Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii, ikiwa ni tarehe 28 Januari mwaka wa 2019. Tunasikika kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com kwenye 107.5 FM VOA kule Nairobi na 107.8 FM Mombasa, na katika eneo zima la maziwa makuu. Katika yale tuliyokuandalia nchini DRC, wanafunzi watatu wa chuo kikuu cha Lubumbashi na askari polisi mmoja wauawa katika maandamano. Nini sababu za maandamano hayo? Kisa cha maandamano hayo wanafunzi wa chuo kikuu cha universiti ya Lubumbashi ni siku tatu wa kupata maji kwenye chuo kikuu pia na mwanga wa umeme. Katika habari nyingine, serikali ya Kenya yaendelea na mchakato wa kuhamasisha maafisa wa kulinda usalama kwenye mitaa ya raia wa kawaida ili kuimarisha usalama na kukabiliana na ugaidi. Tusipochukua tahadhari sasa, wale watu wachache ambao hawana dhamani na Right to life wataweza kuharibu mipango ya kuboresha maisha ya kila Mkenya. Basi jiunge nasi hadi mwisho. Matangazo lakini Harrison Kamau anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Rais wa Sudan Omar al Bashir leo Jumatatu ameapa kurejesha amani katika jimbo la Kordofan kusini ambako majeshi ya nchi hiyo yanapambana na waasi huku waandamanaji wakipanga maandamano dhidi ya serikali katika maeneo yenye mizozo. Maandamano yaliyosababisha vifo yalichochewa na uamuzi wa serikali kupandisha bei ya mkate na kusababisha vurugu katika taifa hilo la Afrika Mashariki kwa wiki kadhaa. Maandamano yamesambaa kote nchini humo dhidi ya serikali ya rais Bashir ambaye aliingia mamlakani kwa njia ya mapinduzi mwaka 1989. Maafisa wanasema kuwa watu 30 wamefariki katika ghasia tangu maandamano yalipozuka Desemba 19 katika mji wa kilimo wa Atbara kabla ya kusambaa hadi mji mkuu Khartoum na miji mingine. Waziri wa mambo ya ndani wa Italy Mateo Salvini ametishia kuwasilisha mashtaka dhidi ya mabaharia wa meli ya uokozi ambayo ilizuiliwa kutia nanga katika bandari ya Italy. Meli Sea Watch 3 imetia nanga kwenye pwani ya Sicily tangu Alhamisi iliyopita baada ya kuokoa wahamiaji 47 kwenye bandari ya Mediterranean siku kadhaa awali. Meli hiyo iliruhusiwa kutia nanga huko ili kuepuka hali mbaya ya hewa. Waziri Salvini amekataa kufungua bandari za Itali kwa meli hizo ili ziweze kuwashusha wahamiaji. Salvini, kiongozi wa chama cha mrengo wa kulia, amepitisha sheria ambayo inazuia meli ambazo zimeokoa wahamiaji kwenye bahari ya Mediterranean kutia nanga katika bandari za Italy. Salvini amewashtumu mabaharia wa Sea Watch 3 ambayo inaendeshwa na kundi la kutetea haki la Ujerumani ambalo linajihusisha kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu kwenye bahari ya Mediterranean. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela ambaye pia amejitangaza kuwa rais wa muda Juan Guaido ameitisha maandamano ya siku mbili wiki hii, ikiwa juhudi yake ya karibuni kabisa ya kuvutia wanajeshi upande wake, mbali na kiongozi Nicolas Maduro. Guaido ameomba raia wa Venezuela kufanya maandamano ya amani kwa saa mbili wakati wa mchana siku ya Jumatano ili kuwataka wanajeshi kushirikiana na raia. Kiongozi huyo pia ameomba watu kutoka kila pembe ya nchi na nje kushiriki kwenye maandamano ya Jumamosi ambayo yanaendana na siku ya mwisho iliyotolewa na Umoja wa Ulaya ya kutangaza uchaguzi mpya. Guaido ameahidi kutoa msamaha kwa wanajeshi watakaounga mkono demokrasia na kuipinga serikali ya Maduro. Baadhi ya wa wafuasi wa upinzani wametembea bandarini, barabarani wakitoa vikaratasi vya kurai wanajeshi kujiunga nao. Maduro amesema kuwa anazingatia amani, ingawa ametangaza kuwa mwezi ujao huenda akashuhudia ama watu wakashuhudia hatua zaidi za kijeshi, akiongeza kuwa utakuwa wakati muhimu sana kwa taifa la Venezuela. na baada ya wiki tano bila kufanya kazi kwa baadhi ya idara za, wafanya, za serikali ya Marekani, basi hivi leo Wamarekani wamerejea kazini kufuatia makubaliano ya mwisho wa wiki kumaliza na kufungua kwa baadhi ya idara hizo. Sande Shomari anayoripoti kamili. Mji wa Washington umerejea katika hali ya kawaida ambapo wafanyakazi wengi zaidi wa serikali wanaonekana kurejea katika hali ya kawaida kwa wingi kwenye njia za usafiri wa mijini na magari barabarani. Makubaliano yaliyofungua serikali hayakuwa na fedha anazotaka Rais Donald Trump za kujenga ukuta kati ya Marekani na Meksiko kama alivyoahidi katika kampeni za uchaguzi wa mwaka 2016, lakini uwezekano wa kufungwa tena serikali bado ungalipo. Wademokrat na Warepublican wana wiki tatu kupata mwafaka kuhusu usalama wa mpakani kabla ya matumizi yaliyoidhinishwa mwishoni mwa wiki kumalizika. Rais Trump amerudia tena kusema, endapo hatapata fedha za kujenga ukuta mpakani, yuko tayari kufunga tena shughuli za serikali au kutangaza hali ya dharura, hatua ambayo itampa uwezo wa kutumia fedha za wizara ya ulinzi kuweza kujenga ukuta. Wachambuzi wanasema njia zote mbili si nzuri sana kwa rais Trump. Baada ya wiki tano za kufungwa serikali, warepublikani wenzake huenda wasipende kurudia tena hatua hiyo, na kutangaza hali ya dharura huenda kukazusha mgogoro wa kikatiba unaoweza kukwama mahakamani kwa miezi kadhaa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa anaona fursa ya chini ya asilimia hamsini kuwa wapatanishi katika bunge watafikia mkataba wa kufadhili ujenzi wa ukuta kusini mwa Marekani ambao atakubaliana nao. Trump Jumapili ameliambia gazeti la The Wall Street Journal kwamba kuna watu wazuri sana miongoni mwa wapatanishi hao, lakini ameongeza kusema kuwa huenda asikubali chini ya dola bilioni 5.7 anazohitaji kujenga ukuta Rais pia ameongeza kusema kuwa huenda asikubali kutoa uraia kwa watoto walioingia hapa Marekani wakiwa wadogo wakifuatana na wazazi wao ambao walikuwa hawana stakabadhi halali, ikiwa kama sehemu ya makubaliano. Amesema suala la watoto hao litaangaziwa wakati tofauti. Trump amesema kuwa iwapo hawatapewa fedha anazohitaji kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, basi huenda asiwe na budi ila kufunga tena shughuli kwenye baadhi ya idara za serikali kuu. Amesema kuwa ana uwezo wa kutangaza hali ya dharura itakaomwezesha kujenga ukuta bila idhini ya bunge, suala ambalo kwa hakika wademokrat watalipinga kupitia njia mahakama. Na idadi ya vifo kutokana na kuvuja kingo kwa bwawa la maji kusini mashariki mwa Brazil ilipanda hadi 58 kufikia Jumapili, ikitarajiwa kuongezeka huku takriban watu mia tatu wakihofiwa kufunikwa na matope. Shughuli za uokozi zilisitishwa kwa muda baada ya maafisa kuhofia kuporomoka kwa bwawa lingine karibu na mji wa Brumadinho. Mwanzo wakazi walishauriwa kuondoka eneo hilo kabla ya bwawa hilo la pili kuthibitishwa kuwa salama. Bwawa la kwanza linalomilikiwa na kampuni ya kuchimba madini ya Vale liliporomoka Ijumaa iliyopita na kufunika kwa matope mamia ya wafanyakazi kwenye mgodi huo wakati wa kile chakula cha mchana. Idara ya mahakama ya Brazil imetoa mali ya kampuni hiyo yenye thamani ya dola bilioni tatu tangu mkasa huo kutokea. Kampuni hiyo pia imepigwa faini kali kutokana na ukiukaji wa usalama na uchafuzi wa mazingira uliopelekea mzozo huo. msako Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Habari yenye uzito wa juu leo ni habari kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo Kongo inasubiri kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya baada ya kuapishwa kwa Rais mteule Felix Tshisekedi wiki iliyopita. Hatua muhimu ya pili imefikiwa leo kufuatia kuidhinishwa kwa bunge jipya Kufuatana na kutokana na katiba ya DRC ni kwamba waziri mkuu anatakiwa kutoka kwenye chama cha walio wengi bungeni, na muungano wa vyama vilivyomuunga mkono mgombea wa chama tawala cha hapo awali, FCC Ramadhani Shadari, ndiwo unadhibiti asilimia kubwa ya viti bungeni. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa mjini Kinshasa, Salemo na Milongo. Mpinzani Gabriel Kyungu wa Kumwanza mwenye umri wa miaka 81 ndiye mbunge mwenye umri mkubwa kuliko wote, na kikatiba ndiye atakayeongoza bunge kwa kipindi cha siku 60 kama spika. Kikao hichi maalum kitahusika na kuidhinisha mihula ya wabunge na kutunga kanuni za bunge kabla ya kuchaguliwa kwa ofisi ya kudumu ya bunge. Vuguvugu la upinzani lalamuka la Martin Fayulu ambalo limeendelea kudai ushindi kwenye uchaguzi wa rais linaelezea kwamba halitasusia vikao vya bunge. Christelle Vuanga, mbunge mteule wa jiji la Kinshasa kutoka upinzani ambaye leo alihudhuria kwa mara ya kwanza kikao cha bunge ameelezea msisimuko wake na dhamana kwa ajili ya raia waliompigia kura. Sasa hivi nimekuwa mwanasiasa na siyo tena mwandishi habari kama nilivyokuwa hapo nyuma, na ijapokuwa nimetokea upinzani, lakini sitokubali misimamo ya kauli moja kwa sababu kila mtu yuko huru kuelezea maoni yake na mimi nitafanya hivyo. Front Commun pour le Congo FCC, vuguvugu -vugu la rais aliyemaliza muda wake Joseph Kabila linaelezea kuwa na udhibiti wa bunge kwa kunyakua viti 350 miongoni mwa viti 500 bungeni. Kikatiba ni kwamba waziri mkuu ni lazima atoke kwenye chama ama vuguvugu -vugu lenye uwingi wa viti bungeni. Chama cha rais mpya Feliksi Chisekedi na mshirika wake Vitali Kamere vina wabunge wasiozidi 50. Tayari duru zinaelezea kwamba kutakuweko na ushirikiano baina ya rais mpya na chama cha Kabila, lakini naibu katibu mkuu wa UDPS Rubens Mikindo amesema kwamba licha ya matokeo hayo, raia wasubiri mabadiliko na mageuzi ya kweli. Nchi itakwenda sasa mwenjia nyingine tutabadilisha mabadiliko na kuja uangalia DPS namna gani iliundwa, namna gani ilimenea lite yake na kuelezea ya kwa kwamba mabadiliko itakuwa. Waziri mkuu anatarajiwa kuteuliwa baada ya bunge kuanza vikao vyake. Rais Chisekedi alieleza kwamba serikali yake itajumuisha pande zote katika lengo la kukuza maridhiano ya kitaifa. Bunge hili jipya lina wanawake hamsini sawa na asilimia kumi ya jumla ya wabunge na mbunge mwenye umri mdogo kabisa ni Aminata na Maisa kutoka jimbo la Bazuwele akiwa na umri wa miaka 25. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mfalme wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani awali leo amefanya kikao na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in mjini Seoul. Viongozi hao wanatarajiwa kuimarisha uhusiano wao wa kiuchumi pamoja na kushauriana kuhusu mashindano ya kombe la dunia ya FIFA ya mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili yatakayofanyika huko Qatar. Maafisa kutoka kundi la Taliban wamesema kuwa wapatanishi wa Marekani Jumamosi walikubaliana kuhusu mkataba wa muda wa amani unaoashiria kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni nchini Afghanistan katika kipindi cha miezi kumi na minane ili kumaliza vita vya Marekani vilivyochukua muda mrefu zaidi. Taarifa za mazungumzo hayo zimetolewa kwa shirika la habari la Reuters na maafisa wa Taliban baada ya kumalizika kwa mazungumzo ya siku sita yaliyoongozwa na mjumbe maalum wa Marekani Zalme Khalizad nchini Qatar kwa lengo la kumaliza mapigano yaliyochukua zaidi ya miaka 17 tangu vikosi vya Marekani vilipovamia vilipo Afghanistan. Na taarifa zinasema kuwa kimbunga kimepiga mji mkuu wa Cuba usiku wa kuamkia leo na kuua watu watatu, huku wengine 172 wa wakiachwa na, wa na majeraha. Rais Miguel Diaz Canel ametembelea maeneo ya mji huo mapema leo wa Havana Wakati akiandika ujumbe kwenye Twitter na kusema kuwa uharibifu ulioko ni mkubwa. Wakazi wa Havana wanasema kuwa tornado hiyo ilikuwa na mlio kama wa injini ya ndege wakati ilipogonga kisiwa hicho. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baada ya kuzifuata habari za dunia, turejee tena huko DRC ambapo wanafunzi watatu wa chuo kikuu cha mjini Lubumbashi waliuawa katika makabiliano na polisi wa kulinda usalama yaliyotokea jana, wakati wanafunzi hao wakifanya maandamano. Askari polisi mmoja aliuawa pia katika makabiliano hayo. Taarifa zinasema kwamba wanafunzi hao wameandamana tena Jumatatu hii. Muda mfupi uliopita niliongea na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Lubumbashi, Kahozi Kosha, na kuanza kumuuliza kwa nini wanafunzi hao waliandamana. Kisa cha maandamano hayo, wanafunzi wa chuo kikuu cha universiti ya Lubumbashi ni siku tatu wa kupata maji kwenye chuu kikuu pia na mwanga wa umeme ndio waliandamana asira yao bahati mbaya e, walipambana na polisi na wanafunzi watatu walifariki kwa risasi na vilevile polisi moja aligongwa na gari ambayo ilikuwa ikiwafukuza wanafunzi hao na hii ilikuwa ni jana jumapili na leo vilevile asubuhi mapema wanafunzi waliandamana tena kwa kuomba hivi serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ishukishi malipo yao kwa sababu malipo hapa eh, inalipwa kwa tofauti na wali universiti ya Kinshasa. Na lalamiko lao kwanza la jana, serikali ya Rais Feliske Kisekeji imeleta suluhu. Kwanza mwenyewe rais wa jamhuri aliomba huyo polisi ambaye aliwaua wanafunzi atupe korokoroni na hiyo madai yote ya wanafunzi ime, ipate suluhu Tangia jana jioni mai na moto ya mwanga umeme imerudia kwenye chuo kikuu cha Universiti, na hata leo meya wa mji wa Lubumbashi anaomba basi yote inayoelekea huku kwenye chuo kikuu cha Universiti ianze kuwalipisha eh, franka ya Congo mia mbili dhidi ya franka ya Congo elfu moja ambao wanalipwa kwa kila siku, na vilevile vile malipo liwali wa jimbo la Katanga anaomba viongozi wa chuo kikuu cha universiti ya Lubumbashi, eh, washukishi bei, bei ikuwe kama ile wanalipa ukisasa kwa dola mia moja kwa franka ya Congo elfu eh, tisa na mbili. Hiyo ndio eh, hali ilivyo. Wakati tumezungumza nao wa Patrik, hali imerudi swali hapa Lubumbashi. Kuna ripoti naona kwamba wanasema kuna maduka, kuna uh, biashara zilizochomwa moto na wanafunzi hao ambao walikuwa na hasira, ni kweli? Kwa kweli, leo maduka mengi kwenye mji wa Lubumbashi ya kufungua milango, hata mabenki vilivile. Kulikuwa basi moja imechoma moto vilivile na lori kubwa ambayo ilikuwa ilekea huko kwenye universiti, nayo pia imechoma moto, kwa sababu wanafunzi wa chuo chukuu walikuwa na hasira kubwa. Lakini bahati nzuri leo polisi alitumia busara, tangia rais wa jamhuri Felix Tshisekedi kuomba huyo polisi aliwaua wanafunzi watiochukua hao watatu waliofariki atupe ngorokoroni. E, leo polisi alitumia busara a. Kwa kweli a, ingawa hasira wanafunzi e, hali imerudi swali leo jioni hapa muji wa Lubumbashi, na wanafunzi wamerudi katika mabweni, wamerudi uh, shuleni. Ndiyo, wanafunzi kesho watarudi shuleni, kwa sababu yote lalamiku lao limepata suluhu, na maji ambayo ilikuwa kikoso kwa siku tatu imerudishwa, imerudi kama kawaida. Mwanga umeme umerudi, bei imeporomoshwa, kila kitu waliodai wamepewa kama eh, aliomba rais wa jamhuri Felix Tshisekedi. Kaozi Kosha, mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Lumumbashi. Na moja kwa moja tuelekee huko Kenya, ambapo serikali imesema kwamba imeongeza juhudi zake za kuimarisha programu ambayo itahakikisha kwamba maafisa wa usalama zaidi wanaishi katika mitaa wanakoishi raia wa kawaida ili kuimarisha usalama na kukabiliana na visa vya kigaidi. BMJ Mridhi anakuja na taarifa kamili. Utawala wa rais Uhuru Kenyatta umeendelea kutoa wito kwa raia kuwa makini kuhusu shughuli za watu wanaoishi karibu nao. Katika siku za karibuni, maafisa wa ngazi za juu wanaosimamia idara mbalimbali zinazohusiana na usalama wamekuwa wakikutana katika juhudi za kutafuta suluhisho la kudumu la kukabiliana na utovu wa usalama nchini, hususan tishio la ugaidi. Akizungumza hii leo na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini mombasa msemaji wa serikali ya Kenya Eric Kiraide amesisitiza kwamba kuna umuhimu mkubwa kwa majirani kuwa ngangari na kuripoti visa vyovyote walivyo na shaka navyo. Tunataka kuwatahadharisha wananchi ni kwamba, ndiposa uweze kulinda haki zako, ni lazima uangazie ni nini hasa jirani yako anachokifanya, kwa sababu ile radicalization kwa njia hiyo tutaweza kuwasimamisha magaidi, tutaweza kuhakikisha kusimamisha terrorism kabla hawajatudhuru. Haya yanajiri takriban wiki mbili baada ya shambulizi la kigaidi lililodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa Al-Shabab katika eneo la Riverside Drive mjini Nairobi, lililopelekea vifo vya watu ishirini na mmoja. Kiraide aidha amesema kwamba serikali ya Kenya imeanza programu ya kuleta utangamano wenye tija kati ya maafisa wa polisi na raia kwa kuhakikisha kwamba maafisa hao wanaishi katika mitaa wanakoishi raia. Unapohakikisha kwamba hakuna mga, magaidi kati yako, hakuna wanaosafirisha mihadarati kati yako, tusipochukua tahadhari sasa, wale watu wachache ambao hawana dhamani na right to life, wataweza kuharibu mipango ya kuboresha maisha ya kila Mkenya. Wakati huo huo, pendekezo kwamba mabawabu waruhusiwe kumiliki bunduki katika jitihada za kupambana na ugaidi limeendelea kuzua hisia mseto kati ya Wakenya. Sioni kama ni sawa, maanake hata masekuriti gad, ukiangalia pia maisha yao, ukiwapatia bunduki siwatafikiria kwenda kuiba, maanake sasa wenye maisha yao tayari mshahara ni duni. E, mwenye tayari uko nyumbani mawazo kibao hasa, imagine mtu upatie bunduki kama huyo, si hapo ndio itakuwa ni kama niongeza uhalifu kabisa. Wengine wanafikiria uh, hii bunduki hii sasa inaweza fanyia kazi kweli vizuri mm. Hii sasa nikienda kusiku naweza ikodisha, nikapata pesa nikapatia mtu mwingine mwingine mwalifu mwingine, akaenda kafanya kazi yake. Wiki iliyopita Kenya iliutaka umoja wa mataifa kufadhili ujumbe wa kijeshi unaopambana na wanamgambo wa Al-Shabab nchini Somalia Katibu mtendaji wa wizara ya mambo ya nje Ababu na Mwamba alikiambia kikao cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika mjini Brussels, Ubelgiji, e, kwamba ujumbe huo unaendelea kukabiliwa na changamoto za ufadhili, jambo ambalo linaweza kuwa tishio kubwa kwa uwepo wa maafisa hao nchini Somalia na kizingiti katika vita dhidi ya ugaidi katika eneo hilo la Afrika Mashariki. Michizo. nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze kwa kuangalia kidogo wiki hii ya fainali ya mpira wa Marekani, American football, ambapo ule mtanange unaojulikana kama Super Bowl hapa Marekani utafanyika mjini Atlanta, Georgia Jumapili ijayo. Nani wameingia katika fainali hiyo? New England Patriots wanarejea tena katika fainali kwa mara ya tatu mfululizo watakapopambana na LA Rams. Rams wanarejea katika fainali hizo kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na moja walipochukua kombe hilo. Mchezo huu unakuwa si mpira tu, bali ni sherehe, utamaduni mkubwa wa michezo hapa Marekani ambao unaangaliwa na mamilioni ya watu nchini na nje ya nchi. Kwa hiyo, Jumapili ni Super Bowl Sunday baina ya New England Patriots na LA Rams. Na tukienda kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki leo tuanze mjini Nairobi, Kenya, ambako lile jinamizi la madawa ya kulevya katika riadha bado linasumbua riadha ya nchi hiyo. Je, hatua gani zichukuliwe? Denis Wanyonyi ana maelezo zaidi kufuatia hatua ya bingwa olimpiki katika mbio za masafa marefu, yani marathon, Jemima Sumgong kupigwa marufuku ya miaka minane kwa kosa la kutumia dawa za kutitimua misuli nguvu, kwa maana doping, wito umetolewa kwa shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK kuwapigia msasa wa kufunzi kabla ya kuwapa vibali vya kufanyia kazi humu nchini. Kwenye mahojiano ya kipekee na meza ya VOA michezo kwa njia ya simu, bingwa wa zamani wa mbio za marathon ambaye kwa sasa ni mkufunzi Katarin Mutwa anasema kwamba hatua ya kuwachunguza wakufunzi kutapunguza visa hivi Pas sina kuandaa warsha zaidi miongoni mwa wanariadha kuhusu athari za kutumia dawa hizo. Naona mabarua ya coaching because nakuta coach yule ako na barua mm -hmm, amekochwa pia, nakuta coach ako amekochwa, mambo ya hii dawa, mambo ya doping na kuambia hii ndawa ni mbaya mm, usipia mkimbiaji, hii ni mbaya. Unaona hii itasaidia mtwa vile, vile ameelezea kurudishwa na hatua ambazo AK imepiga katika jitihada zake za kupigana na jinamizi hili. Siku hizi wanatilia maanani na wa, wale wetu wote umepatikana na madawa in fact, una penti ya AK, unakanzoria kabisa utikimbia tena. Kuhusu wanariadha chipokizi labda mwisho kabisa, unawambia vipi wanariadha chipokizi ambao wanaibukia? E, ile kitu mimi naambia wakimbiaji is possible kukimbia bila hizi vitu na wasibilivu bila hizi vitu, wanakula hawawezi kimbia. Hata sisi tulikimbia Mbila juma lililopita shirikisho la riadha duniani IAAF lilimpata na hati ya kutumia dawa za kutitimwa misuli nguvu kwa maana doping, bingo wa olimpiki wa mwaka elfu mbili na kumi na sita jamii Masangok, na hivyo kumpiga marufuki ya kutoshiriki mbio zozote kwa muda wa miaka nane baada ya kupatikana na chembe chembe za EPO kutoka Nairobi nchini Kenya. Kwa niaba ya sauti ya Amerika, meza ya michezo, jina langu naitwa Dennis Wenyonye. Asante sana Dennis, na kutoka DRC kaozikosha na ripoti kuhusu nyendo za timu za DRC. ya bara Afrika kwanza, na mchuano wa Champions League barani Afrika, ambayo akina Bwana Marte Rodi Gred, mzaliwa wa Angola, ndiye amechaguliwa kama riferi, ambayo Jumamosi atasimamia mechi baina ya timu ya AS Vita Club ya Kinshasa dhidi ya timu ya Jeunes Sportive ya Swar kutoka Algeria. Hiyo ni mechi ya raundi ya tatu ya makundi ya kombe la maklabu bingwa barani Afrika. Vita Club ambayo imepatikana kwenye kundi D bado ameshika nafasi ya pili na pointi tatu, wakati ambayo timu ya Swar kutoka huko Algeria imeshika mkia na pointi moja. Victoria Miguel naye pia mzaliwa wa Afrika Kusini ndiye atakuwa rifari mechi baina ya timu ya TP Mazembe Jumamosi dhidi ya timu ya Club Africa ya Tunisia. Mechi baina ya TP Mazembe na timu ya Club Africa ya Tunisia itapiga kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo mjini Lubumbashi, kabla mechi ya Jumapili ya mchuano wa Champions League barani Africa. Kesho timu ya Vita Club itamenyana na timu ya Dombosco ya Lubumbashi. Tumalizie na habari ya uchungu, mchezaji mshambuliaji wa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ndaye Mtubile ya jumamosi kisha magonjwa moja mrefu huko afrika kusini mnamo mwaka elfu moja tisa mia sabini na nne ndai mtubile kwenye fainali peke yake aliingiza goli 9 hadi hi leo akuja kuwa mshambuliaji katika timu ya taifa barani afrika amevunja rikodi hiyo ndai mtubile amefariki dunia akiwa na miaka makumi sita na tisa alichezea aliichezea vilevile zamani timu ya vita klebu ya kinshasa kutoka lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya sauti amerika michezo jina langu kaozi kosha na tumalizie huko Dar es Salaam, ambako masaibu ya Simba Sports Club katika mechi za hivi karibuni yameanza kuwatia wasiwasi mashabiki wake. George Njogopa ana ripoti kamili. Mwenendo wa klabu ya Simba katika michuano ya kimataifa imewashutua mashabiki wake, na hii baada ya kushuhudia ikifanya vibaya katika michuano mingine ya kuwania kombe la Sport Pesa ambalo ubingwa wake umekwenda kwa klabu ya Kariobangi kutoka nchini Kenya. Ikiwa imetoka kudundwa na vitele kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, Simba ilijitupa katika michuano ya Sport Pesa kwa matarajio ya kwamba hasira zake zingeamia huko. Lakini kama wasemavyo wahenga, siku ya kufanyani miti yote utereza, ndivyo Simba ilivyoshuhudia mkia wake ukibanwa tena na makontena ya bandari ya Mombasa ilipotolewa katika mchezo wa nusu fainali hali hiyo ya kusuasua imewatia tumbo joto mashabiki wake, huku baadhi ya wachambuzi wa masuala ya soka wakisema inaweza ikajikuta ikitupwa nje katika michwano ya kimataifa. Wasiwasi wangu mimi kuelekea klabu bingwa ya Afrika ambao simba wanakutana na timu ngumu ikii ya Al Ahli, sasa wanaondoka kwenda arabuni huku Misri. Kwa kweli sisemi kama nawapa nafasi kubwa, lakini bado nazungumzia tu kikatikati kwamba kisaikoloji, benchi la ufundi la simba linahitaji kuwajenga wachezaji kisaikolojia, sambamba na kwamba wazidi kujitambua. Simba itasafiri wikii kuelekea Misri katika moja ya mchezo muhimu wa kundi lake. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salam ni Jochi Njogopa wa Sauti America. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mamoyo Hamza. Hapa muhtasari wa habari. Rais wa Sudan, Omar al Bashir, leo ameapa kurejesha amani katika jimbo la Kordofan Kusini, ambako majeshi ya taifa hilo yanapambana na, na waasi, huku waandamanaji wakipanga maandamano dhidi ya serikali katika maeneo yenye mizozo. Waziri wa mambo ya ndani wa Itali, Matteo Salvini, ametishia kuwasilisha mashtaka dhidi ya mabaharia wa meli ya uokozi ambayo ilizuiliwa kutia nanga katika bandari ya Italy. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela ambaye pia amejitangaza kuwa rais wa muda Juan Guaido ameitisha maandamano ya siku mbili wiki hii, ikiwa juhudi yake ya karibuni kabisa ya kuvutia wanajeshi upande wake, mbali na kiongozi Nicolas Maduro. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa anaona fursa ya chini ya asilimia hamsini kuwa wapatanishi katika bunge watafikia mkataba wa kufadhili ujenzi wa ukuta kusini mwa Marekani ambao atakubaliana nao. Mwisho kabisa wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Aida Isa. Kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Ndwimana, nami ni Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni kuwatakia usiku mwema.