Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hivi sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki na saa mbili za usiku saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Marekani, mapema leo, imetangaza kuwa inajitoa kwenye mkataba wa miongo mingi uliopiga marufuku silaha za nyuklia, hatua iliyozua wasiwasi miongoni mwa wachambuzi wakisema kuwa huenda ikazua migogoro mipya ya kisilaha. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa kuanzia Februari mbili, Washington haitaheshimu tena mkataba kati yake na Russia unaopiga marufuku utumizi wa silaha za nyuklia za masafa ya kadri na ambao umekuwepo tangu enzi ya vita baridi. Marekani imelaumu Russia kwa kukiuka mkataba huo, jambo ambalo Russia imeendelea kukanusha. Mkataba huo ndio wa kwanza kupinga silaha zenye masafa ya masafa ya hadi kilomita 5500 pompeo ameambia wanahabari kuwa wizara yake itaandikia, marekani, itaandikia rusia barua ya kujiondoa kwake kwenye mkataba huo wa inf katika kipindi cha miezi sita iwapo rusia haitaheshimu tena hatua ya marekani imetarajiwa kwa siku nyingi kutokana na mzozo wa kidiplomasia unaoendelea kati yake na moscow kando na hilo Marekani imekuwa na wasiwasi kuwa China, ambayo si mshikadau kwenye mkataba huo, imeanza kutumia silaha zilizopita kimo cha silaha zilizopigwa marufuku na mkataba huo. Mwezi Desemba, Pompeo alisema kuwa wangejitoa, wangetoa siku sitini pekee kwa Rusia kuheshimu tena mkataba huo. Rais wa muda mrefu wa Venezuela Juan Guaido amesema familia yake imepewa vitisho kuanzia hapo jana na utawala wa taifa hilo. Wakati rais anayepingwa Nicolas Maduro akiendelea kukataa kuachia madaraka, Guaido amejitangaza mwenyewe kuwa rais wa muda kwa nchi, wakati maandamano makubwa yakiendelea dhidi ya rais Maduro ambaye ameanza muhula wake wa pili Januari kumi baada ya uchaguzi kupingwa kwa kiasi kikubwa kwamba uligubikwa na wizi wa kura. Marekani pamoja na viongozi wengine wa kikanda wamemtambua Guaido kama rais wa muda, wakati China, Rusia na Uturuki wakiendelea kumuunga mkono Maduro. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 105.7 jijini Nairobi, na tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kundi la kigaidi la Alshabab limeongeza mashambulizi yake dhidi ya wapiganaji wanaounga mkono kundi la Islamic State katika eneo la kaskazini mashariki la milimani la Bario, wataalam wanaeleza. Maafisa wa ujasusi na usalama wanasema Alshabab wameteka maeneo mawili kutoka kundi hilo linaounga mkono Islamic State wiki hii, El Mirale ambayo imekuwa sehemu muhimu ya mapambano Kijiji cha pili kilichotekwa na Al Shabab kinaitwa Shabab, kusini mwa mji wa Kandara. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari, wapiganaji wanaounga mkono ISIS wamekimbilia zaidi kwenye eneo la milimani, lakini wataalam wanasema mapigano bado yanaendelea. Na Marekani imeweka vikwazo vipya kwa raia wa Ghana Alhamisi, na kufanya kuwa vigumu zaidi kwa raia wa taifa hilo kutembea hapa Marekani. Utawala wa Trump uliweka vikwazo hivyo, ikishutumu Ghana kwa kutopokea nyumbani raia wa taifa hilo waliofukuzwa Marekani. Ghana imeshindwa kutimiza ahadi zake chini ya sheria ya kimataifa kukubali kuwapokea raia wake waliofukuzwa Marekani, waziri wa mambo ya ndani wa Marekani Krist Nelson amesema kupitia taarifa kwa vyombo vya habari. Marekani kwa wakati fulani iliweka vikwazo vya viza kwa nchi ambazo zimekataa kuwapokea raia wao waliofukuzwa marekani kurudi katika mataifa walikozaliwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda usio mrefu au katika muda wa sekunde chache tu utaungana naye Idi Ligongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani, wakiwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Jina langu Harrison Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza e, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani basi tutaangalia kikao cha wakuu wa mataifa ya Afrika ya Mashariki, kikao kilichofanyika katika jiji la Arusha nchini Tanzania, ambako ndiko yako makao makuu ya, ya jumuiya hiyo ambapo hii leo rais wa Rwanda Paul Kagame amekabidhiwa rasmi mwenyekiti wa jumuiya hiyo. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki e, tunaelekea kuizungumzia Super Bowl Sunday, mchezo e, wa fainali katika ligi ya American Football ama NFL, ambapo mchezo huo utapigwa katika jiji la Atlanta Georgia, baina ya timu ya New England Patriots pamoja na Los Angeles Rams mpambano ambao unasubiriwa kwa hamu siku ya jumapili hapa Marekani. Lakini kwa kwanza tutaanzia Afrika Mashariki, kwa hiyo kuwa nami mpaka mwisho wa kipindi nam. Rais Paul Kagame amekubali kuwa mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki na amewashukuru marais wenzake kwa kumpa dhamana hiyo na kuahidi kutumikia nafasi hiyo ipasavyo. Hapo awali kulikuwa na tetesi zilizozagaa na kuzua hali ya sintofahamu kwamba je, rais Paul Kagame ambaye vilevile vile ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika anaweza kukubali kushika wadhifa huo e, wa kuongoza jumuiya ambayo hivi sasa inajumuisha mataifa sita ya Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini ambapo rais Kagame, wakati anapokea wenyekiti huo, kati ya masuala ambayo amesema kwamba ana heshima kubwa kutumikia nafasi hiyo kwa kipindi cha mwaka mmoja, ambapo anatarajia kufanya e, kazi e, moja kwa moja na viongozi wenzake wa jumuiya hiyo. Ni naye mwenzangu hapa Patrick Nduwimana ambaye alikuwa akifuatilia mkutano huu ulikuwa ukionyeshwa kutoka katika ukumbi wa mikutano uh, pale Arusha nchini Tanzania. Patrick, moja kwa moja e, kabla tujazungumzia uwenyekiti wa Rais Paul Kagame, ni maswala gani hasa ambayo yamejitokeza katika mkutano huo uh, leo? Mbali ama kando na hii nafasi ambayo ameichukua Rais Paul Kagame nam, kuna maswala ambayo yalikuwa kwenye ratiba ya kikao hiki cha ishirini cha marais wa Afrika Mashariki na masuala haya huwa yanaandaliwa na uh, baraza la mawaziri wa uh, hizi nchi za Afrika Mashariki, na inakuwa ni muda wa kusema maraisi waidhinishe haya masuala ambayo yamepelekwa uh, mbele yao na hawa mawaziri ambao wanafanya kikao mbele ya mkutano wa maraisi. Uh, masuala tu muhimu ambayo yalikuwepo kwenye ratiba ni suala linalohusu shirikisho kuunda shirikisho la kisiasa katika nchi sita wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kulikuwepo suala la uh, kurahisisha uundwaji wa viwanda kutengeneza nguo na viatu na viatu uh, kiwanda amba, viwanda ambavyo vitakuwa katika kanda ya Afrika Mashariki, na hasa lengo la uh, kurahisisha watu hasa watu wa sekta ya binafsi au wa, wa wawekezaji ku, ku, ku, ku kuwa na viwanda kama hivi dhamira eh, yake ni kuwa wananchi wa mataifa uh, ya Afrika Mashariki waweze kupata bidhaa hizo kwa bei nafuu na wasiendelei kutumia viatu au, au nguo za mitumba ambazo zinatoka katika nchi za magharibi au huko Asia, uh, hususan huko China. Pia kulikuwepo na swala la kuunda kiwanda kikubwa ambacho kinaweza kuunganisha magari na vilevile, vile ni katika hali ya kupunguza kuagiza magari yaliyotumika, ili anasema uh, magari ambayo mara nyingi au katika zile nchi zetu yanatoka Japan uh, au kule Dubai uh, kwa hiyo wanasema lazima kuwepo kiwanda kikubwa cha kuunganisha magari angalau tu na <laughs> kama mfano wanasema, made in East, in, in East Africa. Vile, vile kulikuwa na swala la uh, kuwepo mkataba huria wa soko huria kati ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na Umoja wa Ulaya uh, swala hilo pia lilikuwepo kwenye ratiba na marais baada ya kukutana, uh, waliidhinisha uh, uh, haya maswala ambayo walipokezwa na, na, na, na, na mawaziri wa nchi zao uh, uh, waliofanya kikao mbele uh, kurudi tu nyuma kuhusu suala hili la shirikisho la, la, la kisiasa katika uh, nchi za wanachama wa Jumuiya ya Afrika uh, Mashariki, ni kwamba moja ya maadhimio yaliyochukuliwa na hawa marais ni kwamba iliundwa ili tume au timu ya wataalamu ambao wamepewa kazi ya kuandaa uh, katiba ya shirikisho na wamepewa muda wa miezi saba uh, ili waje uh, katika vikao wa vya kufuata waje na rasimu ya kwanza ya katiba hiyo. Sasa kuna masuala ambayo uh, hapo jana katika uh, kuangalia zile dondoo za mkutano huu, mambo ambayo yalikuwa ya msingi uh, ambayo watu wengi walitarajia wangesikia yamezungumzwa katika mkutano huo. E, swala mojawapo ni ada zile za uanachama uh, kwa baadhi ya mataifa ambayo yameelezwa ya kwamba yamekuwa yana sita kulipa. Niliongea na mmoja wa, wabunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka nchini Kenya a, Jemima akaeleza kwamba moja kati ya vitu ambavyo vinawapa changamoto kubwa hivi sasa ni namna ya kufanya shughuli zao ndani ya jumuiya. Akagusia pia kuna vikao vya mwaka jana vya bunge lao vilishindikana kufanyika kwa sababu ya ukosefu wa fedha. Swala so, lingine ni juu ya mgogoro baridi baina ya Rwanda na Burundi, mataifa ambayo yapo kama uh, wanachama wa jumuiya hiyo nalo ni swala ambalo ilikuwa natarajiwa kuzungumzwa vilevile. Swala lingine ni swala hilo ambalo pia umegusia, e, la soko huria kufanya biashara, e, kwa uhuru ndani ya mipaka ya mataifa ya Afrika Mashariki. Tumeona kumekuwa kuna mvutano wa hapa na pale baina ya mataifa ya Tanzania na Kenya katika kufanya maswala ya biashara. Ni moja kati ya maswala mengine ambayo yalitazamiwa kusikilizwa, je, katika mkutano wa leo. Haya, Patrick ulivyosikiliza, ulivyofuatilia mkutano huu nini kimetokea? Uh, kabla ya kuja studio nilikuwa bado natafuta ile taarifa ya pamoja ile anasema final statement au final communique ya mkutano wa marais nilikuwa sijaipata, lakini bila shaka swala hili uh, la uh, ada au michango ya nchi wanachama ni swala ambalo ni swala nyeti na ni, eh, swala ambalo ni chengamoto kubwa eh, kwa nchi eh, zote wanachama kama walivyozungumza vikao hivyo vya bunge la Afrika Mashariki havikufanyika. Nikukumbushe tu kwamba kutokana na hii nchi kutotoa, uh, kuto michango yao kwa muda mwafaka ilipelekea hata mishahara ya wabunge kuchelewa. Uh, sa, kwa hiyo hawakuzungumzia ni hatua ipi ambayo itachukuliwa kwa zile inchi ambazo hazitoa michango yao. Nikukumbushe tu kama mfano, Burundi ina limbikizo la, la michango uh, zaidi ya milioni ishirini na tano. Eh, sa Sudani Kusini ni hivyo hivyo, ni pesa nyingi eh, na ukiangalia Sudani na Burundi ni kutokana na migogoro ya kisiasa, ndio maana hawawajibiki kwa kuweza kutoa michango hili. Uh, bila shaka walilizungumzia na Rais Kagame alipopewa uh, hatamu za kuweza ku hivi <coughs> ndio atakuwa anasimamia mkutano wa marais katika uh, kipindi cha mwaka mmoja, alisema ni lazima hizi changamoto zote wakabiliane nazo kushirikiana wakiwa pamoja e, la soko huria sio tu soko huria kati ya nchi wanachama, lakini vilevile vile, hili swala bado uh, ni soko huria kati ya nchi wanachama na Jumuia ya Umoja wa Ulaya e, kwa hiyo uh, unajua uh, shaka iliyotolewa na marais hususan ni Rais wa Uganda na Tanzania ni kwamba kabla ya kusaini mkataba na Umoja wa Ulaya lazima kwanza viwanda vyetu vya ndani viwe na ule uwezo wa kuzalisha bidhaa ambazo uh, nchi zetu zinaweza pia zikauza zika katika mataifa ya, ya Ulaya sa, kwa hiyo siamini kwamba katika mkutano huo walikubaliana kwamba watasaini mkataba uh, na, na umoja wa Ulaya. Sasa uh, Patrick, tukija kwenye suala lingine la mwenyekiti wa rais Paul Kagame, eh, kati ya mambo ambayo leo amegusia ni suala la usalama. Eh, hasa hii ikiwa inaendana na uh, matukio ya kigaidi ambayo yamekuwa yakitokea katika taifa la Kenya. Uh, ta tukio la hivi karibuni ni takriban wiki tatu nne zilizopita katika moja ya hoteli za kifahari katika jiji la Nairobi. Halikadhalika vilevile, amegusia hali ya kutorudishwa nyuma eh, ndani ya Afrika ya Mashariki kwa mikakati yote ambayo mataifa hayo yanataka kuyafanya, ikiwemo maswala ya biashara, ikiwemo ujenzi wa miundombinu kama vile biashara, a, barabara e, viwanda na maswala mengine ya usalama kwa upana zaidi. Suala la viwanda limejitokeza sana hii leo, na tunakumbuka katika jumuiya ambayo ilivunjika mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba, moja kati ya changamoto katika kuanzishwa kwake, japokuwa kulikuwa kuna mashirika makubwa ambayo yalikuwa amefanikiwa kama shirika la ndege, shirika la reli, shirika la posta na mashirika mengine. Je, bado kuna mvutano wa makao makuu? Je, hili limekuwa vipi? limezungumzwa vipi katika hivi viwanda wanavyovizungumzwa, wapi wanatazamia pengine viwanda vitakuwa? Uh, kuna kitu cha muhimu ambacho kimezungumzwa. Kuna mtu anayewakilisha uh, uh, chama cha wafanyabiashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, East African Business Council uh, huyu alipewa nafasi akazungumza mbele ya, ya marais, alisema uh, lazima sekta ya watu binafsi sekta ya wa wawezekezaji wa, wa katika kanda hawa watu waweze kupewa nafasi ha, kwenye kikao cha marais, sio tu wawe kama vile waangalizi, lazima waje, na wakati nchi zinachukua sera au mikakati ya kuendeleza viwanda na nini, hawa watu lazima washirikishwe. So kwa hiyo unakuta mara nyingi eh, hotuba zinatolewa wanasema wataendeleza viwanda, lakini hawashirikishi ipasavyo eh, sekta ya watu binafsi. Na huyu jamaa alizungumza kwamba lazima kuna, kuna ingine y chengamoto kubwa sana, pingamizi kubwa ni zile sera au mifumo ya nchi, kati ya nyingine zile nchi ni kama vile zinafunga zina, zina milango. Sasa ameomba pawepo na uwazi, wawekezaji waingie wafanye biashara, warahisishiwe kweli sheria za kila nchi ziheshi, eh, ziheshimishwe, lakini kusiwepo na zile kuziwia. Unakutana kama livyozungumza eh, wafanyabiashara kutoka Kenya hawaelewani na wafanyabiashara kutoka Tanzania. Kadhalika unakutana uh, huko Uganda na Kenya, yani kunakuwa na hizi siasa za ndani, kuna kila mtu anataka ku, kuziwia, eh, pasiwi na ile uwazi, na hii ni changamoto kubwa. Kwa hiyo Rais Kagame amesema Jumuiya imekwisha piga hatua katika miaka ishirini imepita, me, me, sa. Kwa hiyo hatuwezi kurudi nyuma, ndio ndio maana amesema hii ni changamoto kubwa, lazima wataipatia ufumbuzi kwa ushirikiano. Patrick Nduimana, ni kushukuru sana kwa kutupa uangalizi huo wa mkutano e, uliokuwa ukikutanisha wakuu wa mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo Rais Paul Kagame wa Rwanda hii leo amechukua rasmi uwenyekiti uh, kwa kipindi cha mwaka mmoja. Na hapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa Undani. Tutakaporejea tutazungumzia Super Bowl. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika kipindi hiki leo tunazungumzia mchezo mashuhuri kwelikweli hapa Marekani mchezo wa Super Bowl. Ni mchezo wa fainali katika ligi ya American Football. E, maarufu kama NFL ambapo kwa mwaka huu a, timu ya New England Patriots ikiwa imeingia fainali hiyo kwa mara, kwa mara ya tatu mfululizo itakuwa ikikabiliana na timu ya Los Angeles Rams katika mchezo ambao unatarajiwa kupigwa na kusubiriwa na kwa hamu kubwa sana na maelfu ama mamilioni ya watu hapa Marekani na utapigwa katika jiji la Atlanta ambalo linapatikana katika jimbo la Georgia. Kila mwaka kunakuwa kuna, kuna mambo ambayo yanafanya mchezo huu kuwa zaidi ya mchezo. Kuna masuala ya utamaduni, kuna masuala vilevile ya biashara, kuna masuala vilevile ya haki za televisheni na kiwango cha wale ambao wanaangalia televisheni vilevile kitu kingine ambacho mara nyingi huwa kinazungumzwa ni kiwango cha watu ambao kwa muda huu ambapo mchezo unafanyika wanakaa katika ndani ya majumba yao ama katika sehemu za starehe ama mabaa. Ni naye hapa Mwamoyo Hamza e, atueleze sasa. Mwamoyo Hamza, moja kwa moja tukianza, hii mechi inaonekana kwamba ni zaidi ya mchezo tu, e, kama mchezo mingine yeyote ya kispoti kwa nini inavuka mipaka hiyo e? Ndani ya hapa Marekani? Maanake hata ukiangalia televisheni zile ambazo zinaonyesha habari tu, na nyingi hasa za kisiasa, ama kuna maafa, lakini mpaka hivi sasa ukiangalia, Super Bowl imetawala, na kwa wiki nzima hii, hasa ukiangalia televisheni nyingi hapa, stori ya Super Bowl iko kila kila mahali ipo, inaonekana kwa sababu uh, mechi hii kwa kawaida ni kama ulivyo, ulivyosema kwenye utangulizi wako, ni sio tu mechi ya mchezo mmoja, inakuwa ni kwa Marekani hii inaonekana ni sikukuu ambayo sio rasmi, ni utamaduni. Kuna, kuna muziki ndani yake, kuna biashara. Huu ni mchezo ambao unagharimu pesa nyingi na unaingiza pesa nyingi sana katika uchumi wa Marekani, kwa sababu shughuli zinazotokea katika mchezo huu uh, watu huwa wanakusanyika wana kuangalia kwa pamoja. Kwa hiyo kuna, kuna vinywaji, kuna chakula, kuna kila aina ya starehe ambazo zinaandamana na, na, na, na mchezo huu. Kuna mauzo ya vitu kama televishen kwa mfano, watu ambao wanauza televishen zile kubwa zile za inchi sitini inchi hamsini na um, sita wanaangalia. Kwe, wakati kama huu wanakwenda katika yale majimbo ambayo yameingiza timu kwenye fainali wanajua kule kutakuwa na mauzo makubwa sana kwa sababu watu wanapenda waangalie hii mechi katika zile televisheni kubwa. Kwa hiyo kuna uchumi ndani yake na utamaduni wa kila namna. Wanasema katika uh, wakati wa mechi hii ya uh, Super Bowl uh, kuku, vipapatio, miguu ile ya kuku vile inayoliwa wakati huo ni, ni tani bilioni moja na pointi tano. Kuna kesi za bia milioni hamsini pizza, piza Uh, milioni nne zinauzwa wakati ule, kwa sababu watu wanakula, wanaangalia mpira. Kwa hiyo ni kitu cha, cha, cha ajabu sana. Tiketi ya kuingia kwenye mechi hii inayochezwa Mercedes Benz, uh, katika uwanja wa Mercedes Benz ya Atlanta, bei ya chini kabisa ya yeah, chini kabisa yani kama wewe idi hivi unalipa dola elfu mbili na mia tisa, elfu <laughs> mbili na mia tisa ambapo ni, ni, ni, ni bei ya kununua kiwanja maeneo ya kwetu. Sasa ngoja basi mm -hmm. Bei ya juu kabisa yani yule mtu ambaye anataka hizi, ndo zinaitwa zile, wanaita kama courtside, yaani unakuwa pale karibu uwanja pale karibu kabisa na uwanja, ni dola elfu tisini na tatu. Hiyo ni karibu ni karibu dola laki moja. Sasa hili uh, ile mechi yako ile ya Kariobangi na Yanga <laughs> <laughs> <laughs> sidhani kama mechi nzima iliingiza dola laki moja, haiwezekani. <laughs> labda unaweza kukuta ni mapato ya msimu mzima kwa kwa kwa ligi za kule kwetu. Sasa tukija kwenye swala uh, lingine ambalo watu wangependa kufahamu uh, moja kati ya sifa ya wananchi wa Marekani ni uzalendo na namna wimbo wa taifa unavyoimbwa, namna wanajeshi wanavyoenziwa, namna ambapo Marekani pia inapenda kuonyesha kiwango cha nguvu ya jeshi lake jinsi kilipo. Hebu tueleze huu tamaduni inakuwaje, haya mambo wakati mwingine ya kijeshi yanaingizwa kwenye michezo, wimbo wa taifa, kuna watu kutaka kusubiri nani anauimba vipi, wataugeuza vipi, na vitu kama hivyo, kwa sababu unachanganywa na uzalendo na wimbo wenyewe unapoimbwa pale unapomalizia, uh, maneno yake yanazungumzia uzalendo uh, nchi yenye ukakamavu na mabomu kutupwa kama vita vita hivi, na uki, ukimalizika tu zinapita ndege za kivita uh, pea kama tatu nne hivi pale juu ya uwanja, kuonyesha pia inakuwa ni kuonyesha u, u, u, u, umabavu wa, wa, wa, wa Amerika, na wimbo wenyewe unavyoimbwa siku zote unakuwa umekuwa moja ya kivutio kikubwa sana mpaka sasa hivi. Uh, Whitney Houston marehemu aliimba uwimbo mwaka 1991 na kwa kweli, alivyouimba aliuimba kwa kwa hisia na hamasa kubwa sana kiasi ya kwamba umegeuzwa kwa ile ndio imegeuzwa kuwanda kiwango cha namna ya kuimba ule wimbo. Sasa mwaka huu anaimba Gladys Knight. Gladys Knight ni mwimbaji um, mzuri, mkubwa wa siku nyingi sana. Kwa hiyo anatazamiwa na yeye ku, kufanya vizuri. Lakini pile, vile vile kumekuwa kidogo na na mgogoro hapo, kwa sababu kama unakumbuka wakati wa uh, kuanzia mwaka jana katika hii ligi ya NFL kulikuwa na hii huu mgogoro wa yule mchezaji Colin Kaepernick ambaye alikuwa anasimamia haki za watu weusi na ligi ikamweka nje, kwa hiyo Uh, watu wausu wamekuwa kidogo wana, wana, wana sita kushirikiana na, na NFL katika, katika, you know, katika swala hili sasa. Alipoombwa Gladys Knight ku, uh, kuimba kwenye, kwenye, ha, kwenye ufunguzi wa, wa Super Bowl hii na akakubali, uh, watu wengine kidogo waliona kama sio vizuri, lakini Gladys Knight mwenyewe amejitetea na kusema kwamba uh, tangu enzi za kupambana kupigania haki za watu weusi hapa, yeye yeah, amekuwa akishiriki aki katika harakati hizo wakati wa Martin Luther King, kwa sababu ni mtu mzima uh, kwa hiyo anaona hii ni kama mwendelezo ule wa kupigania haki za, za raia. Sasa tuje tuangalie, uh, swala la kama utamaduni ambapo uh, siku hiyo televisheni watu, japokuwa ni matangazo ya biashara watu wanataka kuona matangazo ya biashara, ili inakuwaje? Inakuwa hivi, matangazo ya biashara yenyewe yanakuwa yanavutia sana, kwa sababu makampuni yanatumia wakati huu aa, kutengeneza matangazo yenye, yenye ubunifu mkubwa sana, kwa sababu wanajua kwamba hii mechi inaangaliwa na watu wengi sana. Uwanja wa Mercedes Benz Atlanta unachukua watu elfu themanini kwa hiyo utakuwa umejaa kabisa, pamoja na kwamba tiketi hizo za 2900 mpaka 93000. Lakini kuna watu mamilioni na mamilioni watakuwa wanaangalia hii mechi kwenye television ndani na nje ya Marekani. Sasa makampuni yanaona huu ni wakati wa kuonyesha bidhaa zao, kwa hiyo wanatengeneza matangazo ambayo yana ubunifu sana, ili kwa sababu wanajua yataweza kuonekana na watu wengi, na tangazo la sekunde 30, sekunde 30 tu ambayo ni nusu dakika linagharimu dola milioni 5 kwa hiyo uone kwamba ni kitu ambacho kinasubiriwa kina kwa hamu sana, na matangazo yenyewe yanakuwa mazuri, yana vichekesho vingi. Siku ya Jumatatu, moja ya mazungumzo ambayo yanatokea baada ya mechi ya jana, ukiachilia mbali ule uchezaji, ni matangazo aa, tangazo hili uliliona? Tangazo hili lilikuwa vipi? Kwa hiyo imekuwa tena ndio mazoea na utamaduni kitu kivutio kikubwa sana katika Super Bowl. Sasa tuje tuzungumzie mchezo wenyewe. Eh, New England Patriots wanaingia fainali hii kwa mwaka wa tatu mfululizo. E, na watu waliamini kabisa timu ya uh, Kansas na yule mchezaji wake nyota kabisa Mahomes ambaye ni mm -hmm, kijana mdogo kijana miaka ishirini na moja mm -hmm, alikuwa na msimu bora kabisa, watu walitegemea kumwona na ipeleka timu ya Kansas Chiefs moja kwa moja, lakini Tom Brady amefanikiwa kunyamazisha e, si jimbo tu ama mji wa Kansas City, Marekani yote ambayo Mjizema, walikuwa wanataka kumwona yeah, Tom Brady ana staff maanake yeah, watu wanaamini kwamba kama ingetokea ile au kama ikitokea akashinda, eh, Tom Brady, utakuwa mwaka wake wa mwisho, angestafu. Ana miaka yeah. arobaini na moja. Ameshinda kombe hili mara tano, mm -hmm. watu wamemchoka kwa kweli <laughs> kwa <laughs> sasa Kwayo... je <jay. laughs> anapoingia, inakuwa sasa ni timu yaani ya, ya, dunia nzima dhidi ya New England Patriots, wanataka sana ashindwe. <laughs> Sasa jiji la Los Angeles hivi sasa lina hamu kubwa sana ya kusherekea huu ubingwa e, New England wana uzoefu mkali sana. Hii mechi inakuwaje? Hii mechi New England siku zote wanakuwa wanapewa nafasi nzuri sana kwa sababu hiyo Tom Brady, alafu ni timu ina, ina, ina kocha mzuri sana unajua, mpira huu wa Marekani unahitaji kocha ambaye ana ana koch ana, ana anafundisha kila hatua ya mchezo, sio sawasawa na mpira na, wetu ule kocha anawaachieni tu kwamba sasa inabidi ubunifu wenu mnapokuwa na uodari wenu ndani ya uwanja, lakini huu kila hatua ina, kocha ana neno ndani yake. Kocha wake ni mzuri sana ao, wameingia fainali kama ulivyosema, mara ya tatu mfululizo, kwa hiyo wana nafasi nzuri sana ya kushinda lakini LA Rams nao ni, ni, ni wamefanya vizuri sana mwaka huu na ni timu ambayo mara ya mwisho ilipoingia kwenye fainali ilikuwa ni mwaka elfu mbili, wakati huo ilikuwa ni timu ya St. Louis Rams uh, kwa hiyo wakashinda Super Bowl. Kwa hiyo safari hii wanaingia hapa, wanacheza na timu ambayo watu wamechoka. Kwa hiyo usishangae ukakuta watu wengi sana wanaishangilia LA Rams ishinde uh, In New England Patriots. Lakini matokeo ya uwanjani kwa kweli yanaweza kuwa tofauti sana niyo, uh, mamoyo una, una kwa maana hiyo mwamoyo unaniambia Jumatatu tusubiri tukaona kwamba kuna kundi kubwa la watu ambao wana furaha sana, ama kuna kundi kubwa la watu ambao watakuwa wana, wana, wana huzuni nami sana. Sana, yeah. Ni kushukuru sana kwa kuzungumza nasi i leo kuelekea Super Bowl, tusubiri tuone hiyo siku ya Jumapili. Eh, ni nani ambaye atacheka baina ya timu hizo mbili ya New England Patriots pamoja na Los Angeles Rams, eh, mchezo ambao utapigwa. Mi binafsi na usubiri kwa hamu, naamini mwamuyo Hamza nausubiri kwa hamu, hata wewe unaitusikiliza unausubiri kwa hamu kujua kile kilichotokea. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya kwa undani kwa wiki nzima, nakuambia shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena Jumatatu.