Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 937 KFM Mombasa na bila kusahau FM za VOA 175 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo. Ki lakini kwanza Hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema leo Jumamosi kwamba chaguzi zilizofanyika kwa amani na maridhiano huko Afrika zilikuwa ishara za upepo wa matumaini kwenye bara hilo. Guteresh alikuwa anazungumza pembeni ya mkutano wa Umoja wa Afrika katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, mahala ambako wakuu wa nchi kutoka mataifa wanachama na tano watakutana kuanzia kesho Jumaapili. Huu ni wakati ambapo upepo wa matumaini unavuma kote Afrika. Tumeshuhudia maridhiano kati ya Ethiopia na Eritria, tumeshuhudia mikataba ya amani huko Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR, alisema Guteresh. Mwaka jana Ethiopia na Eritrea walimaliza vita baridi vilivyodumu miongo miwili, wakati Sudan Kusini inajaribu kutekeleza makubaliano ya karibuni ya amani yaliyosubiriwa kwa muda mrefu ili kumaliza mgogoro wa miaka mitano wa umwagaji damu. Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati wiki hii ilifikia makubaliano ya amani kati ya serikali na makundi kumi na nne ya wanamgambo ikiongeza matumaini ya kumaliza matatizo ambayo yameikabili nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili na kuzusha mzozo ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na zaidi ya watu milioni moja kukoseshwa makazi. Matukio haya yote yamefanikiwa kupitia juhudi za pamoja za Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuhakikisha mizozo ya bunduki itasitishwa kutoka mwaka elfu mbili na ishirini na kuendelea kwenye bara la Afrika, alisema Guterres. Aliendelea kusema kwamba, na ninamnukuu, ninaamini Afrika inakuwa mfano kwamba inawezekana kutatua mizozo na kuzuia mizozo na nina matumaini upepo huu unaweza kuendelezwa kwenye maeneo mengine ya dunia. Rais wa Sierra Leone Julius Maada Bio ametangaza hali ya dharura ya kitaifa kwa sababu ya kuongezeka idadi kubwa ya ghasia za ubakaji na ngono nchini humo. Rais huyo alisema mtu yeyote atakutwa na hatia ya mashtaka manyanyaso ya ngono dhidi ya watoto atakabiliwa na kifungo cha maisha jela. Zaidi ya kesi elfu nane za awamu ya tatu zinazohusiana na manyanyaso ya kijinsia ziliripotiwa nchini Sierra Leone mwaka jana, ziliwahusisha watoto. Idadi kamili ya kesi inadhaniwa kuwa juu, lakini mazungumzo kuhusu uhalifu wa ngono kwa jumla yamekuwa mwiko katika taifa hilo lililopo Afrika Magharibi. Rais Bio, wakati akitangaza hali ya dharura ya kitaifa alisema, na ninamnukuu, sisi kama taifa Lazima tusimame na kuelezea janga hili. Alieleza kwamba hospitali za serikali zitatoa huduma ya bure ya matibabu kwa waathirika wa ubakaji na unyanyasaji wa ngono. Katika kuongezea, Bio alisema kitengo maalum cha polisi kwa waathirika wa ubakaji na ghasia za ngono pamoja na mahakama maalum zitaanzishwa kuharakisha kushughulikia kesi hizo mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc mwakilishi maalum wa marekani kwa korea kaskazini stephen bigan alisema mazungumzo na korea kaskazini ambayo yalimalizika ijumaa huko pyongyang kwa ajili ya maandalizi ya mkutano wa pili na Korea Kaskazini Februari 27 hadi 28 mwaka huu yalikuwa yenye faida. Bigan alisema leo Jumamosi akiwa kwenye mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Kang Yungwa huko Seoul. Kwa matamshi yake, hatujui mkutano utafanyika mahala gani, lakini tupo katikati ya mazungumzo na Kaskazini na kwamba mazungumzo yetu yalikuwa ya manufaa. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza awali kupitia Twitter kwamba mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un utafanyika katika mji mkuu wa Vietnam. Jeshi la Chad lilisema leo Jumamosi kwamba zaidi ya waasi 250 huko kaskazini walikuwa kizuizini kufuatia mashambulizi ya anga wiki hii ya Ufaransa na Chad kuzuia punguzo la waasi wanaokatisha kutoka mpaka wa Libya, kulingana na shirika la habari la Reuters. Jeshi la Ufaransa siku ya Jumatano lilisema ndege zake za vita ziliharibu kiasi cha malori ishirini, baada ya Union of Forces of Resistance, UFR, ushirika wa waasi unaojaribu kumpindua madarakani rais Idris Deby uliendesha takriban kilomita 400 sawa na maili 250 kuingia eneo la Chad. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, tunajiunga na mwenzangu Abdu Shakur Abud katika kipindi cha maswali na majibu. Maswali na majibu. Hamjambo, wapenda sikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Assalamu alaikum, na hodha wako ni mimi Abdu Shakur Abud ni kukaribisha hii leo nikishirikiana na Kenneth Bwire kusoma maswali yenu moto moto yanayoelekea kila siku kujaa katika ukurasa wetu wa Facebook. Basi bila kupoteza wakati, nampisha Kenneth. Hebu tuambie, anayetufungulia uwanja ni nani? Asante Abdu Shakur, anayebahatika kutufungulia uwanja ni wewe David Sechenga wa huko Wagum, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Unauliza hivi, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wanao uwezo wa kutengua matokeo ya uchaguzi wa nchi yoyote ile? He, mimi sidhani kama wana mamlaka hayo, lakini je, unasemaje Abdu Shakur? Hujakosea kabisa hata kidogo, Kenneth. Hakuna jumuiya ya kimataifa au shirika lolote lenye uwezo wa kuingilia kati maswala ya ndani ya nchi huru hata kuweza kubadili au kutengua matokeo ya uchaguzi. Sera ya kutoingilia kati ilifafanuliwa mwaka 1915 na kutiwa saini kimataifa mwaka 1936 na mataifa 27 baada ya kupendekezwa na Ufaransa na Uingereza, na hivyo ilikuwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe wa Hispania kati ya mwaka 1936 hadi 1939, ili kuzuia mataifa mengine kuingilia kati na kupanua vita hivyo na tangu wakati huo imekuwa ndo sera ya kimataifa na kufuatwa na nchi zote. Hivyo hakuna nchi au jumuiya inaweza kuingilia kati mambo ya ndani ya nchi nyingine bila ya ruhusa kutoka serikali inayohusika, au ikiwa hali ni mbaya sana mpaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa likaidhinisha jambo hilo. Kwa hivyo, kwa ufupi hapo mi najua nazungumzia swala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uchaguzi ambapo au na Sadek zilitaka uchaguzi uhesabiwe tena au uitishwe tena kutokana na kasoro zilizokuwepo, lakini kama tunavyojua, Felix Chisekedi alitangazwa mshindi na mahakama ya kikatiba, hakuna mtu aliweza kubadili tena mambo hayo. Hivi sasa ninasoma ujumbe wako Jefuta Kumbo wa huko Shinyanga. Unaandika, kuna baadhi ya mitaa na barabara zina majina ya watu maarufu. Mmoja wao ni Bibi Titi. Basi, ndugu mtangazaji, naomba unifahamishe historia ya Bibi Titi, maana kuna barabara na mtaa Dar es Salaam mpewa jina la huyu bibi. Alikuwa na umaarufu upi, na ni mzaliwa wa wapi, na na mchango gani nchini Tanzania? Maswala mazuri kama haya tunayapenda, maanake mtu anaona jina kwenye barabara, anauliza kwa nini jina hilo limewekwa kwenye barabara hiyo. Basi Bibi Titi Muhammed, ambapo wasifu wake haijulikani kwa undani zaidi, inapatikana katika kurasa mbalimbali mbali za tovuti nimekuta na, anasemekana alikuwa mwanasiasa maarufu wa Tanzania aliyezaliwa mwaka 1926 mjini Dar es Salaam akiwa rafiki wa karibu wa rais wa zamani Mwalimu Julius Nyerere aliyemjulisha naye mwaka elfu moja mia saba hamsini na nne ni dereva wa familia, kulingana na wasifu wake kwenye encyclopedia na Wikipedia. Babake Muhammed alikuwa mfanya biashara wa mifugo na mamake mkulima, wote Waislamu. Babake Hakumpeleka Bititi shule kutokana na imani yake kwamba ni mtoto wa Kiislamu, akienda huko huenda akaacha dini, kwa vile shule huko Tanzania wakati huo zilikuwa zinaendeshwa zaidi na Wakristo. Alipofariki babake, ndipo mamake akampeleka shule, jambo lilimsaidia sana Bititi kuendelea na maisha yake na kuwa mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake huko Tanganyika wakati huo na kuwatayarisha kwa ajili ya uhuru. Aliolewa akiwa mdogo, kuna wengine wanasema miaka kumi na tatu, kuna ripoti nyingine za historia zinasema miaka kumi na nne, na aliweza kuzaa mtoto mmoja tu, Halima, lakini aliendelea na kampeni ya kuwaelimisha wanawake. Alikuwa mtetezi mkubwa wa kutaka wanawake kusoma baada ya kuona vile alivyofanyiwa na babake na hivyo akalazimisha binti yake kwenda shule kabla ya kuolewa. Hapo mwaka elfu tisa mia hamsini alijihusisha na vita vya uhuru, na alikuwa mmojawapo wa viongozi waliochangia kuunda chama cha TANU na mwaka 1955 Mwalimu akamteua kuongoza Umoja wa Wanawake Tanzania, UWT, na miezi mitatu tu baada ya kuteuliwa aliweza kuwaandikisha zaidi ya wanawake elfu tano kuwa wanachama watano, na kwa jukumu lake kubwa kueneza chama hicho mikoani na kupewa jukumu hilo na Nyerere kwenda mitaani kueneza umuhimu wa chama cha tano. Baada ya uhuru, aliteuliwa kuwa naibu waziri katika wizara ya maendeleo ya utamaduni. Hapo mwaka 1991 Tanzania ilipokuwa inasherehekea miaka 30 ya uhuru, Bititi Muhammad alitajwa kwa heshima kwenye nyaraka za chama kama shujaa wa vita vya uhuru, lakini muda mrefu kabla ya hapo Alikamatwa pamoja na waziri wa kazi Michael Kamaliza pamoja na maafisa wana wa jeshi na kuhukumiwa kifungo cha maisha kwa uhaini, kwa madai ya kujaribu kupindua serikali. Kesi yake ilikuwa ya kwanza ya uhaini nchini humo na kuchukua siku 127. Hata hivyo, miaka miwili baada ya hapo, baada ya kuhukumiwa, alipewa msamaha na rais na tangu wakati huo alianza kuishi maisha upweke kabisa, kwani mumewe wa tatu alimwacha wakati wa kesi ilikuwa ikiendelea. Washirika wake wa kisiasa wakajitenga naye na marafiki wake wa karibu kumkimbia. Bibi Titi Muhammed alifariki Novemba tano mwaka elfu mbili katika hospitali mjini Johannesburg kutokana na matatizo ya moyo. Basi kutokana na mchango wake barabara hiyo ya Dar es Salaam imepewa jina la Bibi Titi ambapo msikilizaji ameuliza, na nadhani nimeeleza kwa ufupi maisha ya mwanamke huyo shujaa wa Tanzania aliyetetea uhuru wa nchi hiyo. Maswali na majibu kutoka Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Zamu ni yako Hashim Hassan Rajab wa Sakaa, Singida. Swali lako ni Rusia iko kwenye bara gani? Maana unasema huelewi kati ya Asia na Ulaya. Huyu msikilizaji ametatanishwa uh, kwani ni kweli kwenye ramani unaweza ukadhani Rusia iko kwenye mabara hayo mawili, lakini pia kuna msikilizaji Anaklet Frednand wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agostino, Mwanza, Tanzania mwenye swala kama hilo lakini anasema hivi: kijiografia anajua taifa la Urusi lipo Asia. Kwa nini basi amekuwa akiona inashiriki mashindano ya Ulaya? Na pia ni kwa nini haipo katika jumuiya ya umoja wa Ulaya? Mimi nina uhakika Abdu Shakur ataweza kumpatia msikilizaji maelezo kamili, swala gumu la kijiografia hilo. Asante. Kwa kweli, kwenye ramani Russia taifa kubwa duniani inapatikana katika mabara mawili ya Asia na Ulaya lakini kulingana na Umoja wa Mataifa imewekwa au imeorodheshwa kama taifa la bara la Ulaya. Hata hivyo linapatikana Ulaya mashariki na kaskazini mwa Asia. Kulingana na wataalamu, asilimia 75 ya wakazi wake huishi Ulaya kwa sababu miji mikubwa yote inapatikana sehemu hii ya Ulaya, pamoja na mji mkuu wa Mosco. Na asilimia 75 ardhi ambayo ni kubwa zaidi iko upande wa Asia haina wakazi wengi. Basi kwa ufupi, inaweza kushiriki katika mashindano ya Ulaya kwa vile inatambulika kama nchi ya Ulaya, lakini haijajiunga na Umoja wa Ulaya, kwani hiyo ilikuwa jumuia ya nchi za magharibi. Siasa zilikuwa tofauti kabisa, ukikumbuka wakati huo vita vya itikadi. Rasia ilikuwa chini ya Jamhuri ya Urusi, ilikuwa moja kati ya jamhuri kumi za Urusi, ilikuwa mashariki, na kulikuwa na jumuiya ya kijeshi, utakumbuka, ya Warsaw hivyo ni mpinzani mkubwa wa nchi za magharibi na haiwezi kuwa mshirika wa umoja wa Ulaya. Nchi za Ulaya Mashariki zinazokubaliwa kujiunga na EU ni kwa sababu zinafanya mabadiliko ya msingi kufuata demokrasia na masoko huru kulingana na nchi za magharibi za Ulaya, jambo ambalo Rasia hadi hivi sasa haijafanya na wala haina nia ya kujiunga na umoja wa Ulaya, ndiyo maana haipo katika eneo hilo la umoja wa Ulaya. Kuwa Ulaya haimaanishi kwamba moja kwa moja umejiunga na umoja wa Ulaya. Kwa hivyo, tumeeleza kidogo kwamba Rusia kwa hakika ni nchi kubwa ambayo imeenea katika mabara mawili. Sasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook, wasikilizaji wameshiriki kwa kuacha maswali chungu nzima, na hivyo zamu yake Alitodore Kataya wa Moba Kirungu huko DRC anauliza Je, hadi sasa ni wapi ulipo mwili wa marehemu Etienne Tshisekedi, na nani anaugharamia hadi sasa? Nam, mwili wa Etienne Tshisekedi, mwanasiasa wa muda mrefu wa upinzani mkuu alianzisha chama ya UDPS, alifariki huko Brussels Februari mosi mwaka elfu mbili kumi na saba na mwili wake umebaki huko hadi hii leo. Serikali ya Kabila ilikuwa haitaki mwili urudishwe wakati ule. Itakumbuka kwamba ni wakati Kabila alikuwa hayuko tayari kuitisha uchaguzi, walihisi mwili ukirudi nyumbani kutasababisha ghasia nyingi na fujo. Kwa hivyo mwili wa Etienne Chisekedi umebaki huko Brussels katika jumba la weka maiti na inalipiwa na serikali ya Ubelgiji. Alikuwa mtu ambaye anaungwa mkono sana na serikali ya Ubelgiji kwa sababu alikuwa anataka kuleta mabadiliko nchini DRC. Familia ya Chisekedi hivi karibuni imeeleza kwamba huenda mwili ukarudishwa mwisho wa Februari, kwa sababu kijana wake Felix Chisekedi amechaguliwa kuwa rais wa DRC na hivyo wanasema huenda ikarudi mwisho wa, wa Februari, lakini wataalamu na wachambuzi niliozungumza nao huko w Kinshasa wanasema hawaamini matayarisho yako sawa kwa wakati huu. Manake huenda akapewa mazishi makubwa ya kitaifa na heshima zake kutokana na mchango wake mkubwa katika taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. nda mbio hapa studio 15 za Sauti ya Amerika, na tukikaribia kumaliza kipindi kwa leo, nina swali lako Bahato Kech wa Nyamusi Roria Mara, Tanzania. Unauliza je, nini chimbuko la Valentines Day na lilianza wapi na lini? Abdushakur Abud, swala la wakati, kwani wiki ijayo ndiyo siku hiyo ya upendo. Unasemaje? na kama ulivyosema muda umekwenda mbio sana. Kwa hakika, hadithi ya siku hii inayosherekewa Februari kumi na nne hapa Marekani na nchi nyinginezo, ikiwa ni siku ya upendo, kupendana ina hadithi yenye utata mkubwa, lakini wasomi wanasema Valentine alikuwa mtu mtakatifu wa kanisa Katoliki aliyefariki katika mwaka elfu mbili na sabini, hiyo ikiwa ni karne ya tatu. Kuna baadhi wanasema ni kuadhimisha kifo chake. Kuna hadithi inayokubalika zaidi ni kwamba Valentine alikuwa kasisi shujaa aliyekuwa anatetea upendo na mtu mwenye ukarimu na wa kipekee na aliuliwa na Mfalme Claudius wa pili. Wakisemekana kulikuwa Valentine wawili waliouliwa kipindi mbalimbali mbali, katika karne hiyo ya tatu lakini kanisa Katoliki kumtambua kama mtakatifu na kusherekea ushujaa wake wa upendo ndipo sherehe za Valentine zinafanyika ambapo unampenda mtu ni siku ambapo unaonyesha upendo wako kwa yule mtu aliye karibu nawe, ikiwa ndiye mke wako au mamako au watoto wako, vilevile vile. Ndo hivyo inajulikana kama St Valentine. Kwa hivyo sisi hapa studio tunakutakia ni nyote ambao mnasherehekea siku hii ni siku ya kukumbuka yule unayompenda. Kwa hivyo sisi tunasema asanteni kwa pamoja, nasi msikose kwa nasi. Wakati mwingine valentine ni wiki ijayo, tarehe 14 Februari. Hivi sasa namwona BMJ Mrithi anaambia bwana, wewe ondoka studio, wakati wangu umefika. Basi kwa herini. Barabara kabisa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kitambulisho hicho ni ishara kwamba nimejaajaa mitamboni na kuletea maajabu, vituko, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo, jina langu ni BMJ Muridhi. <mulia> Wazazi wawili walijipata katika hali ya kuchanganyikiwa baada ya mtoto wao kutangaza azma yake ya kuwapeleka mahakamani na kuwashtaki kwa kumzaa yeye. Ajabu, amini usiamini, msikilizaji, mtu huyo mwenye umri wa miaka 27 ambaye ni raia wa India anasema kwamba yalikuwa ni makosa makubwa kwa wazazi wake kumzaa bila idhini kutoka kwake. Anasema kwamba alipozaliwa aliingia kwa matatizo ambayo hakuwa anayatarajia wala kuyatamani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Kanak nchini India, mtu huyo kwa jina la Rafael Samuel amesema kwamba ingawa anafahamu kwamba iwezekani kwa mtu kupeana idhini ya kuzaliwa, anashangani kwa nini watu huzaliwa bila ya wao kueleza azma yao ya kuishi maisha yao hapa duniani. Samuel amesema kwamba tayari ameanza kuwalipa mawakili wake na anawasiliana kwa karibu sana nao, ambao hivi karibuni watawasilisha kesi hiyo kwa muktadha kwamba hafai kuendelea kupata mateso anayoyapitia hapa duniani, kwa sababu haukuwa uamuzi wake kuzaliwa. Huyu hapa Rafael Samuel alipohojiwa na waandishi wa habari oh, Anasema hapa kwamba itakuwa vigumu sana kwao. Wamesema hata kama wewe ni mtoto wetu na unatupenda na tunakupenda, tutakushinda mahakamani, na mimi nataka iwe kesi yenye haki ili umuhimu wa kauli yangu uonekane. But I, so that even I have a strong point. Lakini ingawa suala kama hili linaweza kuzua mtafaruku kwa familia yoyote, wazazi wa Samuel ambao wote wawili ni mawakili hawaonekani kubabaishwa na mpango wa mwanao kuwapeleka mahakamani. Kavita Carnad ambaye ndiye mamaye Samuel amesema yuko tayari kukubali kwamba alifanya makosa kumzaa Samuel iwapo mlalamishi ataishawishi mahakama Samuel naye amesema kwamba anaamini dunia hii bila binadamu ingekuwa pahali pema kwa viumbe wengine, ikiwa ni pamoja na mimea. Ingawa mipango yake hiyo imewashangaza watu wengi duniani kote, kuna baadhi ambao wanasema kwamba anahitaji kupelekwa hospitali ili kupimwa akili, kwani wanasema huenda na dalili zinazopelekea watu kujitoa uhai. Na tukitoka huko India ambako watu wanawashitaki wazazi wao kwa sababu ya kuwazaa, tupige kiguu na njia, msikilizaji, hadi barani Afrika ambako pia vituko huwa haviadimiki. Mtu mmoja anashikiliwa kwenye kituo cha polisi mjini Athi River nchini Kenya baada ya kukamatwa kwa shutuma zisizo za kawaida. Moses Opanga ambaye alikuwa amewaambia majirani zake kwamba mamake alikuwa amekufa alikamatwa baada ya kile polisi wanasema ni kubainika kwamba alikuwa amewatapeli majirani wake majirani hao wamekiambia kituo cha televisheni cha NTV kinachopeperusha matangazo yake kutoka jijini Nairobi nchini Kenya kwamba mtu huyu aliokota zaidi ya elfu sita kutoka kwao, lakini walipofika katika kijiji ambacho walitarajia kumzika mamake mshukiwa wakagundua kwamba mamake hakuwa amekufa kwa, Tunauliza mama yake nani alikuwa anaenda kuzika. Leo kile kinatusumbua sana. Iliwabidi majirani hao waliokuwa wamepigwa na butwa kupanda basi tena na kusafiri zaidi ya kilomita 400 kurudi mjini Nairobi. Na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu watu wanaowatapeli wenzao kuhusu kifo ambacho hakikutokea, naona muda wangu hapa studio unanipa kisogo msikilizaji. Kama ilivyo kawaida makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi, na kama ilivyo desturi yangu, nawaacha kwa kauli ya wiki hii kwamba, adhabu ya kaburi aijuaye maiti. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Vijimambo kilichoandaliwa na kuletwa kwako na BMJ Moridhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea kusomea muktasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema leo kwamba chaguzi zilizofanyika kwa amani na maridhiano huko Afrika zilikuwa ishara ya upepo wa matumaini kwenye bara hilo. Guteresh alikuwa anazungumza pembeni ya mkutano wa Umoja wa Afrika katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, mahala ambako wakuu wa nchi kutoka mataifa w wanachama 55 watakutana kuanzia kesho Jumapili. Rais wa Sierra Leon Julius Maadabio ametangaza hali ya dharura ya taifa kwa sababu ya kuongezeka idadi kubwa ya ghasia za ubakaji na ngono nchini humo. Rais huyo alisema mtu yoyote atakayekutwa na hatia ya mashtaka manyanyaso ya ngono dhidi ya watoto atakabiliwa na kifungo cha maisha jela. Mfalme wa Thailand ametupilia mbali mipango ya dada yake mkubwa kwa mgombea makamu rais wa nchi hiyo, chama cha the Thai Raksa Chart Kilitangaza Ijumaa kwamba Princess Ubolratana mwenye miaka 67 atate, atateuliwa na, na chama kuwa waziri mkuu kwa ajili ya uchaguzi wa Machi ishirini na nne na mwakilishi maalum wa Marekani kwa Korea Kaskazini, Stephen Bigan, alisema mazungumzo na Korea Kaskazini ambayo yalimalizika Ijumaa huko Pyongyang, kwa ajili ya maandalizi ya mkutano wa pili na Korea Kaskazini Februari 27 na 28, yalikuwa yenye faida. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc