Saa saba mchana katika studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Maofisa wa China na Marekani wanakutana leo mjini Washington katika awamu ya pili ya mazungumzo yanayolenga kusuluhisha vita vya biashara vinavyoendelea kati ya mataifa hayo yenye nguvu ya kiuchumi duniani. Makamu wa waziri mkuu wa China Liu He na mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer wataongoza ujumbe wao katika mazungumzo ya siku mbili, ambapo Marekani inaendelea kuishtumu China kulazimisha makampuni Amerikani, ya Marekani yanayoendesha shughuli nchini China kuhamisha maendeleo ya teknolojia kwa makampuni ya China na na kuwa vigumu kuingia katika soko kubwa la China, lakini mashtaka yaliwasilishwa Jumatatu na waendesha mashtaka wa Marekani yanayomuhusu Meng Wanzu, mkuu wa kampuni kubwa ya teknolojia ya China Huawei, yanatishia kugubika duru mpya ya mazungumzo. Meng anashutumiwa, yeye pamoja na Huawei na washirika wengine, walifanya njama za kukiuka vikwazo vya Marekani kwa Iran na kuzidanganya taasisi za fedha na serikali ya Marekani kuhusu harakati zao. China imekasirishwa juu ya kukamatwa kwa Meng Desemba moja huko Vancouver, Canada, kwa ajili ya kuletwa Marekani kujibu mashtaka. Shirika la Norway inalohudumia wakimbizi Norwegian Refugee Council, NRC kwa kifupi, limewasihi viongozi wa Cameroon kutowafungia mpaka maelfu ya Wanigeria wanaokimbia mashambulizi ya kundi la Boko Haram katika mji wa Nigeria wa Ran ulio karibu na mpaka wa Kamerun. Shirika hilo katika taarifa yake limesema limeshtushwa na idadi ya watu takriban elfu thelathini waliolazimika kuukimbia mji wa Ran na kuingia Kamerun. Wakati katika wiki moja iliyopita, Wanaijeria wengine elfu tisa walitoroka baada ya shambulizi la Boko Haram lililosababisha vifo katika mji huo unaopatikana katika jimbo la Borno. Mkurugenzi wa NRC nchini Nigeria, Eric Batonon, anasema wakimbizi wa Nigeria waliovuka mpaka na kuingia Cameron wiki iliyopita walilazimika kurejea tena Nigeria. Tunasihi viongozi wa Cameron kufungua mipaka yao. Ni muhimu sana kwa viongozi wa Cameroon na Nigeria kutoa msaada kwa raia wanaokimbia ghasia, amesema mkurugenzi huyo wa NRC. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kamati ya maadili ya bunge la Ghana leo imemwitisha mbunge mmoja kufika mbele ya kamati hiyo ajieleze kuhusu mauaji ya mwanahabari aliyefanya uchunguzi kuhusu kashfa ya rushwa kwenye shirikisho la kandanda nchini humo, mauaji yaliyofanyika wiki mbili zilizopita. Ripoti ya shirika la habari la Faransa, AFP, imesema mwanahabari Ahmed Hussein Swale aliuawa Januari 16 kwa kupigwa risasi akirejea nyumbani kwake katika kitongoji cha Madina mjini Akra. Kabla ya kuuawa kwa mwanahabari huyo, mbunge wa zamani na tajiri mkubwa Kennedy Agyapong alirusha kwenye kituo chake cha televisheni picha ya mwanahabari huyo akisema, namnukuu: Kijana huyo ni mtu hatari sana, anaishi hapa Madina. Akija hapa, basi mumpige. Mwisho wa kumnukuu. Agyapong mwenye ushawishi mkubwa kwenye chama tawala nchini Ghana aliahidi pia kutoa zawadi kwa yeyote atakayemshambulia mwanahabari huyo. Spika wa bunge la Ghana Mike Okwaye alisema mwenendo wa mbunge huyo ulichafua bunge la Ghana. Rais wa Marekani Donald Trump anasema rais wa Venezuela Nicolas Maduro aliyekumbwa na matatizo ya kisiasa yuko tayari kufanya mashauriano na wapinzani wake kusuluhisha mzozo wa kisiasa katika taifa hilo la, la Amerika Kusini. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mtaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa udani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na kama ilivyo ada, siku ya Jumatano huwa tunakuletea sehemu ya kwanza kutoka kwa wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hatua ya Watanzania watatu ambao wamehukumiwa nchini Kenya kwa makosa ya kujihusisha na vitendo vya ugaidi. Na katika sehemu ya kwanza hii leo tutaangalia utata uh, na mjadala kuhusu uvaaji wa hijabu katika shule za Kenya. Nam moja kwa moja tunaanzia nchini uh, Kenya katika studio zetu za Mombasa, ambako hivi leo e, tunaungana na wenzangu Libert Adede na Amina Chombo, ambapo wanaangalia e, utata na mjadala kuhusu uvaaji wa hijabu katika shule za Kenya. mimi ni Collins Libert Adede na mwenzangu Amina Chombo. Kwa undani hivi leo kutoka Studio 15 Afrika, tunaangazia mjadala mkubwa ambao umekuwa ukiendelea nchini Kenya kutokana na hatua ya mahakama ya upeo kubatilisha uamuzi uliokuwa umetolewa na mahakama ya rufaa kuhusu vazi la hijab, wanafunzi kuvalia hijab wanapokwenda shuleni. Mambo gani yamejiri katika swala hili? Katika kwa undani utapata kujua mengi. Ni swala limeibua mjadala mrefu kwa wiki mbili sasa. Mwanzo Amina atatuelezea vazi hili ni gani. Hijab ni vazi ambalo katika historia lilivaliwa na tamaduni mbalimbali kabla hata eh, kuwepo kwa Uislamu na katika karne ya sabini eh, hapo ndani ya Saudi Arabia, ni kwamba vazi hili lilichukuliwa na jamii ya dini ya Kiislamu, lakini kufikia sasa tunapata kwamba dini nyingi zinatumia vazi hili ikiwemo Wakorino. Utaona kwamba wamefunga kitambaa kichwani, vilevile vile wale watawa wa dhehebu la Kikatoliki. Na tukizifafanua kuna aina mbalimbali mbali ya vitambaa hivi, kwa sababu tunaposema hijab, uh, ni vazi la kujistiri na kuna tofauti. Ukisikia hijab ni moja ya kama kitambaa ambacho watu hufunga na kina rangi tofauti tofauti. Uh, tunapata kama mimi nimefunga hijab ya dhahabu, yani gold. Sasa anavaa nguo yake vizuri ama buibui, alafu anafunga kitambaa huku akiwa sura yake iko wazi na mikono yake inaonekana. Kuna wengine wanafunga nikab ambao pia iko katika kundi lile lile, ambapo ni kab ni ile wengi wanaita ninja. Anavaa buibui, anafunga hijabu yake kisha anafinika uso wake. Anabakisha macho peke yake. Anaonekana macho. Kuna wengine wanavaa ile inajulikana kama chador, ambayo hiyo chador ni vazi ambalo linafinika ni shawl, inafinika mwili mzima na anabakisha uso peke yake. Aina buibui ambayo sana sana, uh, zinavaliwa sana katika maeneo ya Middle East na hasa katika maeneo yale ya Iran, uh, wanavaa hili. Alafu kuna vazi lingine ambalo si wengi, ambalo wanatumia hili katika maeneo yale ya Afghanistan na Pakistan. Na hii utapata si sana katika Afrika Mashariki, wanaita burka ambalo hili ni vazi, anajifunika kabisa, mpaka macho yake pia anaweka kama net ina, anaona yeye yeah, anaona watu lakini wewe si rahisi kumtambua ni nani. Kwa hivyo hili silo ambalo linazungumzia kile ambacho kinazungumziwa sana katika mjadala uliopo hapa nchini Kenya kwa sasa, baina ya jamii ya uh, Waislamu na vile vile ule uamuzi uliotolewa na mahakama kwamba uh, shule ziwe na uhuru wa kuchagua ni sare gani ambayo mwanafunzi atavaa, bila kuangalia anatoka dini gani. Hilo ndilo jambo ambalo limezoea mjadala na ni kile kitambaa cha kichwa Mwaka elfu mbili na kumi na sita mwezi Septemba, eh, shule moja chini ya kanisa la Methodist katika eneo la Isiolo, shule ya St Paul's Kiwanjani iliwasilisha kesi mahakamani ikilalamika kwamba imefutilia mbali ama ilikuwa imepiga marufuku wanafunzi kujifunga hijabu wanapokwenda shuleni. Uamuzi huo ulipelekwa katika mahakama ya rufaa, ambapo ilitoa uamuzi kwamba shule zinaweza ama wanafunzi wanaweza kuruhusiwa kuenda na mavazi hayo, eh, ikiwemo watoto wa kike wakiruhusiwa kuvaa kujistiri wakati wako shuleni, lakini kesi hiyo bado, uh, shule hiyo ya, ya kagwanj, kaw, kiwanjani iliwasilisha kesi hiyo katika ma, kama ya upeo ambapo jaji Philip Waki, Roslin Nambuye na Patrick Kiage wakatoa uamuzi huo, wakishauri wizara ya elimu chini ya waziri amina Mohamed, ku kuleta mazungumzo pamoja na wadau mbalimbali kutafuta mwafaka, ni hatua gani itaweza kuchukuliwa kuweza kuamua ama kutatua e, mvutano huu unapoendelea. Lakini kulingana na katiba ya Kenya Amina, ni kwamba katika kipengee cha thelathini na mbili nasema kwamba kuna uhuru wa maamuzi, uhuru wa ibada ama kufuata dini yoyote ile, kwamba mtu yeyote iwe ni jamii iwe ni mtu binafsi anaweza kuamua katika uamuzi wake kufuata dini yoyote, dhehebu yoyote, na kufanya ibada ya aina yoyote eh, kulingana na uhuru ambao umetolewa kwa katiba, na hapa ndipo pameleta mtafaruku kwenye suala hili. Na, na imezua mtafaruku viongozi wa kidini tumeona, hata uh, kiongozi wa wengi bungeni Aden Duale akilizungumzia swala hili na kuzua mtafaruku akiambiwa, kwamba ameonekana yeye akishikilia uh, kukashifu uamuzi ule wa mahakama, wengine wakitafsiri kwamba mahakama haijakataza lakini kutoa ile uhuru, japo wanasema kwamba iwapo kutakuwa ni kila shule kuachiliwa vile wanavyotaka basi huende kakandami sio tu wale wanaojifunga hijab bali hata wale wakorini wanaofunga vitambaa vyeupe. Katika hili, mapema leo katika majengo ya bunge uh, tumeona wabunge uh, Abdul Swamad ambaye anatoka Mombasa kinamishi. Na ni juzi tu kulikuwa na kiongozi mmoja wa kanisa hilo hilo la Methodist, uh, Wellington ambaye ni kiongozi wa kanisa Methodist hapa katika pwani ya Kenya, pia ameonekana kughadhabishwa na uamuzi huu akisema kwamba huenda kukaathiri masomo ya wanafunzi ikiwa wata, watabaguliwa. Hebu tuwasikize. Hata katika zile taasisi zetu nyingine za za masomo ama za kiki, nataka niseme kwanza, unajua uhuru wa kuabudu ni sheria ambayo imewekwa katika katiba yetu, na tunajua siku zote ya kwamba katiba ni sheria mama. Hakuna sheria nyingine yoyote ambayo inaweza kupita sheria mama ambayo ni katiba yetu ya jamhuri yetu ya Kenya. Kwa hivyo nataka niseme ya kwamba wakati tumeambiwa katika kifungu thalathini na mbili ibara ya kwanza ya pili na ya tatu tumeambiwa swa ikiwa kuna haki ya kuabudu, je, haki ino kuabudu huku utaweza kudemonstrate ama utaelezea ya kwamba utaweza kudemonstrate, hata kama ni katika public utilities ama katika sehemu ambazo ni sekta za umma, unaweza kufanya ibada yako bora tu huwe utafanya interference yoyote ama utaweza kukosea watu wote. Na mimi niseme jamani, jambo la hijabu ni jambo ambalo haliwezi kuitilafiana na sera za kielimu. Jambo la hijabu haliwezi pia kuitilafiana na pengine sera zozote ambazo maybe school management ama zile tunaita PTA ama BOM ambazo wametunga, pengine zitaweza kuleta mtafaruku na kuweza kufanya pengine zile sera zisiweze kufanya kazi. Leo ikiwa Mkorino ameweka ile tabani yake ama Mkalasinga Mkenya ameweka ile tabani yake. Kama saizi namuona kakangu wa Citizen hapa amevaa ile kofia yake nyeupe pengine labda ni mkorino ama pengine labda ni zile dini za kiroho ambao wengi huvaa kofia kama zile ama labda mwenyewe tu amevaa kama maridadi. Sasa mambo mengine kama haya yasiweze kuchukuliwa kwa njia ambayo yanaweza kutuleta kututilia chuki sisi kama Wakenya ama kuweza kutugawanya katika mirengo fulani fulani. Sisi Wakenya sote tunaamini sisi ni Wakenya na tunaheshimu dini zote ambazo ziko Kenya kwa majibu wa katiba yetu inavyozungumzia mambo ya ajabu, isitulete fitina. Hatutaki mambo ya fitina. We are promoting education education kwa watu wetu, na education better education kwa vijana wetu. Waziri wa elimu, kama alivyoingilia yule msichana ambaye alikuwa ni Rastafaria, aliokataliwa kuingia katika shule kuwa admitted, basi nasitamwomba aliingilia jambo kama hili, kama alivyoingilia akaruhusiwa kuingia shule, na pia hili aliingilie, ili watoto wetu na wasichana wetu wa Kiislamu waweze kuvaa hijabu zao kama inavyoamrisha dini. Nam ni sauti za viongozi mbalimbali wakizungumzia swala hili, na si kuhusiana na vazi la hijab peke yake. Hivi majuzi kumekuwa na tatizo, maana mwanafunzi mwana mmoja katika shule ya Olympic jijini Nairobi alilazimishwa kwenda nyumbani baada ya mwalimu mkuu kumtimua skuli kutokana na kuwa yeye alikuwa amesalia na nywele ndefu, yani zile rasta kama ibada ya Rastafari inavyotaka, na, na a, ni baada ya mahakama ya rufaa ilipo pia chukulia swala hilo Baba ya msichana huyo bwana John Mwenda alifika mahakamani kulalamika kwamba shule hiyo ya Olimpic ilikuwa imemzuia mwanawe, na aliitaka mahakama kutoa amri ambayo itaishurutisha shule hiyo kumruhusu mwanawe kuweza kusoma. Ni swala ambalo liliweza kufikia uh, waziri wa maswala ya elimu nchini Kenya b Balozi Amina Muhamed ambaye alitoa ruhusa na kumruhusu mwanafunzi huyo kurejea shuleni kuendeleza masomo yake licha ya kuwa alikuwa na nywele za dreadlocks, kama vile wanavyosema ama zile za rasta, na imeleta mvutano. Kuna mijadala mirefu inaendelea katika mitandao ya Twitter pamoja na Facebook, watu wakiangazia ni lipi lina muhimu, wengi wakisema vazi au nywele hazilizuii elimu inayoingia kule kichwani. Na tumeona pia vile vile wakili wa upande huo wa uh, kanisa Methodist bwana eh, Mungai akisema, uh, kwamba wanataka kuwepo na uhuru wa huyu mtoto wa kike, akiwa ni mdogo, basi awe na uhuru, ikiwa atataka kuvaa hijab am um, angojewe mpaka afike miaka 18, atakapoamua mwenyewe. Lakini ukiangalia katika ile mijadala ambayo imejitokeza katika mitandao ya kijamii ni kwamba wanasema vazi la hijab sio kwamba tu ni kitambaa bali pia ni njia ya budu tuzungumzie siku ya hijabu ulimwenguni ambayo inaadhimishwa uh, tarehe mosi mwezi wa pili kila mwaka uh, kote ulimwenguni. Siku hii ambayo mwaka huu itakuwa ni mwaka wake wa sita, kwa sababu ilianza mwaka elfu mbili kumi na tatu na Nazma Khan ambaye yeye alikuwa ametoka Bangladesh na kuhamia mji wa New York kule Marekani, na alisema kwamba nia yake ya kuanzisha siku hii ilikuwa ni kuhakikisha kwamba kunakuwa na swala zima la watu kuelewa na kukubaliana kidini, yaani kuwe na religious tolerance. Tayari ashatoa ujumbe wa mwaka huu wa 2019 akisema kwamba kutakuwa na hashtag ambayo inasema free in hijab, ambayo hii free in hijab kwake, kwa, kwa ni kwamba namaanisha eh, kila mmoja kote ulimwenguni, wanawake wawe watavaa uh, hijab, yaani waweze kujifunga na iwazungumzia hata wale wasiokuwa Waislamu wawe na eh, wa wavae hijab ili kusudi eh, wawe wataelewa eh, uh, maana na pia kutoa ile misconception kwamba ukivaa hijab basi wewe labda ni mgaidi, na anasema wala si ugaidi. Na kufikia sasa mwaka wa sita huu amepata mabalozi sabini kote ulimwenguni na zaidi ya mataifa 45 yameweza kujihusisha katika kampeni hii, huku wanawake kutoka mataifa 190 kote ulimwenguni wanasherekea siku hii ya hijab kote ulimwenguni. Studio kumi na tano Afrika. Mimi ni Collins Liberty Adede nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo tukikurejesha studio 15 Washington. Shukrani, Liberty Adede na vilevile mwenzangu hapo Amina Chombo kwa kutueletea a, sehemu hii ya kipindi hiki ambako leo mlikuwa mkiangalia utata na mjadala kuhusu uvaji wa hijabu katika shule za Kenya, jambo ambalo mpaka hivi sasa wadau mbalimbali wamekuwa wakijadiliana kuona kwamba je, kuna ulazima wa kile ambacho kimefanyika kuendelea kufanyika. Lakini hata hivyo baadhi ya mashule mbalimbali katika ukanda wa Afrika Mashariki yapo e, mashule ambayo wanaruhusiwa wanafunzi wake kuvaa hijabu na ni e, matakwa ya mwanafunzi mwenyewe kuvaa au kutovaa. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia e, katika sehemu ya pili, ambapo tutaangalia tukio la kukamatwa kwa raia watatu wa Tanzania nchini Kenya waliohusishwa na vitendo vya ugaidi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki, ambapo katika sehemu hii hii leo tunaangalia e, tukio ambalo limeshtusha uh, uh, watu wengi ambapo Watanzania watatu, inaelezwa kwamba wamehukumiwa kwenda gerezani kwa kipindi cha miaka kumi na nne e, kwa kuonekana walikuwa wameshika vitu ambavyo vimetumika kufanyia ugaidi. Tukio hili linatokea wakati Kenya ikiwa inaadhimisha takribani E, wiki kadhaa toka kutokea shambulizi baya e, katika moja ya hoteli ya kifahari jijini Nairobi ambapo watu takriban zaidi ya ishirini wameuawa. Hayo yanatokea katika mji wa Jir, ambapo ndipo Watanzania hawa inaelezwa kuwa wametokea eneo la Zanzibar, ambao ni Mbaruk Ali Adibu mwenye umri wa miaka thelathini na nne Idarusi Abdurahman mwenye miaka thelathini na miwili na Islahi Juma e, mwenye miaka ishirini na miwili ambao walifika katika mahakama ya hakimu mkazi e, ya Wajir, ambapo hakimu Amos Makros aliwahukumu hii leo e, baada ya kuwaona kwamba wana wa, wa makosa ya kujibu. Walikamatwa na vikosi vya wanausalama katika eneo la Kitulo wakati walipokuwa wanapanga kuvuka mpaka wa Kenya na kuingia nchini Somalia. Baada ya kukamatwa kwao e, waliwekwa katika uh, rumande ya Wajir uh, hapo Oktoba kumi na tisa mwaka elfu mbili na kumi na nane baada ya wao kupinga uh, kwamba wamekuwa wakijihusisha na vitendo hivyo, na mara baada ya polisi kumaliza uchunguzi wao vijana hao watatu hivi sasa walikuwa wanahudumu uh, hu, wana uh, kifungo chao cha katika gereza la Wajir na uh, kwa mujibu wa vyanzo uh, ambavyo vimeeleza kwamba hawakutaka kuelezwa, inasema kwamba zaidi ya washukiwa hamsini wa ugaidi uh, wameshapita uh, katika gereza la Wajir na kufanya hali ya wale ambao wanaandikishwa kuingia katika kundi hilo la wanamgambo la Al Shabab la Somalia kuwa ya kuhatarisha zaidi. Hukumu hii imekuja mara baada ya serikali ya Kenya kuongeza eh, usalama zaidi na mapambano dhidi ya magaidi mara baada ya tukio la hoteli ya Dusit D2 ya um, hoteli ambayo ipo katika jiji la Nairobi. Kutokanana na hayo basi, nilifanikiwa kuongea na mmoja wa wanahabari ambao wapo huko e, Nurudin Elmo na nikajua, nikataka kufahamu kile ambacho wanafahamu juu ya tukio hilo la vijana hao ambao e, walitokea Zanzibar na nikataka kujua je, kwa taarifa za pale nini hasa kinachoelezwa hao Watanzania uh, watatu ambao wanaitwa wa majina zao ni Tanzania watatu ambao wanaitwa wa majina, and, uh, majina Juma, Abdurahman, Abibu, wamekuwa, wa na majina uh, anaitwa Islahi Juma Idrisu Abdurahman Mubariku Ali Adibu wamekuwa wameshikwa na waafisa wa usalama nchini Kenya wakielekea mji jirani wa, wa Somalia na wameshikwa hasa kituo ambayo inaitwa Kutulo Mandera e, na tarehe kumi na tisa mwezi wa kumi mwaka uliopita wakati wamekamatwa. Ni vitu gani hasa vilivyoashiria wa kwamba wao wanajihusisha na masuala ya kigaidi? Baada ya askari za usalama kufanya upelelezi, imedhibitishwa kwamba watanzania watatu walikuwa na nia ya kuvuka mpaka wa Kenya kuingia mji wa soma, jirani wa Somalia na kujiunga na kundi la wanaharamu. Labda ah, ungetueleza hii leo ah, waendesha mashtaka wa hapo wameeleza nini juu ya hatima yao, wanapoelekea huko gerezani? Wao wamejibu chochote hawa washukiwa hawa? Ah, ah, washukiwa wamepatikana kwamba eh, na kwamba walikuwa na eh, nia ya kujiungwa na Al-Shabab. Na baada ya serikali ya Kenya kufanya upelelezi, mahakama ya Wajir inaamuru kwamba, eh, kila mmoja wao eh, kifungo cha miaka kumi na tano gerezani na kuwa na uh, wiki ijao ni kama watasafirishwa hadi magereza zingine mjini ikiwemo, uh, Ngariza ama Nairobi ama Meru ama hata mji wa Mombasa, kwa sababu gereza la Wajia e, iko na inaweza shikilia tu wafungwa ambao wale wamefungwa mwaka sita na kwenda chini, wale ambao wamekifungwa kama hivi ambayo Yeah, kifungo yao inazidi miaka sita huwa wanapelekwanga mji mwingine wa jirani kama Gariza ni hizo mji ambayo nimewataja. Je, nimetaja hawa ambao wameshafanyiwa uh, kifungo hiki cha miaka hiyo kumi na tano ambayo imezungumza wamezungumza chochote wakati walipokuwa mahakamani kama kujitetea, kusema kwamba wao walikuwa hawahusiki? Kwa muda nimeyasikia tu wakati wa judgment, na haya ilikuwa maamuzi ya mahakama, lakini kwa kweli kwamba na, ma, eh, na ama um, kama hizi huwa inakwanga vitu za kawaida hapa Wajia kwa mara kwa mara, serikali ya Kenya waki saa zingine wakipata usaidizi kutoka raia ama wafugaji ambao wanarandaranda wana kati ya boda za Kenya na Somalia, huwa wana report kwamba kuna watu ambao matukuni yao hayaelezeki, wameonekana wakielekea upande wa Somalia na inakwanga mambo askari wa huwa wanafasilia. So hizi mambo inakwanga mambo za kawaida hapa Wajir na mji zingine hapa ambayo eh, ziko karibu na eneo la mpaka wa Somali na Kenya kama Mandera na Gariza. Je, kuna taarifa zozote za, za kufahamu kwamba ni eneo gani la Tanzania hawa a, watu wametokea hasa eh, na kwamba kulingana na ripoti ambazo ziko kwa faili za mahakama inaonyesha kwamba hawa Watanzania watatu wametoka mji wa Zanzibari. Na je kuna taarifa nyingine zozote zile kuona kwamba pengine walikuwa kuna kundi lingine la watanzania ambao wanaenda kujiunga na kundi hili la alshabab la Somalia? Kuna uwezekano, kuna watu ambao wanafahamiana nao, ni ndio walikuwa wanaelekea watu. So si kwenda tu, walikuwa na mdhumuni na walikuwa na contact ambayo, kuna watu walikuwa wanaelekea, labda watu, kuna watu ambao maybe walikuwa wanaungajia hawa watu katika mji wa Mandera ambao ni mji wa mpaka kuwasaidia kuvuka kwa boda wa Kenya na Somalia. Na upande wengine Somalia pia walikuwa na ma-contact, kuna watu wangevaa kwa wapokea kukaribisha na kuwaelekeza mahali watakaoelekea wa so hizi ni networks kwamba kuna agent ambayo wako sehemu fulani ambayo ilikuwa inapeleka so au watu kutoka hadi mji wa Zanzibari kupitia Tanzania kupitia boda ya Kenya ni kama kilomita kadha so na wangeenda tu hivyo, walikuwa na contact na walikuwa na hela ambayo inatosha safari yao, na ilikuwa safari ambayo imepangwa, si ati safari ya hivi hivi. Kwa hali jinsi ilivyo, kuna vitu vyovyote ambavyo vinaashiria kwamba walikuwa wanataka kufanya matukio labda ya ugaidi, kuwa watu kukutwa labda na risasi Maguruneti ama, ama silaha zozote zile. Je, walikutwa nazo? Hapana, inaaminika kwamba kwa kwa hawa watu si hata watu wamepata mfunzo wa kijeshi. Ni watu ambayo recruits ambao walikuwa wanaelekea kujiunga na hawa watu saa hii tu. Naam, basi ndiyo habari hiyo ambayo kama tulivyokueleza, eh, kwamba Watanzania uh, watatu E ambao walikamatwa mjini Uajir nchini Kenya hapo mwaka jana wamehukumiwa kifungo cha kwenda gerezani miaka kumi na tano kila mmoja, ikiwa ni kutokana na vitendo vya, vya kigaidi. Watanzania hao ni Ali Baruk Adibu mwenye umri wa miaka thelathini na minne. Idarus Abdurahman mwenye miaka thelathini na miwili na Islahi Juma mwenye umri wa miaka ishirini na miwili e, walifika katika mahakama ya Wajir kusikiliza kesi yao, ambapo hakimu Amos Makros aliamua kuwapa kifungo hicho cha miaka kumi na mitano e, gerezani. Kumbuka kwamba wa, wa vijana hawa watatu walikamatwa na vikosi vya usalama vya Kenya e, katika mji wa Kutulo wakati walipokuwa wanapanga kuvuka mpaka na kuingia nchini Somalia, na inaaminika kabisa walikuwa kuhiunga, na nia ya kwenda kujiunga na kundi la wanamgambo wa Al Shabab la nchini humo. Na baada ya kukamatwa kwao e, walikuwa wamewekwa e, katika jela ya Wajir toka mwezi Oktoba e, kumi na tisa hapo mwaka elfu mbili na kumi na nane mwaka jana, ambapo walisema kwamba wao hawahusiki, lakini hii leo wamekutwa na hatia za kushiriki na kutaka kufanya vitendo vya kigaidi katika taifa hilo e, la Somalia. Ukumbuke Kenya mpaka hivi sasa imeshashambuliwa sana na wanamgambo wa kundi la Al Shabab, ambao wamefanya mauaji katika sehemu mbalimbali, kuanzia katika duka la kifahari la Westgate hadi kwenye chuo kikuu cha Garissa, na takribani wiki kadhaa zilizopita wamefanya mauaji mengine ya zaidi ya watu 20 katika hoteli ya kifahari jijini Nairobi. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.