Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa mbili na nusu saa za hapa Washington DC, saa tisa na nusu alasiri saa za Afrika ya Kati, saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki. Hapa studio tayari, leo ikiwa ni siku ya Jumatano tano eh, Februari 6 mwaka 2019, ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Patrick Ndimana, mimi sijajaa zaidi, lakini nimejaa <laughs> kidogo kidogo tu <laughs> basi ni watu wakaribisha wasikilizaji wetu kutoka uh, pembe nne za dunia. Ni express kabisa, niko na rubani mkuu ambaye ni Sandey Shomare, mimi ninaibu rubani kusafiri nanyi hadi tamati. Sandey, habari ni nyingi kabisa na, ni nyingi sana kama unaofahamu, jana usiku hapa, habari ya mjini Washington DC ni ile hotuba eh, ya hali ya kitaifa aliyotoa Rais Donald Trump akizungumza ah, mbele ya bunge la Marekani, kwa wote wa demokrat na wa republican kueleza mambo jinsi yalivyo. Tutayaangalia hapa kwa kina kabisa eh, kujua hali hiyo ya hotuba ilikuwaje hapa Washington DC. Vilevile huko Kenya, Sande, ni kwamba wanawake wamesimama, wanasema tumetengwa. Zaidi ni wanawake viongozi, hao wanaomba wapewe nafasi kwenye taasisi za uongozi. Lakini huko huko Kenya, Kero hasa kero kwa watu wa huko Mombasa, tusikilize, wanakerwa na nini. Jambo moja linalonikera sana, uh, ni kuhusiana na harusi uh, nimenotis huku kwetu tunashangilia sana harusi Haya, haya, unaambua <tipa> harusi, watu wanashangilia sana lakini, wanashangilia sana harusi alafu wanasahau kwamba wao walioingia kwenye harusi, je, walijiandaa? Sio mnaingia harusi leo kesho imekwisha. Nini tatizo? Tutasikia zaidi, sio zaidi. Haya, vile vile sana, leo ni Februari sita kama ulivyosema, ni siku ya kumbukumbu -kumbu ya kuzaliwa ya Ayati Bomale. Tutapata mengi kuhusu Bomale. Haya, na muziki ni katika haya kabisa. moja kwa moja naona tuelekee yeah. na bila shaka jana usiku rais wa Marekani Donald Trump alitoa, hii ilikuwa ni hotuba yake ya pili ya hali ya kitaifa mbele ya Bunge, ambapo ametoa wito pamoja na mambo mengine kwa wabunge wa Marekani kufanya kazi pamoja. wakati huo huo akilani kila alichokiita uchunguzi usio na maana wa upande mmoja na kushikilia madai yake ya kujenga ukuta kwenye mpaka ule wa Marekani na Mexico. Naam, ni kwamba uh, Trump kama alivyosema, uh, aliahidi kujenga ukuta kwenye mpaka wake wa kusini, akisema ni jambo linalobidi kufanyika, lakini wabunge wa chama cha Demokratic wakisema hajui vipi kufanya kazi na mtu anayebadili misimamo yake mara moja. Uh, huyu ni uh, Lan Omar ni mbunge wa Minnesota, nasema ni vigumu kuamini mtu anayesema uongo. Na vile vile basi, rais Donald Trump katika kuzungumza kwake amegusia mengi. Moja ya mambo ambayo amezungumza upande wake, alizungumza kuhusu swala hili: we meet tonight at a moment of unlimited potential Ninasimama hapa tayari kufanya kazi pamoja na nyinyi ili kufikia mafanikio ya kihistoria kwa ajili ya umarekani wote. Mamilioni ya raia wenzetu wanatuangalia tunapokusanyika hapa katika chumba cha baraza hili, ambapo tutafanya kazi kutawala sio kama vyama viwili, bali kama taifa moja. Naam, kama unavyomsikia, uh, Trump hapo, uh, umemnuku. Lakini nilivyosema ni kwamba kwa upande wa pili, Rais Trump katika hotuba yake aliahidi kujenga ukuta kwenye mpaka wake wa kusini, akisema ni jambo linalobidi kufanyika, lakini wabunge wa chama cha Democratic wakisema hawajui, hawajui vipi, vipi, anavyofanya kazi. Wanaweza kufanya kazi na mtu anayebadili misimamo yake mara moja, sawa kabisa na tumpate basi kumsikia e, yule lilosema Ilhan Omar ambaye ni mbunge kutoka huko Minnesota. Ni vigumu kuamini mtu anaendelea kusema uongo na kuwachezea Wamarekani. Ninafahamu kwamba ni mtu ambaye hata tukijaribu kufanya naye kazi, lakini yeye atafanya mambo yake mwenyewe. Ha, naam haya, huyo ni mbunge Ilhan Omar. Vilevile Trump alizungumzia kuhusu swala la uhamiaji, ujenzi wa ukuta, kuimarika kwa uchumi na pia kupunguka kwa idadi ya watu wasio na ajira, pamoja na maswala ya nje ikiwa ni pamoja na kupunguza wanajeshi huko Afghanistan na mkutano wake ujao na kiongozi wa Korea Kusini Kim Jong Un. Harakaharaka uh, kumalizia uh, swala hili kuhusu hotuba ya rais Trump ni kwamba Stacey Abrams aliyeshindwa katika juhudi za kuwa gavana wa kwanza mwanamke huko Georgia, huyu alizungumza kwa niaba ya wademokrat wote, amesema na ni mwenye asili ya Kiafrika, alijibu hotuba ya Trump kwa niaba ya chama cha Demokratic. Katika hotuba hiyo alitoa pia wito wa kufanya kazi pamoja, lakini kamkosoa Trump kushikilia ujenzi wa ukuta. Swala la ujenzi wa ukuta sunday linaendelea kuleta mgawanyiko kati ya trump na Wademokrat. Naam, na hivi ndivyo ambavyo Stacey alizungumza: tunafahamu ushirikiano wa vyama viwili utaweza kubuni mpango wa uhamiaji wa karne ya ishirini na moja, lakini utawala huu umechagua njia ya kuwafungia watoto na kugawanya familia Wamarekani wanafahamu swala hilo, na wademokrati wako tayari kulinda mipaka yetu na bandari, lakini tunabidi kukuwa na umoja huo. Kuanzia kilimo hadi huduma za afya hadi ujasiriamali, Marekani inakuwa na nguvu kutokana na kuwepo wahamiaji, na wala sio ukuta. Sawa kabisa, basi. na vilevile vile vile, kuhusu sera ya mambo ya nje, aliongeza kwamba Trump alionya kwamba anaunga mkono mabadiliko ya utawala kule Venezuela na pia kusifu mafanikio yake, akizungumza vita vya kibiashara na China, ku kwenye mkataba wa kihistoria wa nyuklia na Russia, na vilevile vile kupunguza mvutano na Korea kaskazini na kuendelea kuweka msukumo na Iran. Kama unakumbuka, vilevile wanawake waliojitokeza pale bungeni walikuwa ni wengi sana, wabunge wanawake ni wengi, unajua. Wal walikuwa wamevalia nguo nguo nyeupe nyeupe. <laughs> Naam, wanawake wabunge wa chama cha demokrati walikuwa wamepiga nguo nyeupe, na huu ni wito wa spika wa bunge Nancy na mwenyewe Nancy Pelosi, Pelosi, alikuwa amevalia mwenye wa na, uh, na hii walitaka kuadhimisha miaka mia moja tangu wanawake kuruhusiwa kupiga kura hapa Marekani. Haya barabara kabisa. Haya, bila kuchelewa, twende huko Afrika Mashariki, huko Kenya, kama nilivyodokeza, ni kwamba wanawake viongozi wa Kenya Sunday wamesimama wanasema hawakubali tena kuendelea kutengwa, wanataka wapewe nafasi muhimu Uh, kwenye taasisi za uongozi wa Kenya. Basi kwa hiyo tuungane naye eh, Kennedy Wandera, mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Nairobi, ili atueleze kuhusu kampeni hiyo ambayo imeanzishwa na hawa wanawake viongozi. Nam, ni kampeni ambayo imekuwa ikidumu hapa nchini Kenya kwa muda sasa, lakini mojawapo wa maswala ambayo yamekuwa akipewa kipaumbele ni lile jopo kazi ambalo Rais Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga walibuni ili kutafuta maridhiano miongoni mwa Wakenya. Na sasa vuguvugu hili ni la wanawake viongozi nchini Kenya kwenye mwavuli wa Employed Women Building Bridges Kenya limetoa mapendekezo yake kwa jopokazi hilo lililoteuliwa na Rais Uhuru Kenyatta na Odinga ili kuleta maridhiano jinsi ilivyoeleza. Na baadhi ya mapendekezo ambayo wamewasilisha mbele ya jopokazi hilo ni kwamba ni sharti pawepo na kura ya maoni kabla ya mwaka elfu mbili na ishiri na mbili na katika masharti ambayo, au vigezo wanavyovieleza, ni kwamba ni sharti pawepo na serikali pana iliyo na rais iliyo na waziri mkuu na manaibu wake wawili huku angalau nyadhifa hizo mbili zikiwekewa wanawake. Na kitu kingine ambacho pia wanakielezea ni kwamba wanataka nyadhifa za uwaziri katika baraza la mawaziri zitolewe kwa usawa kwa asilimia hamsini hamsini kwa jinsia zote mbili. Aidha, wanaeleza kuwa mfumo wa theluthi mbili ambao ni sheria ambayo bunge hadi haijapitisha mpaka sasa wanaeleza kwamba mfumo huu unafaa kutumika katika uteuzi anaofanya rais, kama vile wateua wa makatibu wa kudumu, mabalozi na viongozi wengineo. Hebu tumsikilize huyu mkewe Raila Odinga ambaye ni Aida Odinga na mmojawapo wa waasisi wa vuguvugu wa hili anavyoeleza. Huyu ni Aida Odinga akieleza kuwa nishati pawepo na mafanikio kwa wanawake. Na iwapo mafanikio haya hayatakuwepo, basi itakuwa vigumu sana kwa wanawake kuweza kujivunia juhudi zao za kuweza kupata nafasi kuu katika serikali na katika taasisi za serikali. Patrick, iwapo mwenyekiti ni mwanaume, na wanaeleza kwamba ni sharti mwanamke awe naibu wake, ndipo pawepo na usawa huo. Lakini nieleze pia, jopo kazi hili la kuleta maridhiano na kujenga madaraja ya amani nchini Kenya limekuwa likikutana na wakenya katika majimbo yote kupata maoni ya jinsi harakati za maridhiano zinafaa kuelekezwa. Hebu tumsikilize Gavana wa Kirinyaga Anwaiguru anavyoeleza. Gavana Anwaiguru anaeleza kwamba sasa wako tayari kuweka mapendekezo kadhaa ikiwemo ni kwamba pawepo na usawa wa kijinsia kati ya nyadhifa mbalimbali za uongozi nchini Kenya. Na anaeleza kwamba iwapo hilo litafikiwa, basi itakuwa afueni kwa wanawake ambao wamekuwa wakitafuta nyadhifa za uongozi nchini Kenya, na mara hii basi hawatakaa ili kusubiri kupewa, watajitokeza. Lakini serikali lazima pia hakikisho kwamba inatekeleza mapendekezo haya. Na vilevile pia alikuwepo waziri ambaye ni waziri wa huduma za umma vijana na jinsia, Magret Kobia, Profesa Magret Kobia. Naye anaeleza kwamba kwa siku hizo zote wanawake wamekuwa wakidhaifishwa, uh, waki zaidi na sera ambazo zimekuwepo, akieleza kwamba uh, sharti pawepo na uwezo wa kuweza kumfanya mwanamke kuweza kujivunia uh, jinsia yake kwa sababu Uh, umaskini umekuwa ukiwaathiri wanawake, na vilevile pia amekuwa na malimbikizi mengi tu juu ya wanawake, na hii inaonekana kama njia mojawapo ya kuwadhalilisha wanawake. Hebu tumesikiliza, tumesikiliza hiyo kauli yake ilivyohitajia kwa so kwamba kwa anaeleza kwa can... kwa kwamba mwanamke lazima apewe uwezo wa kuweza kujivunia na vilevile kujivunia huko kuweza kuambuliwa ili aweze kuwa na nguvu zaidi katika maendeleo ya nchi. Nam, sante sana Kennedy Wandera kwa taarifa yako hiyo kuhusu vuguvugu vugu la viongozi wanawake huko Kenya. Limeanzisha kampeni ya kuhamasisha Wakenya ili wanawake waweze kuwasilishwa ipasavyo wa kwenye taasisi za uongozi huko Kenya. Sawa basi, tuelekee kwenye habari za dunia. Rais Donald Trump wa Marekani ametumia hotuba yake ya hali ya kitaifa Jumanne usiku kusukuma tena suala la ujenzi wa ukuta kwenye mpaka kati ya Marekani na Meksiko. Amesisitiza hayo siku chache kabla ya kile alichoonya huenda serikali kuu ikafungwa tena. Nitaujenga ukuta, Trump ameapa na kuahidi kuwa kutakuwa na ukuta wa kisasa wa chuma ambapo unaweza kuona upande wa pili, lakini alisita kutangaza hali ya dharura ya kitaifa ili kupata fedha za ujenzi huo. Trump ambaye amefanya ukuta wa mpakani ni moja ya ahadi zake kuu wakati wa kampeni ya kuwania urais, alitumia muda mwingi wa hotuba yake kuelezea hatari zilizopo kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Rais Donald Trump vilevile alizungumzia vile sera ya utawala ya mambo ya nje, akielezea kumaliza mizozo katika maeneo ambayo wanajeshi wa Marekani wamekuwa katika mapambano kwa miaka kadhaa na kuzuia kile anachokiona kama mizozo isiyoepuka kama utawala wake usingepitisha sera zinazofaa. Trump alielezea gharama kubwa ya vita nchini Afghanistan na Iraq ambavyo vimesababisha vifo vya takriban wanajeshi elfu saba wa Marekani tangu mwaka 2001. Amesema baada ya miaka mingi ya mapigano nchini Afghanistan, hivi sasa ni wakati wa walau kujaribu amani, wa akisema Taliban nao wanataka hivyo hivyo. Bangladesh imeipinga Myanmar kwa wimbi jingine la wakimbizi wanaotoka katika jimbo la Rakhine baada ya kuzuka mapigano baina ya vikosi vya usalama na makundi ya wa wanamgambo kwa mujibu wa afisa mmoja aliyezungumza na shirika la habari la AFP, wizara ya mambo ya nje ya Bangladesh ilimwita balozi wa Myanmar kupinga kuwasiri kwa wakimbizi kutoka Rakin, ambapo tayari kumetokea vitendo vya unyanyaso kwa Waislamu wa Rohinja mwezi Agosti mwaka 2017, ambapo kuliwakimbiza wakimbizi, wakimbizi zaidi ya laki saba. Na ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa iliyowasilishwa katika Baraza la Usalama inadai Korea Kaskazini inafanya kazi kuhakikisha silaha zake zisiangamizwe na mashambulizi ya kijeshi. Hatua hiyo inakuja wakati Rais Donald Trump akipongeza maendeleo makubwa katika namna anavyofanyia kazi suala hilo na Korea Kaskazini na kutangaza tarehe ya mkutano wake na taifa hilo. Alipohutubia jana usiku kuhusu hali ya taifa, Rais Trump alieleza kwamba kazi kubwa inahitajika kufanywa na kupanga mkutano ujao na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, Februari 27 na Februari 28 nchini Vietnam. Ya kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sandey Shomari, usafiri wa Express unatuelekeza wapi sasa? Eh, sawa kabisa kama unaofahamu au wengi wasiofahamu pengine, huu mwezi wa Februari hapa Marekani ni mwezi muhimu sana ambapo Wamarekani weusi wa wanakumbuka ni historia ya Wamarekani weusi wa, yaani mwezi huu unatumika kuenzi historia hii ya wamarekani weusi mchango wao kwenye jamii pia kwenye taifa la marekani kwa ujumla. Sasa basi, hebu tumsikilize Mwamoyo Hamza. Leo katika historia ya mtu mweusi Marekani. Leo katika historia ya mtu mweusi Marekani, siku kama hii, Februari 6 mwaka 1820, safari ya kwanza iliyoandaliwa rasmi yaanza kurudi barani Afrika kutokea bandari ya New York kwa meli ya Mayflower of Liberia ikiwa na watumwa wa zamani 86. Meli hiyo ilikuwa inaelekea koloni la Uingereza wakati huo nchi ya Sierra Leone. Tukija katika siku za hivi karibuni, Februari 6 mwaka 1993, Arthur Ashe afariki dunia. Alikuwa Marekani wa kwanza mweusi kushinda mashindano ya tenis ya Wimbledon na siku kama leo Februari 6 mwaka 1945 huko nchini Jamaica azaliwa Robert Nesta Marley maarufu kama Bob Marley ambaye alikuja kuwa mkali wa muziki wa reggae duniani. Asante sana. Basi moja kwa moja, baada ya kupata hiyo historia safi kabisa, Mamoyo Hamza akimalizia na kwamba leo inakumbukwa kwamba ni historia ya kuzaliwa Robert Nesta Marley. Hali kadhalika hapa studio tunakumbuka kuzaliwa kwa Patrick Ndwimana aka mzee Hai wa kazi. <laughs> Sande ni kwamba Bob Marley angekuwa yuhai leo angekuwa ametimiza miaka 74. Basi moja kwa moja tuende na kibao chake Could You Be Loved kwa wapenzi wote wa Bob Marley. Asante sana. Mambo ndiyo kama hayo. Mambo mazito kweli kweli hayo, Patrik, yananikumbusha mbali sana. Huyo ni Robert Nest Male au Bob Male kutoka Jamaika, msikilizaji. Mambo mazito hayo, tunamkumbuka eh, alifariki Mei 1981 hmm. Ametikisa dunia kweli kweli na muziki wake wa rege, bila shaka alikuwa anaitwa ni mfalme wa reggae, kabisa. Hiyo, kabisa, Bob Male. Haya Sunday, baada ya kusikiliza kibao hicho ambacho inatukumbusha mengi chabombale, tunakwenda kwenye masuala ya kero. Kero bila shaka wanakwambia bwana ziko za aina nyingi, lakini hapa eh, kule Mombasa, Salma Abdulatif ni mwandishi wa mashairi na vitabu. Yeye yeah, anasema na kero na kitu kimoja pato tabia za watu kule Mombasa. Anasema kusherekea harusi kubwa na kusherekea sana, lakini wanasahau kutulia maanani elimu kwa wale ambao wanafunga ile ndoa unaona sasa inakuwaje atatueleza kwa kirefu zaidi jambo moja linalonikera sana uh, ni kuhusiana na harusi uh, nimenotis huku kwetu tunashangilia sana harusi si vibaya ya kushangilia harusi lakini inawekwa priority kubwa sana kuliko watoto kusoma kuliko watoto kujiendeleza mi mwenyewe nakuja from a family ambapo mi naonekana ni mkubwa saa hii kwa sababu sijaolewa na niko 24 so yani watu wanaolewa haraka haraka na sometimes ni kitu kinaniudhi sana kwa sababu nimeona tu kazi zangu na family, family members wengine. Mtoto uko 18 ako shule, lakini concentration imetoka kabisa. Koza shambiwa wo utaposewa ukimaliza mume ni fulani. Sasa akili yake haiko tena focus na pale kwenye kusoma, lakini akili yake iko focus na nitaolewa. Na unfortunately, tuna re ret kubwa ya divorce hapa Mombasa na mara nyingi mi nasema contribution moja kubwa inaweza kuwa kunazo other factor, lakini factor moja kubwa ni kwa sababu watoto hawa wa mwanzo hawajakuwa responsible enough wao wenyewe kujiangalia, wao kuweza kumwangalia mtu mwingine, na ni both sexes, ule mwanamke na mume, labda hawajakuwa machua enough kuchukua hilo responsibility ya kuweza kulea mtu mwingine. Ndio maana utaona baada ya miezi miwili, miezi mitatu, wame give up on each other, wameachana, na divorce cases zimekuwa nyingi. Mimi kusema kweli, niko na marafiki kadhaa na wameachwa, na nasikia na kitu nasikia uchungu sana, na najua hao wasichana walikuwa na potential ya kuwa accountants, potential ya kuwa business women, potential ya kuwa madaktari big. Uh, they could have been something kwenye community, lakini hawakuanalyze, na iza kwa si wao peke yake, ile pressure from the family ya kufikiria beyond marriage. So uh, si vibaya hata mimi nikipata mume ambaye najua sahi si mtu mbaya, na naweza siwezi kataa kuolewa sahi, lakini nataka na tu watoto out there, my youth out there wafikirie kwamba mimi sitaki kuolewa kwa sababu ya pressure. Nataka kuolewa kwa sababu naona sasa niko ready, niko mature enough, na na kama nataka kutako kitu fulani ama biashara fulani naifanya biashara, ingawa nimeolewa. Uh, in that way pia sisi tuta contribute ku kure, reduce on poverty cases. Maana yake most of these girls wakiachwa wanarudi kule kule nyumbani, ushaona? So still poverty iko pale pale, because kuna mental health issues. Watoto wengi unashangaa suicidal thoughts young girl kama mimi naweza kwa ana suicidal thoughts, kwa sababu alikuwa amempenda ule mwanamume na roho yake yote, na amemwacha. Umu, umu, sana afikiria nitafanya nini, nitakula sumu, siwezi, anafikiria ways of escaping, hawezi na wazazi a wa understand. Wazazi wa kwetu sana sana watakwambia omba Mungu uswali, wewe na si mambo ya kuswali. to depression is something that lazima iwe tackled. Ushaona wazazi wasi wasipresha watoto waolewe at a very tender age of 16 15, ambapo mtoto hata haelewi marriage ina in comprise nini? In December nilipata fursa kwenda Zanzibar, na nilienda katika wanaita wenyewe white party, na ilikuwa ni ni function wanafanya sana Wazanzibari, nafikiri kila mwezi. Wanakuja kungwi anawaelezea watoto wa kike ambao hawajaolewa na waliolewa marriage inahusiana na mambo gani. Na mimi mwenyewe personally sijaolewa, lakini nili benefit sana kwenye sessions kama hizo ambazo naona hapa Mombasa hatufanye. Mtu anakuja na waelezea marriage ina mambo gani. Ndio, wewe mwenyewe sasa, mtoto ukitoka pale unafikiria kweli mimi niko ready kuolewa ama ni pressure ya mzazi. Asante uh, sana. Unasikia pato mambo hayo, mm -hmm wanasherekea zaidi harusi kuliko mm. kutulia maanane elimu za watoto watakaozaa. mm. Haya, moja kwa moja, mm. bila kuchelewa, tuende kwenye swali ambalo tuliuliza jana na Bile. Swali lingine ilikuwa ni je, kamera za CCTV zimeleta manufaa yaliyokusudiwa? Haya, nianze naye nani. Charles Semwenda anasema du, mi naona hazikuleta, kama zimeleta ni kiasi kidogo sana sana. Naye mbishi manundo anasema kwa hapo bado tazama ya Tanzania ya Kenya, Mungu anatunusuru Faraji Thabiti anasema kwa kweli zimeleta manufaa. Kwa mfano, Tanzania, katika tukio la kutekwa Mo Deuji yule bilionea, zilitoa picha ya gari likiwa eneo tofauti na zilipotegeshwa kamera hizo. Naye Masai Jacob kutoka huko Nairobi anasema mbunge wa zamani wa Kabete John Mushai kapigwa risasi mbele ya kamera, mfanyabiashara Jacob Juma kapigwa risasi, wavamizi wa Westgate na majuzi Riverside, vyote hakuna vilivyopatikana kwenye kamera, ama labda pana mtu anayecheza nazo anacheza na kamera ifikapo wakati zinahitaji kufanya kazi. haya karimu salim anasema zingekuwa na manufaa zaidi kama zingetolewa eneo ambalo alishambuliwa tundulisu yule mbunge wa tanzania alipigwa risasi haya ni wengi tu walijibu uh, lakini ndio hivyo bado tunaendelea na mambo mengi na tunamkaribisha hapa studio mzee wa ya kazi. Kazi, juu sana. Na sana. <laughs> Uh, shukran sana wenzangu, lakini kabla hata hatujaangalia ni yapi ya matamba, nimeshangaa kusikia kwamba huyu Patrick kazaliwa wakati mmoja na mfalme wa rege. <laughs> <laughs> kama regeaii okay? sijui kama Patrick unapenda rege kama na, mwenzako huyo mliezaliwa siku moja bila <laughs> <Na penda laughs> <penda rege>. <laughs> shaka wasikilizaji, basi nimejaajaa jaa hapa na sio kama pishi la mchele lakini <laughs> nimejaa tu, nimekuja kuwaletea yanayotamba ya kwenye mitandao ya kijamii na kama uh, ambavyo labda ingetarajiwa Uh, kuhusu uh, hotuba ya Rais Donald Trump kuhusu hali ya kitaifa, wow. Nilisikia mulizungumzia haya Sandi na Patrick, yes. Lakini kwa kifupi ni kwamba wengi sana wanazungumzia uh, suala hili kwa sababu unavyojua, ni kwamba hii ama huu ni wakati mmoja ambapo Wamarekani wengi na sio tu hapa Marekani, lakini duniani kote uh, huwa wanakusanyika uh, kutazama ni nini ambacho rais wao ataeleza kuhusu hali ya muungano, ambapo uh, mataifa kunradhi, zile uh, majimbo mbalimbali mbali yaliungana, ndio naita state of the union. Lakini sasa wanazungumzia sana sasa na suala hili ambalo mlitaja kuhusu ukuta. Nisome tu kidogo Magesha Oslo, kwa sababu Trump alisema mengi kuhusu ukuta, lakini huyu anasema, Trump ametucheza shere, mbona hakueleza bayana iwapo anataka ukuta wa mawe na smiti, kama ambavyo alikuwa amesema hapo awali ama kutueleza kama bado Mexico italipia ukuta huo. Sasa sijui bwana anarudi maswala ya Mexico kulipia, sidhani. Maanake Trump alikuwa anazungumzia hayo wakati wa kampeni zake za mwaka elfu mbili na kumi na sita. Wengine wanaeleza kwa sababu ni mengi tu ambayo alieleza kuhusu sera za biashara, sera za silaha, na vilevile vile maangamizi, demokrasia huko Venezuela, hali ya maridhiano Afghanistan, lakini moja ya mambo ambayo naona pia ya na anatajwa sana ni kwamba alizungumza jana akasema kwamba wanawake wamepata ajira zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa katika historia ya Marekani. Lakini pale kwenye bunge palikuwa wanawake ni wengi sana yeah. lakini wale ni wanawake ambao ni wamrengo, wa mrengo wa demokratic sasa. <laughs> Ikawa kwamba yeye anacheka tu, lakini hivyo si ndivyo alivyokusudia <laughs> eh, katika, katika hotuba yake na wakainuka juu kumshangilia kusema kwamba ndio nafasi zipo, lakini sidhani ni wewe umezi <laughs> <tapos> Ee, bila shaka amechaguliwa <tapos> na raia, kwa hivyo hizo si kazi ambazo Trump anaweza kusema kwamba ni yeye ambaye amezibuni. <tapos> Ee, ni mengi kwa suala hilo lakini ili tuangalie kwingine ni huko Kenya. Kuna taarifa zimetoka kwamba mahakama moja imesema imetoa uh, uamuzi kwamba sasa mwanamke ambaye ameolewa anaweza kuridhi shamba hususan, shamba la baba yake. Wow, na maendeleo, maendeleo makubwa mm -hmm. Lakini imezua gumzo sana kule. Manake wanaume wengi wanauliza <laughs> sasa itakuwaje aridhi kwangu eh, na tena aende aridhi kwa, kwa baba yake eh? Eh, uh, nikueleze ni huyu John Nyamu eh, na hii huu ni uamuzi ambao umetokea kule Nyeri, katika kaunti ya Nyeri, mahakama ambayo inasimamiwa na jaji eh, kutoka mahakama kuu. John Nyamu anasema hii si halali. Itakuwaje arithi mali ya mumewe na pia arithi mali ya baba yake, na ili hali sote tunatoshana. Wairimu Noni anasema huu uamuzi ambao, huu ni uamuzi ambao ulihitajika kufanyika miaka mia moja iliyopita. Mbona kila wakati tunapozungumzia usawa wa kijinsia tunasahau mambo, mambo ya wanawake kurithi. Namshukuru huyo hakimu kwa uamuzi wake. Shukrani kabisa, shukrani sana, Mridhi. Mambo ni mengi kweli kweli, lakini muda nao hauruhusu kuendelea. Tukamilishe basi Express kutoka hapa studio. Tuwashukuru wasikilizaji wetu wote kwenye Facebook na kwenye radio, hali kadhalika ni mshukuru upande wa pili, Aida Isa, msimamizi Hadija Riami. Jina langu ni Sanday Shomari na mimi ni Patrick Nduimana. Tunawatakieni wote alasiri njema na kwa herini.