Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na mziki, lakini kwanza hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameisihi jumuiya ya kimataifa kuwaunga mkono watu wa Venezuela na kuitambua serikali ya muda ya kiongozi wa upinzani Juan Guaido wakati akisimama dhidi ya rais Nicolas Maduro. Mwana wa diplomasia wa juu wa Marekani ameuambia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumamosi kwamba hali ya kibinadamu nchini Venezuela inahitaji kushughulikiwa haraka. Tuko hapa kuyasihi mataifa yote kuunga mkono utashi wa kidemokrasia wa watu Venezuela, wa Venezuela wakati wakijaribu kujikomboa wenyewe kutoka kwa utawala wa kimafia wa rais wa zamani Maduro. Hali ya kibinadamu inahitaji kushughulikiwa sasa, hatua ichukuliwe hivi leo. Pompeo ameishtumu Rusia na China kwa kumuunga mkono Maduro wakati akiwa katika shida kubwa. Mabomu mawili yaliyolipuka leo Jumapili kanisani katika eneo la kusini mwa Ufilipino yameua watu ishirini na kujeruhi themanini na moja. Polisi wanasema idadi ya vifo vya awali ilikuwa si sahihi kwa sababu ya kuhesabu mara mbili. Serikali katika taarifa yake imeahidi kuwasaka washambuliaji mpaka kila muuaji afikishwe mbele ya sheria na kuadhibiwa ipasavyo. Taarifa imesema watenda maovu wasio na huruma hawatastahmiliwa hata kidogo. Bomu la kwanza lililipuka wakati wa misa ndani ya kanisa huko Jolo, katika jimbo la Sulu. La pili lililipuka dakika chache baadaye wakati majeshi ya serikali yalipojibu mlipuko wa kwanza. Wanajeshi na raia ni miongoni mwa waliopoteza maisha. Hakuna aliyedai kuhusika. Jolo iko kwenye mkoa ambao una Waislamu wengi katika taifa hilo lenye Wakatoliki wengi. Mlipuko umetokea siku chache baada ya eneo hilo kuitisha kura ya maoni ya kutaka kujitawala na iliidhinishwa kwa idadi kubwa. Jolo ni makazi ya kundi la wanamgambo wa, wa Kiislamu la Abu Sayaf ambalo limehusika na mashambulizi kadhaa. Rais wa Sudan Omar al Bashir amefanya machache kujaribu kuficha aibu yake kwa vijana wa kiume na wa kike ambao wamekuwa wakiandamana kwa zaidi ya mwezi mmoja kudai kumalizika kwa utawala wake wa miongo mitatu. Akizungumza na wanajeshi mwezi huu, Bashir mwenye umri wa miaka sabini na tano, ambaye yeye pia ni mwanajeshi wa zamani, alikamata madaraka kwa mapinduzi yasiyokuwa na umwagaji damu mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa, ameonywa kwa maneno yake kuwapanya kurejea kwenye mashimo yao na kusema atajiweka kando pale tu kwa ajili ya mwanajeshi mwingine au kwa kupitia sanduku la kura. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, amesema wanaweka jeshi kama jeshi linataka kuchukua madaraka lichukue, hilo si tatizo. Kama kuna mtu atakuja akiwa amevaa sare ya kaki hatuna tatizo, Bashir amesema huku akiwa amevaa sare ya jeshi na kuwaambia wanajeshi katika kambi ya Atbara, kaskazini mwa Sudan, ambako maandamano yalianzia. Jeshi litakapoingia, halitaingia bila mpangilio, haliingii kwa kuungana na wasaliti, linaingia kwa kuungana na nchi, amesema hivyo. Serikali ya Nigeria imesema haitakubali uingiliaji kati wowote wa, wa kigeni baada ya umoja wa Ulaya, wasiwasi wa Ulaya, Marekani na Uingereza kuelezea wasiwasi wao mkubwa kwa kusimamishwa kazi kwa jaji mwandamizi kabla uchaguzi wa rais Februari kumi na sita nchini humo. Rais Muhammadu Buhari ambaye anawania uongozi kwa awamu ya pili amemsimamisha kazi jaji mkuu Walter Onoghen siku ya Ijumaa juu ya shutuma za kukiuka kanuni za kutangaza mali na kukosolewa vikali nyumbani na nje ya nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, upinzani umekiita kitendo hicho ni udikteta, na wamesitisha kampeni ya uchaguzi kwa saa sabini na mbili kupinga hatua hiyo. Timu ya wasimamizi wa uchaguzi kutoka EU imesema kusimamishwa kazi kwa Onoghen kunaleta wasiwasi kuhusu fursa ya haki katika uchaguzi. Msemaji wa serikali Garba Shehu amesema fursa ya serikali kuu ni kuhakikisha kuwa uchaguzi ni huru na wa haki. Serikali haitapindisha kanuni na haitaruhusu mambo yetu kuingiliwa kati. Msemaji ametoa taarifa hiyo jana usiku. Baadhi ya idara za serikali kuu ya Marekani ambazo zilifungwa kwa takriban siku thelathini na tano zimeanza kufunguliwa jana Jumamosi, siku mbili kabla ya idara ya mapato ya Marekani, IRS, kuanza utaratibu wa kushughulikia malipo ya kodi kwa mwaka elfu mbili kumi na nane. Kufungwa kwa idara hizo kulifikia hatima yake siku ya Ijumaa baada ya rais Donald Trump kutia saini matumizi ya wiki tatu yaliyopitishwa na bunge na kumaliza kufungwa kwa muda mrefu kwa baadhi ya idara za serikali kuu kuwahi kutokea katika historia ya Marekani. Mswada wa matumizi ni mpaka Februari kumi na tano na haujumuishi fedha zozote za ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico kama alivyopendekeza rais Trump. Rais ameandika mlolongo wa twit jana asubuhi kuhusu kufungwa kwa idara za serikali kuu na ukuta. Trump ameandika siku ishirini na moja zinakwenda haraka sana. Mashauriano ya Wademokrat yataanza hivi punde, hayatakuwa rahisi. Pande zote inabidi zitahusika kwa kiasi kikubwa. Suala la usalama wa taifa limekuwa ni kubwa kwa kile ambacho kinatokea kwenye mpaka na kupitia mijadala. Amemalizia kwa kusema tutajenga ukuta. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Nam, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi hiki cha Salamu na Muziki. Hii leo anayekuendeshea kipindi ni mimi BMJ Mridhi. Natumai utaendelea kuwa nasi hadi mwisho, na tunaanza na salamu zake Josephat Ngonda ako kule Jombe, Tanzania. Anasema salamu zangu ziwaendee Ibrahim Kuchungula akiwa Dar es Salaam, Meni Rufu Kinyunyu akiwa Tanga, Dikson Kitago akiwa Jombe. Anasema ujumbe tufanye kazi kwa bidii na naona tupate pia salamu zake. Huyu Musa Abbas asema yuko kule Moro Town, zake salamu asema za dati ziende, ziende kwao wazazi wake Abasi Juma na mkewe Azize Salim akiwa Tanga Korogwe, mtawala ndana, pamoja na ndugu na jamaa wote. Ujumbe, ukiona shida nyingi ujue heri inakaribia, hivyo tukome na tusikate e, tamaa nam Moses Edward Mdela. Um. Ah, huyu hapa. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunakupa nafasi utume salamu moja kwa moja asante. Salamu za kwa kwanza kwa huyu Imanueli Mwaya Mnyapanda akiwa Arusha, za pili kwa Marco Sule akiwa Basutu Mayara, za tatu kwa huyu huyu e, Bakari Hamisi akiwa Kilimanjaro Moshi, za nne kwa huyu Matiketi Mohamed akiwa Kilimanjaro Moshi, tano na za mwisho kwa huyu Bakari Hamisi akiwa Kilimanjaro Moshi, ba, ba, Moshi. Ujumbe nawatakia usiku mwema. Asante sana Moses Edward Mdela kwa kuweza kutuma salamu kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Natumai kwamba wamepata ujumbe huo. Naam msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Salamu na Muziki ambapo tunakuletea salamu hizi na muziki huu moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa tunajiunga naye Aquilino Kihanza akiwa kule Tanzania. Aquilino, karibu kwa salamu na muziki, na uweze kutuma salamu moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Aha, na salamu zangu za kwanza tuma kwa mamangu Lusia Mdegera akiwa Iringa, Tanzania. Za pili kwa babangu mzazi akiwa Iringa huko uko Tanzania tabia tukianza. Watatu mke wangu Oliva Mwasenga tukiwa naye Tunduma, Tunduma Mbeya. Wanne kakangu Zebeda ukianza akiwa Iringa Tanzania. Watano yanza akiwa Iringa wa sita na wa mwisho wa rafiki yangu Shedi ukiwa naye Tunduma. Asante sana kwa kutuma salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji wewe pia unaweza kutuma salamu iwapo utatuandikia pale kwenye Facebook uweze kupata uh, kupata nafasi ya uh, kushiriki e, katika mpango huu wa salamu na muziki e, shukran sana Kihanza ukiwa hapo Tanzania. Nashukuru sana nawe, kazi njema barabara kabisa. na msikilizaji, nikiangalia upande mwingine, naona wale ambao wametutumia akadi zao hasa salamu na wengine salamu zao kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Namwona hapa Suleman Masudi, Sulemani Masudi akiwa kule Zanzibari, anasema salamu zangu zifikie Ibrahim Masudi akiwa kule kichakani, a, kisiwani Pemba a, kakwim, Kakimu Haji akiwa Zanzibari, Babi akiwa Zanzibar, Amini Hakimu akiwa Zanzibar pia na vilevile, namwona Robert Dio Christian wa Morogoro, anasema salamu zangu ziwaendee watangazaji wote wa idhaa hii ya VOA Swahili, pamoja na wakazi wote wa Morogoro. Shukran sana Robert Dio Christian kwa kutusalimia hapa. Kwa niaba ya wenzangu nitafikisha salamu zile. Wahabu Nyangwama akiwa kule Pwani, Tanzania Asema salamu zangu za kwanza ziwafikie wanafunzi wote waliomaliza mwaka wa elfu mbili kumi na mbili na salamu za mwisho zimfikie mpenzi wangu ninayempenda. Ujumbe na wapenda nyote barabara bara kabisa, msikilizaji. Sasa naona ni wakati mwafaka tuweze kupata kibao cha mziki. Namwona mwanamziki huyu kutoka Kenya, anajulikana kama Jagwa akikwambia Kigeugeu. Twende kazi, Jagwa. Ninapomwamini kila binadamu mwishowe ananigeukia. Dunia nizamishe ama uniweke niishi peke yangu kwani ninapomwamini kila binadamu mwishowe ananigeukia ni mtazame nani ni mwamini nani, nani. Wananigeukia. Vigeugeu, vigeugeu, vigeugeu. Wananigeukia. Na mwamini daktari imkube pesa na kusanya, mama mzito, na mwamini mkunga mzalishie mto na pia aliniomba kura akiniahidi yote tatimia. Kwani ninapomwamini kila binadamu, mwishowe ananigeukia. Dunia tunia nizamishe, ama uniweke ni shipeke yangu. Kwani ninapomwamini kila binadamu, mwishowe ananigeukia. Anaondoka hapo mwanamziki Jagua wimbo wake huo Kigeugeu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza salamu na mziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Aa, kipindi leo kikiendeshwa nami BMJ Mridhi. Sasa basi tuone ni nani mwingine ametuma salamu. Namuona huyu Masaja Diusa kutoka kule Igate, Geita, Tanzania, asema salamu zangu ziende kwa hawa wafuatao. Kwanza, babangu mzee diuze kanone. Pili, kwa mama yangu mzazi msilieta gugu. Tatu, kwa mke wangu Agnes Mashiku. Ujumbe, nawapenda nyote na nawapenda sana. Samuel Urumba wa Ulia Mpiti, ziende salamu kwa Anet Kini, Stanley Samuel, uh, Jonas Urumba anasema ujumbe, nawapenda sana. Fadhili Shirima naye kutoka kule Lusaka, Zambia asema salamu zangu ziwaende Inyasi Gavasi, Emanuel Erasimi, Felicita Erasimi, Gabrieli, Gabrieli Faustini, Patrick Kimario, Tigi Arobo Gasti, tupendane na tuendelee kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Charles Haira anasema yuko Mjombe Tanzania, zangu salamu kwa familia ya Mr Haira akiwa Mbinga Litembo, vilevile vile Litembo Kingua, wadogo zangu wote na Marieta Koreda Innocent wote wakiwa Mbinga. James tano nasema uko Zega Tabora, nasema zangu salamu kwanza zimwendee Mabere Malale, Mwandu John Fikiri, Dario Ngakala, Lutahiwa Busisi, Salome Daniel Elias Masudi Chinga, Konoisi Chenjo Chengo, Huseni na Soro, Lucas Albert Mseti Sidi uh, Musa Ismaeli Togolani na wengine wote ambao wananijua. Huyo ni James Tano. James akiwa kule Nzega, Tabora. Uh, basi nikiangalia upande mwingine, naona salamu zake Haruni Mwegoha wa Morogoro Mtumbatu. Uh, salamu zangu zimwendee mwanangu Rebeka Haruni, uh, Hana Haruni Suzana na Habeli e, bila kusahau mke wangu Selina Mwegoha. Ujumbe nawatakia wanangu masomo mema, Mungu awatangulie barabara kabisa. Msikilizaji kumbuka, ni kipindi cha salamu na muziki weekend hii, ambapo na anapeperusha salamu. Sasa neyu Aaron Julius. Aaron Julius akiwa kusema yuko wapi, lakini anasema natuma salamu zangu kwa a, dalaksa, A, akiwa Masumbwe, Salimu Ipariro akiwa Soya Chemba. Mwingine ni Meshaki Marwa Mwankuru, anasema hivi ako kule. Meshak, Mesha anasema angependa kutuma salamu zake kwa yani Wankuru Nyeimo akiwa kule Kehancha, Kenya. Salamu zangu ziwaendee pia Mango Kibuni wa Manyata, Serengeti, Tanzania na nani huyu mwingine Magesa Ngatita mstaafu Chacha Mwegete na A gesero mwita wote wakiwa machowe Serengeti Tanzania salamu zingine ziendee wachungaji wote wa KAG sehemu ya kuria ujumbe kuweni na moyo wenye ushujaa basi naona ni wakati mwingine tupate kibao kutoka hapa studio 15 ikiwa ni salamu na muziki lazima pia tupate muziki na mwana, mwana muziki Diamond Mwanamuziki ambaye kwa kweli anafahamika sana katika maeneo ya Afrika ya Kati na Afrika Mashariki na maeneo mengine mengi moyo wangu Haya basi, tuangalie tuone nani wengine wako kwenye laini za simu. Naona sasa, uh, tunampata kwenye laini ya simu. Halo, naam, Vincent Chelua, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunakupa nafasi uweze kutuma salamu moja kwa moja, uh, kupitia hapa studio kumi na tano. Sawa e, namtumia Raisi John Pombe Magufuli, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Namtumia dada yangu Yasinta chulea ambaye ni hakimu hapa Kigoma mjini. Namtumia rafiki yangu Dennis Kiangani, yuko CRB Mbeya. Asanteni sana. Mama, una ujumbe wowote? Ujumbe wote tupendane, asante sana... Unajua naam, endelea. Tupendane najua upendo, upendo ndio kila kitu. Ukiwa na upendo, huwezi kuvaa bomu ukaenda kanisani kuwalipua wenzako, ukaenda msikitini, au ukaenda msikitini au kwenye mkusanyiko wa watu ukawalipua wenzako. Naam, tunashukuru sana Vincent Chulea kwa kutuma salamu kupitia Sauti ya Amerika. Mambo namna hiyo hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, studio 15, kipindi ni Salamu na Muziki zikikujia moja kwa moja kutoka Washington. Na nichukue zingine hapa ambazo zimeandikwa naye. Maunta Musa anasema yuko Tanga kule Tanzania anasema zangu salamu zimwendee kaka Musa Saidi wa Bukoba, kaka yangu Hasani Karigo wa Kimara, Dar es Salaam, Odo Arafa Bakari wa nguvu mali huko Tanga. Na ujumbe anasema tupendane kweli kweli, wabaya waulizane. Haya, basi E, kumbuka msikilizaji, wewe pia unaweza kutuma salamu iwapo utatuandikia hasa kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na vilevile vile unaweza pia kututumia salamu kupitia Twitter, kututumia ujumbe. Unaweza pia kutuma ujumbe kupitia Instagram, na jumbe zote hizo sisi tutaweza kuziona na kuzipeperusha tunapopata wakati wa kufanya hivyo. Namwona huyu Masudi Ashababi Mfikwa. Anasema yuko Zambia. Salamu zangu zimwende babangu mzazi Agostino Mufikwa na rafiki yangu shababi Joume wakiwa Tunduma. Ujumbe, usimzalau mtu usiomjua Mungu hapendi mambo hayo. Basi huo ni ujumbe murwa kabisa. Otieno Ben Otieno, salamu zangu zifike kwake ndugu yangu Ouko akiwa Karatina Kenya, Eunice Eldon na Nancy wakiwa Magunga Police Station na watu wote wanaosabikia mani u ni Manchester United. Asante. Uh, Otieno Ben Otieno kwa hizo salamu. Naye Naftali Kiani mkazi wa Sigida Tanzania kule asema anasema, uh, tuna wasalimu wote ambao wanasikiliza idhaa hii kwa sasa hivi, na Mungu awalinde. Ben Kapole, Ben Dason wa Mbeya Tanzania asema salamu kwa Malata wa Iringa, Dine Kalinga wa Tukuyu na anasema matatizo Mbegani wa Chunya pia apokee salamu zake. Naona muda unanipa kisogo hapa studio, basi mimi sina cha ziada. Jina langu la ni BMJ Mridi, lakini kabla sijaondoka nakuacha kwa kibao hiki chake mwanamuziki Asley anasema na "Kusema". Tutaonana tena panapo majaliwa. Shukrani sana wasikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Naondoka hapa, na kama nilivyosema, ni kibao na kusema, mwanamuziki ni Asley. Hadi wakati mwingine, kwaherini kwa sasa Ni mikono mitupu tena kurudi kwako. Ah, ni usiku, inaniuma nasema, si nyamazi hata uninunulie, naenda na kumwambia mama ah, Namueleza mama pamoja na kaka. We baba, mbona si unatutesa, unaondoka pesa? Nawambia yote yako. Shukran, shukran BMJ. Na sasa basi, ufuatao ni muhtasari wa, wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro ameakataa matakwa ya kimataifa hivi leo Jumapili ya kuitisha uchaguzi mpya, huku mzozo wa kisiasa nchini kwake ukizidi kuongezeka, siku chache tu baada ya kiongozi wa upinzani kujitangaza ni rais wa muda. Katika mahojiano ambayo amerushwa na kituo cha CNN cha Uturuki hivi leo, Maduro amekataa muda maalum aliopewa na nchi kadhaa za Ulaya kuitisha uchaguzi katika kipindi cha siku nane au vinginevyo watamtambua kama rais kiongozi wa upinzani Juan Guaido mwenye umri wa miaka thelathini na tano. Rais wa Sudan Omar al Bashir amefanya machache kujaribu kuficha aibu yake kwa vijana wa kiume na wa kike ambao wamekuwa wakiandamana kwa zaidi ya mwezi mmoja kudai kumalizika kwa utawala wake wa miongo mitatu. Akizungumza na wanajeshi mwezi huu, Bashir mwenye umri wa miaka sabini na tano ambaye pia ni mwanajeshi wa zamani alikamata madaraka kwa njia ya mapinduzi yasiyokuwa na umwagaji damu mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa na ameonya kwa maneno yake kuwa panya wanatakiwa kurejea kwenye mashimo yao, na kusema atajiweka kando pale tu mwanajeshi mwingine atakapochukua madaraka au kwa kupitia sanduku la kura. Na mabomu mawili yamelipuka hivi leo Jumapili katika kanisa eneo la kusini mwa Philippines na kuua watu ishirini na kujeruhi themanini na moja. Huo ulikuwa muhtasari wa habari. na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc