Hili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika matangazo haya ya kwa undani hii leo, tukiangalia hatua za haraka ambazo zimechukuliwa na serikali ya Kenya, eh, kukabiliana na vitisho vya ugaidi na kuimarisha usalama. Na katika sehemu ya pili hii leo tutazungumzia maisha eh, na kazi alizofanya mwanamuziki Oliver Mtukudzi wa Zimbabwe. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, katika sehemu ya kwanza tunajiunga na wenzetu wa studio zetu za Mombasa, Josephat Kioko na Salma Muhamed wanaambao wanaangazia hatua za haraka zilizochukuliwa na serikali ya Kenya katika kukabiliana na swala la ugaidi nchini humo. Tuko hapo kweli? Tumejiunga na wewe katika uko ndani. Asante ulivyotangulia hapa. Ni Josephat Kioko na Salma Muhamed. Kenya imejaa mengi masuala ya usalama kwa wiki ya pili mfululizo na leo tuko hapa kuangazia hatua za haraka ambazo serikali ya Kenya imechukua. Mambo mengi yametendeka katika kipindi cha siku saba, hivi kuna mengi sana. Kenya imechukua hatua za kiusalama na yote yanaonekana kuchochewa na shambulio la kigaidi. Mipango imekuwa ni mingi, Rais Uhuru Kenyatta kukutana na maafisa wa usalama na mengine mengi sana, tunayangazia hapa katika kwa undani wa siku ya leo kutoka studio za Mombasa studio 15. Naam, kama mwenzangu alivyoweza kutanguliza ni mambo mengi ambayo yameweza kufanyika kuambatana na uh, swala la kiusalama, hii ikiwa ni siku uh, kadhaa baada ya tukio hilo ambalo lilitokea mnamo tarehe 15 Januari na kupelekea vifo vya watu 21 siku ya Jumanne ambayo ilikuwa ni tarehe 22 hapo jana. Serikali ya Kenya iliweza kutangaza hatua mpya ambazo zitaweza kuchukuliwa ili kuweza kuhakikisha kwamba usalama unadhibitiwa kuanzia majumbani na kila katika kila kona na pembe ya nchi ya Kenya. Rais Uhuru Kenyatta alitangaza usajiliwa upya kwa wananchi wake kupitia njia ya kielektroniki na pia aliweza kuongeza maswala mapya katika usajili huo ambao amekuwa hajawahi kufanyika katika taifa hili la Kenya. Mfumo huu mpya ambao utaweza kutumiwa kusajili wananchi wake wa Kenya ni mfumo ambao umeweza kufanyika katika nchi kama vile Uingereza, ingawaji uliweza kuzua utata, lakini nchi hiyo imeweza kutumia mfumo kama huo, ndipo sana Kenya vile vile imeona kwamba ipo haja ya kuweza kufanya usajili huo kielektroniki, ambao utaweza kuchukua mambo mapya wakati wa usajili. Wa vitambulisho vya kitaifa umekuwa haufanywi kama kawaida. Unapokwenda kuchukua kitambulisho cha kitaifa cha hapa nchini Kenya, unatarajiwa lazima uweze kuchukuliwa alama za vidole vyako, ili viweze kuwa kama kitambulisho ya kukutambua wewe binafsi kama mtu ambaye una vidole vyako ambao haviwezi kufanana na mtu mwingine lakini kwa hivi sasa serikali imekuja na mfumo huu mpya ambao mfumo huu utakuhitaji wewe mwananchi wa Kenya ama vile vile mwananchi yoyote ambaye yuko katika taifa hili la Kenya, ima yuko katika, katika kikazi ama amekuja kukaa kwa muda fulani kuweza kuendeleza, itamlazimu basi kuweza kutoa utoe kipimo chako cha DNA. Serikali itaweza kukufuatilia mahali kokote utakapokuwa kupitia mfumo wa GPS. Serikali itaweza kukutambua wewe pale ulipo, katika maeneo yote kupitia kifaa hichi cha GPS. Kutakuwa na mambo mengine mengi ambayo yameweza kuongezwa katika hali hii ya usajili upya kupitia elektroniki. Kwa mfano we, Rais Uhuru Kenyatta ameweza kufanya marekebisho, kipengee ambacho kinahusiana na usajili wa, wa raia wake na marekebisho yake kuwezesha habari zote hizi kukuhusu wewe kuweza kupata na elektroniki wakati wanataka kufanya utambulisho wako. Kama vile tumekuwa tukitumia vidole kujitambulisha, sasa wameongezea sikio lako, macho a, sauti yako, kuweza kukutambua. kila Mkenya ataweza kupata nambari mpya ambayo kujulikana kama huduma namba. Kila mmoja atapata namba hiyo, vitu muhimu kama vile karatasi za kuzaliwa, vidhibati vya kuendesha magari, yani driving license. Vilevile paspoti hizo pia zitaweza kuchukuliwa katika eneo moja. Tunajua kwamba tumekuwa tukichukua katika maeneo tofauti ya nchi, lakini zitakuwa zikipatikana katika eneo moja, ili serikali iweze kuchunguza kila mmoja anayepata makaratasi haya muhimu basi ni mkenya halisi au vilevile vile ni mtu ambaye amekuja kukaa Kenya na kuwa raia wa nchi hii na mchakato huu kwa mujibu wa rais Uhuru Kenyatta ni kuwa utahusisha Wakenya na pia raia wa kigeni wanaozuru hapa nchini Kenya pia watakuwa wanahesabika katika huo mpango wa kusajili watu kwa njia ya dijitali. matamshi yake, rais Uhuru Kenyatta amenukuliwa na gazeti la Daily Nation akisema usajili huu utaonyesha ukweli mtupu kuhusu kutambua mtu hapa nchini Kenya, itakuwa ni manufaa kwa nchi nzima kwa sababu ya usalama wa kitaifa na ametoa amri kwamba makamishna wanaosimamia county zamani, ikijulikana kama wilaya, wakuu wa wilaya zamani, sasa ni macounty commissioner wao, watasimamia mpango huu wa dijitali moja kwa moja kusajili watu, kwa sababu huu pia ni mwaka ambao sensa ya kitaifa nchini Kenya inafanyika. Kenya kawaida usajili raia wake baada ya kila miaka kumi. Usajili ulikuwa mwaka 2009 na mwaka 2019 na, mwaka F29, na, mwaka F29, na tisa, Yaonekana ni mwaka mwafaka ambao rais ametangaza hesabu ya watu kufanyika tena kwa mfumo huo wa elektroniki. Serikali vilevile vile itaweza kufahamu katika habari hizo ambazo wananchi wataweza kutoa mpya. Katika usajili huo mpya ni kwamba kila mmoja atafahamika mahali anapoishi nambari ya nyumba ambayo anaishi. Haya yote pia yameweza kufanyiwa marekebisho katika swala la, swala la nyumba kumi, ambao ni mfumo vilevile vile wa serikali kuweza kudhibiti usalama. Kweli kabisa, Salma. Mpango wa mabalozi wa nyumba kumi, serikali imetangaza azma ya kufua, na hilo pia limeonekana kuchochewa na shambulio la wiki iliyopita. Sasa watu wamekuwa wakiulizana kama mgeni anaweza kuja akaingia kijiji hiki na akaumiza watu Inakuwaje hakutambuliwa? Mpango ule wa nyumba kumi ulikuwa unaweza kutambua mgeni yeyote anayezuru mahali fulani kijijini, mjini na kokote, maanake wasimamizi wa utawala wanakuwepo. Kuna wasimamizi wa serikali wanaojulikana nchini Kenya kama machifu na manaibu wao, wanakuwa wamesajiliwa na wanakamati na wafanyakazi katika kila kijiji kutambua watu. Sasa waziri wa usalama wa ndani Fredi Matiang'i katika taarifa yake amesema, mbona watu walipuuza mpango wa nyumba kumi? Na hilo limezungumziwa sasa. Kuna mikakati ya kurejesha na wale maafisa waliokuwa wamechaguliwa na serikali hapo nyuma, wakiwepo wachanganuzi wa masuala ya kisiasa, watu waliostaafu kutoka jeshini, kutoka polisi, wameanza kuulizwa kurudi kusaidia tena kufua mpango huo wa nyumba kumi na balozi wa nyumba kumi, kumi, sehemu ambazo umefifia. Umesifika sana kufanyika kazi nchini Tanzania. Nchi ya Ethiopia imesemekana kuwa na mpango mzuri mwafaka wa kutambua wageni na kuepusha wahalifu kushambulia watu. Sasa mpango wa nyumba kumi yasemekana nchini Kenya utaanza kurejeshwa na usajili unaonekana kutekelezwa, wazee wa mitaa kushirikiana na maafisa wa usalama kila mahali, ili kutekeleza mpango huu unaoleta usalama kwa raia. Mfumo huo wa nyumba kumi ambao hivi sasa umeweza kufanyiwa ukarabati na kufufuliwa tena umekuwepo, lakini ulikuwa haufanyi kazi hivyo katika maeneo yote. Umekuwa uko unafanya kazi katika maeneo mengine na mengine sio hivyo sana. Mwanzangu Kioko, kama umekuwa ukifuatilia hivi sasa swala hilo la nyumba kumi, vilevile viongozi wameanza kujitokeza kusema ya kwamba liweze kufanywa sheria, na litakapoweza kufanywa sheria wenye nyumba ambao wataweza kukodisha wewe kukaa katika nyumba zao, watahitajika iwapo itakuwa sheria aweze kukuitisha wewe stakabadhi zako muhimu kuzifanyia uchunguzi kabla yeye kukodisha katika nyumba yake, swala ambalo hilo wanasema ya kwamba mtu ambaye anaingia katika eneo lolote basi anafahamika ni mtu gani. Kwa vile Wakenya wametambulika kuwa watu wa binafsi, jirani yako hamfahamu jirani yake, ambacho kinafanyika katika uh, nyumba ya jirani ndio kupelekea mgaidi wa juzi ambaye aliweza kuuliwa kuishi katika eneo la Ruaraka na kuweza kuficha hata silaha hatari ambayo aliweza kutumia katika shambulizi lililotokea uh, eneo la Dusit Two hotelio ya kifahari. Yote haya unayapata katika kwa undani kutoka hapa Mombasa. Josephat Kioko na Salma Mohamed. Yote tunaangalia ni masuala ya usalama nchini Kenya. Lingine la haraka haraka ambalo limechukuliwa na serikali ni kuhakikisha kwamba usajili wa bunduki umeshika kasi baada ya amri kutolewa Disemba mwaka uliopita. Sasa mkutano wa wakuu wa usalama uliofanyika Mombasa wiki hii na pia wakaeleza Rais Uhuru Kenyatta ni kwamba usajili huu wa bunduki, watu binafsi wanaozimiliki na pia maafisa wa polisi, unaendelea, na muda wa mwisho kukamilika mchakato huo ni Machi tarehe 18. Ifikapo tarehe 19, iwe kila mtu amesajili bunduki anayomiliki. Ni kwa nini? Waziri Matiang'i amenukuliwa na hapa nime patan kuu katika gazeti la The Standard nchini Kenya, anasema maafisa wetu wa usalama polisi, wamekuwa na wakati mgumu sana kuipata bunduki iliyotumika katika kitendo cha uhalifu. Wanaenda wakiokota maganda ya risasi, lakini kupata ile bunduki inakuwa ni vigumu kwa sababu haikusajiliwa. Sasa mpango huu unaendelea kufanyika kwa njia elektroniki ili zaidi, sababu kubwa ikiwa ni kutambua wahalifu wanaotumia bunduki Kiholela. Hiyo ni nukuu ya waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i, ambaye amesema mpango huu lazima uendelee, na changamoto iliyopo kwa sasa ni kwamba chama cha kitaifa cha wamiliki bunduki National Gun Owners Association nchini Kenya upande wao wanapinga. Baadhi yao wamewasilisha ke, kesi mahakamani kusema hatua hii iliyochukuliwa na serikali haifai, kwa sababu wao wanaamini kwamba hawatekelezi uhalifu, wana njia za kutumia bunduki ilivyoidhinishwa kisheria, lakini Waziri Matiang'i amesema hilo litajadiliwa wakati wa kesi ya mahakamani ikifika. Kwa sasa usajili huu uendelee hadi siku ya mwisho Machi tarehe 18. Uh, labda kuongezea tu ni kwamba yoyote ambaye atakuwa anamiliki bunduki basi ataweza kupata kadi uh, maalum ambayo ni smart card ambayo itaweza kumuidhinisha yeye kuwa na bunduki aina hiyo hiyo. Kufikia hapo hatuna budi ila kukomea hapo hadi wakati mwingine. Mimi ni Salma Mohamed, na mimi ni Josephat Kioko, tumejadili yote masuala ya usalama nchini Kenya. Tunakurejesha hadi studio zetu za Washington DC. Shukran kabisa Joseph atkioko na Salma Muhammed kwa kutuletea sehemu hiyo ya, se ya kipindi hicho cha kwa undani kutoka hapo Mombasa. toka katika filamu iliyofahamika barani Afrika iliyochezwa mwanzoni mwa miaka 1990. E, filamu ya Neria. Filamu hii ilichezwa na wasanii wengi, lakini mmoja kati ya mhusika mkuu e, alikuwa ni Oliver Mtukudzi. Oliver Mtukudzi, mwanamuziki mashuhuri mkongwe wa nchi ya Zimbabwe, amefariki dunia hii leo. Kwa maana hiyo, hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani Tunazungumzia kazi yake na kusikiliza nyimbo ambazo alizicheza. Kwa mujibu wa mtandao wa Newsday wa Zimbabwe, mwanamuziki huyo alifariki dunia hii leo majira ya mchana katika hospitali ya Avenues iliyoko katika jiji la Harare, wakati hivi sasa nchi hiyo ikiwa inakumbwa na maandamano mengi yaliyosababishwa na kupanda kwa bei ya mafuta. Mtukuzi alizaliwa Septemba 22 mwaka 1952, ambapo mwaka jana alilazwa katika hospitali baada ya kupata mshtuko wa moyo. Licha ya kuitangaza Zimbabwe duniani kupitia muziki wake, pia alikuwa ni mpigania haki za binadamu, pamoja na kupambana e, masuala kadhaa ya wanawake ya watoto, jambo ambalo lilimfanya akapewa ubalozi wa hisani wa shirika la Umoja wa Mataifa ambalo limejikita katika kuhudumia watoto, yani UNICEF. Mpaka kifo chake Oliver Tuku Mtukudzi alikuwa na albamu 60 na kati ya nyimbo ambazo zilimpatia umaarufu mkubwa kabisa Oliver Mtukudzi ni Wasaraka. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani, kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tunamzungumzia Oliver Mtukudzi ambaye safari yake ya muziki rasmi ilianzia mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba. Alijiunga na bendi ya Wills ambako alikuwa akimba na Thomas Mafumo na kutoa wimbo wao wa kwanza kabisa uliojulikana kwa jina la Zandimomotera. He, kwa lugha hiyo ya Kishona ambao ulifanya vizuri kabisa na kupelekea e, kwamba utoaji wa albamu yao ya kwanza kabisa ambayo nayo ilifanya a, vizuri kabisa kwenye soko la muziki. Sauti yake yenye mvuto wa kukwaruza imekuwa ndio utambulisho mkubwa ndani ya nchi ya Zimbabwe. Nyimbo zake nyingi alikuwa akimba kwa lugha yake ya Shona na kundi lake la Zimbabwe Korekore Kore. Pia huchanganya na lugha na midundo ya asili na kufanya muziki wake uwe na mvuto wa kipekee kabisa. Oliver Mtukudzi, basi hapa tusikilize e, kibao chake hiki, ndima ndapedza Basi, Oliver Mtukudzi, wanamuziki wengi nchini Zimbabwe na Afrika kwa ujumla wamenufaika na mafunzo ya kimuziki kwa njia moja ama nyingine. Katika kipindi chote cha maisha yake ya kimuziki, mwaka elfu mbili na kumi alipata tuzo kutoka chuo kikuu cha Zimbabwe, ambako alipewa tuzo hiyo ya International Council, eh, ya wanawake katika mchango wake mkubwa wa kuwainua wanawake kupitia sanaa ya muziki. Mtukudzi amefariki akiwa na umri wa miaka 66. Alikuwa baba wa watoto watano na wajukuu wawili. Alikuwa kati ya watoto sita wa kike wanne na wa kiume wawili, lakini katika eh, tuzo mbalimbali za kimuziki barani Afrika amechukua tuzo nyingi tu ndani na nje ya bara la Afrika, eh, lakini ile kubwa kabisa ambayo eh, kwa kipindi kirefu amekuwa akitawala katika vipengele mbalimbali ni ile tuzo ya Kora mwishoni mwa mwaka wa 1990 miaka 98 99 alitoa kibao ambacho kilimpa umaarufu u mkubwa sana barani Afrika kibao cha Todi ambacho e, japokuwa watu wengi walidhani kwamba ni cha kuburudisha tu, ujumbe wake ulikuwa ni mkubwa kabisa katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI, ambapo kipindi hicho ulikuwa umeangamiza mamia ya watu e, katika nchi ya Zimbabwe na eneo zima la Afrika, hasa kusini mwa Afrika. Basi hapa tukamilishe matangazo haya ya Kwa Undani na kibao cha Todi na shukran kwa kuwa nasi leo, tulikuwa tukimwenzi Oliver Mtukudzi, Mungu aiweke roho yake mahala pema na anapostahili. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Hadi hapo, ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo. Tukuwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki, na VOA Express hapo saa kumi. Hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.