Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Jina langu ni Kenneth Bwire, na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, tukaribisha katika matangazo ya leo, siku ya Jumatano, Februari 6 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibuni. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, rais wa Marekani Donald Trump atoa wito wa ushirikiano kati wa Demokrat na Republican akilihutubia taifa katika hotuba mashuhuri ya hali ya taifa ya Marekani. Victory is not winning for our party, victory is winning for our country. Trump anazungumzia kwamba kushinda, eh, ushindi sio kushinda kwa chama ila ni ushindi kwa taifa. Ni hotuba ambayo utakuwa tukiangazia baadaye. Nchini Tanzania, vijana wanalalamikia kodi wanayotozwa wakisema inaathiri ukuaji wa utalii na biashara. Ukiangalia asilimia kama asilimia 55 60, ya hela watu, operators wanaochaji wageni nyingi zinaenda kwa serikali. Maslahi ya wale wapanda, wapanda mlima yanakuwa ni duni sana. Na katika ripoti nyinginezo vilevile tutaangazia taarifa kwamba Umoja wa Mataifa unataka msaada wa kifedha kwa ajili ya raia wa Libya wanaokosa chakula, maji na dawa kutokana na vurugu basi ni hayo tu ya baadhi ya mengi ambayo msikilizaji utakuwa tukiletea katika matangazo haya dakika 28 hivi ambazo zimesalia, lakini mwanzo, Abdu Shakur Abud anakusomea habari muhimu za dunia. Rais Donald Trump wa Marekani ametoa wito wa ushirikiano kati ya Warepublicans na Wademocrats katika kupitisha miswada muhimu kwa faida ya Wamarekani. Akiwa analihutubia taifa akiwa mbele ya mabaraza mawili ya bunge katika hotuba ya kila mwaka juu ya hali ya taifa, rais Trump ametumia nafasi hiyo kutoa wito kwa wabunge kufanya kazi kwa pamoja ili kupitisha mageuzi katika uhamiaji na ujenzi wa ukuta kwenye mpaka na Mexico ili kuzuia wahamiaji wasio na vibali na dawa za kulevya na walanguzi wa kusafirisha binadamu. Alipongeza kuwepo kwa wanawake wengi bugeni kuliko wakati wote ule aki sifu mafanikio yake katika kupunguza idadi ya watu wasiokuwa na ajira kufikia kiwango cha chini katika historia ya nchi na uchumi kuimarika kuliko wakati wowote wa ule. Hii ni hotuba yake ya pili juu ya hali ya taifa tangu kuchukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na saba. Baada ya hotuba yake, mbunge wa zamani wa jimbo la Georgia Stacy Abrams atatoa hotuba kwa kumjibu rais kwa niaba ya chama cha Democratic akitazamiwa kulaani kufungwa kwa serikali kuu kwa ajili ya msimamo wa Trump wa kutaka ujenzi wa ukuta. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema ana matumaini hakuna wanajeshi wa kigeni wataingia Venezuela, akisema siku za uingiliaji kati wa kigeni katika nchi za Amerika kusini zimepitwa na wakati na ni zamani kabisa. Akizungumza na Sauti ya Amerika mjini New York hapo jana, mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ameridhishwa sana na maandamano ya Jumamosi iliyopita ambayo yamefanyika bila ghasia. Anasema wito wao mkubwa ni kuepusha kila aina ya ghasia kwa vile hazimfaidishi mtu yoyote. Rais Donald Trump alisema suala la kutumia wanajeshi wa Marekani ni jambo linalowezekana kwa ajili ya Venezuela, lakini hajafanunua ni kutokana na jambo gani ambapo atawapeleka wanajeshi huko. Guterres amesema amependekeza upatanishi kwa pande zote mbili, akisema haamini uchaguzi mpya utafanyika vizuri nchini humo. Rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ametetea uhalali wa ushindi wake, akianza ziara yake ya kwanza nje ya nchi mjini Angola nchini Angola hapo jana, akijivunia kwamba ilikuwa kukabidhiana madaraka kwa njia amani nchini mwake. Kiongozi huyo aliyeshinda katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkubwa na matokeo yaliyokuwa na utata alikiri hata hivyo kumekuwepo na kasoro mnamo utaratibu mzima wa uchaguzi. Kenneth Bwire anatusomea ripoti kamili. Katika ziara yake ya kwanza ya kigeni rais Shekedi anatembelea Angola, Kenya na Jamhuri ya Kongo, nchi ambazo wachambuzi wanasema ziliunga mkono ushindi wake. Rais Uhuru Kenyatta alikuwa mkuu pekee wa taifa kuhudhuria sherehe za kuapishwa kwake hapo Januari 24 mjini Kinshasa. Akizungumza na waandishi wa habari hapo jana juu ya ushindi wake, akiwa pamoja na mwenyeji wake rais Joao Lorenzo, Kiongozi wa Kongo alisema anafahamu kulikuwepo na kasoro na mambo hayakwenda vizuri wakati wa uchaguzi, lakini kwa ujumla anasema mambo yamekwenda kwa kiwango cha kuridhika, kwani kukabiliana madaraka kumefanyika kwa amani. Akizungumzia na malalamiko ya mpinzani wake Martin Fayulu, Sishekedi alisema hakuweza kutoa ushahidi kutetea malalamiko yake kuhusiana na ushirikiano na kiongozi aliyeondoka madarakani. Sishekedi anasema yuko tayari kugawanya madaraka na muungano wake kwa vile unaendelea kuwa na wingi wa viti katika bunge la taifa. Amesema hakuna makubaliano yaliyoafikiwa bado kwa hivi sasa, lakini majadiliano yanaendelea, na amewataka wafuasi wa kabila kuwa wastahimilivu na kutosambaza uvumi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Utafiti mpya wa Marekani juu ya kuingilia kati uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili kumi na nane umegundua kwamba uingiliaji kati kutoka nje haukuathiri uhalali au usalama wa mfumo wa upigaji kura, lakini serikali haikueleza ikiwa majasusi wa kigeni walishawishi matokeo ya uchaguzi. Ripoti hiyo ya siri iliyotayarishwa na Wizara ya Sheria na Usalama wa Ndani haikugundua pia hadi hivi sasa shughuli zozote za serikali ya kigeni au majasusi wa kigeni waliokuwa nayo na kuweza kuathiri kwa njia yoyote ile usalama na uhalali wa miundombinu ya uchaguzi au kampeni za uchaguzi za wagombea mbalimbali mbali. Jenerali anayeongoza majeshi ya Marekani huko Mashariki ya Kati hakuarifiwa kabla ya rais Trump alipotangaza awali ushindi dhidi ya Islamic State na tangazo lake la kuwaondoa wanajeshi kutoka Siria. Akitoa ushahidi mbele ya bunge na la Marekani, Jenerali Joseph Votel, kiongozi wa majeshi huko mashariki ya Kati, anasema hakuna habari zozote juu ya tangazo hilo lilotolewa na rais mwezi Desemba iliyopita aliyoipata. Anasema hata hakushauriwa. Tangu tangazo hilo, maafisa wa Pentagon, wizara ya ulinzi, wamethibitisha kwamba baadhi ya vifaa vimeshaanza kuondolewa kutoka Siria. Matayarisho mengine ya kuwaondoa karibu wanajeshi elfu mbili kutoka Syria yanaendelea. Jenerali Votel anasema hajapewa tarehe maalum ya kuondoka kabisa. Hata hivyo amesema inabidi kuendelea kwa macho, ili wapiganaji wa ISIS hawatoweza kurudi tena huko Syria. Baraza la Senate la Marekani kwa sauti moja limemtahadharisha rais Donald Trump juu ya kuwaondosha kwa ghafla na mara moja wanajeshi wa Marekani kutoka Siria na Afghanistan. Trump alitangaza uamuzi wa wake wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani kutoka Siria mwezi Disemba, akitangaza kwamba Marekani imewashinda wapiganaji wa Islamic State na hapakuwa na haja tena kwa wanajeshi wa Marekani kubaki Siria kura ya Senate imepigwa muda mchache tu jana kabla ya Trump kulihutubia taifa kutoka bungeni juu ya hali ya taifa. Katika kikao hicho hicho, baraza la Senate lilipitisha mswada utakaorahisisha kuadhibiwa kampuni yoyote ya Marekani itakayoisusia Israel, uamuzi ulioigawa wanachama wa chama cha Democratic na kuungwa mkono na maseneta wa Republican, baadhi wakisema mswada ni mtihani juu ya namna ya kuunga mkono taifa hilo la Kiyahudi. Naam, um, shukran na Abdu Shakur Abud kwa taarifa hizo za habari. Msikilizaji, tulivyokuarifu awali ni kwamba kwa sasa rais wa Marekani Donald Trump anahutubia taifa, uh, kutoka majengo ya bunge ambapo wabunge wote wanakutana bunge na senate wakilishi pamoja na waseneta wakiwa na chama cha demokrat pamoja na chama cha Republican. Ame, tayari amezungumzia maswala mengi, amezungumzia kuhusu maswala ya ushuru, amezungumzia afya, amezungumzia kuhusu wahamiaji na swala ambalo limeleta utata mkubwa wa kuelekea serikali kufungwa mwezi mzima, swala la ukuta kwenye laini ya simu. Tunaungana na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa William Kanta wa chuo kikuu cha Kentaki, lakini kabla ya kwenda kwake, Profesa William, hebu tusikilize Trump kidogo tu kwa sekunde kidogo, kabla ya kumuuliza eh, profesa swali la kwanza. Profesa, umemsikiliza Rais Donald Trump. Usemi anaotanguliza nao hotuba ni usemi wa kuleta watu pamoja, usemi ambao unakuja baada ya mvutano wa mwezi mzima kuhusu kufungwa kwa serikali. Je, hii ina tafsiri yoyote kwa wabunge anao hutubia na taifa kwa jumla? Anafikiri huu ni mkakati aliokuwa nao wa kuanza kuongelea umoja wa vyama viwili vya Democrat na Republican, ambapo kwa kipindi cha kama mwezi mmoja na nusu kumekuwa na mgawanyiko mkubwa sana kuhusiana na swala la kujenga ukuta katika uh, mpaka wa kusini wa Marekani uh, nafikiri uh, amejaribu kufanya umoja kama ndo kitu cha kwanza kuanzia hotuba yake ambayo inaendelea, lakini bado kwa wale ambao wana nafasi ya kuwa wanaangalia hii hotuba moja kwa moja ikitangazwa, utaona mgawanyiko ambao bado upo, kwamba pale ambapo uh, rais anaongea kitu ambacho kinapaswa kupokelewa, basi kinapokelewa kwa hisia tofauti na wabunge wa pande zote mbili. Kwa hiyo ni mkakati wa kujaribu kuleta umoja, lakini sidhani kama umoja ambao unatakiwa kuletwa unaweza kupatikana kwa hotuba moja au kwa siku moja tu. Nashirikiana naye Abdu Shakur Abud, lakini kabla hajakuuliza swali hilo, swala la umoja na swala la wahamiaji yanaonekana, ameliguzia sana kuhusiana na ujenzi wa ukuta, akisema ndio njia pekee ya kuweza kukabiliana na ulanguzi wa madawa ya kulevya, kukabiliana na watu kuingia nchini kinyume cha sheria. Je, hili linaonekana ni jawabu katika mkakati wake wa kutaka huo ukuta unaosema, ama huenda ikawa ni hotuba ambayo haitawaridhisha wale wanaowahutubia bungeni kupitisha yale anayotaka. Itakumbuka kwamba wakati Rais Trump anagombea kuwa uh, rais wa Marekani, mojawapo ya ahadi zake kubwa sana ilikuwa ni kujenga ukuta ambao ndo anaongelea mpaka sasa hivi. Kwa hiyo vingi ya vitu ambavyo aliahidi atavifanya ameweza kuvifanya lakini swala la ukuta kidogo limekuwa gumu kwa sababu uh, linaleta ile dalili au linaalamisha kwamba unatenganisha watu wa sehemu moja na sehemu nyingine. Kwa hiyo, ingawa kuna uh, mifano ametoa katika hotuba yake, kwa kutumia ule mji wa El Paso kule katika jimbo la Texas kwamba baada ya ukuta kujengwa, kumetokea nafuu ya uhalifu lakini bado utakuta kwamba uh, dhana ya ukuta bado inachukuliwa kwamba ni dhana ya kutenganisha. Kwa hiyo anapoanza hotuba yake kwa umoja na uh, wakati huo wanaongelea ukuta ambao unaonyesha kwamba unatenganisha, una inakuwa inaleta utata katika kupokea kile ambacho anakielezea, na utakumbuka ya kwamba uh, watu wanaovuka kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine wanakuwa ni watu ambao wamekutwa na, na, na majanga mbalimbali mbali. Kwa hiyo kwa kuweka ukuta ni kwamba una una- unaonyesha kuto kujali janga lolote ambalo litampata mtu ambalo linaweza kusababisha aweze kutaka kuhama kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Naam, Kanta, kama tunavyomsikia kama ulivyosema, ni hilo swala la ukuta, inaonyesha bado anataka ukuta, hajaleta tofauti. Maanake watu walifikiri kwamba atatoa tangazo la kutangaza dharura nchini, lakini unafikiri hiyo linaweza kutokea? Maanake mpaka hivi sasa chama cha Demokrat, na hasa Nancy Pelosi anasema hakuna fedha za ukuta, unafikiri nini kinaweza kutokea? Uh, sidhani, si kama kwenye hotuba hii anaelekea kutoa uh, uh, uh, o, tangazo lolote la dharura kwa ajili ya ukuta, lakini ametaja ame kwamba zimebaki siku kumi kwa yale mapendekezo aliyotoa ambayo yalipelekea kufungua shughuli za serikali, kwamba hizi siku kumi zitakapoisha, basi shughuli za serikali zitafungwa tena, endapo kile alichokipendekeza uh, kwenye kwenye bunge au kwenye mabaraza yote mawili, baraza la wawakilishi na baraza la Seneti, havitatekelezwa kwa hiyo Uh, hatujajua kwamba itafikia kwenye hatua hiyo, lakini siku kumi bado na mijadala inaendelea uh, lakini katika hotuba ya leo uh, haijaonekana kwamba anataka kutoa tangazo lolote la dharura kuhusiana na ujenzi wa ukuta. Jambo jingine ambalo amelizungumzia sana, ukiangalia ni kusifu uchumi wa Marekani. Hebu tusikilize. The US economy is growing almost twice as fast today as when I took office and we are Considered far and away the hottest economy anywhere in the world, not even close. Inafahamika wazi kwamba uchumi wa Marekani ni wa kwanza, lakini wachambuzi wengine wanasema kwamba hii inatokana na miaka mingi ya sera za Obama aliomtangulia na hadi yake yeye. Wewe, unafikiri vipi swala hili lake kusifu uchumi una nguvu na hasa hata kusema kwamba idadi ya watu wasiokuwa na kazi imepunguka? Uh, unanguvu, lakini, uh, ni kweli uh, kabisa kwamba uchumi una nguvu lakini ni mfumuko ambao ulikuwa umeshaanza kujitokeza uh, miaka michache kabla Rais Obama ajatoka madarakani. Kwa hiyo uh, ni mwendelezo wa kile ambacho kilianza kujitokeza miaka kama mitatu minne kabla uh, Rais Trump ajaingia madarakani. Kwa hiyo ni kweli uchumi wa Marekani ni mkubwa na ni kweli kuna nafasi za kazi imeongezeka, lakini pia ni ukweli kwamba uh, mwelekeo huu ulikuwa umeshaanza kuonekana kabla Rais Trump ajaingia madarakani na pia inapaswa ikumbuke kwamba hata zile tathmini zinazotolewa katika kazi ambazo zinajitokeza zina, au kazi zile ambazo zinazalishwa sasa hivi, watathmini wa, wa, wa mambo wa ya uchumi wanasema kwamba ni kazi ambazo ha, hazina ule uh, usalama wa kazi. Ni kwamba ni kama vile kazi za, za, za muda. Kwa hiyo zinahesabiwa kama ni kazi mpya, lakini wakati huo hazionyeshi kwamba ni kazi ambazo zinaweza kudumu wakati ambapo vilevile anapofungua hotuba yake ambayo hasomi, anaisema moja kwa moja kutoka fikra zake, amekuwa akisimamisha wale watu ambao anasema wakuwa washukiwa, baadaye wakaachiliwa kutoka gerezani, na akachukua fursa hiyo vilevile kugusia swala la wachunguzi anaoonyesha kwamba hana imani sana nao. Je, hii inaelekea kutoa ujumbe wowote kuhusu uchunguzi unaomwandama na uchunguzi uliopo kwa sasa? Yeah, amegusia kabisa kusema kwamba ili nchi iendelee na umoja uwepo, basi uchunguzi wowote ambao ni wa kulipiza kisasi, uchunguzi wowote ambao ni wa kujaribu ku uh, wahusisha watu fulani fulani huachwe, na utakuta kwamba hii ni moja kwa moja inahusisha uh, uchunguzi ambao unaendelea, ambao kwa wale wanaofuatilia habari za Marekani watagundua kwamba uh, kuna uchunguzi maalum unaofanyika na kuna baadhi ya watu ambao wamekuwa karibu sana na rais katika utendaji na wakati wa uchaguzi wameweza kutuhumiwa kwa tuhuma mbalimbali kwa hiyo mbali. Alipotaja kile a, alikuwa anamaanisha kwamba uchunguzi wote ambao unapia unamhusisha yeye usiendelee, ili taifa liendelee kuwa na umoja na mkanta. Ukiangalia okay, vilevile amezungumzia swala la Afghanistani. Tulipokuwa hewani, sijui kama uliweza kusikiliza, na swala la kutumia fedha nyingi huko Afghanistani na wakati umefika kuwaondoa wanajeshi. Unafikiri hii itakuwaje? manake Bunge vilevile vile, kabla ya hotuba hii wamepitisha onyo kwamba asichukue hatua za haraka kuondoa wanajeshi Siria na Afghanistan. Unafikiri itakuwaje? Uh, umekuwa ni mvutano mkubwa na nafikiri hata uh, wananchi wa Marekani unaweza kusema kwamba wamechoshwa na, na vita, lakini pia kuna utaratibu maalum ambao unatakiwa utumike kuwaondoa wanajeshi katika nchi kama ya Af Afghanistan au Siria kwa sababu bila kufanya hivyo basi utakuta kwamba zile tawala ambazo zinajijenga baada ya usalama kuondolewa na wanajeshi wa nje hasa wale wa Marekani inasababisha matukio makubwa ya umwagaji damu na pia hata hasara kubwa ambazo baadaye Marekani zinaweza kuziingia. Kwa hiyo bunge linaposema kwamba tusiondoe wanajeshi Tumjie katika nchi kama hizo, ni kwamba wanataka wanajeshi waondolewe, lakini waondolewe kwa utaratibu maalum ambao hautaleta hauta hali ya, ya usalama kutokuwepo katika zile nchi ambapo majeshi yanaondoka. Vilevile kuna swala la ushuru kidogo, tumsikiliza alivyosema kabla hatujaweza kulieka hilo swali kwako, Profesa. We passed a massive tax cut for working families and doubled the child tax credit. Mm-hmm. Hilo ni swala la kodi, kodi ambayo anasema imepunguzwa kwa kiasi kikubwa. Je, kupunguzwa kwa kodi limeweza kuonekana swala ambalo labda wengi wamelifurahia ama limekuja kubana wengine zaidi ya wale ambao wamepunguziwa kodi? Uh, kwa kweli tathmini ambayo imefanyika na hata kabla hii sheria haijapitishwa ilikuwa ni kwamba ilionekana wazi kwamba watakaonufaika ni wale ambao wenye uwezo mkubwa na makampuni makubwa, lakini sio mwananchi wa kawaida. Kwa hiyo tathmini iliyofanyika hivi karibuni inaonyesha wazi kwamba mwananchi wa kawaida hajanufaika kama vile ambavyo uh, wale wenye utajiri na uwezo mkubwa wameweza kunufaika. Kwa hiyo uh, bado suala la kodi, ingawa inaonekana kwa maneno na, na kwenye karatasi kwamba kodi imepunguzwa, lakini haijawagusa uh, bado wale wananchi ambao uh, ndio wenye, wenye nchi na wenye nguvu kubwa ya kuzalisha uchumi Amezungumzia suala la Obama Care, amesema ameondoa sehemu ya Obama Care, lakini vilevile ametoa wito wa kupitishwa au kuanzishwa mpango kwa pamoja juu ya huduma za afya. Unafikiri hajatoa pendekezo lolote? Unafikiri hii itachukuliwa namna gani? Uh, mambo ya afya aliongelea ni sawa na alivyoongelea vitu vingine, hakuwa mwazi au hakutoa mwelekeo kwamba kitu gani kifanyike kwa hiyo hata katika swala la afya aliloongelea, nafkiri kikubwa alichotaka kisikike na ambacho kimekuwa sehemu ya kampeni yake ni kwamba anataka kuiondoa Obama Care. Lakini tukumbuke kwamba Obama Care ni sheria uh, na kuondoa sheria unahitaji sheria, na hiyo sheria lazima ipitishwe na mabaraza yote mawili, wawakilishi uh, na seneti. Kwa hiyo uh, bado Obama Care itakuwepo ingawa kuna vipengele kama kile alichokiongelea kwamba vinaweza vikaondolewa. Uh, lakini nafkiri alichokiongea zaidi kwenye mambo ya huduma za afya ni kisiasa zaidi kuliko utendaji wenyewe ambao unatakiwa kurekebisha huduma za afya naam. Kwa hivyo tukiacha swala hilo la huduma za afya kawaida, hii hutuba ya rais inapotolewa mapema mwaka wa mwaka huwa inapimwa kihistoria. We umefuatilia hutuba nyingi hapa, unafikiri hii, mpaka hivi sasa tunavyosikia, amezungumza karibu saa moja na dakika kumi na tano hivi itaonekana namna gani? Unaona uzito wake ulikuwa vipi? Hotuba hii ina masuala mengi yamejitokeza ya kihistoria. Kwanza ni hotuba uh, ambayo inatolewa baada ya serikali au shughuli za serikali kuwa zimefungwa kwa kipindi kirefu kuliko kipindi chochote kingine katika historia ya Marekani. Alafu pia inatolewa wakati um, uh, katika ile baraza la la la wawakilishi, tunaweza kusema pale ni nyumbani kwa chama cha Democratic sasa hivi kwa sababu Uh, baada ya uchaguzi wa nusu muhula uliopita, basi chama cha demokrati kimeweza kuchukua nafasi ya kuongoza lile baraza la wawakilishi, na hotuba hii sasa hivi inafanyika ndani ya uh, ukumbi wa baraza la wawakilishi. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba Trump iko kwa katika sehemu ambapo ni, ni, ni, ni ya ugenini au sehemu ambapo ni ya upinzani. Kwa hiyo hiyo ni mojawapo ya historia iliyojitokeza, lakini vinginevyo ni kwamba uh, mategemeo makubwa sana ya watu yalikuwa ni, ni, ni kutaka kuona uh, nini kile ambacho ni kipya ambacho kitaletwa kwa maelekezo na mfumo ambao ungeweza kuwapendezesha uh, watu wa pande zote mbili na kuleta muungano wa kweli. Kwa hiyo uh, naweza kusema kwamba pamoja na kwamba kuna historia nyuma ya hotuba hii, lakini kile ambacho kimetolewa kwenye hotuba yenyewe akijaonyesha mguso mkubwa sana wa kuonyesha kwamba kuna mwelekeo tofauti ambao nchi ya Marekani itaelekea. Profesa William Kanta, ni kushukuru sana kwa kujinyima muda wako na kuweza kuzungumza nasi kwa uchambuzi huo, asante sana. Ni Profesa William Kanta wa chuo kikuu cha Kentucky akichambua hotuba ya Rais Trump. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana katika maswala ya vijana. Basi tuelekee nchini Tanzania, tunapoangazia vijana wanaotoa huduma kwa watalii wanaopanda mlima Kilimanjaro, ambao ndio mrefu zaidi kuliko yote bara na Afrika, wanaoelezea changamoto zinazowakabili na pia wametoa mapendekezo mbalimbali mbali ya namna ya kuzitatua. Siraji Mvungi amezungumza na baadhi yao. Kwa jina anaitwa Isa Saidi, ni mkazi wa Kilimanjaro, najihusisha kupandisha watalii mlima Kilimanjaro. Kitakwimu, Tanzania inaonekana utalii umeongezeka. Lakini kwa playgrounds ambayo naifanya na sekta ambayo naifanyia kazi mimi ya kupandisha wageni mlimani bado naona kama hilo swala si sahihi. Ukiangalia asilimia kama asilimia 55 60 ya hela tour operators wanaochaji wageni nyingi zinaenda kwa serikali. Maslahi ya wale wapanda, wapanda mlima yanakuwa ni duni sana. Inafikia hatua mpaka tunaanza kudanganyana kwamba ndugu yangu e, mimi sasa hivi nimebanwa na serikali, natakiwa nikulipe kiasi fulani kwa mujibu wa serikali, lakini kwa, kwa uwezo ulionao sitaweza kukulipa kwa hivyo. Kwa hiyo sasa hivi mpaka mikataba tunayo, na mikataba hiyo kinachofanyika ni forgery. Unakutana na tour operators, mnaelewana yeye, yeah, anachokiandika ni dola ishirini. Unalipwa guide ama pota nalipwa dola kumi ama mpisha nalipwa dola kumi na tano, lakini ukweli sio, sababu tour operators wanasema okay, sisi kuwalipa hiyo hela mnaitaka, hatushindwi. Shida ni kwamba serikali imetubebesha mzigo mkubwa mno. Nini ambacho kinakudhihirishia kwamba tatizo liko kwa, kwenye VIT na kwa pengine sio kwa, kwa wadau wa, wa, wa utalii ya, yeah, ukiwauliza two operators wanasema ni kweli. Yu, wana haki ya kufanya hicho wanachokifanya, lakini shida inakuja pale kwa sababu inahitajika yeye ishie mgeni ile, ile, ile faida net profit aliyokuwa anaipata sasa hivi imeshuka. okay, labda un, unauhakika kwamba pengine anachozungumza ni cha. Kwa hiyo kile anachokisema mimi nakiamini kwa sababu mawasiliano anapofanya na mgeni ile ni baina ya yeye na mgeni, hiyo ni siri ya yeye na ofisi yake. Lakini anapokuja kwa swala kama hili, na ukiangalia mgeni, unapoongea, unapochati naye, mara nyingi anakuambia utalii Tanzania umekuwa mgumu. Ukiulizia wanakuambia sasa hivi makampuni mengi yameleza prices zao. Shida ukija ukiongea na, na tour operators wanakuambia tatizo ni VAT. Kwa hiyo lazima na mimi ni agree kwamba nikubaliane ni, ni na mwajiri wangu kwamba VAT ni tatizo pia okay. Raisi amekuwa mdau mkubwa wa utalii na anataka vijana mfanikiwe, ungekutana naye leo, nini ambacho ungemshauri? Mimi ningemshauri kwanza, tumpongeze kwa ndege alizozileta. Mimi naamini kwamba baada ya miaka inayokuja hapo mbeleni, tukiziondoa hizi changamoto kama VAT na nini na tukawa tunatoka hapa tunaenda China, tunaenda mbali, tutakuwa na uwezo wa kupata wageni wengi zaidi kutoka China. Watakuja kuto, ndege yetu ikitoka hapa ikienda China moja kwa moja atakuja hapa, kwa sababu asilimia kubwa wageni wanaunganisha ndege. Lakini pia nikazungumza na baadhi ya viongozi wa makundi ya vijana katika mkoa wa Kilimanjaro, ambao nao wanaelezea namna walivyopokea changamoto hii na ushauri wao. Kwa majina anaitwa Agnes Mchao mjumbe wa baraza la mkoa vijana wa Kilimanjaro, lakini pia ni mjumbe wa kamati ya utekelezaji wa vijana wa. Kuna changamoto ambayo imeibuka vijana wanaofanya shughuli za tour guides, wengi wameongozwa wahakikishe kuwa wana vyeti ili waweze kuendelea na shughuli hiyo. Na tukitazama nyuma, vyeti hatuwezi kupata na lazima turudi vioni. Basi kuna changamoto ya vyuo kwa ujumla, tuna vyuo vichache sana kwa ajili ya kufundisha utalii wa tourism kwa ujumla, na matua guides simu imekuwa ni challenge kwao kwa sababu wanatakiwa rudi vyuo, ni vyuo ni vichache, na chuo kilichopo ni kimoja cha Mweka ambacho ni kikubwa, na ada yake tunafahamu wote, ada yake ni kubwa kwa sababu. Kwa hiyo niombe serikali kama serikali ambayo ndio tunaiongoza chama cha mapinduzi, tuangalie swala hili kwa upande wa pili, tujitahidi aidha kuongeza vyuo katika kanda zote ambazo zina kada ya utalii, ili wa vijana wetu waweze kupata vyuo kwa ada nafuu, tukizingatia vijana wetu wengi ni wale ambao bado hawajakuwa na uwezo wa kujiendeleza, wanatumia vile vile vidogo wanavyovipata katika tourism ili kujiendeleza, kupata vile vyeti, ili na wao waweze kuichangia serikali yetu, kwa sababu tunaamini ya kuwa hawawezi kuichangia serikali kama hawana vyeti vya kuwathibitisha kwamba wao ni wafanyakazi halali, na wakaingia katika system ili waweze kukatwa kodi zao kihalali wakaichangia serikali. Hivyo niombe rai kwa waziri wetu wa utalii pamoja na rais wetu, mliangalie suala hili kwa jicho la pili, kwa upande wa pili, tuongeze vi, tuongeze vyuo kwa ajili ya kuweza kuwapa kozi za kutosha vijana wetu ambao tayari wameshajiingiza katika kada ya utalii na wale wengine ambao wako nje basi waweze kupata vyuo kwa wingi ili waweze kunufaika na kada hii ya utalii. Ah, ni makala ya vijana ambayo yanaandaliwa na Sande Shomari, hii leo makala ameletwa na Asraji Mvungi, na kushukuru Asraji na msikilizaji kwa muda huo, basi ndio na Abdu Shakur Abud atatusomea muhtasari kidogo kabla ya kufunga matangazo. Rais Donald Trump wa Marekani anaendelea kutoa hotuba yake juu ya hali ya taifa akizungumzia zaidi swala la umuhimu wa kuungana pamoja kufanya kazi kati ya Warepublican na Wademokrat. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ana matumaini hakuna wanajeshi wa kigeni wataingia Venezuela, akisema siku za uingiliaji kati wa kigeni katika nchi za Amerika Kusini zimepitwa na wakati. Utafiti mpya wa Marekani juu ya kuingiliwa kati uchaguzi wa bunge wa mwaka elfu mbili na kumi na nane umegundua kwamba uingiliaji kati kutoka nje haukuathiri uhalali au usalama wa mfumo wa upigaji kura. Tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki leo, mwelekezo wa matangazo Deodon Chubahiro, mimi ni Kennes Bwire kutoka hapa Washington DC na kutakia asubuhi na siku njema.