Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Kukemea kwa rais wa Afghanistan Ashraf Ghani mapema leo kukamatwa kwa watu kutoka kabila la Pushtun kwenye jiji nchi jirani ya Pakistan kumezua ukosoaji mkali kutoka Islamabad na kuzua tena taharuki za kisiasa kwenye eneo hilo matamshi hayo yasiyo ya kawaida kutoka kwa Gani yamekuja siku mbili tu baada ya Pakistan kusema kuwa ilikamata takriban watu darzeni mbili kwenye mji mkuu kutoka kwa kundi lisilozingatia ghasia kwa jina Pashtun Tafuz Movement ama PTM. Waliokamatwa walikuwa wanalalamikia kifo cha mmoja wa viongozi wake anayesemekana kuuawa wakati wa msako wa polisi viongozi wa kundi hilo katika siku za hivi karibuni wamekuwa wakilalamikia mamlaka kuwa wenzao wanakandamizwa kwenye maeneo mengine ya Pakistan ili kuwazima dhidi ya kuzungumza dhidi ya ukandamizaji wa watu wa kabila la Pashtun, suala ambalo serikali ya Pakistan imeendelea kukanusha. Waziri Mkuu wa Pakistan Shah Muhamed Qureshi amekemea matamshi ya Ashraf Ghani kupitia Twitter akisema kuwa ni jukumu la serikali yake kusuluhisha malalamishi ya watu wake ya muda mrefu. Wanajeshi wa Venezuela wamefunga mpaka mmoja muhimu ili kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadamu kuingia kutoka Marekani na mataifa mengine. Lori kubwa la mafuta na makontena makubwa mawili yaliyosogezwa mpaka katikati kati ya daraja kuunganisha Venezuela na Kolombia Jumatano, huku kukiwa na wanajeshi wenye silaha wakipiga doria eneo hilo na kuzuia juhudi zozote zile za kuvuka mpaka huo. Marekani imeahidi dola milioni ishirini za msaada kwa Venezuela, ikiwa ni pamoja na madawa na chakula. Rais Nicolas Maduro amekataa msaada huo na kusema Venezuela sio taifa la omba omba na kutapelekea uvamizi wa Marekani. Uchumi wa Venezuela ambao unategemea mafuta uko katika hali ya kuvunjika kutokana na bei za mafuta kushuka kwa kiasi kikubwa duniani, rushwa na kushindwa kwa sera za kisosialisti. Bidhaa za msingi kama vile chakula, mafuta na nyingine kadhaa zina uhaba mkubwa, na kupanda kwa gharama ya maisha nako kunaendelea kwa kasi bila udhibiti, na kusababisha mamilioni ya watu kukimbilia nchi jirani ya Colombia unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika, Washington DC, Marekani jana Jumatano imeahidi kuendelea kuwa maskini katika kuliangamiza moja kwa moja kundi la Islamic State, lakini wameomba washirika wa dhati wachangie zaidi, wakati rais Trump akitamba kwamba kundi hilo lenye msimamo mkali karibu litapoteza maeneo yake yote nchini Siria. Trump alizungumza na maafisa kutoka nchi zaidi ya sabini ambao walimekuja hapa Washington kuzungumzia njia za kupambana na kundi la ISIS baada ya wengi wao kushangazwa na rais Trump mwezi Disemba kwa kutangaza ushindi dhidi ya kundi hilo na kuamuru vikosi vyote elfu mbili vya Marekani kurejea nyumbani kutoka Siria. Hapo hapo wakati huo rais Donald Trump pia leo amelaani vikali hiyo uchunguzi wa bunge juu ya fedha zake na biashara ukiwa unaongozwa na wabunge wapya wa, wa Demokrat katika baraza la wawakilishi. Alimshambulia mbunge Adam Schiff wa kamati ya usalama ya bunge ambaye anasema hakugundua mwingiliano yoyote na rasia katika uchaguzi wa rais wa mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Lakini sasa wanaangalia kila kitu maishani mwangu, vyote kifedha, kibinafsi, licha ya kwamba hakuna sababu ya kufanya hivyo. Haijawahi kutokea, ni unyanyasaji usiokwisha wa rais, ameongeza. Wademokrat na kamati zao wanapata ukichaa, Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter leo alfajiri na Rais Donald Trump hapo hapo jana ameteua mkosoaji wa Benki ya Dunia kwa sera za kukuza uchumi kuongoza taasisi hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na kupisha kwa mwenzangu Idli Gongo ka tayari kabisa kukuletea kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, tukikualika katika wasaa mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo eh, katika Kwa Undani tunaangalia E, yale yanayoendelea katika taifa la Venezuela ambapo hivi sasa e, kuna kugombania madaraka baina ya Rais Nicolas Maduro na spika wa bunge ambaye amejitangaza kuwa kiongozi wa taifa hilo kwa kipindi cha mpito Juan Guaido. Hali kadhalika katika sehemu ya pili tutaangalia yale ambayo yanaendelea nchini Uganda ambapo hivi sasa kuna taarifa kwamba polisi nchini humo E, wamewaweka kizuizini waandishi watano wa habari kutoka shirika la Uingereza BBC na shirika la habari la Uganda NBS. Tutajua undani wa kile ambacho kinatokea, ninayekualika katika matangazo haya ya kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani hii leo, ambapo katika kwa undani e, tunaelekea nchini Venezuela, ambapo wanajeshi wa taifa hilo e, wamefunga mpaka muhimu ili kuzuia usambazaji wa misaada ya kibinadam kuingia na kutoka, e, kuingia, kutu, kuingia nchini humo kutoka taifa la Marekani na mataifa mengine e, ya Ulaya ambayo tayari yameshatangaza kumuunga mkono spika wa bunge wa nchi hiyo ambaye ameshajitangazia kuwa yeye ndiye rais wa kipindi cha mpito Juan Guaido. Lori kubwa la mafuta na makontena makubwa mawili yalisogezwa mpaka kati ya daraja la kuunganisha taifa la Venezuela na Colombia uh, hii leo, huku kukiwa na wanajeshi wenye silaha wakipiga doria eneo hilo na kuzuia juhudi zozote za kuvuka mpaka. Marekani yenyewe imesha ahidi dola milioni ishirini za msaada kwa Venezuela, ikiwa ni pamoja na mdawa na chakula, ambapo rais Nicolas Maduro, ambaye yeye hivi sasa anaungwa mkono na mataifa ya China na Rusia, amekataa msaada huo na kusema kwamba Venezuela sio taifa ambalo linahitaji msaada eh, hasa kutoka eh, Marekani, kwa sababu kuna kila ishara yeye anaamini kwamba Marekani inaweza kutumia zoezi hilo kufanya uvamizi. Lakini hayo yakiendelea, uchumi wa Venezuela ambao unategemea kwa asilimia takriban tisini na nane utajiri wa mafuta wa taifa hilo. E, inaelezwa kwamba hali ya kuvunjika ya uchumi wake inaonekana kabisa kutokana na bei za mafuta kushuka kwa kiasi kikubwa duniani, ambapo suala la rushwa na kushindwa kwa sera za Uh, kijamaa ama kisosholisi, bidhaa za msingi kama chakula, mafuta na nyingine, nyingine zina uhaba mkubwa na kupanda kwa gharama za maisha nako kunaendelea kwa kasi bila ya udhibiti na kusababisha mabilioni ya watu kukimbilia nchi jirani ya Colombia. Lakini hayo yakiendelea kugombania madaraka haya uh, mataifa ya China na Russia yanaelezwa kuweka uzito na kumpa nguvu zaidi Rais Nicolas Maduro ambaye yeye anaamini kwamba ndiye rais wa taifa hilo, ilhali uh, spika wa bunge wa taifa hilo Juan Guaido yeye akisema kwamba anaamini kabisa yeye ndiye rais na anapaswa, uh, kuendelea kuongoza taifa hilo katika kipindi cha mpito mpaka uchaguzi mpya utakapoitishwa kwa mujibu wa katiba ya taifa hilo. Kwenye laini ya simu ninaye mwanahabari na mchambuzi wa masuala uh, haya ya siasa za kimataifa, Majid Mjengwa. Majid Mjengwa, moja kwa moja tuanze kwa kuangalia kile ambacho kipo hivi sasa. Marekani na takriban mataifa ishirini ya Umoja wa Ulaya yametangaza kumuunga mkono uh, Juan Guaido, huku Rusia na, Rusia, na China zikieleza kwamba zenyewe zinamuunga mkono Nicolas Maduro hapa kuna je, hii ni nguvu ya kugombania iko katika suala la uchumi ama suala la itikadi ya kisiasa uh? Uh, asante sana Idi eh, Ligongo. Eh, hili la pili haswa kwa maana ya itikadi eh, eh, itikadi ya kisiasa hapana. Eh, hiyo inakuwa kama ni vita baridi vya kiitikadi za kisiasa lakini, leo tunazungumzia zaidi uchumi, inahusu uchumi e, inahusu mafuta. Tunapozungumzia Venezuela, tunafahamu kwamba Venezuela ina akiba, ndio inaongoza duniani kwa kuwa na akiba ya mafuta ghafi kuliko nchi nyingine yote duniani. Lakini Venezuela e, uko nyuma, uchumi wake wa mafuta umekuwa pia ukinufaisha taifa la Marekani e, kabla ya kuingia kwa utawala wa kisoshalisti. Uh, Carlos Perez wakati huo miaka ya sabini, Venezuela ilikuwa ni mmoja ya nchi tajiri, tajiri katika Marekani ya kusini, ndio kwa tajiri zaidi, na na watu wake walikuwa na hali bora za maisha za eh, kufanana na nchi ya Ujerumani, lakini walikuwa pia na uimara wa kidemokrasia. Eh, Chile Pinochet dikteta alikemewa na, na Perez, rais wa wa Venezuela, tunajua hilo tunajua pia uh, Nikaragua, samoza dikteta alikemewa na rais wa, wa, wa Venezuela Perez. Tunajua pia Venezuela walikuwa na ushirikiano na nchi za kusini, uhusiano kati ya nchi za kaskazini na kusini kwa maana South-South cooperation. Julius Nyerere alikuwa mmoja marafiki wa Carlos Perez, rais wa, uh, eh, Venezuela lakini wakimbizi wengi wa kisiasa walitoka Uruguay na kwingineko ikiwemo Colombia kwenda nchi ya Venezuela kwa ajili ya kupata hifadhi, ikiwemo pia masuala ya kiuchumi kupata kufanya kazi. Lakini leo tunaona kinyume chake, Colombia inapokea wakimbizi kutoka Venezuela, lakini kubwa kabisa ni uchumi. Leo tunaona kabisa mafuta tu ile kampuni ya Citgo kuzuiwa, kuwekewa vikwazo, fedha zake zisiende katika nchi ya Venezuela kumapelekea zaidi hali ya kiuchumi kuyumba katika katika Venezuela. E, kampuni kubwa ya, ya kitaifa ya Venezuela yenye kumiliki masuala ya mafuta ni PDVSA ambayo ina kampuni tanzu ya Citgo, lakini Citgo ina makao makuu yake wa Marekani, na huko Marekani Wamarekani wamezuia fedha zote hizo. Kwa hiyo nadhani kubwa kabisa ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni maslahi ya kiuchumi. Sasa kuna swala hili lingine ambalo tungependa kuliona. A, kwa takwimu ambazo zipo zinaonyesha kwamba a, Venezuela inadaiwa takribani dola bilioni mia moja na wadai wake mbalimbali, yakiwemo mataifa ya China na Russia. Je, China na Russia hapa ni swala tu la mafuta ama vilevile kuangalia namna gani wasipoteze a, fedha nyingi ambazo wanadai taifa hili la Venezuela? Venezuela imekuwa ikifanya biashara naweza kasema ya mali kwa mali, mali kwa mali, kwa maana wakati mwingine wakihitaji vifaa vya kijeshi, silaha za kijeshi na mambo mengine muhimu, walikuwa akiwa wana fedha walikuwa wanatoa ahadi ya mafuta na nchi kama Urusi eh, na China mojawapo hizo nchi za za, za za China na Urusi zimekuwa zikipa misi zikifanya biashara na Venezuela, e, e, isiokuwa na malipo ya moja kwa moja ya fedha wakitarajia kupata mafuta kwa so, hiyo biashara mali kwa mali ndio inawatesa pia wa Venezuela kwa sasa hivi, kwa maana ya kwamba China na Urusi hawawezi kuiacha tu kumwacha ka, Maduro aondoke Nicolas Maduro bila kuwa na na uhakika wa fedha zote ambazo wanazidai katika Venezuela, e, kwa maana hata kama singelipwa kwa dola lakini wangelipwa mafuta wanayapataje? Sasa uh, tunaona hapa wakapitalist na wasocialist ndiyo vita ambayo inaendelea kwa kile ambacho kipo, nini ambacho kinafahamika kwamba mpaka mataifa uh, zaidi ya ishirini ya uh, umoja wa Ulaya na Marekani kumuunga mkono Juan uh, Guaido na kuwa na hawamtaki, hawa uh, huyu Nicolas Maduro, ni kwamba hawana imani na Maduro na wana imani Uh, na Guaido. Nini ambacho kipo hapa, kiitikadi iko wazi kabisa. Marekani e, mtazamo wake wa kibepari na mataifa hayo ambayo wanaamini katika uchumi wa soko na uchumi wa kibepari uh, hayana maslahi kwa utawala ambao unaongozwa na raisi mwenye mtazamo ya kisoshalisti, lakini kwa sasa Venezuela, hata Nicolas Maduro uh, kutokana na hali ngumu ya kiuchumi, naye pia E, inawezekana sio tu kwamba uchumi unaenda vibaya kwa sababu ya ya itikadi, lakini pia rushwa ilikuwa imekisiri. Hiyo kampuni kubwa ya mafuta haikuweza kuwa na watu njuzi, wenye ujuzi, wenye uwezo wa kufanya kazi vizuri. Kwa hiyo pesa nyingi zimekwenda kwenye chama, kwenye kwenye makada, lakini sio kwenye kusaidia watu. Kwa hiyo kuna matatizo ya namna mbili ya kiuchumi kutokana e, na, na, na, na na na mafuta, lakini pia rushwa na ufisadi. Lakini sasa Urusi na, na, na China, hata Cuba E, wao wanaona ni tishio kama Marekani watafanikiwa na nchi za Ulaya kuondoa utawala wa Nicolas Maduro, inawezekana e, ikawa ni aina nyingine pia ya, ya kuziondoa madarakani serikali zao kwa mtindo huu unaofanana. Kama itatokea hivyo e, kwa nchi ya e, Venezuela, lakini pia lingine la kuongeza ajabu kidogo kwa Marekani ni pale ambapo eh, Donald Trump alikuwa na sera za America First. Eh, lakini hii sasa inakuwa nayo ni ni, ni, ni kitu tofauti na mtazamo wa huko nyuma kwamba kuto kuingilia masuala ya nchi nyingine. Unaona sasa Marekani ikiingilia masuala ya Venezuela, wakati msimamo wa Marekani wa Donald Trump ulikuwa ni tunaangaika na masuala ya Marekani tu, lakini Venezuela sasa imekuwa ni suala la Marekani na tukija kwenye suala lingine ambalo tumesha ligusia lakini tuliangalia kwa upana zaidi aa, ni kwamba utaona mataifa kama Marekani na washirika wake wamekuwa mara nyingi wakiwa upande tofauti na mataifa kama China aa, na Russia, na mara nyingi wanapokuwa katika maeneo hayo inakuwa ni ngumu e, mpaka mwisho wa siku kukamilisha ule mpango kamili. Tumeona hili likitokea nchi ya Siria, ambapo mpaka hii leo tunavyozungumza uh, rais Assad uh, Assad bado yupo madarakani. Je, tutarajia kuona nini kwa, kwa venezuela sasa? Hapa siku ya mwisho ni Juan Guaido atakuwa rais ama uh, huyu Nicolas Maduro ataendelea kuwa na nguvu na kubaki madarakani? Eh, kwanza kabisa eh, Urusi na China. Urusi wenyewe wanaweza wakaingiza vikosi vyao kumsaidia eh, kumsaidia Maduro eh, Urusi na China wanaweza wakaingia zaidi katika kumsaidia eh, kumsaidia Maduro Eh, na serikali yake kuliko pengine Marekani kuingiza vikosi vyake moja kwa moja kutokana na na yale ambayo tunajua huko nyuma, wakati mwingine eh, majeruhi au watu watakaokuwa wamepoteza maisha yanaweza ikaleta ikaathiri siasa za ndani za Marekani. Kwa hiyo Marekani bila shaka watakuwa na uangalifu kidogo, namna gani ya kutili na swala la, la Venezuela. Eh, lakini kwa urusi tayari wao wana maslahi moja kwa moja ya yale ambayo wanadai au wanataka katika, katika, katika, katika Venezuela watakuwa tayari kuingia e, kusaidia na hilo linaweza likapelekea mgogoro mkubwa zaidi kama tunavyoona katika nchi e, ya Syria e, mimi na naamini kauli ya Pope Francis hivi karibuni inaweza ikawa imefungua njia kwamba hakuna namna isipokuwa upande mbili kukaa kwenye meza ya mazungumzo ili kulimaliza jambo hili katika namna ambayo yenyeidki-ya kidi, kidiplomasia na isiyokuwa na madhara makubwa ambao wengi watakaoumia ni wananchi wa kawaida, lakini Urusi e, Cuba e, China na pengine hata Uturuki wanaweza wakaendelea kwa upande wa Maduro na hilo kufanya mwili kuwa mgumu. Asante sana zaidi Majini Mjengwa kwa kuwa nasi na kuzungumzia swala hili ambalo kwa kweli bado linaendelea kutikisa vichwa vya habari ulimwenguni ambapo habari tunazozijua mpaka sasa ni kwamba uh, wanajeshi wamefunga mpaka wa Venezuela na Colombia kuzuia magari ambayo yangepeleka misaada ya kibinadamu katika taifa hilo. Uh, rais Nicolas Maduro amepinga katakata misaada yoyote kutoka Marekani akiamini uh, Marekani itatumia fursa hiyo kufanya uvamizi wa taifa hilo. Na hali hivi sasa ni kwamba bado ni tete, maandamano yakiendelea, hali ya uchumi ikidorora, na watu wakitaka mabadiliko ndani ya Venezuela. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea moja kwa moja nchini Uganda ambapo inaelezwa polisi wa taifa hilo wamezuia ama wamewaweka kizuizini waandishi watano wa habari kutoka shirika la habari la Uingereza BBC na NBS la Uganda, ambapo inasemekana kwamba walikuwa wakifuatilia taarifa uh, ambazo ni zinahusiana na wizi wa dawa za serikali. Kwa habari ambazo zipo ni kwamba wanashikiliwa kwa kuwa na dawa haramu ambayo haikutajwa na kuwekwa bayana. Washukiwa hao ni pamoja na Godfrey Badebie e, Kasi Mohamed, Rashid Kuesa e, dereva vile vile Shafi Kisame na Bi Vivian e, ambao wote wanashikiliwa, ambaye ni mke wa Solomon Sera Wanja ambaye pia anatafutwa kwa shutuma hizo, lakini E, imedaiwa amekimbia. Taarifa ya leo iliyotolewa na Next Media Services ambayo inamiliki kituo cha televisheni cha uh, TV cha NBS imesema kwamba pamoja na BBC Afrika walianzisha uchunguzi kuhusiana na shutuma za kuwepo na mauzo za serikali ya Uganda kwenye soko la magendo. Msemaji wa polisi mjini Kampala, Patrick Onyango amesema kwamba uh, Badeye, Muhamed Kisame na Kwesa walikamatwa kwenye eneo la tukio. Uh, lakini katika, katika viunga vya jiji la Kampala ambako walishutumiwa kwamba walitaka kununua uh, dawa kutoka afisa wa polisi ambaye hakuvaa sare za jeshi la polisi Jumatano usiku. E, basi hayo ndiyo yanayoendelea nchini Uganda, na kutaka kufahamu undani wake nikamtafuta mwanahabari ambaye yupo uh, katika jiji la Kampala kutaka kujua undani wa habari hii. E, Bwana Isaac Musana, nikaanza kujua, nikamuuliza hebu tueleze ni nini hasa ambacho kinaendelea na undani wa sakata hili. Polisi inalalamika kwamba waandishi wa habari hawakushirikiana na polisi, ingewajulisha kwamba kuna stori ambazo tunafanya ya upelelezi investigation stori, ili wakawa na habari, inapotokea kitu wanakuwa na kinga, lakini wao hawakufahamisha polisi, na mwandishi mmoja wa NBS Solomoni Seroanga mpaka sasa anatafutwa walikwenda nyumbani kwake, wasema alikimbia, hawajui alipo. E, na upande wa mawakili ambao wanawatetea uandishi wa habari wanasema kwamba hiyo stori ya polisi ni tofauti, lakini kwanza waendelee na mpango wao kwanza, watakapomaliza mipango yao ndipo wataweza kuzungumza na waandishi wa habari. mawakili ndizo amesema, kwa hiyo bado ina utata. Kwa maana hiyo taarifa ambazo wewe umezipata si waandishi wa BBC wa hapo uh, Kampala na kwa waandishi wa hapo Kampala ni nini hasa ambacho kinaendelea? Lakini kile ambacho kinaelezwa na polisi na upande mwingine, nini ambacho wanakieleza juu ya kiini ya sakata hili? Maanake umegusia kwamba hao walikuwa kama vile wanataka kufanya habari fulani za uchunguzi. Sasa ni upande mmoja tu wa polisi ambao tumepata kwa sababu wale waandishi habari bado wako ndani. Ambao wako ndani hatuwajui ni wakina nani, wako ndani lakini ni mwandishi wa habari, lakini mawakili wanawafahamu ni nani na nani, na mawakili wamekataa kuzungumza na waandishi wa habari. Hata mii mwenyewe ni mwandishi wa habari, lakini sijui waandishi wa habari ambao wako ndani, isipokuwa NBS katika taarifa yao imewazungumza waandishi wake wa habari ambao wako ndani na Solomoni, ambaye mpaka sasa hajakamatwa, lakini anatafutwa na polisi, isipokuwa mke wake ndio yuko ndani. Kwa nini BBC pengine hawataki kuzungumza moja kwa moja, mpaka hivi sasa ni vigumu kwa sababu eh, BBC hapa Kampala inakuwa kama hawakuwa na taarifa hizi. Kwa hiyo ni vigumu wao BBC kuzungumzia swala hili, na BBC wenye majukumu ya kuzungumza ni wakuu ambao wako Nairobi, ndio wenye uwezo wa kuzungumza swala hiyo. Kwa hiyo BBC Kampala hawezi kuzungumzia swala hili mpaka wao wa Nairobi ambao wanachukua buro ya Afrika Mashariki ndio wana uwezo wa kuzungumza kwa sababu eh, ingekuwa ni wafanyakazi wa BBC ambao wako kwenye biro ya Kampala, hilo ni tofauti. Wangekuwa wamezungumza wao wenyewe wa Kampala na kusema kwamba waandishi wetu fulani fulani wametiwa mbaroni na wanazuiliwa na polisi. Lakini waandishi wale wa BBC ambao wako kwenye biro ya Kampala wote wapo, wanafanya kazi zao kama kawaida. Sasa hebu tuambie mazingira ya kufanya kazi hasa kwenye kufanya uh, habari za uchunguzi A, nini ambacho unatakiwa kufanya, na kitu gani ambacho unadhani hawa wanahabari wamekosea? E, ule utaratibu ambao unatakiwa ufanyike na serikali ya hapo. Siku zote tunapofanya eh, stori kama hizi za uchunguzi, siwezi hata mimi kwenda polisi nikawafahamisha kwamba nakwenda kufanya stori ya uchunguzi. Licha ya msemaji wa polisi eh, Patrick Onyango amedai kwamba waandishi wa habari walifanya makosa, hakuna mwandishi wa habari anaweza kuenda polisi akawafahamisha kwamba anakwenda kufanya stori ya uchunguzi, kwa sababu polisi hawana siri, hawana usiri. Kwa hiyo huu uchunguzi wako unaweza usifanikishe kitu ambacho siku zote kinafanywa na waandishi wa habari. Kwa mfano waandishi wa habari wanatoka nje, unapokuja nchini hapa unapata kibali kutoka Media Center ambacho itakuruhusu kufanya kazi zako. Kwa hiyo walikuwa na vibali vyao vya kufanya kazi, kwa hiyo hawajafanya kazi kinyume na sheria ya Uganda. Swala hili linaweza likawa si tu la kufanya kazi uh, hapo uh, Uganda bila kuwa na ushirikiano na polisi wa kufanya vitu vya habari za uchunguzi, bali ikawa ni kukosa wao vibali vya kufanyia kazi Uganda. Vibali wanavyo vya kufanyia kazi, isipokuwa kwa sasa kama alivyozungumza msemaji wa, wa polisi Patrick Onyango amesema kwamba kosa wanaloshitakiwa ni kutoshirikiana na polisi. Vibali wanavyo vya kufanya kazi, lakini kama vibali wanavyo sasa, kwa nini walikamata? Na wao hawakuwa walanguzi wa yale madawa ambayo yanauzwa na, na serikali. Kama walikuwa wameshawatambulisha, wamewakamata, na wanakufahamisha polisi kwamba walikuwa wanafanya ripoti ambayo ni ya upelelezi na ya usiri walikuwa wawezi kuitoa. Ulikuwa hamna haja ya kuwazuia waandishi wa habari. Mpaka sasa wako korokoroni hadi tunavyozungumza. Naje kuna taarifa zozote za, za juu ya uchunguzi wenyewe hasa ulikuwa ni wa kuangalia nini? Kwa juu juu kulingana na ripoti aliyotoa msemaji wa... mi nazungumzia jinsi msemaji wa polisi alivyozungumza. Msemaji wa polisi amesema kwamba baada ya kuwakamata waandishi wa habari wa televisheni ya NBS ambao mpaka sasa wanawazuia ndani e, waliwafahamisha kwamba wanafanya uchunguzi jinsi madawa ya serikali hapa nchini yanavyouzwa kimagendo. Na hii siyo uongo, kweli madawa ya serikali yamekuwa yanauzwa kimagendo. Hata kuna hotuba moja a rais Yoweri Museveni aliomba waandishi wa habari washirikiane na serikali kuwafichua e, mafisadi ambao wanatuhumu madawa ya serikali sasa kama yeye rais mwenyewe alizungumza kitu hivyo na waandishi wa habari ndio hao wanafanya uchunguzi kama umiko kulikuwa hamna haja ya kuwakamata na watu wenyewe wamejielezea kwa undani sasa hebu tuambie kwenye tatizo lenyewe hilo la hizo ulanguzi wa dawa za serikali ni nini ambacho kinaendelea yaani kwamba kuna watumishi wa serikali ambao wanasimamia hizi dawa wanaziuza kwa watu kinyume, ama kuna watu ambao wanazipeleka kwenye maduka yao binafsi? Ni nini, nini ambacho hasa kinaendelea kwenye eneo hili hapa nchini? Kuna ufisadi katika mashirika ya umma, kuna ufisadi katika zahanati za serikali na hospitali kubwa. Kumekuwa na ulanguzi kutoka katika maduka ya madawa au maghala ya dawa ya serikali ya kuuziwa maduka binafsi. Wakati mwingine wale wafanyakazi wa serikali wanakuwa na maduka yao pembeni ya kuuza madawa. Kwa hiyo kuna mnyororo huo unazunguka, wa mtandao wa ulanguzi wa madawa. Na hivi karibuni, ofisi ya Rais iliweka kitengo cha uchunguzi wa madawa ya serikali, jinsi yanavyotumiwa, ili kuwanasa wale wote wanaohusika na mnyororo huo wa ufisadi wa madawa ya serikali hapa nchini, na wamekuwa wakifanya kazi hii wakiendelea vizuri. Wamekamata baadhi ya maafisa na wameshtakiwa na peleka mahakamani. Kwa hiyo lakini hili tatizo bado linaendelea, unakuta hospitali hakuna madawa, unakuta kwenye hospitali za binafsi zina madawa. Na ukija kuchunguza kwa undani sana, unakuta kwamba ukiangalia nembo, unaweza kukuta nembo hiyo ina, ni ya serikali. Saa hii ni kliniki ya binafsi, ilipataje madawa ya serikali na, na nembo ya serikali? Kwa hiyo ufisadi bado ni tatizo kubwa katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki niseme kwa ujumla. Nam, ni mwanahabari Isaac Musana eh, akitupa yale ambayo anafahamu kuhusiana na uh, habari ambazo hivi sasa zipo kwamba takriban wanahabari watano kutoka shirika la habari la BBC na la Uingereza, na NBS la Uganda, wanaosemekana kwamba walikuwa wakifuatilia taarifa uh, za uchunguzi kuchunguza namna ambavyo ulanguzi ama wizi wa dawa eh, katika mahospitali ya serikali nchini Uganda yamekuwa yakibiwa na kupelekwa katika maduka binafsi. Lakini polisi kwa mujibu wa Musana ni kwamba wanadai wanahabari hao hawakuwa na vibali, hawakuwashirikisha, na taarifa za polisi zinadai kwamba wanahabari hao walikuwa wakitaka kununua dawa hizo e, ambazo zi, zinapaswa kuwepo katika uh, vituo vya afya vya serikali. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo ya leo, shukrani kwa kuwa nami.