Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, ikiwa ni Februari mosi mwaka huu wa 2019. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana popote pale unapotusikiliza <muchas> nam katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tuna mjadala wa moja kwa moja, yani live talk, ambapo hii leo tutaangazia mfumo wa elimu Afrika ya mashariki na ya kati, na mmoja wa wakazi wa eneo hilo anaeleza changamoto anazoziona. Kunakuwa na changamoto nyingi wakati mtu anatoka nchi moja baada ya nyingine, kwa sababu wanamshusha, wanamshusha levo yani sote tunaishi katika mfumo mmoja wa kielimu. Ndio, elimu ni moja ya elimu ni moja, Afrika mashariki na kati na katika ripoti nyingine marekani imeweka vikwazo vya viza kwa raia wa nchi ya ghana yote haya msikilizaji unayepata ndani ya dakika 60 za matangazo yetu ya live talk leo siku ya ijumaa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika america voa mjini washington dc matangazo haya pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com lakini kwanza tunaanza na habari za dunia leo zinasomwa kwako na sande shomari Marekani imeweka vikwazo vya visa kwa raia wa Ghana hii leo na kufanya kuwa vigumu zaidi kwa raia wa nchi hiyo kuweza kutembelea Marekani. Utawala wa Trump uliweka vikwazo hivyo ukishutumu Ghana kwa kuto kuwapokea nyumbani raia wa nchi hiyo waliofukuzwa Marekani. Ghana imeshindwa kutimiza hadi zake chini ya sheria ya kimataifa kukubali kuwapokea raia wake waliofukuzwa Marekani waziri wa mambo ya ndani wa Marekani Kristen Nielsen alisema kupitia taarifa yake kwa vyombo vya habari Marekani kwa wakati fulani inaweka vikwazo vya viza kwa nchi ambazo zimekataa kuwapokea raia wao waliofukuzwa Marekani kurudi katika mataifa waliozaliwa. Zaidi ya vipande mia saba vya pembe za ndovu na mamia ya magamba ya mnyama kakakuona vimekamatwa ndani ya kontena la magogo huko Kampala, Uganda, maafisa wameeleza hii leo, huku raia wawili wa wilio Vietnam wamekamatwa kwa tuhuma za magendo ya pembe hizo. Mzigo huo haramu ulipatikana baada ya maafisa wa forodha kutoka idara ya kodi ya Uganda kuchunguza makontena matatu ya futi ishirini yaliobewa magogo ambayo aliingizwa kutoka Sudani Kusini na mzigo huo ni mkubwa kuliko yote ukamatwa ukiwa na thamani ya dola za Marekani zipatazo milioni nane. Hii ni baada ya wasiwasi uliokuwa ukiongezeka juu ya mzigo huo. Kikosi maalum kilifuata mzigo huo ulioelekea kwenye ghala na kukamata. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limeongeza mashambulizi yake dhidi ya wa wapiganaji wanaunga mkono kundi la Islamic State katika eneo la kaskazini mashariki la milimani la Bario, wataalam wanaeleza. Maafisa wa ujasusi na usalama wanasema Al-Shabab wameteka maeneo mawili kutoka kundi hilo linalounga mkono Islamic State wiki hii. El Mirale ambayo imekuwa sehemu muhimu ya mapambano na kijiji cha pili kilichotekwa na Al-Shabab kinaitwa Shahbab kusini mwa mji wa Kandala kwa mujibu wa vyanzo vya habari wapiganaji wanaounga mkono ISIS wamekimbilia zaidi kwenye eneo la milimani, lakini wataalam wanasema mapigano bado hayajaisha. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa muda wa Venezuela Juan Guaido amesema familia yake imepata vitisho jana Alhamisi kutoka kwenye utawala wa nchi hiyo wakati rais anayepingwa Nicolas Maduro akiendelea kukataa kuachia madaraka. Guaido amejitangaza mwenyewe kuwa rais wa muda wa nchi hiyo, wakati maandamano makubwa yakiendelea dhidi ya, ya rais Maduro ambaye ameanza muhula wake wa pili Januari kumi baada ya uchaguzi kupingwa kwa kiasi kikubwa kwamba waligubikwa na wizi wa kura. Marekani pamoja na viongozi wengine wa kikanda wamemtambua Guaido kama rais wa muda wakati China, Rusia na Uturuki wanamuunga mkono Maduro. Rais Donald Trump amesema mazungumzo yanayoendelea kati ya wa wabunge wa chama cha Republican na Wademokrat juu ya gharama za ujenzi wa kuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ni kama kupoteza wakati. Katika mahojiano jana Alhamisi na gazeti la New York Times, Trump amekiri kuwa anaweza kutangaza hali ya dharura ili kupata fedha za kujenga ukuta bila idhini ya bunge. Hayo yakiharifiwa wizara ya ulinzi Pentagon imesema itatuma wanajeshi zaidi ya elfu tatu na mia tano kwenye mpaka na Mexico ili kusaidia walinzi wa mpaka kuweza kukabiliana na wahamiaji haramu wenye nia ya, ya kuvuka mpaka na kuingia Marekani iwapo Trump anatangaza hali ya kitaifa dharura ili kujenga ukuta huo. Wa Democrats, ambao wanaendelea kupinga kutoa fedha ya ujenzi wa ukuta, huenda wakawasilisha pingamizi mahakamani dhidi ya hatua hiyo. Viongozi wa kanisa Katoliki katika jimbo la Texas hapa Marekani walitoa orodha ya makasisi mia tatu wanaoshutumiwa kunyanyasa kingono maelfu ya watoto. Baadhi ya makasisi hao walifanya kazi ya kufundisha neno la Mungu katika miaka ya 1940 wengine wamekwisha fariki dunia. Kardinali Daniel Di Nardo wa dayosisi ya Galveston Houston amesema kuweka majina hayo hadharani ni kutenda haki na ni kama tiba kwa watu walioathiriwa na vitendo hivyo viovu, lakini haijulikani iwapo mapadri hao watafikishwa mbele ya mahakama kujibu shutuma dhidi yao. Kanisa Katoliki limekuwa kikumbwa na kashfa ya maaskofa wa mapadri waliowadhulumu kingono watoto wadogo. Mawakili na wanahabari wawili wa shirika la habari la Reuters wanaotumikia kifungo cha miaka saba jela nchini Myanmar leo wamewasilisha rufaa kwenye mahakama kuu ya nchi hiyo. Wanahabari hao Wa Lon mwenye umri wa miaka 32 na Kiaoso mwenye umri wa miaka 28, Septemba mwaka jana walikutwa na hatia ya kumiliki kinyume cha sheria nyaraka ambazo viongozi wa Myanmar wamesema zilihatarisha usalama wa taifa wanahabari hao walitoa ripoti juu ya uchunguzi wa mauaji ya Waislamu kumi kutoka kabila la Warohinjia waliowawa na wanajeshi wa kulinda usalama na wanamgambo wa dhehebu la Budha katika jimbo la magharibi la Rakin. Sakata la chuo kikuu kimoja cha Marekani kilichotoa vyeti bandia kwa wanafunzi wa kigeni iliibuka jana baada ya afisa mmoja wa serikali ya jimbo kuiambia Sauti ya Amerika kwamba imewakamata wanafunzi wapatao 138 wa kigeni wenye uhusiano na kashfa hiyo. Wanafunzi hao wanafuatiliwa kwa makosa kujiorodhesha kwenye chuo kikuu wakitambua kwamba kitowapa shahada ya kutimiza masomo ya chuo kikuu, bali hilo litawasaidia kufanya kazi nchini Marekani kwa njia ya sheria. Sababu ya kiufundi watakuwa wameorodheshwa kwenye elimu ya juu Marekani, wakati kulingana na sheria watakuwa wametumia udanganyifu ili kupata viza ya kuingia marekani kuendelea na masomo maafisa wa idara ya marekani ya usalama wa ndani walitengeneza chuo hicho cha bandia cha farmington nje ya mji wa detroit katika jimbo la michigan mwaka 2015 tangu hapo zaidi ya wanafunzi mia sita wa kigeni wamejiorodhesha kwenye chuo hicho ili hali chuo chenyewe hakina vitivo wala mabweni na kiongozi wa China Xi Jinping amemwambia rais wa Marekani Donald Trump kwamba ana matumaini kwamba nchi hizo mbili zitafikia makubaliano kuhusu mzozo wa kibiashara unaozikabili kupitia barua iliyosomwa kwenye ikulu White House. Z alisema anatumai kwamba nchi hizo zitatatua changamoto za kiuchumi zilizopo kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa ya Machi Mosi mwaka huu. Barua hiyo ilisomwa na makamu rais wa China Liu He, ambaye anaongoza ujumbe wa China uko ambao uko hapa Marekani kwa mazungumzo ya kibiashara. Akijibu Trump alisema ni matumaini yake kwamba Zi yuko tayari kufanya mabadiliko ya sera za biashara nchini China, ikiwa ni pamoja na kuruhusu makampuni mengi zaidi kutoka Marekani kuuza bidhaa zake nchini humo. Naam, msikilizaji, karibu katika Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni kipindi pekee ambacho kujia kila siku ya Ijumaa kwa takriban saa nzima, ikijadili masuala mbalimbali ya kijamii. Leo hii basi, tunaangalia kuhusu mfumo wa elimu na changamoto zake Afrika Mashariki na kati ambapo tutakuwa na wadau mbalimbali katika sekta ya elimu kutoka katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, tukijadili na kuzungumzia yale ambayo wanayaona na ni pengine changamoto katika Uh, mfumo huu wa elimu katika nchi zao. Hapa studio mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, vilevile nashirikiana na, na mwenzangu Sunday Shumari. Kwa pamoja basi, msikilizaji, pia tunakukaribisha uweze kushiriki katika live talk yetu hii. Unaweza ukatupigia simu moja kwa moja hapa studio, hali kadhalika ukatoa maoni yako. Washiriki nitakao kuwa nao katika live talk hii siku ya leo atakuwepo na John Kilage yeye ni mkurugenzi wa haki elimu nchini Tanzania. Tutakuwa na Eric Kaibuka yeye ni mwalimu wa shule ya upili kutoka kule nchini Tanzania. Hali kadhalika tutakuwa na Sheikh Haruni Mkunduwiga yeye ni mshauri katika wizara ya elimu ya Burundi. Basi msikilizaji, kwa kuanza live toko hii siku ya leo, kama unavyofahamu, basi hivi sasa tunavyozungumza huko nchini Tanzania na katika maeneo mengine ni kwamba matokeo ya kidato cha nne tayari yamekwisha tolewa, ambapo yanatoka yanaelezea viwango mbalimbali ambavyo wana, wanafunzi wamefaulu katika muda huo wa miaka minne waliokuwa wakisoma. Na, kwa kuanzia tu basi tukianza huko nchini Tanzania ambapo tunaye huyo mkurugenzi wa Haki Elimu. Aa, katika haya matokeo ambayo yametoka hivi karibuni ya kidato cha nne, wewe ukiwa mkurugenzi katika Haki Elimu, shirika ambalo limekuwa likifuatilia masuala ya elimu Tanzania, matokeo haya unayatathmini, unaya vipi hasa ambapo yanajumuisha shule zote za serikali na zile shule za za kulipia. Asante uh, sana Mkamiti. Um, ni kweli matokeo yametoka kidato cha nne ambayo yanaonyesha kwamba uh, ufaulu wa kidato cha nne umeongezeka kwa asilimia moja nukta mbili uh, kutoka asilimia sabini na saba nukta sifuri tisa ya mwaka elfu mbili na kumi na saba uh, hadi kufikia asilimia sabini na nane nukta tatu nane ya mwaka elfu mbili na kumi na nane sasa si okay. Labda nianze nawapongeza walimu, nawapongeza wazazi, nawapongeza wanafunzi, nawapongeza pia TAMISEMI, nawapongeza pia wizara ya elimu kwa jitihada hizo ambazo zimefanya kuwa na ongezeko hilo, ingawa ni ongezeko dogo sana la ufaulu wa wanafunzi, lakini hata hivyo, ukiyatazama matokeo kwa undani, ni kwamba kwa kweli hatuwezi kujivuna kwa, hatu kwa matokeo haya kwa sababu eh, watoto wengi wamefaulu kwa ufaulu hafifu takriban asilimia sitini na nane ya watoto wote waliofanya mtihani mwaka jana wamepata daraja la nne na daraja ya sifuri. Sasa huu ni ufaulu ambao ni hafifu sana. Ili mtoto aweze kuendelea kwa mfano na masomo ya ya kidato cha tano, uh, ni lazima uwe umepata uh, daraja la kwanza la pili na la tatu. Lakini hata kwenye kozi mbalimbali kama unataka kwenda ualimu, ni lazima uwe umepata daraja la kwanza mpaka la tatu. Kwa hiyo kwa ufaulu hafifu huu unaleta changamoto ya watoto kuendelea na, na masomo especially wale ambao watakuwa, ukienda ukiangalia kwa undani inawezekana kwamba hata waliopata division four wale, au, au daraja la nne inawezekana ni daraja la nne ambalo ni hafifu sana. Sasa hayo hayawezeshi kuendelea na na, na, na, na na masomo ya ya ya, ya, ya kati au masomo ya, ya A level ambao baadaye wanaweza wakaendelea chuo kikuu. Kwa hiyo tunaona kuna changamoto nyingi sana na tunahitaji kwa kweli ku, ku, ku, kuweka jitihada za ziada ili kuinua kiwango cha elimu na kuinua uh, ufaulu wa watoto wetu kwenye shule. Lakini pia ukiangalia matokeo hayo yanaonyesha pia kwamba shule nyingi uh, shule shule za private zimeendelea kufanya vizuri eh, ukilinganisha na shule za umma uh, sasa, yako mambo ambayo ni lazima, kwa mfano sisi ambao tuko kwenye shule za umma tuangalie ni kwa sababu fakta zipi ambazo zimechangia kwa kiasi kikubwa shule za umma kuendelea shule za binafsi kuendelea kufanya vizuri, ili kwamba yale ambayo ni mazuri yaweze kuigwa huku kwenye shule shule shule za shule za umma. Lakini uh, kwa kweli uh, pamoja na ongezeko hilo nilolisema, lakini matokeo hayaridhishi, kwa sababu ufaulu mkubwa uh, umekuwa kwa kwa asilimia yani kwa, kwa kwa, kwa kwa, kwa, kwa kwa daraja hafifu, daraja la tatu na daraja la nne na daraja sifuri. Shukrani sana Dkt. Kilage, endelea kuwepo katika laini ya simu uh. Hivi sasa basi ni mkaribishe mshiriki kutoka kule nchini Kenya ambaye ni Erik Kaibuge. Eric, hivi tunavyozungumza hivi sasa ni kwamba Kenya imebadili mfumo wake wa elimu. Mfumo wa awali ulikuwa ni ule wa 844 na hivi sasa basi mfumo ulioanza kutumika na pengine upo katika majaribio ni huu wa mbili tatu sita tatu tatu. Kwa kimtazamo tu mfumo huu ukiuangalia na ule ambao uliopita, je, una, una tofauti gani na una faida gani kwa mwanafunzi ambaye ndio anaanza kutumia mfumo huu hivi sasa? Naam, um, mfumo wa sasa ambao, uh, umeweza sasa kuidhinishwa, kumbuka pale awali kulikuweko na changamoto kwamba huenda mfumo huo usianzishwe, lakini baadaye, uh, waziri wa elimu aliweza kuhakikisha kwamba uh, mfumo huo unaendelea kama ambavyo serikali ilikuwa imekusudia. Kwa hivyo mfumo huu uh, ndio pia unakuwa na changamoto zake, lakini kidogo uh, tutaona kwamba walimu na wanafunzi sasa wameukubali, kwa sababu pia una faida zake, ukilinganishwa na ule mfumo wa awali, ambapo ule mfumo wa nane nne nne ni kwamba ulikuwa pia na mzigo mkubwa, labda masomo pia yakawa ni, ni, ni, ni mengi na ukawa kidogo mzigo pia kwa wanafunzi wenyewe. Ingawa kwa sasa mfumo huu wa a, mbili sita tatu tatu baadhi ya walimu wanasema kwamba kazi kubwa sasa hasa ni kwa walimu na si kwa wanafunzi, na kwa hivyo sasa tunaona kwamba wanafunzi wana, wana, wanafurahia maana tunawita uh, labda mtaala wa umilifi kwa sababu unalenga haswa kubaini pia vipaji vya wanafunzi kinyume na ule wa awali ambao pengine mamlaka alikuwa anadharia kwa wingi na na nana, mzigo mkubwa tu wa, wa masomo pengine ambao mengine ambayo labda mwanafunzi kuyahitaji hata katika anapokuwa kwamba anamaliza masomo yake shule ya msingi ama shule ya, ya, ya upili, kwa sababu ilikuwa kwamba ungempata mwanafunzi labda amekamilisha masomo yake ya shule ya upili au hata ya msingi lakini hana ujuzi hana ujuzi na hajui haswa, katika maisha anaweza akafanya kitu kipi. Lakini kwa sasa, huu unamwanzishia pale chini kuweza kujua kwamba anaweza akafanya labda ni kozi ipi, ama atakuwa mtaalamu wa aina gani baada ya ya, ya masomo. Naam, shukrani sana. Na hivi sasa basi, uh, tuelekee kwake Shekh Haruni uh, nkundu Wiga. Yeye ni mshauri wa masuala ya elimu katika wizara ya elimu kule Burundi. uh, Sheikh Haruni uh, mfumo unaotumika hivi sasa nchini Burundi ni mfumo ambao unamjenga na kumwandaa mwanafunzi kuweza uh, kukabiliana na maisha ya kila siku, au ni mfumo ambao pengine tunaweza tukauita tegemezi, mwanafunzi anapomaliza masomo inabidi tu akae asubiri kuajiriwa ama kupata kile uh, ambacho amesomea katika muda wake huo. Nashukuru sana mtangazaji kwa swali lako. Kwanza ni vile kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwa kweli mfumo umebadilika, juu mwanzo tulikuwa na shule la msingi, ilikuwa lazima miaka misita, alafu ilikuwa na kuja secondary school ambayo ilikuwa ni ya miaka kati ya miaka saba na miaka minane, ilikuwa inategemea na miaka saba na miaka minane ilikuwa inategemeana na na vitibo mbalimbali walikuwa nafata lakini kwa wakati huu ni kama vile eh, serikali kwa kweli tangia elfu mbili na kumi na tatu wamebadili mfumo, pamoja na kuwa umeanzia katikati, umeanzia somo la saba. Ni vile wamependa eh, shule la msingi lianzie la kwanza hadi la tisa, na, mtoto anapokua, maliza, mi, shule la msingi ya miaka tisa, ni vile kwanza kiumri anakuwa iko na karibu ya miaka kumi na minne kumi na mitano, ni mtoto ambaye hata akishindwa hapo atapokuwa kuweza kuh, kufaulu kuendelea eh, katika visomo anavyopewa, ni vile anaweza kwa kweli kuingia katika shughuli shughuli mbalimbali, ikiwemo kama hizo shughuli shughuli za, za za za ufundi mdogo mdogo, ili mtoto atapokuwa ameshindwa kuendelea masomo yake ya, ya upili au ya, ya sekondari, asije kwa kweli akawa ni mzigo kwa familia yake. Eh, na baada ya masomo ya msingi ambayo atu miaka mitisa, vile sasa watoto wanafanya miaka mitatu ndio ya sekondari, miaka mitatu vitivo mbalimbali. Kuna vitivo vya science na vitivo vya e, lugha za kisasa na pia na vitivo vya kiufundi. E, kwa wakati huu naweza kusema kama e, baada ya shule la msingi ni vile watoto wa kwanza mbali e, na wale ambao ilikuwa ni masomo kwanza ya, ya, ya, ya majaribio huu mwaka elfu mbili na kumi na nane kumi na tisa ndio watafanya mtihani wa serikali ambao watakuwa wamemaliza secondary school katika mjimbo mbalimbali. Sasa kwa kweli mfumo ni vile eh, kwa wakati wa pia mfumo umekuja ukiambatana mfumo mwingine eh, zamani ilikuwa hapa kwetu mwalimu anatoa visomo anafikishia visomo wanafunzi, lakini leo mfumo mtu ambayo tumeanzisha E, unamaliza kama hivyo miaka minne mitano. Ni vile ni kuwasaidia wanafunzi kujipatisha elimu wao wenyewe, sio kusema kama mwalimu. Yani, leo mtoto ndio yuko katikati ya, ya mafunzo e, mtoto akitaka kuendelea kwe, atafika mwalimu, anakuwa ni kama vile msaidizi, sio tena mtowaji wa nani wa elimu wakati huo e, lakini sasa tunasubiri mwisho wa mwaka watapokuwa wamekuwa mefanya mtihani wa serikali kusema waweze kuingia katika chuo kikuu matokeo yatakuwa vipi. Lakini pamoja na hivyo eh, wale wa mwanzo ambao eh, walikutwa kuna wenyewe walikuwa mfumo wa zamani wakasoma pamoja na mfumo wa, wa, wa kisasa, ukilinganisha shuleni kwa kuna kuta kama hawa wa wa, wa, mfumo wa kisasa shuleni kama ni watoto ishirini utakuta miongoni mwa wale watoto kumi wa kwanza kuna watoto karibu sita au saba wa mfumo wa kisasa. Ni kuonesha kwamba mfumo kwa kweli eh, nadhani unaweza kuleta matunda mazuri pamoja na kuwa labda maandalizi hayakuwa ya kutosha na vifaa vilikuwa havikutosha, lakini kwa kweli kwa wakati huu unaweza kusema kwamba, eh, hali si mbaya zaidi. Sawa kabisa, ndugu, nakushukuru sana eh, kutoka Sheruna kutoka hapo Burundi. Eh, umegusia hizo changamoto mabadiliko ya mfumo, hali kadhalika kile ambacho mnakiona sasa hivi, lakini ukiangalia kwa ujumla hapa wake unaweza ukaona eh, mkabiti wamezungumza hapa wataalam wa, wa Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, kote kumefanya mabadiliko fulani mm -hmm. Lakini sasa labda tuangalie, kuna swala ambalo limekuwa likionekana wazi kabisa kwamba shule za umma ukilinganisha shule za binafsi, mara nyingi kwenye haya matokeo nakuta shule za binafsi zinakuwa zimefanya vizuri zaidi. Sasa labda hapa tuangalie nini hasa kinachotokea hapa, na ndudi kwako bwana Albert Kilala, Dr Albert Kilala kutoka Tanzania, utueleze tu hii tofauti inayopelekea haya kuonekana kwamba kuna kufanya vizuri zaidi kwenye shule za binafsi, nini hasa uh, kinachopelekea haya? Ni kushukuru sande. Niweke kwanza vizuri, ni jina la dokt, nadhani sio staiki yangu. Niite mwalimu Albert Kilala ama niite mwandishi Albert Kilala, mchambuzi wa masuala ya elimu. Kumradhi, shukrani sana. Kumbukumbu vizuri, wanaofuatilia haya ma-mazungumzo, uh, uh, haya Uh, hapa swali ni kwamba kwa nini shule za umma uh, zinafanya vibaya kulinganisha zile za za, za za za private. Kwanza ifahamike, kwanza katika huku kwenye shule binafsi wanachukulia elimu kama biashara, na idadi ya wanaosili kwenye kidato cha kwanza kusili kidato cha nne ya kufanya mtihani wa mwisho, wanafunzi wao huchujwa kadiri mwaka unavyokwenda lakini eh, katika shule za, za umma mwanafunzi huyu anafundishwa mpaka anafika mwisho na kukutana na mtihani. Mtapatia mfano mmoja ili uone ni namna gani eh, kwanza, ni sikubaliani kwamba shule za binafsi ama zinafanya vizuri. Hapana, hazifanyi vizuri, kwa sababu kwanza zinachukua wanafunzi ambao wana uwezo mkubwa, na wanafunzi wote ambao wana uwezo mdogo wanatupilia mbali na hawana muda wa kushughulika na mwanafunzi ambaye hana uwezo. Nipate mfano mmoja, shule moja ambayo kubwa hmm, hapa mchini eh, Feza boy katika mtihani uliopita ilikuwa ina wanafunzi sabini na mbili. Katika wanafunzi sabini na mbili, wanafunzi hamsini na tano amepata division one, wanafunzi kumi na sita amepata division two, wanafunzi mmoja amepata division three. Lakini shule ya kata, nazungumza shule ya kata ambazo zilikuwa zinavyaikiwa na tunataka kufanya vizuri, nichukue shule moja mojawapo, kawe ukoani hii mtihani huo wanafunzi mia mbili ishirini na tano katika hao wanafunzi mia mbili ishirini na tano wanafunzi watano wamepata division one, uh, ufaulu wa uh, division one. Wanafunzi ishirini na tano wamepata division two, wanafunzi ishirini na tano wamepata division three. Hao tayari ni wanafunzi hamsini na wa tano, jumlisha na wanafunzi mia moja na tano wamepata division three Utaona kwamba wanafunzi sitini na tano pekee ndio wamepata divisheni sifuri. Hapa ingalia idadi ya wanafunzi, wanafunzi tu wale wa divisheni to na thirini, wanafunzi hamsini sawa, wakati jumlisha watano, jumulisha nao watano divisheni hamsini na tano, ambao sawa na divisheni wani wa wanafunzi kule boys hapa ni kwamba kuna changamoto kwenye shule za umma kwamba wanafunzi ni wengi. Elimu ni huduma, kila mtu wapate. Ikumbuke Tanzania imefungua milango ya elimu ya bule kwa wanafunzi kuanzia kwanzia shule eh, ya sh, sh, msingi mpaka darasa la saba, na wote hawa wanaingia. Wachache awale wenye akili za juu sana wanakwenda shule za binafsi, wale wengine ambao wana uwezo wanakwenda shule za umma, na wote lazima wafikia form four. No. Hapa manake nini? Wanapatikana wanakwenda kwa ajili ya udaktari na kozi zingine za juu, lakini pia tunapata wanafunzi wengine kwenye kozi za ufundi na kadhalika. Sasa hapa ni kwamba idadi ya wanafunzi e, mbinu za ufundishaji ya kukabiliana na wanafunzi mmoja na wanafunzi wengi, uwiano ni mdogo. Hivyo ndio maana inapelekea kuonekana hawa afanye vizuri. Lakini kuwapima kuwa darasa lenye wanafunzi 40 na darasa lenye wanafunzi 225 si sahihi. Wangepima kulingana na idadi ya wanafunzi darasani, hii tujue shule gani imefanya vizuri lakini tukichukua kwamba hawa ni wengi, wastani wake, tukiangalia hii, mwenye wanafunzi wachache anapata wastani mzuri na amefanya vizuri. Lakini kimsingi, naweza na kusema kwamba si kweli kwamba shule za umma hazifanyi vizuri, bali zinajitahidi sana kutoa huduma elimu kwa, uh, kwa watoto wote Kitanzania, ingawa darasani wako wengi sana. Hiyo ni changamoto ambayo umekushaiweka wazi. Wakishakuwa wengi darasani tayari eh, wako katika hali ambayo ni changamoto kwa kulinganisha na wenzao. Kwa mfano shule nyingi za seminari zimetajwa pia zimefanya vizuri mno kwenye matokeo yao Dio. Lakini kabla tujaelekea huko e, tunaye msikilizaji hapa haswa, so, ambaye atajitambulisha mwenyewe, anatoka wapi ili atoe maoni okay. yake. okay. Naitwa Elisha Mazoya, napiga simu kutoka Mwanza, Tanzania, kuhusiana mm -hmm. na swala la elimu, bado changamoto ni kubwa katika nitasema mm -hmm. kwa ujumla ni Afrika Mashariki kwa lakini nitaongelea wa nchi yangu Tanzania kwamba shida bado ipo kubwa. watoto wetu miundombinu iliyopo bado haiwatoshelezi kwa mfano madarasa na vitendea kazi vingine. Ninashukuru kwa sababu sasa hivi ninaona walimu kidogo wamekuwa ni wengi, tofauti na ile mara ya kwanza ilivyokuwa tunalalamikia jambo hilo. Nina imani kwamba mheshimiwa Rais na viongozi wengine ambao wanaendelea kusaidiana nao katika kazi yake basi watalifuatilia swala hili vizuri kwa kushirikiana na sisi wananchi, ikiwa ni wajibu wetu na sisi kujenga elimu bora ya Tanzania. Haya, umemsikia msikilizaji huyu kutoka Tanzania, shukrani sana. Umesikia e, mawazo yake yako tofauti na alivyozungumza mwalimu hapa e, haswa Elisha Mazoya kutoka Tanzania. Naam. Na sande. Haya matokeo kwa kweli, ukiangalia kwa upande mmoja au mwingine, yameleta yame changamoto kubwa hasa uh -huh. uh, kwa jamii kama alivyosema shule za, za, za kulipia zina, zinafanya vizuri zaidi kushinda zile shule za, za serikali ambazo uh, za government zinatolewa elimu ada yake kidogo inakuwa ni nafuu ukilinganisha na, na shule zile za kulipia. Na unakuta sasa kweli, wengi pengine, wazazi ambao uwezo wao sio mkubwa kuweza kwenda kulipia, kwa mfano ametaja shule kama Fraser Boys. Shule hii inajulikana na gharama yake ni kubwa. mm -hmm. Sio kwamba kila mzazi ataweza kwenda kumlipia mtoto wake kule. Kwa hiyo wengi wanajikuta na kwenda kwenye shule hizi za kata, lakini je huko, na kwa shule za kata wanafunzi wanakuwa ni wengi sana. mm -hmm. Lakini vipi kuhusu vifaa Vipo, madaftari yapo, lakini tuangalie hilo kwenye sehemu ya pili haswa. Basi washiriki, endeleni kuwepo katika laini ya simu. Msikilizaji, tunakamilisha dakika thelathini za kwanza za Live Talk kwa njia ya redio, hali kadhalika njia ya mtandao, na sehemu ya pili itakuwa ni Live Talk kwa njia ya mtandao pekee. Hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Sunday Shomari, msimamizi alikuwa ni BMJ Muridhi, mwongozaji ni Aida Isa. Tukutane sekunde chache kat katika live talk dakika 30 zijazo kutoka hapa mjini Washington DC. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu hii leo wa Live Talk, ikiwa ni matangazo moja kwa moja eh, tukiangalia mfumo wa elimu Afrika ya Mashariki, halikadhalika kadhalika changamoto ambazo zilizopo katika maeneo haya ya nchi hizo. Kuzungumzia haya, tunao kwenye naali ya simu Mwalimu Albert Kilala kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika mwandishi wa vitabu ya kwanza la e, kwamba kwa kumekuwa na changamoto mfumo inabadilika, lakini vilevile vile kuna tofauti hapa kati ya elimu za, ya shule, za umma, mm -hmm. Thalika, shule za umma hali kadhalika shule za binafsi. Hiyo liko wazi, linaonekana kumekuwa na tofauti ya jinsi wanafunzi wanaweza kufanya. Lakini mwalimu Albert Kilana pengine atanisaidia na atazungumza kuhusu hili kwamba pamoja na changamoto zilizopo anasema wanafanya vizuri, lakini tunakumbuka kwamba katika miaka mingi kidogo ya nyuma katika baadhi ya shule za sekondari kwa mfano kwa upande wa Tanzania mm. kuna shule maalum kabisa ambazo zilikuwa za wanafunzi wenye vipaji maalum na hizi hazikuwa binafsi, zilikuwa ni za umma za serikali, ambapo kule wanafunzi walikuwa wanafanya vizuri kwelikweli, na walokwenda kule mm-hmm. ni wale ambao pia wamefanya vizuri kwenye kidato cha nne matokeo yao kuendelea na masomo sasa. Hilo pengine atakuja kuligusia kwa upande, lakini tuelekee kwanza nchini Kenya. Kumekuwa na mabadiliko ya mfumo kama alivyosema hapa Eric katika mazungumzo yetu ya awali, mm -hmm. Sasa labda tueleze tu kwamba pamoja na hayo, lakini changamoto hii ambayo inazungumzwa Tanzania haiko Tanzania peke yake, hata huko Kenya, kwamba kuna tofauti inapokuja kwenye matokeo kati ya shule za umma na shule za serikali. Sasa tueleze hizi changamoto ziko vipi na inakuwaje hili linaendelea kuwa ni tatizo kutoka nchini Kenya naomba nimkaribishe Eric Kaibuka, tafadhali mwalimu, karibu kwenye laini ya simu. Naona basi mwalimu huyo kwa sasa hivi laini yake haiko sawa, lakini vilevile vile, tuna msikilizaji ambaye atajitambulisha anatoka wapi ili atoe mchango wake katika live talk hivi sasa. Jina langu ninaitwa Evans Wanyela nikiwa hapa kwa Roshandet, Bungoma Kaunti. Ningependa kutoa maoni yangu kuhusu huu mfumo wa elimu na nitatolea mfano kwa kutumia nchi yangu ya Kenya. Okay, serikali hizi majuzi imeintroduce mfumo mpya ambao ni wa mbili tatu sita tatu tatu. Ningependa kuwafafanulia wasikilizaji wenzangu mfumo huu mpya ambao umependekezwa na serikali wa mbili tatu sita tatu tatu, na ambayo inafanyia majaribio huu mfumo mpya. Ingawaje ni mzuri, lakini hasa changamoto yake kubwa ni kwamba walimu hawajaandaliwa kwa sababu intakana iwe hivi. Wakati serikali inapendekeza mfumo mpya kutumiwa katika shule, wanatakana waanze kwa kutrain walimu kuanzia kwa colleges. Kwa sasa sisi tumeona serikali imependekeza mfumo mpya, walimu hawajatrainiwa hawaja hawajakuwa trained, imeanzia tu kwa walimu ambao wanaendelea kufunza. Walimu hawajaelezwa kwa umakini huu mfumo unafanya kazi vipi ni kitu kama mfumo huu hauja haku, hakuna consultation ambayo serikali imefanya na walimu na stakeholders na wazazi na wanafunzi. Sasa umuhimu wa mfumo hii huu, huu mpya ambao umependekezwa na serikali ni kwamba mfumo huu unazingatia talanda za mwanafunzi katika e, e, namna ya kutathmini mwanafunzi kuna mitihani kuna talanda. Sasa mfumo huu ni bora kidogo mfumo wa 844. Ningependa kuisihi serikali ya Kenya haswa Wizara ya Elimu ikiwa chini ya ambasada Amina, ningependa kuwasihi waanze kwanza kwa, kwa, kwa kutrain waalimu wa ilimu, kwa kutosha kuanzia college ambao watafunza huu mfumo mpya kuliko kuanzisha mfumo bila consultation. Asante sana, sana msikilizaji wetu kutoka kule nchini Kenya. mm -hmm. Sasa umemsikia alivyozungumza, haswa tofauti ya mfumo ule wa zamani wa 844 mm -hmm. nane, nne, nne, na mfumo huu mpya wa mbili, tatu, sita tatu tatu ambapo anadai kwamba walimu bado hawajaandaliwa, lakini ingekuwa vyema kama simu laini ya simu ingekuwa nzuri zaidi, tukampata mwalimu Eric Kaibuka akatueleza uhalisia hasa, wapo mm -hmm. tayari kuwafunza wanafunzi katika mfumo huu mpya wa mbili tatu sita tatu tatu, au ni vipi? Au wanafundisha katika kutumia mbinu na nyenzo gani hasa ambazo wizara ya elimu Kenya imewaandaa? Lakini na imani tutapata jibu Muafaka, uh, baadaye kidogo lakini, hebu tuelekee huko Burundi, Burundi nalo tuangalie Swahili la shule hizi za msingi na mm -hmm. shule za umma na shule za binafsi. ha, so. haya matokeo mara nyingi yanakuwa mazuri kwenye shule za binafsi, inakuwaje? nini ambacho anakiona pale, Shenkunduiga? he Shen, karibu kwenye dani ya simu, tueleze tafadhali. Naam, nashukuru mara ma, ma, tena, kwanza ningependa kwanza kuwafahamisha kwamba hapa kwetu nchini Burundi. Eh, shule ambazo zinaendeshwa leo ni za aina nne. Kuna hizi shule zinaitwa se, za serikali mia kwa mia o, shule za umma mia kwa mia. Kuna shule ambazo ni za watu, za watu binafsi mia kwa mia pia, na kuna shule za tarafa. Hizo ni kama vile ni za serikali lakini za tarafa, zinasimamiwa na, na, na tarafa. Na aina ya nne ni shule ambazo zinatumika chini ya mkataba au makubaliano kati ya serikali na baadhi ya makanisa akiwemo kanisa la Kikatoliki na Kiprotestanti. Pia kuna masomo ambayo yanaandiwa na, na serikali wakishirikiana na wakikubaliana na, na, na, na Waislamu, yani ni shule za aina nne. Halafu eh, wanapozungumzia jua matokeo kati ya shule za kujitegemea za watu binafsi na shule za umma za serikali, kwa kweli kwa, kwa kwetu tunaweza kusema kama ni katika makundi matatu. Eh, unakuta kwenye kundi la kwanza zikiwemo shule za kujitegemea za watu binafsi na shule za umma, baadhi ya shule za umma hasa hizi shule ambazo ziko kati eh, ya mkataba ya serikali na, na, na makanisa unakuta kwa kweli, ndio ndio zinakuja mstari wa kwanza, zinatumika vizuri. Ukitizama kama vile eh, shule kama vile eh, ishirini za kwanza katika mtihano wa serikali nikikumbusha kwamba tuna zaidi ya shule kama mia nne na hamsini ambazo zinafanyisha eh, mtihani wa serikali eh, unakuta shule za kujitegemea au shule za watu binafsi ziko zinatumika vizuri, na pia eh, baadhi ya shule hizi ambazo zinasema ni eh, zinatumika chini ya mkataba kati ya serikali na na, na, na, na makanisa. Lakini ukichukulia hizi shule za za tarafa ao ndio, unakuta kidogo ziko nyuma nyuma na sababu ziko nyingi. Na kundi la pili, kwanza kabla sijaingia kwenye sababu, kundi la pili nakuta katikati, pia unakuta baadhi ya shule za watu kujitegemea za, za na shule za, za serikali pia, na zinazoshikilia mkia unakuta nyingi sana ni kama vile, eh, shule pia za za serikali, lakini zikiwemo pia za, za watu binafsi. Sasa sababu ziko nyingi sana, kwanza ni vile shule za watu binafsi Eh, kuna hizi ambazo zinakuja mbele, watu wanakuwa wako na uwezo wa kipesa eh, katika kusajili watoto wanafanya mchujo, wale watoto ambao wamepata wanakuwa wanaingia huko, na nakuta idadi shuleni ni ndogo ndogo, kati ya ishirini na tano wakiwa wengi sana wazidi arobaini, wakati kwenye shule za serikali nakuta idadi za wanafunzi wanafika hata zaidi ya mia. Mwalimu kusema afatia watoto zaidi ya mia inakuwa vigumu kwake kutoa Ee, kama vile mitaani midogo midogo na kupata muda wa kuwakosoa watoto wote, na kwa ni vigumu kufuatilia kila mtoto. Lakini katika shule za watu binafsi ni kama vile kufuatiliaje, shuleni kwa rahisi kidogo. Na pia upande wa kuajili waalimu, shule za binafsi wanaajili wale walimu ambao wanajua kama wana muda huko na tunachokita experience, wakati serikalini au wote ambao wanatoka shule wanamaliza wanaajiliwa kusema apate kazi na kitu kingine ni vile uh, masomo ya watu binafsi pia kwenye vifaa shuleni, kuna masomo kwa kweli yanajiweza, kuna vifaa vya kutosha, ikiwemo hata maabara ma, ma, yaani laboratory eh, na nyumba za vitabu za, vya za, za, za, za kusomea, unakuta kwa kweli wamejijenga vizuri. Lakini pia kuna baadhi ya shule za watu binafsi ambazo ni kama vile zimeanzishwa kibiashara, unakuta wamejaza watoto idadi ya 80 hadi mia hizo shule ndio nakuta kwenye mitihani ya, ya, ya, ya kitaifa kwa kweli zinashikilia mkia. Na leo wizara ya mambo, wizara ya elimu imeanza kuchukua baadhi ya hatua. Shule ambazo kwenye mtihani wa serikali zimepata eh, kwa kweli matokeo hafifu sana zinakuwa zinafungwa. Kama umwaka kuna karibu shule kumi na tatu zimefungwa na kwenye masomo ya serikali eh, eh, ni kama vile hatua ambayo imechukuliwa shule ambazo zitakuwa zimetumika vibaya viongozi, yani mwalimu mkuu ataondolewa, atabadilishwa, aweke mwalimu mwingine, ili waone kama labda mambo yanaweza kubadilika. Kwa kifupi, ndio naweza kufikiria hapo, lakini sisi kwa kweli ni makundi matatu, baadhi ya kundi la kwanza yakiwemo ma, shule za, za, za kujitegemea na shule za serikali nmetumika vizuri, lakini hasa hizi shule za tarafa ndio nakuta zimetumika vibaya vibaya kutokana wa na bila sababu kusajili kwa watoto, unakuta wamechukua wale watoto ambao mabaki yao wakupata nafasi katika shule za watu binafsi, na pia wakupata nafasi katika shule zinazoitwa za umma au za serikali, pia kwa mili. Asante sana uh, Shenkundwiga kutoka hapo Burundi. Sasa labda turudi kwa upande wa Tanzania na nikupe nafasi eh, Dr. Joe Kilage Mkurugenzi wa Haki Elimu. Pengine kwa upande ule ambao tumewahi kuona kwamba kumekuwa au kulikuwa na mafanikio mengi, kuwepo shule maalum za serikali ambazo zilikuwa zinafanya vizuri, na pengine pia kumekuwa na tofauti kidogo. Labda tueleze tu tofauti iliyoko ni ipi hivi sasa na siku za nyuma, ambapo kuwa kuonekana kwamba kuna mafanikio makubwa kwa baadhi ya shule za serikali zijibu swali lako, nijaribu ni, ni ku, kupingana kidogo na ndugu yangu uh, kwenye mdugu yake kuhusiana ulinganifu wa shule za binafsi na shule za serikali, shule za umma eh, na sababu zinazo toa takwimu, kwa sababu ninaongea kuwa na takwimu ambazo sisi shirika letu tulifanya tafiti huko nyuma, swala la kwamba shule hizi zinachukua watoto wenye uwezo mkubwa na nalo lakini, ziko shule za umma pia za watoto wenye vipaji maalum ambazo zinachukua watoto ambao tunaita wenye vipaji maalum, ambao wenye ufaulu wa juu. Kwa hiyo unapofikia mahali ukiangalia katika top ten au top hundred unakuta za, za umma hazifiki hata sana. Eh, ni swala la kujiuliza nini kimetokea hapa, kama ni swala la watoto. Lakini nataka nirudi kwenye pointi ambayo na yeye mwenyewe pia alizungumza, kiangalia shule za binafsi miundo mbinu inayotosha lakini, i kwenye shule zetu za umma unakuta kwa kweli kuna changamoto ya mazingira ya kufundisha na kujifunzia, na nitakupa mfano. Ukiangalia taarifa ya ya mwaka elfu mbili na kumi na sita na kumi na saba iliyoonyesha kwamba katika shule za sekondari upungufu wa miundo mbinu uh, kwa kweli ni zaidi ya asilimia hamsini. Kwa mfano, madarasa kuna upungufu wa asilimia hamsini na mbili pungufu wa nyumba za mwali, za walimu pamoja na mabweni ni, ni asilimia uh, zaidi ya themanini. Sasa u-hizo zote ukipeka ukiangalia vitu vingine kwa mfano kuna vyoo na labda hata ni idadi ya walimu kwa mfano ukiangalia hata ripoti ya serikali mwaka elfu mbili na kumi na sita ilionyesha pia upungufu mkubwa wa walimu, lakini natambua jitihada za serikali hasa mwaka huu mwaka jana na kuajiri walimu, kupunguza ile pengo la walimu karibu ishirini na nne elfu labda zimezaa matunda. Sina takwimu kwa sasa so, kuona kwamba kwa walimu kiasi so gani wameongezeka, lakini sasa, ukiangalia haya mazingira yote yachangia kwamba shule zetu za umma zizifanya vizuri sana, lakini pia kuna swala la idadi ya walimu so, lakini pia kwa walimu, tafiti mbalimbali zinaonyesha kwamba a changamoto ya, ya, ya, ya, ya idadi ya walimu, lakini pia hata na uwezo wa walimu, kwa mfano ukiangalia ripoti ya World Bank, ambayo ilikuwa inaangalia utoaji wa huduma katika sekta ya afya na sekta ya elimu, imeonyesha kwa mfano kwenye somo la hesabu ambalo ufaulu umekuwa ni kwa asilimia ishirini tu kwenye matokeo yaliyopita mm. inaonyesha kwamba walimu ambao wali- walishiriki wali, katika utafiti kule uh, walimu ambao walipata daraja walipata uh, asilimia themanini ni asilimia ishirini tu yaani yani, katika kufahamu somo la, hesa la hesabu lakini pia hata uwezo kufundisha somo la hesabu na max themanini ndiyo threshold ambayo ilionekana kwamba ili umtagua huyu mwalimu kwamba ana uwezo mzuri wa kufundisha hesabu mm. lazima score akuangia themanini kwenda juu. Sasa hiyo ndio ina reflect yale, yani matokeo tunayoona kwa tue. Tukija kwenye swala la la famili, shule za vipaji maalum, shule za vipaji maalum zipo nana, serikali kwa kweli inaendelea kuwekeza, naona shule nyingi zinakarabatiwa hizo zamani, na watoto wanaendelea kuchukuliwa wenye uwezo. Lakini nini kimetokea? Tunahitaji kujadili tuone, ni changamoto zipi ambazo Uh, zaidi ya hizi ambazo zinaonekana kwenye shule za kata, maana ukiangalia swala la miundo mbinu, of course, shule zetu za kata zina challenge kubwa sana. Ukienda kwenye shule za msingi ndio kuna challenge kubwa zaidi, kwa sababu ya pia hata utoaji, kwa mfano, baada ya kuanzishwa kwa sera za za, za, za sera ya kutoa elimu bila ada imeongeza udahiri wa watoto. Unakuta kuna shule nyingi, darasa moja lina watoto mpaka mia mbili. Sasa unategemea mwalimu atawezaje ya kumuji hilo darasa vizuri hakikisha kwamba kila mtoto anapata kile ambacho anastahili kupata katika process ya kujifunza, uh, na isho. Kwa hiyo kwa hiyo hizo ndio changamoto ambazo tunazo. Sasa tukisema kwamba private wanachukua wenye vipaji, lakini like, private wana- wanachuja wanafunzi wana wana, mimi naona wana sio sababu sababu za msingi za wao kufanya vizuri, lakini labda niseme vitu vichache ambayo navifahamu ambavyo vinatokana na hizo tafiti. Ni kweli wanachukua wanafunzi wenye wenye ufaulu mzuri kama ambavyo wamaiakena wa sekondari. Kwa maana ingine wala sio uwezo, hawawezi kuendelea. Lakini shule hizi zina miundombinu ya tosha, shule hizi zina waalimu wenye wenye, wenye wenye wenye ujuzi, kwa sababu hakuna mwekezaji yoyote atakayependa kuwa na waalimu wasio na sifa, wasio udu kufanya vizuri wakae kwenye shule yake. Lakini shule hizi waalimu wanasimamiwa vizuri kufanya kazi yao sasai, lakini shule hizi pia zinawatia motisha walimu. Walimu wanapata motisha sana, na pia hata mahusiano kati ya wazazi na walimu na wanafunzi wa shule za private ni makubwa kulinganisha na mahusiano ambayo pia tunayo kwenye baadhi ya shule zetu au zetu nyingi za umma wakati Naomba Dokta, usubiri hapo hapo kwa sababu ya muda, tunaona tunakimbizana sana. Nafikiri umeeleza, asante, nakushukuru, umeeleza vizuri sana swali eh, hilo. Subiri hapo kwenye laini ya simu. Kipindi Live Talk, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa 193151 karibu ujiunge na Live Talk kutoka sauti ya Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sasa basi Mm -hmm. Nafikiri tumemsikia vizuri sana e, eh, Dokta akieleza ki, jo kilaje mm -hmm. Lakini kwa sababu alikuwa akijibu mada mbalimbali zilizozungumzwa na mwalimu Albert mm -hmm. basi tumpe mwalimu Albert nafasi tu ya kueleza mara moja hapa kwa haraka haraka kabla ya kuwapa nafasi asizojuetu kwenye laini ya simu haswa. Mwalimu Albert, karibu tafadhali, eh, ueleze tu yale ambayo umeyaona, dokta akieleza hapa kwamba hizi changamoto, kuna baadhi ya vitu hajakubaliana na vitu ambavyo wow. kukieleza nafikiri umemsikia vizuri sana na hasa pia akiguzia changamoto za kuwa na walimu hawana uwezo, nafikiri fikira suala nyingine muhimu la kutazama hmm. Nakushukuru sana. Kwanza naomba ieleke, niweke wazi kwamba hakuna vyuo vya wanaoandaa walimu, vyuo vya walimu ambavyo walimu hawa wanatoka wanakwenda shule za binafsi na wanakwenda shule za, bina, e, eh, za, za umma. Wote wanatoka vyuo vimoja, wote wanatoka vyuo vimoja na wakenda kutafuta fursa huko wanapokwenda. Kwamba kusema kuna mwalimu ambayo hawa huko wanalimu wana uwezo na hawana uwezo, sio kweli. Walimu feki wote ushatolewa na serikali, wafamu zote tupita kuchagua vyeti vilivyofanyika vizuri sana. Hapa ninakubaliana kitu kimoja kwamba kuna changamoto ya idadi ya wanafunzi na miundombinu ambayo walimu wa hawa kwenye shule za umma wanapambana na idadi kubwa ya wanafunzi. Nimetoa mfano hapa, naomba tutaje namba. Nazungumza divisheni wan wa tano, divisheni tu ishirini na tano, divisheni thrii ishirini eh, na tano, divisheni for mia na tano. Huyu mwalimu mmoja amewafundisha darasani katika somo la Kiswahili, Kiingereza na kadhalika na kadhalika, wakati mwanafunzi ambao waliko feather boys darasani, kuna wanafunzi sitini na sabini na mbili na inawezekana kuna mikondo A, B na C, ratio kati ya mwanafunzi iko tofauti. Sasa hizi ni changamoto ambazo tu, tunaacha tuna yani, tuna timu za mpira, alafu kanuni zile zile, tukitaka kuwapima hizi shule zenye wanafunzi wachache wawekwe pembeni una wanafunzi wengi naweka no, pembeni. Tuangalie hapa kwamba nani amfanye vizuri. Hapa nazungumzia shule ambayo inahitaji tena ya kata, nasema kwamba wanafunzi mia moja na sitini wote wamepata fursa ya kuendelea na masomo ya juu kuanzia division four, three, two na 1, wamekwenda nafahamu, nasema kwamba wanafanya vizuri, lakini kuna changamoto, si kwamba serikali relax isema kwamba tumewekeza sasa inatosha. Hapana, kuna changamoto ya miundo mbinu, pia motivation, motisha kwa wanafunzi, walimu wenyewe wanaofundisha. Si kwamba walimu hawa hawafai, si kweli Walimu hao wanatakiwa wawezeshe, wapewe nyumba, wapewe usafiri, walipe pesa zao kwa wakati, wapandishe madaraja kwa wakati, wathaminiwe, waonekane kwamba mwalimu ni mtu muhimu katika taasisi hii, katika kutengeneza taasisi zingine, kwa maana ye ndiyo hab anamtoa um, daktari, mwalimu na kadhalika na kadhalika, katika kazi yake. Sijasema kwamba serikali relax. Daktari ametaja takwimi nyingi sana na tafiti nyingi sana kwa sababu ndio kazi yake, ndiyo wanazungumza hizo kitu mzia, field. Mi nazungumzia kwenye field, mi ndiyo niko darasani, mimi ndiyo niko njiani huku, tunaona Leo hii tukienda kufukuza ama kutoa wanafunzi wote ambao hawana uwezo, kwa sababu sifa ya mwalimu ni kumtengeneza mwanafunzi ambaye hana uwezo awezi kuwa na uwezo. Lakini ikifikia hatua kwamba shule zinamchagua mwanafunzi, ah, wewe huna uwezo na kukutoa, sasa huyu mtoto aende wapi? emchukuria katika shule hii hapa wanafunzi e, sitini na tano pata sifuri. Hawa wanafunzi hao wangeweza kufukuzwa tokea huku form two form three na kadhalika, wangechujwa, je wangefika wapi? Na baadae, aa, unajua hawana vyeti, lakini kuna taratibu mwingine wanaweza akafanya ili kusafisha vyeti vyano kuendelea. Nataka kuitoa rai kwa serikali ya Tanzania kwamba kuwekeza zaidi katika miundo mbinu ya shule kuwekeza katika walimu, kwa maana mishahara bora, kuwekeza katika huduma zingine za kijamii, kwa mfano hospitali na kadhalika, karibu na pale mwalimu alipo. Mwalimu huyu anapata wapi mshahara wake kwa wakati, benki na kadhalika, ili kazi yake hiyo na tija na kufurahia. Lakini bado anasema kwamba shule zetu za, za umma zinafanya vizuri. Tumezungumza hata shule zenye vipaji kweli tumeona shule nyingi, ndio maana nimekutoa mfano kusema shule kama Jangwani ama Kilakala na shule zingine ambazo za zinakuwa zina wanafunzi si wengi kama hao kwenye shule za kata. Natumia mfano huo, nazifahamu na nazo takwimu zake, lakini cha msingi hapa nataka kusema kwamba hizo shule zinapewa ukarabati, zinapewa miundo mbinu mizuri, zina walimu na zinaendelea kufanya vizuri. Kwahiyo cha msingi serikali isibweteke japo mimi nimesema hii inafanya vizuri, ziwekeze kwenye miundo mbinu, ziwekeze katika hali bora za walimu, tutaona elimu hii ikipanda nchini Tanzania. Shukran. Basi hayo ni maoni yake huyu, uh, mshiriki kutoka kule nchini Tanzania. Hebu tumsikilize msikilizaji katika laini ya simu, ana yapi ya kuchangia katika hili. Kwa jina anajulikana kwa jina la Siprie Kitumba Simani, maarufu Padiri. Naishi Bujumbura. Mimi kwa maoni yangu sidhani kama mfumo wa kielimu hapa Afrika Mashariki na Kati upo sahihi, kwa sababu ukiangalia kabisa mfumo hapa ni mbaya. Sikuhia mtu anatoka Congo, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, alafu akija Burundi, unaona kwamba kunakuwa kuna na changamoto nyingi, wakati mtu anatoka nchi moja baada ya nyingine, kwa sababu wanamshusha, wanamshusha levo yani sote tunaishi katika mfumo mmoja wa kielimu ndio elimu ni moja elimu ya, ni moja Afrika Mashariki na Kati hasa fikiria mtu akitoka nchi moja hadi nyingine wanamshusha levo hiyo inaonekana kwamba mfumo wa kielimu hapa Afrika Mashariki na Kati si nzuri na haijulikani kwamba inatofautiana na nini wala inatokana na nini mtu kushushwa levo wakati anatoka nchi kuelekea nchi nyingine kutoka mm, DRC, kuingia Bujumbura Burundi aeza kuingia Rwanda Kigali. Unaona, katika hizo, katika hizo nchi tatu kunakuwa na utofauti sana wa kielimu, sijui natokana na nini. Serikali husika zingeangalia jinsi ya kuboresha mfumo wa kielimu katika Afrika Mashariki na Kati, kwa sababu sote ni wamoja. Naam no. Basi uh, bila shaka washiriki mmemsikia uh, msikilizaji huyu akitoa maoni yake, na pengine hili litakuwa ni swali zuri kabisa liende moja kwa moja kwa Sheikh Haruna Mkunduwiga wa Burundi. Ukiwa mshauri katika wizara ya elimu ya Burundi, hebu tufafanulie basi madai aliyotoa msikilizaji, inakuwaje mtu kutoka nchi moja kwenda nyingine, akienda anashushwa daraja? Asante sana. Kwanza naweza kuzungumzia ni kama vile hapa eh, kwetu Burundi visomo vinatolewa hasa katika lugha ya Kifaransa na mwanafunzi ambaye anakuwa ametokea kama mfano Rwanda huko ambapo visomo vinatolewa katika lugha ya Kiingereza, akifika hapa Burundi kwa kwenda, nakuta mara nyingi anashushwa levo juu, akiendelea kweli levo enyewe kwa nayo hataweza kwa kweli kufuata vizuri masomo katika lugha ya Kifaransa, lakini wenye kutoka hapa Burundi kuingia Rwanda, unakuta kifika huko kwa kweli boyao na kwa hiyo kujua kidogo, kutokana na vile pamoja na kwao wanasomeshwa katika lugha ya Kifaransa, lakini na Kiingereza pia na kisoma kisichokuwa kidogo. Lakini sasa unakuta kama wiki vya Rwanda, labda wao wamebadili mfumo kwa wakati huu ni bila wanasoma katika lugha ya Kiingereza na Kifaransa, kama vile kidogo sana napokuwa mingia hapo hakuna kukuta hata lebrao yake inakuwa inakuwa ni ndogo, alafu kitu kingine ni vile mfumo ambao tunautumia hapa kwetu Burundi ni tofauti kidogo na mfumo ambao unatumiwa DRC, yani, ni Kongo au Rwanda. Kutokana na vile, sisi watoto ambao wanapokuwa hapo kwenye eh, masomo ya msingi hata eh, wakiingia secondary school unakuta ni kama vile mwanzo anasoma yani kama vile visomo vingi sana, lakini sasa Rwanda unakuta mtoto anaanza shule la msingi kwa kweli, ameshachagua kama vile kitivo chake. Sasa katika mfumo huu ambao munasoma visomo vingi kuna baadhi ya visomo itabidi ni mshine na Kongo pia ni hayo hayo. Kongo unamkuta mtoto kwa nasoma sijui science ameanzia secondary school shule su, ya msingi. Sasa hiyo tapokuwa mikubwa hapo, kuna baadhi ya visomo itamwe vigumu sana, ndio unakuta mara nyingi wakija hapa kwetu na wameshushwa elevu. Ni, ni pamoja pia na, na walimu baadhi ya walimu, hasa kutoka Kongo, nakuta kuna walimu wazuri sana na kuna wengine pia, ukiona wanapokuwa wana wamefika eh, kwa kweli levoyao kufundishwa mkote ndogo. Mimi nadhani ni mambo mawili hasa ni lugha ya, ya, ya, ya wanayotumia katika masomo Napia, na pia vile huko Rwanda na DRC e, wameshakua mkuma kusema watoto wanaandaa mapema kuanzia ma, somo na, shule la msingi wameingia katika vitivu, wakati hapa kwetu vitivu wanavyoanza wanapokuwa wameingia secondary school hasa hasa la msingi, nafanya wakitoka huko wakifika pale levo inakuwa imeshuka. Lakini ukitoka Burundi kuingia DRC kuingia Rwanda, nakuta kwa kweli levo yao iko juu sana. Ni e, watoto wengi ambao hasa kutokana na machafuko wametokea hapa nchini Burundi, wamekimbia Kongo, wamekimbia Rwanda, wakifika huko, nakuta levo yao iko juu. Shukrani kwa maoni yako, uh, ya kutueleza hilo kwa undani zaidi. Na basi nikimpeleka hili swali kwako, Kennedy Advate, wewe ukiwa ni mdau katika masuala ya elimu huko nchini Kenya, bila shaka umesikia changamoto walizozitoa washiriki wengine, hususan katika nchi ya Tanzania, hali kadhalika huko Burundi. Je, kwa nchi ya Kenya, changamoto hizo za ukosefu wa miundo mbinu uh, madarasani ni vitu ambavyo vipo na kama vipo je serikali ifanye nini ili kuweza kuboresha uh, kuondo kuhakikisha changamoto hizi zinapatiwa ufumbuzi ili mwalimu ajisikie yupo katika mazingira bora ya kumfundisha mwanafunzi na kuweza kupata wanafunzi wanaopata uh, na kuelewa kile ambacho kinafundishwa kwa faida ya maisha yao ya baadaye Kennedy Advate Naona... haswa tuna tatizo kidogo, lakini tuna msikilizaji mwingine ambaye yupo tayari kabisa kutoa maoni yake hivi sasa. ah, kwa jina anaitwa Majaliwa Mbeshi. kwa mimi binafsi naona mfumo wa elimu katika nchi yetu ya Tanzania ni mzuri ah, ni mzuri kwa sababu naona ufaulu wake ni mzuri na upo asilimia ya juu sana, na isitoshe wasomi ni wengi na basi pia kuna changamoto za hapa na pale, lakini hiyo haileti maana ambayo ya kwamba ifikie mahala ya kusema elimu ipo chini sana. Umezungumzia changamoto za hapa na pale, ni changamoto zipi ambazo unaziona zinapatikana katika mfumo wa elimu Tanzania? A, changamoto zilizopo ni kama ushindani wa kielimu kwenye kwenye sehemu za vyuo na kadhalika. Nini unadhani kifanyike ili kuepukana na changamoto hizo zilizopo? cha kufanya hapa nadhani ni kuongeza ufanisi na tatizo hili litaondoka litaondoka litaondoka. Uh, Mkamiti, naona muda wetu unakimbia kweli kweli. Hapa ni kwamba tu tunamalizia kipindi hiki, nikupe nafasi Dr. Joke lake kutoka Tanzania kukamilisha sehemu hii kwa dakika chache tu. E, utueleze yale ambayo unaona kwamba pengine yanaweza yakarekebisha mambo katika mfumo mzima wa elimu unaoona nchini Tanzania, yeah. Asante sana... kwa kweli tunahitaji kuongeza ku, ku, ku, uwekezaji kwenye elimu kama tunataka tutoke mahali hapa tulipo, kwa sababu hatuwapeleke watoto wetu shuleni walakini, tunawapeleke ili wakapate kujifunza, wakapate kupata maarifa ambayo yatawasaidia kuwa responsible citizens, yani wa, wa, wa ambao wanaweza wakachangia katika uchumi na maendeleo ya nchi. Sasa tunapoona matokeo hayaa, ni lazima tuziangalie changamoto zinazosababisha Uh, kuwa, na, na, kuwa na matokeo hafifu au kuwa na, na, na mfumo wa elimu ambao hauleti ambayo tunayataka. Asante sana, muda nao hauturuhusu. Dkt. Jo Kilage kutoka Tanzania, nakushukuru sana, kutoka shirika la Haki Elimu mkurugenzi, hali kadhalika ni kushukuru Sheikh Haruna Nkunduiga kutoka kule nchini Burundi, Eric Kaibuka kutoka nchini Kenya mwalimu wa shule ya upili, hali kadhalika mwalimu Albert, kutoka nchini Tanzania, eh, wote kwa kushiriki leo hii katika kipindi chetu cha Live Talk kutoka hapa Washington. Jina langu ni Sunday Shomari, nikiwa na mwenzangu Mkamiti Kabayasi, upande wa pili Aida Isa, eh, na kule upande mwingine BMJ Murithi, msimamizi. Natakieni wote ijumaa njema, kwaherini kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.