Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kifuatacho ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Karibu katika kipindi cha Kwa Undani popote pale ulipo, kinacholetwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni siku nyingine tena ambapo tunakualika katika kipindi hiki e. Kawaida ya kipindi hiki huangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia mkutano ambao unatarajiwa kwenda kufanyika e, na kukutanisha wakuu wa mataifa ya jumuiya ya Afrika ya mashariki e, katika eneo la Arusha ama mjiji la Arusha ambako ndiko makao makuu hayo yapo, mkutano ambao unawakutanisha wakuu wa mataifa hayo na uliahirishwa e, mara mbili hapo mwaka jana. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani hii leo uh, tutaangalia eh, mazungumzo ya masuala ya biashara baina ya taifa la Kenya ta, taifa kumradhi, taifa la Marekani na taifa la China eh, ambapo hivi sasa rais Donald Trump wakati muda mfupi akiongea na wanahabari amebainisha kwamba kuna haja ya mazungumzo na anaamini kabisa watafikia mpango wa kabambe. Tutaangalia swala hili vilevile vile kwa undani lakini kwa undani hii leo moja kwa moja tunaanzia e, katika jiji la Arusha ambako mkutano wa viongozi ama wakuu wa mataifa yanayounda jumuiya ya Afrika ya Mashariki uh, watakutana na kuangalia na kuzungumza masuala mbalimbali ambayo yanaleta changamoto ndani ya jumuiya hiyo. Ikumbukwe e tu mkutano, mkutano huu wa viongozi hawa ambapo hivi sasa mwenyekiti wake ni Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, iliahirishwa mara mbili mwaka jana kutokana na taifa la Burundi kutoweza kufikisha mwakilishi wake ambapo kwa taarifa ambazo zipo eh, kwamba mkutano huu utafanyika na utakutanisha pande zote za jumuiya hiyo eh, ambayo inajumuisha mataifa ya Tanzania, Kenya, Uganda uh, Burundi, Rwanda na Sudani Kusini ambapo hivi sasa umoja huo ambao ulikuwa na historia ndefu na kuvunjika mwaka 1977 na, sabi na, sabi na sabi ukiwa na mataifa matatu yaliyokuwa na nguvu kweli kweli kipindi hiko. E, mataifa ya Kenya, Tanzania na Uganda ambayo yaliungana na kuunda mpaka kufikia hatua ya kuwa na sarafu moja. Mwanahabari wetu wa jijini Arusha, Asraji Mvungi, yupo tayari kwenye laini ya simu. Asraji, tueleze juu ya maandalizi na kile ambacho kinaelezwa kama ajenda ushiriki Je, viongozi wote wa mataifa hayo sita watakuwepo, ama ni nini ambacho mnaelezwa hapo Arusha juu ya mkutano huu? E, ni kweli kwamba e, maandalizi ya mkutano huu e, kwa mujibu wa mwenyekiti wa baraza la mawaziri wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki e, ni kwamba yamekamilika na leo nilibahatika kuzungumza naye, anasema kwamba e, kimsingi Eh, nchi zote wanachama zimethibitisha kwamba zitashiriki. Eh, na na mpaka sasa hivi tunavyozungumza, baadhi ya viongozi wamesha wasili na licha ya tu ya kwamba eh, kulingana na masuala ya kiusalama eh, hawakuwa tayari kuwataja kwamba ni nani na nani ambao tayari wamesha wasili na pengine ni nani na nani ambao pengine watawasili kesho, lakini kimsingi amethibitisha kwamba eh, viongozi wote watakuwepo na mkutano utafanyika kama ambavyo umepangwa Ura... na kingine kikubwa endelea asraje ya yeah, na kingine pengine kikubwa ambacho watu wamekuwa na hamu sana kukijua Mikuamba ni kwamba ni ajenda gani ambazo zitakuwa zinazungumzwa. Lakini kwa mujibu wa, wa mwenyekiti huyo wa baraza la mawaziri e, ambaye anatoka kule nchini Uganda, yeye pia hakutaka kuweka wazi sana kwamba pengine ni kitu gani haswa kikubwa kitakachopewa kipaumbele lakini ameeleza kwamba huwa kwa kawaida mkutano huo unajadili e, mapendekezo ya ma-ya ya, ya baraza la mawaziri unajadili changamoto mbalimbali, mbali na kuzitafutia ufumbuzi na, kuzita e, na baadhi ya masuala ambayo pengine yalikuwa yana- yanajadiliwa yana, yana, yana, yana, yana sana katika vikao vya baraza la mawaziri na pia vikao vya bunge ni pamoja na kusuasua kwa michango ya nchi wanachama na hayo pengine ni baadhi tu ya mambo ambayo e, kwa, kwa vyoyote vile yatakuwa yanajadiliwa katika mkutano huu, lakini yote kwa yote ni kwamba e, mkutano huo utafanyika hapo kesho hapa jijini Arusha. Sasa Asaraji, umegusia hapo kwamba viongozi wote, kwa taarifa ambazo mmezipata, watawasili hapo. E, unaposema viongozi wote unamaanisha viongozi ama, ama marais wa mataifa yote ama kuna baadhi ya mataifa yataleta wawakilishi kwa habari ambazo mnazipata hapo, japokuwa umegusia kwamba kuna mambo hayawekwi wazi moja kwa moja ya. Yeah, eh, naposema viongozi inamaana kwamba ni wawakilishi wa hizo nchi. Na huu, huu ni mkutano wa marais na kwa kawaida wanatakiwa marais wote wawepo, lakini pia eh, kulingana na kanuni za mkutano inaonyesha kwamba hata wawakilishi wanakubalika, na habari tulizozipata ambazo hazijathibitishwa kwa sababu hakuna mtu ambaye amezizungumzia rasmi ni kwamba eh, marais wa Tanzania, marais wa, ke, wa Kenya na Uganda wao eh, inaonekana kwamba watakuja wao wenyewe, lakini pia eh, kuna, kuna taarifa kwamba Burundi inaweza ikawakilishwa, na pia kuna taarifa kwamba huenda Sudani Kusini nayo ikawakilishwa, lakini ni taarifa ambazo hazijathibitishwa. eh, lakini eh, yote kwa yote kama suala la kuwakilishwa linaruhusiwa na E, nchi ikatuma mwakilishi, ina maana kwamba mkutano utafanyika, na ina maana kwamba atasimama badala ya, ya, ya rais. Kwa hiyo cha msingi kikubwa ni kwamba ni ule ushiriki na ile koramu itimie, kwani kama, kama unavyokumbuka ni kwamba mkutano huu umeshaahirishwa mara kadhaa, na kikubwa ambacho kilikuwa kinasababisha ni koramu kuto kutimia, lakini tunaposikia kwamba koramu huenda ikatimia hapo kesho, ni jambo jema ambalo kwa, kwa, kwa kweli wananchi wengi wa nchi za Afrika Mashariki wana shauku ya kusikia wakuu wa nchi zao wataamua nini, watatolea vipi maamuzi yale ya changamoto ambazo zimewakilishwa kwao kupitia kwa wabunge wao kupitia kwa mawaziri. Kwa hiyo tuamini kwamba pengine eh, achilia mbali kwamba labda pengine atakuja rais mwenyewe ama, ama atatuma mwakilishi, lakini faraja kubwa ni kusikia tu kwamba mkutano utafanyika na nchi zote zitawakilishwa. Asaraji umegusia juu ya ajenda kuwa suala la michango ni moja kati ya vitu ambavyo vinaweza vikazungumziwa, lakini ni ukweli kwamba uh, ukiangalia duru za siasa za eneo la Afrika ya Mashariki hasa ukanda wa eh, kaskazini magharibi, mataifa ya Rwanda na Burundi yamekuwa yakisuasua katika masuala ya, ya eh, mahusiano ya baina yao. Uh, je, hili kuna chochote ambacho mnakifahamu eh, kuwa ni moja kati ya ajenda na ni nini hasa pengine mnatazamia uh, kukisikia kikitoka katika mkutano huo? E, ni kweli kwamba uh, suala la michango limezungumzwa sana katika bunge na suala la michango pia limezungumzwa na baadhi ya watendaji wa jumuiya, lakini pia kuna wakati ambapo limetolewa ufafanuzi kwamba suala la michango eh, kusuasua linaweza lisiwe ni tatizo kubwa, kwa sababu katika nchi hizi pia masuala ya kiuchumi yanatofautiana, na sio rahisi sana uchumi kuweza kulingana kila. Alafu pia izikumbuke kwamba kila nchi huwa ina, ina changamoto zake, lakini kitu kikubwa ambacho kinaonyesha kwamba changamoto hizi zinaweza zikapata ufumbuzi ni, ni, ni ule utashi ama ile nia ambayo imeonyeshwa na viongozi na pia wananchi. Kwa maana hiyo tunaamini kwamba hata kama pengine michango hii imekuwa ikisuasua na ikienda pengine kwa kwa kwa nje ya utaratibu ule ambao una, una, una, unatakiwa, lakini lengo likiwa ni kutoa basi, naamini kwamba njia njia itapatikana na huenda michango ikatolewa. Lakini umezungumzia suala lingine ambalo ni la msingi sana, suala la mahusiano e, suala hili la mahusiano ambalo huwa linatajwatajwa eh, ambalo bahati nzuri ni kwamba linatajwa kwa upande wa viongozi ambalo kwa kweli sisi hatuwezi kulizungumzia sana kwa sababu hatuna ushahidi wa kutosha. Ni yale masuala tu ambayo yanaonekana hili na lile, lakini cha kutia moyo tu ni kwamba mahusiano haya ambayo eh, yanakuwa pengine kwa, kwa, kwa viongozi licha ya kwamba ni ngazi za juu, lakini eh, kumbuka kwamba jumuiya hii kwa sasa eh, katika awamu hii ambayo imeundwa, walisema wao wenyewe kwamba wanataka kuijenga zaidi kwa wananchi, na katika suala zima la mahusiano ya wananchi katika nchi zote za jumuiya hii ya Afrika Mashariki hatujawahi kusikia changamoto yoyote kwamba wananchi wana mahusiano mabaya. Asante sana, sana Asraji Mvungi kwa kutufahamisha hayo. Lakini vilevile nimezungumza na mbunge wa bunge la Afrika Mashariki Jemima kutoka nchini Kenya, na nikitaka kujua yale ambayo angependa kuyasikia yanazungumzwa ndani ya mkutano huo ikependa majadilo yaiio kwa upande ya kwanza, uhusiano wa kibiashara baina ya vijiji vyote vya Afrika Mashariki. Hili ni kwa kutoa ile kwa tunaita, um, allocation yani ya, ya, ya ile katabla ya kutoa pesa mchango wa jumuia kwa kila nji, sababu kuna baadhi za nji hazijawahi toa pesa ama zinatoka kwa upole, ndio inaleza sababu ya ile utaratibu ya kazi ya jumuia uenda polepole ama ukone wakati mwingine. Uh, tatu ni vile unavyosema majadiliano yawe katika baina ya nji za Burundi kwa Rwanda, Rwanda kwa Burundi na South Sudan ambayo ilikuja wakati wa nyuma bado pata na shida ya kutekeleza, wako na changamoto kiasi ya kutekeleza majukumu yao katika ya jumuiya mambo mengi. Hili suala la Burundi na Rwanda linavyokwenda unadhani linaleta changamoto gani hasa eh, katika kufanya kazi ndani ya jumuiya? Changamoto baina ya Burundi na Rwanda, Upande wangu naweza sema ni changamoto kibinafsi zaidi, ambazo kwa kimabo pia tunaweza sema ni autonomy problem kwa sababu kandongu... aa huenda ukawa ni changamoto ya siasa baina ya viongozi na... wa wawili ia na rais wa Rwanda, na haya mambo yamekuwa na tatizo kubwa hata kwa kuendesha kwa jumuia e, kwa sababu inaathiri sana mahusiano. Kwa mfano, tulipokuwa mwaka jana, tulikuwa tulipokuwa tunaenda msugoni kule Bujumbura, baadhi za nji asingeweza kwenda kama Rwanda, asingeweza kwenda Burundi kwa sababu hawakupewa ile rekomisho. Kwa mfano, spika wetu kwa wakati wakua mwanzo, Burundi walichukua spika kule kotini, kwa kusema pia hao hawaja hawamtambui kuwa spika Ona sababu kwa sababu ya hizi tofauti zao, so kwa mbele, yule mwenyekiti wa jumuia sasa, rais Museveni anafaa kwa upande wangu achukue msimamo kabisa na kuinesha ile urekebisho baina ya hizi mbili, kwa sababu naona ninapoona vile inavyoenda kuanza kuuza jumuia. Na hii ni maoni yangu, lakini hayo mambo yanawezekana kwa sehemu nyingine Kila mtu anakijia pande yake, ni kama ni kama kujitana, kuonyeshana kuwa kua pia anaweza fanya au hio unaweza kufanya. Kwa hiyo ikawa wenaza na umezungumzia swala la watu kutoa michango uh, kuna hili tatizo limefika kwa kiwango gani, hasa kwa nyinyi, jisi mnavyoliona mnavyo, limekuwa sugu ama ni tatizo tu la kawaida? Hili swala la michango imeleta shida, kwa sababu ama inaongea kama mbulu sasa tumekosa kufanya kikao kwa mara ya kwanza eh, mwaka jana mwisho, na hiyo ilikuwa ukikumbuka, kwamba hiyo mwaka ilikuwa mwaka wetu kwa wa kwanza na hii mkondo wa tano, na tulikosa kufanya kikao kwa sababu hatukuwa na fedha. Euh, na tuliporudi kufanya kikao, hata hivyo hatungeweza kufanya kikao kamilifu kwa sababu hatukuwa na fedha pia. Leo hii hatujarudi kazini kwa sababu hatujapata hela, na mchango ule tunaona kwa sasa hata wakaa mikutano ya ile tunajua iitutuliai pesa ikija, e, tutapata e, kushauriwa zaidi. Sasa hivi hiyo mchango kwa upande wangu naona imedhorora na imeleta imechukua wakati wa sasa, naona imeweza ina, ina, ina, ina kuunga hata hii Ni huyo mbunge wa bunge la afrika Mashariki, Jamima kutoka nchini Kenya. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo hivi sasa tunaangalia eh, mazungumzo yanayoadhimia eh, kuleta usawa wa masuala ya biashara baina ya mataifa ya China taifa la China na taifa la Marekani ambapo kwa siku hii ya leo, rais wa Marekani Donald Trump ameelezea nia yake thabiti kabisa ya kukutana na China na kuzungumza na kufanya mazungumzo na China katika kuleta usawa wa kibiashara ambapo katika moja ya mambo aliyoyagusia eh, ni kwamba Marekani imekuwa ni wazi kwa China kufanya biashara, lakini China kumekuwa kuna hali uh, ya kuizuia Marekani kufanya uh, biashara kwa usawa eh, katika kukamilisha lile soko huria. Katika laini ya simu tunaye profesa uh, David Monda. Profesa David Monda, suala la China na Marekani, utaona kwamba bado kuna mvutano mkubwa licha ya kwamba bidhaa nyingi tu za ke, za China e, ziko hapa e, Marekani, hali iko vipi? Ni kweli kwamba kuna suala hili ama kuna kile ambacho kinaonekana taifa moja kuona pengine taifa lingine linza likazuia ama likawa na ushawishi mkubwa zaidi wa kibiashara duniani? Mimi nafikiria kwa wakati huu kuna mvutano kati ya marekani na uchina na ni mvutano mkubwa maanake, uh, mataifa haya mawili huwa yanashindana kote duniani kibiashara, na kwa wakati huu uh, bwana Trump anaangazia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na agizo lake kuu nilikuwa kuweza kulibana taifa la Uchina maanake Marekani ina- inatishia ya kwamba au inasema ya kwamba Uchina huwa inaiba teknolojia ya makampuni za Marekani na pia uh, inapinga hali ya Uchina ya kuweza kubana uh, soko ya Marekani au wanabiashara wa Marekani kuingia kwenye soko ya Uchina. Sasa ukiangalia katika huu mkutano ambao umepangwa kufanyika kwa siku mbili na kushirikisha uh, ujumbe wa, wa maafisa kutoka katika mataifa hayo ambayo ndiyo yenye uchumi mkubwa hivi sasa uh, duniani, wakikutana hapa mjini Washington, lengo likiwa ni kulegeza ile vita ya kiuchumi eh, baridi ambayo imekuwa ikiendelea. Kwa takriban karibu miezi sita hivi sasa e, licha ya kwamba Rais Trump kueleza bayana kwamba kuna kwa maswala mengi inabidi ayakubali ama kuyafikia uamuzi mpaka pale atakapokutana na raisi wa China a, Xi Jinping. Je, kile ambacho kitatoka katika mazungumzo haya, maanake kuna baadhi ya maafisa hao watakutana na Rais Trump majira ya saa tisa na nusu e, Ikulu ya Marekani kwa saa za hapa Marekani mashariki. Eh, na na, na swali hili hatuwezi kuliangazia pasipo na pia kukumbuka kwamba mkuu um, wa kampuni ya Huawei uh, B Meng ameshikwa, alishikwa kule Canada na atafurushwa hapa Marekani kwa mashtaka ya kuiba teknolojia za kampuni za Marekani na pia kupinga utekelezaji wa haki uh, kwenye mazungumzo uh, ya bwana Trump na wakuu, na Rais Xi baadaye. Hili litakuwa swali nyeti, maanake Marekani imekuwa ikisisitiza kwa miaka mingi, na Rais Trump uh, kwenye uchaguzi uliopita alisisitiza kwamba Uchina uh, sera zake za kibiashara zinaegemea sana na zinapendelea sana makampuni ya Uchina na yanaweka makampuni ya Marekani chini. Kwa hivyo uh, kutakuwa na patashika mkubwa na mgogoro mkubwa wa kibiashara, na nafikiria pia itaingizia au itaangazia masuala na uh, maslahi ya kisiasa pia uh, kule upande za nyuma. Sasa tukirejea nyuma kwenye uh, tishio la rais Donald Trump la kuongeza kodi kufikia hadi dola bilioni mia mbili kwa bidhaa kutoka China e, na kwenda asilimia ishirini na tano kutoka asilimia kumi ambayo ipo kwa kipindi hiki e, endapo China haitokubaliana na yale ambayo Marekani inaona kwamba yanapaswa kufanyike kufanyika ili kuendelea mbele na mpango huu, kwa haraka haraka, unaweza kutueleza kati ya hii vita ya baridi kwa hali ya kidunia hivi sasa, makampuni makubwa ya Uchina, umezungumzia kampuni hilo la simu ambalo ndiyo kampuni kubwa hivi sasa duniani kwa utengenezaji wa teknolojia ya simu, ambayo Marekani inadai kwamba kuna maafisa wake wamefanya uh, uwizi wa kiteknolojia na udanganyifu mwingine wa masuala ya kifedha. Je, nani mwisho wa siku anaweza akapoteza hii vita kwa hali ya hivi jinsi ilivyo ya kidunia? Livyo, kwa hali ilivyo kwa wakati huu ni mataifa yote mawili ambayo yatapoteza. Marekani inapata faida kubwa kwa kuagiza bidhaa kwa bei ya chini kutoka Uchina, na pia soko ya Uchina inafaidika sana kwa kuweza kuuza kwenye soko kubwa hili la Marekani. Kwa hivyo ni mazungumzo yata lazima yatafanyika kati ya bwana Trump na bwana Xi ili kuweza kupata maridhiano au msimamo mwafaka ambao utasaidia makampuni ya Marekani na pia makampuni ya Uchina. Na kile ambacho uh, tunaweza tukakiona hii leo, kuna uh, swala moja ambalo linazungumzwa pia kwenye uchambuzi wa sehemu mbalimbali ulimwenguni kwamba ukiangalia, China inazidi kujiimarisha katika masuala ya teknolojia, hasa utengenezaji wa vitu kama simu maanake kampuni ya Apple ambayo ni kampuni muhimu sana hapa Marekani na yenye hadhi ya kubwa kabisa katika utengenezaji wa simu na vifaa vingine vya mawasiliano imeonekana kupitwa hivi sasa uh, kiukubwa na kimauzo na kampuni ya, wa, ya wawei ya hiyo ya China. Je, nini hapa kinaendelea? Ni kweli kwamba Marekani inaweza kuweka kauzibe ili kuona kwamba hii kampuni haijikiti zaidi ndani ya Marekani, ambako kuna soko kubwa, ambapo watu wake bado wanatumia simu za Apple? Eh, nafikiria uh, pia hilo ni jambo nyeti. Bwana Trump pia anataka makampuni ya Marekani kama Apple pia yasipunguziwe ya, ya soko na yaweze kuongeza soko. Kwa wakati huu makampuni ya, ya, ya China yametia fora, lakini pia kwa upande wa Marekani kuna hii hisia ya kwamba China itatumia makampuni kama Huawei na teknolojia hii ya simu kufanya udukuzi na kuweza kuimarisha masuala yake ya kijeshi. Kwa hivyo upande wa Marekani pia kuna hiyo tishio kwenye e, mazungumzo haya uh, Profesa David Monda, mimi nikushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo kutufahamisha na tusubiri tusikie e, mwisho wa mazungumzo hayo nini ambacho kitajitokeza, e, pengine tatukao na mustakabali mzuri E, katika masuala haya ya biashara baina ya mataifa haya a, mawili yenye uchumi mkubwa zaidi a, duniani, e, ambapo hivi sasa kumekuwa kuna vuta ni kuvute baina ya mataifa haya e, kama alivyogusia Profesa David Monda, China wanategemea soko kubwa la hapa Marekani kwa bidhaa zao, lakini wakati huo huo nayo Marekani inategemea bidhaa rahisi eh, ambazo watu wake wanaweza kununua eh, kutoka Uchina. Je, nini kitajitokeza? Kita, tusubiri tuone swala hili litafikia wapi. Kufika hapa, tumefika mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Umekuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na sasa na kuacha na burudani ya muziki.