Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC ni Saa kumi na moja alfajiri saa za Afrika Mashariki, Mashariki, saa za Afrika kati na subuhi, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekuja Afrika. Mimi ni Kenes Bwire. Shukrani naona, naona, nimeanza kujikoroga, naona Jumapili Jumatatu hii imekutabisha kidogo, lakini na masaa. Karibuni wapendwa msikilizaji katika matangazo ya nusu saa leo Jumatatu tarehe 28 mwaka 2019 karibuni Katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika asubuhi hii, makundi ya waasi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yaahidi kuacha vita na kutangaza kuwa tayari kwa majadiliano na rais mpya Felix Tshisekedi tayari kuondoka porini, lakini mbele ya yote, kwanza inaomba tunaikaa tuna fasi moja, tunaangalia kwa ni matatizo ambayo iliaco tunashika silaha mpaka sasa haijaisha ifo. Tunaikaa fasi moja na rais eh, tunamwelezea shida yetu, tunamwelezea rais shida za raia ambazo tunachunga. Wadau wa elimu Tanzania wajadili sababu za wanafunzi kufeli somo la hesabati na mikakati ya kufanya somo hilo lipendwe shuleni. Kwa kimantiki kwa mbele, darasa la tatu ndio nguzo ya hesabu za shuleniu akikosa maeneo ya hesabu za tebo pale mwanafunzi anakuwa anaanza kuongea katika hesabu. Na huko Kamerun, msako mkali unaendelea dhidi ya waandamanaji hapo jana, wanaotaka kuangushwa utawala wa Rais Paul Biya. Zaidi ya watu mia moja walikamatwa. Nam ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Abdu Shakur Abud anatufungulia kwa kutusomea habari muhimu za dunia. Karibu Abud. Nam, asante Kennes. Basi, habari muhimu za alfajiri ya hii leo zinaeleza kwamba kiongozi wa upinzani wa Venezuela aliyejitangaza kaimu rais wa nchi hiyo Juan Guaido amependekeza kutoa msamaha kwa wanajeshi watakaounga mkono demokrasia na kupinga utawala wa sasa wa Nicolas Maduro. Akizungumza na waandishi wa habari hiyo jana, Guaido anasema wanawasubiri wanajeshi wa Venezuela kuwafata nyuma na kuungana nao katika vita vyao vya kuleta demokrasia nchini wao, wafuasi wa upinzani baadhi wakipiga makelele: wanajeshi marafiki zetu, nyinyi pekee ndio mmekosekana. Wakitoa vijikaratasi inayoeleza mpango wa msamaha walipokuwa wanapita katika vituo vya jeshi na polisi, baadhi ya wanajeshi walichana au kutupa vijikaratasi, huku wengine wakisema wao na familia zao wamechoshwa na hali ya upungufu mkubwa wa chakula na bidhaa muhimu nchini humo. Rais Maduro kwa upande wake hapo jana aliwatembelea wanajeshi na kushuhudia mazoezi waliokuwa wakifanya na kusema kwamba wanajeshi wangali wanamuunga mkono. Serikali ya Nigeria imeonya dhidi ya mataifa ya kigeni kuingilia kati mambo yake ya ndani ikisitiza kwamba taifa hilo la Afrika Magharibi linaweza kuandaa uchaguzi wa haki na huru hapo Februari 16. Msemaji wa rais Garba Shehu alikuwa anatetea uamuzi wa rais Muhammadu Buhari wa kumfukuza mwanasheria mkuu wa Nigeria baada ya Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya kukosoa uamuzi huo. Katika taarifa iliyotolewa na Shehu jana usiku inaeleza kwamba mataifa hayo yote ni marafiki, lakini anasema ukosoaji wao unaonekana umetokana na dhana zisizo na msingi, kwa njia fulani anasema kudharau mfumo wa kidemokrasia wa nchi yake. Taarifa zilitolewa Jumamosi na Jumapili na serikali ya Nigeria na msemaji wa rais alikuwa anafafanua sababu za kufukuzwa kwa mwanasheria mkuu Walter Onogehena anayetuhumiwa kwa kutoa madai ya uongo kuhusu mali zake kulingana na katiba ya nchi hiyo. Papa Francis ametoa wito wa kupatikana suluhisho la amani kwa mzozo wa Venezuela na kuomba kuwepo na amani katika nchi jirani ya Colombia inayokumbwa na mashambulio ya kigaidi. Kiongozi huyo wa kanisa la Katoliki alitoa wito huo alipokuwa anaondoka Panama jana baada ya ziara ya siku tano kuhudhuria sherehe za siku ya vijana duniani. Kenneth Bwire anatusomea ripoti kamili. Papa Francis aliagwa na rais wa Panama Juan Carlos Varela na mkewe Lorena Castillo katika sherehe iliyofanyika kwenye uwanja wa ndege wa Panama City. Kabla ya sherehe hiyo, kiongozi huyo aliongoza misa iliyohudhuriwa na maelfu ya vijana mahujaji kutoka nchi mbalimbali za dunia na kuhudhuria sherehe za siku tano za siku ya vijana. Katika hotuba yake aliwatetea wahamiaji wa nchi za Amerika ya kati na kukiri kwamba kanisa limeathirika kutokana na kashfa ya udalilishaji wa kingono. Na kabla ya kuondoka kurudi Rome, Papa Francis alisema wananchi wa Venezuela wako katika hali mbaya, na anawaombea waweze kupata suluhisho litakaloheshimu haki za binadamu. Francis ametaabika sana kwa kutopendelea upande wowote wa wa ugomvi wa nchi hiyo, ingawa kanisa Katoliki la Venezuela limekuwa likiukosoa sana utawala wa kijamaa wa rais Nicolas Maduro kutokana na kuporomoka kwa uchumi wa nchi hiyo. Papa Francis aliwataka vijana kurudi makwao na kuendeleza mafunzo waliopata mnamo siku tano za sherehe na kubadilishana mawazo. Maafisa wa Vatican walitangaza jana kwamba sherehe ijayo ya siku ya vijana duniani WYD itafanyika mwaka elfu mbili ishirini na mbili mjini Lisbon. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema kwamba hali ya haki za binadamu nchini in Misri inachukuliwa kuwa mbaya zaidi hivi sasa kuliko ilivyokuwa chini ya utawala wa rais wa muda mrefu Husni Mubarak aliyepinduliwa mwaka elfu mbili kumi na moja. Akizungumza alipowasili Cairo kuanza ziara ya siku tatu nchini Misri, kiongozi wa Ufaransa amesema anadhani wasomi na mashirika ya kiraia ya Misri yanachukulia hali ni ngumu zaidi kuliko ilivyokuwa chini ya Mubarak. Matamshi hayo ya Macron yanaonekana na wachambuzi kuwa makali zaidi kuliko walivyosema mwaka 2017 kwamba hatomsomea rais Abdul Fattah al Sisi alipomtembelea Paris juu ya kukiukwa kwa haki za kiraia ambazo wanaharakati wanasema zimekandamizwa nchini humo omu. Macron anakutana na ICC hii leo na anasema watazungumza kinaga ubaga juu ya kesi za watu mbalimbali wanaosta wanaoshikiliwa na Misri wakiwa katika mazungumzo ya faragha pamoja na mazungumzo na wajumbe wengine. Duru nyingine ya mazungumzo ya amani kati ya Marekani na kundi la Taliban la Afghanistan imepangwa kufanyika Februari 25, ameeleza afisa wa mambo ya nchi za nje wa Qatar, baada ya rasimu ya makubaliano kufikiwa juu ya kumaliza vita vya muda mrefu vya Marekani huko Afghanistan. Rasimu ya makubaliano ilifikiwa baada ya siku sita za mazungumzo wiki iliyopita na inaeleza kwamba wanajeshi wa Marekani wataondoka katika kipindi cha miezi 18 baada ya makubaliano kutio saini, hivyo kimsingi kumaliza vita vya miaka 17 tangu vikosi vya kimataifa vikiongozwa na Marekani kuvamia Afghanistan. Kufuatana na maafisa wa Taliban, kundi hilo la Kiislamu litatoa uhakikisho kwamba ardhi ya Afghanistan haitotumiwa na wanamgambo wa Al Qaida au Islamic State kushambulia Marekani na washirika wake. Kumekuucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tuelekee mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambako kundi la Maimai limesema lipo tayari kumaliza vita na kushirikiana na serikali katika ujenzi wa taifa. Katika mahojiano na mwandishi wetu wa Goma, Hoster Malivika, viongozi wa Maimai ambalo limehangaisha sehemu hiyo kwa muda mrefu, wanasema wapo tayari kufanya mazungumzo na rais mpya Felix Tshisekedi. Anavyoripoti Malivika mazungumzo pia yameanza kati ya waasi wa FRPI na serikali katika mkoa wa Ituri. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Desire Ngabo Kisuba, katibu mtendaji wa NDC Renove, ambao ni waasi wenye silaha wakiwa katika maeneo ya Masisi, Lubero, Ruchuru pamoja na sehemu moja ya Maniema, amesema kwamba kwa sasa wanachokihitaji ni kuona rais mupya kuendesha mazungumzo nao moja kwa moja wakisema kwamba Felix Chisekedi iwapo ataendesha mazungumzo ya moja kwa moja na makundi yote yanayoshikilia silaha mashariki mwa Kongo, huenda wote kuondoka katika misitu na kujiimiza katika ujenzi wa taifa. Kuapishwa kwa rais mpya imefurahisha sana na kwa sasa msimamo wetu ni kusema tunataka tukae tu fasi moja kama wakongomani wote, rais atafute namna gani ya kutuikalisha, kusudi tuzungumuze tu tuangalie matatizo gani ya wakongomani wako, wako nayo, kusudi tupatue matatizo pamoja. Kama navyokusikiliza ni kwamba mko tayari kuondoka porini. Sasa tuko tayari kuondoka porini, lakini mbele ya yote kwanza inaomba tuna- tunaikaa fasi moja tunaangalia, kwani matatizo ambayo iliacho tunashika siraha mpaka sasa haijaisha. Ifo tunaikaa fasi moja na rais e, tunamuelezea shida yetu, tunamwelezea rais shida za raia ambazo tunachunga, kusudi tuangalie namna gani watakamata mpango wa kuchunga hiyo raia mpango kisha kamatika hapo, tuko tayari sana kutoka poreni kabisa. don ya maana tunakaa kwanza pamoja, tutakaa tunafanya mambo yengine. Desire Ngabo amesema kwamba wao walichukua silaha kulinda familia zao kutokana na mashambulizi ya waasi wa FDLR kutoka Rwanda ambao wako katika misitu ya Kongo hapa mashariki mwa inji kwa muda mrefu. E, tumesumbuka siku nyingi sana, international government ikiangalia tu vile watu wako wanakufa sawa wakongomani tuka tukaona ni vizuri kujichukulia uamuzi wa kujiokoa. Katika mkoa wa Ituri, tayari mazungumzo kati ya serikali na waasi wa FRPI ambao vile vile walishika silaha, waasi hao wakiwa wametoa masharti yao kwa serikali ikisubiri utendaji kazi. Pasifiki Keta Upar ni gavana makamu wa Ituri ambaye anaendesha mazungumzo na waasi hao. Uh, vita inafanya miaka kumi na mnane sasa mpaka leo hatupati solution. Sasa namna gani tutafanya? pembeni ya ya waskari ifalee ku- kupima kuona tufanye dialogue, tunapashwa kufanya na nju. Ile tulienda kipande ya FPI, wakatupatia kae de charge yao, mambo gani wanapenda kitu gani juu ya kumaliza ile mzozo. Ifahamike kwamba wananchi wanachokihitaji hivi sasa ni amani, hasa kuona kwamba waasi wanatoka mashambani na wao kuendesha shughuli zao za kilimo. Bila kutatizwa. Tunapenda salama. Na tunapenda tuishi maisha yenye tunapenda. Iwapo serikali iliyopo hivi sasa itatatua shida la waasi, itapata wafuasi wengi kwani wananchi wameshayateswa kwa muda mrefu na waasi. User Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukikutangazia kutoka jiji kuu la marekani washington dc kwenye redio na kwenye mitandao www voa swahilicom abdu shakur abud anaendelea kusomea habari muhimu za dunia serikali ya saudi arabia imemwachilia huru sheikh muhammed hussein almudi al mtajiri wa Saudia mzaliwa wa Ethiopia aliyekamatwa na kushikiliwa tangu Novemba 7 wakati wa kampeni ya kupambana na rushwa nchini humo. Shirika la habari Reuters limewanukuma afisa wa, wa televisheni ya taifa ya Ethiopia na wasaudia wawili juu ya kuachiliwa kwa tajiri huyo ambaye amesafiri hadi nchi ya kigeni. Ripoti ya uwezekano wa kuachiliwa Al-Almudi Zilitolewa hapo mwezi Mei mwaka jana pale waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abi Ahmed alipokutana na mwanamfalme mrithi Muhammad bin Salman mjini Riyadh kujadili maswala yenye maslahi kwa nchi zao mbili, pamoja na ushirikiano wa maendeleo na Waethiopia waliofungwa Saudi Arabia. Almudi alikuwa pamoja na mamia ya wat, matajiri wa Saudia walioshikwa katika kampeni hiyo ya 2017. Algeria na Ufaransa zimetia saini mkataba mpya wa kuwasafirisha wahalifu kati ya nchi zao kama sehemu ya ushirikiano wa masuala ya sheria. Waziri wa sheria wa Ufaransa Nicole Belubert alikuwa Alges jana kutia saini mkataba pamoja na waziri mwenzake ya Eb Luh baada ya majadiliano ya miaka sita kufikia makubaliano hayo. Waziri Belubert amesaini na amesisitiza kwamba ni sehemu ya kwanza ya ushirikiano wao. Kwa hivi sasa wanaendelea na majadiliano juu ya ushirikiano katika kusaidiana kisheria katika masuala ya kiraia na biashara. Akizungumza na waandishi wa habari Bi Belubert amesema katika kushirikiana kwa namna hiyo ndio wataweza kushinda pamoja mitandao ya uhalifu ambayo inafanya kazi kati ya mipaka ya nchi hizo mbili. wataalamu wa elimu pamoja na magwiji wa somo la hisabati nchini Tanzania wameanzisha mjadala wa kitaifa wakilenga kusaka chanzo cha wanafunzi wengi nchini humo kufanya vibaya somo la hisabati katika mitihani ya kuhitimu elimu ya sekondari. Hatua hiyo inakuja baada ya matokeo yaliyotangazwa na Baraza la Taifa la Mitihani NECTA kuonyesha kuwa kiwango cha ufaulu wa ama somo la hisabati kwa wanafunzi bado ni cha chini mno. Jorji njogopa na taarifa zaidi. Mjadala mkubwa unaoendelea sasa ni ule unaojaribu kuhoji sababu zinazofanywa wanafunzi wengi kutofanya vizuri katika somo hilo, huku baadhi wakidadisi kwa kugusia maswali yanayoangazia viwango vya ufundishaji wa somo hilo pamoja na uwezo wa wanafunzi wenyewe. Takwimu za Baraza la Taifa la Mtihani zinaonyesha kwamba kiwango cha ufaulu wa somo hilo kwa wanafunzi waliofanya mtihani wa kidaro cha nne kwa mwaka 2018 kilikuwa ni asilimia 20, kiwango ambacho kinakaribiana kabisa na kile cha mwaka mmoja uliopita, yaani 2017 kilichokuwa ni asilimia 19.19. Ufaulu huu ni wa chini kabisa na hafifu ikilinganishwa na somo kama Kiswahili ambalo ufaulu wake kwa mwaka 2017 ulikuwa ni asilimia 84.42 na mwaka uliofuata yani 2018 ulifikia asilimia 89.32. Akiangazia kiwango cha wanafunzi kuendelea kuanguka katika somo hilo, mkufuzi wa hesabu Victoria Vurivu amesema mengi yanapaswa kutizamwa ili kupata majawabu ya kudumu na eneo mojawapo ni lile linalohusu walimu wa somo hilo, akisema baadhi ya hawana uelewa wa kutosha. Hisabati ni somo zuri pale ambapo mwalimu atakuwa anajiamini na atakuwa amejiandaa vizuri anapoingia darasani kufundisha wanafunzi. Kwa hiyo, mwalimu ujijengee uwezo katika kufundisha kwa kusoma na kuandaa mada yako vizuri, halafu pia unatakiwa kabla ya kuingia darasani, ujitathmini kwamba una uwezo wa kufundisha kwa kutafuta materio mengi zaidi, ingawa tatizo la ukosefu wa walimu wenye ujuzi na maarifa ya ziada ikitajwa kwamba ni moja sababu ya kushuka kiwango cha ufaulu kwa somo hilo la hisabati. Hata hivyo, baadhi ya wa wachambuzi wanaoanisha matokeo hayo mabaya na maandalizi ya wanafunzi tangu wakiwa wadogo. Mwalimu Ayubu Kimwengo anasema kwamba mwanafunzi aliopita msingi mzuri wa hesabu tangu akiwa hatua za awali ana uwezekano mkubwa wa kufanya vizuri katika somo hilo wakati anapoingia hatua za mbele, anapokuwa darasa la kwanza, mtoto akitokea darasa la awali, na unapofahamu kwamba mashule yetu mengi sana, katika shule ya msingi mwingine hayana darasa la awali. Msingi pale, ndiyo msingi mkubwa. Kwa hiyo wanatakiwa watoto wawezeshwe kwa kiwango kikubwa ili, lile somo la hisabati lianze kujengwa pale darasa la kwanza nikija darasa la pili liendelee sasa msingi kwa kimantiki wa mbele. Darasa la tatu ndio nguzo ya hesabu za tebo. Akikosa maeneo ya hesabu za tebo pale, mwanafunzi anakuwa anaanza kuongea katika hesabu. Ingawa kumekuwa na idadi ndogo ya wanafunzi wanaofanya vizuri katika somo hilo, hata hivyo, wale waliobahatika kuvuka kizingiti hicho wamekuwa wakijitokeza hadharani na kuelezea siri ya mafanikio yao. Mojawapo ni Sara Norbert ambaye ana rekodi ya kufanya vizuri hadi katika chuo kikuu cha Dar es Salaam. Na nadhani vitu vinavyochangia wanafunzi kufeli hesabu ni kutofanya majaribio vya kutosha, na pia wengine hawajiamini, na wakati mwingine wanakuta mwalimu so wa mzuri. Ili kuongeza msukumo wa kufanya watoto kupenda somo hilo la hisabati, baadhi ya watafiti wameamua kuanzisha programu maalum za katuni kwa ajili ya kuwavutia watoto kuanza kupenda hesabu tangu wakiwa katika umri mdogo. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shukran George Njogopa. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Mzozo kati ya serikali ya Burundi na shirika la wakimbizi UNHCR umeibuka kwa mara nyingine, serikali ya Burundi ikiituhumu UNHCR kwa kuwapa wakimbizi wa Burundi walio Tanzania nguo zinazofanana na sare za kijeshi. Serikali ya Burundi inatafsiri hatua hiyo kama maandalizi ya wakimbizi kupigana vita dhidi ya serikali. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haida la Hakizimana, ana ripoti kamili. Des gouvernement de la du ni msemaji wa serikali ya Burundi anathibitisha kuwa serikali ya Burundi ilipata taarifa kutoka kwa viongozi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kuwa kuna sare za kijeshi zilizoagizwa kutoka Japan na shirika la Danish Refugee zilizogunduliwa na viongozi wa nchi hiyo ya Tanzania wakati zikipewa wakimbizi wa Burundi waishio katika kambi za Nduta na Mtendeli, jumla zote zikiwa sare 1940. Aidha anaipongeza serikali ya Tanzania kwa kile alisema katika tamko hilo, hatua nzuri zilizochukuliwa na serikali ya Tanzania za kuchoma nguo hizo na kuwachukulia hatua za kinidhamu wadau wasambazaji wa, wa, wa, wa nguo hizo katika kambi za wakimbizi. Lakini kidole cha lawama chaelekezwa kwa shirika la wakimbizi la UNHCR. Le gouvernement de la république du burundi déplore hapa anasema serikali inalani kuona kwa mara nyingine UNHCR ikitendea unyonge serikali ya Burundi na kanda hii. Kwa mfano mwaka elfu mbili na kumi na tano ushahidi ulionyesha kuwa kuna silaha zilizogunduliwa hapa zikiwa zililetwa na shirika hilo la UNHCR. Shirika hilo lilisalia kimya baada ya, ya taarifa kuwa kuna wakimbizi wa Burundi waliopewa hifadhi nchini Rwanda waliokuwa wakipewa mafunzo ya kijeshi na silaha. Anasema mienendo hiyo haifai kwa wawakilishi wa hilo la kimataifa ambalo kawaida lingefanya kila juhudi kuhakikisha amani yana dumu. Upande wake, Gogo Huperikorti, mwakilishi wa UNHCR nchini Burundi, analani kuona kuna tofauti kubwa katika mkutano na waandishi wa habari siku ya jumaa jioni, alisema ripoti zinaonyesha kuwa ni idadi ndogo ya nguo zilizokuwa zikikaribia kufanana na sare za kijeshi na nguo hizo zilirejeshwa chini ya amri ya UNHCR kwa viongozi wa Tanzania. 1, 800, 000, abi, une portion, so 19, Anasema kwa jumla nguo zilikuwa milioni moja na laki nane. Ni idadi ndogo zilizokutwa hazifai na UNHCR na mshirika wake Danish Refugee Hivyo nguo hizo 1947 zilirejeshwa kwa viongozi wa Tanzania, na ripoti zipo kama ushahidi unahitajika. Sio sare za kijeshi, ni nguo zilizofanana nazo. Kulikuwepo pia na nguo za watoto. Mtaniambia kuwa watoto wangekwenda kupigana? anahoji. Hapa kwa kumalizia, Nguo hizo zinazosababisha mjadala mkubwa na mzozo kati ya serikali na shirika hilo la wakimbizi zilipewa wakimbizi wa Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliopewa hifadhi nchini Tanzania mwishoni mwa mwaka jana, katika kambi za Nduta na Mtendeli. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukiondoka Burundi, tunaruka mpaka kuingia Uganda, ambako bunge la nchi hiyo limeitaka wizara ya haki na sheria kuheshimu amri ya mahakama iliyotolewa mwaka elfu mbili kumi na sita ya kutaka sheria za uchaguzi za nchi hizo kufanyiwa marekebisho. Japo spika Rebecca Kadaga anataka serikali kuwasilisha marekebisho jinsi ilivyoagiziwa miaka miwili iliyopita. Waziri wa haki na sheria anasema hakuna mtu atamlazimisha kufanya hivyo, wakati nchi hiyo imeanza kujitayarisha kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Inakuwaje, Bwire? Miaka miwili baada ya mahakama kuu nchini Uganda kuamuru serikali kutekeleza mabadiliko katika mfumo wa uchaguzi ili kuhakikisha kwamba uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na moja unakuwa huru na haki. Hakuna dalili za amri ya mahakama kutekelezwa. Wabunge hasa wa upinzani wanataka serikali kupitia kwa wizara ya haki na maswala ya katiba kuwasilisha mapendekezo ya mabadiliko jinsi ilivyoamrishwa na mahakama. Spika Rebecca Kadaga naye ameongeza sauti na kutaka serikali kuheshimu mahakama na kuwajibika kwa kuwasilisha mapendekezo mbele ya bunge ili yaweze kujadiliwa kwa upana katika muda wa kutosha. Wizara ya haki imesalia kimya kuhusu suala la mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Kama kawaida, natarajia kwamba wataleta marekebisho hayo siku za mwisho kabla ya uchaguzi na kupitishwa kwa haraka bila kujadiliwa vya kutosha. Hawaheshimu Bunge, hata tukisema walete yale wanastahili kuleta, hawaleti. Mahakama iliamurisha serikali kufanyia marekebisho sheria za uchaguzi na kuongeza muda wa mgombea katika uchaguzi kukusanya ushahidi wake katika kupinga matokeo ya uchaguzi hadi muda wa miezi miwili, muda ambao utaruhusu mahakama kujitayarisha vyema kabla ya kusikiliza kesi na kufanya maamuzi. Mahakama vilevile inataka serikali kuunda sheria kuwazuia watumishi wa umma kujihusisha na siasa, kuadhibu vyombo vya habari vya ndani ya Uganda vinavyowanyima fursa wagombea wa urais kunadi sera zao, kuweka kiwango cha pesa wagombea wa urais wanastahili kutumia katika kampeni jukumu la mkuu wa sheria katika uchaguzi kujulikana, miongoni mwa mengine. Lakini waziri wa haki na masuala ya katiba, Jenerale Kahindo Tafire, anasema hatalazimishwa kuwasilisha mabadiliko hayo na kwamba anafahamu jambo la kufanya. Hatuwezi kuwasilisha bungeni sheria ambayo haijakuwa tayari. Mabadiliko ya sheria za uchaguzi ni mabadiliko kwa katiba ya taifa tutawasilisha mabadiliko hayo kama tutapata muda na tumefanya uchaguzi wetu mashinani. Katika uamuzi wa mahakama baada ya kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi ya mwaka elfu mbili kumi na sita iliyowasilishwa na aliyekuwa waziri mkuu wa mama Mbabazi, jopo la majaji wakiongozwa na Bat Katureve liliamurisha serikali kufanyia marekebisho vipengele kumi vya sheria ya uchaguzi kabla ya mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na nane hadi sasa, mwaka elfu mbili kumi na tisa hakuna pendekezo limefikishwa bungeni. Naam, asante Bwire. Basi tutaangalia mambo yatavyokuwa huko Uganda, lakini huko Cameron inasemekana polisi wake wamewapiga risasi na kuwajeruhi watu saba na kuwakamata wengine 117 katika miji kadhaa ambako maandamano yamekuwa yakiendelea. Na hasa haya siyo yale maandamano ya wale wanaozungumza Kiingereza. Maandamano yanaongozwa na Moris Kamato aliyedai kuwa amepata ushindi wa urais wa mwezi Oktoba alipopambana na Rais Paul Bia aliyetangazwa mshindi. Mwandishi wa Sauti Amerika, Moki Edward Kinzenka, ameandaa ripoti inayosomwa hapa na Hadija Riami. Watu sitini, wengi wao vijana, walikuwa wakipiga kelele, wakiandamana katika mitaa ya mji mkuu wa kisiasa wa Yaunde nchini Kamerun huku akipiga vijiko na kutaka kuachiliwa bila masharti kwa kila mtu ambaye alikamatwa wakati wa maandamano ya juma mosi. Waziri wa mawasiliano na msemaji wa serikali ya Cameroon Rene Emmanuel Sadi, anasema mji mkuu wa kiuchumi Douala, mji mkuu Yaounde na mji wa magharibi wa Mbunda ilikuwa ni sehemu ya maandamano yaliyoandaliwa na Maurice Kamto na chama chake cha Cameroon Renaissance Movement. Chama cha CRM kama kawaida kinawasukuma wazalendo walio nyumbani na nje ya nchi kukaidi amri ya jamhuri kwa maneno ya uwasi na upinzani dhidi ya taasisi halali za kisheria. Serikali ina laani vikali haya na haikubali hata kidogo kutaka kuidumaza kameruni kwa kizingizio cha uongo cha matatizo ya kura ya rais. Rais aliyekuwa madarakani Paul Biya alitangazwa mshindi wa upigaji kura wa Oktoba 7 na baraza la katiba la Cameroon baada ya matokeo kumpa ushindi mkubwa ambao umehojiwa na mpinzani wake Kamto. Kamto baadaye alitangaza kile alichokiita upinzani mkali mpaka Biya achie madaraka. Maandamano ya kwanza yaliandaliwa na CRM mwishoni mwa Oktoba na kuzimwa na polisi, na chama chake kilisema watu 42 wakiwemo maafisa wake walikamatwa na kutiwa ndani, baadaye waliachiliwa huru. Michel Ndoki, wakili ambaye anamtetea Kamto kwenye baraza la katiba ambako amedai kulikuwa na wizi mkubwa wa maboksi kujaza kura kukipendelea chama tawala cha Paul Bia cha Cameroon Peoples Democratic Movement CPDM. Alikuwa mmoja wa wale ambao walikamatwa katika maandamano ya Oktoba 27 na 28. Katika maandamano ya Jumamosi, Ndoke alipigwa risasi mguni akiwa mmoja wa watu saba waliojeruhiwa, akiwemo Celestin Jerman, afisa mwingine wa CRM. Ndoke anasema polisi walitumia risasi za moto dhidi ya waandamanaji. Waziri wa utawala wa kieneo wa Cameroon, Paul Atanganji, anasema polisi wa kutuliza ghasia walifanya kazi yao kwa utaalam baada ya kuchokozwa na waandamanaji. Anasema Kamto alikaidi marufuku ya maandamano kwa sababu anataka kuidumaza Cameroon. Wahusika wa sheria na utaratibu hawakutumia silaha zozote za moto kudhibiti amani na utaratibu. Kinyume na habari hizo ni ripoti za uongo. Chama cha siasa cha CRM na viongozi wao wasiuangalia upole wa serikali kama dalili ya udhaifu, na kuanzia sasa wataonja uchungu wa sheria zetu ambazo zitatumika kwa ukamilifu. Atangaji amesema maandamano kama hayo yalifanyika kwenye balozi za Kamerun nje ya nchi. Kamto amesema ataendelea na maandamano dhidi ya kile anachosema uchaguzi uliojaa wizi na dhidi ya serikali kushindwa kusuluhisha mzozo wanaotaka kujitenga upande wa kaskazini magharibi na kusini magharibi. Tumefika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika Nimeshirikiana na Abdu Shakur Abud mwelekezi Deodon Chubahiro. Mimi naitwa Kenneth Bwire.