Imetimia saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Mimi ni Kenneth Bwire na hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud. Mpendo msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo siku ya Alhamisi, Februari 7 mwaka 2019. Matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Karibuni. katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba majibizano makali tuwashuhudia kati ya mbunge wa Tanzania aliyenusurika kifo licha ya kupigwa risasi kadhaa na Balozi Wilson Masilingi, mwaka mmoja baada ya tukio, huko serikali ikiwa haijamkamata mtu yoyote kuhusiana na tukio hilo. Mbunge amepigwa risasi katikati ya vipindi vya bunge. Polisi hawajatoa ripoti hata kidogo. Ukaidi wa ushirikiano, tuna sheria uko, hakuna TPO ny ushirikiano TPO. Mashirika ya, yeah, ya kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yatoa wito kwa makundi ya waasi kuacha vita na kufanya mazungumzo na serikali na kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Nelson Chamisa anasema asas hata hatahudhuria mkutano ulioitishwa na Rais Mnangagwa kutafuta ushirikiano katika kutatua changamoto zinazokabili nchi. Iwe adef, iwe majimaji, iwe mtu gani mwenye anamiliki siraha kwa kutuharibishia maisha sisi kama raia ya Beni, tunamwomba aache. Na ni sauti kuhusu mashirika ya kiraia yanayotaka waasi kuacha vita. Habari hizi na nyingine nyingi utazipata katika matangazo ya kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa ni habari za dunia zikisomwa na Abdu Shakur Abud. Na habari muhimu za alfajiri hii leo ni kwamba Rais Omar al-Bashir wa Sudan anaonekana anachukua msimamo wa maridhiano na waandamanaji wa kila siku karibu hivi sasa mwezi mzima na zaidi, juu ya jinsi baadhi ya mawaziri wake wanasema inabidi kuwasikiliza. Rais al-Bashir akizungumza na waandishi wa habari walioalikwa ikulu jana, amesema wengi wa waandamanaji ni vijana wasio na matumaini na maahidi, kuwaachilia huru waandishi wote wa habari wanaoshikiliwa na maafisa wa usalama Wachambuzi wanasema matamshi ya kiongozi huyo wa muda mrefu yanaonekana ni mkakati mpya wa utawala wa Khartoum katika kukabiliana na maandamano yanayofanyika karibu mil, kila siku. Na siku kadhaa baada ya waziri wa ulinzi na waziri mkuu kutoa matamshi kama hayo, rais Al Bashir alionya al juu ya kuvuruga udhabiti wa Sudan, akikumbusha jinsi Libya, Libya ilivyokuwa hivi sasa baada ya kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Maandamano yalianza mwezi wa Disemba kulalamika juu ya kupanda kwa bei za mkate huko Sudan. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May atatoa wito kwa viongozi wa Umoja wa Ulaya hii leo kufanya kazi pamoja naye ili kubadili mkataba wa kujiondoa kwa Uingereza kutoka umoja huo na kumsaidia kupata uungaji mkono katika bunge lililogawika la Uingereza kuweza kuhakikisha nchi yake inaondoka kwa vizuri kutoka EU. Kabla ya kuwasili Brussels kwa mazungumzo na viongozi wa EU, May alikiri kwamba jukumu lake la kulazimisha mabadiliko katika mkataba uliokubaliwa karibu miezi mitatu iliyopita halitokuwa rahisi hata kidogo. Na afisa mmoja wa serikali mjini London anasema makubaliano hayatarajiwi kufikiwa hii leo huko Brussels. Hata hivyo kiongozi huyo atawaambia viongozi wa Ulaya kwamba angelipendelea kufanya kazi kwa dharura pamoja nao ili kufanya mabadiliko anayotoa, hoja kwamba yanaweza kukubaliwa na wanachama wa chama chake cha Conservative pamoja na wale wa upinzani wa Labour. Kiongozi mkuu wa upinzani wa Zimbabwe Nelson Chamisa amekosoa, amekosa kuhudhuria mkutano ulioitishwa na rais Emerson Mnangagwa kwa ajili ya maridhiano na kutafuta suluhu kwa matatizo yanayoikabili nchi hiyo, wiki chache baada ya maafisa wa usalama kuzima maandamano ya kulalamika juu ya hali mbaya ya uchumi. Kenneth Bure anatusomea ripoti kamili. Mnangagwa ambaye amekosolewa kimataifa kwa kutumia nguvu kuzima maandamano ya mwezi Januari amewaalika viongozi wa zaidi ya vyama vya kisiasa ishirini vilivyoshiriki kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi jana ambao matokeo yake yalikumbwa na utata kwa mjadala katika ikulu ya rais juu ya namna ya kukabiliana na mzozo unaoendelea nchini humo, lakini mazungumzo yamefanyika bila ya kiongozi wa upinzani Nelson Chamisa ambaye amesema anaweza tu kuhudhuria mkutano utakaoitishwa na mtu asiyependelea upande wowote. Mnangagwa aliyechukua madaraka kutoka kwa kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe kwa ahadi ya kufufua uchumi wa Zimbabwe amewaambia mkutano kwamba wamepoteza miongo kadhaa ya kujenga nchi hiyo. Wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, Mnangagwa amesema kwamba ni muhimu kuwepo ushirikiano kila mara ili kusuluhisha tofauti zilizopo kwa njia ya amani na majadiliano. Polisi waliokamata zaidi ya watu elfu moja mia moja akiwemo kiongozi wa chama cha wafanyakazi mawakili wa chama chake Chamisa cha, misa, cha Movement for Democratic Change, MDC pamoja na watoto wakati wa maandamano ya nchini kote mwezi jana yaliyosababishwa na ongezeko kubwa la bei ya mafuta. Mnangagwa anataka viongozi kuzingatia maisha ya watu na kusahau siasa, huku Chamisa akisisitiza kwamba alishinda uchaguzi wa Julai 30 lakini akapokonywa ushindi wake na kupewa Mnangagwa. Chamisa anataka mazungumzo yasimamiwe na jumuia ya kikanda SADC na kuungwa mkono na Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Kampeni za uchaguzi wa rais nchini Nigeria zimepamba moto na kuwepo na ushindani mkali, na hiyo ni kati ya Rais Muhammadu Buhari anayegombania kiti chake na mpinzani wake mkuu, mfanya biashara na makamu rais wa zamani Atiku Abubakar. Bwana Abubakar ameahidi kurudisha amani katika majimbo ya kaskazini mashariki ya nchi hiyo alipokuwa anahutubia mkutano wa hadhara mjini Maiduguri hapo jana mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na mbili anasema akichaguliwa atapambana na ulaji rushwa na kuimarisha tena uchumi wa nchi hiyo, lakini wapinzani wake wanadai anasaidiwa na nchi za nje, hasa baada ya ziara yake ya Washington mwezi uliopita, ambapo ilisemekana atakamatwa kwa kuhusika na kashfa mbili za hongo na kutakasa fedha. Lakini hakuna mashtaka dhidi yake iliyofunguliwa na aliporudi nyumbani bila ya matatizo, uvumi umejitokeza kwamba ana gwa mkono na watu walio karibu na utawala wa Rais Trump. Kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro anasema anaunga mkono majadiliano ya aina yeyote na yuko tayari kushiriki katika utaratibu wa aina yeyote utakaopelekea kupatikana makubaliano ya kitaifa, amani na maridhiano. Kiongozi huyo wa kisosialisti alikuwa anazungumza jana, kabla ya mkutano wa jopo la kimataifa lenye lengo la kutayarisha makubaliano ya kumaliza mzozo wa kisiasa wa Venezuela kwa njia ya amani. Wajumbe kutoka Umoja wa Ulaya na nchi za Amerika Kusini wanakutana mjini Montevideo, Uruguay hii leo kwa mkutano wao wa kwanza kuzungumzia Venezuela. Karibu mataifa ishirini ya Umoja wa Ulaya, Marekani na baadhi ya nchi za Amerika Kusini zimemtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kama rais wa muda wa Venezuela. Nchi za Ulaya zinachukulia jopo hilo la kimataifa kama njia moja ya kuanza utaratibu wa kuisaidia Venezuela kusuluhisha mzozo wake wa kisiasa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunasikika kwenye redio na kwenye mtandao www.voaswahili.com. Takriban mwaka mmoja na nusu baada ya mbunge wa Tanzania Tundu Lisu kunusurika kifo kwa kupigwa risasi kadhaa karibu na majengo ya Bunge, mbunge huyo anataka kutendewa haki, akitaka vyombo vya usalama kuakamata wahusika. Hakuna mtu amekamatwa hadi sasa. Mwamoyo Hamza amefanya mahojiano kati ya Tundu Lisu balozi na balozi wa Tanzania Wilson Masilingi. Naweza nikasema kwamba naendelea vizuri, sijapona kwa sababu tarehe ishirini ya mwezi huu ninaenda kufanyiwa operesheni nyingine, operesheni ya ishirini na tatu. Na tangu umepata hii nafuu, umepata miguu kidogo, na umekuwa unatembea nchi za Magharibi, umealikwa sehemu nyingi, na moja ya jambo ambalo unaonekana unalizungumzia sana ni kwamba uh, yale mashambulizi yako hayajapata ufumbuzi wa, wa kiuchunguzi wa ki, lakini upande wa serikali wanasema wewe ndio unazuia, kwa sababu hakuna hutoe ushirikiano. Hii hoja, samahani kwa lugha yangu, hii ni hoja ya kijinga sana. Kama ningekufa na dereva wa, wa wangu angekufa, kusingekuwa na uchunguzi? Balozi Mashlingi, serikali imefikia wapi katika uchunguzi, kutotambua kazi nzuri ya serikali na ukazunguka dunia nzima unatukana rais wako natokana vyombo vya dola natokana Watanzania kwamba hamna haki kule, serikali ya kijinga ningekufa kama ni, angekufa ni, ni, akufa ni, ni ako ako, e, aa, akufa hapo hapo leso Watanzania mm. wengi kama anavyozungumza balozi mm. wadadani, hii katika kutembea kwako katika nchi za Magharibi, wanaona ni kwamba unalichafua taifa lao, wewe ni adui wa Tanzania. Watu wana, wanatakiwa kutofautisha kati ya serikali na taifa. Serikali ya Rais Magufuli sio taifa ni serikali na serikali inatakiwa kuongozwa na katiba, na katiba yetu imeweka mipaka ya mamlaka sasa, na imesema tuna haki sisi, raia, sisi ambao ndio taifa, tuna haki ya kuwakosoa viongozi wetu, tuna haki ya kuwaondoa madarakani ikibidi. Kwa hiyo tunaposema tuna tuna matendo mabaya ya serikali iwe ndani ya Tanzania iwe nje ya Tanzania iwe mahali popote pale, tunatimiza wajibu wetu kama raia. Msimamo wa serikali ya Tanzania unawaona wapinzani kama maadui. Kwanza, kwanza tusaishe swala la utaifa. Nafasi ya raisi na amiri jeshi mkuu wa nchi ni nembo ya taifa. Ukimtukana rais hata Wamarekani hapa, tumekuja kuzungumza habari ya Tanzania, ukitukana ukitukana ta, yeah, nchi yako na hmm, ukasema mna ukaka, kwa sababu tumekuja kuzungumza, sio lugha nzuri. Mimi kama balozi nimekuja hapa kutetea heshima ya Tanzania, na kama kuna sababu zozote za kiushahidi, tuna katiba, tuna sheria, tuna mahakama huru, tuna bunge. Huyu ana uwezo wa kwenda bungeni na motion, ajafanya, ajaenda mahakamani kuleta issues against the president au mtu yeyote. Ngoja nirudi kwenye swali langu. Serikali ya Tanzania inawaona wapinzani kama maadui wa taifa? Hapana, si wako wapinzani, si wako bungeni. Kama sio maadui, kwa nini kila tukigeuka tunaona wapinzani wako ndani, Mboe, Lema, Mdee, Sugu, Lisu, Zito? Kwa nini hao ndio wapinzani pekee yao? ni wanapaswa waeleze kwa nini wanakamata na wakikamatwa wanapelekwa polisi, polisi wanapelekwa mahakamani. Mimi siwezi kuingia huru wa mahakama, na nyinyi mnapaswa mwakumbusha hao wapinzani kwamba ukiwa mpinzani haikuweki juu ya sheria. Huwezi ukawa kiongozi wa upinzani, hata ukiwa mbunge, ukavunja sheria, watu vyombo vya dola visikufuatilie kibaya ni kufungwa bila kuwa na hatia. Hakuna aliyefungwa, watu wako rumande, wanachunguzwa, watapewa haki za katiba za kujitetea. Una yote unafanya hivyo, mbunge Lissu, kwa nini mpaka sasa hivi hujatumia nafasi yako kama mbunge kuwaomba wabunge wenzako wapeleke mswada bungeni kuanzisha uchunguzi rasmi wa mashambulizi yao. Siku ambayo nilishambuliwa tarehe 7 Septemba 2017, spika wa bunge aliamuru kamati ya ulinzi na usalama ya bunge la Jamhuri ya Tanzania kuchunguza shambulio dhidi yangu, na kamati ya ulinzi na usalama ilichunguza shambulio lile ikatengewa tarehe ya, ku, ya kutoa ripoti yake bungeni Ilipofika siku ya kutoa ripoti ya uchunguzi wa shambulio langu ikawekwa kwenye orodha ya shughuli za bunge, baadaye kidogo ikaondolewa na ripoti ya uchunguzi ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haijatolewa mpaka leo. Kwa hiyo, sio kwamba uchunguzi haujafanyika, uchunguzi umefanyika, lakini umezimwa. Ninaruhusiwa kuendelea, polisi wanachunguza hadharani mbunge amepigwa risasi katikati ya vipindi vya bunge. Polisi hawajatoa ripoti hata kidogo. ni Sas... si tu... shahidi Tuna sheria inayosema, nasema, tuna sheria inayosema ya bunge la Tanzania. Huyu, wewe ni mwanasheria wapi? Ni mahojiano yaliongozwa na Mwamoyo Hamza akiwashirikisha Mbunge Tundu Lissu na Balozi Wilson Mashilingi. Unaweza kutazama mahojiano hayo kwenye matangazo ya televisheni ya Sauti ya Amerika Duniani leo saa moja na nusu jioni kupitia TVE, KUTV na washirika wetu wengine. Hii ni Kumekucha Afrika. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Abdu Shakur Abud anaendelea kukusomea habari muhimu za dunia. Wajumbe wa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi ya silaha yanayodhibiti sehemu kubwa ya taifa hilo wametia saini makubaliano ya amani mjini Bangui jana yenye lengo la kumaliza mapigano ya miaka kadhaa. Rais Faustin Arshange Tuadera, akizungumza kwenye sherehe za kutia saini mkataba, amesema matokeo ya kwanza ya makubaliano ni kusitishwa mara moja ghasia dhidi ya raia, bila ya kueleza habari zaidi kwa undani juu ya mkataba huo. Mkataba huo uliidhinishwa siku ya Jumanne mjini Khartum, Sudan, baada ya mazungumzo marefu yaliyosimamiwa na Umoja wa Afrika na kusaidiwa na Umoja wa Mataifa. Makubaliano hayo ni jaribio la nane mnamo miaka sita kutafuta amani katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Waziri wa mambo ya ndani wa Senegal, Aly Ngouille Ndiaye, amethibitisha jana kwamba duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais utafanyika kama ilivyopangwa hapo Februari 24. Taarifa hiyo imetolewa siku moja tu baada ya rais wa zamani Abdoulaye Wade kutoa wito kwa wananchi kujitokeza kupinga uchaguzi huo, akidai kwamba uchaguzi huo umepangwa ili rais aliye madarakani Macky Sall aweze kupata ushindi akizungumza na waandishi wa habari bwana Ndiaye amesema amemsikiliza Wade ambaye anamheshimu lakini anadhani huo ni msimamo wa mwanasiasa mwenye uhuru wa kusema kile anachokipenda Wade mwenye umri wa miaka 92 aliyetawala Senegal kati ya mwaka elfu mbili na hadi elfu mbili kumi na mbili alitoa wito huo baada ya wagombea wawili kuondolewa kutoka kinyang'anyiro cha kiti cha rais, mojawapo akiwa ni kijana wake Karim na meya wa zamani wa Dakar Khalifa Sall kutokana na matatizo ya kisheria. Baada ya habari kuu za dunia na Abdu Shakur Abud, sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo mashirika ya kiraia katika mji wa Beni mashariki mwa nchi hiyo yametoa wito kwa makundi ya wapiganaji ya Mai Mai na Allied Democratic Forces ADF kufanya mazungumzo na serikali na kuacha vita. Mashirika hayo yanasema kwamba raia mashariki mwa Kongo wamechoshwa na vita. Kutoka Goma, anaripoti Osteri Malivika. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Noela Katsongerwa Kimuli Wavyo, kiongozi wa mashirika ya kirahia wilayani Beni hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aomba wapiganaji wote wakiwemo Maimae pamoja na ADF kusalimisha silaha zao, kwani rahia wamechoshwa na mlio wa risasi wa kila mara. Hawa watu ambao wako na miliki silaha ndani ya teritwari yetu ya Beni, iwe ADF iwe Majimaji iwe mtu gani mwenyi anamiliki silaha kwa kutuharibishia maisha, sisi kama raia ya Beni tunamwomba aache, kusudi aweze kujiripoti na kuweza kurudilia maisha yake ya zamani, ama maisha yenye atapendelea yeye. Katongerwaki ameongeza kwamba wasi wote wakubali kujisalimisha kwa jeshi la serikali ama kwa MONUSCO, kwani wamechoshwa na mapigano ya kila siku kwa hiyo tunaita wa majimaji wote, hatuna hamu tena ya kusikia mtutu ama mlio wa risasi kwenye teritwari yetu ya Beni. Na kama utakuwa umekamatwa, sisi kama kama raia tutajua kama tunafanya nini, sababu haupendi kutusikia na haupendi kutusaidia kusudi tuweze kuishi kama wengine watu ambao wako ndani ya zingine provinsi. Kufuatia mwito huo, nimezungumza naye Kambale Mayani wa kikosi cha Simba wa Yuda, ikiwa ni kundi la wapiganaji maimai wanaopatikana karibu na muji wa Beni sosiete sivile. Lakini sisi, sisi, sisi ni wajeshi, mambo kutukutia silaha chini inaomba, kunakuwa kunakuwa mambo fulani fulani ambayo tutakaaongea, ambayo zinaposha tunaongea na government. Kile ambapo tulikuwa tukitafuta tumekipata, na tuko tayari kweli u ya... vilevile nazungumza na mmoja wa kundi lingine la wapiganaji wapatikanao Masisi na Walikale, Desire Ngabo Kisuba, kutoka kundi la NDC Renové wakiwa wanapambana kwa sasa na wapiganaji wa FDLR kutoka Rwanda ambao wako kwenye misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne. Hiyo ni ujinga, hiyo ni ujinga mtupu. Watu wengi wana- wanapenda sana kulalamika kwenye maredio juu ya kujipendeza, hiyo mashirika za, za raia raia. Amekuwa nakufa Walikale, raia imekufa Masisi, Lubero walikuwa wakiangalia. Hata kwa sasa raia inakufa Beni, wako wanaangalia, hawalalamiki. Lakini ukatokeza Mkongomani ambaye anasema anakuja kusaidia raia ya kwake wakishagomboa raia wanalalamika sasa. Kwa sasa watu wako wanakufa Beni, hawana msaada lolote, watu wanakufa kama nyama, wanachinjwa. Mtu mwingine akajitokeza huko kucha kusaidia raia na kupiga ADF nalo lado, akaonekana tena mtu mbaya. Nyuma tunaona kama ni uchinga mtupu huo kabisa, huku jeshi la Congo FARDC likisema kwamba litawashughulikia wapiganaji wote wanaoshika silaha kinyume na sheria. Oser Malvika, Kumekucha Afrika, Goma tusalie DRC katika jimbo la Kivu Kusini ambapo wafanyakazi wa kukusanya kodi wameanza mgomo wakitaka malipo ya miezi kumi na moja. Mgomo unaingia siku ya pili hii leo, huku maafisa wakidai kwamba unachochewa kisiasa. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Bukavu, mitima de la Shons, na kuanza kwa kumuuliza kuhusu madai ya wafanyakazi hao. Oh, waweze kulipiwa mishahara ya miezi kumi na moja ambayo hawajawahi kulipiwa na katika kati ya hiyo mishahara ama kati ya hiyo miezi kumi na moja kuna miezi tisa ya tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba na pia ambayo waliweza kuahidiwa kwamba watalipa, lakini haikuweza ku, kuwaisha na kuna pia miezi ya kuanzia mwezi Desemba mwaka elfu mbili kumi na nane mwezi Januari mwaka elfu mbili kumi na tisa ambao ambayo miezi hiyo miwili mingine hawajalipwa bado, ndo wakaweza kusema kwamba wanamtaka uh, gavana wa jumba la Kivu Kusini bwana Klodi Nyamugabo ama serikali ya jumba la Kivu Kusini au ya Kongo ya kidemokrasia kwa ujumla iweze kufanya yote iwezekanayo kwa kuweza kuwalipa mishahara yao, la sivyo wanagoma kazi, hawatarudi hadi wakati ambapo wataweza kulipiwa mishahara yao. Wahusika wakuu wana matamshi yoyote ambao wanazungumzia mgomo unaposambaratisha shughuli nzima ya kukusanya kodi katika jimbo. Nimeongea na gavana wa jimbo la Kivu Kusini Bwana Claud Nyamugabo ambaye amesema kushangazwa na msimamo huu wa hawa wafanyakazi fulani fulani, na ameniambia ya kwamba uh, kabisa ama, huu sio mgomo, lakini ni watu ambao wanakuwa wakimsikilia wivu katika masuala ya siasa ama wanasiasa wenzake. Na endapo mgomo huu hautatatuliwa, shughuli za usimamizi wa jimbo zinaweza kaathirika kwa ukubwa gani? Shughuli zinaweza zikasimamishwa kidogo, sababu kuna wengine a wafanyakazi ambao walikuwa wakiweza kusubiri e, chumba hiki cha kiweze kuanzisha, sababu mara kwa mara ni hawa ambao wanakuwa wafanyakazi hapa ambao wanakuwa wakiweza kuanzisha kwanza migomo yenyewe, alafu wengine ama vyumba vingine ama shughuli zingine za serikali zinakuwa zikifuatwa, sababu kuna wengine hata kwenye ndani ya ofisi ya gavana wa jimbo la Kivu Kusini eh, na wengine wafanyakazi wa vyumba tofauti hapa, shughuli za kazi za serikali ambao walikuwa wakisubiri tu ya kwamba hawa waweze kuanzisha, huenda katika siku za usoni, iwapo hakutakuwa kabisa na suruhisho la kudumu kwa madai haya ya, ya hawa wafanyakazi wan na wengine huenda wakaweza kuanzisha migomo uh, na ikaweza kuathiri kazi za serikali katika maeneo tofauti ya jimbo la Kivu Kusini. Ni mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Shons. Tuelekee Zimbabwe, ambapo katika miaka ya hivi karibuni, Zimbabwe imekumbwa na ukame na mafuriko ambayo mamlaka kwa kiasi kikubwa wamelaumu mabadiliko ya hali ya hewa lakini wataalamu wa mazingira wanasema kwamba ujenzi katika maeneo yenye hifadhi ya maji pamoja na shughuli za kilimo kwenye kingo za mito umelifanya tatizo hilo kuwa baya zaidi na kutishia uwepo wa maji. Harrison Kamau anaisoma ripoti ya Columbus Mavuhunga kutoka Harare. Mfanyakazi Zivai Mchichwe mwenye umri wa miaka 37 ameshindwa kupata sehemu ya ardhi mjini miaka mitatu iliyopita hivyo amekwenda kujenga nyumba yake kwenye eneo la hifadhi. Tunasubiri mamlaka ituambie kama hapa patakuwa ni makazi yetu ya kudumu. Tulijenga kwa haraka, lakini kwa kutumia vifaa vya bei rahisi kwa vile huenda tukahamishwa. Ndiyo maana baadhi ya majengo yamevunjika, ni kwa sababu sehemu hii ina maji mengi sana chini ya ardhi. Makundi ya mazingira yameonya kuwa ujenzi kwenye maeneo yenye maji na kilimo kwenye kingo za mito ni tishio kubwa kwa ugavi maji ikiwa pamoja na miji. Harare Wetlands Trust inasema ujenzi kwenye maeneo hayo ya kiasili yanazuia maji kuwepo chini ya ardhi wakati ambapo kilimo mchanganyiko kinahitajika ili kuweka maji hayo ardhini. If you don't have this and you've got monoculture, all you get is runoff. And you've lost the opportunity. Kama huna hili na una kilimo cha aina moja, ulicho nacho si jambo lenye tija. Umepoteza fursa ya kupata maji kutoka kwenye ardhi ambayo kiasili yanapatikana huko. Maji hayakuwepo hapo kimakosa, tunayapoteza kwa sababu ya ujenzi. Wakati huo ilikuwa njia ya kupata maji, hatuwezi kufanya maji yatufikie kwa aina yoyote ile. Idara ya mazingira ya Zimbabwe inasema inajaribu kupunguza uharibifu kwenye maeneo ya maji maji na kwenye kingo za mito. Tusiwe wa binafsi linapokuja swala la mazingira. Tunamsihi kila mtu ambaye anataka kufanya aina yoyote ya ujenzi kuangalia hali halisi na jinsi ardhi ilivyo ambako wanataka kufanya ujenzi. Wakati huo huo, uhaba wa maji wa mara kwa mara mjini Harare unazidi kuwa mbaya sana. Mamlaka za miji zinasema kuwa mara ya kwanza hivi punde wataanza mgao wa maji. Na Mkumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunaelekea kukamilisha kipindi, lakini kabla ya kufanya hivyo, Abdu Shakur Abudi yupo tayari kabisa kutusomea muhtasari. Rais Omar Al Bashir wa Sudan anaonekana anachukua msimamo wa maridhiano na waandamanaji wa kila siku, sawa na jinsi baadhi ya mawaziri wake kusema inabidi kuwasikiliza. Kiongozi huyo akizungumza na waandishi wa habari, anasema atawafungulia waandishi wa habari wa wanaoshikiliwa na wakuu wa usalama. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May atatoa wito kwa viongozi wa Umoja wa Ulaya kufanya kazi pamoja naye ili kubadili mkataba wa kujiondoa kwa Uingereza kutoka umoja huo na kumsaidia kupata uungaji mkono katika bunge lilogawika kuweza kuhakikisha Uingereza inaondoka kwa vizuri kutoka EU. Viongozi hao wanakutana hii leo huko Brussels. Kiongozi mkuu wa upinzani wa Zimbabwe Nelson Chamisa hakuhudhuria mkutano ulioitishwa na rais Emerson Mnangagwa hiyo jana kwa ajili ya kuanzisha maridhiano ya kutafuta suluhu kwa matatizo yanayokabidhi nchi hiyo, wiki chache baada ya maafisa wa usalama kuzima maandamano ya kulalamika juu ya hali mbaya ya uchumi nchini humo. Kampeni za uchaguzi wa rais nchini Nigeria zimepamba moto na kuwa na ushindani mkali kati ya Rais Muhammadu Buhari anayegombania kiti chake na mpinzani wake mkuu, mfanya biashara, makamu rais wa zamani Atiku Abubakar ambaye ameahidi kurudisha amani katika majimbo ya kaskazini mashariki, alipokuwa anahutubia mkutano wa hadhara mjini Maiduguri hapo jana. Kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro anasema anaunga mkono majadiliano na yuko tayari kushiriki katika utaratibu wa aina yeyote utakaopelekea kupatikana makubaliano ya kitaifa, amani na maridhiano. Amesema hayo siku moja tu kabla ya jopo la kimataifa linalengwa kutayarisha makubaliano ya kumaliza mzozo wa kisiasa wa Venezuela kukutana huko Uruguay. Shukran Shakur. Na hapo ndio, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Diodon Chubahiro. Mimi ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana na Abdu Shakur kutoka hapa Washington DC, na kutakia siku njema.