Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Polisi wa Uganda mapema leo wamewaachilia wanahabari watatu kutoka shirika la habari la BBC baada ya kuzuiliwa hapo jana kutokana na madai ya kupatikana na dawa za serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wawili kati yao ni kutoka Uganda na Mkenya mmoja wakiwa miongoni ya watu watano ambao wengine wawili ni mke na mmoja wa wanahabari hao pamoja na dereva wao. Polisi wanasema kuwa wamewaachilia wanahabari hao baada ya kuthibitisha kuwa walikuwa wanafanya uchunguzi halali dhidi ya maafisa waliokuwa wakiuza dawa za serikali kwa njia ya magendo. Taarifa imeongeza kuwa wameruhusiwa kuendelea na kutengeneza dokumentari yao ili kuzuia ufisadi huo kuendelea katika siku za mbeleni. Hata hivyo, polisi wameongeza kuwa wanashauriana na ofisi ya mwongoza mashtaka ili kubaini iwapo wanahabari hao walivunja sheria wakati wa kutengeneza dokumentari yao. Sekta ya afya nchini Uganda kwa muda mrefu imekumbwa na malalamiko ya ukosefu wa dawa hospitalini pamoja na malipo duni kwa wahudumu wa idara ya afya. Jenerali wa jeshi la Marekani Thomas Waldhos amesema kwamba mashambulizi ya anga ya Marekani nchini Somalia hayawezi kulizuia kundi la wanamgambo la Al Shabab. Amesema hayo mbele ya kamati ya bunge ya masuala ya kijeshi, akitoa wito kwa jeshi la Somalia kuwajibika zaidi katika mapambano dhidi ya kundi hilo la Al Shabab lenye makao yake Somalia. Pentagon inafanya operesheni ambayo jeshi la Marekani linashirikiana na Umoja wa Afrika na majeshi ya Somalia kupambana na kundi hilo la kigaidi la Al Shabab. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Hali ya taharuki imetanda kwenye mpaka wa Colombia katika mji wa kakata baada ya malori ya kwanza yaliyobeba misaada kutoka Marekani kuwasili mapema Alhamis yakiwa tayari kuvuka mpaka na kuingia Venezuela. Malori mawili yaliyojaa vifaa vya misaada, ikiwemo chakula, yanangoja ruhusa kuingia nchini humo kutoka kwa rais Nicolas Maduro aliyetatizika. Hata hivyo, Maduro amepinga msaada huo na kuamuru wanajeshi kuzuia kuingia kwake akidai kuwa Venezuela haina janga la kibinadamu. Maafisa wa usalama wa Venezuela wameziba mpaka huo kwa kutumia makontena mawili pamoja na lori la mafuta. Wanahabari wa haki za binadamu pamoja na watu wa Venezuela Walikusanyika kwenye mpaka huo wakiomba Maduro kuruhusu misaada iwafikie. Kiongozi wa upinzani huko Venezuela Juan Guaido, aliyejitangaza rais wa muda, ameonya kuwa wa Venezuela wengi wako kwenye hatari ya kuangamia iwapo hawatapokea msaada wa kimataifa. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ambayo inapeleka misaada hiyo imeomba maafisa wa usalama wa Venezuela waruhusu upelekaji wa misaada hiyo rasia. Imeisihi Umoja wa Mataifa ya Kiarabu, Arab League, kukubali tena wanachama wa Siria kwenye umoja huo, kulingana na wanadiplomasia wa kieneo. Kremlin ina ari ya kuhalalisha tena utawala wa Asad ikitumai kuwa hatua hiyo itaisaidia Siria kujipatia misaada ya kuimarisha tena utawala wake. Rasia inailenga Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu, Iraq na Saudi Arabia, wakati ikitoa shinikizo la swala hilo kuzungumziwa kwenye kongamano la mataifa ya kiarabu litakalofanyika mwezi ujao mjini Tunis. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena ambapo tunakualika e, katika kipindi hiki cha kwa undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani, tutaangalia shauri la serikali ya Rwanda kupiga marufuku e, shule za bweni ama boarding schools kwa wanafunzi wa shule za msingi ambao walio wengi wanakuwa bado wapo katika umri mdogo kabisa. Lakini katika sehemu ya pili ya kipindi hiki tutaelekea mpaka nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo hivi sasa eh, kuna kundi la wafanyakazi wa mashirika ya serikali ambao wanagoma na kuandamana wakitaka kulipwa fedha zao eh, ambazo walipaswa kulipwa siku ama miaka kadhaa iliyopita nyuma. Ikumbuke tu hi, hi, hali hii inatokea wakati nchi ya DRC ikiwa tayari imeshapata rais mpya Felix Tshisekedi. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo nam, karibu katika kwa undani katika sehemu hii ya kwanza ambayo tunaanzia Nchini Rwanda, ambapo taarifa zilizopo ni kwamba uh, serikali ya Rwanda imeazimia Eh, kuziondosha shule ambazo ni za bweni ama boarding schools ambazo zimekuwa zikichukua ah, wanafunzi kwa ajili ya elimu ya msingi, wanafunzi ambao ah, mara nyingi wanakuwa katika umri wa chini ya miaka kumi na minne. Hayo yanatokea wakati mataifa mengine ya Afrika Mashariki yenyewe yakiwa yana shule hizo ambazo zimekuwa zikihudumia ah, watoto hao ambapo kumekuwa kukizuka e, mjadala mkubwa katika jamii kwamba je, watoto hao kweli wanastahiki kwenda kukaa katika shule e, ambazo ni za bweni badala ya kukaa na wazazi wao na kupata malezi ya wazazi wao? Basi ili kujua kile ambacho kipo nchini Rwanda, kilichopo nyuma ya suala hili uh, tunaye Roziga Emmanuel Masantura kutoka katika jiji uh, la Kigali nchini Rwanda. Roziga, hebu kwanza tueleze nini ambacho kimesababisha hili kutokea? Serikali ya Rwanda inasema nini uh, kama sababu ya kuona kwamba kusiwepo shule hizi? Shukrani sana. Nafikiri nachoweza tu kuambia kwa ni kwamba kilichotokea kili ni muunganiko tu wa matukio mengi ambayo eh, yamekusanya taarifa kwa serikali ambazo zimekuwa zikitoa kama ishara ya kwa kwamba hali hii inaweza ikawa si nzuri katika masuala ya ustawi wa jamii. Kwa sababu moja, ukiangalia kampeni ambayo imekuwa ikifanyika nchini Rwanda imekuwa pia ni kuwaondoa Uh, watoto au watu ambao walikuwa ni wamenusurika na mauaji ya kimbali wale yatima, kuwaondoa katika uh, taasisi ambazo zimekuwa zikiwa <tosimilis> na kuanzisha kampeni za kuwawezesha, na hii ilikuwa ni kuhakikisha kwamba angalau wanapata kile ambacho wanaweza kukisema, wakasia wao, malezi bora ya kifamilia, lakini pia kumekuwa kuna tatizo ambalo kama mnakumbuka zile eh, Millennium Development Goals ni kwamba Rwanda imesifika kwamba imefanya vizuri katika vitengo vingi sana katika zile Millennium Development Goals, lakini kitengo kimoja kikubwa ambacho eh, Rwanda huwa inaonekana kwamba haifanya vizuri ni maswala ya lishe, ambapo kumekuwa kukionekana kwamba kuna lishe duni miongoni mwa watoto. Hivyo basi jambo hili limekuwa likimkera sana mkuu wa nchi ya marais Paul Kagame pamoja na kuwasisitiza wafanyakazi wake kwamba wan, endapo wanataka kuiona mbingu basi waache kumfanyia vibaya, kwa sababu yeye anaona ataona aibu mbele ya Mungu kwenda kumwambia kwamba hawa ndio watu ambao wamenipa ni waongoze wakiwa na utapia mlo. Sasa suala hilo limekuwa likiangaliwa kwa pande zote, ni kwa namna gani wanaweza katatua tatizo hili. Hivyo basi e, ili kufikia mwafaka swala hilo wakasema labda tuangalie mashuleni watoto wanapata lishe inayotakiwa. E, basi Waziri wa Afya kipindi fulani akawa anazungukia shule mbalimbali mbali, na kuangalia hali ya maisha ya watoto, ikiwa ni pamoja na lishe hiyo. Kwa hiyo, anapotembelea majiko ambayo wanapika chakula cha watoto wanakuta, vyakula chakula kinakuwa hakina vile virutubisho muhimu kusema kwamba ni mlo kamili. Hivyo basi Uh, baadhi ya shule zikawa zimefungwa za mabweni na malalamiko yakawa ni mengi sana. Basi naweza nikasema ni mchanganyiko wa hayo yote katika kuhakikisha kwamba watoto wanapata malezi bora na ustawi wa jamii unakuwa unaboreshwa zaidi, kwa sababu takwimu zinaonyesha kwamba mtoto asipokuwa katika eh, hali nzuri na kupata lishe inayo, eh, chakula bora katika miaka ya mwanzo kabisa ya maisha yake basi inaathiri E, ubongo wake katika katika kufikiria katika miaka ya utu uzima. Hivyo basi, taifa linakuwa lina haliwezi kuwa linaangalia mbele wakiwa wana watoto ambao wanalishe duni. Sasa hivi wakati, taifa, ambalo, watu, kesho, na kuweza, sasa wakati tunahitaji taifa ambalo lina watu wanafikiria vizuri kesho na kuweza kulijenga taifa. Sasa Emmanuel, labda ungetueleza vilevile vile kitu ambacho uh, kipo maanake, inaonekana kwamba kama ulivyogusia ni mkusanyiko wa mambo mengi ambayo yamefanya uamuzi huu kufikiwa. Je, tabia za wazazi ama mtazamo wa wazazi hapo Rwanda, aa, kupeleka aa, watoto katika shule hizi za bweni ukoje? Maanake baadhi ya maeneo mengine ya hapo Afrika Mashariki, aa, wazazi huona kama ni fahari kumpeleka katika shule ya bweni mtoto wao mdogo kabisa. Je, kwa Rwanda hali ikoje? Ni kweli watoto wengi wanapelekwa kwenye hizo shule ama si watoto wengi kama inavyodhaniwa? Nam ni kuambia tu kwamba uh, hii haitawaathiri watoto wengi, lakini kama unavyojua pia huwa uh, mara nyingi kiste, eh, nikisema kundi la watu ambao wanawapeleka watoto kwenye mabweni ni kundi la watu ambao pia wana uwezo, kwa sababu hata hizo shule za mabweni kwa watoto wa shule za msingi ni si nyingi pia, ni chache sana, na ni shule ambazo zina, zinapokea watu ambao wana uwezo kiasi fulani, kwa sababu kuna pesa izi, pesa ambazo wanatoa sio sio pesa ndogo sana. Kwa hiyo naweza nikasema tu kwamba haitaathiri kundi kubwa la wanafunzi wa shule za msingi, kwa sababu ni kundi dogo sana la wanafunzi wa, wa shule za msingi ambao wapo katika mabweni na shule hizo ni chache sana. Lakini pia naweza nikasema athari hiyo inaweza ikawa kubwa tu, kwa sababu eh, kuna wengi ambao walikuwa kabla shule hizo hazijaanza kuleta Rwanda walikuwa wanawapeleka katika mataifa mengine jirani, kwa mfano Uganda pamoja na Kenya. Hivyo basi, naweza nikasema kama wazazi hao hawataridhika, japo wa ambao nimeweza kuongea nao wachache wanaonyesha kabisa kwamba kuridhika na uamuzi huo, lakini wachache ambao hawataridhika, tutaanza kuona lindi, eh, ama wimbi la wazazi kuwapeleka watoto wao katika mataifa jirani kwenda kupata hiyo elimu katika mashule. Na labda nirejee hapo hapo kwenye swali ambalo la jambo umeligusia hapo. Uh, hili swala ambalo limeelezwa na serikali ama hii marufuku uh, je, inahusu wananchi wa Rwanda kutowapeleka watoto wao au, au Rwanda kutokuwa na shule kwa maana hiyo raia wa Rwanda anaweza akampeleka mtoto wake nje ya nchi na hiyo hi, swala hilo likawa ni ruksa ya kuelewa vizuri, na uliza kwamba je, katika marufuku ambayo imetolewa inahusu uh, kuzipiga tu marufuku shule au hata wazazi kupeleka Watoto, wa, watoto wao kwenye shule hizi za bweni eh, manake kama inaruhusu hivyo inamaana, mzazi anaweza akapeleka mtoto wake nje ya nchi, je hiyo ni ruksa? Uh, marufuku iliyotolewa ni kwa ndani ni kwa ndani ya nchi, lakini sijaona watu wakizunguka, kwa sababu kuna kwanza kampeni ambayo inatakiwa kufanya kuwafafanulia wazazi kwa nini wamechukua wame uamuzi huo. Kwa hiyo hilo ndio inaweza likawafanya pia watu waone kwamba haijafanywa kwa nia mbaya, bali ni kuokoa Eh, kizazi kilichoko na kizazi kijacho, lakini pia eh, marufuku yotolewa unaona kabisa ni ya shule za ndani za bweni, kwa sababu oh, uwezo wa wizara wa katika kutoa maamuzi kama hayo upo ndani ya nchi, hawezi kutoa uamuzi kwamba watoto uh, ama shule za bweni katika nchi jirani zifungwe, hazitafungwa. Na kwa kuwa hazitafungwa, basi wa, mara nyingi zinakuwa ni ni private, ni za binafsi, hivyo basi mpote, mzazi wa Rwanda anaweza akampeleka mtoto wake nje, na si mzuri kwa sababu hakuna sheria itakayokuwa na mguso na kwa ki, kile ambacho uh, kinaonekana hivi sasa, kwa masuala ya mapato itaathiri vipi shule hizo ambazo tayari zilikuwa zimeshajiandaa uh, kufanya, maanake shule elimu imekuwa biashara kubwa katika ya Uh, si Rwanda tu, hata eneo la Afrika Mashariki kiujumla, ujumla wenye mashule, wamiliki wa mashule wamepokea vipi uh, taarifa hizi? Ni picha ambayo kidogo naweza nikasema imechanganyika eh, lakini kibiashara tunafahamu kwamba shule hizo, kwanza, hakukuwa na shule za serikali ambazo ni za bweni, hazikuwepo kabisa. Shule za msingi za serikali hazikuwepo kabisa. Kwa hiyo eh, kwa vyovyote vile hapo inakuwa ni kwamba mkono wa serikali umeingia katika biashara ya mtu. Kwa hiyo kwa vyovyote vile unaweza ukaona mtazamo utakao kuwepo, biashara ya mtu ikiguswa, hata kama ni kwa kwa manufaa ya taifa kwa ujumla, bado kuna wale ambao ni wawekezaji ambao kidogo watakuwa na manung'uniko, na ndicho tunachokiona sasa hivi. Baadhi wananung'unika, lakini ni kwa chini chini, kwa sababu amri ikitolewa hapa mara nyingi inakuwa utekelezaji wake ni wa haraka sana, kama unavyojua, ni desturi ya Wanyarwanda kuitikia sana amri ambayo inatolewa na serikali. Na labda ungetueleza, uh, kwa jinsi mambo yanavyokwenda hapo, uh, watoto ambao wamekuwa wakipelekwa ni wa umri gani hasa? Maanake uh, mataifa, kila taifa unakuta kuna taratibu zake za umri wa mtoto wa kwenda Uh, shule za msingi na miaka ya, shule za msingi ya Rwanda iko vipi? Miaka ya shule za msingi kawaida ni kuanzia miaka minne kwenda mbele hata na, na, na, na mpaka mitano, kuanzia miaka minne mitano na sita. Lakini nachoweza tu kuambia ni kwamba hizo shule hizo pia kulikuwa kuna ambazo pia ni za shule za, uh, za awali kabla ya, kabla, kabla ya shule za, pre, za prema inamaana kwamba chekechea. Kwa hiyo uh, uamuzi huu unagusa pia hata hawa ambao walikuwa na shule za kichekechea mpango huo. Hivyo basi, naweza nikakwambia tu kwamba uh, ni uamuzi ambao uh, kidogo utagusa maeneo mengi, lakini kiuhalisia ni kwamba uh, kwa kawaida wazazi wa huku huwa wanaanza kuwapeleka watoto wao, uh, shule za bweni kutokana na shughuli mbali mbalimbali. Unajua, taifa ambalo linajijenga mara nyingi linakuwa lina, lina lina lina ile hali ya kuwa na wazazi ambao wanafanya kazi kwa wingi, na hivyo kusahau malezi, naweza nikasema, kwa hiyo serikali imeona kwamba kuna watu ambao walikuwa wanasahau malezi ya watoto wao, jambo ambalo wameona kwamba ni vizuri wakachukua wa, wa, waka hatua haraka iwezekanavyo. Uh, mi ni kushukuru sana uh, Roziga Emmanuel Masantura kwa kuzungumza nasi, kutupa undani uh, wa hili swala hapo Rwanda, ni kushukuru sana na ni kuambie msikilizaji wangu kwamba, eh, kwa hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo katika sehemu hii hii leo tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako, eh, kumetokea suala ambalo linaelezwa kuwa ni changamoto eh, ya kwanza kabisa kwa utawala mpya wa Rais Felix Tshisekedi ambaye alichaguliwa na raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuliongoza taifa hilo na kumaliza e, utawala wa rais Joseph Kabila ambaye alikuwa madarakani kwa kipindi kirefu e, toka pale baba yake alipouawa, uh, Lauren Kabila aliyekuwa rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo aliingia madarakani kwa njia ya mapinduzi ya kumwondoa kiongozi wa muda mrefu Mobutu Seseseko. Katika hali ambayo bado inashtukiza na kushangaza wengi, ni kwamba baadhi ya wafanyakazi wa makampuni ya serikali inaelezwa kwamba wameanza kugoma wakidai stahiki zao za fedha za mishahara ya nyuma. Nimezungumza na Salehe Mwana Milongo nikataka kumuuliza kwanza kulikoni. Kwa kweli, ni baadhi ya wafanyakazi kutoka mashirika ya umma na makampuni makubwa ya umma, ni kama vile kampuni ya reli nchini maarufu STP ONATRA. Uh, kumekuwa na kampuni ya uh, usafiri wa basi kwenye maeneo ya miji kama vile hapa mjini Kinshasa ni inaitwa, pamoja na uh, shirika la bima la kitaifa ambako wafanyakazi wamesema kwamba kwa zaidi ya miezi hamsini sasa hawajapewa uh, mishahara yao na migomo ambayo wamekuwa wameanzisha kwa ajili ya kutoa shinikizo kwa utawala mpya ili waweze kuweza hivi kusikilizwa na kuweza kulipwa mishahara yao ama kuongezwa uh, marukuruku uh, ya mishahara ambayo wamedai. Saleh, kwa nini hili swali linaonekana linafanyika hivi sasa, ambapo uh, kama ulivyogusia miezi ambayo hawajalipwa ni mingi sana, ukiangalia kurudi nyuma? Kwa nini inakuwa ni sasa, kabla Rais Joseph Kabila ajaondoka madarakani? Kwa nini hawakudai hizi stahiki? Kwa kweli kumekuwa na uh, kampu, shirika kama vile uh, Transco ambalo linahusika na usafiri wa uh, basi nchini. Waliandamana, lakini uh, uh, uh, hawakuwa wanasikilizwa kuona kwamba wale ambao walikuwa wanaongoza ma, makampuni ma ama mashirika hayo ni watu waliotajwa na Rais Kabila, tena watu wa karibu uh, sana, na wengine walikuwa ni watu ambao kulikuwa na uhusiano wa karibu na uh, uh, uh, ofisi ya rais, kwa hiyo ikulu yake. Kwa hiyo, uh, kulikuwa ni vigumu sana kuweza kupata uh, uh, suluhisho la madai yao na kuona kwa kwamba kumekuwa na rais mpya na wamehisi kwamba mageuzi yanatakiwa kufanywa. Wengi kwanza wamekuwa wakidai kuondolewa ama kufutwa kazi kwa wakurugenzi wao, ni mfano wa shirika la la redio na televisheni ya taifa RTNC ambao pia wamekuwa wamedai kwamba ukiongozi kwa uh, wao erete kabila kuwa akiongoza vibaya, kwa hiyo ni lazima anatuke ama aondoke achishwe kazi. Na mpaka hivi sasa serikali mpya ya rais uh, Chisekedi, nini ambacho imeshaeleza juu ya suala hili umejua? Ni, ni, ni, ni wiki ya pili sasa toka uh, rais mpya aapishwe na kwa hiyo kwanza hajafahamu kinachoendelea kwenye mfuko wa serikali, bajeti, masuala ya fedha huko, haijulikane kuna pesa ngapi. Kwa hiyo ni vigumu kuwapa majibu ya papo hapo, na kazi yao, cha kilichoelezewa na na kiongozi wa ofisi wake Vital Kamerhe ni kwamba wasubiri, eh, suluhisho litapatikana, li lakini kwenye hatua ya mwanzo kabisa. Uh, yeye mwenyewe Rais Felix Tshisekedi alilazimisha kwamba mkurugenzi wa ali, uh, kwa wa, wa shirika hilo la kitaifa la usafiri wa basi Transco aachishwe kazi suala so, ambalo waziri wa wa usafiri aliweza kufanya papo hapo na kumwachisha kazi mkurugenzi huyo Michel Kirumba. Lakini kuwa na madai mengi kabisa kwenye makampuni ma, ma mengine ya, ya umma ambayo yamekuwa ameomba kwamba viongozi wao waachishwe kazi na kwa hiyo hakujakuwa na hatua nyingine mpya kutoka ikulu ambayo inaweza eh, kuwapoza hao uh, jamaa ambao kwa kweli wameonekana wamekuwa wameandamana andamana hapa Kinshasa sasa wakati huu ambapo uh, wanaelezwa kwamba inabidi wasubiri. E, ni nini wanachokifanya? Wanagoma ama wanaendelea kufanya kazi, Salehe? kuna Wale, kuna wale ambao wameendelea kufanya kazi, na kuna wale ambao wamekuwa wakiandamana, wanaandamana kwanza kabla baada ya masaa mawili ama masaa matatu baadaye wana- wanaenda kufanya kazi, na kuna wale ambao kwa kweli wamesitisha kazi kabisa. E, mfano wa huku kwenye STP yaani kampuni hiyo ya usafiri wa reli e. na kwa hiyo imekuwa ni hali kama hiyo, kwa sababu wamesema mishahara duni, hakuna siasa bora ya ku, ya wale wanaokwenda kwenye malipo ya uzeeni hawapewi na nini, na nini. Kwa hiyo imekuwa ni malalamiko chungu nzima ambayo Rais mpya amekuja kuyafuta kwa ajili ya kuboresha hali ya maisha ya wafanyakazi. Na kwa jinsi mambo, jinsi yalivyo, kiwango cha fedha ambacho kinakadiriwa kitatumika kuwalipa hawa wafanyakazi mishahara yao ya nyuma ni kiasi gani, labda Salehe, kama imeshaelezwa, na je, kweli serikali ya sasa hivi ina uwezo wa kulipa hayo malimbikizo. Umejua, uh, kumekuwa na mageuzi ambayo Rais Kabila aliyaanzisha ni kwamba, uh, kulikuwa na baadhi ya makampuni ambayo ijapokuwa ni, ni ya umma lakini kulikuwa na uh, kujimiliki yenyewe kwa ajili ya malipo ya wafanyakazi. Ndio mfano wa kampuni hiyo ama Shirika la Bima la Kitaifa ambalo lilitakiwa lenyewe kutokana na, na, na pato lake kuanza kwa, kuwalipa wafanyakazi Mfumo huu wa mageuzi unaonekana kwamba umekwama uh, kuona kwamba wamekuwa wamelalamika kwamba kumekuwa na watu wanachelewa kulipwa mishahara yao hawapewi, wakati ambapo kwenye mashirika mengine ambayo hayakugeuzi kama vile mashirika ya kibiashara uh, watu wameendelea ijapokuwa ni mishahara duni, lakini watu wanaendelea kulipwa pasina matatizo kwa njia ya benki, na hivi sasa imekuwa sasa ni tatizo la kusema kwamba wafikirie upya kuona kwamba kama utaratibu huo wa mageuzi utaendelea kwa ajili ya makamu, ma, ma, mashirika ya umma na makampuni vilevile, na ama wanaweza kurejesha tena chini ya mamlaka ya serikali katika malipo ya wafanyakazi. Lakini je, serikali sasa itakuwa ina uwezo wa kulipa hizi fedha zote? Je, hizi hizi fedha zipo? Ndio swali ambalo ni kila mtu amekuwa me, amejiuliza ame kuona kwamba bajeti ya serikali ni dola bilioni tano za Kimarekani. Ni fedha ndogo sana kutokana na ukubwa wa nchi changamoto za za hivi sasa na kadhalika, kuona kwamba pesa hizo ni kama na bajeti ya mwaka kwenye klabu za za za Ulaya, yaani imekuwa ni suala ambalo imekuwa limewachanganya wengi kuona kwamba hakuna ukusanyaji wa pato serikali ilikuwa inategemea sekta ya madini kwa kweli madini yamezalishwa yame, yame mwaka uliopita uh, wa elfu mbili na kumi na nane imeelezewa kwamba uh, serikali iliweza kuzalisha uh, madini kwa asilimia themanini ukilinganisha na mwaka elfu mbili na kumi na saba uh, lakini pato hilo haijulikani kama litaweza kuelekezwa kwa ajili ya miundombinu ama malipo ya wafanyakazi kwa hiyo ni swala ambalo uh, tutaendelea kusubiri kuona kama kitakachotumika uh, na tumesikia vile vile baadhi ya wabunge wa zamani nao wanahitaji kupewa fedha uh, kwa ajili kama vile e, fedha za kiinua mgongo mara baada ya kumaliza kuhudumu katika bunge hili, nalo kuna ukweli gani Salehe? Kisheria kumekuwa kumekuwa na sheria imewapa marufuruku kidogo hawa jamaa ambao wamefanyia wa, wa, wa, wa kazi bungeni. Uh, kukawa pia na wanamemba wa serikali ambao walitaka kwamba waanze pia kulipwa kama vile wabunge ambao wanaondoka. Kwa hiyo uh, hali hiyo ndio imezusha kasheshe hapa mjini Kinshasa, watu wanalalamikia hatua wa hiyo. uh, kwa ujumla, haijulikani rais mpya hatua atakayochukua kwa sababu hadi kufikia sasa uh, ni swala ambalo kwa kweli limekuwa limemchanganya sana kuona kwamba amesita na hajue kwanza, kwa kwanza ni kipi kipewe kipaumbele, wakati ambapo a presha ya wafasi wake waliokuwa wakimkumbusha kwamba baba yako alikuwa wakisema kwanza ni raia kabla ya kitu chochote, ama kabla ya mimi wenyewe kujilipa ni lazima kuanza kwanza kufahamu maslahi ya wananchi. Nam ni Salehe Mwanamilengo, mwanahabari wetu kutoka Kinshasa e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo e, akitupasha undani wa taarifa za kuwepo kwa mgomo na maandamano kutoka kwa wafanyakazi wa idara ama kampuni mbalimbali mbali za serikali ambao walikuwa hawajalipwa malimbikizo yao e, kwa kipindi kirefu na inaonyesha ina, kwamba wafanyakazi hao wameamua ku fanya hatua hiyo ikiwa uh, wakiwa na nia ama wakiwa na mwangaza wa kuona na mabadiliko mapya mara alipoingia rais mpya kuongoza serikali hiyo uh, Felix Tshisekedi ambaye ametangaza kufanya mapinduzi makubwa, lakini changamoto ya kwanza anakabiliana nayo ndio hiyo ya hao wafanyakazi wa idara na kampuni za serikali wanaotaka kulipwa uh, fedha zao ambazo zimekuwa zikiendelea e, kushikiliwa na serikali ambazo alistahili kulipa. Hayo yanaendelea wakati rais Joseph Kabila ameshaondoka madarakani. E, watu wengi waliamini kwamba wakati huo wafanyakazi walistahiki kuzidai e, na kumwacha rais Felix Tshisekedi aanze kushughulikia maswala mengine ya nchi kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi, na tukutane tena wiki ijayo.