Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Chama cha upinzani nchini Venezuela kimeendelea kumtaka rais Nicolas Maduro atengwe, wakati nchi zikiendelea kuongezeka kumtambua na kumuunga mkono kiongozi wa muda Juan Guaido. Guaido, ambaye ni rais wa bunge la taifa la Venezuela alijitangaza rais wa muda katika maandamano makubwa hapo jana. Mzozo kati ya nchi hiyo ya Amerika ya kusini uliongezeka baada ya rais Maduro kutangaza anavunja uhusiano wa kidiplomasia na Marekani kutokana na tangazo la rais Donald Trump kwamba alikuwa akimtambua rasmi Guido kama kiongozi wa muda wa Venezuela. Maduro ameamuru kufukuzwa kwa wafanyakazi wote wa ubalozi wa Marekani nchini humo kuondoka ndani ya saa sabini na mbili. Felix Shisekedi ameapishwa kuwa rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasia Kongo hileo, ya kongo hii leo na kuadhimisha mabadilishano ya kwanza ya madaraka kwa njia ya amani katika historia ya nchi hiyo. Shisekedi amesema aliuwa ghafla na kuondoka kwa muda kwenye jukwaa wakati akitoa ya hotuba yake, lakini alirudi muda mfupi baadaye na kueleza kuwa alikuwa na uchovu kutokana na utaratibu mrefu wa uchaguzi na hisia za tukio hilo kubwa. Tshisekedi mwenye umri wa miaka hamsini na mitano anaongoza chama cha upinzani cha UDPS na ni mtoto wa kiongozi wa upinzani wa muda mrefu nchini Congo. Anachukua madaraka kutoka kwa rais Joseph Kabila aliyeongoza taifa hilo kwa muda wa miaka kumi na nane ambapo Kabila alikaa madarakani miaka miwili baada ya muda wake wakalitumia uchaguzi ikiangaika kuandaa uchaguzi mwingine. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Polisi nchini Uganda imetangaza kumfukuza mfanyakazi mwingine wa kutoka shirika la simu la MTN ikifuatia e, wiki hii kufukuzwa kwa wafanyakazi wengine wawili wataalam wa shirika hilo. Elsa Mussolini, raia wa Italia ambaye alikuwa meneja mkuu wa fedha za njia ya simu amefukuzwa nchini humo Jumatano. Msemaji wa polisi Fred Enanga aliambia AFP uamuzi huo umefanyika kwamba Elisa Mussolini afukuzwa nchini na amekusha ondoka. Alisema alihojiwa kuhusu kusababisha ghasia wakati akifanya kazi MTN, jambo ambayo ni kubwa, aliongeza bila kutoa ufafanuzi zaidi. Katika ujumbe kwa wafanyakazi wake uliotolewa kwenye vyombo vya habari nchini humo na kuthibitishwa na MTN, Mussolini alisema alifukuzwa nchini humo kutokana na shutuma kwamba alimsaidia mwanamuziki na mwanasiasa wa upinzani Bobby Wine fedha wakati wa kampeni yake mwaka jana dhidi ya pendekezo la kodi kwenye mitandao ya kijamii. Mgombea aliyekuwa akiongoza kwa upande wa wanawake kwa kiti cha urais nchini Nigeria ameamua kujitoa katika kinyanganyiro hicho ili kusaidia kujenga muungano ulio na nguvu kupambana na vyama vikuu viwili nchini humo. Obi Ezekwesili alitangaza hii leo katika ukurasa wake wa Twitter kwamba anajitoa kama mgombea wa chama cha Allied Congress cha Nigeria. Waziri huyo wa zamani katika serikali ya Nigeria na rais wa zamani wa Benki ya Dunia amesema kuna haja ya kupata kiongozi mbadala kwa Rais Muhammadu Buhari wa All Progressive Congress na upinzani mkuu wa Peoples Democratic Party. Hili ni jambo muhimu kwa watu na kwa niaba ya raia, alieleza. Kuna matumaini makubwa kwamba mazungumzo ya amani kati ya Marekani na kundi la Taliban huko Qatar yanaweza kufungua fursa mwafaka ya kutafuta suluhu ya kisiasa kwa vita vilivyodumu kwa miaka 17 nchini ya Afghanistan. Mazungumzo hayo yameanza Jumaatatu, huku upande wa Marekani ukiongozwa na mwakilishi wa maridhiano kwa Afghanistan, Zalmai Khalizad. Huo ndio mwisho wa habari za dunia. Idi Ligongo iko tayari kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapo tusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia eh, kuapishwa kwa rais mpya wa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Tshisekedi, ambaye anakuwa rais aliandika historia kwa kuingia madarakani kwa kubadilishana uraisi kwa njia ya amani. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani e, tutaelekea nchini Kenya kuangalia majukumu aliyopewa waziri e, Fred Matiang'i, ambapo hivi sasa jambo hilo limezua mjadala mkubwa nchini humo na nje ya Kenya. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani hii leo ambapo tunaangalia kuapishwa kwa Felix Tshisekedi rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayechukua nafasi ya rais mstaafu Joseph Kabila ambapo hii leo e, tukio hili limefani, limefanyika na kuadhimisha mabadilishano ya kwanza kabisa ya madaraka kwa njia ya amani katika historia ya nchi hiyo. Chisekedi amesema kwamba aliugua ghafla na kuondoka kwa muda kwenye jukwaa wakati akitoa hotuba yake, lakini alirudi muda mfupi baadaye na kuelezea kuwa alikuwa na uchovu na kutokana na ile bashasha basi ya kuwa rais wa taifa hilo jipya, taifa hilo eh, kwa njia ya amani kabisa. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaingia katika hii hatua mpya ya kubadilishana uongozi eh, kwa njia ya amani kabisa. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo. E, Salehe Mwanamilongo, moja kwa moja tufahamishe kwanza tukio lenyewe la uapishwaji liliokuwaje, e, namna ambapo watu wamelipokea, hali kadhalika kama kuna viongozi e, kutoka mataifa jirani e, ni kina nani na hali ilikuwaje kiujumla? Ah, kwa kweli idi ni sherehe ya kipekee nchini Congo, ambako leo raia wote milioni themanini wa Congo walikuwa na mecho na masikio hapa mjini Kinshasa, huko kwenye ikulu maarufu Palais de la Nation ambako waliweza hivi kushuhudia eh, kuapishwa huko kwa rais mpya Felix Tshisekedi, na ambaye eh, amechukua madaraka kutoka kwa rais Joseph Kabila, mwenye alimkabidhi vifaa hivyo vya madaraka Uh, ambavyo ni alama za uh, kitaifa na vile vile vifaa uh, uh, katiba ambayo aliweza kupewa kopi uh, ya katiba ya Kongo. Kwa hiyo ilikuwa ni sherehe ambayo ilijazwa na vilevile uh, hali ya uh, mchochemko na na vilevile kuweko na matumaini. Majonzi ilikuwa ikiwatoka wengine, kutokana na kile ambacho wameshuhudia kwamba ni hatua ya kihistoria. Na Salehi, unaweza kutueleza viongozi wa mataifa ya nje ni kina nani ambao walihudhuria hii leo, ama kama ni wawakilishi ni wa mataifa gani yalionyesha uwepo wake? Uh, uh, wa kwanza aliokuwepo ni rais wa Kenya, ni rais pekee ambaye aliweza hivi kuhudhuria uh, kuapishwa huko ambaye ni rais Uhuru Kenyatta, na mwenyewe alikuwa tayari siku mbili zilizopita kutuma risara, eh, zake za pongezi kwa rais mpya, na kusema ataendelea kufanya eh, kushirikiana naye kama jinsi nchi yake na Kongo vimekuwa na uhusiano. Mwingine nchi nyingine ambazo ziliweza kuwakilishwa ni Burundi, ambayo ilimtuma makamu wake wa pili wa rais. Tanzania ilimtuma makamu wa rais wake na Uh, uh, nchi Zimbabwe pia ilimtuma makamu wa rais, na nchi nyingine kama vile uh, uh, uh, tuseme Misri, uh, Morocco, na Afrika ya Kusini, Congo Brazzaville na Namibia ziliwakilishwa na uh, mawaziri wa mambo ya nchi ama mawaziri wa serikali. Kwa hiyo ni viongozi hao walioalikwa na kwa mujibu wa uh, ikulu ya rais Kabila ni kwamba hawakutaka kuwaalika watu wengi uh, ama marais wengi kutokana na muda wenyewe wa kutuma mialiko ulikuwa ni muda mfupi kabisa, kwa sababu katiba imesema mnamo kipindi cha siku kumi ni lazima rais aweze kuapishwa. Salehe, ujumbe ambao umetolewa uh, leo na rais Felix Chisekedi mara baada ya kuapishwa Aa, kuwa rais wa tano e, wa taifa hilo. Nini ni nini hasa ujumbe mkubwa? Ni mshikamano um, na maridhiano ya kitaifa. Amesema kwamba itakuwa ni kipaumbele kabisa kwenye muhula wake huu kwamba taifa hili limebaki lenye kuungana, na amewatolea mwito raia wa Kongo kwamba wabaki washikamane pamoja kwa ujenzi wa taifa hili. Amemtolea mwito wa kipekee mgombea mwenza ambaye ni Martin Fayulu ambaye alimuita kama vile E, mpiganaji wa demokrasia a, na kwa hiyo amesema wa kwamba wabaki pamoja na wafungamane pamoja kwa ajili ya demokrasia. Aliweza pia kumtolea mwito rais, kumpongeza pia rais anayeondoka Joseph Kabila kwamba kwa uzoefu wake wataweza kushirikiana pamoja kwa ajili ya ujenzi, kwa hiyo ni hali ya mwito kabisa kwa au, taifa zima liweze kuwa naye pamoja kwa ajili ya ujenzi e, nchini Kongo. Nini ambacho kimeonekana kutoka kwa rais Joseph Kabila ambaye sasa hivi anakuwa mstaafu, anaingia kwenye jopo la marais wa Afrika ambao e, ni kundi kubwa kwelikweli la wastaafu. Kwa kweli kilichoonekana cha kwanza ni kwamba Rais Kabila alikuwa ame, amenyoa nyele na kukata ndevu. Ni suala ambalo miaka mitatu Rais Kabila alikuwa anaonekana na sura hiyo ya mtu ambaye amechakaa, kuwa na na, na, na, na ndevu na nyele nyingi. Mwenyewe wiki moja kabla ya uchaguzi alielezea kwamba hali hiyo ni kuona kwamba alianzia uasi mwenyewe, mwenyewe alihisi kwamba amefanya uwazi kutokana na kile anachoamini kwamba Wakongomani hawakumwelewa, hawakumwelewa na kumwona leo katika sura mpya. Uh, kwa kweli ni suala ambalo limeonyesha kwamba alikuwa na mzigo mkubwa ambao mwenyewe ameutua leo, kuona amevaa ame, ame, ame vizuri na ku, ku, ku, ku, kunyoa nyele kukata ndevu na nini, alionekana ni rais Kabila mpya kuliko yule ambayo tulikuwa tunazoea kumwona uh, miaka mitatu iliyopita, na kwa kweli alionekana mwenye kutabasamu wakati alipokuwa akimkabidhi uh, Rais Felix Tshisekedi uh, vifaa hivyo vya madaraka na akaonekana kwa kweli anamlaki na kukumbatia. Ni suala ambalo kwa kweli siku zilizopita walikuwa hawajakutana hadharani, e, viongozi wawili ya hao. Kwa kweli ime, imeacha sura nzuri kabisa kwa wananchi wa Kongo, hata wafuasi wa chisekedi ambao kwa kweli leo wamemshangilia Rais Kabila na kile ambacho kinaelezwa hivi sasa ni nini juu ya mustakabali wa Rais Kabila? Maanake nilikuuliza hili swali siku mbili tatu, uh, kabla ya kuapishwa kwa Rais Chisekedi kwamba uh, je, Rais Kabila nafasi yake katika kutoa ushauri E, katika kufanya mambo yake uligusia tu kwamba yeye binafsi alizungumzia ataenda kufanya vitu e, kama vile ufugaji, kilimo na kadhalika. Je, nafasi ya ushauri a, kwa Rais Tshisekedi ni nini hasa ambacho kinafahamika mpaka hivi sasa? Kwa kweli itategemea na rais mpya mwenyewe anachokitaka kutoka kwa Rais Kabila, lakini Rais Kabila alisema yuko tayari kutoa ushauri wake wakati wote ule ambao watamuhitaji. Kwa hiyo rais kabila pia ana nguvu kuona kwamba bungeni huko mnamo viti mia tano vuguvugu uh, vugu lake hilo lina zaidi ya viti mia tatu na hamsini kwa hiyo bila shaka spika wa bunge atakuwa ni kutoka vuguvugu uh, vugu hilo la rais kabila waziri mkuu kulingana na katiba ya kongo kwa sababu inasema kwamba waziri mkuu anateuliwa katika kundi la watu wa bunge wengi lenye na hata kwenye baraza la senati, yani eh, kwa kweli ataonekana bado ana nguvu. Lakini unajua ni tuko barani Afrika, unajua mikataba ama maelezo na nini mara huwa haziheshimi, kijulikani mkondo atakayochukua eh, Felix Chisekedi mara atakapoanza kazi na kufanya kazi, eti ataheshimu mikataba kama kuna kuwepo mikataba baina yake na, na rais Kabila, ama itakuwaje mnamo siku za usoni? Kwa kweli ni suala ambalo tutasubiri tuone kwa kwenye matendo na kile ambacho unaweza kutueleza. Maanake mara nyingi rais ana-, ambaye huwa anaondoka madarakani, sehemu nyingi unakuta anaanza kuingia uwanjani na anaondoka kabla ya rais, anachelewa kuondoka kabla ya rais ambaye ameingia, hata yale magari aliofika aliofika nayo uwanjani na vitu kama hivyo. Leo ilikuwaje Salehe? kwa mtu ambaye hakupata fursa ya kuona kwenye televisheni, uh, kwa kweli ndio muda ambao uliwapa watu huzuni mwingi, kumwona Rais Kabila ambaye alikuja mtu wa mwisho kabla ya sherehe kuanza na kupewa saluti ya jeshi kwenye gwaride na kadhalika, lakini alikuwa wa kwanza kuondoka na akaondoka kwenye njia nyingine ambayo hakupewa tena saluti na jeshi, yeye na mkewe kwa sababu alikuja hapo kwenye sherehe yeye na mke wake. Kwa hiyo akatoka kwa njia nyingine ambayo siyo hiyo rasmi, na ikawa sasa mwishoni ni rais uh, anayeingia Felix Chisekedi kupewa gwaride na heshima za kijeshi. Uh, kwa kweli ilikuwa ni muda mzito kuona kwamba ni kwa mba, uh, mara ya kwanza watu wameshuhudia hilo, ni kwa mara ya kwanza wamemwona Rais Kabila amerudia mtu wa kawaida kama vile raia mkongomani wote. Kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli, kwa mara lilichanganya furaha pamoja na huzuni kwa watu wa kongomani leo. Salehe Mwana Milongo, mi ni kushukuru sana kwa kutueleza uh, hayo uh, juu ya kile ambacho kimetokea nchini humo, uh, tukio hilo ambalo uh, uh, ni la kuapishwa kwa rais Felix Chisekedi ikiwa ni E, tukio la kwanza kabisa kuonekana kwa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupeana madaraka kwa njia ya amani katika historia ya taifa hilo, ambapo Tshisekedi katika hotuba yake amesema e, aliugua haf, uh, hafla lakini ameunga ya mkono yale ambayo yanaendelea na kudumisha uh, ule mshikamano wa Kongo na kutaka kuona kwamba Kongo inaendelea kuwa na amani na Kongo inakuwa ni moja mara baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu. Tshisekedi ana umri wa miaka hamsini na mitano. Tunakamilisha uh, sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Mara tu tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo e, tunaangalia hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta e, hatua iliyofanyika siku ya Jumanne ambapo alimteua waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Fred Matiangi e, kuwa mwenyekiti wa kamati iliyopewa wajibu wa kusimamia shughuli zote za serikali na miradi yote ya serikali, e, ikijumuisha E, yale ambayo yanataka kufanywa na chama cha Jubilee katika kipindi hiki ambacho kinaongoza nchi hiyo, e, ya zile ajenda kubwa nne, basi waziri Matiang'i, kwa mujibu wa habari ambazo zinaelezwa ni kwamba atakuwa akiongoza, e, lile baraza la maendeleo la taifa la kutekeleza masuala ya kimaendeleo vilevile vile na masuala vilevile, kamati ya mawasiliano ambapo atakuwa akisaidiwa na waziri e, wa masuala ya fedha Henry Rotich, ambapo timu hiyo yenyewe itakuwa ikifanya uangalizi ya kile kinachofanyika na wale mawaziri wote ikimjumuisha e, vilevile wa mwanasheria uh, mkuu wa serikali Paul Kihara na mkuu ambaye anaongoza E, namna ambavyo serikali imekuwa ikitoa huduma zake katika jamii yaani ile idara ya huduma za jamii e, huyu anayeongoza ni Joseph Kinyua, vilevile atakuwa akiongozwa e, na kusimamiwa na Waziri Matiangi. Lakini kile ambacho kimeonekana kimezua maswali mengi kweli kweli juu ya nafasi hii ambapo mojawapo ni namna ambapo inaelezwa kwamba Waziri Matiangi atakuwa akiripoti moja kwa moja kwa Rais Uhuru Kenyatta. Swala hili limeleta maswali hasa nafasi ya Makamu wa Rais William Ruto na kuona kwamba wengine wakifikia hatua ya kusema kwamba kile ambacho amepewa waziri Matiangi inaweza ikawa ni nguvu ya juu kabisa, kwa sababu yeye atakuwa akiangalia masuala yote ya serikali na kuhakikisha kwamba kile ambacho kinataka kutekelezwa na serikali wakati huu ambapo vuguvugu vugu la kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na mbili limetanda kweli kweli, eh, hasa mnaibu wa rais akihusishwa William Ruto huyo akihusishwa kwamba muda mwingi hivi sasa amekuwa akitumia e, katika masuala hayo ya kuelekea katika huo uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na pengine inaweza akawa anataka kuwania katika nafasi ile ya urais. Sasa, kutokana na maswali mengi ambayo yamezunguka swala hili na fununu za hapa na pale, nimemtafuta Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ambaye yeye amekuwa akifuatilia masuala ya kisiasa ya hapo Kenya, masuala ya kikatiba vilevile vile. Nikataka kujua kile ambacho anakiona kama tafsiri ya kuwepo kwa wadhifa huu wa waziri Fred Matiangi ambaye hivi sasa amekuwa ni moja kati ya watu wenye nguvu kabisa katika serikali ya Kenya inayoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta. Hapa nikaanza kumuuliza uh, Profesa Chacha Nyaigoti, je, Tafsiri yake ni nini hasa juu ya kuteuliwa kwa waziri Matiangi? Tafsiri yake labda ni kwamba rais angependa sana zile ajenda nne zake zizingatiwe, zaidi kuliko kuzingatia mambo ya siasa, kwa sababu nafikiri ame tazama namna mambo yanavyoenda katika hii nchi. Ameona viongozi wengi sana wanazungumza mambo ya siasa za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili zaidi kuliko wanavyozungumzia habari za ajenda zake nne, na labda anataka kutoa msisitizo kwamba sasa amemkabidhi waziri wa Matiang'i majukumu maalumu ambayo itabidi awajibike nayo na awe anampatia taarifa za mara kwa mara, ni kwa jinsi gani ufanisi wa haya majukumu unaendelezwa. Sasa, Profesa Chacha Nyaigoti, kitu kingine ambacho tungependa kukifahamu maanake ukiangalia, uh, hii timu ambayo waziri Fred Matiangi atakuwa akifanya uh, kazi pamoja na yule waziri wa fedha Henry Rotich, moja kati ya vitu ama mambo ambayo wanapaswa kuyaangalia ni namna uh, wizara karibu zote zinavyofanya kazi ikijumuisha vilevile uh, Mwanasheria mkuu Paul Kihara pamoja na mkuu wa huduma za serikali Joseph uh, Kinyua. Ukiangalia hii nafasi iliyokuwa imeundwa, watu wengine wanasema kama vile ni waziri mkuu huyu. Je, kwako kwa kuangalia haya yaliyopo unapata tafsiri hiyo pia? Uh, mimi tafsiri yangu ni tofauti. Sidhani kwamba ni waziri mkuu kwa sababu ili nyadhifa au wadhifa wa waziri mkuu uwepo lazima labda kuwe na katiba uh, imedhihirisha kwamba kuna kazi kama hiyo au kuna nafasi kama hiyo katika mpangilio wa serikali. Nafikiri eh, kazi ambayo waziri Matiani amekabidhiwa ni kazi ambayo kwa sasa hivi rais anaweza kumkabidhi pasipo ku fanya referendum au pasipo kubadilisha katiba au kuleta sheria maalum inayopita kwa wabunge. Na ili tuzingatie haya mambo ambayo yanaendelea zaidi, ni lazima tuyaondoe katika mtafaruku ambao sasa hivi unasomeka hapa Kenya, kwamba labda kupewa wadhifa huu wa, kwa Bwana Matiang'i ni kama pigo kwa uh, naibu wa rais, nafikiri Siasa za Kenya zimeundwa kwa namna ambavyo kila mara mambo yanatazamwa kwa misingi ya ni nani amepata na ni nani amepoteza. Na kwa sasa hivi ni kama watu wengine wanadai kwamba, kwa, kwa kufanywa hivi haya, hii mipangilio ya raisi ni kama inamnyonyofoa manyoya na nguvu eh, makamu wake wa raisi, na kwa namna moja ni kama inampandikiza au kumpatia waziri Matiani nguvu zaidi za kawaida ya waziri, lakini ikumbuka kwamba Rais ana madaraka na ma ana uwezo wa kuamua ni jinsi gani angependa kutekeleza majukumu ya serikali yake, na hii ni mojawapo ya uamuzi aliyofanya. Na kwa upande wangu mii naona ameufanya huu uamuzi kwa sababu eh, kwa kawaida nafasi eh, kubwa sana ambayo imekuwa ikitumiwa na makamu wake wa rais au naibu wake wa rais imekuwa ni mazungumzo na malumbano kuhusu siasa uh, za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sasa Profesa, umezungumzia suala la katiba hapo. Je, katiba inatoa mwanya kwa kuwepo uh, wadhifa ama nafasi kama hii? Maanake ukiangalia sasa hivi amekuwa kama vile yeye ndiyo kiongozi wa mawaziri katika baraza la mawaziri la serikali ya Kenya hivi sasa. Nafikiri ili tuweze kutafakari ni kitu gani kinaendelea, ni lazima tuzingatie nguvu gani rais anapewa na katiba na ni nguvu gani kazi ya rais inatekelezwa. Na katika hali hii, rais anaweza kuamua kumpatia mtu yeyote wadhifa wowote ambao angependa utekelezwe. Na kwa hali hii nimeona yale majukumu ambayo eh, waziri Matiani amepewa na msaidizi wake Rotish ni kwamba wazingatie kwa kindani na kwa mtazamo mkubwa zaidi utekelezaji wa ajenda zake nne. Na Rotichi kwa sababu anaangalia mambo ya uh, fedha nafikiri amewekwa ili aweze kuhakikisha kwamba fedha zitapatikana ili kuhakikisha kwamba yale ambayo yanazingatiwa na wizara mbalimbali yanatekelezwa na fedha zipo zitakayowezesha kutekelezwa. Na nafikiri Matiang'i kazi yake itakuwa ni kuhakikisha kwamba mawaziri wote kwa namna moja au nyingine wamezingatia ajenda nne na zaidi kuliko kuzingatia pia. Moja kati ya tangazo ambalo uh, limeendana na uteuzi huu ni kwamba uh, waziri Matiang'i, yeye atakuwa anaripoti moja kwa moja kwa rais. Hii inatoa tafsiri gani? Pengine uh, nguvu ya makamu wa rais iko wapi hapa, eh? Katika kuulizia kile ambacho Matiang'i atakuwa akikifanya, ni lazima ieleweke wazi kwamba waziri yeyote ambaye anafanya kazi chini ya serikali ya rais E, anapatikana kuwa na uwezo wa kumtia raisi mingine, na inapo, jindakua, kwa namna moja au nyingine afishi na inapozingatiwa kwamba majukumu haya ambayo uh, kamati hii uh, uh, ya waziri makiani imekabidhiwa ni ya muhimu sana, kwa sababu ya kuhakikisha kwa kwamba wadhifa na sifa na wasifu wa rais baada ya yeye kuondoka, kwa sababu hiki ndicho kipindi chake cha mwisho, umetekeleza yale ambayo amewaambia Wakenya angependa kutekeleza, kuhusu kwa mfano mambo ya manufacturing, kuhusu kwa mfano mambo ya nyumba na makazi, kuhusu kwa mfano mambo ya afya na kuhusu kwa mfano mambo ya ya ya viwanda. Na nafikiri ni muhimu tuelewe kwamba raisi ana nguvu za kuamua ni nani atakayezungumza naye na ni nani atakayempatia taarifa anazohitaji. Na kwa hii au kwa hili ameamua kwamba kuwepo na kamati ya mawaziri, na kuna kamati pia ya wale wakuu wa mikoa, na kuna kamati pia ya wakuu wa kaunti, ambao kutokana na yale watakayokuwa na yajadili yatahitajika kupitishwa msasa katika kamati ya Matiani, na ndipo baadaye rais apokee utekelezaji unavyoendelea. Uteuzi huu sasa unatoa nafasi gani ya kumj ega waziri Matiangi kuelekea 2022, japo kuwa kwamba hivi sasa anaonekana ni mtu aliyeteuliwa na rais kushughulikia miradi mbalimbali mbali ya serikali na kuachilia mbali siasa zinazoendelea hivi sasa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2022. Maanake anaonekana kwamba ndiye mtu ambaye mara nyingi anatumika na rais Uhuru Kenyatta kuweka mambo kuwa sawa. Ni imani kwamba rais anafurahia mchapakazi wa waziri wake eh, Matani, na kama hilo litazaa mambo mengine ya miaka hiyo ijayo ni jambo ambalo sasa hivi haliwezi kutabiriwa kwa sababu Waziri Matiang'i ni waziri na si mwanasiasa. Na wakati mwingine wanasiasa watakuwa usukani wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na hatujui kama Waziri Matiang'i atakuwa ameamua kuwa mwanasiasa. Na kama atakuwa ameamua kuwa mwanasiasa, basi tunaweza kusema kwamba nyasifa hizi ambazo anazitekeleza na Wakenya wanashuhudia zitaweza kusaidia watu kumwajibikia na kumpendelea zaidi kwa kumpatia kura zao kama atakuwa anaomba nafasi ambayo anapigia kura ili aishikilie. Lakini kwa kweli haiwazi kama kwamba yeye ana tamaa ya kuwa mwanasiasa kwa sasa hivi. Nafikiri kitu anachotekeleza ni wajibu wake wa uwaziri na anatekeleza kwa niaba ya wakenya na kwa niaba ya katiba ya Kenya, na nafikiri kwa vile mawaziri wote ni wafanyakazi au watendakazi kwa niaba ya rais, labda rais anafurahia namna anavyotenda kazi yake. Ni Profesa Chacha Nyaigoti tukizungumza naye juu ya uteuzi wa waziri Matiangi kusimamia kamati ambayo itakuwa ikiangalia shughuli za serikali ya Kenya ya sasa inayoongozwa na rais Uhuru Kenyatta. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani za dhati kabisa kwa kutusikiliza. Nikutakie kila la heri na nikusihi uwe nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Kwa Undani.