Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Patrick Nduimana, nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Januari 30 mwaka 2019, ambapo tunasikika kupitia masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 FM Nairobi, na 107.8 Mombasa, Kenya. Karibuni <mulia> na katika matangazo yetu hii leo, ujumbe wa MONUSCO watembelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Beni. Je, wananchi wanasemaje kuhusu kazi yao? Hakuna kazi ile ambayo wanafanya kuseba kazi ya beni kabisa. Kwa hivi mateso tunaona bila huwa mutu na mutu na pita mutu gari hivi, hatutaki wapaongeze kabisa, na, na, na hatu. Katika habari nyingine, huko Ghana, kamati ya maadili ya bunge la nchi hiyo leo imemuita mbunge mmoja kufika mbele ya kamati hiyo ili ajieleze kuhusu mauaji ya mwanahabari aliyefanya uchunguzi kuhusu kashfa ya rushwa kwenye shirikisho la soka la Ghana. Basi kwa hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa Patrick Nduwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Wapatanishi wa Uingereza na Ulaya wameeleza maoni tofauti walionayo kwa namna Uingereza inaweza kujitoa kutoka umoja wa jumuiya ya Ulaya baada ya wabunge wa Uingereza kumpatia waziri mkuu Teresa Mei kile alichokiita mamlaka ya mabadiliko ya taifa lake kujitoa umoja wa Ulaya. Wapiga kura katika bunge la Uingereza walikipatia chama cha waziri mkuu Mei ruhusa ya kupanga mikakati mbadala ya mazingira ya kujiondoa Waziri wa Brexit wa Uingereza Stephen Barclay ameiambia BBC kwamba mabadiliko yote yatategemea makubaliano yatakayofanyika ya katika siku zijazo, lakini kwa upande wa umoja wa Ulaya, mkuu wa upatanishi wa Brexit Michel Barnier amesema kwamba msimamo wa jumuiya upo wazi. Amesema anachotaka kuihakikishia dunia ni kwamba taasisi za umoja wa Ulaya zipo pamoja na zinasimamia makubaliano waliofikia na Uingereza. Maofisa wa China na Marekani wanakutana leo mjini Washington katika awamu ya pili ya mazungumzo yanayolenga kusuluhisha vita vya biashara vinavyoendelea kati ya mataifa hayo yenye nguvu ya kiuchumi duniani. Makamu wa waziri mkuu wa China Liu He na mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer wataongoza ujumbe wao katika mazungumzo ya siku mbili ambapo Marekani inaendelea kuishtumu China kulazimisha makampuni ya Marekani yanayoendesha shughuli nchini China kuhamisha maendeleo ya teknolojia kwa makampuni ya China na kuwa vigumu kuingia katika soko kubwa la China. Lakini mashtaka yaliyowasilishwa Jumatatu wa ya na waendesha mashtaka wa Marekani yanayomhusu Meng Wanzu, mkuu wa kampuni kubwa ya teknolojia ya China Huawei yanatishia kugubika duru mpya ya mazungumzo. Meng anashutumiwa yeye pamoja na Huawei na washirika wengine walifanya njama za kukiuka vikwazo vya Marekani kwa Iran na kuzidanganya taasisi za fedha za serikali ya Marekani kuhusu harakati zao. China imekasirishwa juu ya kukamatwa kwa Meng Desemba moja huko Vancouver, Canada, kwa ajili ya kuletwa Marekani kujibu mashtaka. Shirika la Norway linalohudumia wakimbizi Norwegian Refugee Council NRC limewasihi viongozi wa Cameroon kutowafungia mipaka maelfu ya Wanigeria wanaokimbia mashambulizi ya kundi la Boko Haram katika mji wa Nigeria wa Ran ulio karibu na mpaka wa Cameroon mwaka uliopita. Shirika hilo katika taarifa yake, limesema katika taarifa yake kwamba limeshtushwa na idadi ya watu takriban elfu thelathini walilazimika kukimbia mji wa Ran na kuingia Cameroon. Wakati katika wiki moja iliyopita, Wanigeria wengine elfu tisa walitoroka baada ya shambulizi la Boko Haram liliosababisha vifo katika mji huo unaopatikana katika jimbo la Borno. Mkurugenzi wa NRC nchini Nigeria, Eric Batonon, anasema wakimbizi wa Nigeria waliovuka mpaka na kuingia Cameroon wiki iliyopita walilazimika kurejea tena Nigeria. Tunasihi viongozi wa Cameroon kufungua mipaka yao. Ni muhimu sana kwa viongozi wa Cameroon na Nigeria kutoa msaada kwa raia wanaokimbia hasia, amesema mkurugenzi huyo wa NRC. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema kuwa kumekuwa na ongezeko kubwa la uhamiaji na wakimbizi waliokufa wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean mwaka uliopita, kama anavyoripoti Lisa Schlein Waviwe, wa VOA akiwa makao makuu ya UNHCR mjini Geneva. Naye Harrison Kamau anaisoma ripoti yake. Mwaka uliopita UNHCR lilisema kuwa takriban no watu sita walikufa kila siku wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Shirika hilo linakisia kuwa takriban no watu 2275 walikufa au kutoweka wakati wakivuka bahari hiyo mwaka uliopita. Licha ya kupunguka kwa idadi ya wakimbizi wanaotafuta hifadhi barani Ulaya mwaka uliopita ni wakimbizi 139,300 pekee waliwasili Ulaya, ikiwa idadi ndogo zaidi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Mwaka wa 2017, kwenye safari ya kupitia Libya kuingia Ulaya, UNHCR iligundua ili kwamba mtu mmoja kwa kila 38 alikufa wakati akivuka bahari. Idadi hiyo ilipanda kwa haraka mwaka uliopita hadi kifo kimoja kwa kila watu 14 walioingia barani Ulaya. Msemaji wa UNHCR Liz Throssell ameambia VOA kuwa ongezeko kubwa la vifo huenda limepelekewa na kupungua kwa shughuli za uokozi kwenye bahari ya Mediterranean. Hata hivyo, ameongeza kusema kuwa kupunguzwa kwa operesheni hizo hakutazuia watu kutorokea mateso au umaskini na kuhatarisha maisha yao wanapofanya safari hiyo hatari ya baharini. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kamati ya maadili ya bunge la Ghana leo imemwita mbunge mmoja kufika mbele ya kamati ajieleze kuhusu mauaji ya mwanahabari aliyefanya uchunguzi kuhusu kashfa ya rushwa kwenye shirikisho la kandanda nchini humo, mauaji yaliyofanyika wiki mbili zilizopita. Ripoti ya shirika la habari la Ufaransa AFP imesema mwanahabari Ahmed Hussein Swale aliuawa Januari 16 kwa kupigwa risasi akirejea nyumbani kwake katika kitongoji cha Madina mjini Akra. Kabla ya kuuawa kwa mwanahabari huyo, mbunge wa zamani na tajiri mkubwa Kennedy Agyapong alirusha kwenye kituo chake cha televisheni picha ya mwanahabari huyo akisema, kijana huyo ni mtu hatari sana, anaeshi hapa Madina, akija hapa basi mumpige. Mwisho wa kumnukuu Agia Pong. Mwenye ushawishi mkubwa kwenye chama tawala nchini Ghana aliahidi pia kutoa zawadi kwa yoyote atakayemshambulia mwanahabari huyo. Spika wa bunge la Ghana Mike Oquaye alisema mwenendo wa mbunge huyo ulichafua bunge la Ghana. Raisi wa Marekani Donald Trump anasema rais wa Venezuela Nicolas Maduro aliyekumbwa na matatizo ya kisiasa yuko tayari kufanya mashauriano na wapinzani wake kusuluhisha mzozo wa kisiasa katika taifa hilo la Amerika Kusini, lakini ameonya Wamarekani kutosafiri kwenda Venezuela mpaka itakapotangazwa ni sawa kufanya hivyo. Trump alisema hayo hivi leo katika twit akizungumzia ombi la Maduro kufanya mazungumzo na upande wa upinzani nchini kwake na kuitisha uchaguzi wa mapema ameongezea kwamba tishio la vikwazo vya marekani ikiwa ni pamoja na kukataa na kukata mapato ya mafuta ya wavenezuela kumechangia kwa maduro kulegeza msimamo wake maduro alitoa ombi hilo mapema hii leo jumatano wakati wa mahojiano na shirika la habari la Russia akisema yuko tayari kukaa chini kufanya mashauriano ya mezani kwa ajili ya hali njema ya Venezuela. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari uchukua uzito wa juu hii leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kiongozi wa Umoja Mataifa nchini humo Leila Zerugi amesema Umoja Mataifa uko tayari kushirikiana na serikali mpya kudumisha amani na maendeleo ya nchi hiyo, baada ya Kongo kupitia njia mpya ya kisiasa. Wakati huo, ujumbe wa baraza la Umoja Mataifa umetembelea huko Beni, mashariki mwa Kongo, kutathmini hali ya kiusalama. Mwandishi wetu Ostere Malivika anayo taarifa kamili. Akizungumza na wanahabari kupitia mawasiliano ya televisheni, Laila Zerugi, kiongozi wa MONISCO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema kwamba kwa sasa tume yake imeendesha mazungumzo na serikali mpya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili ushirikiano uimarike zaidi kuhakikisha kwamba wanarejesha usalama katika eneo la mashariki. pour l'assurer de notre volonte de travailler avec lui donc a ce stade. Kiongozi huyu amesema kwamba walikuja jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kusaidia wananchi bila kuyumbisha usalama. Nawaambia wafanyakazi wangu wa Umoja wa Mataifa kwamba tulikuja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusaidia wananchi wa Kongo kuhudumisha usalama, hapana kuzorotesha usalama. Laila Zerugi ameongeza kwamba wamepata taarifa kwamba kuna makundi ya waasi ambayo inakusanyika eneo la Kivu Kusini ikiwa na lengo la kutaka kuishambulia nchi ya Rwanda na wamepata barua kutoka serikali ya Kongo na taarifa hizi wanazifanyia kazi, lakini tatizo lililoko ni kwamba wapiganaji wa FDLR wamekuwa na watoto pamoja na wanawake, na kuomba wapiganaji hao pamoja na familia wajisalimishe kwa serikali ya Kongo. Hii ni mara ya kwanza ya kiongozi huyu wa MONISCO kuzungumza na wanahabari kuhusu Umoja wa Mataifa baada ya hali ya kutoelewana iliyotokea kati ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo, yaani serikali yake. Rais Joseph Kabila aliacha madaraka kwa njia ya amani baada ya uchaguzi tarehe 30 Desemba 2018. Wakati hayo yakiarifiwa, ujumbe kutoka baraza la Umoja wa Mataifa umetembelea hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuanzia Beni ambako wamekutana na mashirika ya kiraia, viongozi wa serikali na vile wafanyakazi wa MONISCO kutathmini hali ya kiusalama pa Beni ambako kuna mashambulizi ya kila mara. Hakuna ha, kazi ile ambayo banafanya kusiba kazi ya Beni kabisa. Kwa hivi mateso tunaona Kwa kwa, kwa kwa na kwa. Ifahamike kwamba ujumbe huu unatembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani kuna kikao maalum mwezi Machi kuhusu mandeti ya Monisco, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ni wao watapana mwangaza zaidi kuhusu kazi ambazo Monisco itafanya kwa siku za usoni. Wananchi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakilaumu Umoja wa Mataifa kushindwa kazi yao kwa sababu wana miaka ishirini hivi sasa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oser Malevika, Sauti ya Amerika, Goma. Tukiendelea na habari za dunia, Marekani na Taliban wamefikia makubaliano ya kuunda timu mbili za kiufundi kuangalia njia za kuondoka kwa wanajeshi wote wa Marekani na vikosi vya NATO kutoka Afghanistan na kuzuia magaidi kuitumia ardhi ya Afghanistan dhidi ya Marekani na washirika wake. Mpatanishi mkuu wa Talibani Mula Sheh Mohammed Abbas Tanikzai amefichua undani wa taarifa hizo ikiwa ni karibu wiki moja ya mazungumzo marefu ambayo yalikamilika Jumamosi nchini Qatar na mwakilishi maalum wa Marekani wa maridhiano kwa Afghanistan Zalmay Khalilzad. Stanikzai amekiambia chombo cha habari kinacholiunga mkono kundi la Taliban kwamba timu mbili za kiufundi za pande mbili zitaandaa mapendekezo ambayo kwenye kikao kijacho cha Februari 25 mjini Doha kwa ajili ya kufanya maamuzi. Ameongeza kuwa mkutano mwingine utakaohusisha wadau wengine kama Umoja wa Mataifa na wawakilishi wa mataifa ya Kiislamu utafanyika. Wadau hao watakuwa kama mashahidi wa kuhakikisha makubaliano kati ya Marekani na Taliban yanatekelezwa. Watu wawili wameuawa baada ya shambulizi la gruneti kufanyika katika msikiti mmoja kusini mwa Ufilipino leo hii, ikiwa ni shambulizi la pili katika sehemu za ibada baada ya kufanyika kura ya maoni yanayoruhusu eneo hilo lenye Waislamu wengi kuwa na mamlaka yake kidogo. Polisi wanasema watu wengine wanne wamejeruhiwa katika shambulizi la alfajiri katika mji wa Zamboanga ambapo limetangazwa kuwa ni la kinyama na baraza la ulama. Mamlaka zinasema haziamini shambulizi hilo ni kujibu shambulizi la Jumapili katika kanisa Katoliki katika kisiwa cha Jolo ambapo watu 21 walifariki. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu huko nchini Tanzania, sintofahamu bado imegubika katika mkoa wa Njombe, ambapo kumetokea mauaji ya watoto na wengine kudaiwa kutoweka katika mazingira ya kutatanisha. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Hata hivyo, kupitia bungeni mjini Dodoma hii leo waziri wa mambo ya ndani ya nchi Kangi Lugola amekaririwa akisema kwamba mauaji ya watoto hao wakiwemo watatu wa familia moja waliozikwa jana mkoani Njombe yanahusishwa na imani za kishirikina. Leo mjini Njombe, Naibu Waziri wa mambo ya ndani ya nchi Mhandisi Hamadi Masauni amekutana na waganga wa jadi na tiba asilia kutoka mkoani humo katika jitihada za kutafuta chanzo na suluhisho la mauaji hayo ya watoto ambayo yametia hofu wakazi wa vijiji mbalimbali mkoani humo, ambapo waganga hao wamemweleza naibu waziri kwamba uwepo wa vyama vingi vya waganga wa tiba asilia ndio chanzo cha kuingia kwa watu wasiofuata taratibu za vyama hivyo. Akijibu swali juu ya mauaji hayo lililoulizwa na mbunge wa Mufindi Kusini Medad Kigola bungeni mjini Dodoma hii leo waziri Kangi Lugola amesema kuwa serikali imeanza kuchukua hatua ikiwa ni pamoja na kuwabaini wahusika wa vitendo hivyo vya kinyama. Ni kweli kwamba kumekuwa na sintofahamu na kuzuka kwa taharuki katika mkoa wa Njombe kutokana na vitendo vya baadhi ya Watanzania wenzetu ambao wamekuwa wakiwachukua watoto wadogo na kuwaua. Nataka nimwhakikishie mheshimiwa mbunge kwamba kuanzia juzi, naibu waziri wa mambo ya ndani ya nchi injinia Hamad Masauni yuko kule mkoa wa Njombe, anafanya vikao na kamati za ulinzi na usalama za wilaya pamoja na mkoa kuhakikisha kwamba vitendo hivi vinakomeshwa, lakini taarifa za awali zinaonyesha ni, ni imani za kishirikina na nitoe onyo, sio kwa Njombe peke yake, kwa Watanzania wote wasipoacha vitendo hivyo watakipata cha mtemakuni, na tunaanza kule Njombe, tumeisha baini majina, mheshimiwa mwenyekiti, kwa ajili ya kuwachukulia hatua za kisheria. Awali mbunge huyo wa Mufindi Kusini, Medad Kigola, alizungumzia hali ya wasiwasi iliyokumba wakazi wa mkoa wa Njombe na maeneo ya jirani kutokana na matukio ya kuuawa kwa watoto na wengine kudaiwa kupotea. Jana wakati wa mazishi ya watoto hao wa familia moja Godliver Giliadi na Gaspar Nziku waliouawa kwa kuchinjwa na kutupwa maeneo tofauti katika kijiji cha Ikando, halmashauri ya mji wa Makambako mkoani Njombe, baadhi ya wanakijiji walilalamikia mauaji hayo, huku pia mama mmoja Josephin Gaudens, mkazi wa kijiji hicho, akiiomba serikali ifanye jitihada za kumsaka mwanaye ambaye pia hajaonekana toka Januari sita mwaka huu. Baada ya watoto waliobaki hawa wawili kuulizwa na wazazi baada ya kufika walisema wenzetu watatu wamechukuliwa na Joeli Joseph Nziku. Serikali sijui inanisaidiaje mpaka sasa hivi hapa. Tutashukuru hata nikiona hata mwili kama hivi wenzangu wanavyo walivyozika watoto wao mjini Njombe. Leo hii naibu waziri wa mambo ya ndani Hamad Masauni amemwagiza mkuu wa jeshi la polisi nchini IGP Simon Siro kupeleka timu ya wataalamu kutoka makao makuu jijini Dar es Salaam ili kulisaidia jeshi la polisi mkoani Njombe kuwabaini watu wanaoendelea kufanya matukio ya mauaji ya watoto wadogo mkoani humo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. na raia watatu wa Tanzania hii leo wamehukumiwa kifungo cha miaka 15 gerezani kila mmoja na mahakama moja mjini wajini nchini Kenya baada ya kupatikana hatia ya kuwa na vifaa vinavyoshikiwa kutumika katika mashambulizi ya kigaidi mwenzangu BMJ Muridhi muda mfupi uliopita amezungumza na mwandishi wa shirika la habari la Nation Media Group Norden El Moge na kwanza akamuuliza kueleza jinsi hali ilivyokuwa kwenye mahakama hiyo nimeamua kwamba watanzania hawa watatu wamekuwa wamepatikana kwamba hawa walikuwa wana lengo la kujiunga na kundi la wanaharamu la Alshabab na kuwapa miaka kumi na tano gerezani. Mwezi wa kumi mwaka uliopita, watanzania hawa watatu wakisafiri eneo ya Mandera, Mandera ambayo ni border town, na wamepatikana na askari za usalama wa Kenya na wakahojiwa na wakaonekana kwamba walikuwa na, eh, kuwa, walikuwa na lengo la kuvuka mpaka wa Kenya kuingia nchi wa Somalia na kujiunga na kundi la wanaharamu wa Al Shabab. So, um, hawa watu walikuwa wajia police station na miezi tano ambayo imeipita, ilikuwa inafanyika hapa na sasa, Watanzania hao yaaminika kwamba kulingana na ripoti za vyombo vya habari ni kwamba watafungwa katika jela hilo la wajiri si, sijui kama wewe kama mwandishi wa habari una habari zozote kuhusu labda kama serikali ya Tanzania imetoa kauli yoyote kuhusu hawa waliopatikana na hatia? Swali la kwanza kwamba jela ya wajia inashikilia tu wale mahabusu ambayo wako na kifungo cha miaka sita kwenda chini. Wale kifungo ambayo kifungo yao inazidi miaka sita wanapelekwanga jela zingine, zikiwemo huku Gariza ama Mombasa ama shimo la tewa Mombasa ama Nairobi. Na kama serikali za Tanzania ambayo wamejulishwa, wame, wame kuhusu haya mambo imefanyika ma, imefanyika hapo kweli um, kweliiish kwa kwa sasa nam itakumbukwa kwamba ni takriban wiki mbili tu tangu uh, shambulizi la kigaidi lilofanyika mjini Nairobi, eneo lile la uh, pale Riverside Drive uh, na sijui kama uh, labda kwa kuangalia tarehe ambayo haya yanafanyika, ikikumbukwa pia jana Uh, kulikuwa na wale ambao walipatikana kwamba wana kesi ya kujibu. E, kasi kasi ambayo inaonekana e, kufanyika kwa kesi hizi hapo nchini Kenya ina inaashiria chochote kuhusiana na vita dhidi ya ugaidi? Hii kesi ilikuwa inaendelea kwa miezi mitatu sasa. Hao watu wameshika wa w mahali inaitwa Kutulo Mandera, ambaye wakielekea Mandera mwezi wa kumi mwaka iliyopita na kumalizia. Hmm, na ungesemaje, ungesemaje kuhusu eh, ukaribu ukaribu wa mji wa Wajir na nchi ya Somalia? Ile jambo ambayo inaweka wasiwasi na wakubwa wa usalama hapo Wajir na mkoa wa kaskazini mashariki ni kwamba wakati hawa watu wana mgambo wakiweka kwa jela na wafungo wengine ambao wa Kenya, kuna uwezekano wa hawa sasa kuradicalise ama Wanaogambo kati ya n za Kenya hapo. Na katika makala ya afya hivi leo, mwandishi wetu George Njogopa anafuatilia kuhusu magonjwa yasiyokuwa ya kuambukiza. Idadi ya watu wanaotumbukia katika mnyororo wa wale wanaokumbwa na magonjwa yasiokuwa ya kuambukiza imekuwa ikiongezeka nchini Tanzania, na vibaya zaidi ni kwamba kundi la vijana ndilo linaloonekana kunaswa kwa kiwango kikubwa katika mtego huo. Magonjwa hayo kama vile shinikizo la damu, kisukari na magonjwa ya moyo sio jambo la kushangaza tena, na ripoti zinasema kwamba magonjwa hayo ni miongoni mwa yanayoendelea kusababisha vifo vya wengi nchini Tanzania. Dr. Juma Juma mwaka ambaye amekuwa mstari wa mbele katika utoaji elimu ya lishe, anasema wengi wanatumbukia katika mteguo ni wale ambao hawapendi kuzingatia mfumo wa maisha. Ifahamike Tanzania kuna Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala linalotambua mimea tiba, mimea kama mwarobaini au neem tree, mimea kama mlonge au moringa tree na mimea mingine kama shubiri aloe vera, yote hii inatambuliwa tayari kama dawa lakini kwa bahati nzuri ni kwamba kwenye maendeleo sasa ya sayansi ya lishe mimea yote hiyo inatambuliwa kama lishe. Kwa hiyo unapokuja kuelezea lishe, lakini akaona unampatia mimea ile ile aliyoizoea, inakuwa kuna wepesi kidogo wa kuelewa kwamba aha, kumbe tuna kilichobadilika ni jina tu, lakini vitu ni vile vile. Kwa hiyo ugumu mdogo unaopatikana ni ile hali ya kumwambia mtu lishe, yeye akafikiria unazungumzia ugali, unazungumzia viazi, akashindwa kufikiria moja kwa moja kuwa lishe ni pana zaidi yanavyoweza kufikiri. Baadhi ya mizizi magome, majani yote haya yanatumika kama lishe ambayo yanaweza kuwa ni supplements kwa mwanadamu na, na ikamsaidia kuondokana na maradhi mbalimbali. Lakini Mtanzania ukimwambia lishe, akili yake ya mwanzo anawaza chakula alichozoea kukiona mezani kwa maana hiyo, akiwa sehemu ya wataalamu wa tiba mbadala, yani tiba inayozingatia zaidi mimea, yani lishe, amekuwa akiendesha programu mbalimbali za utoaji wa elimu, na anaona kwamba suala la kukabiliana na magonjwa yasiyoambukiza linaweza kudhibitiwa iwapo lakini jamii yenyewe itaanza kujitambua ilivyo. Tunatoa ushauri kuhusu mitindo ya maisha, lakini tunatoa ushauri kuhusu vitu vya kula, nini ule, nini usile, kwa nini, nini upendelee, nini uwache, kwa nini, chakula gani kina faida zipi, mimea gani ina virutubisho gani. Kwa hiyo hayo tunayatoa kwa njia nyingi, kwenye vipindi mbalimbali vya redio, vipindi mbalimbali vya televisheni. Wanaofika pia kituoni kwetu wanaelekezwa hayo, lakini nimekuwa naendesha semina mbalimbali vijijini huko kuelekea watu kwamba unaweza ukala kiazi hiki, lakini kumbe kiazi hiki kina faida zaidi ya hiki. Kwa usilime hiki msimu ujao, lima hiki, kwa sababu kitakusaidia moja mbili tatu, kitakuepusha na maradhi haya na haya na yale. Kwa hiyo tunavyoendelea na uhakika sana kwamba jamii kubwa itaweza kupata supplements ya kutosha kwenye miili yao na hivyo kujiepusha na maradhi mengine yasiyokuwa ya lazima. Kwa mfano kuna baadhi ya mimea vi, ina kitu ambacho kinaitwa antioxidants. antioxidants ni mkusanyiko wa virutubishi ambavyo vina sifa ya kupambana na zile chembe hai haribifu. Hizi chembe haribifu ndiyo moja ya vyanzo vya saratani, lakini hizi antioxidants zinapatikana kwenye matunda mengi, especially berries hizi ambazo vijijini zipo, lakini watu hawatumii. Kwa hiyo ukiwaelekeza, kama tunavyofanya, wakianza kupendelea haya matunda, wakaanza kupendelea juisi zake, wanajikuta wanajipatia wenyewe antioxidants nyingi, na anakaa mbali na magonjwa kama haya ya saratani na mengineyo. Lakini pili, kuwazuia au kuwashauri kuto kukimbilia sana madawa makali na hasa bila ushauri wa madaktari, kwamba matatizo mengine yanaweza kutatulika kwa njia hizi mbadala kupitia vyakula, mimea, virutubisho vingine mbalimbali. Mfumo wa maisha hasa yale ya mijini, ambayo yanashuhudia wengi wakishindwa kujishughulisha na vitu kama mazoezi, ulaji usiozingatia lishe bora, kama kupenda kutumia chipsi na vyakula vyenye mafuta mengi, ni sehemu ya janga la kukaribisha magonjwa yasiyoambukiza kama anavyokiri kijana huyu Fadhili Haule, maisha ya vijana wengi mjini sasa yako hatarini kutokana na namna wanavyopuuza kanuni za kiafya. Kwa kweli, uh, hatuzingatii na niongelee mi binafsi sizingatii, kwa sababu wakati mwingine unajua, si vijana, pirikapirika zinakuwa nyingi, utafutaji wa maisha na nini, kwa utajikuta unakuwa uko sehemu au pahala fulani hivi, unahitaji kupata riziki au kupata chochote, unajikuta hata uzingatii. Ni, ni, ni vile tu unavyokutana na chakula fulani inabidi ule na mambo ya namna hiyo. Kwa hivyo uki, ukiangalia, kimsingi hakuna namna ya, ku, ya kuzingatia haswa kwa vijana wengi ambao pia hata mi niko nao mtaani huku, tuna, tu, tunavyokuwa kwenye miangaiko, ni ngumu kwa kweli. Daktari Mwaka anasema kwamba ingawa tatizo la magonjwa yasiyoambukiza ni kubwa lakini hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa wa kupunguza kasi yake iwapo lakini serikali itaendelea kushirikiana na wataalamu wa sekta binafsi, na ninaamini ndani ya miaka michache sana magonjwa mengi haya tunayoita magonjwa kitabia, ya kitabia yatapungua sana, na hata wingi wa wagonjwa wanaolundikana hospitali utapungua, na hivyo hata bajeti ya serikali upande wa dawa naamini itafika mahala iwe inatosha, na wakati mwingine iwe inazidia na mpaka hapo tumefikia tamati katika makala haya ambayo kwa leo iliangazia magonjwa yasiyoambukiza yanavyoendelea kupiga hodi kwa wengi nchini Tanzania, na hatua zinazochukuliwa kwa kutumia tiba mbadala kukabiliana nayo. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Mimi ni Georji Njogopa, kwa heri ya kuonana. Na sasa nawaletea muhtasari wa habari za dunia. Maofisa wa China na Marekani wanakutana leo mjini Washington katika awamu ya pili ya mazungumzo yanayolenga kusuluhisha vita vya biashara vinavyoendelea kati ya mataifa hayo yenye nguvu ya kiuchumi duniani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema rais wa Venezuela Nicolas Maduro, aliyekumbwa na matatizo ya kisiasa, yuko tayari kufanya mashauriano na wapinzani wake kusuluhisha mzozo wa kisiasa katika taifa hilo la Amerika Kusini, lakini amewaonya Wamarekani kutosafiri kwenda Venezuela mpaka itakapotangazwa ni sawa kufanya hivyo. Na kamati ya maadili ya bunge la Ghana leo imemuita mbunge mmoja mwenye ushawishi kwenye, cha, kwenye chama tawala kufika mbele ya kamati ajieleze kuhusu mauaji ya mwanahabari aliyefanya uchunguzi kuhusu kashfa ya rushwa kwenye shirikisho la kandanda nchini humo, mauaji yaliyofanyika wiki mbili zilizopita na shirika la Norway linalohudumia wakimbizi Norvegian Refugee Council limewasihi viongozi wa Cameroon kutowafungia mpaka maelfu ya Wanigeria wanaokimbia mashambulizi ya kundi la Boko Haram katika mji wa Nigeria wa Ran ulio karibu na mpaka wa Cameroon. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote, langu jina ni Sandey Shomani nikiwa na mwenzangu Patrick Dwimana, tukiani wote usiku mwema, kwaherini.