Hii ni ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika Washington DC, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa anaona fursa ya chini ya asilimia hamsi kuwa wapatanishi katika bunge watafikia mkataba wa kufadhili ujenzi wa ukuta kusini mwa Marekani ambao atakubaliana nao. Trump Jumapili ameliambia gazeti la The Washington, The Wall Street Journal kwamba kuna watu wazuri sana miongoni mwa wapatanishi hao, lakini ameongeza kusema kuwa huenda asikubali chini ya dola bilioni 5.7 anazohitaji kujenga ukuta. Rais pia ameongeza kusema kuwa huenda asikubali kutoa uraia kwa watoto walioingia hapa Marekani wakiwa wadogo wakifuatana na wazazi wao ambao walikuwa hawana stakabadhi halali, ikiwa kama sehemu ya makubaliano hayo. Amesema suala la watoto hao litaangaziwa wakati tofauti. Trump amesema kuwa iwapo hawatapewa fedha anazohitaji kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, basi huenda asiwe na budi ila kufunga tena shughuli kwenye baadhi ya idara za serikali kuu. Amesema kuwa ana uwezo wa kutangaza hali ya dharura itakaomwezesha kujenga ukuta bila idhini ya bunge, swala ambalo kwa hakika wademokrat watalipinga kupitia mahakama. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela ambaye pia amejitangaza kuwa rais wa muda Juan Guaido ameitisha maandamano ya siku mbili wiki hii, ikiwa juhudi yake ya karibuni kabisa ya kuvutia wanajeshi upande wake, mbali na kiongozi Nicolas Maduro. Guaido ameomba raia wa Venezuela kufanya maandamano ya amani kwa saa mbili wakati wa mchana siku ya Jumatano ili kuwataka wanajeshi kushirikiana na raia. Kiongozi huyo pia ameomba watu kutoka kila pembe ya nchi na nje kushiriki kwenye maandamano ya Jumamosi ambayo yanaendana na siku ya mwisho iliyotolewa na Umoja wa Ulaya ya kutangaza uchaguzi mpya. Guaido ameahidi kutoa msamaha kwa wanajeshi watakaounga mkono demokrasia na kuipinga serikali ya Maduro. Baadhi ya wafuasi wa upinzani wametembea barabarani wakitoa vikaratasi vya kurai wanajeshi kujiunga nao. Maduro amesema kuwa anazingatia imani amani ingawa ametangaza kuwa mwezi ujao huenda ukashuhudia hatua zaidi za kijeshi, akiongeza kuwa itakuwa wakati wa muhimu zaidi kwa nchi ya Venezuela. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC kupitia 107.5 FM huko Nairobi, Kenya na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya. Rais wa Sudan Omar al-Bashir leo Jumatatu ameapa kurejesha amani katika jimbo la Kordofan kusini ambako majeshi ya nchi yanapambana na waasi, huku waandamanaji wakipanga maandamano dhidi ya serikali katika maeneo yenye mizozo. Maandamano yaliyosababisha vifo yaliyochochewa na uamuzi wa serikali kupandisha bei ya mkate na kusababisha vurugu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kwa wiki kadhaa sasa, maandamano yamesambaa kote nchini dhidi ya serikali ya Bashir ambaye aliingia mamlakani kwa njia ya mapinduzi mwaka wa 1989 Maafisa wanasema watu 30 wamefariki katika ghasia tangu maandamano yalipozuka Disemba 19 katika mji wa kilimo wa Atbara kabla ya kusambaa hadi mji wa Khartoum na miji mingine. Kesi inayomhusu jaji wa juu nchini Nigeria aliyesimamishwa kazi na rais Muhammadu Buhari wiki iliyopita imeahirishwa hivi leo Jumatatu. Rais alimsimamisha kazi jaji mkuu Walter Onogen kwa shutuma kwamba alikiuka kanuni zinazohusu kutangaza mali, na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, umoja wa Ulaya na Marekani wameelezea wasiwasi wao baada ya Buhari kumsimamisha kazi Onogene katika wadhifa ambao ana wajibu mkubwa wa kusuluhisha matatizo yote ya uchaguzi wa rais wa Februari 16. Kesi imeahirishwa kwa muda usiojulikana ikisubiriwa suala hilo kushughulikiwa na mahakama ya rufaa. Mwenyekiti wa kamati ya uadilifu Danladi Umar amesema kesi hiyo itasikilizwa wakati wake ukifika kufikia mwisho wa mwezi ujao. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Basi ungana naye Id Ligongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, ambapo hivi sasa unajiunga nami kusikiliza kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo tutaangalia hatua ya serikali ya Marekani kufungwa na kufunguliwa, na vilevile tutauangalia mkutano wa kimataifa wa uchumi ambao ulikuwa unafanyika Davos ninayokaribisha kwenye kipindi hiki. Jina langu mimi ni idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani, ambapo katika kwa undani hii leo tunaangalia kufunguliwa kwa serikali ya Marekani e, kwa takriban wiki kama mbili tatu zijazo. Maanake hatua ya kufungwa serikali inaweza kurejea tena hapo Februari 15 endapo uh, pande mbili ambazo zina uh, kinzana upande mmoja ukiwa ni rais wa Marekani Donald Trump anayetaka fedha kwa ajili ya kujenga ukuta katika mpaka wa kusini wa Marekani inayopakana na nchi ya Mexico, na upande mwingine ni upande wa Democrat ambao wao wana mapendekezo yao, mojawapo likiwa ni kuwahalalisha wale watu ambao walihamia Marekani wakiwa kama watoto maarufu kabisa wanafahamika kama Daka. Kuzungumza hili kwa undani wake ninaye D Patrick Negula. E, D Patrick negula moja kwa moja, ya kwanza nikukaribishe, na swali langu la kwanza. Je, kile ambacho kinaonekana kuigharimu serikali ya Marekani, ambapo mpaka sasa hivi inaelezwa kwamba ni mamilioni mengi tu ya pesa ambayo hayajapatikana, si kwa kwa mji kama huu wa DC lakini kwa Marekani yote. Kuna hali ambayo inaelezwa kwamba kuna hasara imepatikana. Je, hasara ambayo ipo inaweza kufanya Rais Donald Trump na pande nyingine ya Wademokrat kuona haja ya kutofunga tena serikali yatakapofika hiyo Februari kumi uh, na tano? Kwanza tu niseme tu hasari yake ni kama ulivyogusia hapo mwanzo ni kubwa sana Ukiangalia ofisi ya budget ya serikali hapa Marekani imekadiria uh, zaidi ya dola bilioni tatu zimepotea katika siku thelathini na tano wakati ambapo uh, serikali kuu na baadhi ya mashirika yake na wizara yalivyokuwa yamefungwa. Ya hii tu ni sehemu ndogo ya upande uh, ambao imegusiwa na ofisi kama ijulikanayo Uh, ya CBO na vile vile ukiangalia upande wa CNBC ambayo imetoa taarifa uh, katika mitandao imeonyesha kwamba katika hali ya kiuchumi uh, serikali uh, au uchumi hapa katika nchi ya Marekani katika siku thelathini na tano zilizopita imepoteza zaidi ya bilioni kumi na moja ambazo haziwezi tena kupatikana au kurudi. Uh, hivyo tu ni mwanzo tu. Kwanza nianze kugusia uh, kuhusiana na swali ulioniuliza na kile ambacho tunakiona hivi sasa bado kuna hali ya tete e, ya serikali kuto, kufungwa tena itakapofika katikati ya mwezi Februari kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, kwa mambo yanavyokwenda hapa Marekani. Je, uwezekano huu unaweza ukawepo tena, watu wakakosa kwenda makazini, a, kwa sababu ya serikali kufungwa? Uh, mimi sidhani Uh, kama kuna uwezekano wa serikali kufungwa tena, kwa sababu hasara yake ni kubwa sana, ukizingatia kwamba baadhi ya uh, hatari ambazo rais labda amepewa taarifa ni kwamba uh, ni kubwa uh, zaidi ya thamani ya pesa anazozidai za kujenga ukuta, kama alivyogusia huko, mpaka wa kusini dhidi ya nchi ya Mexico Ukiangalia gharama ya pesa ambazo wanazizungumzia ni ni, ni dola bilioni uh, tano point saba na athari ambayo inaletwa na na kufunga serikali kuu, kwa sababu inagusia au inagusa baadhi ya vyombo vya serikali pamoja na serikali yenyewe kushindwa kufa, kushinda kufa, kushindwa kufanya biashara, kwa sababu serikali ni mnunuzi mkuu wa huduma na vifaa mbalimbali hapa Marekani na kile ambacho uh, kinaonekana kuna uwezekano wa rais Donald Trump akaendelea kusisitiza zile bilioni tano nukta saba kwa ajili ya kujenga ukuta na wa Democrats kutokubali kuidhinisha hilo, nini ambacho nadhani kipo hapa kinaweza kujitokeza, rais Donald Trump anaweza akabadilisha uh, msimamo wake ambao unatokana na ahadi aliyoiweka wakati anagombania wadhifa wa urais wa Marekani. Uh, mimi tu niseme tu kwamba kwa, kwa mtazamo wangu binafsi ni kwamba tunaona kwamba rais anaanza uh, kubadilika kidogo kidogo, kutokana na kuangalia uh, hatari ya kiuchumi na kiusalama katika taifa hili la Marekani. Mimi naona tu ni kwamba atawasikiliza baadhi ya ushauri wake na kuweza kubadilisha msimamo wake kutokana na kuathirika au kutokufanyika kwa shughuli mbali mbalimbali za kiserikali katika vyombo vya ulinzi na usalama hapa Marekani. Hali kadhalika vilevile, tumeona kwamba kuna baadhi ya mashirika makuu ya Marekani yanashindwa kufanya kazi kutokana na kutokuwepo kwa kupatikana kwa fedha ambazo zinatakiwa uendeshaji wa mashirika hayo. Kwa mfano, shirika la linaloangalia ukaguzi wa vyakula na vifaa mbalimbali hapa Marekani lijulikanao kama FDA pamoja na EPA. Na kuna kitu ambacho uh, kin, kipo hivi sasa ambacho kinawakabili wafanyakazi wa serikali maanake, wanarejea makazini eh, wakiamini kabisa swala hili ni la muda tu uh, pengine likajitokeza tena uh, hapo Februari kumi na tano kwa kile ambacho kimekuwa kikiendelea ndani ya chama cha Republican. Ni nini hasa ambacho naweza kutueleza, uh, daktar wakati huu ambapo E, wa Marekani bado hawana uhakika wa kazi ama serikali kuendelea kuwa wazi kwa kipindi chote e, kijacho. Mimi tu niseme ni kwamba uh, ukiangalia jinsi ambavyo uh, mgogoro huu ulivyokuwa ukiendelea toka siku ya kwanza mpaka tumefikia katika siku ya zaidi ya thelathini na tano ni kwamba rais uh, wa sasa hivi ambaye yuko madarakani pamoja na timu yake ambayo iko madarakani, nafikiri wanaliangalia suala hili kwa karibu zaidi, na tunaweza kuona kwamba wakabadilisha msimamo wao na kufungua serikali kwa ujumla mpaka mwisho wa muula wa mwaka wa fedha, ambapo kwa sababu tunaelekea katika uh, kipindi kinachokuja cha uchaguzi na tumeona baadhi ya wagombea kadhaa wakilizungumzia suala hili la udhaifu wa serikali na umegusia swala la uchaguzi hapo kwa uh, tukio hili la serikali kufungwa eh, ambalo limeweka rekodi kuwa ni kipindi kirefu zaidi eh, kuliko wakati wowote ule katika historia ya Marekani. Kwa kile ambacho kipo kuelekea uchaguzi, nani ambaye ananufaika na tukio hili kati ya uh, hizi pande mbili uh, manaweza nikasema vyama vikuu viwili hapa Marekani uh, vya Democrat na Republican? Tu niseme tu ni kwamba ni mapema sana kutabiri katika kutokana na suala hili, lakini ukiangalia uki kwa karibu zaidi wanaonufaika katika tukio hili linaoendelea sasa hivi katika uh, siku za karibuni za uchaguzi ni chama cha Democrat pamoja na wagombea wapya ambao wanaonyesha umakini kwa kufuatilia suala hili kwa karibu, na tumeona baadhi yao wakijitangaza kuwania nafasi hii na waligusia kidogo dhidi ya kufungwa kwa serikali ni kuonyesha udhaifu na kutokujali zaidi wafanyakazi na zaidi na usalama wa wananchi katika taifa hili la Marekani. Na labda ungetueleza, kwa mfano, uh, uchaguzi unafanyika leo, swala hili lingeweza kumwathiri vipi Rais Donald Trump? Swala hili lingeweza kumwathiri zaidi katika masuala ya ulinzi na usalama, ukiangalia Uh, chombo kikuu cha mawasiliano na ulinzi kinachoshughulika katika kupekua baadhi ya mizigo na abiria ambao wanapanda ndege hapa Marekani kimeathirika zaidi, na wafanyakazi wake wengi ha, wameripoti wamekuwa wame, wame ha, hawafanyi kazi kama inavyotakiwa na wengi wao kuto kufika makazini. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba lingemwathiri katika masuala ya ulinzi na usalama wa raia pamoja na ndege zinazoruka angani pamoja na Ma, na vyombo vinavyokagua baadhi ya vyakula na vifaa kadhaa ambavyo vinaingia katika, katika nchi ya Marekani na kwa jinsi mambo yanavyoelekea, uh, Dr. Patru Nigula, maanake ukiangalia uh, ya zile uh, takwimu ambazo zinaelezwa mara baada ya tukio hili kutokea. Kwa mfano ukiangalia eh, miaka ya nyuma uh, nchi hii ilikuwa inapata hasara nyingi tu eh, na umegusia kwamba takriban bilioni kumi na moja zimepotea ama ni hasara imepatikana kutokana na hili. Sasa kwa wakati ujao, nini ambacho kinaweza ku, uh, kuwa kama elimu kwa viongozi wajao wa Marekani, siasa za Marekani swala so hili la kufunga uh, serikali, ni jambo ambalo uh, unadhani wa Marekani kwa hivi sasa wanaona kama ni sehemu uh, nzuri ya yule ambaye yuko madarakani kuhakikisha kwamba anapata vile ambavyo anavihitaji, ama Wamarekani wanaichukulia kwamba ni sehemu ambayo ni muhimu tu katika demokrasia ya nchi yao na namna ambavyo mambo yanaweza kufanyika. Maanake maraisi ama viongozi wengi wamekuwa wanatoa ahadi kama alivyokuwa rais Donald Trump ametoa ahadi ya ukuta, na hili linaonekana kwamba ndiyo limesababisha. Mimi tu niseme tu ni kwamba ukirudi, uki uki nyuma, wakati uh, aliyekuwa mgombea wakati huo wa kiti cha urais Ah, ambaye sasa ni raisi ambaye yuko madarakani, sidhani kama alielewa ugumu wa kupata fedha za kugharamia miradi ambayo aliweza kuwaahidi wananchi wakati akifanya kampeni zake kama mgombea wa kiti cha urais. Na hii tu nadhani itatoa elimu kwa baadhi ya wagombea wa urais kutokutoa ahadi ambazo sidhani kama wanaweza kuzit, kuzitimiza kwa sababu ya kwamba katika katika uongozi wa serikali hapa Marekani kuna baadhi kuna vyombo kadhaa ambavyo vinatoa maamuzi, sio tu ofisi ya rais ambayo ni ya mwisho kutoa maamuzi dhidi ya matumizi na mapato ya serikali. Na kwa kumalizia, uh, Dr. Patrick Nigula, sasa serikali wafanyakazi wa serikali wamerejea maofisini, eh, hii leo. Uh, kile ambacho tutarajie kukiona uh, mbele ya hawa wafanyakazi, kama kuna wengine maanake, kuna wakati tu ilipotangazwa a, serikali kusimamisha ama serikali kufungwa, wapo baadhi ya wafanyakazi walishitaki. e, Je, tutarajie kuona kesi nyingine zaidi zikiongezeka ziki, ziki ama vipi? ha, kwa, kwa kweli kusema hilo litakuwa ni vigumu, lakini mimi tulizungumzia ni kwamba baadhi ya wafanyakazi wengi katika serikali kuu hapa Marekani ambao wengi wao vilevile ni wapiga kura, watakuwa waangalifu zaidi katika kufanya maamuzi yao katika siku za uchaguzi, kwa kuwa tunatarajia kukwenda katika uh, kupiga kura tena mwaka elfu uh, mbili na ishirini. Kwa hiyo hii tu nadhani itatoa tu mwanga au mwelekeo mzuri kwa kwa siku za baadaye kwa wapiga kura wa kuchagua rais ambaye atakuwa akiwatumikia wao, sio rais ambaye atakuwa akijitumikia kama yeye rais wa taifa hili hapa Marekani. Naam, uh, uh, ni kushukuru sana Dr Patrick Nigula kwa kueleza hayo juu ya kile ambacho kinaendelea. Lakini ukweli ni kwamba uh, serikali ya Marekani imefunguliwa baada ya kipindi kirefu cha takriban siku thelathini na tano na, na kufanya uh, tukio hili kuwa la kipindi kirefu zaidi E, muda mrefu ambapo serikali iliwahi kufungwa hapo siku za nyuma ilikuwa ni siku ishirini na moja tu, na hasara nyingi tu imepatikana, lakini wafanyakazi laki nane wa serikali kuu ya Marekani e, wamerejea. Na ikumbuke kwamba si kwamba serikali yote ilikuwa imefungwa, baadhi ya idara nyingine za, za serikali ambazo zinatajwa kuwa ni muhimu ziliendelea kufanya kazi lakini kwa hivi sasa tunavyozungumza wafanyakazi wote wa serikali wamerejea uh, kazini, na bado hatma haijajulikana mpaka hapo Februari 15, kama serikali itafunga tena itafungwa tena. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ambapo moja kwa moja tunaenda kuangalia mkutano wa kimataifa wa uchumi ambao uliofanyika Davos, mkutano ambao umemalizika, lakini kubwa zaidi ilielezwa kwamba mkutano kwa mwaka huu umedorora. E, hapo mwaka jana rais wa Marekani Donald Trump aliweka e, moto kweli kweli mara baada ya kutoa kauli ambazo kwa namna moja ama nyingine zilikuwa zinakinzana na kile ambacho mataifa mengi ya magharibi imekuwa ikiamini. Lakini kwa mwaka huu uh, rais wa Marekani Donald Trump, hali kadhalika uh, rais wa China Xi Jinping, uh, ama rais wa Russia Vladimir Putin, wote E, hawakuhudhuria na watu wanasema kwamba mkutano huo umefanywa umekuwa wa kudorora. Tunaye mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya uh, kimataifa siasa za kimataifa uchumi na kadhalika Majidi Mjengwa. Majidi, moja kwa moja, je, kauli hii unakubaliana nayo kwamba mkutano wa mwaka huu umedorora? Ha, haswa e, hii mkutano wa mwaka huu kule Davos umedorora e, sana. Ni mwaka 2019 huu Eh, tangu mwaka sabini na tatu zilizokuwa zikianza mikutano hiyo, tunachokiona eh, hali ile ya changamoto kama ilivyo mauzuri ya mkutano huu, changamoto ya jiografia ya kisiasa eh, katika, katika dunia tunaona, uh, kuna badala ya ushirikiano wa mataifa eh, tunaona migongano kati ya mataifa haya makubwa, mataifa tajiri eh, duniani tunaona eh, Donald Trump wakuweza kuja iye, eh, ana matatizo nyumbani, serikali imefungwa na bado ana changamoto nyingi najie. Tunaona Theresa May anaangaika na Brexit nyumbani, tunaye eh, Macron Emmanuel, eh, huyu eh, yeye waliokuwa wakivaa nguo za njano eh, bado ninamizi kwake amebaki nyumbani eh, tunaona waliofika katika zile nchi saba kubwa tajiri duniani huyu waziri mkuu wa Japani, Giuseppe Conti wa Italia na, na, na Angela Merkel. Sasa hili linaonyesha ni namna gani ushirikiano uliopo katika dunia e. Tumeona wametumia jukwaa hilo na rais wa Brazil eh, Peru eh, na Argentina eh, na Colombia, wao wametumia nafasi hiyo kuunga mkono eh, Juan Guaido, yule aliyejitangaza kuwa rais wa wa Venezuela wametumia kisiasa. Hili ni jukwaa la masuala eh, eh, ki ya kiuchumi. Tunaona namna gani mwaka huu pia siasa au ilivyotokea katika kisiasa yameweza kutawala jukwaa hilo, vinginevyo ni kusanyiko lilodorora kwa maana eh, wale wakubwa hasa waliokuwa wakiweza kuchangamsha eh, jukwaa hilo ukiwemo rais wa Marekani eh, Ufaransa na hata Uingereza hawakufika. Moja kati ya vitu ambavyo hivi sasa dunia inavyovizungumzia zaidi ni suala la kuongezeka kwa kiwango cha joto ulimwenguni, na kwa kile ambacho kimetokea, ni suala ambalo limekuwa likileta mgongano wa hapa na pale. Rais Donald Trump yeye akionyesha kwamba hana uh, ule mshawasha wa kuliangalia suala hili kwa kiwango kikubwa licha ya kwamba mataifa mengine makubwa yanaona kwamba kuna haja ya mataifa makubwa kukaa chini na kupanga mikakati ya maana kabisa kwa ajili ya kukabiliana na changamoto hii. Je, kwa mkutano huu, eh, swala hili limegusiwa, eh, lakini je ujumbe wake umefika vilivyo? Nilikuwa mwanzo mbaya mwaka jana kwa kwa Donald Trump alipofika kwenye mkutano huo kuonyesha wazi hana mapenzi au tujali juu ya mazingira ya dunia eh. Swala la mazingira tuliona alipopuuzia eh, mkataba wa Kyoto mazingira, lakini pia eh, makubaliano ya Ufaransa Uh, COP 21, ha, kuyazingatia vile vile. Lakini safari hii kusanyiko hili la matajiri tunaona ndege takriban za binafsi zi ndege binafsi, sio ndege za kuchukua abiria wengi, ndege binafsi. Matajiri wengi wamekwenda, eh, na ndege binafsi zipatazo elfu moja na mia tano haisaidii uh, kupunguza eh, hali ya kuongezeka kwa joto la dunia unapokuwa wengi mnasafiri kwa ndege. Kwa hiyo hicho ni kielelezo kwamba kusanyiko hilo, ah, halijali kabisa, eh, eh, kuhusiana na mazingira eh. Lakini ipaswa mkutano huu uweke ajenda ya mazingira kipaumbele eh, zaidi. Bahati mbaya ligongo, hata hilo alikuweza kuonekana katika Davos. Vipi juu ya suala la uchumi wa kidunia manake? A, kuna hali ambayo inaonekana baadhi ya maeneo yanafanya na, ya vizuri, yanaendelea kutajirika a, na kuwa na uchumi imara, lakini baadhi ya maeneo hali inakuwa sio Uh, shwari kwenye anga hizi. Ni nini hasa ambacho kimejitokeza kwenye mkutano huo? dhahiri kwamba hilo bado halijaweza kuonekana kwamba linaweza likapata ini uvumbuzi wa tatizo hilo la viwango vinavyotofautiana vinavyotofautiana vya kiuchumi kati ya mataifa ya dunia yale matajiri na yale masikini, na mne ya rasilimali za dunia zinazotumika. Lakini tulimeona siri la mafosa akishiriki mjadala, akiwepo na Paul Kagame. Mafosa hiyi amezungumzia teknolojia eh, kwamba inaweza ikawa moja njia ambazo Afrika sasa hivi inaweza ikatumia ili kujikomboa kiuchumi, akizungumzia matumizi ya simu na teknolojia ya kisasa kwa eh, upande wa sauti za Afrika la mafuta walao wamezungumzia nafasi ya teknolojia katika kujikomboa kiuchumi, vinginevyo zilonalo pia, namna gani rasilimali za dunia zinaweza zikagawanya kwa usawa, hali kujitokeza zaidi katika la kusanyiko Davos hivi karibuni, na kwa swala hili la, la, la Uingereza kujitoa umoja wa Ulaya maanake, e, ni moja kati ya vitu e, mataifa mengi dunia kiujumla inaangalia angalia, e, maanake kuna mabadiliko mengi tu ya sera, endapo mare, uh, Uingereza itajitoa moja kwa moja kwenye jumuiya ya Ulaya. Hili swala nalo linaelezwa kwamba lilikuwa ni miongoni masu masuala ambayo yalikuwa yanatia wasiwasi mkutano huu kwa watu kuelezea masuala mbalimbali e, ya uwekezaji, hali kadhalika fursa za kiuchumi e, ndani ya jumuiya ya Ulaya ikiwa na Uingereza na ndani ya jumuiya ya Ulaya a, bila kuwa ya ku bila kuwa na Uingereza. Sasa kwa hili ambalo lipo a, tutarajie nini kuona kinajitokeza e, kutokana na ule wasiwasi ambao umeelezewa ndani ya mkutano huu? Kwanza mkutano huu Idi Ligongo, hauna mamlaka yoyote, ni kusanyiko tu la matajiri mataifa mbalimbali ya dunia, ikiwemo man, nchi ambazo zinatoka kusini, nchi za kusini, lakini ni kusanyiko ambalo halina mandate, halina mamlaka yoyote ya kutoa agizo likatakiwa litekelezwe. Eh, ni kusanyiko tu eh, la kutoa maoni, lakini suala la Brexit la Uingereza lina baki kuwa la Ulaya na Uingereza yenyewe changamoto eh, ya Uingereza ni hiyo niliyopata kuielezea, kwamba nataka kuila keki lakini wakati huo ndo kuibakisha. Ni suala la ndani la Uingereza, lakini pia swala la Ulaya, namna gani watalidili wata, wata, wata na swala la Uingereza na ngoo kujitoa. Wakati huo Uingereza anataka kufanya biashara la Ulaya, nataka kuwa na ushawishi katika Ulaya, wakati huo wanataka kutoka, kuila keki na kuibakisha. Ni swali gumu lakini ni kusanyiko tu la watu kuongea kutoa wa maoni eh, lakini hakuna chochote kile inaweza katoa kwamba ni azimio la kuenda kutekelezwa sababu Davos, haina mamlaka hayo na Afrika imenufaika nini kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa ah, tulimwona fila mafosa hapo Kagame ni nafasi katika nchi ambazo zinataka kuwavutia wawekezaji ni kusanyiko la matajiri watu kina Bill Gates, na inana wengineo zukebalo wenye miliki ma Facebook na kadhalika. Ni nafasi ya kukutana pembeni, ni juzi ya kusanyikwa lile nje ya mikutano, kuweza kuvutia wawekezaji. Kwa hiyo, kama Tanzania tuliwakilishwa na Balozi Agostino Maiga, bila shaka amefanya kazi nzuri kabisa ya kuweza kutafuta wawekezaji. Ni namna nzuri ya kuweza kuvutia wawekezaji ukiwa kwenye kusanyi kama hilo, lakini mara nyingi halina maamuzi makubwa ya kidunia isipokuwa ni kutengeneza mtandao wa kusaidia nchi moja moja, kama anayekwenda anaweza kuwakilisha vizuri nchi yake Majid. Lakini uh, kusanyiko hili umekuwa ukilifuatilia kwa kipindi kirefu sana, eh, hebu tueleze manufaa yake kwa mataifa ambayo ni masikini hasa. Uh, kwa nchi maskini tuliona mwaka jana rais wa Zimbabwe mpya, uh, Nangangwa aliweza kushiriki ni mahala pa kuweza maoni yako mtazamo wako, na kuiona kuifanya dunia, na waandishi wengi wa habari wanakwenda kule, ingawa nalo kusanyiko lile sio la kidemokrasia, inafanywa katika namna ambayo waandishi wanaokwenda ni wachache, inachaguliwa. E, e, lakini ni mahala ambapo kwa kweli unafuatiliwa kinachotokea Davos. Kwa hiyo Afrika ina- inaweza ikanufaika kwa maana waliotuwakilisha e, wakiongea yale a na Afrika yanaweza akatusaidia sisi wa Afrika. Sila Mafosa amefanya hivyo kuonyesha kwamba teknolojia ya kisasa ni njia e, ambayo inaweza kaisaidia bara ya Afrika, lakini mahala pia ambapo rais e, yoyote yule anaweza kuikoromea kui, kui e, dunia kwanza, ya kwanza au matajiri katika yale ambayo wanayafanya yasiyo na maslahi kwa Afrika. Ni mahala ambapo unaweza ukatumia jukwaa e, hilo kwa, kwa, kwa namna hiyo ukafaidika. Maji ni mjengo mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kuangalia mkutano huo wa kimataifa wa uchumi ambao ulikuwa unafanyika Davos, na tumeangazia masuala mengi yaliyojitokeza, kuanzia masuala ya uchumi, maswala ya nafasi ya mataifa ya Afrika, nchi masikini ulimwenguni, swala la mabadiliko ya hali ya hewa ambapo baadhi ya viongozi walikutana na wanasayansi eh, kutoka uh, Arctic na eneo ambalo inaaminika kabisa ndiko kunakuonyesha kuna uh, ishara halisi ya ku, kuongezeka kwa joto uh, baharini uh, duniani na ku, kuongeza kiwango cha maji uh, baharini. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu ni Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.