Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Alhamisi tarehe 4 Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com Hali kadhalika kwenye 107.5 VFM Nairobi, Kenya na 107.8 VFM Mombasa, Kenya na katika eneo zima la Maziwa Makuu, kadhalika masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Na kumradhi ni tarehe saba hii leo. Karibuni kati ya yale tuliyokuandalia. Bunge la Tanzania linachunguza uwezekano wa kusimamisha mshahara wa mbunge wa upinzani Tindulis, Tindulisu, likidai kuwa halina taarifa inayohakikisha kuwa mbunge huyo yupo hospitali kwa matibabu. Kwa maana ya kwamba mbunge hayupo jimboni kwake, hayuko hapa bungeni tunapofanya kazi, hayupo hospitalini, halafu unaendelea kumlipa malipo mbalimbali na katika habari nyingine, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais mpya Felix Tshisekedi ameanza kukabiliwa na changamoto za wafanyakazi wa serikali. Nini kinaendelea huko? Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini Sandey Shomari anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Maelfu ya waandamanaji huko nchini Sudan waliandamana mjini Khartum na wilaya nyingine za mji mkuu kwa kuunga mkono maandamano mengine katika wiki ya maandamano dhidi ya utawala wa mabavu wa Rais Omar al Bashir, mashahidi wameeleza. Maandamano ya hivi karibuni yamefanyika baada ya Bashir kugundua kwamba sheria yake yenye utata kuwachukiza vijana na kusababisha wao kuingia mitaani. Maandamano hayo yalitoa wito wa muungano, huku mamia ya waandamanaji ambao walikamatwa tangu maandamano yaliyopita ya kupinga serikali kuibuka mwezi Desemba mwaka jana. Wanajeshi wa Venezuela wamefunga mpaka mmoja muhimu ili kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadamu kuingia kutoka Marekani na mataifa mengine. Lori kubwa la mafuta na makontena makubwa mawili yalisogezwa mpaka katikati ya daraja kuunganisha Venezuela na Colombia siku ya Jumatano, huku ukiwa na wanajeshi wenye silaha wakipiga doria eneo hilo na kuzuia juhudi zozote za kuvuka mpaka. Marekani imeahidi dola milioni ishirini za msaada kwa Venezuela, ikiwa ni pamoja na madawa na chakula. na rais Nicolas Maduro amekataa msaada huo na kusema Venezuela siyo taifa la ombaomba omba, na kutapelekea uvamizi wa Marekani. Uchumi wa Venezuela ambao unategemea mafuta upo katika hali ya kuvunjika kutokana na bei za mafuta kushuka kwa kiasi kikubwa duniani, rushwa na kushindwa kwa sera za kisoshalisti. Bidhaa za msingi kama vile chakula, mafuta na nyingine kadhaa zina uhaba mkubwa, na kupanda kwa gharama za maisha nako kunaendelea kwa kasi bila ya udhibiti na kusababisha mamilioni ya watu kukimbilia nchi jirani ya Colombia. Operesheni ya kijeshi huko kusini mwa Libya ambako kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar amesema imelenga kuang'oa magaidi na wapiganaji wa kigeni imesababisha mabishano kutoka kwa jamii za walio wachache na serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Mashambulizi hayo yana hatari ya kuchochea mivutano katika nchi ambayo tayari imevurugwa na ghasia kati ya tawala hasimu tangu kuondolewa na kuwawa kwa kiongozi dikteta Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja, mapambano ya madaraka kati ya serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa yenye makao yake mjini Tripoli na utawala unaungwa mkono na Haftari wa Libyan National Army au LNA huko mashariki umeiacha nchi hiyo ya jangwani isiwe na utawala rasmi. Na polisi nchini Uganda wamezuia waandishi watano wa, wa, wa, wa habari kutoka shirika la BBC na NBS wanaosemekana kuwa walikuwa wakifuatilia taarifa za kuwa kulikuwa na wizi wa dawa za serikali. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Watano hao wanashikiliwa kwa kuwa na madawa haramu ambayo hayajatajwa. Washukiwa hao ni pamoja na Godfrey, Godfrey Badebye Kasi, Muhamed Rashid Kauesa, dereva Shafik Kisame na Bivivian naliika mke wa Solomon Sewaranja ambaye pia anatafutwa kwa shutuma hizo, lakini amedaiwa amekimbia. Taarifa ya leo iliyotolewa na Next Media Services ambayo inamiliki kituo cha televisheni cha NBS TV imesema pamoja na BBC Africa walianzisha uchunguzi kuhusiana na shutuma za kuwepo na mauzo ya, se, ya dawa za serikali ya Uganda kwenye soko la magendo. Msemaji wa polisi mjini Kampala, Patrick Onyango, amesema Badebi Mohamed Kisame na Kawesa walikamatwa kwenye eneo la tukio huko Makidie, ambapo ni viunga vya mji wa Kampala, ambako wanashutumiwa walitaka kununua madawa kutoka kwa afisa polisi ambaye hakuvaa sare rasmi na ambaye alikuwa akifanya ujasusi. Tunawashikilia washukiwa hao watano kwa shutuma za kuwa na dawa haramu kinyume cha sheria na mamlaka ya dawa nchini, amesema msemaji wa polisi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump hii leo alilaani vikali uchunguzi wa bunge juu ya fedha zake na biashara ukiwa unaongozwa na wabunge wapya wa Demokrat katika baraza la Wawakilishi. Alimshambulia mbunge Adam Schiff wa kamati ya usalama ya bunge ambaye anasema hakugundua maingiliano yoyote na Rusia katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita, lakini sasa wanaangalia kila kitu maishani mwangu, vyote kifedha na kibinafsi, licha ya kwamba hakuna sababu ya kufanya hivyo. Haijawahi kutokea ni unyanyasaji usiokwisha kwa rais, aliongeza Wademokrat na kamati zao wanapata ukichaa. Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter leo alfajiri. Bunge la Marekani lililo na wademokrati wengi lilirudisha swala la mjadala wa bunduki kwa mara ya kwanza katika miaka nane jana, wakisikiliza waathirika wa mashambulizi na wanaharakati. Licha ya hitaji la wazi la mapambano na mashambulizi kadhaa ya bunduki, bunge kwa muda mrefu halijafanya chochote, alisema Gerald Nedler, mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge. Lakini sasa tunaanza sura mpya, aliongeza. Mjadala wa usalama wa silaha uliongezeka baada ya shambulizi lililoua watu 17 huko Parkland, Florida, ambapo ilitumika silaha ya hali ya juu walionusurika watoto wa shule ya sekondari ya Stoneman Douglas walifanya maandamano yaliyojulikana kama March for Our Lives hapa mjini Washington DC kudai usalama wa bunduki. Na maandamano hayo yalikusanya watu kote nchini Marekani. Jana Jumatano, imeahidi kuendelea kuwa makini katika kuliangamiza moja kwa moja kundi la Islamic State, lakini wameomba washirika wa dhati wachangie zaidi, wakati Rais Trump akitamba kwamba kundi hilo lenye msimamo mkali karibu litapoteza maeneo yake yote nchini Siria. Kumradhi, Trump alizungumza na maafisa kutoka nchi zaidi ya sabini ambao walikuja Washington kuzungumzia njia za kupambana na kundi la ISIS baada ya wengi wao kushangazwa na Rais Trump mwezi Desemba kwa kutangaza ushindi dhidi ya kundi hilo na kuamuru vikosi vyote elfu mbili vya Marekani kurejea nyumbani. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni habari kutoka huko Tanzania ambapo bunge la nchi hiyo limesema linafikiria kusimamisha mshahara na malipo mengine ya mbunge Tundulisu kufuatia hatua ya mbunge huyo kufanya ziara katika nchi za Ulaya na hapa Marekani bila kutoa taarifa kwa bunge, ambalo ina taarifa za kuwa mbunge huyo ni mgonjwa na anapatiwa matibabu nchini Ubelgiji. Ripoti kamili na Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Tundulisu alikuwa nje ya nchi kwa matibabu baada ya kushambuliwa kwa risasi Septemba 7, 2017 mjini Dodoma na watu wasiojulikana. Katika kikao cha bunge kinachoendelea mjini Dodoma leo mbunge wa Geita vijijini Josefu Msukuma alitaka kupata mwongozo wa bunge kwa kile alichodai kuto kuonekana bungeni kwa mbunge huyo wa Singida mashariki kupitia Chadema Tundulisu, huku akionekana katika mataifa mbalimbali akizungumza kwa kuwa ziko sheria zinazoweza kumruhusu mtu kuitwa mgonjwa. Lakini tunaona Mheshimiwa Tundulisu anazunguka kwenye nchi mbalimbali, lakini huku anasomeka kama mgonjwa. Sasa Mheshimiwa Spika, nilikuwa naomba mwongozo wako. Nili, ni lini bunge litasitisha mshahara wake kwa kuwa ameshapona anazurura, na bunge linaendelea na yeye hayupo, na mnaendelea kumlipa mshahara na anazunguka nchi, anatukana bunga, anatukana viongozi. Nilikuwa naomba mwongozo wako kwa upande wake. Spika wa Bunge Job Ndugai amesema amepokea ushauri wa mbunge huyo wa Geita Vijijini, Joseph Msukuma, baada ya kuomba mwongozo wa spika kuhusiana na kumsimamishia mshahara mbunge huyo kupitia Chadema Tundu Lissu, ambaye inadaiwa ameshapona lakini anachelewa kurejea bungeni. Akitolea ufafanuzi muongozo huo, spika Ndugai amesema ipo haja ya msingi ya kumsimamishia malipo mbunge huyo kutokana na kutokuwapo kwa taarifa zozote za aliko hadi hivi sasa. Sasa kwa maana ya kwamba mbunge hayupo jimboni kwake, hayuko hapa bungeni tunapofanya kazi, hayupo hospitalini, hayupo Tanzania, na taarifa zake spika hana kabisa, wala hajishughulishi hata kumwandikia spika kumwambia niko mahali fulani au nafanya hivi, na kama ni mgonjwa, hakuna taarifa yoyote ya daktari, halafu unaendelea kumlipa malipo mbalimbali. Nadhani hoja yako ina msingi, kwamba iko haja ya kusimamisha malipo ya aina yoyote yule mpaka hapo ambapo tutapata taarifa za yuko wapi na anafanya nini. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na mengi zaidi kuhusu mvutano kati ya mbunge Tundulisu na bunge la Tanzania Nika, ni muda mchache tu baadaye, katika matokeo ya Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Gavana wa Istanbul nchini Uturuki Ali Yelkaya amesema kuwa mtu mwingine mmoja amepatikana akiwa amefariki dunia kwenye vifusi vya jengo la makazi lililoporomoka na kufikisha idadi waliofariki kuwa watatu. Yelkaya amesema kuwa watu kumi na wawili akiwemo msichana mwenye umri wa miaka kumi na mbili waliokolewa wakati wa usiku. Waokozi kwa haraka waliwapeleka kwenye magari ya dharura na kisha kuwakimbiza hospitali kwenye eneo la karta la mji huo. Baadhi ya wakazi wanasema kuwa walisikia mlipuko siku moja kabla ya jengo hilo kuporomoka. Jengo hilo linaaminika kuwa makazi ya watu wapatao 40 ingawa haijabainika ni wangapi ambao hawajapatikana mpaka kufikia sasa. Ofisi ya mwendesha mashitaka inaendelea kufanya uchunguzi ili kufahamu kiini cha janga hilo. Takriban wahamiaji wapatao elfu moja na mia saba walifika kwenye mpaka wa Mexico na Marekani siku ya Jumanne, wakati rais Donald Trump alikuwa akijitayarisha kutoa hotuba yake ya pili ya hali ya taifa, ambapo moja ya masuala makuu waliyozungumzia ni kuhusu ufadhili wa ujenzi wa ukuta ambao wamekuwa wakiutetea kwa muda mrefu. Wahamiaji hao kutoka mataifa ya Marekani ya kati, wengi wakitokea Honduras, Waliwasili kwenye mji wa Piedras Negras ulio karibu na mji wa Eagle Pass, jimbo la Texas. Maafisa wa mji wa Piedras Negras waliwapa hifadhi wahamiaji hao kwenye majengo makuu ambayo zamani yalikuwa yakitumika kama viwanda. Hata hivyo, baadhi ya wa wahamiaji hao walilalamikia hatua wa hiyo. Kundi hilo ni kati ya kundi kubwa la wahamiaji wapatao elfu mbili ambao walianza safari yao tarehe 15 mwezi uliopita nchini Honduras. Kundi lingine la wahamiaji wapatao elfu tatu na mia nane liko njiani kuelekea kwenye mpaka wa Mexico na Marekani. Sauti ya Amerika inakuletea habari njema za mabadiliko ya kusisimua kwa wasikilizaji wetu nam Samahani kidogo kwa uh, tatizo hilo ambalo limetokea uh, tunaendelea na habari kutoka kwa maripota wetu. Sasa tuelekee huko DRC, ambapo rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, anakabiliwa na changamoto ya wafanyakazi nchini mwake ambao wanaomba walipo limbikizo la mishahara. Wafanyakazi kutoka mashirika kadhaa ya umma wametishia kuanzisha migomo ili kuomba kulipwa mishahara yao ambayo wengine inafikia miezi zaidi ya kumi. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa mjini Kinshasa, Salem na Milongo. Maandamano na migomo kwa ajili ya kudai hali bora ya maisha vilianzishwa siku tatu tu baada ya rais mpya kuapishwa. Mjini Lubumbashi, mji wa pili kwa ukubwa nchini Kongo, wanafunzi wa chuo kikuu waliandamana kudai huduma bora ya maji na umeme kwenye chuo hicho. Polisi waliwatawanya kwa kutumia risasi, ambako watu watatu wa wakiwemo wanafunzi wawili walifariki. Mjini Kinshasa, wafanyakazi wa shirika la umma la usafiri wa basi Transco waligoma na kuandamana kuomba mkurugenzi wa shirika hilo kujiuzulu kwa kile wanachotaja kuwa ni uongozi mbaya. Bila kusita, rais Feliksi Chisekedi aliamuru kuachishwa kazi kwa Michel Kirumba, mkurugenzi wa Transco. Hali hiyo ikawapa motisha wafanyakazi wa mashirika mengine ya umma kwenye shirika mwenza la usafiri wa reli, wafanyakazi wameomba pia kujiuzulu kwa mkurugenzi wa shirika hilo la STP Onatra. Augustin Kalume anayefanya kazi kwenye shirika la Transco ameelezea kuwa mkurugenzi wa kampuni alishindwa kuwajibika katika majukumu yake. On a commence ce probleme de sa gestion depuis 2015. Il y a eu de greve. Ni toka mwaka 2015 ambako tulianzisha mfululizo wa migomo ili kudai kuboreshewa hali yetu ya maisha. Lakini serikali iliyoondoka haikujali malalamiko yetu. Mwenyewe mkurugenzi wetu alisema kwamba madai yetu yana misingi ya kisiasa. Huo ni uongo mtupu. Motivation politique. Mshangao umetokea kwenye redio na televisheni ya kitaifa ambako wafanyakazi wanatishia mgomo. Itakuwa ni mara ya kwanza waandishe habari kugoma kwenye televisheni ya taifa. Kwa nini mgomo huo umekuja kipindi hiki cha mageuzi ya uongozi? Rene Kalonda, kiongozi wa chama cha wafanyakazi wa RTNC, amesema kwamba hatua yao inalenga kumwekea presha rais mpya. Mgomo huo ni madai ya wananchi, ni sawa na volkeno ambayo ilizuiliwa kuripuka lakini mwishowe imetapika majivu ya moto. Kwa muda mrefu tuliomba kuwepo na mazungumzo baina ya mkurugenzi wa RTNC na chama cha wafanyakazi, lakini hakujali. Na leo kuwepo na rais mpya kunatupa motisha ya kudai nyongeza ya mishahara na mazingira bora ya kufanyia kazi. Hata hivyo, wengi wanaamini kwamba ni mapema mno kusubiri majibu kuhusu nyongeza ya mishahara kwa rais mpya. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Tukitoka huko DRC, tuelekee katika nchi jirani ya Rwanda, ambapo wamiliki wa shule binafsi za msingi na wazazi kwa ujumla wameilalamikia hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kufuta shule zote za bweni ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Serikali inasema hatua hii inanuia kuokoa maadili ambayo yanaonekana kudidimia. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera anaripoti zaidi. Imepita takribani miaka minne sasa, baada ya baraza la mawaziri kupitisha kwa kauni moja kuziomba shule zote za msingi zilizokuwa na mfumo wa bweni kwa watoto wadogo kufuta mfumo huo mara moja. Wakati huo, shule zote zilipewa kipindi cha miaka mitatu kuridhia uamuzi huo wa baraza la mawaziri, na sasa, kauli ya wizara ya elimu ni kwamba mwisho wa mwaka huu kila shule iwe imekwishafuta kabisa mfumo huo. Ni suala ambalo hata hivyo limepokelewa kwa hisia tofauti na wamiliki wa shule hizo. Barua tulizopewa hapo awali zilituomba kuto wasajili watoto chini ya miaka kumi. Hakuna barua iliyotutaka tuwache kuwapokea watoto wanaosoma bweni. Hii ina maana, kama nimewasajili watoto juu ya miaka kumi, sijavunja sheria. Sisi watoto tunaowapokea ni kutoka vituo vya watoto yatima na wale wanaorandaranda barabarani au wale kutoka familia zilizosambaratika tulikuwa 60. Na watoto sitini wenye umri wa miaka kumi na mitatu na kumi na nne ndiyo walikuwa madarasa ya tano na sita na hata wale kutoka maeneo ya mbali ndiyo walikuwa bweni. Wamiliki hao wa shule zenye mifumo ya bweni wamesema hawajafurahia uamuzi huo na kwamba mpaka sasa wamesalia kuwa bumbuwazi, wasijua la kufanya, hasa kutokana na kwamba baadhi yao walikuwa na mikopo benki. Waziri wa nchi katika wizara ya elimu nayehusika na elimu na ya msingi na sekondari, Daktar Isaac Munyakazi amesema kauli ya serikali inasalia kuwa ile ile, isipokuwa kwa shule zitakazotuma maombi maalum kuonyesha nia hasa isiyo ya kawaida ya kusalia na mfumo huo wa bweni kwa watoto wadogo. Hata yule atakayehitaji kusalia na watoto juu ya miaka kumi atalazimika kutuma maombi maalum kufahamisha nia isiyo ya kawaida. Yani, kwa nini anataka kuendelea na mfumo huo? Kwanza wanapaswa kujua kuwa kuwahifadhi watoto wadogo haikubaliki, sheria iko wazi. Tulichokuwa tumewakubalia hapo awali ndani ya miaka mitatu iliyopita, tulisema kwamba kwa, kwa angalau wenye watoto juu ya miaka kumi walitakiwa kubaki nao mpaka tumejiridhisha kuwa hakuna wanafunzi wa bweni katika shule za msingi. Hatua hii pia imewagawa watu wenye maoni juu yake, ambapo baadhi wanahisi ni hatua nzuri kwa sababu mtoto mdogo anatakiwa apate malezi kutoka kwa wazazi wake, huku wengine wakisema kumpeleka mtoto mdogo bweni kunamsaidia kumwepusha tabia mbovu kutoka kwa wazazi ambao huishi pamoja bila kuelewana na ugomvi wa kila siku. Kuna wengine wanaodhani kuwa kumpeleka mtoto mdogo bweni kunamtenganisha na maadili ya Kinyarwanda, swala ambalo pia Wizara ya Elimu inaliunga mkono. Uamzi huu unazihusisha shule za msingi zenye mfumo wa bweni zipatazo sitini na sita ambazo kabla ya kumalizika mwaka huu zinatakiwa kuwa zimefunga milango yake. Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Dio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We are under siege. Kumbuka ni Juma mosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. na mtakuwa naye BMJ Muridhi Jumamosi katika kipindi Vijimambo. Lakini na saa tatu usiku Afrika Mashariki utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia siasa za Tanzania na upinzani nchini humo. Itakumbukwa kuwa takriban mwaka mmoja na nusu uliopita, Tundulisu, mbunge na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema nchini humo, alishambuliwa mjini Dodoma na amekuwa nje ya nchi kwa zaidi ya mwaka mzima akipatiwa matibabu. Jana Aliso alitembelea studio zetu hapa Washington DC na kufanya mahojiano na pia alikuwepo balozi wa Tanzania hapa Marekani, Wilson Masilingi. Mwenzangu Mwamoyo Hamza alifanya mahojiano hayo na aliuliza, je, serikali ya Tanzania inawachukulia wapinzani kama maadui? Hapana, wapinzani si wako bungeni? Kama sio maadui, kwa nini kila tukigeuka tunaona wapinzani wako ndani? Mbowe, Lema, Mdee, Sugu, su, su, lisu. Uh, Lisu, Zito. Kwa nini? kwani hao ndio wapinzani peke yake? they must tell you, au ni wanapaswa waeleze kwa nini wanakamata na wakikamatwa wanapelekwa polisi, polisi wanapelekwa mahakamani. Ni siwezi kuingia huru wa mahakama, na nyinyi mnapashwa mwakumbusha hawa wapinzani kwamba ukiwa mpinzani haikuweki juu ya sheria. Uwezi ukawa kiongozi wa upinzani hata ukiwa mbunge, ukavunja sheria, watu vyombo vya dola visikufuatilie kibaya. Ni kufungwa bila kuwa na hatia, hakuna aliyefungwa. Watu wako rumande, wanachunguzwa, watapewa haki za katiba za kujitetea. Dunia yote wanafanya hivyo. Mbunge Lisu, kwa nini mpaka sasa hivi hujatumia nafasi yako kama mbunge kuwaomba wabunge wenzako wapeleke mswada bungeni kuanzisha uchunguzi rasmi wa mashambulizi yako? Kaka, wala haina, haina sababu, kwa sababu siku ambayo nilishambuliwa tarehe 7 Septemba 2017, Spika wa bunge aliamuru kamati ya ulinzi na usalama ya bunge la Jamhuri ya Tanzania kuchunguza shambulio dhidi yangu na kamati ya ulinzi na usalama ilichunguza shambulio lile, ikatengewa tarehe ya, ku, ya kutoa ripoti yake bungeni. Ilipofika siku ya kutoa tar, eh, ripoti ya uchunguzi wa shambulio langu, ikawekwa kwenye orodha ya shughuli za bunge, baadaye kidogo ikaondolewa na ripoti ya uchunguzi ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania haijatolewa mpaka leo. Kwa hiyo, sio kwamba uchunguzi haujafanyika, uchunguzi umefanyika lakini umezimwa. Watu ambao hawajachunguza na wamesema wao ni jeshi la polisi, kwa sababu, kwa sababu wewe unakaa Washington, baloni uko na wewe, ulikuwa unasikia unaambiwa, wewe ni mwanasheria, mambo ya kuambiwa, wewe ulikuwa umepiga. Ngoja nimalizie, nimalizie, ni hoja yangu hapo, unasema ulichoambiwa uh -huh. Kwa nini? Nimalizie uh -huh. Wewe ulikuwa hospitalini karibu mwaka mmoja na nusu, unaletewa taarifa za kuchonganisha na serikali na unazichukua kama zilivyo, na wewe kama mwanasheria uweze ukachukua ushahidi wa kuambiwa, ukaitwa kama ushahidi, kwa nini utaki kurudi nyumbani ukatoa statement? Au dereva wake akarudi naye akatoa statement, tukasikia hatima ya uchunguzi kuliko, eh, kuliko samani, ngoja nimalizie, kitendo cha bwana Lissu kuzunguka dunia nzima. BBC sio mahakama. Deutsche Welle sio mahakama. Voice of America sio mahakama. Anatuchafua tu na kutuvunjia heshima na anajichafua mwenyewe, ukimtukana na rais wa Tanzania, haki, haki ya Lissu kutembea dunia nzima anayo, si, lakini hana haki ya kutukana nchi yake, sidhani kama hilo, hiyo sio tatizo, lakini kutukana ndio shida. Unarudi lini Tanzania? Nimesema hadharani nitarudi madaktari wangu wakisema nina afya kamili ya kurudi Tanzania. Sasa kama nilivyosema tarehe ishirini ya mwezi huu, wiki mbili zijazo naenda kufanyiwa operesheni ya ishirini na tatu hospitalini Ubelgiji. Sasa nirudi kwenye, kwenye hoja Nekika ni hivi mbili. dakika mbili jeshi la polisi la Tanzania la nchi yangu halijahoji mtu yeyote, sio majirani zangu, sio mimi mwenyewe. Walisema, walisema, walisema wangekuja Nairobi, walisema wangekuja Nairobi. hawa anatakiwa atoe hadharani. Mbunge amepigwa risasi katikati ya vipindi vya Bunge, polisi hawajatoa ripoti hata hawajatoa hata kidogo ushirikiano. Tuna sheria e aosana mabaya ambayo yanatokea katika utawala wa Rais John Magufuli. Hebu sana niambie mambo mawili matatu ambayo nadhani utawala wa Rais John Magufuli unafanya vizuri sana. Utawala wa rais John Pombe Magufuli umefanya vizuri sana kwenye masuala mawili. Umetufundisha kiasi kikubwa umuhimu wa haki za binadamu, la kwanza. Pili, umetufundisha kuliko mtu mwingine yeyote umuhimu wa kuwa na utawala unaowajibika utawala unaofuata sheria hakujawahi kuwa na katika miaka yetu hamsini na saba ya uhuru hakuna rais ametufundisha value ya, ya, ya haki za binadamu na utawala bora kama rais Magufuli Tundulisu mbunge wa upinzani akiwa pamoja na balozi Masilingi wakizungumza na sauti ya Amerika hapa Washington DC na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Maelfu ya waandamanaji wa Sudan waliandamana mjini Khartum na wilaya nyingine za mji mkuu kwa kuunga mkono maandamano mengine katika wiki ya maandamano dhidi ya utawala wa mabavu wa rais Omar Al Bashir. Wanajeshi wa Venezuela wamefunga mpaka mmoja muhimu ili kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadam kuingia kutoka nchini Marekani na mataifa mengine. Operesheni ya kijeshi huko kusini mwa Libya ambao kiongozi wa kijeshi Halifa Haftar amesema imelenga kuang'oa magaidi na wapiganaji wa kigeni imesababisha mabishano kutoka kwa jamii za walio wachache na serikali inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Mwisho kabisa wa matangazo haya jioni, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai kutoka Washington, mimi ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni ukiwatakia usiku mwema.