Hii ni idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote palolipo hivi sasa. Ni saa kumi na moja saa za bujumbura na Kigali, saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki, mjini Nairobi na Dar es Salaam. Hapa studio kukaribisha Kumekucha Afrika, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Kennes Bwire. Tukukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Alhamisi Januari 24 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi hii tuna ripoti juu ya Venezuela kukata uhusiano wa kidiplomasia na kisiasa na Marekani baada ya maandamano makubwa ya upinzani mjini Caracas. Jeshi la Burundi lapambana na waasi mashariki ya Kongo, huku jeshi la Kongo lapambana na wapiganaji wa FDLR huko wa Rwanda, kulikoni? Tuko kwenye mapambano, kuna wale kumi ndio ambao walikuwa neutralize. Tunatawala eneo yote na mpango wetu ni kuendelea kabisa kuwasaga ili wapate kutia silaha chini. Na viongozi wanaokutana kwenye mkutano wa 49 wa jopo la uchumi duniani watoa wito wa kuimarisha ushirikiano wa kimataifa. Hizo basi ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika Alhamisi, ambayo unaweza kusikiliza kwenye mtandao wa tovuti www.swahili.com moja kwa moja. Lakini hapa Kenneth anatueleza habari muhimu zilizojiri alfajiri ya hii leo. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amevunja uhusiano wa kidiplomasia na Marekani na kuamrisha wanadiplomasia wake kuondoka nchini humo katika kipindi cha saa sabini na mbili. Uamuzi huo umetolewa saa chache baada ya rais Donald Trump kumtambua rasmi Juan Guaido kuwa kiongozi wa kipindi cha mpito wa Venezuela. Katika kikao na waandishi wa habari, Trump amemwonya Maduro moja kwa moja kwamba atachukua hatua zote zinazohitajika dhidi ya utawala wake endapo mabadiliko ya kidemokrasia kwa njia ya amani hayatafanyika Venezuela. Tangazo la Trump limejiri muda mfupi baada ya Guaido, mwanasiasa wa upinzani, kujitangaza kuwa rais, wakati wa maandamano makubwa katika taifa hilo la Amerika ya Kusini. Maandamano hayo yanayoungwa mkono na Marekani yanataka Maduro kuacha madaraka. Habari zaidi kuhusu habari hii utasikiliza baada ya muda mfupi. Sudan imepata msaada wa kiuchumi kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu, huku Rusia na Uturuki zikiahidi msaada huo huo baada ya kukumbwa na maandamano ya zaidi ya mwezi mmoja ya kupinga serikali ya Rais Omar Al Bashir. Waziri wa mafuta wa Sudan Azare Abdul kada amesema kwamba wamekubali msaada huo kwa msingi wa urafiki kati ya Sudani na nchi hizo kufuatia changamoto zinazoikumba Sudani kwa sasa. Maelezo zaidi hayajatolewa kuhusu kiwango cha msaada kinachojumulisha mafuta ya gari, unga wa ngano, miongoni mwa mengine. Maandamano yameshuhudiwa nchini Sudan tangu Desemba 19 kufuatia hali mbaya ya uchumi na kutishia utawala wa miaka 30 wa Rais Omar Al Bashir. Waziri wa habari wa Sudan wa biashara kunradi. Waziri wa habari wa Sudan Bishara Juma amesema serikali imechukua hatua za haraka kukabiliana na hali mbaya ya uchumi, akiahidi kwamba kufikia mwezi Machi hali itakuwa imetulia na kurejea kuwa ya kawaida. Marais Vladimir Putin wa Rusia na mgeni wake Recep Tayyip Erdogan wameapa kushirikiana kwa karibu zaidi katika hatua watakazochukua nchini Siria. Ahadi hiyo ilitolewa mjini Moscow baada ya mazungumzo ya viongozi hawa wawili wanaounga mkono pande zinazopingana katika vita vya Siria. Abdu Shakur Abud na maelezo zaidi. Rais Erdogan akiwa katika ziara yake nchini Rusia amesema ushirikiano kati ya nchi yake na Rusia ni nyeti kabisa katika kuweza kupatikana amani na uthabati huko Siria Walipoanza mazungumzo kiongozi wa Turuki amemtaja rais Putin kama rafiki yake na watafanya kazi pamoja kuleta amani Siria ingawa viongozi hao wawili wanaunga mkono pande tofauti katika vita vya Siria. Rusia inatoa msaada muhimu kwa serikali ya Damascus huku Uturuki ikisaidia makundi wa ya waasi yanayopigana dhidi ya wanajeshi wa rais Bashar al Assad. Wachambuzi wanasema makubaliano ni matokeo mazuri, kwani sasa Rusia na Uturuki watashirikiana baada ya rais Donald Trump kuamua kuwaondoa wanajeshi wake mwezi uliopita. Putin amesema mpango wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani ukitekelezwa, basi utulivu unaweza kupatikana huko kaskazini mashariki ya Siria, akisema nchi yake inaunga mkono juhudi za kuanzisha mazungumzo kati ya maafisa wa Damascus na wawakilishi wa Kikurdi. Kumekucha Afrika, habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wanajeshi wa Zimbabwe wamewapiga waandamanaji katika mji mkuu wa Harare pamoja na katika mji wa pili kwa ukubwa wa Bulawayo, saa chache baada ya rais Emmerson Mnangagwa kuahidi kufanya uchunguzi na kuwachukulia hatua maafisa wa usalama wanaohusika na msako dhidi ya waandamanaji wanaopinga serikali yake. Hakuna taarifa imetolewa na uongozi wa jeshi, wanajeshi wakiwa wameshika doria mitaani tayari kukabiliana na waandamanaji. Msemaji wa Rais Mnangagwa George Charamba ameambia waandishi wa habari kwamba serikali lazima ionyeshe kwamba ipo na inaajibika kuhakikisha kwamba sheria inaheshimiwa pamoja na kuwepo hali ya utulivu. Mawakili na watetezi wa kiraia wanasema kwamba polisi wameua zaidi ya watu kumi na mbili kwa jeruhi kadhaa na kukamata mamia katika maandamano hayo ya siku kumi kupinga ongezeko la bei ya mafuta kwa asilimia mia moja hamsini. Shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Zimbabwe limeeleza wasiwasi kwamba dhuluma zinazoshuhudiwa nchini humo kwa raia kutoka kwa wanajeshi pamoja na udikteta sio tofauti na jinsi ilivyokuwa wakati wa utawala wa rais Robert Mugabe. Maafisa wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wamethibitisha visa vipya kumi na nne vya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola mashariki mwa nchi mkoa ya Kivu kaskazini na Ituri. Maambukizi ya hivi punde ndiyo ya juu zaidi kuripotiwa siku moja tangu kutokea mlipuko wa Ebola nchini humo mwezi Agosti mwaka jana. Wizara ya afya imesema visa tisa vya maambukizi vimeripotiwa katika mtaa wa Katwa, nje kidogo ya mji wa Butembo unaokaliwa na maelfu ya watu, karibu na mpaka wa DRC na Uganda. Wizara ya afya pia imetangaza kwamba watu sita wamekufa na mtu mmoja kuthibitishwa kupona. Kwa jumla watu 713 wamethibitisha kuambukizwa ebola na 439 kuaga dunia hadi sasa kote DRC. Maafisa wa afya wamekuwa wakitumia kila mbinu kukabiliana na mlipuko wa kumi wa ebola dhidi ya kusambaa, lakini changamoto za kiusalama, ikiwemo mashambulizi ya makundi ya waasi, vimeathiri juhudi zao. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa Kenneth, kama tulivyosikia kwenye taarifa habari, habari yenye uzito inatupeleka wapi? Hiyo habari yenye uzito alfajiri ya leo, Abdu Shakur, inatupeleka Venezuela, ambako kama wasikilizaji walivyosikia kwenye taarifa ya habari, kuna mvutano mkubwa wa kisiasa na kidiplomasia kati ya nchi hiyo na majirani zake. Hali hii yote imetokea baada ya maandamano makubwa ya upinzani na kuapishwa kwa kiongozi wa bunge kuwa rais. Sasa Abdushakur, hali hii ambayo wachambuzi wanaeleza ni ya kipekee ina maana gani kwa siasa za ndani na nje ya Venezuela? Kenneth, kama wachambuzi wanavyosema, hii ni hali isiyo ya kawaida kwa mataifa katika bara lote liwe limegawika juu ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani ambaye hakuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia. Basi hapo jana Marekani, Kanada na mataifa ya Amerika ya Kusini, pamoja na Brazil yenye kufuata siasa za mrengo wa kulia zilitangaza kumuunga mkono Juan Guaido Spika wa bunge linalodhibitiwa na upinzani alipojitangaza kuwa ni rais wa muda, alipojiapisha katika mkutano mkuu wa upinzani. Nina hapa kuchukua madaraka ya uongozi wa kitaifa kama kaimu rais wa Venezuela, ili kuhakikisha tunafikisha kikomo utawala wa kikatili na kuweza kuandaa uchaguzi ulio huru. Mara moja aliungwa mkono na rais Donald Trump wa Marekani, aliyetumia ujumbe wa Twitter kusema anamtambua Guaido kama kaimu rais aliye halali wa Venezuela. Canada, Brazil, Colombia zikafuata kwa kumuunga mkono na hapo, nchi zinazoongozwa na siasa za mrengo wa kushoto, ikiwa ni Cuba na Bolivia, zikamuunga mkono Nicolas Maduro. Na haikumchukua muda, rais Maduro akawahutubia wafuasi wake nje ya ikulu, akisema anakata uhusiano wote na Marekani. Nimeamua kukata uhusiano wa kidiplomasia na kisiasa na serikali ya mabeberu ya Marekani, na waondoke kutoka Venezuela. Tumechoshwa na uingiliaji kati, tunaheshimu hadhi yetu. Hapa kuna watu wa kulinda taifa lao. Kiongozi huyo aliwapa wanadiplomasia wa Marekani na wafanyakazi wa ubalozi saa sabini na mbili kuondoka nchini humo. Jeshi la Venezuela nalo limepinga madai ya kiongozi wa upinzani Guaido kuwa kaimu rais. Waziri wa ulinzi Vladimir Padirno amesema wanajeshi wa taifa hilo hawakubaliani na rais anayewekwa kutokana na maslahi ya wasiojulikana, wala mtu kujitangaza ni rais basi kennes. Wachambuzi wanasema hakuna kichoweza kubadilika ikiwa jeshi halijaunga mkono na hapo jana, katika maandamano makubwa ya mjini Caracas, kabla ya mkutano mkuu wa upinzani, polisi walipambana na waandamanaji wakitumia mabomu ya kutoa machozi kujaribu kuwatawanya. umekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mpendwa msikilizaji usikose kusikiliza Vio express hapo saa kumi na nusu jioni huko afrika mashariki lakini sasa tuendelee na habari za dunia rais wa marekani donald trump amesema kwamba atatoa hotuba mbadala baada ya spika wa baraza la wawakilishi nancy pelosi kumnyima fursa ya kuhutubia mabaraza mawili ya bunge wiki ijayo hadi Trump atakapofungua serikali kuu. Trump amedai kwamba Pelosi hataki kusikia ukweli alio nao na wala hataki wa Marekani kujua ukweli kuhusu kinachoendelea nchini, akitaja hatua ya kumzuia kuhutubia bunge kuwa ya aibu na kuongezea kwamba hatua ya Pelosi itakumbukwa vibaya katika historia ya Marekani. Pelosi Mdemokrat amemwandikia Trump barua akisema kwamba baraza la wawakilishi lenye idadi kubwa ya Wademokrat halitafanya kikao kumwezesha Trump kutoa hotuba yake ya kila mwaka juu ya hali ya taifa hadi pale atakapofungua serikali kuu. Pelosi ameandika kwamba wakati alimwandikia Trump barua ya mwaliko tarehe tatu Januari hakujua kwamba serikali itakuwa bado imefungwa ifikapo Januari ishirini na tisa, tarehe ambayo walikuwa wamekubaliana. Pelosi ametaja sababu za kiusalama kuwa sababu kuu ya kufutilia mbali hotuba ya rais kwa bunge akisema kwamba wahusika katika kutoa usalama ni miongoni mwa wafanyakazi ambao wa hawapokei malipo wakati Trump amefunga wa serikali. Maafisa katika White House wanasema kwamba wanaendelea na mipango kuhakikisha kwamba Trump anahutubia taifa katika sehemu tofauti hata kama ni katika mkutano wa hadhara wa kisiasa. Baraza la Seneti linapiga kura hii leo kuhusu miswada miwili kinzani kwa madhumuni ya kutaka kufungua serikali kuu, lakini hakuna dalili za miswada hiyo kupita. Mswada wa chama cha Republican unataka ufadhili wa dola bilioni 5.7 kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico na kuleta mabadiliko katika usimamizi wa usalama wa mpakani anavyotaka rais Donald Trump. Mswada wa pili unatoka kwa chama cha Democrat unaotaka serikali kupewa pesa za kutosheleza bajeti yake hadi Februari 8 wenye lengo la kutaka serikali kuu kufunguliwa huku viongozi wakiendelea na majadiliano kuhusu maswala ambayo yameelekea serikali kufungwa tangu Desemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Hakuna pendekezo linaweza kupita bila kura 60. Chama cha Republican kina kura 53 huku cha Demokrati kikiwa na kura 47 katika Senati. Upande mmoja unastahili kulegeza msimamo wake ili kufanikisha maslahi ya mwingine. Na aliyekuwa wakili wa rais Donald Trump, Michael Cohen, ameahirisha siku aliyostahili kutoa ushahidi wake mbele ya baraza la wawakilishi, akitaja vitisho vinavyotolewa na rais Donald Trump dhidi ya familia yake. Cohen alitarajiwa kutoa ushahidi wake hadharani Februari 7, lakini kulingana na wakili wake Lani Davis imembidi kutanguliza usalama wa familia yake. Davis amesema kwamba kuchelewa kwa Cohen kutoa ushahidi wake inatokana na ushirikiano wake na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller anayechunguza madai ya Russia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Cohen alikuwa amepangiwa kufika mbele ya kamati inayoongozwa na Wademokrati ya usimamizi wa wa shughuli za serikali katika baraza la wawakilishi inayochunguza malipo yaliyotolewa kwa wanawake wanaodaiwa kufanya mapenzi na Trump kabla ya uchaguzi mkuu kwa nia ya kuwanyamazisha. Trump amedai kwamba hakufanya ngono nje ya ndoa. Waendesha mashtaka wanasisitiza kwamba Trump alimwelekeza Cohen kuwalipa wanawake hao ili kuzuia kashfa hiyo kujulikana wakati alikuwa anagombea urais. Awali Cohen alikiri kudanganya katika mahojiano na kamati ya bunge kuhusu jukumu lake katika mapendekezo ya Trump kujenga jumba la biashara mjini Moscow wakati wa kampeni za urais. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kinshasa ambako rais anaondoka madarakani Joseph Kabila amehutubia taifa akisema kwamba ataacha madaraka bila majuto yoyote, akiwaomba raia wa Kongo kumuunga mkono mrithi wake Felix Chisekedi. Baada ya takriban miaka 18 madarakani, Kabila ameahidi kupokeza ofisi Chisekedi katika sherehe ya leo na kuandika katika historia DRC watu wanashuhudia kukabidhiana madaraka kwa njia ya amani, miaka hamsini na tisa tangu ilipopata uhuru. Kenneth, umezungumza na Salehe Mwana Milongo, mwandishi wetu wa Kinshasa, na kwanza kutaka kujua masuala muhimu aliyozungumza Kabila. Uh, Kabila amezungumzia nukta nne ambazo ni muhimu. Kwanza ni uh, muungano wa kitaifa ambao ametoa mwito kwamba wakongomani washikamani pamoja kwa ajili ya, ya, ya kuiendeleza nchi yao. Pili amezungumzia swala la, la mafanikio mnamo kipindi cha miaka kumi na minane ambacho ameongoza nchi hii, na amesema kwamba mengi yamefanywa na mafanikio yamekuwa mazuri, na vilevile amekubali kwamba lakini ya, mengine mengi yamebaki kufanywa na rais Kabila pia amezungumzia taratibu ya demokrasia ambayo anasema kwamba nchi kwenye hatua ya mbele kabisa kwenye ukilinganisha na nchi nyingine za za, za za Afrika ya kati katika juhudi za kidiplomasia. Na mwishowe amezungumzia kuhusu uh, jitihada za pamoja ambazo zinatakiwa ku, ku, kufanywa na wakongomani wote kwa ajili ya kupiga hatua ya mbele huku wakisifu na kupongeza Felix um, uh, Tshisekedi ambaye ni rais mteule, na kusema kwamba ametokea kwenye upinzani na kwamba amehakikisha kwamba amekamilisha yale ambayo aliwaajili ya wa Kongomani. Wakati rais Kabila anaondoka, tunafahamu kuna changamoto za kiusalama, kuna miundombinu kama barabara hazipo sawa, na kuna hali ya umaskini. Je, katika ufanisi wake, anaposema anaondoka na anataka umoja wa taifa, kuna maswala ambayo anaona amefanikiwa katika kutekeleza ambayo wakongo wataweza kumkumbuka nayo? Kitu kikubwa alichozungumzia ni eh, kuliacha taifa hili lenye kuungana, wakati ambapo amesema alichukua taifa lililokuwa limegawanyika kwenye sehemu nne hivi, na hapo amesema kwamba ameliacha taifa hili lime eh, limebaki lenye kuungana. Na vilevile, rais anayekuja amemwelezea mwenyewe kwamba ni kutoka upinzani na itakuwa ni kwa kihistoria eh, kuona kwamba eh, watagawa madaraka kutokana na kwamba ushindi kwenye viti vya ubunge ni kwenye chama tawala hivi sasa na na rais atakuwa ni kutoka kwenye upinzani. Kwa hiyo amesema kuna umuhimu wa wakongomani kuwa pamoja na kuwa na mtizamo mmoja kwa ajili ya taifa lao. Anapozungumzia demokrasia, kuna dukuduku kwamba hata rais anayekuja kumekuwa na semi za hapa na pale kwamba ushindi wake hauwezi kuainishwa na kukubalika mara moja. Je, anapozungumzia demokrasia, demokrasia ya kupokozana madaraka ama demokrasia ya ukweli? ni swala ambalo amesema kwamba Wakongomani walienda kupiga kura na wao wenyewe ndio wanabeba uh, mamlaka ama mwongozo wa wa, wa wa taifa lao, na yeye amekubali kwamba ni nia ya wakongomani ndio inawafikisha leo kwenye hatua walioko, na hakuingia kwa undani kuhusu uh, maswala ambayo ni nyeti na yale ambayo wengi wamekuwa wakijiuliza kwa sasa lakini hotuba huo ulionekana kuwa ni wa kusisimua zaidi, na ambao wengi wamempongeza eh, kwenye mitandao eh, eh, ya kijamii, na watu ambao kwa kweli walikuwa wanamkosoa lakini wameelezea kwamba Rais Kabila ameonyesha kwamba, eh, amefanya ah, anaonyesha alama ya ushujaa kwa ajili ya taifa la Nam, huyu ni Salehi Mwanamilongo akizungumza juu ya hotuba ya mwisho ya Kabila kuondoka madarakani. Na huko mashariki mwa nchi hiyo jeshi la nchi hiyo limewatwanga waasi wa Rwanda FDLR na kuwakamata waasi wengine zaidi kumi wakiwa na familia zao. Wakati huo jeshi la Burundi linapambana na waasi katika mabonde ya Ruziri na kwenye milima ya Mulenge kwenye ardhi ya Kongo kama anavyotueleza Oster Malivika. Akizungumza na Sauti Amerika kwa njia ya simu, meja Njike, msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba jeshi la Kongo FARDC limepambana na wapiganaji wa FDLR kutoka Rwanda wilayani Masisi hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kumi miongoni mwao wameuliwa na wengine zaidi ya kumi na tano kukamatwa na jeshi, na hivi sasa wako mikononi mwa DDRR. Tuko kwenye mapambano, kuna wale Kumi ndio ambao walikuwa neutralise na kuna pia jamaa zao ambao sisi kama jeshi la taifa tuliwachunga vizuri. Walikuwa katika uwanja wa medani, tukawachunga vizuri, tukawachukua, tukawapa chakula, tukawapa matibabu, alafu baadaye tuliwaacha katika mikono ya hiyo tunaita uh, DDR ili wapate kuendelesha hiyo processus ya kurudi kwao. Yaani, ni Wanyarwanda? Ndiyo, ni Wanyarwanda. Operation zimeendeleaje katika maeneo hayo ya Masisi? Tunatawala eneo yote na mpango wetu ni kuendelea kabisa kuwasaga ili wapate kutia silaha chini. Kwa upande wenu hamkupoteza mtu yoyote, ama upande wa FDLR? Kwetu sisi kama jeshi la taifa kuna majeshi tatu ambao waliopotea alafu tuliwapata jana na kuna wawili ambao waliojeruhiwa lakini na vikali. Na upande wa waasi kwa, kwa wale waasi nimekuambia kwamba tulineutralize kumi kumi. mm -hmm. Tulichukua silaha yote tulichukua na iko tayari katika mikono ya jeshi la taifa. Taarifa zasema kwamba jeshi la Kongo nalo lilipoteza askari ine wakati wa mapigano hayo. Wapiganaji wa FDLR wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne. Wakati huo huo, mapigano mengine yaripotika Kivu Kusini, katika bonde la Ruzizi ambako jeshi la Burundi lilotwangana na waasi wake walieko upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Bernard Kadogo ni kiongozi wa shirika la kiraia Pasange, Kivu Kusini, Uvira. Ndiyo, si wanajeshi wa nchi ya Burundi wanatumia silaha zao kali, sababu wale wale nao wa FNL ambao, uh, wa, wana- wanakaa huko nao ni wanajiita wanajeshi na wananzana wana kubwa kubwa kabisa na nzito, na wanasema wanapigania kwa nini, lakini ah, wanajeshi wa Burundi wao walikuja kuwapiga ili wasiende kuwavuruga kwao. Sasa wale wa FNL nao walikuwa wanajitayarisha ili waende kupiga Burundi. Hilo ndiyo tatizo ambalo linapatikana katika vilima hivi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo hilo limethibitisha mapigano hayo, ila likisema halina lolote la kusema wakati huu, lakini wananchi wakishangazwa na mapigano hayo ambayo yanakuwa katika makundi mawili ya kigeni kwenye ardhi ya Congo, ambako serikali ya Burundi inasema wapiganaji hao ni tishio kwa serikali yake. User Malvika, kumekucha Afrika, Goma. Tuangazie sasa maswala yanayohusu uchumi na kongamano, ambao viongozi wanaohudhuria mkutano wa 49 wa kongamano la uchumi duniani mjini Davos, Uswisi, wanatoa wito wa ushirikiano wa kimataifa kuweza kuhakikisha ukuaji dhabiti wa uchumi huku wachambuzi wakieleza wasiwasi wao kuhusu athari za mvutano wa kibiashara kati ya Marekani na China katika uchumi wa dunia. Sasa Abdu Shakur Abud, ni mambo gani muhimu yanapatikana katika mkutano huo mbali na viongozi kutoa wito wa kuimarisha uchumi? Kuna mambo mengi yanayopatikana huko Kennes, hasa mikataba mikubwa ya biashara kati ya nchi mbalimbali hutiwa saini huko Davos. Lakini pia wajumbe elfu tatu kutoka wanasiasa, wataalamu wa uchumi, wanaharakati, makampuni ya biashara, na watetezi wa mazingira na asasi za kiraia hupata fursa ya kujadili maswala nyeti yanayokabili dunia wakati huu. Kauli mbiu mwaka huu ni jinsi ya kusimamia na kugawanya mapato ya utandawazi, ikiwa ni mapinduzi ya nne ya viwanda duniani. Wakizungumza hiyo jana, kansela wa Ujerumani Angela Merkel na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe walitetea ushirikiano wa kimataifa kutokana na ukosoaji unaoongezeka kwamba mwelekeo utandawazi unasababisha wengi duniani kuachwa nyuma. Ninatoa wito kwa nyinyi wote hapa kujenga tena hali ya kuaminiana kuelekea mfumo wa biashara ya kimataifa. Chancellor Merkel aliongeza kwa kusema kwamba kuna faida kwa kila upande kupata ushindi kwa kushirikiana pamoja. Anasema namnukuu, ninadhani inabidi tufahamu kweli maslahi ya kitaifa katika njia ambayo tutaweza kufahamu maslahi ya kitaifa ya wengine na kubuni hali ya ushindi kwa kila upande kama sharti ya ushirikiano wa kimataifa. Wachambuzi wengi wanasema matamshi hayo yanaonekana kumkosoa Rais Trump ambaye ameondoa nchi yake kutoka mikataba kadhaa ya kimataifa. Kwa upande wa mvutano wa kibiashara kati ya China na Marekani, makamu rais wa China Wang Quishan alitoa wito pia wa kuwepo na mataifa ya dunia kufanya kazi kwa pamoja na kuangalia mwelekeo wa kimataifa wa utandawazi katika enzi hii ya nne ya mapinduzi ya viwanda kwa mtizamo wa kubuni maisha bora ya baadaye ya binadamu. Alisema uchumi wa China uko imara na hakuna haja ya kuwa na wasiwasi kutokana na mvutano na Marekani. Masuala mengine makuu yaliogubika mkutano huu wa Davos mwaka huu ni namna ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa na jinsi teknolojia mpya inavyobadili jinsi watu wanavyofanya kazi. Wataalamu wengi wamejaribu kuwahakikishia watu kwamba mashini na robot hazitachukua kazi za binadamu bali kuimarisha na kurahisisha kazi zao, jambo ambalo wengine wengi hawaamini na kuzusha wasiwasi kwamba mashini na robot zitakuja kuchukua nafasi za kazi za binadamu. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR linasema maelfu ya raia wa Nigeria wamekimbilia nchini Chade kufuatia ongezeko la ghasia katika jimbo la kaskazini mashariki la Bono. Ripoti ya mwandishi wa VOA Lisa Schlein kutoka Jeniva inasomwa na Patrick Nduimana. Mapambano makali kati ya wanajeshi wa serikali ya Nigeria na wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram yalizuka mwishoni mwa mwezi Disemba katika mji wa Baga uliopo katika jimbo la Borno karibu na mpaka na Chad. Ripoti ya UNHCR inasema Wanaijeria elfu sita walikimbia makazi yao mwezi uliyopita ili kunusuru maisha yao wengine walivuka ziwa Chad. UNHCR inasema wengi miongoni mwa wakimbizi hao ni wanawake na watoto. Wengi wameeleza kuwa walilazimika kukimbia kutokana na vitisho vya kuhujumiwa vilivyotolewa na wapiganaji wa Boko Haram. Msemaji wa UNHCR Charlie Yaxley anasema viongozi wa Chad wameliomba shirika lake kuwahamisha wakimbizi mbali na mpaka kwa sababu za kiusalama ameiambia VOA kwamba UNHCR imekwisha hamisha wakimbizi 4200 katika kambi moja iliyo umbali wa kilomita 45. Kwa sasa hakuna dalili yoyote kwamba mapigano yamevuka mpaka, lakini kama nilivyosema, hali ya mapigano katika jimbo la Bono bado ni ya kutatanisha na hatua ya haraka tuliyochukua ni kuwapeleka eneo la mbali na mapigano ili ilikuwapa huduma muhimu na kulinda usalama wao. Yaksili anasema UNHCR inakimbizana na muda kwa kutoa makazi na misaada kwa wakimbizi wanaoendelea kuwasili. Ameendelea kusema kuwa wakimbizi wapya bado wako katika makazi yao ambapo wanapewa mablanketi, magodoro, vyandarua vya kujilinda na mbu, vilevile vile wanapatiwa chakula cha moto. Wiki iliyopita serikali ya Cameroon iliwarejesha kwa nguvu wakimbizi elfu tisa wa Nigeria waliokuwa wamekimbia mapigano katika jimbo la Borno. Yaxli amesema ya UNHCR inafuatilia pia hali ya wakimbizi hao waliofurushwa na Kamerun. Pamoja na hivyo, anakiri kuwa ni vigumu kupata taarifa kuhusu hali yao ya maisha, kwa sababu mazingira ya usalama hayaruhusu kufika eneo waliko. Kundi la Boko Haram limepania kupambana na serikali ya Nigeria hadi litakaposimika utawala unaofuata sheria za Kiislamu. na sasa muktasar wa habari. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amevunja uhusiano wa kidiplomasia na Marekani na kuamurisha wanadiplomasia wake kuondoka nchini humo katika kipindi cha saa 72. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba atatoa hotuba mbadala baada ya spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi kumnyima fursa ya kuhutubia mabaraza mawili ya bunge wiki ijayo hadi Trump atakapofungua serikali kuu mwisho wa muhtasar huo, na ndokamilisha Kumekucha Afrika kutoka Sauti America, Washington DC. Asante mpendwa msikilizaji, usikose kuwa nasi hapo kesho wakati kama huu, katika kipindi kingine cha nusu saa. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.