Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Hii ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 29, mwezi nao ni wa Januari mwaka wa 2019, huku hali ya baridi ikiendelea, wanasema ni winter time, na ninajua kwamba ulipo hasa eneo la Afrika Mashariki na kati ni hali ya joto ambayo inaendelea, lakini yote hayo atazuia, tuendelee kusafiri pamoja kwenye VOA Express. Jina langu Harizon Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi msikilizaji, ndani ya dakika 30 za VOA Express tumekuandalia mambo mengi mazuri yanayogusa eneo lililopo karibu nawe, hali kadhalika mahala unapoishi na maeneo ya jirani na wewe. Tutakuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Huko Mombasa nchini Kenya leo basi imezinduliwa mashua ya aina yake, na je yule aliyesimamia mradi huo wa kutengeneza mashua hiyo anaipa sifa gani? Hii ni mara ya kwanza kwa dunia kwa mtu kujenga mashua kama hiyo na plastiki, na inatoka nchi ya Kenya, mara ya kwanza kwa dunia. Na vile vile huko nchini Burundi na kwingineko. Harrison, tunafahamu mm-hmm, kwamba tatizo la utumiaji madawa ya kulevya kwa vijana yanaangamiza kila mmoja na kila familia kwa njia moja au nyingine inaguswa na tatizo hilo. Lakini huyu ni mama mmoja mkazi kutoka kule nchini Burundi, anaelezea suala hilo kwa undani. Cha kwanza watoto wanaacha shule, cha pili watoto hawasikii wazazi, cha tatu watoto wanakuwa kama bandi, wengine wanakuwa kavile watimbai, hawakogi, hawanawi, wanashindwa hata kula. Aha, basi vidokezo tu tutaangalia masuala hayo kwa kina zaidi tunapoendelea na VOA Express. Lakini kwanza tuelekee kule nchini Kenya na sio Kenya pekee, manake ripoti imetoka, ripoti ya orodha ya mataifa na yaliyoorodheshwa vipi kutokana na, kup, uh, na kupambana na tatizo la ufisadi. Basi shirika la kimataifa la Transparency International leo limetoa ripoti kama ambavyo nimedokezea kwamba inaonesha hali ya ufisadi duniani na jinsi ambavyo ulaji rushwa unaathiri mataifa mbalimbali mbali ya ulimwengu. Katika eneo la maziwa makuu, Kenya imeshuka kwenye orodha ya nchi zinazofanya vyema zaidi, huku baadhi ya nchi kwenye eneo hilo zikiimarisha rekodi yake. Na sasa tuungane naye mwenzetu BMJ Murithi akidadisi zaidi kuhusu ripoti hiyo. Naam, ni kweli kabisa kama mlivyosema hapo studio, ni kwamba ni ripoti ambayo imetoka hivi leo na mataifa ya Tanzania na Rwanda yametajwa kufanya vizuri katika mapambano dhidi ya rushwa. Rwanda imetajwa kufanya vizuri hata zaidi kwa kuwa na pointi ya 56 ikiwa katika nafasi ya 48 wakati Tanzania ikiwa katika nafasi ya 99 na kupata pointi 36. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba Tanzania na Rwanda ziliipiku Kenya na kufanya vyema zaidi katika kipindi cha mwaka mmoja. Hii ni licha ya serikali ya Kenya uh, kutangaza kwamba imeimarisha vita dhidi ya ufisadi. Ripoti hiyo pia imebaini kwamba Kenya imeshuka kwa pointi moja kutoka mwaka jana, ambapo ilikuwa na pointi ishirini na nane huku mwaka huu ikiwa na pointi 27 na, na kushika nafasi ya 144 katika ripoti yenye nchi 180. Uganda imepata pointi 26 na, na kuchukua nafasi ya 149. Burundi nayo iko katika nafasi ya 170, huku Sudan ikiwa katika nafasi ya 172 ikiwa na pointi 16. Transparency International hutumia vigezo ambapo sufuri ndio inayofanya vizuri zaidi huku mia moja ikiwa ndio nchi iliyozorota zaidi katika nyanja hiyo. Mwenyekiti wa taasisi hiyo Ferreira Rubia amenukuliwa akisema kwamba jinsi demokrasia ilivyokita mizizi kwa baadhi ya nchi, ndivyo hivyo hivyo, ambapo kuna uwezekano wa nchi hiyo kufanya vyema katika orodha hiyo ya nchi fisadi zaidi duniani. Denmark na New Zealand zinaongoza kwa nchi zisizo na viwango vya juu vya ufisadi, lakini nchi fisadi zaidi ni pamoja na Somalia, Sudani Kusini na Siria. Hizi kama mnavyojua, ni kwamba ni nchi ambazo zimekuwa katika vita vya aina moja au nyingine ikiwa ni ishara kwamba misukosuko ya ndani ya nchi ina athiri sana vita dhidi ya ufisadi. Basi unaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com, na hii pia ni ripoti ambayo tutakuwa nayo katika matangazo yetu ya wakati ujao. E, kwa sasa kutoka hapa studio nambari 11 nawarudisha na kwa wenzangu Mkamiti Kibayasi na Harrison Kamau katika studio nambari 15 kuendelea na sehemu zingine za VOA Express. Mimi ni BMJ Mridhi. Shukran sana VMJ Mridhi kwa ripoti hiyo ambayo imegusia maswala ya ufisadi na nilipo mb. nikitazama ripoti hiyo ya, ya Transparency International pia ilionyesha kwamba Marekani mb. katika nafasi yake kiulimwengu pia imeshuka. Wanasema kwamba Marekani imekuwa na mambo mengi ya kindani yakiendelea hivi kwamba vita dhidi ya ufisadi na ula rushwa kidogo ni kama imesahulika. Kwa hivyo wanasemekana kwamba wameshuka pia pointi kadhaa, nne, wameshuka pointi nne ikilinganishwa na mwaka uliotangulia, lakini ni mambo tu ya mashirika ya kuangalia na kufuatilia maswala ya ufisadi na asanti sana BMJ Mridhi kwa ripoti hiyo ya Transparency International. Sasa vipi, tuelekee wapi Mkamiti? Tunaelekea huko nchini Burundi, ambapo matumizi ya dawa ya kulevya miongoni mwa vijana kama nilivyosema hapo awali, Harison, ni tatizo kubwa linalowakabili baadhi ya vijana wakazi wa mji wa Gitega, mji uliopo katikati mwa Burundi, ulioteuliwa kuwa makao makuu ya kisiasa ya Burundi. Basi athari yake ni vijana kuacha shule na kupoteza kabisa fursa ya kujiendeleza, lakini serikali ya nchi hiyo imechukua mikakati kuhakikisha vita dhidi ya matumizi ya madawa ya kulevya inaimarika, ambapo hatua hizo ni pamoja na uh, polisi kufanya misako ya mara kwa mara katika mji huo na kuchunguza kwamba vijana wanajihusisha na nini, na wapo wanaelimishwa, wanafanya mambo ambayo yanafaa ya au yanastahiki kwa jamii na sio kujikita katika matumizi ya madawa ya kulevya. Mwenzetu Haidala Kizimana yupo tayari kutujuza haya yote. Ni zaidi ya vijana ishirini waliokamatwa na polisi mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari na kupelekwa jela kwa tuhuma za kutumia madawa ya kulevya mjini Gitega, mji unaokwenda kuwa makao makuu ya kisiasa ya Burundi. Kijana huyu mkazi wa mji huu wa Gitega anasema kati ya sababu zinazowapelekea vijana kutumia madawa ya kulevya mojawapo ni ukosefu wa ajira, yaani anakosa kitu gani cha kujishughulisha, unakutana na mtu ameikaa tu hapo hapo. Na kingine kikubwa cha kinafanya watu waingie watu mahivi vitu vya dawa za kulevya sababu kubwa nataka ni makundi, ni makundi yenyewe muhimu. Athari za hali hiyo tayari zimeanza kushuhudiwa katika mji huo kama anavyosema hapa Harerimana Tiba Juma mkazi wa mji wa Gitega na mzazi. Cha kwanza, watoto wanaacha shule. Cha pili, watoto hawasikii wazazi. Cha tatu, watoto wanakuwa kama bandi, wengine wanakuwa kama vile watimbai, hawakogi, hawanawi, wanashindwa hata kula. Wakisha kula vile vitu vya kulevi, wanakuwa hawana tafya nzuri, zinawoletea maradhi mengi. Kuna wenye wanaugua vitundu, kuna wanaugua maradhi sioya. Jua vijana wasiotumia madawa ya kulevya wanalani kuona hali hiyo yaendelea kukithiri katika mji huo wa pili kwa ukubwa nchini Burundi, na kwa vijana ambao ndio taifa la kesho. Naona dawa za kulevya zimekuwa nyingi ntusaidie sana, mi naona wa vijana wetu wenye tunaishi nao hapa tunekuwa nao wa vijana wanatuishia tizamwenyi kama nikushika hizo booster, mnazishika kabisa. Jua vijana tunaisha na vinakupelekea kuwa mzembe mmaisha, watu hawatarudi tena kuamini wenyewe, wanaona utafikiri ni ujana akii, si ujana juu, baada ya muda unakutana nimekuharibishia mwili, na ndio maana nilikuwa nawaomba wa vijana wenyewe wajawingia hemo wangeviacha tu. Serikali upande wake imekiri kupitia mkuu wa jiji la Kitega Bwana Butoi Huseni kuwa imevalia nduga swala la kukomesha madawa ya kulevya katika mji huo wenye wakazi zaidi ya laki tatu. Hey, vinywaji vya kulevya na serikali huu inavipiga vita hey, kuna zingine dawa kuwa wa vijana wanatumia sanasana sana kama vidongi vya kulevya hey, na kuna zingine hey, zenye wana, wanavuta kama bangi na zingine mpya zinaitwa busta au fairo. Hii kuna mikutano tunaandalia wa vijana ko tuna, tunawahamasisha tuna kabisa waweze kuepukana na hizo uh, droge juu uh, huwa zinaletamazara katika maisha ya binadamu. Mnamo tarehe kumi na moja mwezi huu wa Januari, maafisa watatu wa polisi pamoja na jaji mmoja waliitishwa na mwendesha mashtaka wa mahakama ya rufaa mjini Gitega kujibu tuhuma dhidi yao za kula rushwa na hivyo kuwaachilia huru watu waliokuwa wamekamatwa wakituhumiwa kufanya biashara ya mihadharati mjini Gitega. Haidana Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. Asante sana Idala ya Kizimana kwa ripoti yako hiyo kutoka huko Bujumbura. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya juma, Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC matangazo haya huwa yanaanza saa mbili na nusu za asubuhi. Tunakupatia habari mbalimbali, tunakupatia pia habari muhimu za dunia, tunakupatia burudani ya muziki, tunakupatia makala inayoendana na siku yenyewe. Kwa mfano leo, tutakuwa na kero langu nini ambacho mkazi um, au raia wa kawaida kinamkera katika maisha yake kila siku, utasikia baadaye kidogo. Hivi sasa kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Utawala wa rais Donald Trump umeweka vikwazo kwa shirika la mafuta la serikali ya Venezuela ikisema inataka kulinda mali kwa ajili ya watu wa Venezuela. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton amesema raia wa Venezuela wameteseka kutosha kutokana na ugumu wa uchumi na ukandamizaji uliosababishwa na utawala wa rais Nicolas Maduro. Hatua za leo zinahakikisha kwamba hawawezi tena kuendelea kupora mali ya watu wa Venezuela, ameongeza Bolton. Vikwazo hivyo vitazuia mali zote zinazomilikiwa na shirika la serikali la PDVSA zilizopo hapa Marekani. Mashirika ya Marekani na raia wamezuiliwa kufanya biashara nao. Shirika linalofuatilia masuala ya ufisadi limesema kuwa Marekani imeshuka hatua nne kwenye orodha ya mataifa yanayokabiliana na rushwa, na kwamba kwa mara ya kwanza sasa haipo tena miongoni mwa mataifa ishirini ya juu kwenye orodha. Kaimu mwakilishi wa, wa Marekani kwenye shirika la Transparency International Zoi Rita amesema kushuka huko katika kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na nane ni swala la kutia wasiwasi wasi. Rita amesema kuwa hilo linashuhudiwa wakati Marekani ikikabiliwa na changamoto za kimifumo pamoja na kudorora kwa maadili kwenye ngazi za juu za uongozi. Ameongeza kusema kuwa iwapo hilo litaendelea, huenda tatizo la ufisadi likaikumba Marekani ambayo imekuwa mstari wa mbele ulimwenguni kupambana na tatizo hilo. Watu wapatao patao elfu thelathini wamekimbia nchini Kamerun mwishoni mwa wiki kutoka mji wa Ran wakihofu shambulizi la kundi la wanamgambo wa Boko Haram kulingana na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa ambalo limetangaza mapema leo. Msemaji wa UNHCR Baba Baloch aliambia mkutano wa Umoja wa Mataifa huko Jeneva kwamba wakazi wa mji huo walipata taharuki na kukimbia baada ya kuona jeshi la pamoja la kitaifa lililokwenda kusaidia mji wa Ran na kukimbia mchi. Wakimbizi hao wanasema Boko Haram mara kadhaa waliahidi kurudi katika mji huo, kulingana na msemaji wa UNHCR. Kaimu mwanasheria mkuu wa Marekani Matthew Whitaker amesema Jumatatu kwamba anafikiri mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller anakaribia kumaliza uchunguzi wake kuhusu Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016 na kuona kama kulikuwa na ushirikiano na kampeni ya Trump. Uchunguzi nafikiri unakaribia kumalizika na anatumai tutapata ripoti kutoka kwa mkurugenzi Mueller haraka iwezekanavyo, Whitaker alisema katika mkutano na waandishi wa habari. Witaka amekuwa kaimu na sheria mkuu tangu mwezi Novemba mwaka jana, wakati Trump alipomfuta kazi Jeff Sessions. unaendelea kusafiri na VOA express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pamoja na vipindi vingine vyetu vingi ni ndani ya www voa swahili com. Vilevile uh, VOA swahili kupitia Facebook, Instagram na vilevile vile Twitter. Hapa Washington DC tunaendelea kusafiri pamoja na wewe popote ulipo nam. Hivi sasa basi, tunashuka mpaka huko Mombasa nchini Kenya, ambapo inaelezwa kwamba leo mashua iitwayo Flipflopi iliyotengenezwa nchini Kenya kwa kutumia plastiki zilizookwa imeanza safari ya wiki mbili kutoka kisiwa cha Lamu hadi kisiwa, kisiwa cha Lamu huko Kenya hadi kisiwani Zanzibar, ambapo itapokelewa na wajumbe wa Umoja wa Mataifa wanaosimamia mazingira. Ili kujua haya yote, basi tunajiunga na mwenzetu Josephat Kioko kutupasha zaidi kuhusiana na mashua hiyo. Kioko, hapo ulipo Hali inaenda vipi? Niko karibu sana na ufukwe wa bahari, nimesonga kando kidogo kwa sababu ya upepo na eh, kweli jahazi hili limeanza safari siku tatu zilizopita na imewasili Mombasa leo. Imo katika safari ya kilomita mia tano katika ukanda wa pwani ya Afrika Mashariki, eh, kutoka Lamu hadi Zanzibar, na urefu wake ni mita tisa na um, imetengenezwa kwa kutumia plastiki zaidi ya tani kumi na um, wakati ikitengenezwa ilizinduliwa, ili kwa sababu ya Umoja wa Mataifa ulipokuwa ukiadhimisha siku ya, ya, ya usafi wa, wa bahari, wakati wa sherehe za mwaka uliopita, wakati ilivyokuwa inaendelea kutengenezwa na wahambisi kutoka kisiwani Lamu, na wapo wa mafundi wanaotoka wa, wa, wa kundi zinazoita Wamechukia mtu wa Umoja wa Mataifa kwamba bahari, maziwa na kokote, lazima maji ya Afrika yawe safi na kulinda viumbe baharini na pia maisha ya binadamu kutokana na plastiki ambazo zinatupwa kiholela. Sasa hivi nikiwa hapa katika hafla hii ya kuipokea, nimekutana na wakuu wa serikali ya Kenya na pia wajumbe wa wa Umoja wa Mataifa wanaofanya kazi hapa nchini Kenya, na nimezungumza kwanza na meneja anayesimamia ame, mradi huu wa kutengeneza jahazi hili tumsikize kidogo. Jina langu ni Dipesh Babari. Tulianza kujenga hiyo mwaka tatu tumetumia plasti tan tisa kujenga boti, alafu tulitengeleza fliplopi champali kuweka juu kuwa na marangi mingi na inashika macho yako. Mambo ya plastiki imekuwa shida kubwa kwa mazingira plastiki imeingia kwa, kwa tumbo ya samaki kwa tumbo ya ngombe, na sisi binadamu tunakula hiyo ngombe na tunakula hiyo samaki. Sasa kuna shida kubwa siku hizi. Hii ni mara ya kwanza kwa dunia kwa mutu kujenga mashua kama hiyo na plastiki, na inatoka nchi ya Kenya. Mara ya kwanza kwa dunia. Sasa Kioko, baada kumsikiliza Deepesh, ya kumsikiliza Deepesh ambaye amesimamia mradi huu wa kutengeneza mashua, umepata fursa ya kuingia ndani ya mashua hiyo na kuiona ilivyo, na ipo tofauti na mashua zingine ambazo umeshawahi kuingia? Nimeitalii ndani kabisa, na hata nikabebwa kiasi kuelekea pale wa walikuwa wanaenda kupumzika na kweli ni nyepesi zaidi ikilinganisha na mashua zingine ambazo zimetengenezwa kwa mbao ama miti, na ukitizama inapendeza sana kwanza, ikiwa baharini, kwa sababu ya hizo rangi. Ukifikiria jinsi watu wanatupa hizi viatu nyepesi, tunaita slippers ama sandals, mm. ama patipati ukipenda zile rangi zake zote, ndio imerembesha ili ile mashua na wa, wanasema kwamba kila kitu pale hamna tif, hamna Um, malighafi nyingine ambayo inatumika kuitengeneza ni plastiki ambazo zimeokotwa baharini na katika sehemu za miji ambazo zinatupa ovyoovyo, na imewachukua takriban miaka mitatu kukamilisha kuijenga. Hivi nifahamishe msikilizaji kwamba safari hii ni, ni, ni, ni, ya kilomita mia tano ni hadi Zanzibar, ni kwamba tarehe saba itakapowasili pale Zanzibar itakuwa inaonyeshwa katika zile sherehe za Busara Music Festival za kila mwaka. Umoja wa Mataifa unataka kutumia fursa hii kueleza wale watakokuwa katika zile sherehe kwamba usafi wa mazingira unaweza kuchukua mkondo kama huu wa mashua hii ya Flipflopi ambayo imeweka historia katika bara la Afrika. Asante sana Josephat Kioko. Basi Harison, hii mashua inaelezwa kwamba itakuwa kivutio wakati wa tamasha lile linalojulikana la Busara Festival linalotarajiwa kufanyika Zanzibar mwezi Februari, ambapo uh, wahandisi au uh, mafundi waliotengeneza mashua hiyo wamealikwa rasmi kwenye tamasha hilo. Basi mambo yatakuwa ni mazuri mazuri kwenye. Sana natamani kuiona, labda nitakutana na picha za Kioko kwenye mitandao ya kijamii mm na sijui kama boti hizi watazitoa nyingi za kibiashara ama ni hili tu ya kuhamasisha kuhusu usafi wa mazingira, tutaelewa zaidi. Lakini ni kweli, ni taarifa nzuri sana kutoka kule Mombasa. Sasa tunaingia kwenye mziki VOA Express. Kuna jamaa mmoja yajulikana kama uh, msafi kijana msafi, Willi Paul, ambaye anasema ni wa nyimbo za kidini, muda kidogo anapiga nyimbo ambazo pia si kama za kidini. Ndio huyu, una ngoma mpya kabisa kutoka kule Kenya, wimbo wa siku kadhaa Harambe. Hebu tusikia Harambe na inasema nini. Rafiki yangu Jore ametuma mchango kwenye hela baby tuko sete aaamai masika wametuma maombi baby wangu uko safe moyo Nitafanya harambe nikupandishe ndege ukawaone wazazi nyumbani, watu wangu wakuone. Nitafanya harambe tuchome kambuzi na ng'ombe. Nitafanya harambe dunia nzima ikuone. Mambo magumu itakuwaje? Anafanya ili pora, lazima anafanya harambee kwa sababu ya mapenzi. Sasa itakuwaje kwamba unaitisha watu hela kwanza ili uoneshe mtu mapenzi, ati hebu nisaidieni na harambee kwanza, mnipe nauli nimpeleke London? Mambo magumu haya, ah, ndio mambo hayo, kutoka kwa Willy Paul na kibao chake harambee. Msikilizaji, mambo ni mazuri jioni ya leo, popote pale ulipo, unaposikiliza VOA Express matangazo yanayo ne ua moja kwa moja kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Na Harrison, unafahamu katika maisha ya kila siku no. Kila mtu anakerwa na jambo fulani, mm -hmm. Sasa kuna mkazi huyu kutoka huko Mombasa ambaye atajitambulisha jina lake muda mfupi ujao. Yeye anasema anachukizwa na familia baba mama pamoja na watoto kwa jumla. Kila mmoja anapokuwa nyumbani anakuwa yuko bize au na harakati sana katika simu za mkononi, na anasema hata wakati mwingine unapoingia ndani hakuna basi, hata yule anayekupa salamu. Anasema hilo lina kera sana. Basi tusikilize mengineyo anayezungumzia katika maswala haya ya simu za mkononi pale unapokuwa nyumbani na familia. mimi ni kochi wa michezo katika shule hasa kero langu miwasipendi mtu akishika simu yake chatting. Na siku hizo teknolojia imebadilika, unaingia kwa nyumba, unaona baba mama wote kwenye simu, kwa ofisi unashangaa, una hata hakuna mazungumzo, watu wazungumzi kwa familia. Kitambo, wakati ulipokuwa wadogo, kia kwa nyumba, mzee akiingia, unajulia na hali, umeshindaje? Unazungumza mambo, kuna kunap, unafunzwa na mzee, unauliza maswali lakini hizi enzi ya siku hizi, unaingia kwa nyumba, salamu pia kuna ya abido, wasalimie kwanza, mbe, hamjambo, hatu hatujambo, lakini bado katika simu zao, na hii inachangia kwa kubwa. Unapata pia watoto hawajui kuishi, hawajui unasema ku, wenzao kizungu kama sensi zamani zetu, huko tukikaa hata maskani. Leo hii napitia mahali watu wamekaa na simu, vijana watano. Sasa so, washangaa hakuna gumzo. Zamani zetu ulikuwa tunapiga gumzo, mnacheka, sense of humor, naweza kuchekesha watu. Leo hii vijana mdogo naweza kuenda mahali hata hajui kuzungumza, hajui ku kushare what is this feelings. Hata pia kusema ukweli, naona the rate of ku- uh, kujinyonga ni kuwa mtu ana shida, lakini asema najua simu ndiyo itampatia suluhisho ya maisha yake. Mimi husema kwa kuzungumza ndiyo utasikia vizuri. Kwa hivyo mimi langu la muhimu sana sipendelei mtu nikiingia kwa ofisi. Kwanza pale ninapofanya kazi, wanawake wanayo tabia, utapata wote katika meeting, meeting inaendelea wanachat. Kuna mmoja pia alikuwa mpaka nikaambia, mkubwa, samani mkubwa, naona hapa katika mkutano uko peke yako, watu wako katika simu zao. Yeye kumbe akasema, ah, nkweli kila mtu azime simu zake. Kwa hivyo hii yafaa kwa nyumba pozo, ninapoishi simu tuweke kando. Turegelee majira babu, babu zetu wakati kwa tunakaa chini ya mwembe tunazungumza jioni, tunajua tuna na hali tunacheka, hiyo roho. Lakini sasa utapata kuna miscommunication. Watu wajua, kwa sababu mashida, wengine wanakuwa na stress hawazungumzi, hawazungumzi na sasa ni, yeah. ni, ni ni teknolojia tutailaumu kwa sababu ya hii, ama ni sisi wenyewe tumeanza kupoteza ile hali. Mimi si teknolojia ni muhimu, nategemea malezi. Kama wewe ni mzazi, waambie watoto wako kama wakati huu simu hakuna, kushika simu ni, kukaa tujuane hali, ulipitia nini, ulishindaje tu. Ni kama vile wakati wetu mzazi akiingia, alikuwa wanazima TV tuweka tujuane hali. Pia zamani watu kuwa wanaomba mzee anasema ta tuswali bana, watu waswali. Siku hizi mengine nasema mi ndaswali baadaye, baada ya kuchat. Teknolojia ni mzuri, lakini malezi ya mzazi yafaa. Liberty ya Dede, Sauti ya Amerika, Mombasa. <laughs> mambo magumu nasikia, wanasema nini? mm -hmm. tuzime TV Watu wapate kutangamana hata zaidi, na ukichunguza, ni kweli watu hawakai wakaonana moja kwa moja siku hizi. Pia kwenye treni, wakati unatumia treni hapa kusafiri kuja kazini na kuondoka, unakuta behewa nzima kwamba lina watu, ndio watu zaidi ya mia moja hawazungumzi, kila mtu yuko kwenye simu yake. Mm -hmm. Sasa inakuwa kwamba labda haujui mtu jirani yako, labda unasafiri kwenye treni moja kila siku lakini hauna muda wa kumwona, maanake kila mtu yuko kwenye simu yake. Ni mambo ya teknolojia haya, na nasi kwenye treni tu, kwenye hata usafiri wa umma wa mabasi. Mm -hmm. watu wako Busy na, na kwenye mahoteli pia ha, watu so... wakienda auti auti, basi mambo ndio hayo, lakini kinachoshangaza mm -hmm. ni watu wawili wanapendekana auti, wapenzi mm -hmm, lakini wakishafika kwenye hoteli wenyewe hawazungumzi, wako kwenye pia kila mtu simu yake, yani mambo ya ajabu <laughs> lakini ndivyo, hapo ndivyo mambo yalivyo. <laughs> Tukisalia bado kwenye swala hili la vijana, swali ambalo huwa VOA linakuuliza wewe msikilizaji wake kupitia mtandao wa Facebook, ambapo hapa nalisoma: Je, ni kweli vijana wanajaribu kuishi maisha ya mitandao? Naona ah, huyu Alex Fredric anasema kwenye mitandao, ukielewa vizuri, kuna fursa nzuri unaweza kujikwamua kwenye ufukara, lakini huku kwetu imekuwa tofauti kubwa, maana huku watu mwanzo mwisho matusi, mihemko na uchafu mwingine, mpaka waanzilishi wenyewe wanatushangaa. Abu Sora Huseini, anasema ndiyo mtandao ina faida yake ya mawasiliano, kuelimisha mjadala, taarifa na mengine mengi. Ukitumia isivyo ina athari zake pia. Elias Juma Kigami anasema ndio vijana wengi wanaishi maisha kwenye mitandao Eric Mrema anasema mitandao imetupotezea maisha yetu ya baadaye, watu wanajifanya wako na harakati nyingi kwenye mitandao na kusahau hata shughuli nyingine muhimu katika maisha yao ya kila siku. Majibu <laughs> mengi sana lakini ntasoma tu ntamaliza na hili la Edward Mayenga, anasema bila shaka kabisa wengi wetu hawasemi uhalisia wa mambo yalivyo, wanazungumzia kuhusu tu mitandao ya kijamii. Na la mwisho kabla ya kuingia katika yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ni kutoka ujumbe kwake Kulwa Mwasenga wa Mlowo, Mbozi, Tanzania anasema ni kweli vijana wanajaribu kuishi maisha ya kimitandaoni, lakini ni kitu ambacho kina athari kwao, maana wanajikuta wanapoteza muda wao bila sababu ya msingi. Haya, tukiwa bado kwenye hao hao mitandao basi mitandao ya kijamii kule mm, nchini, Nairobi, ya, nchini Kenya, ni kwamba serikali ikishirikiana na serikali ya kaunti ya Nairobi wamepanga kufunga baadhi ya barabara katika siku zijazo ili watoe nafasi kwa wachuzi kuuza bidhaa zao na vilevile vile watu kusafiri bila msongamano wa magari. Lakini kwa kifupi, watu wamechukuliaje swala hilo kwenye mitandao ya kijamii? Kwenye Twitter wanasema uh, sasa mnasema mtafunga baadhi ya barabara, ndio ni vizuri mkifunga barabara ya Harambe ile ya City Hall na ya taifa lakini je, mkisha funga barabara hizo magari yasiingie mjini si yatasababisha yata msongamano kwenye barabara nyingine? mm -hmm. Haya, huyu huyo ni Anne Moretti anasema hivyo. Mwingine hapa naye anasema, mbona msiende kule Kigali mkaangalia mambo yalivyo, mambo yanakwenda vizuri, maua yamepandwa na nini. Huyu ni Gigi Plani, ndiyo anasema. Gigi Plani Community anasema, si kwanza mwende msome mambo yalivyo na yanavyohitajika kuwa kwenye, viji, kwenye miji kwa upande mwingine ambayo nimeyaona yanavuma kwenye mitandao ya kijamii ni huko Tanzania, Rais Magufuli amewaasa wakuu wa wilaya kutotumia vibaya sheria na mamlaka walizopewa ikiwemo za kuwaweka watu ndani na kuwatoa wakidai wamejifunza bila kupewa bila kupelekwa mahakamani. Basi Bismos ameandika yaani, Rais Magufuli, umefanya la maana kueleza kwamba wakuu wa wilaya waangalie sheria zinazopaswa kutumika, sio kila jambo tu walifanye. Mzovela ameandika ni kweli, bora umeelimisha jamii, maana hii kamatakamata kamata inatuogopesha. Nashukuru sana kwa muda uliotupa, asanti Mkamiti mwenzangu, Mkamiti Kibayasi. Jina langu Harrison Kamau, kutoka hapa Washington DC. Tunakutakia jioni njema popote ulipo. Naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riame, mwongozaji ni Aida Isa. Kila la heri hapo ulipo.