Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Bunge la Umoja wa Ulaya leo limemtambua rasmi Juan Guaido wa Venezuela kama rais wa muda wa nchi hiyo. Guaido tayari amejitangaza kuwa kiongozi wa taifa hilo la Amerika ya Kusini. Wajumbe 429 wamepiga kura kuunga mkono hatua wa hiyo wakati wa kikao maalum mjini Brussels huko Ubelgiji. Bunge hilo limesema litaendelea kumtambua Guaido kama kiongozi rasmi hadi pale nchi hiyo itakapofanya uchaguzi huru na wa haki. Hatua hiyo inaendelea kuongeza changamoto zinazomkabili rais anayeegemea mrengo wa kisoshalisti Nicolas Maduro, ambaye anakabiliwa na mzozo mkubwa wa kisiasa tangu uchaguzi uliokuwa uliofany... na utata mwaka jana na huko Venezuela ikiendelea kukabiliana na mzozo wa kiuchumi na kisiasa, Umoja wa Ulaya tayari umeiwekea nchi hiyo vikwazo vya silaha na kuwazuia baadhi ya maafisa wa serikali ya Maduro kushirikiana kwa vyovyote vile na nchi wanachama wa muungano huo wa Umoja wa Ulaya. Wakati huo chama cha waandishi wa habari chenye makao makuu mjini Brussels kimesema kuwa waandishi saba wameshikiliwa nchini Venezuela na Umoja wa Ulaya wameutaka utawala wa Maduro kuwaachia huru haraka. Shirika la afya duniani WHO linaeleza kwamba chanjo dhidi ya Ebola imeanza kutolewa katika miji mbalimbali mbali nchini Sudani Kusini. Sudani Kusini iko katika hatari kubwa wakati mlipuko mwingine wa Ebola ulipozuka Agosti mwaka jana, katika nchi ya jirani na wao ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Kama sehemu ya kuzuia kusambaa kwa mlipuko nchini Sudani Kusini, WHO ilipeleka zaidi ya wa wafanyakazi thelathini wa kutoa msaada. Mbali ya chanjo, shirika hili lilisema walifungua maabara katika mji mkuu wa nchi hiyo ili kuhakikisha uchunguzi unafanyika kwa kila kesi inayoshukiwa. Wizara ya afya ya Sudani Kusini pia imeweka vituo 17 vya kukagua wasafiri wote wanaoingia nchini humo ambao huenda wameathiriwa na virusi vya Ebola, kwa mujibu wa WHO. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema anatuma timu kwenda Asia kufanya maandalizi kwa ajili ya mkutano mwingine kati ya rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi Februari. Akizungumza kwenye kituo cha televisheni cha Fox News hapa Marekani, Pompeo alisema wa Korea Kaskazini walikubali mkutano wa pili, lakini hakutaja mahala mkutano huo utakapofanyika. Hata hivyo, mkuu wa ujasusi nchini Marekani Dan Coats aliwaambia wabunge Jumanne kwamba Korea Kaskazini haionekani kusitisha programu yake ya nyuklia na inaendelea na kazi kama kawaida, na kuleta mkanganyiko kufuatia matamshi ya rais Trump kwamba kumekuwepo na mafanikio makubwa na Pyongyang. Rais wa Sudan Omar al Bashir alisema leo Alhamis kwamba nchi yake inafungua tena mpaka wake na Eritrea ambao ulikuwa umefungwa kwa takriban mwaka mmoja. Kulingana na shirika la habari la Reuters, Sudan ilifunga mpaka wake mwanzoni mwa Januari mwaka jana ambapo Bashir alitangaza miezi sita ya hali ya dharura katika maeneo ya Kasala na North Kurdofan ili kusaidia kukabiliana na usafirishaji haramu wa silaha pamoja na vyakula. Rais Bashir alitangaza kwa njia ya televisheni mbele ya wa wafuasi wake katika mji wa Kasala ambapo upo karibu na mpaka huo mashariki mwa Sudan na hapa ninamnukuu, natangaza kutoka Kasala kwamba tunafungua tena mpaka wetu na Eritrea kwa sababu wao ni kaka zetu na ni ndugu zetu, siasa haziwezi kutugawanya. Rais Bashir alizungumza kwenye mji mdogo ambako muungano wa wasomi wa Sudan waliongoza wito wa kote nchini humo kufanyika maandamano dhidi ya utawala wake na kutaka maandamano mapya yafanyike kote nchini hii leo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa kunisikiliza. Karibu katika kipindi cha Kwa Undani popote pale ulipo kinacholetwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika kipindi hiki. E, kawaida ya kipindi hiki huangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia mkutano ambao unatarajiwa kwenda kufanyika E, na kukutanisha wakuu wa mataifa ya jumuiya ya Afrika ya Mashariki e, katika eneo la Arusha ama mjiji la Arusha ambako ndiko makao makuu hayo yapo. Mkutano ambao unaokutanisha wakuu wa mataifa hayo na uliahirishwa e, mara mbili hapo mwaka jana. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani hii leo tutaangalia E, mazungumzo ya masuala ya biashara baina ya taifa la Kenya ta, taifa kumradhi, taifa la Marekani na taifa la China e, ambapo hivi sasa Rais Donald Trump, wakati muda mfupi akiongea na wanahabari, amebainisha kwamba kuna haja ya mazungumzo na anaamini kabisa watafikia mpango wa kabambe. Tutaangalia swala hili vilevile kwa undani, lakini kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia katika jiji la Arusha ambako mkutano wa viongozi ama wakuu wa mataifa yanayounda Jumuiya ya Afrika ya Mashariki watakutana na kuangalia na kuzungumza masuala mbalimbali ambayo yanaleta changamoto ndani ya jumuiya hiyo. Ikumbukwe e tu mikutano, mkutano huu wa viongozi hawa ambapo hivi sasa mwenyekiti wake ni Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, iliahirishwa mara mbili mwaka jana kutokana na taifa la Burundi kutoweza ku afikisha mwakilishi wake ambapo kwa taarifa ambazo zipo eh, kwamba mkutano huu utafanyika na utakutanisha pande zote za jumuia hiyo eh, ambayo inajumuisha mataifa ya Tanzania, Kenya, Uganda uh, Burundi, Rwanda na Sudani Kusini ambapo hivi sasa umoja huo ambao ulikuwa na historia ndefu na kuvunjika mwaka elfu moja mia tisa na ukiwa na mataifa matatu yaliyokuwa na nguvu kweli kweli kipindi hiko, e, mataifa ya Kenya, Tanzania na Uganda ambayo yaliungana na kuunda mpaka kufikia hatua ya kuwa na sarafu moja. Mwanahabari wetu wa jijini Arusha, Asraji Mvungi, yupo tayari kwenye laini ya simu. Asraji, tueleze juu ya maandalizi na kile ambacho kinaelezwa kama ajenda ushiriki Je, viongozi wote wa mataifa hayo sita watakuwepo ama ni nini ambacho mnaelezwa hapo Arusha juu ya mkutano huu? E, ni kweli kwamba e, maandalizi ya mkutano huu e, kwa mujibu wa mwenyekiti wa baraza la mawaziri wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki e, ni kwamba yamekamilika na leo nilibahatika kuzungumza naye, anasema kwamba e, kimsingi nchi zote wanachama zimeshathibitisha kwamba eh, zitashiriki na, na mpaka sasa hivi tunavyozungumza, baadhi ya viongozi wamesha wasili na licha ya tu ya kwamba eh, kulingana na masuala ya kiusalama eh, hawakuwa tayari kuwataja kwamba ni nani na nani ambao tayari wamesha wasili na pengine ni nani na nani ambao pengine watawasili kesho, lakini kimsingi amethibitisha kwamba eh, viongozi wote watakuwepo na mkutano utafanyika kama ambavyo umepangwa Ura... na kingine kikubwa kinginekikuwa endelea asraje yeah. Na kingine pengine kikubwa ambacho watu wamekuwa na hamu sana kukijua Kikwamba ni kwamba ni ajenda gani ambazo zitakuwa zinazungumzwa, lakini kwa mujibu wa, wa mwenyekiti huyu wa baraza la mawaziri eh, ambaye anatoka kule nchini Uganda, yeye pia hakutaka kuweka wazi sana kwamba pengine ni kitu gani haswa kikubwa kitakachopewa kipaumbele lakini ameeleza kwamba huwa kwa kawaida mkutano huo unajadili eh, mapendekezo ya, ma, ya ya ya baraza la mawaziri, unajadili changamoto mbalimbali mbali na kuzitafutia ufumbuzi na, kuzita eh, na baadhi ya masuala ambayo pengine yalikuwa ya-yanajadiliwa ya, ya, ya, ya sana katika vikao vya baraza la mawaziri na pia vikao vya bunge ni pamoja na kusuasua kwa michango ya nchi wanachama na hayo pengine ni baadhi tu ya mambo ambayo kwa, kwa vyote vile yatakuwa yanajadiliwa katika mkutano huu. Lakini yote kwa yote ni kwamba eh, mkutano huo utafanyika hapo kesho hapa jijini Arusha. Sasa asraji umegusia hapo kwamba viongozi wote, kwa taarifa ambazo mmezipata, watawasili hapo eh, unaposema viongozi wote unamaanisha viongozi ama marais wa mataifa yote ama kuna baadhi ya mataifa yataleta wawakilishi kwa habari ambazo mnazipata hapo, japokuwa umegusia kwamba kuna mambo hayawekwi wazi moja kwa moja. Ya, eh, naposema viongozi inamaana kwamba ni wawakilishi wa hizo nchi, na huu, huu ni mkutano wa marais na kwa kawaida wanatakiwa marais wote wawepo, lakini pia eh, kulingana na kanuni za mkutano inaonyesha kwamba hata wawakilishi wanakubalika, na habari tulizozipata ambazo hazijathibitishwa kwa sababu hakuna mtu ambaye amezizungumzia rasmi ni kwamba eh, marais wa Tanzania, marais wa, ke, rais wa Kenya na Uganda wao eh, inaonekana kwamba watakuja wao wenyewe, lakini pia eh, kuna kuna taarifa kwamba Burundi inaweza ikawakilishwa, na pia kuna taarifa kwamba huenda Sudani kusini nayo ikawakilishwa, lakini taarifa ambazo hazijathibitishwa eh, lakini eh, yote kwa yote kama suala la kuwakilishwa linaruhusiwa na E, nchi ikatuma mwakilishi ina maana kwamba mkutano utafanyika, na ina maana kwamba atasimama badala ya, ya, ya rais. Kwa hiyo cha msingi kikubwa ni kwamba ni ule ushiriki na ile korum itimie, kwani kama kama unavyokumbuka ni kwamba mkutano huu umeshaahirishwa mara kadhaa, na kikubwa ambacho kilikuwa kinasababisha ni korum kutokutimia, lakini tunaposikia kwamba korum huenda ikatimia hapo kesho ni jambo jema, ambalo kwa, kwa kweli wananchi wengi wa nchi za Afrika Mashariki wana shauku ya kusikia wakuu wa nchi zao wataamua nini, watatolea vipi maamuzi yale ya changamoto ambazo zimewakilishwa kwao kupitia kwa wabunge wao kupitia kwa mawaziri. Kwa hiyo tuamini kwamba pengine eh, achilia mbali kwamba labda pengine atakuja rais mwenyewe, ama, ama atatuma mwakilishi, lakini faraja kubwa ni kusikia tu kwamba mkutano utafanyika na nchi zote zitawakilishwa. Asiraji umegusia juu ya ajenda kuwa swala la michango ni moja kati ya vitu ambavyo vinaweza vikazungumziwa, lakini ni ukweli kwamba uh, ukiangalia duru za siasa za eneo la Afrika ya Mashariki hasa ukanda wa eh, kaskazini magharibi, mataifa ya Rwanda na Burundi yamekuwa yakisuasua katika masuala ya, ya eh, mahusiano ya baina yao. Uh, je, hili kuna chochote ambacho mnakifahamu eh, kuwa ni moja kati ya ajenda na ni nini hasa pengine mnatazamia uh, kukisikia kikitoka katika mkutano huo? E, ni kweli kwamba uh, suala la michango limezungumzwa sana katika bunge na suala la michango pia limezungumzwa na baadhi ya watendaji wa jumuia, lakini pia kuna wakati ambapo limetolewa ufafanuzi kwamba suala la michango eh, kusuasua linaweza lisiwe ni tatizo kubwa, kwa sababu katika nchi hizi pia masuala ya kiuchumi yanatofautiana, na sio rahisi sana uchumi kuweza kulingana kila. Alafu pia izikumbuka kwamba kila nchi huwa ina, ina changamoto zake, lakini kitu kikubwa ambacho kinaonyesha kwamba changamoto hizi zinaweza zikapata ufumbuzi ni, ni, ni ule utashi ama ile nia ambayo imeonyeshwa na viongozi na pia wananchi. Kwa maana hiyo tunaamini kwamba hata kama pengine michango hii imekuwa ikisuasua na ikienda pengine kwa kwa, kwa nje ya utaratibu ule ambao una, una, una, unatakiwa, lakini lengo likiwa ni kutoa basi, naamini kwamba njia njia itapatikana na huenda michango ikatolewa. Lakini umezungumzia suala lingine ambalo ni la msingi sana, suala la mahusiano e, suala hili la mahusiano ambalo huwa linatajwatajwa e, ambalo bahati nzuri ni kwamba linatajwa kwa upande wa viongozi ambalo kwa kweli sisi hatuwezi kulizungumzia sana, kwa sababu hatuna ushahidi wa kutosha. Ni yale masuala tu ambayo yanaonekana hili na lile, lakini cha kutia moyo tu ni kwamba mahusiano haya ambayo yanakuwa ya pengine kwa kwa, kwa viongozi, licha ya kwamba ni ngazi za juu, lakini eh, kumbuka kwamba jumuiya hii kwa sasa eh, katika awamu hii ambayo imeundwa walisema wao wenyewe kwamba wanataka kuijenga zaidi kwa wananchi, na katika suala zima la mahusiano ya wananchi katika nchi zote za jumuiya hii ya Afrika Mashariki hatujawahi kusikia changamoto yote kwamba wananchi wana mahusiano mabaya. Asante sana, sana, sana. Uh, Asraji Mvungi, kwa kutufahamisha hayo. Lakini vilevile nimezungumza na mbunge wa bunge la Afrika Mashariki Jemima, kutoka nchini Kenya na nikataka kujua yale ambayo angependa kuyasikia yanazungumzwa ndani ya mkutano huo Nikependa majadiliano ya azie kwa pande ya kwanza, uhusiano wa kibiashara baina ya ji zote za Afrika Mashariki. Hili ni kwa kutoa ile kwa isa, um, allocation tunaita um, ya, ya, ya ile katabla ya kutoa pesa mchango wa jumuia kwa kila nji, sababu kuna baadhi za nji hazijawai toa pesa ama zinatoka kwa upole, ndio in, inaleza sababu ya ile utaratibu ya kazi ya jumuia ende polepole ama ufome wakati mwingine. Uh, tatu ni vile unavyosema majadiliano yawe katika baina ya nji Burundi kwa Rwanda, Rwanda kwa Burundi na nchi ya South Sudan ambayo ilikuja wakati wa nyuma na bado apata natiba ya kutekeleza. Wako na changamoto kiasi ya kutekeleza majukumu yao katika jumuia uh, mazo mengi. Hili suala la Burundi na Rwanda linavyokwenda unadhani linaleta changamoto gani hasa eh, katika kufanya kazi ndani ya jumuia? Changamoto baina ya Burundi na Rwanda. Ni... kwa upande wangu, unaweza sema ni changamoto kibinafsi zaidi, ambapo kwa kibago pia tunaweza sema ni vyao kwa sababu aa, huenda ukawa ni changamoto ya siasa baida ya viongozi wa awili iia na rais wa Rwanda, na haya mambo yamekuwa na tatizo kubwa hata kwa kuendesha jumuia, kwa sababu inaathiri sana mahusiano kwa mfano tulipokuwa mwaka jana tulipokuwa tunaenda mchezoni eh, kule Bujumbura, baadhi za nji asingeweza kwenda kama Rwanda asingeweza kuenda Burundi kwa sababu hawakupewa ile recognition. Kwa mfano spika wetu kwa wakati wa mwanzo Burundi walichukua spika eh, kule eh, kotini, kwa kusema pia hao waja hawamtambui kuwa spika hawana hmm. kwa kwa sababu eh, wamshabuhi kwa sababu ileili safauti zao. So kwa mbele yule mwenyekiti wa jumuia sasa, Rais Museveni anafaa kwa upande wangu, achukue msimamo kabisa na kuileta ile urekebisho baina ya hizi mbili, kwa sababu naona ni k ninapoona vile inavyo e jumuia na sai, itis my opinion, lakini hayo mambo yanawezekana, kwa sababu kwa mjia yingine, au ingli atian kujitama kwenye chama yeye pia. na umezungumzia swala la watu kutoa michango. Kuna hili tatizo, limefika kwa kiwango gani hasa kwa nyinyi mnavyo mnavyoliona? Limekuwa sugu ama ni tatizo tu la kawaida? Hili swala la mchango imeleta shida, kwa sababu ama, aa, inaongea kama mvulu kwa sasa tumekosa kufanya kikao kwa mara ya kwanza e, mwaka jana mwisho na mwisho, na hiyo ilikuwa ukikumbuka kwamba hiyo mwaka ilikuwa mwaka wetu wa kwanza na hii mkoga wa tano, na tulikosa kufanya kikao kwa sababu hatukuwa na fedha eh, na tuliporudi kufanya kikao, hata hivyo hatungeweza kufanya kikao kamilifu kwa sababu hatukuwa na fedha pia. Leo hii hatujarudi kazini kwa sababu hatujapata uh, hela na mchango ile tunaona kwa sasa hata wakaa mikutano ya uh, ile tunajua tukitumia hii pesa e, ikija tutapata e, kushauriwa zaidi. Sasa hivi hiyo mtambo kwa upande wangu naona imedhorora na imeleka imechukua wakati wa sasa, naona imeweza ina, ina kuunga hata hii wao au wawe mchango uwe wa kwanza kuwafanya hawa ie jumuia, lakini pia hawakuja nazo. Na alipokuwa tunapoendelea kwa sasa, yale hela yalikuwa yametolewa na nchi chache yamekuwa yameida, na hale nchi ambao hawaja hela bado bado hawaja hizo hela. Sasa kwa sasa sana na inaweza tupeleka hasara au na jumuia huenda ikafungwa kwa muda ili ni huyo mbunge wa bunge la Afrika Mashariki Jamima kutoka nchini Kenya. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo hivi sasa tunaangalia eh, mazungumzo yanayoadhimia eh, kuleta usawa wa masuala ya biashara baina ya mataifa ya China, taifa la China na taifa la Marekani, ambapo kwa siku hii ya leo rais wa Marekani Donald Trump ameelezea nia yake thabiti kabisa ya kukutana na China na kuzungumza na kufanya mazungumzo na China katika kuleta usawa wa kibiashara, ambapo katika moja ya mambo aliyoyagusia eh, ni kwamba Marekani imekuwa ni wazi kwa ah, China kufanya biashara, lakini China kumekuwa kuna hali ah, ya kuizuia Marekani kufanya ah, biashara kwa usawa eh, katika kukamilisha lile soko huria. Katika laini ya simu tunaye Profesa David Monda. Profesa David Monda, suala la China na Marekani, utaona kwamba bado kuna mvutano mkubwa licha ya kwamba bidhaa nyingi tu za China eh, ziko hapa Marekani hali iko vipi? Ni kweli kwamba kuna suala hili ama kuna kile ambacho kinaonekana taifa moja kuona pengine taifa lingine linza likazuia ama likawa na ushawishi mkubwa zaidi wa kibiashara duniani? Mimi nafikiria kwa wakati huu kuna mvutano kati ya Marekani na Uchina, na ni mvutano mkubwa maanake, uh, mataifa haya mawili huwa yanashindana kote duniani kibiashara na kwa wakati huu eh, bwana Trump anaangazia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na agizo lake kuu nilikuwa kuweza kulibana taifa la Uchina. Maanake mare, Marekani ina, inatishia ya kwamba au inasema ya kwamba Uchina huwa inaiba teknolojia makampuni za Marekani na pia Uh, inapinga hali ya Uchina ya kuweza kubana uh, soko ya Marekani au wanabiashara wa Marekani kuingia kwenye soko ya Uchina. Sasa ukiangalia katika huu mkutano ambao umepangwa kufanyika kwa siku mbili na kushirikisha Uh, ujumbe wa, wa maafisa kutoka katika mataifa hayo ambayo ndiyo yenye uchumi mkubwa hivi sasa uh, duniani, wakikutana hapa mjini Washington, lengo likiwa ni kulegeza ile vita ya kiuchumi eh, baridi ambayo imekuwa ikiendelea kwa takriban karibu miezi sita hivi sasa eh, licha ya kwamba Rais Trump kueleza bayana kwamba kuna masuala mengi inabidi ayakubali ama kuyafikia uamuzi mpaka pale atakapokutana na rais wa China uh, Xi Jinping. Je, kile ambacho kitatoka katika mazungumzo haya? Maanake kuna baadhi ya maafisa hawa watakutana na rais Trump majira ya saa tisa na nusu uh, Ikulu ya Marekani kwa saa za hapa Marekani mashariki Uh, na na na swali hili uh, hatuwezi kuliangazia pasipo na pia kukumbuka kwamba mkuu um, wa kampuni ya Huawei uh, B Meng ameshikwa Al alishikwa kule Canada na atafurushwa hapa Marekani kwa mashtaka ya kuiba teknolojia za kampuni za Marekani na pia kupinga utekelezaji wa haki eh, kwenye mazungumzo eh, ya bwana Trump na wakuu na rais Xi baadaye. Hili litakuwa swali nyeti, maanake Marekani imekuwa ikisisitiza kwa miaka mingi na rais Trump eh, kwenye uchaguzi uliopita alisisitiza ya kwamba Uchina uh, sera zake za kibiashara zinaegemea sana na zinapendelea sana makampuni ya Uchina na yanaweka makampuni ya Marekani chini. Kwa hivyo uh, kutakuwa na patashika mkubwa na mgogoro mkubwa wa kibiashara, na nafikiria pia itaingizia au itaangazia masuala na uh, maslahi ya kisiasa pia, uh, kule upande za nyuma. Sasa tukirejea nyuma kwenye uh, tishio la Rais Donald Trump la kuongeza kodi kufikia hadi dola bilioni mia mbili kwa bidhaa kutoka China na kwenda asilimia ishirini na tano kutoka asilimia kumi ambayo ipo kwa kipindi hiki, endapo China haitokubaliana na yale ambayo Marekani inaona kwamba yanapaswa kufanyike kufanyika ili kuendelea mbele na mpango huu, kwa haraka haraka, unaweza kutueleza kati ya hii vita ya baridi kwa hali ya kidunia hivi sasa, makampuni makubwa ya Uchina, umezungumzia kampuni hilo la simu ambalo ndiyo kampuni kubwa hivi sasa duniani kwa utengenezaji wa teknolojia ya simu, ambayo Marekani inadai kwamba kuna maafisa wake wamefanya uwizi uh, wa kiteknolojia na udanganyifu mwingine wa masuala ya kifedha. Je, nani mwisho wa siku anaweza akapoteza hii vita kwa hali ya hivi jinsi ilivyo ya kidunia? Kwa hali ilivyo kwa wakati huu ni mataifa yote mawili ambayo yatapoteza. Marekani inapata faida kubwa kwa kuagiza bidhaa kwa bei ya chini kutoka Uchina, na pia soko ya Uchina inafaidika sana kwa kuweza kuuza kwenye soko kubwa hili la Marekani. Kwa hivyo ni mazungumzo yata lazima yatafanyika kati ya bwana Trump na bwana Xi ili kuweza kupata maridhiano au msimamo mwafaka ambao utasaidia makampuni ya Marekani na pia makampuni ya Uchina. Na kile ambacho uh, tunaweza tukakiona hii leo, kuna uh, swala moja ambalo linazungumzwa pia kwenye uchambuzi wa sehemu mbalimbali ulimwenguni, kwamba ukiangalia, China inazidi kujiimarisha katika masuala ya teknolojia, hasa utengenezaji wa vitu kama simu maanake kampuni ya Apple ambayo ni kampuni muhimu sana hapa Marekani na yenye hadhi ya kubwa kabisa katika utengenezaji wa simu na vifaa vingine vya mawasiliano imeonekana kupitwa hivi sasa kiukubwa na kimauzo na kampuni ya Huawei hiyo ya, ya China. Je, nini hapa kinaendelea? Ni kweli kwamba Marekani inaweza kuweka kauzibe ili kuona kwamba hii kampuni haijikiti zaidi ndani ya Marekani ambako kuna soko kubwa ambapo watu wake bado wanatumia simu za Apple? Eh, nafikiria, uh, pia hilo ni jambo nyeti. Bwana Trump pia anataka makampuni ya Marekani kama Apple pia yasipunguziwe ya ya soko na yaweze kuongeza soko. Kwa wakati huu makampuni ya ya ya China yametia fora, lakini pia kwa upande wa Marekani kuna hii hisia ya kwa kwamba China itatumia makampuni kama Huawei na teknolojia hii ya simu kufanya udukuzi na kuweza kuimarisha masuala yake ya kijeshi. Kwa hivyo upande wa Marekani pia kuna hiyo tishio kwenye e, mazungumzo haya. Profesa, uh, David Monda, mimi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo kutufahamisha, na tusubiri tusikie e, mwisho wa mazungumzo hayo nini ambacho kitajitokeza, e, pengine tutakuwa na mustakabali mzuri E, katika masuala haya ya biashara baina ya mataifa haya a, mawili yenye uchumi mkubwa zaidi a, duniani e, ambapo hivi sasa kumekuwa kuna vuta ni kuvute baina ya mataifa haya e, kama alivyogusia Prof. David Monda, China wanategemea soko kubwa la hapa Marekani kwa bidhaa zao, lakini wakati huo huo nayo Marekani inategemea bidhaa rahisi e, ambazo watu wake wanaweza kununua e, kutoka Uchina. Je, nini kitajitokeza? Kita tusubiri tuone, suala hili litafikia wapi. Kufika hapa, tumefika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo.