Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida siku ya Ijumaa ni kipindi Live Talk anayokaribisha katika mjadala wa leo Januari 25, 2019. Ni mimi Patrick Nduimana na mimi jina langu Harrison Kamau. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 VOA FM Nairobi na vilevile 107.8 FM Mombasa, Kenya. Karibuni. Kama nilivyodokeza hewani, live talk leo, tunaangazia hali katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo jana Alhamisi ndipo Rais mteule Felix Tshisekedi ameapishwa. Raia wanasema nini baada ya kupata rais mpya? Ninajisikia na furaha kubwa sana moyoni mwangu kwa jambo ambalo limefanyika kwa nchi ya Kongo. Kabila alikuwa kukiti, alituaidiaka kama atakuwa natulipia watoto masomo na kutulipiaka. Hayo sasa u mwingine naye kama atakuwa natulipia nee, tutamukimbiza. Katika habari nyingine, ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Sudan wamtaka rais Omar al Bashir kujiuzulu, huku maandamano ya kupinga utawala yake yakiongezeka nchini humo. Basi na kusihi, mpenzi msikilizaji, hujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa, Michelle Bachelet, ameitisha mazungumzo kuhusu hali ilivyo nchini Venezuela, akionya kuwa isipodhibitiwa huenda ikasababisha matokeo mabaya. Bachelet pia ameomba kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusiana na madai kuwa huenda maafisa wa usalama wa Venezuela waliua watu ishirini na kuwatia ndani wengine zaidi ya mia tatu hamsini. Rais wa Marekani Donald Trump amemwonya kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro kuwa huenda wakachukua hatua mbadala, iwapo hakutakuwa na kipindi cha mpito cha amani kuelekea kwenye demokrasia katika taifa hilo la Amerika Kusini. Jumatano rais huyo aliyekumbwa na mzozo alitangaza kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na Marekani kufuatia tangazo la Trump kwamba Marekani inamtambua spika wa bunge Juan Guaido kama rais wa taifa hilo. Guaido awali alijitangaza rais baada ya siku iliyokumbwa na maandamano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa Maduro hana uwezo wa kuwafukuza wanadiplomasia nchini humo hata baada ya kutoa saa sabini na mbili wanadiplomasia wa Marekani kuondoka jana Alhamisi. Mataifa 16 sita miongoni mwa 34 manne wa mataifa Amerika, yani OAS, Guaido, ya Amerika yaani OAS yalitambua Guaido ambaye ni kiongozi wa upinzani ndani ya bunge kuwa ni rais wa muda katika kikao cha dharura. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameshauri mwenzake wa Venezuela aliyetatizika Nicolas Maduro kuwa asma amekidete, licha ya shinikizo la kimataifa la kujiuzulu pamoja na mzozo wa kisiasa ulioko. Wapinzani wa Maduro wanamlaumu kutokana na kuhujumu demokrasia, kuanguka kwa dhamani ya fedha, uchumi unaodorora pamoja na kupanda kwa bei pamoja na vilevile vile ukosefu wa bidhaa muhimu ikiwemo chakula. Eldoan amesema kuwa alishangazwa na uamuzi kutoka rais wa Marekani Donald Trump kusema kuwa anatambua kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaido kama rais wa mpito. Katika kumjibu tangazo kujibu tangazo la Trump, Maduro aliamuru wanadiplomasia wote wa Marekani kuondoka nchini humo katika kipindi cha saa sabini na mbili. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa Maduro hana kabisa uwezo wa kuchukua hatua kama hiyo. Kupitia ujumbe wa Twitter, Maduro ameshukuru Russia, China na Uturuki pamoja na serikali nyingine zinazotambua serikali yake. Ameongeza kusema kuwa anaamini kuwa Venezuela haijaachwa pekee yake wakati huu wa matatizo Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Waandamanaji wawili zaidi wamefariki mapema leo nchini Sudan kwenye maandamano yaliyoanza mwezi uliopita na kusambaa kwenye miji tofauti nchini humo. Maandamano hayo ni kupinga utawala wa Rais Omar al-Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Mwanaume wa miaka ishirini na minne amekufa kutokana na majeraha kwenye eneo la Omdurman, upande mwingine wa mto Nile kutoka mji mkuu wa Khartoum. Mtu wa pili aliyefariki anasemekana kuwa mtoto wa mcheza soka mashuhuri nchini humo aliyekuwa akishiriki kwenye maandamano ya wanafunzi wa chuo kikuu. Serikali imethibitisha vifo hivyo na kufikisha idadi rasmi tangu Disemba 19 ya watu waliofariki kufikia 30. Hata hivyo makundi ya kutetea haki za binadamu yanasema kuwa idadi hiyo huenda ikawa zaidi ya 40. Walioshuhudia wanasema kuwa maafisa wa usalama mjini Khartum walitumia gesi ya kutoa machozi baada ya waandamanaji kuwasha moto kwenye barabara usiku kucha. Maandamano mengine yanasemekana kushuhudiwa kwenye mjiji ya Port Sudan na Al Kadarif, ambapo mamia walikusanyika kwenye eneo la sokoni wakipiga kelele, wakisema uhuru, uhuru. Kiongozi wa chama kikubwa zaidi cha upinzani nchini Sadik al Mathi, wakati huo huo, ameomba serikali kusikiliza sauti ya watu na kujiuzulu. Na hayo ameyasema alipokuwa akihutubia mamia ya wafuasi kwenye msikiti ng'ambo ya mto Nil huko Ukatum mapema leo. Baada ya hotuba hii, wameandamana kwenye baraza za miji za mji huo wa Odruman hadi pale polisi walipowatawanya kwa kutumia gesi ya kutoa machozi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wanafunzi wakishirikiana na wanaharakati wamekuwa wakifanya maandamano ya karibu kila siku tangu Disemba 19 wakilalamikia kudorora kwa uchumi na kuomba kujiuzulu kwa rais Omar al-Bashir aliyetawala taifa hilo kwa miongo mitatu. Magdi baadaye aliwahi kuwa waziri mkuu. Wakati wa hotuba yake, amesema kuwa kilicho muhimu kwa sasa ni kujiuzulu kwa serikali na kubuni serikali ya mpito. Kiongozi huyo pia amesema anautumiaji wa nguvu kutoka kwa maafisa wa usalama uh, hauhitajiki akisema kuwa takriban watu hamsini wameuawa tangu maandamano yalipoanza. Serikali kwa upande wake imesema kuwa idadi rasmi ya vifo ni thelathini vikiwemo viwili vya maafisa wa usalama. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Mahakama Kuu ya Zimbabwe mapema leo imetoa dhamana kwa mwanaharakati wa na pia kasisi Evans Mawawire kufuatia kukamatwa kwake wiki iliyopita kwa madai ya kudharau mamlaka, huku maandamano dhidi ya serikali yakiendelea nchini humo. Mawawire ni mmoja wa mamia ya watu watakaokabiliana na mashtaka kufuatia maandamano yaliyozuka baada ya kupanda kwa bei za mafuta nchini Zimbabwe. Wabunge wa Ugiriki leo wanapiga kura kuhusu swala lenye utata uliochukua zaidi ya miaka 27 la jina la eneo jirani la Macedonia. Usiku wa kuamkia leo, polisi wametumia gesi ya kutoa machozi kutawanya watu waliokusanyika nje ya bunge kupinga wazo, na hatua hiyo inaonuia kubadili jina Macedonia kuwa Jamhuri ya North Macedonia. Wanaopinga wanaamini kuwa jina Macedonia linahusishwa pekee na tamaduni za Giriki na wala sio taifa la eneo lililojulikana kama Yugoslavia. Waandamanaji wamepanga kuendelea na maandamano kabla ya kura ya leo kumalizika. Marekani inatekeleza mipango mipya kwa ajili ya utaratibu wa kuwashughulikia baadhi wa ya wahamiaji ambao wanapita kwenye kivuko cha mpakani cha San Sindro huko Mexico. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani imesema kuwa mikakati hiyo mipya itatoa uwezo wa kuwarejesha Mexico baadhi ya waomba hifadhi wakati wakisubiri kusikilizwa kwa maombi yao. Tangazo hilo limeongeza kuwa Mexico itatoa misaada ya kibinadamu kwa wahamiaji hao wakati wakisubiri matokeo. Wizara imesema kuwa imechukua hatua kutokana na changamoto za kiusalama zinazoshuhudiwa kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Amesema kuwa mfumo huo mpya uliopewa jina la Migrant Protection Protocols, yani MPP, utatoa nafasi ya sheria za kuwazuia walanguzi wa binadamu, makundi ya kihalifu, pamoja na kunasa dawa na bidhaa haramu kwenye mipaka. MPP pia itazuia watu kujaribu kuvuka mpaka bila vibali na kutoa madai ya uongo ya kuendelea kubaki Marekani, huku nafasi ikitolewa ya kuwasaidia wanaohitaji kupewa hifadhi halali. Wizara ya usalama wa ndani imesema kuwa inashirikiana kwa karibu na idara ya mahakama kuhakikisha kuwa mfumo huo unafanya kazi. Mashirika mawili ya kutetea haki za binadamu yani Human Rights Watch na Amnesty International yamesihi Saudi Arabia kuruhusu uangalizi wa kimataifa kwenye taifa hilo ili kuchunguza shutuma zilizotolewa na wanahabari waliozuiliwa na wanaodai kuteswa. Mratibu wa utafiti wa Amnesty kwenye eneo la mashariki ya Kati, Lin Maalouf, amesema kuwa maafisa wa Saudi Arabia wamedhihirisha mara kadhaa kuwa hawana nia ya kulinda wafungwa kutokana na mateso au hata kufanya uchunguzi wa kina kufuatia madai hayo. Mashirika yote mawili yameeleza wasiwasi wao hasa kuhusiana na wanaharakati kumi waliozuiliwa nchini humo yamedai kuwa wameteswa na kudhulumiwa kingono katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya kuzuiliwa wakati wakiwa kwenye vizuizi visivyo rasmi. Rekodi ya hadi ya haki za binadamu ya Saudi Arabia imehojiwa kimataifa katika siku za karibuni kufuatia kuuawa mwezi Oktoba kwake mwandishi wa gazeti la The Washington Post Jamal Kashoji kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki. Na bunge la India jana lilipitisha sheria inayotoa nafasi ya kupewa uraia kwa baadhi ya watu kutoka dini za walio wachache, lakini sio Waislamu, hatua iliyochochea maandamano kuzuka kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Mswada huo unalenga makundi ya Wahindu, Wakristo wa na Makalasinga waliotorokea Bangladesh, Pakistan na Afghanistan na ambao wameishi India kwa takriban miaka sita. Waislamu wame wameenguliwa kwenye sheria hiyo ambayo wakosoaji wanasema ni mbinu ya dhahiri ya Waziri Mkuu Narendra Modi kwa, kwa wapiga kura wakati India ikijitayarisha kwa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Mei. Karibu tena mpenzi msikilizaji, hewani hapa tena ni kipindi Livetok. Jana tarehe 24 Januari mwaka 2019, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilijiandikia historia mpya, kwa mara ya kwanza tangu nchi hiyo kupata uhuru wake mwaka wa 1960, rais anayeacha madaraka amemkabidhi madaraka rais mpya aliyechaguliwa kwa njia ya amani. Baada ya kula kiapo, rais mteule Felix Tshisekedi alisema katika hotuba yake kwamba nguvu ya wananchi wa Kongo iko kwenye umoja na maridhiano ya kitaifa. Chisekedi amesema katika muhula wake atahakikisha amani na umoja vinadumu katika maeneo yote ya DRC. Kongo kwa kipindi cha miongo kadhaa ilikumbwa na vita vilivyosababisha vifo vya mamilioni ya watu na maelfu ya wengine kujikuta wakiwa wakimbizi wa ndani na nje ya nchi, huku wanawake wakibakwa na wapiganaji wa makundi ya waasi pamoja pia na baadhi ya wanajeshi wa serikali. Pamoja na utajiri mkubwa wa madini, Kongo iliendelea kutumbukia katika umaskini, raia wengi hasa vijana wakikosa ajira. Hivi leo, nini matumaini ya wananchi wa Kongo baada ya kumpata rais mpya aliyechaguliwa kwa misingi ya kidemokrasia, licha mgombe ya mgombea mkuu wa upinzani kuendelea kusema kuwa kura ziliibiwa? Je, rais mteule Felisi Chisekedi atafaulu kurejesha amani nchini na kuleta maendeleo kwa raia wa Kongo? Basi hayo ndiyo tutaangazia katika mjadala huu ambao unadumu dumu saa nzima, na ili kujadili hayo yote, tunao washiriki kwenye kipindi hiki tayari. Kwenye laini ya simu tunaye um, tunaye Neema Vikilirwa ambaye ni kutoka kambi ya upinzani huko Goma. Vilevile vile tunaye Giki Bira ambaye ni mwakilishi wa vijana katika Kivu Kaskazini, pamoja vilevile vile, na Mustafa Mwiti ambaye ni msemaji wa mashirika yote ya kiraia huko DRC. Washiriki wetu kwenye Live Talk, nyote tunawakaribisha, karibuni, asante sana. Haya, vile vile, mpenzi msikilizaji, na we unaweza kushiriki kipindi kwa kutumia mao... kwa kututumia maoni yako au kupiga simu kwenye nambari yetu ya simu plus 1 202 619 3151. Narejelea plus 1 202 6193151. Haya, basi, bila kukawia, moja kwa moja naelekea kwake B neema Vikilirwa. B Neema, uh, jana DRC imejiandikia historia yake. uh, vipi mmepokeaje kuapishwa kwa kiongozi mpya wa DRC Felix Tshisekedi? Uh, asante sana kwa kulipa nema ni kwamba sisi kama watu wa vyama vya upinzani tumeangalia kama tulivyochagua kabisa, kwa ukweli, tuliweza kuibwa kura zetu, na ile ambacho wananchi kwa ujumla walichokuwa wanangojea wana hatikuweza kufanyika namna jisi walikuwa wanakingojea, yaani kukupana mamlaka ya Bwana Kabila na kiongozi wa mpya haingelikuwa kitu kibaya, lakini inakuwa kitu kibaya. Maana e, wakati ambapo tulichunga tulisubiri na kusema wananchi wenyewe wajichagulie kiongozi wao, waliochagua hawakuweza kupata haya madaraka, inakuwa kitu kikubwa sana ambacho kinaweza kutuhuzunisha sana ukikumbuka namna jinsi tulivyopokea huu uchaguzi, tungeliweza kuchagua mwaka elfu mbili kumi na sita, lakini Bwana Kabila hakuweza kutayarisha huu uchaguzi sababu alipenda abaki kwenye kiti na hii ilimsukuma aweze kununua mtu yaani, eh, kazi ambayo ilifanyika jana ya, ili ya kumpatia kiongozi eh, wa mpya madaraka Ilikuwa ni kikao ambacho kiliweza kufanyika kati ya vyama vya FCE au kwa zamani walikuwa wanaviita vyama vya wingi wa urahisi. Waliweza kukaa pamoja na Bwana Kisekedi na kuweza kuangalia namna gani wataweza kupatikana tena, namna gani wataweza kuchungana na mali yao walioiba, namna gani wataweza kuchungana na manafasi na, na, zao fulani fulani Alafu wanakubaliana na bwana Felix Tshisekedi kusema utichungie basi. Na hii ndiyo tuliweza kuona kama ni kitu ambacho hakitaweza kusaidia wananchi, maana wananchi wameteseka muda mrefu mm huu -hmm. Muda wote ambao bwana Kabila aliweza kubaki kwenye madaraka, wananchi wameteseka kabisa, tumekufa mm -hmm. Usalama hauko, uh, wananchi wa Kongo hawana kazi, tumekuwa wamaskini kabisa Hmm. Wa mama wamebakwa jinsi ulivyosema hapa mbele. Hmm. Lakini wakati ambapo walikuwa wanangojea kupata eh, kupata mabadiliko, mchungaji mpya ama president mpya, hmm, wanaweza bwana wana, wana kabila ma, ma watu watu, wana Felix, na watu wake wanaenda kumchukua bwana Felix na kuweza kumuleta sawa sawa. Kilileta uzuri sana, na hili likionyesha ya kama Sawa, Nema, nasikia kwamba wewe pamoja na sherehe za kuapishwa Chisekedi bado una uh, unadukuduku una haya. Tuende kwake Gikibira. Gikibira, nyie vijana, vipi, mmepokeaje eh, kutawazwa au uh, kuapishwa rais mpya yeah, Chisekedi, upande wa vijana? Kwa kweli na wasalimu wenzetu ambao tunaongelea jambo hili pamoja wote, baba Bwana Tomas Muiti akiwa presidenti wa societe civile, mm, mm, mm, katika DRC na mama ambaye anatoka kuongea kutoka upinzani. Lakini sisi kama vile vijana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, tuna- tunapoongelea jambo hili bila kuangalia ngambo fulani ama ngambo fulani, kwa sababu vijana wa nchi ya Kongo hawako vijana wenye kupengamia ngao za mtu fulani ama mtu mwingine fulani. Sisi tunafurahishwa sana kufuatana na jinsi neno ambalo mgombeazi mgombeaji na mfia wa uhuru wa nchi yetu bwana Emery Patrice Lumumba alisema hata na akifuata mzee Laurent Desire Kabila ya kusema historia ya wakongomani itaandikiwa, historia nzuri ya wakongomani ni hiyo, itaandikiwa na wakongomani wenyewe. Ni hii tunaanza kuona na ni hiyo picha ya kwanza tumeipata, kufuatana na kazi ambayo imefanyika hapo majana walipompatia eh, madaraka bwana Felix Tshisekedi, kwa sababu inapaswa tukakumbusha ya kwamba katika nchi letu la DRC kunakuwa wingi wa, eh, wa, wa, wa, wa, wa, wa Uh, tunaita majorite presidentiel ambo yaani FCC na kulikuwa pia upinzani na historia ya Congo inaandikwa na wafanya siasa kutoka mm, ngambo zote. Jimbo, jambo la kwanza zisilo nzuri ni kuona gikibira. Uh, samahani kidogo, yeah. Uh, samahani kidogo, tumpokee tu. Kuna msikilizaji ambaye amepiga simu, tumpokee, uh, tumsikilize anazungumza uh, nini. Na kwanza tunamwomba jitambulishi Ta. Karibu katika live talk. Asante sana kunipatia nafasi. Kwa majina ni Amiani Patrick kutoka Kenya, Tarbo Kakamega Kaunti. Kile labda ningelisema awa wakongo awa, nini wakaaji wa DRC ambao walipiga kura ni vizuri wa, ni vizuri washikane wa, wa pamoja, alafu wamuunge eh, Chisekedi kwa sababu tumeona tangu vile, eh, nini msemaji mmoja anasema, enzi za Patrick Lumumba kumekuwa hapo na msukosuko, na wakati huu ni kuungana pamoja. Ikiwa watafanya hivyo, itakuwa ni vizuri, kwa sababu hakuna mtu yeyote atatoka nje kuja kuamulia hawa mambo yao. Na kawaida kisiasa, hatuna hatuna uadui kwa kisiasa. Leo itakuwa labda mtu mwingine, kesho itakuwa mtu mwingine kwa hivyo kile ninaomba tu waung eh, waunge Tshisekedi wa, wa mkono, alafu waendeleze nchi yao. Asanteni. Shukrani sana bwana uh, ameani Patrick Tabo kutoka Kakamega, Kenya. Uh, yeah, ni kweli kabisa, tunapotoka huko Tarbo nchini Kenya. Bado tuna mgeni uh, kwenye laini, Mustafa Mwiti ambaye yeye yuko katika uongozi wa mashirika yasiyo ya kiserikali. Sasa karibu sana kwenye Live Talk. Hebu tueleze bwana Mwiti, sasa mambo na mabadiliko ya kisiasa yametokea nchini DRC. Kwa kawaida tunavyojua ni kwamba asasi za kiraia mara nyingi zinashinikiza haki kwa wananchi. Sasa nyinyi mumechukuliaje mabadiliko yaliyoko ya, ya kisiasa mumeyakubali ama labda kuna baadhi ya mambo ambayo hamkubaliani ha, nayo? Nitatangulia kwanza kuwasalimu uh, ndugu Neema na uh, dada Neema na ndugu Jikibira ambao inawafahamu kabisa kabisa, na pia kumshukuru huyu ndugu anaye ambaye ametoa kauli yake akiwa hapo Kenya, uh, na kwa mashauri yake tunashukuru kabisa. Uh, lile ninaweza kuzungumzia kwa sasa hivi ni kuonyesha ya kwamba uh, wakati watu wanaenda kwenye uchaguzi ni lazima kutakuwa mshindi na kutakuwa mmoja ambaye atashindwa. Halafu uh, katiba ya nchi ya Kongo inasema ikiwa unatambua ya kwamba umenyanyaswa um, um, katika uchaguzi ni lazima uende kwenye mahakama ya katiba na ninamheshimu bwana Fayulu kwa sababu alitimiza hii, lakini wakati tumefuata, wanasheria walipozungumzia kesi aliyoiingiza bwana Fayulu wameonyesha ya kwamba kulikuwa mambo fulani fulani ambayo hakuyatimiza, na ndiyo maana kesi yake jinsi alivyoizungumzia alishindwa sheria. Halafu, wakati mtu anashindwa sheria, ni lazima ajue kuelewa, ajue kukubali kama mtu ameshindwa mbele ya mahakama. Na lile uh, uh, lililo ngumu kwa hii uh, mahakama ni kwamba ni mahakama ya mwanzo na mwisho, hauwezi kwenda juu zaidi. Halafu kama tunafikia ki, ki, kiwango kama hicho ni lazima watu wawe tayari kuwa wanakubali ya kwamba nili, niliomba hili nimelikosa, na halafu niende kwa sehemu nyingine, sawasawa na shauri ambalo ndugu huyu Mkenya mm -hmm. ametushauria sisi Wakongomani mm -hmm. na mimi ningependa kuwaambia Wakongomani tuende, mm, tuende mbele tuangalie mbele sasa. Yale yamepita uchaguzi, e kesi kwenye mahakama ya katiba yale yamekwisha, yani ya kupita. Alafu tutazame mbele na tuangalie ni kipi kitafanyika na serikali ya bwana uh, Felix Tshisekedi eh, na kumwambia kipi tunahitaji atufanyie, kwa maana kwa mfano mimi, samahani kidogo, samahani kidogo, nawe bwana Mustafa, bwana Mustafa, samahani kidogo nikuombe radhi na wewe, tumpokee msikilizaji mwengine kwenye laini. Tunamwomba ajitambulishe na aweze kutoa uh, maoni yake. Halo, Halo. Aha, Karibu. Eh, eh, mimi naitwa a Ayora kutoka Taribo Kenya. mm -hmm. Nataka kuanza kuwapongeza watu wa kongu kwa sababu ya kumaliza kura vizuri jambo yeah. La pili nataka kuambia wapinzani ama wenye kuna wenye nacua wanalia wanasema wakipasa watoe hiyo eh, roho Mm -hmm. Waweze kuunganisha mawazo yao yote, wakikuwa wamepata kiongozi wa kuwaongoza ili tusije tukalia no. kila mara huo atukupata siku ya kwanza, mm -hmm. ya pili, ya tatu, mwezi moja na nini utapata atutakuwa tukifanya kazi. Wacha tupatie huyu kiongozi mwenye amepatikana, atisekeji, tumpatie nafasi yake asike akapaua wale wenye walikuwa ile katika ile mlengo mwingine akikuwa watu wote ni kama bibi ke yake ya kwanza, ambayo ni chama chake kama kingine kile kingine aseme ni bibi mm wake wa pili, na kile -hmm. kingine aseme ni bibi watatu yeah. na watoto wato wale watakaozaliwa pale, au wawe ni watoto wato wake wato. yeye ni mzazi wao, papa yao. Kwa hivyo tuweze kuongoza hiyo nchi kwa njia iliyo nzuri. Kila mtu mwenye alishindwa asifanishe matesi, aseme u yale upande yenye yanakucha huwa utulivu na upendo. Sasa, Ayora, Ayora, kabla hujaondoka kwenye laini ya simu, wewe uko Kenya, wewe kuna matumaini gani unayo sasa mapya uh, kuhusiana na uhusiano kati ya Kenya na DRC, kwa kuwa sasa labda mambo ya siasa yamegeuka, una matumaini yapi ama unatazamia nini? Mimi natasamia sana sana katika nchi yetu ya Kenya, yenye tumekuwa na kasumba nyingi. Unapokuwa na chama chako, unapata hata unataka kudharau ndugu yako mwenyako kwa chama ingine. Tuweze kubadili yale mama ma, ma, maneno tunapofanya siasa e, yetu tufanye kwa utulivu, sio kisita, na tuelewe ya kwamba eh? Tunapofanya kazi kiutulivu na kukubali maneno yanaena namna gani, utapata mtu akienda kwa shamba hana wasiwasi, akienda kazini hana wasiwasi, anapoenda kanisani hana wasiwasi. Tufanye siasa na kitu kingine <tunapati> Nimefurahia kuanda kwa kwa ile kiongozi mwenye alitoka. Wengi waafrika wapendi kuacha mamlaka, kwa sababu ni tamu. Tupeane mamlaka yale, tupatili ile mtu mwingine ile hali nzuri, kutoka kwa Rosetu, naye aweze kuongoza vizuri. Hayo ndio matumaini naweza kupeana wenzangu. Shukrani sana, bwana Josfat. Haya basi uh, uh, haya kabla ya kukamilisha uh, sehemu ya kwanza ya Life Talk labda tuelekee kwa uh, neema vikilirwa alafu baadaye gi dakika moja moja tu. Mmewasikiliza uh, wasikilizaji wetu kutoka hasa huko Kenya wanavyozungumza, sijui mmepokeaje maoni yao au e, michango yao? Nikianza naye Neema. Nashukuru sana kwa nashukuru sana kwa mchango wa uh, watu wote ambao wameendelea ku uh, kupatikana na mimi kwenye laini sahizi, lakini na wakati ambapo wanakazia mkazo sana kumaneno ya kusema, tukubali matokeo. Nadhani kama Bwana kisekedi angelikuwa mtu wa kwanza wa kuweza kukubali matokeo, jana niliweza kumufata kwenye TV na mafikiri yangu niliwaza atakuwa mkweli na atamwogopa Mungu aweze kuwaambia wananchi na kusema, hakika nilishindwa uchaguzi na aliyeweza uchaguzi ni bwana Marte Fayulu. Sababu inaomba tunakuwa wa kweli, hakika ukiangalia vizuri, kati yote ndani ya provensa zote waliweza kumchagua bwana Marte Fayulu na bwana uh, uh, Ramadhani Sadari aliweza lakini, lakini binema mahakama uh, uh, ya, uh, ma ya katiba iliamua wa ma mahakama iliamu..., <tutu> ya katiba iliamua vingine. Haya ngoi, basi tumsikilize na gi naye, anasema nini gi, unasema nini kuhusu wa mchango wa wenzetu kutoka huko Kenya walivyozungumza Nawaza ni wazi ya kwamba wandugu kutoka Kenya wameonekana kuwa kweli marafiki ya Wakongomani, na hiyo ilionekana hapo jana, wakati presidenti Uhuru Kenyatta na hata mpinzani wake mkubwa huko tu Uganda huko Kenya, naye alikuja, wote wawili walikuja kusherehe na wakongomani hiyo picha nzuri ya kusema madaraka inatoka kwenye President Kabila ambaye ameongoza nchi yetu muda wa miaka kumi na mnane na sasa ameitika kuacha madaraka akiwa kijana na akiwa na nguvu na akiwa pia na mali lakini na nasikitishwa kufuatana na wakongomani wenzangu kama vile mama anaongea hapo, e, eti Martin Fayulu ameshindana yeye mwenyewe Fayulu alipoenda kwa uchaguzi gi. Uh, na nakuomba tuungane gi na kuomba tuungane katika sehemu ya pili ya live talk. Kidogo tu tunamalizia awamu ya kwanza alafu baadaye tunarejea hapa studio, tuendelee na awamu ya pili ya live talk kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com na kwenye ukurasa wetu wa Facebook yawe, yawe, Nam, sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala Live Talk leo, ambapo tunaangazia hali huko DRC baada ya Rais mteule Felix Tshisekedi kuapishwa jana na kuanza muhula wake. Na katika Live Talk leo tunao washiriki kutoka huko DRC. Tunaye binima vikilirwa, pia g kibira kutoka mashirika ya vijana, vilevile vile Mustafa Mwiti kutoka mashirika ya kiraia e, kabla ya kuendelea na mjadala vilevile uh, vile, kuna wasikilizaji wetu ambao walitoa maoni uh, kupitia uh, uh, mtandao wetu wa Facebook uh, lakini tuwasikilize tukianza naye na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha. E, kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakatu ni Bukoba, Tanzania. Baada ya mheshimiwa feliki sisekedi kuapishwa, mimi nafikiri kuna mambo fulani inabidi yafanyie kazi kwanza, wanasiasa wote waliokimbia nchi kwa sababu inabidi afanye jitihada ili warejee nchini Kongo. Mfano mweze kumbi, inabidi warejee nchini ili waweze nchi kumsaidia katika kuiendeleza nchi. Vile vile pamoja na, na ukubwa wa kijiografia wa nchi ya Kongo, mi nafikiri bwana Feliks Kedi inabidi afanye jitihada za haraka na, na za maksudi ili kuweza kuwaunganisha raia wote wa nchi ya Kongo. Na raia wote wakiungana, bila shaka changamoto ambazo zinaikabili nchi hiyo, ukiwemo ugonjwa wa Ebola, mi nafikiri zinaweza zikapata suluhisho. Lakini pamoja na hayo mimi nafikiri Bwana Feliks Chisekedi inabidi afanye juu chini, ili aweze kufanya urafiki au ushirikiano kwa mataifa na baadhi ya mataifa makubwa duniani, ikiwemo jumuiya ya Ulaya pamoja na Marekani. Kwa kiasi hicho, anaweza akafanikiwa kwa kiasi fulani kuweza kuiunganisha nchi ya Kongo. Kwa ufupi, nimtakie kila la heri katika uongozi wake. Haya basi, huyo ni msikilizaji ambaye ametoa mchango wake. Uh, basi nirudie kwake, uh, bwana Mustafa Mwiti. Mustafa Mwiti, umemsikiliza bi Neema Vikailirwa. Uh, inaonekana bado kabisa hakubali kwamba rais Chisekedi uh, alishinda uchaguzi, anaendelea kukana kabisa, sijui unazungumza nini. Ni haki yake, ni haki yake, kwa maana uh, hata uh, kabila Uh, mihula wote mihula yote ni ile ambayo ameimaliza, alikuwa tu na watu ambao walikuwa wanampinga, lakini lile linalotaka kumzungumzia dada Neema ni kuelewa ya kwamba uh, wapinzani wa kongomani ni lazima wawe na miguu chini, kwa maana wale wa Moise Katumbi wa, wale wakina fulani na fulani, wapinzani wote walikuwa na kabila wamemtoka. Halafu wakati wa wapinzani wanasema eti kabila amemnunua kisekeji ili amugawie madaraka. Ni, ni, ni upinzani kule ndio kusema uh, wapinzani wao peke hawatumainiane, hawaaminiane, na hili ni jambo kubwa kwa maana uh, sisi pia tunapoangalia uh, hali ya upinzani uh, hata kama kabila amefanya miaka uh, hii yote na uh, ni kwa sababu upinzani haukutumika vizuri. Uh, uh, uh, na hili ni jambo ambalo Mama Neema ni lazima alielewe, ikiwa atabaki kwenye kundi la upinzani ajifunze uh, upinzani utakuwa uh, wenye kutumika namna gani? Kwa maana uh, siku zote ambazo zimepita tukiangalia wakina wakina Chibala uh, wakina uh, yule aliyetangulia Chibala, kiisha mazungumzo ya TT ya yauni Africane, wote waliitwa ya kwamba wanatoka kwenye upinzani, na hawa wote waliitwa eti wamenunuliwa na Kabila. E, hata Kamere huyo ambaye ameongozana na Bwana Feliki Chisekedi kwa kupiga eh, kwa kufanya kampeni walisema pia amenunuliwa na kabila. Halafu ni lazima tuelewe upinzani utaendelea kununuliwa hapa nchini hadi lini? inasoli langu ni lazima tuelewe ya, mm -hmm, kwamba kama mtu amechaguliwa amechaguliwa, na kama mtu ameshindwa uchaguzi mm -hmm, atayarishe uchaguzi tangu leo. Nam natesa yulu ni kijana ninayemuheshimu sana, ni rafiki mm -hmm, wangu wa upekee. Ninamwomba mm -hmm, tangu leo tukae aanze kutayarisha kama atakuwa kandidati mnamo mnamo elfu mbili eh, na ishirini na tatu. Aanze kutayarisha kampeni leo, kwa maana ndani ya kampeni yake kulikuwa migogoro mbaya. Anasema umzichaguo kwa kutumia kompyuta uh, mwende Ms... kwenye uchaguzi mkitumia vikaratasi, vikaratasi havikuandaliwa na Mustafa. Mustafa nashukuru sana, alijitayarisha vibaya. Mm-hmm. Mustafa nakushukuru sana, usiondoke kwenye laini ya simu. Tutaendelea kuangalia swala hili kwa kina, lakini hebu tuta, tupate mtazamo tofauti. Sasa mambo yamebadilika, uh, rais amejulikana, ameapishwa rais mpya. Wewe gi Kibere sasa kama kijana, na ukizungumza kitaifa kwa niaba ya vijana, mwamko ni mpya sasa na mambo lazima yaende mbele. Nyinyi kama vijana, mna matumaini yapi kutoka kwa serikali mpya, na nyinyi pia mumepanga kushiriki vipi katika maendeleo ya taifa? Matumaini yetu ni kubwa kabisa, tena kubwa zaidi. Tunajua ya kwamba kumekuja uongozi mpya, kumpitia Bana Felix Chisekedi, inabidi akumbuke ya kwamba ameiti nchi ambayo ina, inaendelea kubaki katika vita, usalama mdogo, ukosefu ya wa, wananchi wamekuwa katika hali ya umaskini sana kabisa, na hata madini ya Kongo inaendelea kuporwa na manchi kigeni. Matumaini yetu ya kubwa ya kwanza ni kusema aunganishe wafanyasiasa wa Kongo, wakae pamoja, watie akili zao fasia, nguvu zao pamoja, wasahau ambayo inawagawanya, kusudi walete plan yani mradi ambao unakuja kusaidia wakongomani kuweza kusimama mara nyingine. Ya pili ni kusema ajikaze kazi ya, ya, kurudishi kurudisha usalama na uongozi ya wa uh, wakubwa wa, wa, wa, wa nchi ngazi mbalimbali katika Kongo yote nzima, kuanza huko Kinshasa hadi katika tauli ndogo ndogo katika nchi, pia kuvunja hizi kundi zinazomiliki silaha zenye kuwa ndani na uongozi urudi katika hivyo matauni vijiji ma, ma, ma, vyote na ya kufata, ikuwe kufanya yote iwezekanayo, ita-itapokuwa itakuwa ita kwenye siasa ama kwenye diplomasia, hizi kundi haramu kutoka nchi jirani kama ADF nalu kama vile endelee waweze kuweza kukomeshwa na kurudishwa nchini mwao. Na ya kufata <coughs> iwe kukumbuka ya kwamba inabidi Wakongomani na zaidi vijana waweze kupewa kazi. Hii itasaidia waweze kujitegemea wenyewe kupitia mshahara wao, waweze wakajigharamia na kuleta mchango kwa kupitia kazi ambao watakuwa wakizilipa kufuatana na kazi ambao wanazifanya Shuka. Na ingine ni kukumbuka ya kwamba inakuwa vizuri diplomasia ya nchi kwa ujumla iweze ifunguke kwa manchi mbalimbali. Unajua hapa Umoja wa Afrika na hata watu wengine walikuwa kwa mwanzo wakekwaa wake, wake, wake, wake, wake mguu kwa kusaidia Kongo. Uh -huh. Inabidi auweze kuwatia katika confiance as kusudi waweze kusaidiana kuleta mchango Kongo iweze ikasimama na isaidie nchi zote za Afrika kusudi ziendelee mbele wafidike pia na mali ya Kongo, kama vile Wakongo mani naisaidie Afrika kuendelea. Shukrani sana Gikibera. Nirudie kwake eh, ne, Neema uh, vikailirwa Neema, umemsikia Mustafa mwiti anasema. Uh, yaliyopita yamepita. Uh, mahakama imeshachukua uamuzi, Rais Chisekedi ameapishwa, na jana Chisekedi alisema leo wanasherekea sio ushindi wa upande mmoja dhidi ya upande mwingine. Yeye anataka ajenge Kongo na wakongomani wote bila kujali ukabila au vyama vyao vya siasa. Na Mustafa anasema upinzani, hasa Fayulu, waanze kujiandaa tangu hivi sasa, wajiandalie wajiandalie uchaguzi ujao. Unasema nini? Unajua uh, kilichofanyika kimeisha kufanyika, sababu tulifanya mbinu zote na kusema tuweze kuenda kwenye kuu na kuangalia kama tunaweza kurudishiwa haki yetu, lakini tema kuu inakuwa na au karti inakuwa na na na, na, na watu ambao wamewekwa pale na Bwana Joseph Kabila iliomba watimize ile ambayo Bwana Joseph Kabila aliweza kuwa, kuwa, kuwaomba wafanye, alafu sisi eh, ni, ni wakati ambapo biki bira anasema eh, anamlomba aweze kuleta amani aweze kuleta uh, usalama mimi nataka kusema hivi, huu huu mhula ambao Felix anataka kufanya, hakuna chochote ambacho Felix ataweza kujifanyia, sababu anakuwa pale amewekwa na mtu fulani, na itaomba akuwe na anatimiza mambo fulani fulani ambayo huyo mtu aliweza kumpatia. Unaona, kama mtu alikupatia kazi, inaombaka kumshukuru na kusema asante, sababu nilipatia kazi e, Wananchi hawakukuwa na lazima ya mtu ambaye ataweza kusukumiwa, walikuwa na lazima ya mtu ambaye wenyewe wamemuweka. Hivi ndio e, maana nitawaambia kama ndani ya siku moja ama mbili, tutaweza kusema sawa, vile la muka tutaweza kusema na kuambia populasion ile ambayo inazania e, kwa siku kwa, kwa, kwa, kwa ambazo zinakuja sawa sawa siku sawa. Moja ama mbili tutaweza sawa, uwe, na, wakati ambapo inakuwa leo miaka karibu makumi mbili tulikuwa na Bwana Joseph Kabila, hatukupata usalama mm-hmm. Hatukupata kazi, watu wameuawa kama nyama haya, tu... na haya, haya mambo yataendelea sawa, sawa hakuna eh, hakuna ambayo tumeweza sawa, binema, haya nakushukuru. Usalia katika laini ya simu. Tumpokee msikilizaji mwengine, tunamwomba aanze kwanza kujitambulisha na aseme anataka kutoa mchango upi. Halo? Halo? Ninaitwa Ribunzali Sali uh, umaarufu huwa anapiga simu nikiwa hapa maeneo ya Kahama Mkoa wa Shinyanga nchini in Tanzania. Karibu sana Sali. I, kong, niya, kwa pongezi, kazi nzuri waliyoifanya. Naam, unajua mtangazaji uchaguzi unaomalizika una hauna masuu ya kusema kwamba labda watu wameuana watu wamefanyaje. mm -hmm. <coughs> mm -hmm. Tuna, tuna shida ya mawasiliano na Sali Bonzari kutoka huko Tanzania uh, lakini Harison vilevile raia wa Kongo walifuatilia kwa makini sana uh, alipo, zilipofanyika sherehe za kukabiliana madaraka jana. mm -hmm. kati ya Tshisekedi na rais Kabila, tusikilize tu maoni yao tukianzia huko Goma. Tusikie wana semanini. Uh, kama uh, mwelekezi yuko tayari, tusikilize maoni ya uh, wakazi wa Goma wana semanini leo. Unajisikia? Najisikia niko uhuru, kwani mambo ya priso, mambo ya kasho na waza imeisha. Leo tumepata uhuru, leo tumepata indepandase liberasio ya Congo na watu wote wameitika hiyo hiyo uh, vita ambayo ile pesa ilikuwa ikifanya na Felix Tshisekedi, tutaenda naye pamoja, tutamsindikiza na sisi tutakuwa ku security juu ya yeye kuchunga kidemokrasia. Sie tunasubiri Tshisekedi afa vitu vya mzuri muzuri asikwe, sawa sawa, le wenyewe wanatoka juu akefatana na wale wanatoka. Hakuna vitu vya yenye tafa hapa. Kwanza kwetu mono Kivu, enye tunahitaji sana ni usalama wa raia mawaji na kwa mingi beni Kenye tunataka atutoshe zile magrupe arme juu mulimaji aende alime. Sie atutarajie vitu ya Kisekedi ju Kisekedi na kabila valikala wakezungumuza ni mutu mmoja make kabila atakuwa iko anajificha muKisekedi make kusie, batu ya marte faulu kabisa tunaozika sana matarajio ya Felix Kisekedi. Sie kama vile raia hatumurekonetre kama ni raisi wetu, kwani haiko sisi tuli mchagwayo. a e, e, etene Kisekedi. Alikuwa hatukumupa kura, kura zetu aliziiba. Kura zetu zilikuwa za za Martin Fayulu, wanaima raia haki yao. Sasa sisi kwa raia tunajua kwamba Etienne Tshisekedi hata tufalia kitu haya. Hao ni wakazi wa, wa Goma, mwasikiliza Harrison Kamao mm -hmm. kama anavyopenda kusema BMJ. Goma walipiga, uh, walipiga, walipiga kura mba. Lakini kuna raia ambao hawakupiga kura Ndiyo. ni hasa raia wa huko Beni Butembo mm -hmm. mm -hmm. uh, na mji unaitwa Yumbi na hawa pia uh, walitoa maoni yao, tuwasikilize. Sherehe ya kumshimika rais wa mpya tuliipokea vizuri kabisa sisi, kama tumefurahia kukuwa kwa UDPS, na kupokea rais wa mpya na shamra-shamra kubwa na nini. Sisi tutamwomba raisi, kama usalama inarudi, kama etat de droit inarudi, hii mambo ya kukuwa na sambaza wapinzani kuwafanya hivi, hii sio nzuri. Yani sisi tunaomba aheshimu programu yake, sababu ile programu yake ilikuwa imemaliza mambo yote ya hapa. Beni tunasubiri hapa sisi kwanja, uchaguzi. Walituambia uchaguzi hawailete huku sababu ya Ebola, yani mwezi wa tatu, na sisi tuchague wale wanaita wadepute national na wadepute provincial Wabunge. Wabunge ndio kwangu, si wazee anaezifanya kitu chochote au lolote lenye anaezifanya la maana, atashughulikia namuna gani? Na kwanza aliambatana na mtu mwenyewe anauwa inji tena anambatana na kusudi ya kuwe president. Me hatukumvote juu katalamo, Bati, hatu kwa watu abasha tukatana mbwa tia votaka, basi hatuna president huku kwetu kunor Kivu wetu kubeni Butembo na uyumbi kwa wafayulu sio hatuna president tukuvotaka, hatu ijapokuwa shida na matatizo me sio hatuna president. Kisekedi balisha munome juu haku misi kumchagulaka wakati wamemnomea anakuwa rais kenye mimi namngojea hapo amarajiona havaone na kama batu wanateseka namuna gani, vakongomani ba tunateseka bahali na sheba. Vakongomani tunapenda tuone kama tutasha njema ya Kongo takuwa wanongeza tia wale wale. Kyakwanza kwanza hatufanyizie kwanza, sekirite usalama kwa maana, si hatutaweza tumika kama hakuna usalama. Subiri hapa sisi kwanja uchaguzi, walituambia uchaguzi hawailete huku sababu ya Ebola Yani, mwezi wa tatu na sisi tuchague wale wanaita wadepute national na wadepute provincial. Harison, unayasikia mambo ya huko Beni, Butembo na Yumbi, lakini vilevile na Goma umesikia kabisa. Kuna wale ambao wanaimani kwamba kutakuwa na mabadiliko na wanafurahia kumwona rais mpya, lakini na wengine ambao bado kabisa wanaendelea kupinga, wanasema Chisekedi hakuchaguliwa kwa njia za halali. Kweli kabisa, lakini kuna swali ningetaka kuelekezea Neema Vikirirwa. mm -hmm. Uh, Neema, wewe ni mtu aliye kwenye ushawishi. una ushawishi wa kuweza kushawishi watu wengi ama uongozi nafasi ya uongozi. Na kinachodhihirika ni kwamba inahitajika watu kuwa na imani na uongozi ulioko, ili taifa lipone. Wewe sasa, kwa sababu mara nyingi nimesikia kwamba kabisa bado haujaridhika na matokeo yalivyotokea ya wewe unafikiri wewe utatumiaje ushawishi wako kitu cha kwanza kuhubiri amani na kuhubiri imani kwa serikali mpya hii, ili sasa hali ya kuponya na kuzungumza mambo kidemokrasia yaanze ku, ku, kuendelea ama kushuhudiwa nchini DRC. Asante mm -hmm. Yaani unaelewa kwamba politik ni kitu ambacho inakumba wananchi wote no. Na wakati politiki inaharibika yaani kila kitu kinaharibika ndani ya nchi, na ninafikiri umefata vizuri. Wakaazi wote wa Goma na wale wa wa Beni, na nikizani mkiwauliza vile wale wayungi wataeleza haya haya maneno. Mkiwauliza Kivu na province zingine, wataeleza haya haya. Ni wachache sana wale ambao wanakubali kabisa kuweko kwa Bwana Felix Tshisekedi na hawa watu utaelewa kama ni wale ambao wana makazi fulani fulani ndani ya leta, lakini hawa wengine wote, populasio yote, sababu ndani ya Kongo yetu imeisha sasa miaka karibu, tangu tangu bwana Joseph Kabila aingie kwenye pouvoir, hawaja hawajapanaka kazi ni misiku yaka tu wanapana kazi elfu mia elfu moja elfu moja kwa nji mzima, tuna provensa makumi mbili na nne lakini wanapana elfu eh, elfu moja ya kazi. Nani mm -hmm. atatumika ndani ya provence gani? no. Unaelewa? mm -hmm. Yani kila mtu ameteseka na haya maneno, no. Kuhubiri amani, tunaendelea kuhubiri amani na tunaendelea kulite pour ke kuko changement, lakini wakati ambapo viongozi wenyewe hawataki changement ikuwe na tuna shida kabisa na huzuni kabambi kukutana chama ambacho kilikuwa na kiita chama kikuu ambacho kilianza upinzani inaisha karibu miaka makumi nne mm -hmm. Ni mule ndimo ambapo munatokeaka tu mm -hmm. Wale ambao wanawezaka kuturahire nji, kwa nini hawachukuake ndani ya vyama zingine? Ni sababu wanajua kama ndani ya kile chama wanaweza kumuondoa wa mtu kwa haraka na kuenda kumipatia kazi, na anatupa mambo ya populasio pembeni Alafu eh, kufatana, kuna mtu mmoja ambaye alisemea juu ya programu yake. Alikuwa msikilizaji wa beni, anasema juu ya programu ya, ya Felix. Nilifata vizuri programu ya Felix ni nzuri kabisa, lakini sababu atatumika sawa televishen ambayo wanaweza kufanya telekomani, haitaweza kutimilika. <laughs> na yule ambaye ana imani ya kusema kutakuwa kitu ambacho kitabadilika kwa uhakika, na mbele ya Mungu na muonyesha ya kama hakuna kitu ambacho kitabadilika sababu hmm. Kufatana, eh, ni, ni, ni Bwana eh, Joseph Kabila ambaye amejificha ndani ya, nikiweza kurudia maneno ambayo mtu mmoja ya Goma aliweza kusema na ataendelea kuongoza ndani, hakuna, hakuna, hakuna uh, kitu ambacho kitaweza kukushangaza, sawa binema. Naomba tu uh, Neema Gikibira na Mustafa Msalii katika laini ya simu tuendelee kupokea maoni ya wasikilizaji. Kuna msikilizaji mwengine ambayo iko katika laini, tunamwomba ajitambulishe na ana mchango upi. Uh, naongea, anaitwa Emanueli Doto Baya, anatokea Kahama Shinyanga, Tanzania. Kwa maoni yangu kuhusu uchaguzi waliofanya wa Kongo ni kwamba wamefanya jambo la maana sana la kumchagua rais ambaye wanaona kwamba uh, ndo ataitumikia vyema serikali yao na kwa imani yao ni kwamba uchaguzi walioufanya nadhani hawajakosea kwa kumchagua rais ambaye wanamwamini kwamba anaweza kuifanyia mema serikali yao ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nadhani kwa wananchi na serikali kwa ujumla, uh, kwa masuala ya amani ya raia kwa pamoja, uh, na swala la kiuchumi, nadhani wataendelea wata vyema kama rais atasimamia atasimamia sekta zote ambazo zinahusika katika jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Kongo. Na, na cha mwisho ni kwamba anawashauri tu na wananchi uh, wajaribu kumtumia uongozi huo vizuri, ili kuweza kuleta maendeleo na kuondoa changamoto zote ambazo zilikuwa zinalikumba taifa lao, hususani swala la ukosefu wa, wa amani. Asante sana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukiwa katika awamu ya pili kupitia mtandao wa wwwvoa swahilicom, tunapoendelea kuangalia mwamko mpya wa kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati wakiwa na rais mpya Felix Tshisekedi, na Wakongomani wameendelea kutoa maoni yao, matumaini yao, wasiwasi wasi wao, na ndivyo tunaendelea kuangalia. Na sasa kidogo, naona pia kuna wengine wameandika ujumbe kupitia Facebook ambao tutasoma kadhaa ya ujumbe ambazo zimefika kwetu. Haya, tukianza naye huyu uh, amon Bizulu anasom, uh, kutoka Biharamulo huko Tanzania anasema ni vyema huyu rais mpya Felix Chisekedi akazitekeleza ahadi zote za wananchi alizoahidi kwao, kama za maendeleo. Anamwona ah, huyu anasema. Na masanja anasema hongera sana uh, rais Felix Chisekedi kwa kuapishwa hapo jana kuwa rais mpya wa jamhuri ya Congo, Mungu akubariki na uendelee kuongoza. Naye Marco Embassy kutoka Kahama Tanzania, anasema hongera sana rais mpya wa Kongo, bwana Felix Tshisekedi kwa kuapishwa na kuwa rais mpya wa Kongo. Hakika una kazi mbele yako ya kuwaunganisha wananchi wa nchi yako. David Sengecha anasema kwamba Wakongo wametaka mabadiliko, ndio maana wameonyesha mwamko wa, Kongo, wa, ndiyo, maana, wa kisiasa wakitaka mabadiliko ya wa uongozi. Hili ni jambo njema, kwani ni rais mpya wa Kongo pamoja na watu wengine kutoka kwa wapinga mabadiliko, lakini tume ya Mahakama ya Kikatiba ilisimama imara kumtetea. Hatimaye leo ameapishwa rais mteule wa Kongo, tukiamini kwamba uh, amani itaendelea kudumishwa. Wengi kabisa wametoa maoni yao kupitia Facebook yetu na tunawashukuru. Na sasa turejee hapa studio, tuendelee na wageni wetu au washiriki wetu katika dakika hizi za mwisho mwisho, awamu ya pili live talk. Naenda kwake Mustafa Mwiti. Mustafa Mwiti, umewasikiliza wakaazi wa huko Butembo na Beni ambao wanaomba wapewe haki ya kupiga kura. Sijui unasema nini kuhusu hili? Ah, ninafikiri ya kwamba lile ambalo wandugu wa Beni Uh, Butembo na Beni teritwari wanaloliomba ni haki yao, na tumekwisha kuingia ndani, tumekwisha kufanya lile liwezekanalo na hii imekubaliwa na hakuna uchaguzi utakaofanyika jimboni kabla uchaguzi wa Beni Butembo haujafanyika na, uh, kama unaniruhusu mwenyekiti, nina maneno mane ambayo mnahitaji kumaliza nayo kwa haraka haraka. neno la kwanza mm-hmm. Ndiyo, neno la kwanza ni kuelewa ya kwamba kutiwa sio kukua, kwa sababu watu wanakaania eti, e, Chisekedi ametiwa na Kabila kwa sababu ya ile, atakuwa ni e, ni, ni, ni foto tu atakuwa ni sawa television ambayo itakuwa telekomande. Tulimchagua Kabila kwa sababu ya jina la babaye, kwa sababu babaye alikuwa sijaa sare, lakini kwa leo watu wote wanaona ya kwamba Kabila hakufanya lile ambalo baba yake alifanya. Lile ni lazima lieleweke, hata kama kabila ndiye amemtia Tshisekedi, si Tshisekedi si ni mtu mwingine na kabila ni mtu mwingine uh -huh. Neno la pili, bwana mwenyekiti, ni kwamba ni lazima wakongomani waache kuwa wanafanya unabii wa kifo cha nchi yao uh -huh. Watu wana, wanatakia nchi yao mabaya peke yake. Hakuna mtu ambaye anaweza kusema tunatumaini ya kwamba kesho kutakuwa mabadiliko. Wale wote ambao wanasema eti musunge kwa jina la Yesu, mambo hayatakuwa, hakuna mabadiliko yeyote. Kwa nini kutakia nchi mabaya? Ni lazima wakongomani tuaminiane. Neno la tatu bwana mwenyekiti, kuona ya kwamba watu wanakuwa na kauli mbili tofauti ni kawaida kwa maana kulikuwa uwingi watu ambao wanaegemea uwingi na kuna watu ambao walikuwa wapinzani. Halafu kama kwa leo, watu wanaona kwamba kule ambapo, uh, urais umeenda, ni lazima waunge wa, wa mkono na tusonge mbele na wengine wanapenda wabaki ndani ya ule upinzani ambao mara kwa mara tuliuzungumzia, tuli na kusema wabadili namna yao ya kuangalia mambo, na hapana kupinga kila kitu. Watu walipinga hata ile kompyuta uh -huh. Lakini kwa mwisho walienda kuchagua nayo uh -huh. Ndio kusema watu wanapinga kwa sababu ya kupinga bila kuchunguza, na la mwisho, Bwana Mwenyekiti, ni kwamba tuna mangojeo makubwa kwa hii serikali mpya naam. Usalama umetajiwa mm -hmm. Kama watu watazungumzia usalama, ni lazima Bwana Kizekedi ajenge mm -hmm. jeshi kubwa, jeshi lenye heshima, jeshi lenye kuundwa na wakongomani wanaopenda amani. na Mustafa, kulikuwa na, na askari na polisi ambao wamefunzwa e, na kuelewa vitu. Hebu tuulizane kitu kimoja, Mustafa. Maisha ya mkongomani e, iboreshe. Hebu kidogo tuulizane ya swali. Asante, lakini Mustafa, kwa sekunde mbili uh sasa machache kabisa nakuuliza, kwa maoni yako, je, labda unaona kama una uwezekano kuna uwezekano wa rais mpya Felix Tshisekedi kuhusisha baadhi ya wale waasi katika kumaliza makundi ya uasi, labda kuwashirikisha ndani ya serikali, kama vile kina Katumbi uh, au kina Bemba kuwashirikisha kwenye serikali ya majeshi, sababu kuna watu wameomba washirikishwe hawa uh -huh. wakina Katumbi na no kina Bemba. Ah, mimi ninafikiri kwamba o Bemba, o Katumbi ni wakongomani Bemba na Katumbi ni wakongomani, ni vijana wa, ni ni watoto wa Kongo wa uh, Katumbi alikuwa gavana hapa Katanga, uh, no, kwa nini asishirikishwe? Kwa makosa aliyoyafanya kwenye mahakama, hakuna kosa lolote linalo linaloiwa uh, didi yake lazima arejeshwe, anaweza anawezaku kuwa... Shukrani sana Bwana Mustafa, nakushukuru. Haya, kwa kumalizia malizia tu, dakika sekonda chache tu, kwa Gigi, inaonekana vijana mna matumaini sana na rais mpya, sijui ujumbe upi ambao mnatoa? Kwa dakika chache tu, ujumbe ambao tunao kama vijana ni kuwaambia wafanya siasa ya kwamba mkongomani ndiye anakuwa juu zaidi ya Eh, faida zao fulani fulani ambao wanazitafuta na wakijua ya kwamba hakuna mtu ambaye anaweza akachaguliwa na watu wote kwa jumla. mm -hmm. Kuna ule atachaguliwa na watu wengi na watu wengine, watu wadogo. mm -hmm. Kumbe wanapofanya uchaguzi ule mm -hmm. ambaye ametangaziwa na eh, korti kuu ya katiba mm -hmm. anapaswa aungwe mkono na watu wote, tunapaswa mm. tukampa bahati ya kwake mm -hmm. kusudi aoneshe nini inawezekana akifanya nzuri sana. Shukrani, shukrani sana jiki Bira asante sana. Mara asante iline. sana Gikibira, shukrani tena kwa Bi neema e, vikailirwa tumshukuru pia Mustafa Mwiti. hapa ndipo mwisho wa live talk e, tuna wageni wote walioweza kushiriki na wasikilizaji wetu tukiwatakia kuanza vizuri weekend. na wawe na usiku mwema Tumatia.