Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa. Na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na vilevile 107.8 Mombasa Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Gomas, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza Tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kiongozi wa upinzani nchini Venezuela Juan Guaido anatarajiwa kutangaza leo Jumapili lini misaada ya kibinadamu itapelekwa katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo. Guaido aliwaambia wafuasi wake kuwa upinzani utaanza kukusanya misaada ya kibinadamu nchini Brazil Kolombia na kwenye kisiwa kimoja cha Caribbean na kulitaka jeshi la Venezuela kuruhusu misaada kuingia nchini humo. Marekani imesema itapeleka misaada Venezuela kutokana na ombi la Guaido. Rais aliye kwenye matatizo Nicolas Maduro amekataa kukubali misaada kwa sababu anaamini itafungua njia kwa uingiliaji wa kijeshi unaoongozwa na, na Marekani. Viongozi wawili wa kijeshi nchini Venezuela na balozi mmoja wamejiondoa katika serikali ya Maduro jana Jumamosi na badala yake kumtambua Guaido kama kaimu raisi. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wamesema jana kwamba mazungumzo ya Khatumu yamepelekea Jamhuri ya Afrika ya Kati kufikia makubaliano na makundi kumi na nne yenye silaha, ikiwa ni matumaini ya kupatikana kwa amani baada ya miaka kadhaa ya mzozo. Hii ni siku kubwa kwa Jamhuri ya Afrika ya Kati na watu wake wote, amesema Smail Chergui, kamishna wa amani na usalama wa AU wa AU. Misingi ya makubaliano haijatolewa. Tumefanikiwa kukubaliana masuala muhimu kwa amani ya Afrika ya Kati, amesema Abakar Sabom, msemaji wa FPRC, moja ya makundi makuu nchini humo. Makubaliano kama hayo yalifikiwa katika miaka ya karibuni lakini yamevunjika. CAR imegubikwa na mzozo tangu Seleka, ushirika wa waasi wa Kiislamu walipomlazimisha rais Francois Bozize kuondoka madarakani mwaka elfu mbili kumi na tatu. Ofisi ya kamishna wa UNHCR inasema mapigano ya CAR yamesababisha kuwepo kwa zaidi ya wakimbizi nusu milioni na kuwaacha wengine wakiwa hawana makazi ndani ya nchi. Rais wa Sudan Omar al Bashir leo Jumapili ameahidi kuboresha maendeleo ya vijijini nchini humo wakati ambapo anakabiliwa na maandamano dhidi ya serikali ambayo ametikisa miji na vijiji. Amewahutubia mamia na vijiji katika jimbo la North Kordofan kwa njia ya televisheni na kuahidi maji safi ya kunywa kwenye maeneo ya vijijini kote nchini Sudan na kufungua hospitali mpya katika mkoa huo. Hotuba hiyo imetolewa wakati wa uzinduzi wa barabara mpya yenye urefu wa kilomita 340 ambayo inaunganisha North Kordofan na Omdurman, mji pacha wa Khatum. Kujenga barabara kama hii wakati wa hali hii ya kiuchumi si jambo rahisi kufanikisha, amesema Bashir baada ya kusindikizwa kwenye jukwaa na dazeni ya wanaume waliokuwa juu ya ngamia. Amesema pamoja na barabara pia atapeleka umeme ili kuboresha ukuaji wa jimbo. Saa kadhaa baadaye Bashir alihutubia mkutano mwingine na kuwataka vijana wa kiume na wa kike kusaidia kuiendeleza nchi yao. Baba Mtakatifu Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, amefanya ziara ya kwanza kuwahi kufanywa na papa kwenye peninsula ya Kiarabu, eneo ambalo Uislamu umezaliwa. Papa Francis aliwasili Umoja wa Falme za Kiarabu leo Jumapili kwa mkutano wa dini mbalimbali. Atarejea Rome Jumanne. Kabla ya kuondoka Vatican, Papa Francis amesema amekuwa akifuatilia mzozo wa kibinadamu nchini Yemen kwa wasiwasi mkubwa sana, na kuzisihi pande zote kuheshimu mikataba ya kimataifa na kuhakikisha kuwa chakula kinawafikia Wayemen walio katika shida. Papa atakuwepo katika mkutano huo ikiwa ni sehemu ya juhudi za UAE kwa ujumbe wa mwaka wa ustahimilivu na juhudi zake kuonyesha uwazi kwa imani nyingine za dini. Jumanne, Papa atashiriki katika misa huko abu Dhabi. Wananchi wa el Salvador leo wamekwenda katika vituo vya kupigia kura kumchagua rais mpya. Mgombea aliye mbele katika kinyang'anyiro hicho ni Nayib Bukele mwenye umri wa miaka 37, meya zaman wa zamani wa mji mkuu San Salvador. Kama Bukele akishinda, ushindi wake kwa kama mwanachama wa Grand Alliance for National Unity utaleta uwanja mpya wa kisiasa nchini humo. Taifa hilo la Amerika ya Kati limetawaliwa na vyama viwili tu, Farabundo Marti National Liberation Front na Nationalist Republican Alliance tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya umwagaji damu mkubwa mwaka 1992. Kama hakuna mgombea atakayeshinda zaidi ya asilimia 50 ya kura, basi wagombea wawili wa juu watakumbana katika duru ya pili ya upigaji kura itakayofanyika mwezi Machi. Rais mpya atachukua hatamu za uongozi katika nchi yenye ghasia nyingi duniani. El Salvador imegubikwa na magenge yenye ghasia ambapo kiwango cha mauaji kipo katika watu 51 kwa kila raia laki moja. Theluthi moja ya watu wake wanaishi katika umaskini mkubwa. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Baraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vile vile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele. Vilevile zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania, zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule E, jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi Chinga na Salum Nasoro, vilevile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard eh, wewe unasema ungependa kumsalimia E, Zimunde kaka e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi e, baba, mama na Godwin Matei vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi kipenzi Leticia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa, anakamata e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta dakawa, vilevile eh, vile, ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda. Anaitwa Rema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia muchuzi kibao kizuri kabisa. nam asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa, jumapili tulivu hivi eh, sasa basi, tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti Mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak, Mwamala Muhammad, Kachuru Rutahiwa, Busisi Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na Eli Siobela vile bila, bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe. Ujumbe, tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salam zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashingie eh, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye inakamata e, ujumbe wake wa salam ni jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe Geita. Salamu zwafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA bayaw. Kwa niaba yao basi, mi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukumbuka, na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Nsimba Logobi bila kuwasahau eh jina ni makulwa Nsimba Logobi. Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye yeah, angependa salamu zake ziwafikie Betrin eh, Buli na jamaa yake Elise eh, Kabarole pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa George Logo na jamaa Blaze Abiria Ambiso Manase John Kisembo bila kumsahau eh, Paskali Mambe na jamaa zake David Ngule madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa, anakuambia original <laughs> eh, original. Basi si mwingine ni Falipupa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, burudika ndani ya Sadam na muziki. Hai, basi msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan, Jaka Mwalimu, James Katiya, Mwandu John Abeil Nyaruko Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo Konoize Kiejo Juma Maiko, mwanaharakati Jumanne Lukoba Joshua Turuka Joshua Lubenge, Salome Daniel, uchumi firbet, swali huyu, uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika swali <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suwed Kaluta, Michael Kajembe na watangazaji wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu e, ziende kwa Lutahi wa Busisi Mwandu, John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo, pia hamjamsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga, Es Maganga zake salam anasema, anaomba zimwendee eh, watu hawa eh, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki eh, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni Maganga Es Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael, mwanaharakati Juma Michael anasema zake salamu, eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega, vilevile Joshua turuka Imasadala Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu Uchumi, Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Marco, Clifford Hezon, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhammed Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel Konoise, Kiejo Galigota Magabe, Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi, msikilizaji. E, kama nilivyokwambia tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia, alamsika. Usilete mbwembwe uongo kwa maneno ya wembe, wakati na ngebe. Moyo, moyo moyo, oh. Moyo watu masina, usije nipata hapa. Ongeza penzi kwa kina, jumuisha na wivu. Moyo watu masina, usije nipata hapa. Ongeza penzi kwa kina, jumuisha na wivu. Achana nao wanaopiga macho, mimi natoka na mzungu shike ni kushike milele, tusije kuachana. Baby baby, nakupenda sana. Shikeni kushike milele, tusije kuachana. Baki na mimi, wengine wa nini? Mimi naogopa marazi, ndo maana niko makini mimi nam asante sana. id ligongo gongo. Na sasa basi, huu ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi khadija riami. Kiongozi wa upinzani nchini Venezuela juan Guaido anatarajiwa kutangaza leo Jumapili lini misaada ya kibinadamu itapelekwa katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo. Guaido aliwaambia wafuasi wake kwa upinzani utaanza kukusanya misaada ya kibinadamu nchini Brazil, Colombia na kwenye kisiwa kimoja cha Caribbean na kulitaka jeshi la Venezuela kuruhusu misaada kuingia nchini humo. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika wamesema jana kwamba mazungumzo ya Khartoum yamepelekea Jamhuri ya Afrika ya Kati kufikia makubaliano na makundi kumi na nne yenye silaha ikiwa ni matumaini ya kupatikana kwa amani baada ya miaka kadhaa ya mzozo. Hii ni siku kubwa kwa Jamhuri ya Afrika ya Kati na watu wake wote, amesema Smail Chergui, kamishna wa amani na usalama katika AU. Rais wa Sudan Omar al Bashir leo Jumapili ameahidi kuboresha maendeleo ya vijijini wakati ambapo anakabiliwa na maandamano dhidi ya serikali ambayo imetikisa miji na vijiji ama wahutubia mami yao na vijiji katika jimbo la North Kordofan kwa njia ya televisheni na kuahidi maji safi ya kunywa kwenye maeneo ya vijijini kote nchini Sudan na kufungua hospitali mpya katika mkoa huo huo. Ulikuwa ni muhtasar wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harizon Kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.