Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Yes, sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, anaokaribisha kwa hii leo Kumekucha Afrika ni mimi Abdu Shakur Abi na mimi ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Jumaa Januari 25, mwaka 2019. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya jinsi wa Kongo walivyopokea kuapishwa kwa, kwa rais mpya na kubadilishana madaraka kwa amani. Ninajisikia na furaha kubwa sana moyoni mwangu kwa jambo ambalo limefanyika kwa nchi ya Kongo. Kuona tumepata rais mpya na amepokea madaraka kwa mkono ya mwenzake ni jambo la kushangaza na ulimwengu inaweza kushangala kwa sababu hatujaiona tangu Kongo imeanza wa Zimbabwe walalamika kwamba nchi yao imegeuka kuwa kama uwanja wa vita kutokana na jinsi maafisa wa usalama wanakabiliana na, na waandamanaji mitaani. Wa Kenya wazungumzia hatua wa za kuchukuliwa kupunguza mashambulizi ya kigaidi katika hizi places ambazo zinaingiza watu wengi sana, sehemu kama misikiti, kanisani, malls, shopping centers, security iwe beefed up. Itakuwa ni ngumu hata mtu kupitisha vilipuzi Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo, siku ya Ijumaa. Kumekucha Afrika, ambapo unaweza kusikiliza pia kwenye mtandao wa www voaswahili com. Lakini kwanza, Kenneth anatuarifu habari muhimu za alfajiri ya leo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema atakubali mpango utakaomruhusu kufungua serikali kuu kwa muda iwapo atakuwa na bajeti ya kugharamia ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico, ambao amekuwa akitaka kwa muda wa miaka miwili sasa. Trump ameambia waandishi wa habari katika kikao cha White House kwamba nchi haina lingine bali kujenga ukuta ili kuzuia kile amekitaja kama uvamizi wa wahalifu, biashara haramu ya binadamu na walanguzi wa dawa za kulevya. Trump amesema anajilaumu kutokana na idadi kubwa ya wahamiaji wanaotaka kuingia Marekani, lakini akajisifu akidai kwamba amejenga uchumi dhabiti na kile ametaja kama kutoa ajira kwa idadi kubwa ya watu, akisisitiza kwamba yeyote anayetaka kuingia Marekani lazima atumie njia zilizopo kisheria na kabla ya Trump kuhutubia waandishi wa habari, Baraza la Senet lilipiga kura miswada miwili iliyoasilishwa na vyama vyote viwili vya Republican na Demokrat, lakini hakuna mswada ulipata kura za kutosha kuleta matumaini ya kufunguliwa serikali kum pendekezo la chama cha Republican la kutaka dola bilioni 5.7 kwa ajili ya ujenzi wa ukuta pamoja na mabadiliko madogo katika masuala ya uhamiaji na ufadhili wa serikali mwaka huu lilikosa kufaulu baada ya kupata kura hamsini dhidi ya arobaini na saba za wademokrat. Pendekezo la wademokrat ambalo halikuwa na swala la usalama wa mpakani na lenye lengo la kutaka serikali ifunguliwe na kutoa fursa ya mazungumzo kwa muda wa wiki mbili kati ya viongozi wa Congress na White House kuhusu maswala ya uhamiaji lilikosa kufaulu baada ya kupata kura hamsini na mbili dhidi ya arobaini na nne za warepublican, licha ya kupata kura sita kutoka kwa warepublican. Ili mswada wowote kuweza kupita unahitaji kura sitini. Warepublican wana kura hamsini na tatu. Wademokrati wana kura 47. Jumla ya wafanyakazi wa serikali kuu 8 wameathiriwa na hatua ya Trump kufunga serikali kuu, huku wafanyakazi 420 wakifanya kazi bila malipo. Baadhi ya huduma za serikali zimeathirika. Asilimia kumi ya maafisa wa usalama katika viwanja vya ndege waliolazimishwa kuripoti kazini wanasema ni wagonjwa. Papa Francis amewahimiza viongozi wa nchi za Afrika ya kati na kusini kuachana kabisa na rushwa na kupambana na ghasia za magenge, ulanguzi wa dawa za kulevya na mauaji ya wanawake ambayo anasema yamekuwa janga katika bara anakotoka. Kiongozi huyo alitoa wito huo wakati wa siku ya kwanza rasmi ya ziara yake nchini Panama kuhudhuria tamasha la vijana wa Kristo. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Papa Francis alizungumzia pia suala la uhamiaji akisema kuna kazi zaidi inayobidi kufanywa ili kuondoa uoga na dhana iliyopo dhidi ya wahamiaji kwa sababu wengi wao wanatafuta maisha bora tu kwa familia zao. Katika mkutano na maaskofu wa Amerika ya Kati, Francis alisema vijana wengi wanajikuta hawana la kufanya au kwenda kwa sababu ya ukosefu wa nafasi za ajira, katika hali yenye migogoro mingi bila ya suluhisho la haraka ikiwa ni ghasia za nyumbani, kuuliwa kwa wanawake, akisema kutokana hayo bara lao linakabiliwa na janga la magengi yenye silaha, wahalifu na walanguzi wa dawa za kulevya. Kiongozi huyo wa Kanisa Katoliki ni mzaliwa wa Argentina na hivyo anachukulia bara la Amerika ya kusini ni nyumbani kwake. Kulingana na takwimu za kamisheni ya uchumi ya Amerika ya kusini ya Umoja wa Mataifa, karibu wanawake 2795 ni waathiriwa wa mauaji mwaka jana. Na katika mkutano mwingine hapo jana pamoja na Rais wa Panama Juan Carlos Varela na wanadiplomasia Francis alisema vijana wa bara hilo wanawataka viongozi wao wa kisiasa kuishi kwa uwazi, uaminifu, maisha ya kawaida na kupinga kila aina ya ulaji rushwa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mtu mmoja ameuawa katika maandamano ya kupinga serikali nchini Sudan pale maelfu ya watu walipojitokeza mitaani wakimtaka Rais Omar al Bashir kujiuzulu. Afisa anayesimamia kamati maalum katika ofisi ya mwendesha mashtaka Amar Ibrahim ameambia waandishi wa habari kwamba mtu mmoja ameuawa katika mji wa Omdurman bila kutoa maelezo zaidi, lakini kamati ya madaktari inasema kwamba watu wawili wameuawa kwa kupigwa risasi. Sudani imekumbwa na maandamano mabaya kwa muda wa mwezi mmoja sasa baada ya utawala wa rais Bashir kuongeza bei ya mkate kwa mara tatu waandamanaji wameimba nyimbo zenye ujumbe wa uhuru amani na haki lakini wanakabiliwa na maafisa wa usalama licha ya kukosolewa na jumuiya ya kimataifa ikiwemo marekani ambayo imeonya sudan kwamba hatua yake inaweza kuharibu uhusiano wake kimataifa maandamano yanayoendelea kuongezeka yanaonekana kama tisho kubwa kwa utawala wake bashir ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka 1989 muungano wa wataalam wa sudan unaongoza maandamano hayo unataka waandamanaji kujitokeza kote nchini. Mwanamke anayeongoza katika uchaguzi wa urais nchini Nigeria, Obigagel Ezekwesili amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho wiki chache kabla ya uchaguzi. Ezekwesili, mmoja wa wanzilishi wa kundi la kuhamasisha jamii kuhusu wasichana mia mbili waliotekwa nyara na kundi la wapiganaji la Boko Haram, amejiondoa ili kusaidia kuunda muungano wa kisiasa kama njia ya kuimarisha nafasi ya upinzani kushinda uchaguzi mkuu wa Februari 16. Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Ezi Kwesili amesema amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho baada ya majadiliano ya miezi mitatu na wagombea wengine kuunda muungano wa kisiasa. Wagombea wakuu kwenye uchaguzi huo katika nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta ni rais wa sasa Mahamudu Buhari na aliyekuwa makamu wa rais Atiku Abubakar anayewakilisha chama kikuu cha upinzani cha People's Democratic Party PDP kutokana na uwezo wao wa kifedha hata hivyo tume ya uchaguzi imeeleza kwamba hakuna mgombea anayeweza kujiondoa hivi sasa kwani muda wa mwisho kujiondoa ulikuwa Novemba 17 Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo, habari habari yenye uzito inatupeleka huko Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ambako tulishuhudia tukio la kihistoria pale Rais Joseph Kabila akimkabidhi rais mpya Felix Tshisekedi madaraka. Basi huko Bukavu, wakazi wamekuwa na furaha kutokana na sherehe hizo, na mwandishi wetu Mitima De La Chance ana maelezo zaidi. Kwenye mtaro unaoitwa No Stress, mbele ya ofisi ya chama cha siasa cha UNC cha Vital Kamere, karibu na Plas Mulamba katika mtaa wa Ibanda, vijana kadhaa wamefuata matangazo ya moja kwa moja ya sherehe ya kubadilishana madaraka kati ya rais anayeondoka madarakani Joseph Kabila na rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Huyu ni Richard, anasema kwamba haamini macho yake kwa kile alichokiona Nchini Kongo ya Kidemokrasia kwa leo, nasikia furaha mingi sana kuona vyenye tulikuwa tunachunga mu miaka makumi tunavipata. Ni ya mara kwanza mu Kongo kuona presida anatoka na anaachia mwenjake madaraka bila fujo na bila vita, na shiye tunapata prezida mwenye angali hai mwenye atakuwa analombewa shauri. Furaha hii wanayo pia wakazi wengine wa Bukavu niliyokutana nao katika mtaro huu. Nasikia hapa niko na furaha mingi sana wa yote binapitikana leo mwinchi yetu, sababu inapana mufano nayo inaonekana kama vile inchi za Bulaya zinafanyaka. Ninajisikia na furaha kubwa sana moyoni mwangu kwa jambo ambalo limefanyika kwa nchi ya Kongo. Kuona tumepata rais mpya na amepokea madaraka kwa mkono ya mwenzake ni jambo la kushangaza, na ulimwengu inaweza kushangala kwa sababu hatujaiona tangu Kongo imeanza. Nasikia raha sana kuona leo tunaonekana kama tumeisha komala sisi wakongomani kabisa. Upande wake, bahati anatoa tahadhari kwa rais Felix Chisekedi iwapo wa ahadi ya kuboresha maisha ya wa Kongomani kama alivyosema wakati wa kampeni ya uchaguzi. Kabila alikuwa kukiti, alitaiiaka kama atakuwa natulipia watoto masomo na kutulipiaka hayo sasa, mwingine kama ataka natulipia, tutamkimbiza. Hata hivyo kuna wengine wa kaazi ambao hawajamuunga mkono Felix Chisekedi wakihisi kuwa hatafanya cha ajabu. Huyu ni mwamini Credo, mwanachama wa muungano wa upinzani wa Lamuka. sijui siione Ndo kwa maana mimi sikumchagua kwa mafikiri yangu na kuona yangu mbali, sione kabisa kama Felix ana uwezo wa kubadilisha Kongo. Alhamisi asubuhi, wanachama cha Lamuka waliandaa maandamano huko mjini Uvira, ili kuomba ukweli wa uchaguzi wa Desemba 30, ila polisi iliwasambaza wanachama hao wa Lamuka kabla maandamano yao kuanza. Baada ya kuondoka kwa Joseph Kabila, wakazi wengi wa Bukavu wanahisi kuwa ingekuwa heri Felix Tshisekedi kuanza kazi kwa haraka na kujaribu kuboresha sekta zote za maisha ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Basi hivi sasa punde tu tena tutarudi na Kenneth kutusomea habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeamrisha wafanyakazi wasio na majukumu muhimu katika ubalozi wa Marekani nchini Venezuela kuondoka, lakini ikasema kwamba Marekani haitafunga ubalozi wake wa Caracas Jumatano. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro alitangaza kusitisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Marekani baada ya rais Donald Trump kumtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kuwa rais wa muda wa Venezuela. Maduro alimjibu Trump kwa kuamrisha maafisa katika ubalozi wa Marekani nchini humo kuondoka kabla ya kumalizika saa sabini na mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo, hata hivyo, anasema Maduro hana uwezo wa kutoa amri hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema inawaondoa maafisa wake kwa sababu za kiusalama na kwamba raia wa Marekani wanastahili kufikiria sana kuondoka nchini humo. China na Russia hata hivyo wamesema wanaunga mkono utawala wa Maduro na kutaka Marekani kutojiingiza katika maswala ya ndani ya Venezuela. Mzozo wa Venezuela unafuatia uchaguzi mkuu ambao umetajwa kutokuwa huru na haki. Majadiliano ya amani yameanza mjini Khartum yakiwa na lengo la kumaliza vurugu za kila mara katika jamhuri ya Afrika ya Kati. Mazungumzo yanahudhuriwa na wawakilishi wa serikali, wawakilishi kutoka makundi kumi na nne ya wapiganaji na wale kutoka kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa. Umoja wa Afrika unasimamia mazungumzo hayo ambayo ni ya nane katika kipindi cha miaka sita, baada ya juhudi za miezi kumi na nane za kutafuta namna ya kuwapatanisha wahusika kushindikana. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu maelfu ya watu wameuawa, robo ya idadi ya watu kote Afrika ya Kati wakilazimika kutoroka makwao wa kufuatia ghasia. Kulingana na maafisa wa Sudan, mazungumzo hayo yatachukua muda wa wiki tatu. Machafuko yalianza mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya kundi la Kiislamu la Seleka kupindua utawala wa rais Mkristo Francois Bozize, hatua iliyopelekea kuundwa kwa kundi la wapiganaji la Wakristo la Balaka na kuna ishara za mafanikio katika mazungumzo kati ya Marekani na kundi la wapiganaji wa Taliban yanayoendelea Qatar, hatua inayotafsiriwa na wachambuzi wa siasa na usalama kuwa inayoweza kumaliza vita vya miaka kumi na saba nchini Afghanistan. Mazungumzo hayo yaliyoanza Jumatatu yanawahusisha wawakilishi wa Marekani, Pakistan na Qatar, na kufanyika mjini Doha, mji mkuu wa taifa hilo la Guba, ambako kundi la mgambo wa Taliban lina ofisi yake ya kisiasa. Vyanzo vya habari vimeambia Sauti ya Amerika kwamba washiriki wamepiga hatua wa nzuri katika siku ya nne ya mazungumzo hayo kuhusu maswala mawili yanayotajwa kuwa magumu. Inaripotiwa kwamba kundi la Taliban huenda likatangaza kusitisha vita kwa muda iwapo matakwa yake ya kutaka wanajeshi wa nje kuondoka Afghanistan yatakubaliwa. Wakati wa kuanza mazungumzo, kundi la Taliban lilieleza kwamba wajumbe wake wataomba ratiba ya kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani na wale wa muungano wa wa NETO Afghanistan, huku likiahidi kwamba ardhi ya Afghanistan haitatumika kutishia usalama wa Marekani wala nchi yoyote ile. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu wa Zimbabwe ambao wanadai walishambuliwa na jeshi, wanasema nchi hivi sasa inafanana na eneo la vita. Wanamtaka rais Emerson Mnangagwa kulidhibiti jeshi ambalo lina ripoti kuendelea kushambuliwa wa Zimbabwe, wiki moja baada ya maandamano ya nchi nzima kutokana na kupandishwa kwa bei ya mafuta. Harrison Kamao anasomea ripoti ya mwandishi wetu wa Harare, Columbus Mahavunga. Wakati inaonekana kama vile hali imerejea kuwa kawaida katika mji mkuu Harare baada ya maandamano ya ghasia wiki iliyopita, baadhi ya Wazimbabwe hawaoni kuwa hali hiyo iko hivyo. Wanasema kuwa jeshi linaendelea kuwashambulia mmoja. Waathirika ni mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 41 ambaye alishambuliwa Jumapili wakati akitembea njia na mume wake na watoto wake wawili. Kitako cha bunduki kilitumiwa na hivyo alivunjika mkono. Mume wake hawezi kutembea kwa sababu alipigwa mgongoni. Ni hali ambayo inafanana na vita, lakini wanapigana na watu ambao hawana silaha, lakini wao jeshi wanazo silaha. Natamani wangeacha haya. Watu wengi wamejeruhiwa na wanahofu ya kwenda kupatiwa huduma za afya. Inapofika saa kumi na moja jioni, tunajifungia kwa sababu kama wakikuona saa kumi na mbili jioni mitaani, watakushambulia lakini, kama huna bahati, hata saa nane mchana wanaweza kukushambulia ndani ya nyumba yako. Hatulali vizuri. Tume ya haki za binadam nchini Zimbabwe imesema nguvu inazotumia jeshi na matumizi ya risasi za moto kuzima maandamano zimesababisha vifo vinane. Mnangagwa alitwit kwamba kuna watakawajibishwa miongoni mwa wanausalama kwa ukatili wanaotenda, lakini Jumatano jioni msemaji wa serikali George Charamba aliyetetea majeshi ya usalama kwa vitendo vyao wa wakati wa maandamano ya wiki iliyopita jambo ambalo lilichochea maandamano zaidi. There's a fundamental question to ask here. So kuna swali la msingi la kujiuliza hapa, kwa nini tunajitahidi sana kuunga mkono gasi ambazo tumeziona zikiingia kwenye jamii zetu? Kwa nini tufanye hivyo? Jambo hilo linapotokea, mamlaka katika serikali inahojiwa. Naweza kuhakikishia, kama mamlaka ya serikali inaulizwa maswali, basi serikali ina wajibu wa kuonyesha kuwa ipo na kuhakikisha kuna sheria na utaratibu, na hiki ndicho kinachotokea. Lakini mwanamke huyu mwenye umri wa miaka 41 ambaye anasema hawezi kuwahudumia watoto wake wawili tangu mkono wake wa kulia uvunjwe, ana ujumbe kwa Mnangagwa ambaye pia ni mkuu wa majeshi ya Zimbabwe, akimsihi rais, aliambia jeshi lisiwapiga raia wasiokuwa na hatia, kwa sababu hivi sasa wanahofu hata ya kukaa majumbani mwao, kwa sababu wakati wowote wa wanajeshi wanaweza kuingia na kuwashambulia. Dewa Mavinga, mkurugenzi wa Human Rights Watch kwa eneo la kusini mwa Afrika anasema Charamba ameshindwa kulizungumzia vyema swala hili. Kinachohitajika kufanyika kama kuna maandamano ambayo yangegeuka ghasia, polisi lazima watumie wajibu wao wa kuhakikisha kuwa sheria na utaratibu, na sio kutumia nguvu ya kupita kiasi kama tulivyoona wiki iliyopita, ambayo ilihusisha matumizi ya risasi za moto. Msemaji wa jeshi Alfios Makotore ametoa taarifa jana Alhamisi akisema kuwa taasisi yake imeona malalamiko na itashughulikia shutuma zote za vitendo vya utovu wa nidhamu vinavyofanywa na ambao wanajiita ni wafanyakazi wa jeshi. Amnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, na hivi sasa tunaelekea huko Kamerun, ambako nchi hiyo inajitahidi kufikisha misaada ya kibinadamu kwa maelfu ya watu ambao wamekimbia kutoka maeneo ambayo kuna ghasia za wanaotaka kujitenga, baadhi wakiwa wamekwama kwenye mapigano. Wakati huo huo, wito wa serikali wa kuwataka waasi kuweka chini silaha na kupewa msamaha umeshindikana baada ya vituo kadhaa vya ukarabati vikiwa vitupu kabisa. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde na Patrick Nduimana anatusumulia hapa. Kundi la watoto 12 wanachota maji katika nyakati za asubuhi na mapema katika mji mkuu wa Kamerun. Gwendoline Ndum mwenye umri wa miaka 45 amewachukua watoto hao wiki chache zilizopita baada ya kukimbia nyumbani kwao katika mji wa Mbengwi. Wengi wa watoto hao walitembea kwa siku kadhaa msituni kuepuka mapigano kati ya majeshi ya usalama ya Kamerun na wanaotaka kujitenga wanaotumia lugha ya Kiingereza. Ndum anasema baadhi ya watoto wameshindwa kuwapata wazazi wao na yeye hawezi kuwaruhusu waishi mitaani, lakini mzigo umekuwa mkubwa sana. So, let be, let be now, we'll. Anasema hawezi kumudu kulipa bili ya maji na umeme au kununua kuku, nyama au samaki. Kilo 50 ya kigunia cha mchele kinadumu si zaidi ya wiki mbili, anasema Ndum, kwa sababu wanakula wali asubuhi, mchana na usiku. Serikali ya Kameroni wiki hii ilisema kuwa itawasaidia zaidi ya watu elfu sitini waliokoseshwa makazi ndani ya nchi katika maeneo yenye vurugu ya kaskazini magharibi na kusini magharibi ambayo yanatumia lugha ya Kiingereza, lakini Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba zaidi ya watu laki nne na elfu thelathini wamekoseshwa makazi kwa sababu ya mzozo. Serikali ya Kameruni inasema imeshindwa kuwafikia watu wengi waliokoseshwa makazi wenye shida kwa sababu wengi wao wamekimbilia maeneo kabisa ya nchi na wamekwama katika mapigano yanayoendelea. Waziri wa utawala Paul Atangaji anasema vituo vya ukarabati vimeundwa kwa wale wanaotaka kujitenga ambao watakubali kuweka chini silaha na kupewa msamaha na vituo viko wazi na vinawasubiri led... Lazima tuheshimu maelekezo kutoka kwa Rais Paul Bia kwamba unapoweka chini silaha zako, unapelekwa kwenye kituo, unapewa huduma za afya, unapewa msaada wa kisaikolojia, ambapo wanapatiwa elimu, na pia kuna vituo vya mafunzo katika maeneo wanaopelekwa lakini hadi hivi sasa hakuna mwasi hata mmoja aliyeweka chini silaha. Vituo vya ukarabati katika mji wa Buewa, kusini magharibi mwa nchi, na katika mji mkuu Yaunde vitupu havi na watu. Katika mahojiano yake kwa njia ya WhatsApp na Sauti ya Amerika, mpiganaji mmoja Edward Gafin, ambaye amekataa kuelezea mahali alipo, amevielezea vituo hivyo kuwa ni mtego tu. Anasema hata kwenda kwenye vituo vya serikali na kamwe hawezi kumshauri mpiganaji yoyote kusikiliza ahadi iliyotolewa na serikali ya Kamerun. Mzozo wa wanaotaka kujitenga nchini Kamerun ulizuka mwaka 2017 dhidi ya upinzani kwa upendeleo wa maeneo yanayotumia lugha ya Kifaransa, huku mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza ikitengwa, waliamua kushika silaha na kujitangazia kuwa wanataka kuunda taifa huru la Ambazonia. Rais Paul Biya alipeleka jeshi na kuwapa kuwazima wote ambao watakataa kuweka chini silaha, akisema umoja wa nchi hauwezi kufanyiwa mashauriano. VOA Mitaani. Nawapenda wasikilizaji, muda unamalizika hapa studio za Kumekucha Afrika, na kama kawaida ya leo Ijumaa, basi tunaelekea mitaani kuangalia yepi yanayozungumzwa huko Kenya. Basi kulishuhudiwa shambulizi la gaidi katika hoteli ya Dusit mjini Nairobi wiki moja iliyopita. Kutokana na shambulio hilo ambalo watu ishirini na moja walipoteza maisha yao, mengi yamekuwa yakizungumzwa, ni mambo gani wa Kenya wajifunze, hali ya usalama nchini humo pamoja na mapendekezo bali kutoka kwa wananchi. Salma Mohamed alikusanyia ripoti kamili. Jambo la kwanza, kwanza kabisa, kwanza bezi, tusianze kulaumiana O ni watu fulani, o ni watu fulani watu... itakuwa ni makosa. Maanake mwanzo watu walisema ni kabila fulani, habari zilizoanza kuchipuka na nini, watu waka notice kuwa ni kabila lingine, sio lile walilotarajia. Lakini ni muhimu kujua nani jirani yako, unaishi vipi, ndio at least kama kutakuja watu wageni ama jambo likitokea, nyinyi wenyewe majirani mnakuwa wa kwanza. Maanake hawa watu ni watu kama sisi, wanahamia kwenye majumba, wanajifungia, wanapanga mambo yao, kuja kushtukia kwamba ilikuwa ni next door na wewe kama jirani hujui. Kama waswahili zamani, tulikuwa tunajuana, tunate hata mtu mgeni akija kuuliza kwa fulani wapi, tunamweleza. Lakini sasa tunataka mambo ya nje, kila mtu atakaishi kivyake vyake kivya. Kwa hivyo hata jambo likitokea sehemu ya pili hatatu hatujui, ni wawe alert tu, wajue jambo kama hili liko, wajiandae, maanake linatokea kokote, mara sijui ilikuwa ni huku mara ni huku, yani tu wawe ready cause ni kama washatuzoea, tunanitulia mara vupu ndo hao. Kwa hivyo wawe alert. Kwa ufupi, ni vizuri kujulia wenzetu hali saa zote kama una rafiki yako wa mbali, once in a while, ile mara moja moja, kwa ukiwa juu ya hali. Unajua kuna msemo watu wanasema, ile mwaka ulipoanza mwaka, mwaka mpya ulipoingia, alisema oh, mwaka huu nitaacha kupigia wale watu ambao hawanipigii, mwaka huu nitaacha kuwa tumia message watu ambao hawanitumii. Hiyo si ubinadamu, sababu kitu kikitokea alafu u realize mtu ulikuwa wamjua kitu kimemhapenia, utajuta na utajilaumu na utaanza kutangaza kwa kila mtu kama ulikuwa wamjua. So mimi naona vile imetokea hakuna mtu ambaye atinamjua on a personal level, but nishasikia watu wengi wakijilaumu, nishasikia watu wengi wakisikitika. Hii imeniafect sana and not necessarily because awa wote nawajua personal, I don't know them, but kwa vile watu ambao wanafanya nao kazi yani baadhi yao nishakutana nao na niliona uhusiano wao wote wakiwa pamoja. Najaribu kuingia katika viatu vya wale waliobakia hai ambao wako huko ambao wanashinda nao sahii, vitu vingi vitabidi vibadilike viharibike imeaffect kibiashara, imeaffect hiyo mahusiano yani, imeaffect vitu vingi sana. Uh, first of all maafisa wa usalama walivyorespondi kwa haraka sana, hiyo ndio kitu kimoja ambacho mimi kilinibamba, naona. Alafu pia ukiangalia ule umoja ambao wakenya walikuja nao kutoka mwanzo wakaanza kukashifu utumaji wa picha ambazo zinaonyesha watu waliokufa. Unajua wa, wakaanza kukashifu kutuma videos, video za kuonyesha vile kule ndani, kuna fanana ndio kusikuwe na hali ya taharuki huko nje there is no safety. watu hawajuani, na pia haujui kipi kinatokea baadaye. nyumbani kwetu tu nyumbani kwetu tuliviwa mita ya stima kwa nje na jirani baadaye, eh, tukiile tuanza kutafuta tafuta, kuulizaulizia jirani anasema, ah, mimi nilifikiri ni watu wa KPLC, hakushughulika kugonga kutuuliza ama. Unajua maskini yeye, ni ile watu wamezoeshana hivyo, wamezoeshana mwaishi, mtasalimiana mkionana. Yeye kwenye akili yake alifikiri ni watu wa KPLC. Anasema, mimi niliona watu, lakini hawaku hawakuja kama waizi, kwa sababu hawakuja ile kujificha, walikuja wakapasua nini, wakaenda. Ha, watu hawajuani wala hakuna kujuliana hali. Sasa hivi, watu, watu wa Mombasa wameanza ku develop life ya alamaaauna uuliaaatumbwanza a myo i ah, sha uh, wakikaza kamba katika mambo ya security, unajua kama gari katika hizi places ambazo zinaingiza watu wengi sana sehemu kama misikiti, kanisani, malls, shopping centers, security iwe beefed up, itakuwa ni ngumu hata mtu kupitisha vilipuzi ama kuingia na aina ya silaha yote ameweza kudhuru maisha ya binadamu. so far so good. Ninapenda vile anavyotangamana na watu. Siku hizi polisi wameweza kuwa na adabu na heshima, which ilikuwa Kenya ilikuwa ni mambo ya kiajabu sana, lakini naweza kusema kuwa kwa muda huu polisi wameweza kuwa na uhusiano mwema na, na raia, na pia raia pia tusiogope kupeana mawazo yetu ama kupeana information kwa polisi, manake bila sisi wao wawezi pata information <tune> Kabla ya kuondoka, tuangazie muhtasari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema atakubali mpango utakaomruhusu kufungua serikali kuu kwa muda iwapo utakuwa na bajeti ya kugharamia ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico, ambao amekuwa akitaka kwa muda wa miaka miwili sasa. Na kabla ya Trump kuhutubia waandishi wa habari, baraza la Senate lilipigia kura miswada miwili iliyowasilishwa na vyama vyote viwili vya Republican na Democrat, lakini hakuna mswada ulipata kura za kutosha kuleta matumaini ya kufunguliwa serikali kuu. asante sana Kenessa, tunakutakia wikendi njema. Asante msikilizaji kuwa pamoja nasi, msikose kuwa nasi hapo siku ya Jumatatu, lakini matangazo yetu yanaendelea kama kawaida saa kumi na nusu saa moja unusu jioni na saa tatu hapa. mimi ni Abdu Shakur Abuni kusema kwa herini.