kumekucha afrika natumai umeamuka salama salmin hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ni saa kumi na moja alfajiri kwa saa za afrika kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za afrika mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Kennes Bwire. Na, na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, tukaribishe katika matangazo haya ya leo, siku ya Jumatano, Januari 30 mwaka 2019. Karibuni. Wabunge wa Uingereza wa wamtaka waziri mkuu Theresa May kurudi Brussels na kuomba kubadili kifungu chenye utata kwenye mkataba wa Brexit. Kulikoni, Burundi yatangaza kwamba itahudhuria kikao cha viongozi wa jumuiya ya Afrika mashariki juma hii bila kusema iwapo Nkurunziza ambaye huwa haondoki nchini atasafiri hadi Tanzania. Na katika makala ya vijana utasikia mahojiano kati ya mwenzangu Sande Shomari na msanii Daina Nyange kuhusu muziki wake wa jiba. Je, jiba una maana gani? wimbo ambao maana yake kubwa ni hiyo tu kwamba unachoka kwenye mahusiano, lakini hutaki kukaa na hivyo vitu moyoni, unaamua kusema moja kwa moja, bana wee, nenda. Kwa sababu ya kukuambia wewe uende ni kwa sababu huna fadhila, nimekuchoka, hauna ufadhiriki. ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Abdu Shakur Abud anakusomea habari za dunia. Habari za alfajiri ya hii leo ni kwamba mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani John Bolton ameonya mwanasheria mkuu wa Venezuela kwamba huenda kuwepo na athari baada ya mwendesha mashtaka wa taifa kuiomba mahakama kuu kumzuia kiongozi wa upinzani Juan Guaido kusafiri nje ya nchi. Kwenye ujumbe wa Twitter Bolton ameandika kwamba wanalaani vitisho visivyo halali vya mwanasheria mkuu wa zamani dhidi ya rais Guaido. Mwanasheria mkuu Tarek William Saab aliomba mahakama y kuzuia akaunti za fedha za Guaido, pia anapoanzisha uchunguzi wa uhalifu kutokana na vitendo vya Guaido dhidi ya serikali ya kisosialisti ya Venezuela. Na katika tukio jingine, hapo jana, makamu rais wa Marekani mike Pence alikutana White House na Carlos Alfredo vecho anaye aliteuliwa na Guaido kuwa mwakilishi wa Venezuela nchini Marekani. Mmoja kati ya Wanigeria saba wanatumia dawa za kulevya ikiwa ni kiwango marudufu kulingana na kiwango cha dunia. Takwimu hiyo ilitolewa jana katika ripoti ya kwanza kabisa ya uchunguzi wa utumiaji dawa za kulevya kote nchini humo. Uchunguzi huo uliofanywa kwa pamoja na serikali ya Nigeria, umoja wa Ulaya na ofisi ya umoja wa mataifa juu ya dawa za kulevya na uhalifu, UNODC, umegundua kwamba asilimia 14.4 wa Nigeria wanatumia dawa hizo, ikiwa ni mara mbili ya idadi ya watu duniani ambao ni asilimia 5.6 wanaotumia. Uchunguzi unatokana na takwimu zilizokusanywa kutoka watu elfu hamsini waliohojiwa na idadi hiyo inamaanisha kwamba wanigeria milioni kumi na nne laki tatu wanatumia dawa za kulevya mbali na mvinyo na tumbaku na ripoti inaeleza, idadi hiyo ni ya watu wenye umri kati ya miaka kumi na mitano hadi sitini na nne. Wakuu wa idara za upelelezi za Marekani wameonya kuhusiana na uwezekano mkubwa kwa mustakbal wa Marekani kukabiliwa na hatari, hatari ambayo taifa litashuhudia kupoteza ushawishi wake, washirika wake wakipunguza uhusiano huku makundi ya wahasimu yakiungana kuharibu kanuni ambazo zimeweka nchi hii katika hali ya usalama na udhibiti kote duniani. Onyo hilo lilitolewa na wakuu wa idara za ujasusi jana walipokuwa wanatoa ushahidi wao mbele ya kamati ya masuala ya ujasusi ya baraza la Senate la bunge la Marekani. Kenneth Bure anatusomea ripoti kamili. Mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya upelelezi Dan Coats pamoja na wakuu wa idara kuu tano za upelelezi nchini wameasilisha ripoti yao isiyo na taswira nzuri mbele ya kamati hiyo ya baraza, wakieleza vitisho vya kila mwaka dhidi ya Marekani. Coats ametaja changamoto zinazoikabili Marekani kuwa ni sawa na mchanganyiko wa sumu inayohusisha nchi nne kuu za Russia, China, Korea Kaskazini na Iran pamoja na mitandao ya kigaidi na kihalifu pamoja na vigezo kama vile kuimarika kwa kasi teknolojia mabadiliko ya hali ya hewa na uhamiaji. Coats amesema Marekani inakabiliwa na mabadiliko ndani na nje ya nchi ambayo yamechangia kuwepo kwa dunia yenye utata na isiyotabirika, ambayo lazima Marekani iwe tayari kukabiliana nayo. Swala kuu linalozua wasiwasi kulingana na ripoti za upelelezi za maafisa ni ushirikiano unaoendelea kuimarika kati ya Russia na China, wanaoshindana na Marekani sio tu kijeshi na uwezo wa teknolojia, bali pia ushawishi wake kote duniani ripoti hiyo inaonyesha kwamba ushirikiano kati ya china na urusi umeimarika kinyume na ilivyokuwa tangu katikati kati ya miaka 1950 maafisa hao wametofautiana kabisa na tathmini ya rais donald trump kuhusu korea kaskazini wakisisitiza kwamba taifa hilo halina nia ya kuachana na utengenezaji wa silaha za nyuklia wakati trump akisisitiza kwamba amepiga hatua nzuri na kiongozi wake kim jong un katika suala hilo la kuangamiza silaha zake za nyuklia. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Marekani na China zinaanzisha duru muhimu ya mazungumzo ya biashara baadaye hii leo karibu na Ikulu, wakati kuna tofauti kubwa kuhusu matakwa ya Marekani ya China kufanya mageuzi ya msingi ya uchumi, matakwa ambayo yatasababisha hali kuwa ngumu kabisa kufikia makubaliano kabla March pili, siku ya kupandishwa tena ushuru wa Marekani kwa bidhaa za China. Maafisa wanaofahamu mazungumzo hayo na wataalamu wanatufuatilia wanasema idadi hadi hivi sasa hakuna ishara za kutosha kwamba maafisa wa China wana dhamira ya kushughulikia madai muhimu ya Marekani ikiwa ni pamoja na kulinda haki miliki ya bidhaa za Marekani na kukomesha sera ambazo Washington inaeleza inalazimisha makampuni ya Marekani kuyapatia makampuni ya China teknoloji mpya. Maafisa wa vyeo vya juu wa Marekani na wataalamu wanasema Marekani inabidi kushawishi washirika wake kuiwekea China kishinikizo kutokana na kuiba teknolojia ya juu kupitia ujasusi wa mtandao. Wakati huo, wabunge kadhaa wa Marekani wanahoji ikiwa Marekani iko tayari na kuwa na uwezo wa kukabiliana na vitisho hivyo. Kishinikizo hicho kinafuatia uamuzi wa waendesha mashtaka wa Marekani kuwasilisha mashtaka ya uhalifu dhidi ya kampuni kubwa ya teknolojia duniani Huawei Technologies ya Uchina pamoja na afisa mkuu wa fedha na matawi kadhaa yake kwa tuhuma za ubadhirifu wa fedha na wizi wa haki miliki ya Marekani. Huawei inakanusha tuhuma hizo na Beijing imekanusha kwamba serikali na jeshi zinajihusisha katika ujasusi wa mtandao ikieleza kwamba tuhuma za Marekani zimetungwa na ni uongo mtupu. unasikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kukumbusha unaweza sikiliza kwenye redio pamoja na kwenye mtandao wa www voa swahili Shakuru, tuelekee wapi? Bila shaka habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Uingereza. Kama tunavyojua, wabunge wameunga mkono mkataba wa Marisa, Theresa May, lakini wamemtaka arudi Brussels na kuomba kubadili kifungu kinachohusiana na mpaka pamoja na Ireland inayofahamika kama backstop kama sharti la kuunga mkono kabisa kuidhinisha mkataba wa Brexit hapo jana. Uamuzi huo ni mabadiliko makubwa ya sera ya bme kuacha kando mkataba alioafikiana na viongozi wengine 27 wa EU katika mkutano wa kilele mwezi uliopita, ambapo ungelisababisha Uingereza kujiondoka kutoka umoja huo baada ya miaka 46. Sasa Bwire, inaonekana ni ushindi kwa me kwa upande mmoja, lakini atakuwa na kazi ngumu viongozi wa Ulaya kubadili makubaliano hayo au itakuwaje? Ni ushindi baada ya kupata kura 317 dhidi ya 301 kuidhinisha mabadiliko yaliyopendekezwa na mbunge wa kiconservative mwenye ushawishi mkubwa Graham Brady. Paundi ya Uingereza ilianguka thamani katika soko la fedha kutokana na hofu ikiwa makubaliano hayatafikiwa. Wakati wa bunge walikuwa wanapitisha mswada huo wa marekebisho wakisema kwamba wanaunga tu mkono mkataba wa kujiondoa Umoja wa Ulaya iwapo kipengele chenye utata cha kuendelea kuacha wazi mpaka wa Ireland kitaondolewa. Msemaji wa kiongozi wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk amesema mkataba wa kutalakiana hauna fursa ya kujadiliwa tena, huku rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akisisitiza kwamba mkataba huo ndio mzuri uliopo. Wabunge wa Uingereza pia wameunga mkono hatua wa isiyo lazima na isiyo na uzito wowote wa, wa kisheria inayopinga Uingereza kutoka kwenye umoja wa Ulaya bila mkataba wa kujiondoa. Bimey alisema bunge kuidhinisha marekebisho ya backstop yanampatia madaraka ya kutafuta mabadiliko ya kisheria yanayobidi kutekelezwa katika makubaliano ya kujiondoa. order, Speaker, ago, proposed... Anasema na nina mnukuu kwa hoja ya yani, nidhamu, bwana Spika, wiki mbili zilizopita bunge hili lilikataa pendekezo ya mkataba ya kujiondoa na tangazo la kisiasa, wabunge 202 pekee wakiunga mkono. Hii leo idadi kubwa ya wabunge wameamua kwamba wataunga mkono mkataba huo kukiwa na marekebisho kwa kipengele cha backstop. Mwisho wa nukuu. Theresa May sasa anakabiliwa na changamoto isiyowezekana kushawishi Brussels kuanzisha tena mazungumzo yaliyochukua muda wa miezi kumi na nane kumalizika, akikiri kwamba hakuna hamu miongoni mwa viongozi wa Ulaya kwanza mazungumzo hayo. Baada ya shughuli ya kupiga kura bungeni, kiongozi wa upinzani wa chama cha Leba, Jeremy Corbyn, ameeleza kwamba yuko tayari kukutana na Mei kwa mazungumzo tuko forward... tayari kuwasilisha mpendekezo kutoka chama cha Leba juu ya aina ya makubaliano tunayotaka na Umoja wa Ulaya. Tunataka kulinda ajira, kulinda kiwango cha maisha na kulinda haki na viwango vya maisha vya nchi. Wachambuzi wanasema hatari ya Uingereza kujiondoa bila ya mpango hapo Machi 29 imeondoka na hivyo kuweza kuleta vurugu la kiuchumi na kibiashara katika nchi za Ulaya. ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Burundi imetangaza kwamba itahudhuria mkutano wa ishirini wa marais wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, Ijumaa Februari mosi. Wanasiasa wa upinzani wanataka fursa hiyo ichukuliwe kumshawishi Nkurunziza kuweza kufanya mazungumzo nao. Mwandishi wa Bujumbura Haidala Hakizimana na ripoti kamili. Msemaji wa rais wa Burundi, bwana Jean Claude Karegwa, anahakikisha kuwa Burundi itahudhuria kikao hicho cha wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki cha mwishoni mwa wiki hii tarehe mosi Februari, mjini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, lakini anajizuia kuthibitisha iwapo ni rais mwenyewe ambaye atawakilisha serikali ya Burundi katika mkutano huu wa marais. Elewa kuwa Burundi itawakilishwa katika kikao hicho na pili, kuwa Burundi itatumia fursa hiyo kusisitiza na kuomba kuwa ni budi ufanyike mkutano maalum kwa ajili ya kuangazia mzozo kati ya Burundi na Rwanda inayoendelea kuvuruga usalama wa taifa hili kwa kukiuka sheria za kimataifa. Ha, hapa msemaji wa rais anaendelea, kuwa la muhimu si kutaja nani atawakilisha serikali katika kikao hicho cha marais. Anaweza kuwa rais mwenyewe, lakini pia anaweza kutuma mjumbe wake sawa na sheria za jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwenye agenda ya kikao hicho ni kutambua ripoti ya mchakato wa mazungumzo kati ya wadau wa siasa za Burundi yaliyosimamiwa na rais mstaafu wa Tanzania Tanzania Benjamin Mkapa upande wa upinzani wanataraji kuwa marais hao wa nchi jirani hatimaye watafanikiwa kuishawishi serikali ya Burundi kukaa kwenye meza ya mazungumzo na wapinzani wake. Ahapa, Juvenal Ngoe Nubusa, mkuu wa chama cha upinzani cha MRC Rurenza Gemero, anasema: sisi tunasubiri kwanza kuona iwapo mkutano huu utafanyika, kwa sababu ulishahirishwa mara kadhaa; pili, na iwapo utafanyika htuna taraji marais hao wataishawishi serikali iweze kuhudhuria mazungumzo na wapinzani wake. Angalia ilikuwa ikidai kuwa inataka wazungumzie uchaguzi peke yake, lakini kabla ya kuzungumza tayari walipitisha katiba inayotenga baadhi ya wagombea huku wapiga kura wengine wakisalia nje ya nchi, na sheria ya uchaguzi waliifanya yao pekee. Nina imani marais hao watashawishi serikali ya Nkurunziza kujirekebisha, iweze kuzungumza na wapinzani wake anamaliziaek leta ya Nkurunziza Geage mkutano huo wa tukena 20 waku wa wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka jana uliahirishwa mara mbili. Kwanza tarehe thelathini Novemba baada ya kususiwa na serikali ya Burundi iliyodai kuwa haikuwa tayari kuhudhuria na kwa mara ya pili tarehe ishirini na saba Disemba. Wananchi hapa wanasubiri kwa hamu kubwa kusikia kile wakuu hao wa nchi jirani wataamua kuhusu mzozo wa kisiasa unaikabili nchi hii ya Burundi kwa zaidi ya miaka mitatu. Aidala ah, Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Idhara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UN, UNICEF wa imetoa ombi la kutaka msaada wa dola bilioni 3.9 kwa ajili ya kuokoa maisha ya takriban watu milioni 73 wakiwemo watoto milioni 41 walioathiriwa na mzozo, majanga ya asili na dharura katika nchi 59. Mwandishi wa Sauti ya America Lisa Slain anaripoti kutoka Geneva kuwa ombi hilo limetolewa katika uzinduzi maalum wa UNICEF kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Patrick Ndwimana anasoma ripoti kamili. Mwaka huu ni maadhimisho ya thelathini ya mkutano kuhusu haki ya mtoto. UNICEF inasema mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa pia ni mwaka ambapo mizozo imeongezeka huku nchi nyingi zaidi zikiwa katika vita kuliko wakati wote mwingine katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita miongoni mwa waathirika wakuu ni zaidi ya watoto milioni 34 walioathiriwa na mizozo au majanga. UNICEF inasema wanaathiriwa na viwango vikubwa sana vya ghasia, kukosa mahitaji ya msingi na kiwewe, wakiwa na fursa chache sana za kupata misaada ya kuokoa maisha. Mkurugenzi wa UNICEF wa operesheni za dharura Manuel Fontaine anasema asilimia 88 ya ombi la mwaka huu ni kwa matatizo ya kibinadamu yanayotokana na mizozo. Anasema operesheni moja kubwa kabisa ni kuwasaidia wakimbizi wa Siria, mzozo ambao umesababisha kiwango kikubwa cha watu wasio na makazi dunia na jamii wenyeji katika nchi tano jirani, ambako wanaomba hifadhi. Ombi la pili kubwa ni kwa ajili ya Yemen, ambayo kwa zaidi ya mwaka mmoja uliopita imeona hali ngumu, kwa bahati mbaya ikizidi kudorora, na watoto ndio waathirika waku watoto nane kati ya kumi ambapo ni zaidi ya milioni kumi na moja hivi sasa wanahitaji misaada ya kibinadamu nchini Yemen. Operesheni kubwa za UNICEF nyingi zinafanyika barani Afrika, lakini mwaka huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iko katika nafasi ya tatu ikifuatiwa na Siria na Sudani Kusini. Fontaine anasema bara la Afrika kwa bahati mbaya lina mwanya mkubwa sana wa ufadhili. Ameiambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba nchi za Kiafrika hazipati mtizamo unaohitajika na kwamba kuna madhara makubwa kwa operesheni za kibinadamu. Fontain anasema UNICEF imepunguza kwa kiasi kikubwa huduma huko Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa sababu imepokea asilimia 36 tu ya fedha inazohitaji. Katika kesi zote, anasema upungufu wa fedha umekuwa na athari ya moja kwa moja maisha ya watoto na wanawake. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa nakuletea jukwaa la vijana. Kumekucha Afrika. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tunasikika kwenye redio na kwenye mtandao www.voaswahili.com. Katika makala ya vijana Sande Shomari amezungumza na mwimbaji kutoka Tanzania, Adai na Nyange, kuhusu mziki wake kwa jina Jiba. Anatanguliza kwa kumuuliza ufafanuzi wa rekodi hiyo Jiba. Jiba ni wimbo ambao unaongelea mtu ambaye amechoshwa na mapenzi, na nikiwa na maana kwamba wakati mwingine kwenye mapenzi ni mtu ambaye unakuwa uko na mtu ambaye unavumilia, lakini hana fadhila au avumiriki. Sasa ni ile mtu ambaye ameshindwa yani uvumilivu umemshinda, akaamua kusema. Ukiusikiliza uh, uki wimbo wa jiba ni wimbo ambao unajua, kwanza unaposema hilo neno jiba, jiba ni mtu ambaye mwenye mwenye duku, yani ni mtu ambaye mwenye roho mbaya, lakini uka mm, roho mbaya hiyo kwenye jiba imeongelea yule mtu mwenye roho mbaya kwenye mahusiano yani hataki kumwona mwenzake anafurahi, hataki kumwona mwenzake ana raha na ni yaani, unakuta ni, ni watu ambao wako kwenye mahusiano, lakini unavumilia mambo mengi, lakini kila unachovumilia, yaani mwenzio hana fadhila iba hiyo. Asante sana Daina Nyange, sauti yako ama kwa hakika hapa dada eh, umevuta kweli kweli. Daina, unajua ukishaweka mambo ya tahalabu <laughs> mambo ya mdwala <laughs> kuna utofauti kidogo wa matamshi yake. kuna maneno mengine anaweza ukaona ni mazito, mtu anakwambia nenda mwana kwenda nenda, ni basi mwenyewe. unaweka lugha ya kuhani hapo kidogo ukiingiza maneno, sio <laughs> hapo yep. hapo unaweka lugha ya kuani oh nenda mwana kwenda nenda nenda, ni baki mwenyewe. Kwa hiyo mwimbo ambao maana yake kubwa ni hiyo tu kwamba unachoka kwenye mahusiano, lakini hutaki kukaa na hivyo vitu moyoni, unaamua kusema moja kwa moja, bana wee, nenda. Na sababu ya kukuambia wewe uende ni kwa sababu huna fadhila, nimekuchoka hauna ufadhiriki Kushu, umenishinda wewe, ndugu yangu, siwezani na wewe tena, umenishinda. Maana na, na, wanakwambia kwamba kwenye penzi baada ya kwenye pendo baada ya kuwekea uchuli kwenye miea mwenzangu, mm. unaiweka sifuri moyo dunda dunda, kutwa situli kwelikweli, Daina Jange. <laughs> <laughs> hatari hatari, kwelikweli <laughs> sasa wimbo huu umekushatoka Daina pengine Uh, video ya wimbo huu tayari au nini kinaendelea katika upande huo kweli? Niliachia nili tu audio ilikuwa ni before kwa ajili ya zawadi ya mashabiki wangu, nikawa nategemea niendelee na project nyingine, lakini nimekuwa nikidaiwa sana video, kwa hiyo imebidi mm -hmm, ni cancel project nyingine mm -hmm, na muda sio mrefu, Mungu akijali, nitafanya video, yani video yake itatoka, kwa sababu niko kwenye process za mwisho. Ah, sawa kabisa na pengine, eh, dana nyange, kwa sababu hivi sasa unakuta mwaka umeingia mwingine elfu mbili na kumi na tisa. Pengine mipangilio yako ikoje? E, katika mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa kwa upande wa sanaa niko oh, na mipango mizuri sana na nimejiandaa vizuri naweza kusema na nataka kujisaidi zaidi ya mwaka ambao umepita, nitoe kazi nyingi, nitoe kazi kwa wakati pia, nitoe kazi nzuri, na ndio maana naweza kusema stok ya kazi imekuwa ni nyingi na kazi nzuri na ziko kazi tofauti. Nafikiri ukiongelea wanamuziki East Africa Daina Nyange ni mwanamuziki ambaye najaribu kufanya mziki wa aina yoyote, naweza kuingia kwenye mziki wa aina yoyote. Kwa hiyo wategemee vitu vizuri sana kutoka kwa daina, kutoka kwangu. Vitu vizuri vinakuja kutoka kwa Daina Nyange. Pengine Daina, kuna mpangilio wote <laughs> au pengine kuna msanii yoyote unafikiria kufanya naye collab hivi karibuni? nimekusha kufanya kazi zingine za kimataifa na kuna kazi zingine nimefanya na wasanii wa hapa nyumbani, lakini unajua na, naangalia ile timing nilikuwa kwenye time ya kufanya video lakini imebidi ni stop nifanye hii ajiba, kwa sababu watu wamekuwa wanaidai wana wanadai sana video hmm. so, baada ya ajiba nitaangalia katika watu ambao nimefanya nayo kazi, nitaangalia yupi na, na nimbo gani kwa wakati gani itakuwa sahihi kutoka. Bila shaka, bila shaka. Na kwa vijana ambao wa wanakusikiliza, yeah, Dina Nyange wanapenda mziki wako, nini ambacho unawashauri vijana ambao wanapenda sana mziki wako na kufuatilia kila siku Kikubwa, anapenda mziki wangu wauchukulie kama funzo, kwa sababu katika kila kazi inayo yatia kuna vitu vya kujifunza, nikiwa namaanisha hata watoto wa kike, kwa sababu watoto wa kike wengine tunapitia changamoto nyingi sana kwenye mahusiano. Nafikiri tushaona mpaka kuna ule ukatili wa kijinsia, unakuta mtu anaonewa, mtu anateswa, lakini anakuwa amekaa kwenye mahusiano kwa sababu aliambiwa kwamba mtoto wa kike, wewe ni lazima uwe hivi, ukifanya hivi kwenye jamii utakuona hivi. Lazima ukumbuke kwamba wewe ni binadamu na una haki zako sawa, na inabidi katika hatua ikifikia ni hatua mbaya, usiwe mwoga kuchukua kufanya maamuzi au kuchukua hatua kwa sababu ya usalama wako. Hili hali tu isiwe ina muaffect, yani usikubali kuwa affected kwa sababu ya kuangalia waje watasemaje. Iangalie wewe, naangalia misingi ya haki zako pia. Kwa hiyo tusiwe waoga. Maana yake sisi watu wa kike tumekuwa tumekaa kimya, watu wanafanyiwa vitu vya ajabu, wanafanya vitu vingi, lakini wanakuwa na uoga. Kwa hiyo hizi ni nyimbo ambazo wanafanya kwa sababu ya mashabiki wangu, kwa sababu ya watu ambao wanapenda mziki, lakini pia tuchukulie kama funzo katika burudani ambayo nawapa na <tune> Unasikiliza kumekucha Afrika, msikilizaji, kukufahamisha tu kwamba itakapotimia saa tisa saa kumi ni habari e, za dakika tano hivi, kila baada ya saa baadaye. Saa kumi na nusu ni VOA Express. Itakapotimia saa moja na nusu jioni ni matangazo katika e, ambayo yanahusisha matukio yote duniani dakika thelathini Kwa sasa, Abdu Shakur Abud anakusomea muhutasari wa habari kabla hatujakamilisha kipindi wabunge wa Ingereza wamekubaliana na Theresa May waziri mkuu kupitisha Brexit, lakini wamemtaka arudi Brussels kuomba kubadili kifungu kinachohusiana na mpaka pamoja na Ireland inayofahamika kama backstop, lakini Ufaransa tayari unasema haitokubali kuanzisha tena mazungumzo ya Brexit. Mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani John Bolton amemonya mwanasheria mkuu wa Venezuela kwamba huenda kukakuwepo na athari baada ya mwendesha mashtaka wa taifa kuiomba mahakama kuu kumzuia kiongozi wa upinzani Juan Guaido kusafiri nje ya nchi na kuzuia mali yake. Katika ujumbe wa tita, ameandika Bolton kwamba wanalaani vitisho hivyo visivyo vya halali huku Guaido ameitisha maandamano makubwa. Hii leo mmoja kati ya Wanijeria saba wanatumia dawa za kulevya. Hiyo ni kutokana na uchunguzi uliofanywa kwa pamoja na Nigeria, Umoja wa Ulaya na ofisi umoja ya Umoja wa Mataifa juu ya dawa za kulevya na uhalifu UNODC, na utafiti umegundua kwamba asilimia 14 ya Wanijeria wanatumia dawa hizo ikiwa ni mara mbili ya idadi ya watu wengine duniani ikimaanisha watu milioni kumi na nne zaidi wanatumia dawa za kulevya huko Nigeria. Marekani na China zinaanza duru ya pili muhimu ya mazungumzo ya biashara baadaye hii leo karibu na Ikulu, wakati kuna tofauti kubwa kuhusu matakwa ya Marekani ya kuitaka China kufanya mageuzi ya msingi ya uchumi matakwa ambayo yatasababisha hali kuwa ngumu kabisa kufikia makubaliano kama March pili, siku ya kupandishwa tena ushuru wa Marekani kwa bidhaa za China na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Deodon Chuba Hiro. Mimi ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana na Abdu Shakur Abud kutoka hapa Washington DC na kutakia juma tano njema.