Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Sudani Kusini itaanza tena kuzalisha zaidi ya mapipa mia tatu na hamsini elfu ya mafuta ghafi kwa siku ifikapo katikati ya mwaka elfu mbili na ishirini, ongezeko kutoka kiwango cha sasa cha zaidi ya mapipa mia moja na arobaini elfu kwa siku, alisema hii leo waziri wa mafuta nchini humo. Uzalishaji unatarajiwa kuongezeka kufikia mapipa mia mbili na sabini elfu kwa siku ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Waziri wa mafuta Ezekiel Lul Gatkuth aliliambia shirika la habari la Reuters. Alikuwa akizungumza pembeni ya mkutano wa Petro Talk katika mji mkuu wa India, New Delhi. Taifa hilo changa duniani ambalo lilijitenga kutoka Sudan mwaka 2011 moja ya zina yake kubwa sana ya mafuta ghafi katika mataifa ya Afrika kusini mwa Sahara, na ni theluthi moja pekee ya mafuta ndiyo imekuwa ikichunguzwa nchi hiyo imepoteza visima vyake vingi vya mafuta kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilizuka miaka miwili iliyopita baada ya kujipatia uhuru. Korea Kusini na Marekani wametia saini mkataba mpya leo Jumapili, unaoongeza kiasi cha dola ambacho Seoul watatakiwa kukilipa kwa kuwa na wanajeshi wa Marekani nchini Korea Kusini. Korea Kusini italipa kiasi cha dola milioni 890 kufuatana na mkataba mpya wa mwaka mmoja, ikiwa ni kiasi cha dola milioni 60 zaidi ya mwaka uliopita. Mkataba huo lazima uidhinishwe na bunge la Korea Kusini. Makubaliano mapya yanawakilisha ongezeko la asilimia 8.2 katika malipo ya Seoul kwa ajili ya kusaidia kuendelea kuwepo wanajeshi wa Marekani 28,500 huko Korea Kusini. Marekani imekuwa na jeshi lake huko Korea Kusini tangu vita vya Korea mwaka 1950 hadi mwaka 1953. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Maandamano ya fulana za njano maarufu kama yellow vest waandamanaji walijaribu kuvamia bunge la taifa la Ufaransa jana Jumamosi, katika wiki ya kumi na tatu ya mfululizo wa ghasia mjini Paris. Polisi walitumia marungu na walifyatua gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Baadhi yao waliwarushia mawe polisi wa kutuliza ghasia na kuchoma moto magari, pikipiki na mapipa ya uchafu. Kilichofuata, waandamanaji waliandamana kuelekea mjini kwenye mnara wa Lesenvald kwenye eneo la Eiffel Tower. Polisi walisema takriban waandamanaji 30 waliwekwa kizuizini. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa ilisema kwamba waandamanaji na maandamano ya wiki hii yalikuwa madogo kuliko ya wiki iliyopita. Maelfu ya watu wanawafuata wanaharakati wa fulana za njano wakiingia kwenye mitaa ya Paris na miji mingine ya Ufaransa kwa zaidi ya miezi mitatu iliyopita, wakijaribu kushinikiza uchaguzi ufanyike mapema, lakini kundi hilo limegawanyika kisiasa na halina kiongozi aliyechaguliwa. Siku ya tatu ya maandamano huko Haiti jana Jumamosi imesababisha kifo cha mwandamanaji mmoja wakati waandamanaji walipopambana na polisi nje ya makazi ya rais. Maandamano zaidi yamepangwa leo Jumapili, yakiongoza shinikizo kwa rais Juvenel Mois kujiuzulu. Mois anatoa wito wa mashauriano na upinzani wake. Waandamanaji wana hasira kuhusu kuongezeka kwa mfumuko wa bei na serikali kushindwa kusimamia ubadhirifu kutoka programu moja ya Venezuela yenye mabilioni mengi ambayo ilituma punguzo la mafuta kwenda Haiti. Jumamosi jioni gari lenye silaha la Umoja wa Mataifa lilipata ajali huko Porto Prince ambayo iliua watu wanne na kuwa jeruhi tisa. Kundi la Syrian Democratic Forces SDF linaloungwa mkono na Marekani lilihusika na mapambano makali dhidi ya wanamgambo wa Islamic State wakiwa katika juhudi za kusafisha eneo la mwisho linalodhibitiwa na kundi la wanamgambo hao mashariki mwa Siria. Msemaji wa SDF Mustafa Bali alitwiti jana Jumamosi kwamba SDF walianza kusonga mbele kuelekea kijiji cha mwisho kilichobaki chini ya udhibiti wa wanajihadi, kijiji cha Banghuzi, ambacho ni kijiji pekee kilichobaki mikononi mwa ISIS. Mabaki ya wanamgambo yataondolewa hivi karibuni. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa, Sauti ya Amerika. Sekunde chache kutoka hivi sasa Utasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka kwa Harrison Kamau. nam na, na, popote ulipo, karibu sana kwenye awamu nyingine ya salamu na muziki, ambapo unapata fursa ya kuamkua wapendao wakiwa mbali na karibu, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau nikikukaribisha kabisa, tuungane tunapo wasalimia tuwapendao, na vilevile kujiburudisha na muziki kutoka hapa Washington DC. Wa kwanza kabisa ni Filbart Jonathan Kienshambi wa Nshamba, Mlemba Karega, Tanzania, unasema kwamba mtangazaji wa zamu, pokea salamu kwanza. Nami nazipokea kabisa. Naomba upeperusha salamu zangu ziwafikie Amri Kasimu, Richard Mzina, Rutahiwa Busisi, Maiko Kajembe, J Kandaga, Ashura Kasimu wote wakiwa Tanzania unasema kwamba anawapenda sana na kila wakati tuwe tukisalimiana kupitia Voice of America. Nami nasema kabisa, umeisha nena. Mwingine namwona hapa ni Waitu Waitu, unasema zako salamu zimfikie Winston Sospita, Juma Hamis wa Karagwe, Godfrey Lutareka, nasema mke wangu na kipenzi Dorika Filbat wengine ni Eric Victos Masawe, Reina Shani, Lucas Albato Mseti na Isaac Petro Hango. Ujumbe ni mwakumbuka mie nanyi munikumbuke vilivyo kama ilivyo kawaida yetu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nami nasema kabisa umeshanena. Wewe Waitu Waitu Dixon, zingine salamu na zikamata ni zako Deus Masunga. Deus Masunga anasema huko kule Sikonge Tabora Tanzania, unasema zako sharamu, salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi nawapenda na waombeeni, na anasema kwamba unasalimia ndugu jamaa na marafiki wakua Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika Mashariki na kati, na vilevile vile watangazaji wote wa Voice of America. Nami kwa niaba yao Deus Masunga anasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na kutukatakia baraka katika yote yale tunayofanya. Asante sana Deus Masunga. Salamu zingine ni zingine unazozipokea sasa hivi ni zako Peris Kamau, Peris Kamau, ukiwa maeneo ya Lanet kule na kuru, unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie dadako An na familia wake wakiwa Thika, vilevile Judith na familia yake wakiwa Gilgil, bila kusahau Milicent na familia yake wakiwa Athi River. Unasema kwamba wazazi wako Reverend Barnabas Kamau na vilevile Luci Wanjiro, ambaye ni mama yako, wote wakiwa upande wa eneo la Nakuru. Unasema unawapenda sana na kuwasalimia na kuwatakia kila laheri, hasa mwaka bado ukiwa mchanga. Ndivyo unasema wewe Peris Nirango ama Peris Kamau ukiwa Lanet huko Nakuru. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Queen Ac, Queen Ac, mchungaji Queen Ac, ukiwa maeneo ya Texas, Dallas, unasema unawasalimia wanashakaina popote walipo iwe ni Afrika iwe ni Marekani hata Ulaya unawasalimia unasema kwamba anawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko wote wasalimike na wapate salamu zako, wewe Apostle Queen AC ukiwa Texas na mmeo Bernard, unasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie, ukisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipo. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Raymond Masawe ukiwa Tabora, unasema ziwafikie Zakaria Demfo, Sali Bunzari, Sali Fikirindario, Lutahiwa Busisi vikta popote walipo, ujumbe kulinda uchumi na kazi ndiyo kazi kubwa. Tuendelee kukumbukana katika kila tunalolifanya. Napotazama naona kwa njia pole pole, huyu tale wediza wakishirikiana na Jah Prayzah naja kutoka kule Zimbabwe, wanaingia na kibao chao gimi pata mambo. Ndani ya VOA kutoka hapa Washington DC, salamu na muziki Naona kuna watu kadha wa kadha ambao kabisa wanataka kutuma salamu zao, wenyewe wai wasalimie wanawapenda kupitia Voice of America ama VOA, kutoka pa Washington DC, na wapa fursa. Tunaanza na nani, sema jina lako na wape wawili watatu salamu, popote ulipo, kupitia VOA Washington DC. Jina langu Harrison, kama mimi wako, tutakuwa nawe hadi tamati, baada ya kusalimia wote unaowapenda wakiwa mbali na karibu. Aienda Magula Magesha, napatikana hapa Mwakitorio namba sita, mko mkoni Shinyanga nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafikie kama wafuatao: Leina Shani Sumari, Togolani Lenda Chapache akiwa pale Mahaha, Bariadi, bila kumsahau Mbogoshi Jagira pande za Mkololo, Bariadi, Saibogi akiwa pale stendi Somanda, Bariadi, Johni Ndongo Masota akiwa pale Nyangokolwa, Bariadi, nchini Tanzania bila kumsahau nyanda Mayala akiwa pele hivula Magu, Mwanza. Bila kumsahau eriki viktasi Masawe akiwa pele lombo mashati. Bila kumsahau huyu hapa anaitwa side Msa, pande za Nzega, Tabora. Bila kumsahau ndugu yangu anaitwa Joseph msa kaswahili akiwa hapa hapa Mwakitoro. Ujumbe mimi nawatakia siku njema. Aya, safi sana, safi sana bwana. Saenda Mabula, huwe na wakati mwema. Kuna ndugu yangu hapa nataka tuma salamu. Naitwa Josefu Musa kutoka mwakitorio, kutoka mwakitorio Shinyanga namba sita. Nawasalimia sana mama yangu unafikiri Musa na, na pili Musa na sikujua vile kumsahau Musa Jafeti Pita, na mkapa safari ujumbe. Nawatakia siku mwema. Naitwa Pedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu za jioni ziende kwa Jennifer Romani, Asteria Romani, Bazila binti Kimario Romani, Profesa Romani, seke, seke akiwa Kingati Neema Kimario, asante asante Bwana Kamau. Kwanza kwa ajili, naitwa Mpero wa Sekela Nyanda, mwanaharakati mpendamani, napatikana Lulembela Geita nchini Tanzania. Kama kawaida yangu, napenda kupeperusha salamu zangu kwa rafiki zangu kama wafuatao. Kwanza kabisa naanzia kwa Richard Galila, anapatikana hapa hapa Lulembela, namwambia tuko na Redio VOA pamoja sana. Za pili nazipeleka kwa Sali Bunzali Sali, waziri wa shida na mipango ya gafula, anapatikana pale Kashishi Bulige, namwambia kwamba tuko pamoja. Za pili nazipeleka kwa Thomas Makanyaga, anapatikana Mpimbwe Rukwa, namwambia tuko pamoja. Za nne nazipeleka kwa, kwa, kwa Bonifasi baba Serapia, huyu anapatikana pale Katoro Geita. Nazirudisha hapa hapa Lulembela na wamsalimia huyu mwenyekiti wa kitongoji na mwenyekiti wetu wa kijiji, huyu ni Sahani Buzia Ndukindagila, namwambia kwamba situka tuko pamoja. Namalizia kwa mke wangu, huyu ni mama ni, ni, ni mama Neema, anapatikana hapa na mtoto wangu Mwajuma Mpelwa na Sato Mpelwa na Jafet Mpelwa, nawaambia kwamba tuko pamoja ndani ya ujumbe. Nawapenda imara daima, nawaendelee kusikiza VOA Kiswahili, Washington DC, America pale. Tuma salamu kwa hao wafuatao. Napotazama naona kuna wengine hapa ambao salamu zao wangetaka zipeperishwe, na tunaanza na wewe Eric Victos Masawe. Unasema sasa hivi unapatikana Rongoma Shop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji Mwawakibinda ukisema, pia Zakayo pia Bundala akumbukwe, bila kusahau Stephen Bonifas Baba Sep, Serapia James Tano, Isaac Petro. Unasema kwamba unawapenda sana, na VOA ndiyo nusu ya kuonana na zikamata zako. Wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu, ziwafikie madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane, ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. Ujumbe usalama kwanza tunapoendelea, na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalwena, Prospalwena unasema kwamba huko pande za Tanzania kule Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari na Sibunziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako ros malima ros malima unasema huko kibaha tanzania salamu zako ziende kwa thomas makanyaga fikiri dario salimu na soro yasungu jingo edward miraji kibinda bila kusahau isaac petro wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moses edward mndela Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu unasema Manyara, Tanzania. Salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford Mwananyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi Matikiti, Mohamedi Edward Albert, Kim Emmanuel Mwanya Mnyapanda Edward Albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo na wapenda sana, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward, ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu pamoja na muziki motomoto, langu jina likiwa Harizon Kamao. Nazipata zako salamu. Moses Edward Mdela unasema wewe ni wa Power Family Group unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mimi kwa niaba yangu nasema asante sana, Moses Edward Mdela. Mbaga Karim Mbaga ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwendee Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hata kula asile hata kidogo. Ndivyo unavyosema, Mbaga Karim Mbaga ukiwa Dar es Salaam. Zingine salamu ni zako Lukas Alberto Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Uhali gani mtangazaji? Kwangu mimi niko shwari kabisa, na unasema natumai hujambo, na kama hujambo, naomba munipepeshulishie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika salamu zako zimeweza kuenda njia iliyomwafaka kabisa, Lucas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam. Salamu zingine nazozishika sasa ni za King Majuto, ukiwa kule Geita unasema umeza kwa salamu ungetaka ziwaendee mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila kusahau watu wote wakiwa kule Geita na wana Afrika Mashariki kwa jumla, ukisema kwamba nawapenda sana na popote mlipo mwendelee kubarikiwa, kwa kuwa Afrika ni yetu sote na tutaendelea kuilinda. Sisi ndiyo tutaitunza Afrika. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Daf Muro Mgema. Daf Muro Mgema unasema uko kule Siginda na unasema kwamba zako salamu ziwaendee Clifford Mwana Nyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi, Emmanuel Mwana Mnyapanda na Edward Albert Kim, ukisema kwamba nawapenda sana, popote mlipo, nyinyi ni watu wa nguvu kabisa. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Tedi Joseph. Tedi Joseph unasema huko maeneo ya TZ, ukisema kwamba zako salamu ungependa zimwendee Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusufu Ibrahim diwani mtarajiwa, Emmanuel Mwanya Mnyapanda na Proje Rutashoba, Khalifa Munisi, ukisema kwamba nao wapenda sana, kila siku tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Nami nasema bila shaka Salamu zingine nazo zikamata sasa ni babu Alhaji Makumba. Babu Alhaji Makumba, unasema ni Power Family Group 4g Arusha Lemara, unasema zako salamu zifikie matikiti Muhamed, Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi Yusupu Ibrahimu, diwani mtarajiwa Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Proje Rutashioba, Halifa Munisi, Musa Omari, Omari Hawaji, Wahadhifu ne Malema, Samu Mrudhu, mama Mamadabs, Nasmarashidi, neema Kimaro pamoja na wengine wengi, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili. Nami nasema umeshapata mambo, ndio hayo, ukweli kabisa, kama ulivyonena, hivyo ndivyo ilivyo. Na zingine salamu ni zako Eric Victos Masawe, Vics Masawe unasema kwa sasa unapatikana Rongoma, na ungesema kwamba zako kwa salamu ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Philip Jonathan Kenshambi, Miraji Mwana Kibinda, Zakayo Piers Bundala, Stephen Boniface, Baba Serapia, James Tano na vilevile vile Isaac Petro. Unasema mambo yako sawa kabisa, popote wewe ulipo. Eric Victos Masawe unasema mambo na mimi na nakubaliana na wewe, nasema kweli kabisa, mambo fiti sana. Salamu za mwisho nazo zikamata, ni zako Robert Lucas, Alberto Moseti wa Dar es Salaam. Unasema ugali gani mtangazaji? Hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Edward Albert Kim na Matikiti Muhamed popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie, nikisema kwamba nakupenda sana kutoka hapa Washington DC, nikikuombea wakati mwema na nikuamini kwamba popote ulipo, umerelaksi vizuri kabisa bila wasiwasi. Basi kufikia hapo, ndio tunafika mwisho wa salamu za leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo, napokuachana kibao chake Alpha. Rirangira kibao yes, kutoka kule upande wa Rwanda. Kwa heri ya kuonana. ulina muru kumpenda mana we upendo munijaze upendo ni siwahemu wachekiani nitakuwa msimamizi neo wake mlizi. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na Harison Kamau. Hivi sasa, msikilizaji, ninakusomea muktasari wa habari. Sudani Kusini itaanza tena kuzalisha zaidi ya mapipa 350,000 ya mafuta ghafi kwa siku ifikapo katikati ya mwaka 2020, ongezeko kutoka kiwango cha sasa cha zaidi ya mapipa 140,000 kwa siku, alisema hii leo waziri wa mafuta nchini humo Ezekiel lol Gatkoth. Korea Kusini na Marekani wametia saini mkataba mpya leo Jumapili unaoongeza kiasi cha dola ambacho Seul watalipa kwa kuwa na wanajeshi wa Marekani nchini Korea Kusini. Korea Kusini italipa kiasi cha dola milioni mia nane na tisini kufuatana na mkataba mpya wa mwaka mmoja, ikiwa ni kiasi cha dola milioni sitini zaidi ya mwaka uliopita. Waandamanaji wa fulana za njano maarufu kama yellow vest walijaribu kuvamia bunge la taifa la Ufaransa jana Jumamosi katika wiki ya kumi na tatu ya mfululizo wa ghasia mjini Paris. Siku ya tatu ya maandamano huko Haiti jana imesababisha kifo cha mwandamanaji mmoja wakati waandamanaji walipopambana na polisi nje ya makazi ya rais. Maandamano zaidi yamepangwa leo yakiongeza shinikizo kwa rais Juvenel Mois kuji uzulu. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.