hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc hamjambo wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani Naam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo katika Kwa Undani e, tuna tunaangalia ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uhusiano baina ya taifa hilo e, mara baada ya rais huyo kukutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambapo kama ni kiashiria cha mwamko mpya katika uhusiano wa Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Uhuru Kenyatta leo alimpokea rais mpya wa taifa la Afrika ya Kati Felix Tshisekedi katika ikulu ya Nairobi katika ziara ya kiserikali. Katika mazungumzo kati ya marais hao wawili imefahamika kuwa upo mkakati wa kudumisha mahusiano ya kibiashara, miundo mbinu ya msingi kati ya mataifa hayo mawili yaani Kenya na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Rais Chisekedi aliwasili na ujumbe wake na kushiriki mazungumzo ya kina kati yake na Rais Uhuru Kenyatta aliyefuatana na ujumbe wake wa mawaziri pamoja na naibu rais, katika ikulu ya Nairobi. Baada ya kuwasili kwake jiji Nairobi mapema leo, Rais Chisekedi alifanya mazungumzo vilevile vile, na Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani na vilevile vile mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika wa ustawi wa miundo mbinu ya msingi katika bara la Afrika. Bwana Odinga aliyataja mazungumzo kati yake na Chisekedi kuwa uh, yale yaliyolenga masuala ya ushirikiano na umuhimu katika uboreshaji wa miundo mbinu uh, ya msingi barani Afrika. Ziara hii inajiri tu wiki mbili baada ya kuapishwa katika mji wa Kinshasa, hafla ambayo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alihudhuria miongoni mwa marais wa, wa bara la Afrika. Kuja kwake Nairobi ni mfululizo wa ziara ya nchi tatu. Alikuwa nchini Angola na alikutana na rais wa taifa hilo e, Joao Lorenzo Jumanne na anatarajia kuzuru jamhuri ya Afrika ya Kati atakapokutana na rais Faustin Archange Tuodera. Kando ya marais hao wawili kuwa na uhusiano mwema. Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zina uhusiano ambao umedumu kwa muda sasa. Nchi hizo mbili zimekuwa na mahusiano katika nyanja ya usalama na biashara, na jinsi yanavyoelezea e, wachambuzi mbalimbali juu ya uh, kile kinachoendelea baina ya mataifa hayo mawili Kenya ina ubalozi jijini Kinshasa kama ilivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo j, uh, katika uh, jiji la Nairobi, ambapo mwaka 2013 Kenya ilikuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viongozi wa vuguvugu la M23 na Nairobi kuwa msuluhishi wa mgogoro huo. E, hata hivyo hali hiyo inaonekana kwamba inaweza kuwa imechochea e, yale ambayo yanafanyika kwa kina baina ya mataifa hayo mawili, hadi mwaka 2024 Kenya na DRC zimeshafanya biashara katika bidhaa za plastiki, mafuta, sabuni, vyakula, samani, kahawa, majani ya chai, bidhaa za ujenzi zenye e, kufikia kiwango cha shilingi za Kenya milioni mia tatu tisini na mbili hadi mwaka wa elfu mbili na nne ambapo wachambuzi wengi wanasema ziara hii ya leo ni kiashiria tosha kwamba eh, wawili hao watayazungumza kwa kina na kutekeleza hayo. Sasa tujiunge na wenzetu ambao wako katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Josephat Kioko pamoja na Salma Muhammed ambao wenyewe waliamua kujikita kuangazia eh, ziara ya viongozi hao wawili na namna ambavyo Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaweza kushirikiana. Nam, shukran sana mwenzetu Idi Ligongo kutoka Washington. Kama ulivyotanguliza, niko na mwenzangu Josephat Kioko na hii leo tunaangazia ziara ya rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Tshisekedi ambaye amezuru taifa la Kenya hii leo. Ni rais huyo ambaye aliapishwa yapata wiki mbili zilizopita hivi, amefanya ziara yake ya kwanza kwa mataifa matatu barani Afrika, ikiwemo Angola, Kenya baadaye anatarajiwa kwenda nchi ya Congo Brazzaville. Awali alikuwa nchini Kongo na aliweza kufanya mazungumzo na rais wa Angola, Joao Lourenco, ikisemekana mazungumzo hayo yaligusia masuala ya wakimbizi wengi kutoka DRC waliohifadhiwa nchini Angola. Ni ziara hii ya rais huyu ambayo imezua maswali mengi. Ni kimnukuu mmoja katika mitandao ya kijamii ambaye amesema rais ameanza kutangatanga na bado hata hajataja baraza la mawaziri. Ziara hii ya rais huyu mpya nchini Kenya imekuja ghafla, kwa vile kwa kawaida mara nyingi ikulu ya rais hutoa taarifa mapema kuhusu ziara ya rais anayetembelea nchi. Lakini hata hivyo haijashangaza wengi, kwa vile huenda ikawa hatua hii ni kama shukrani, kwani kati ya marais 27 walioalikwa kwa sherehe za kuapishwa kwake 26 hawakutokea, ila rais Uhuru Kenyatta peke yake ndio alikuwa rais katika bara la Afrika aliyehudhuria sherehe hizo akifuatana na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, ambaye ni mjumbe maalum vilevile wa Umoja wa Afrika, pamoja na kiongozi wa chama cha kisiasa nchini Kenya cha Wiper, Kalonzo Musyoka, na vilevile vile wabunge waliweza kuandamana nao, akiwemo mbunge wa Busia Amos Wako miongoni mwa wengine. Hicho ni kikosi kizima, mwenzangu Kioko. Bila shaka walionyesha big support. Siasa za karibuni kabisa baina ya Kenya na Congo DRC zimeangaziwa kwa marefu na mapana, wengine wakiwa na jicho la pembeni. Je, wa Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga huenda umechangia katika ushindi wa rais mpya wa DRC Congo, na wao wakasafiri kule kwenda. Ilikuwepo mikutano ya hapo nyuma kwamba e, alipokuwa anagombea alipata ushauri mkubwa kutoka kwa kinara wa upinzani hapa Kenya, Raila Odinga. Kwa hilo, na Salma pia anaona ana swali hapa lako juu ya uhusiano huu wa karibuni wa viongozi wa Kenya na Kongo. Lakini kwanza, ukiangalia kwa uchambuzi kwa karibu hapa kuna watu wameweka wa vitu katika E, ule ile tathmin ya Kenya na Congo wanataka nini cha hivi karibuni? Ukiangalia hapa mwingine amesema, ah, ukiweka huku aliyekuwa rais Joseph Kabila, alafu mbele uweke babake Lororo Kabila, alafu uweke wapinzani op, wao walikuwa ni mtu na babake Felix Tshisekedi na babake marehemu aliyefariki miaka miwili iliyopita Etienne Tshisekedi. Ukija hapa Kenya, upande wa rais uchukue rais Uhuru Kenyatta mbele yake alikuwa ni babake Jomo Kenyatta. Sasa upande huu wa pili wa upinzani wake Raila Odinga, ambaye sasa anaongoza upinzani na babake Jaramogi Oginga Odinga, alikuwa rafiki mkubwa wa babake Felix Tshisekedi katika ile miaka ya utawala wa Moi. Naye huyu pia alisumbuana na Mobutu Sese Seko miaka hiyo ya mbeleni na viongozi hao wa upinzani, urafiki wakasemekana, urafiki ni uni, mkubwa uh, Kenya na Congo inaangaliwa kwa macho mapana, lakini yasemekana kinara upinzani Raila Odinga anasaidia hawa jamaa kupata amani. Kuna hili suala la kibiashara, tunafahamu kwamba nchi ya Kongo ni nchi ambayo ni tajiri kwa madini ambayo yanapatikana katika nchi ile. Mwenzangu, Kenya hapo awali wamekuwa na mgogoro na nchi ya Kongo uh, kuhusu haswa maswala ya usafirishaji wa haya madini, wakenya wakisemekana wameenda kule wakaiba madini. Sijui unalipi la kusema naye kwa kweli, hata ukiangalia vyombo vya habari nchini Kenya The Standard March 24 mwaka 2011, Kabila Kibaki Meet over struggle gold. Kisha, Daily Nation March 3 mwaka huo 2011, Kabila set to for Kibaki talks of a gold syndicate. Sasa, hao mabwana, ziara ya rais huyu Kabila alipokuwa mamlakani pia haikutangazwa, alifika kwa ghafla na akaomba mkutano na rais Uhuru Kenyatta. Kilichonivutia hapa katika vyombo vya habari ni kwamba wakati ule mwaka elfu mbili kumi na moja kinara wa upinzani Raila Odinga alikuwa ni waziri mkuu, alikuwa katika ule mkutano wa kupanga mikakati ya nani kaiba dhahabu ya Kongo mpaka rais huyo amekuja huku. Walipokutana wakakubaliana kwamba kutakuwa na kamati ya kuchunguza, polisi wakahusishwa, na kwa kweli ilitamausha sana, maanake iligunduliwa kwamba kuna watu wamefariki Kongo kwa sababu ya huu mvutano wa dhahabu iliyoibwa na Kenya waliokuwa wakipeleleza, hata maafisa wa forodha wengine wakapigwa risasi wakafariki, na hao wakawa wanatafuta suluhisho. Ilisemekana ni dhahabu iliyomleta Rais Kabila wakati huo, tani 2.5 ambazo zilikuwa na gharama ya dola za Marekani milioni 80 kufuatia huu uhusiano ambao uko mzito sana kati ya Tanzania na Kongo wa kibiashara, hatukumwona rais wa Tanzania Joseph Magufuli kuhudhuria uh, hafla hiyo ya kuapishwa kwa huyu rais mpya. Huenda ikawa Kenya inataka kuleta uhusiano wa kibiashara na kuipokonya Tanzania. Ndio maswala hayo, wachanganuzi wengi wa maswala ya uchumi, biashara, siasa wanayazungumzia kwa sababu kumbuka, Kongo ni mwanachama wa jumuia ya SADC ile inayojumuisha mataifa ya kusini mwa bara la Afrika. Sisi Kenya, Tanzania, Uganda tuko jumuia ya Afrika Mashariki, na kama biashara itanoga huku, watu wengi wanasema kuna mvuto. Hatujui kama kuna uwezekano eh, Kongo, Jamhuri ya Kongo ikajiunga na jumuia ya Afrika Mashariki. Kinachokuwa na muhimu zaidi ni biashara zao, wanafanya na nani? Hupo uh, uh, mvutano tayari, sisi hapa na Uganda juu ya eh, mabomba ya mafuta. Umeona hapo nyuma ushirikiano mkubwa baina ya Uganda na Tanzania, Kenya ikakani kama inatengwa kidogo, lakini ukiuliza viongozi wanasema wapo pamoja ndani ya biashara ile. Sasa Kongo wamekuwa wakija wa Kenya sana, Wakenya wamekuwa wakienda Kongo sana, na hapa kama rais wao alikuja huku miaka ya nyuma kusema Wakenya wanalangua dhahabu. Na unajua ile ni nchi ambayo vijana wengi sana wameingia makundi ya waasi. Wengine wanasema wanatetea ule uchimbaji wa madini katika nchi yao ufanywe kwa njia ambayo iko na uwazi. Sasa wao ni nchi ambayo kweli imepitia mengi, na hivi tukizungumza, tuseme sisi eh, wanahabari na kila mtu, kusema kutakia Kongo mazuri. Na cha, cha, cha, cha, cha mno zaidi kizuri ni kwamba eh, watu wanatarajia labda kukua mvurugano baada hmm, ya uchaguzi wametulia. Hafla ya kuapisha rais mpaka Wakenya wakahudhuria waka kule. Yapo mengi sana juu ya Congo jirani yetu, kuna wachezaji mpira pia <laughs> mi naipenda timu ya TP Mazembe inavyofanya katika michuano ya, ya, bara la Afrika na hata kuna wakati licheza mpaka kombe la dunia la klabu. Sasa nchi ya Congo hapa Kenya kinara wapinzani ya Raila Odinga ashakuwa mjumbe na ile ni ishara kwamba amesaidia ile Kongo pia kupata amani. Kwa tathmini hiyo, hatuna budi ila kukomea hapa. Kwa mengi zaidi, tunasema shukran sana, kutoka studio za 15 hapa Mombasa. Mwenzangu alikuwa Josphat Kioko na mimi ni Salma Mohammed. Hadi wakati mwingine na Kongo, tunakurejesha hadi Washington studio 15 Shukrani uh, Salma Muhamed na Josephat Kioko eh, kwa hayo mlioangazia. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia hotuba kwa taifa iliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump katika ukumbi wa Congress akielezea hali ya taifa la Marekani kuwa hapo, na tukutani tena muda mfupi ujao Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani, kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia hotuba ya Rais wa Marekani Donald Trump katika ukumbi wa Congress hapo jana alipohutubia, uh, vyombo viwili vya Marekani, yaani Baraza la Wawakilishi na Baraza la Senate, ambapo kwa mara ya kwanza alihutubia akiwepo Spika Nancy Pelosi mara baada ya chama cha Democrat kushikilia udhibiti wa baraza la wawakilishi. Spika huyo wa baraza la wawakilishi amekuwa katika mvutano na rais wa Marekani Donald Trump juu ya swala la kupitisha fedha ambazo zinatakiwa na rais Donald Trump kujenga ukuta katika mpaka wa kusini Unao, unaotenganisha mataifa mawili yaani Marekani na taifa la Mexico, ikiwa ni juhudi za rais Donald Trump kuhakikisha kwamba ulinzi unaimarika katika mipaka na kuzuia wale e, wahamiaji ambao wanaingia a, kiholela bila kufuata masharti ya uhamiaji yaliyowekwa na Marekani. Hotuba hiyo iligusia mambo mengi sana tu juu ya suala hilo la ukuta halikadhalika a, nafasi ya ya Marekani ambayo yapo e, katika mataifa ya nje, hususan Afghanistan ambapo imegusia kwamba ni bora majeshi hayo yakarejea. Hali kadhalika uh, alielezea vilevile e, namna wanawake ambao wameingia kwa wingi hivi sasa katika ma uh, uh, katika vyombo hivyo viwili yaani Baraza la Wakilishi uh, na Seneti, ambapo idadi yao imekuwa kubwa na kuweka historia uh, kweli, kweli, lakini vilevile vile, namna ambavyo yeye amekuwa akihakikisha kwamba anailinda Marekani katika swala zima la uchumi, swala zima la biashara na mataifa kama vile China, halikadhalika eh, mipaka na kuona kwamba wale wahalifu wanaotumia uh, njia ya uhamiaji kuingia hapa Marekani basi wanafikishwa katika mikono ya sheria. Hayo ni hizo, ni dondoo tu ya yale ambayo amezungumza. Kwenye laini ya simu ninaye Dk Patrick Nigula. Dk Patrick Nigula, hasa hebu tuanze kwa kutueleza, je, hotuba ya jana ya rais Donald Trump ni ya mafanikio au la, kwa mtazamo wako, kwa kile ambacho kipo na hali ya taifa ilivyo hivi sasa? Uh, kwanza tuniseme tu uh, ni kwamba hotuba yake ilijikita zaidi katika uh, sera za ndani hapa Marekani, kama ulivyogusia hapo mwanzoni, katika uchumi na biashara pamoja na sera za nje uh, kuhusiana na masuala ya mafanikio uh, ya majeshi ya Marekani huko Siria na Iraq uh, kuweza kukomboa zaidi ya uh, maeneo ya miraba elfu ishirini dhidi ya uh, isa uh. Vilevile tu ni kwamba uh, Rais Trump aliongelea zaidi uh, kukua kwa uchumi toka ingie madarakani katika kipindi kifupi na kuongeza ajira uh, zaidi ya milioni uh, tano nukta tatu. Vile vilevile kuongeza uh, wafanyakazi katika uh, eneo la viwanda na na, hizo tu ni baadhi ya vitu uh, ya baadhi ya vitu vingi alivyoviongelea katika hotuba yake ya jana, na kikubwa zaidi ambacho alijaribu kukiongelea kuki ni ule ukuta uliojengwa kule katika jimbo la Texas, El Paso, katika mji wa El Paso, ni kwamba Rais Trump aligusia zaidi kwamba ujenzi wa ukuta huo umeweza kuleta mafanikio makubwa zaidi katika kupunguza uh, zaidi ya watu kuingia pamoja na kuingiza madawa ya kulevya. Sasa kwenye suala hili la ukuta ambalo aliliongea kwamba lazima ukuta ujengwe, ukuta wa kisasa wa chuma ambao utakuwa una uwezo wa kuona upande wa pili. Lakini uliona namna uh, wale wawakilishi eh, kutoka chama cha Democrat walivyokuwa wakiangalia ama wakionyesha nyuso zao eh, ikiwa ni dhahiri kwamba hawakubaliani na hiko kitu. Lakini rais Donald Trump ameshaahidi kwamba endapo eh, kutakuwa kuna upinzani, anaweza akatumia Uh, kutangaza hali ya hatari na ukuta huo uh, kujengwa. Je, kwa jinsi mambo yanavyokwenda, tarehe kumi na tano serikali itafungwa au itakuwa iko wazi? Kwa kile ambacho ameshakizungumza, ameshaonyesha nia kabisa kwamba anataka ukuta ujengwe, ilhali Wademokrat wameonyesha kabisa kwa kwamba wenyewe hawako tayari uh. Ukifuatilia kwa karibu zaidi kuhusiana na suala la ujenzi wa ukuta uh, uki, ukiangalia jinsi ambavyo waliliongelea jana, utaona ya kwamba uh, rais Trump yeye bado yuko katika msimamo wake wa kwamba ni, ni lazima uh, baraza la wawakilishi kama ulivyozungumzia na seneti zipitishe bajeti ambayo ikampatia zaidi ya bilioni tano ili aweze kujenga Uh, ukuta kama anavyodai ambao utaongeza zaidi au kuimarisha ulinzi kati ya nchi ya Mexico na Marekani, lakini mimi sidhani au ni mapema tu kutabiri kwamba sidhani, kama uh, kwa upande wa pili, wa pili wa wa wajumbe wa wawakilishi na Senate kutoka uh, Democrat watakubaliana au kupitisha uh, budget ambayo itaidhinisha matumizi ya ujenzi wa ukuta. Kwa hiyo ni mapema kusema kwamba serikali itafungwa labda tuone tu kwamba majadiliano kwa sasa hivi bado yanaendelea. Sasa kwenye swala la ajira ambalo jana vilevile alijitamba e, mbele ya ukumbi uleo wa Congress, mbele ya wademocrat, mbele ya wa republican, kwamba uh, kiwango cha wale ambao hawana kazi kimeshuka sana kwa makundi hata ya wale walio wachache, yaani Wamarekani weusi, Wamarekani wenye asili ya Uhispania na hali kadhalika, Wamarekani wenye asili ya Asia. Sasa je, kile ambacho uh, kipo hivi sasa e, japokuwa kwamba uh, ukiangalia uchunguzi wa maoni unaonyesha Wamarekani wengi hawakubaliani sana na namna ambavyo Rais Donald Trump anaendesha nchi. Hapa kuna nini, mbona upande mmoja unaonekana hivi na upande mwingine hali inaonekana nzuri? Uh, kwa, kwa kuangalia tu kwa karibu zaidi kuhusiana na swala la ajira na kuongezeka kwa kiwango cha, cha mishahara kwa baadhi ya watumishi na wafanyakazi mbalimbali hapa Marekani, hii tu inatokana na uongozi ulioondoka madarakani ulitengeneza na naweza nikasema tu mazingira mazuri ambayo yamewezesha kuweka hali ya uchumi kuwa nzuri katika kipindi hiki cha miaka miwili toka uh, rais huyu wa sasahivi ameingia madarakani. Kwa hiyo tuseme tu kwamba ukitumia lugha ya kwamba amerithi mazuri ya uongozi uliokuwepo madarakani, na hali ya kiuchumi kwa sasahivi inaendelea kuwa nzuri kutokana na mazingira mazuri yaliyotengenezwa kabla yeye kuingia madarakani. Je, suala la Afghanistan, uh, Marekani kuondoa majeshi yake, maanake hivi sasa kuna mazungumzo yanayoendelea uh, baina ya Taliban na uh, Marekani eh, katika nchi ya Qatar. Kuna wale ambao wanawakilisha Marekani na wanawakilisha Taliban, lakini lengo likiwa ni kuhakikisha kwamba uh, wanajeshi wa Marekani ambao wapo katika taifa hilo wanaondoka, licha ya kwamba hali hiyo bado ina uh, wasiwasi kidogo. Eh, kwa sababu Marekani anataka kuona kwamba itakapoondoa wanajeshi wake basi Afghanistan haitokuwa ni eneo la makundi mabaya ya kigaidi ya kujipanga kushambulia Wamarekani walio nje na ndani ya Marekani. Je, hili linawezekana kwa wanajeshi wa Marekani kuondoka Afghanistan? Uh, kwa, kwa kuangalia tu tena, niseme tu ni kwamba suala la Afghanistan na kuondoka kwa majeshi ya taifa hilo ya Marekani uh, nchini Afghanistan ni suala ambalo lina utete au ni suala ambalo ni gumu sana, linahitaji uh, kutumia fikra na busara nyingi zaidi kutokana na hali yenyewe ya kisiasa na ya kiamani katika taifa hilo la Afghanistan, kama ulivyogusia kwamba kuna makundi ya Taliban ambayo uh, yanaweza kuongezeka zaidi na kuleta hali isiyokuwa ya amani na utulivu na kuongezeka kwa ugaidi uh, na ku -ku -ku kuweza kuleta shambulio ambalo linaweza likatokea katika nchi ya hapa Marekani. Mi nadhani tu ni kwamba mazungumzo yataendelea na kwamba kuondoka kwa majeshi ya Marekani Afghanistan ni swala ambalo litahitaji pande zote mbili, Baraza la Wawakilishi na Senate kuidhinisha kwa kwa karibu zaidi ili kuleta mafanikio ambayo tusije baadaye wakaanza wakasema kwamba kuondoka kwa majeshi unaweza kuleta hali ya amani uh, nchini Afghanistan na nchi ambazo zinaizunguka nchi hiyo. Amegusia suala la mkutano um um um baina yake na kiongozi wa Korea Kaskazini eh, ambao utafanyika Vietnam. Je, sasa tuone kwamba Rais Trump atafanikiwa katika kuifanya Korea ya Kaskazini haina silaha za nyuklia. Kwa kweli, ukiangalia suala la Korea ya Kaskazini katika miaka miwili iliyopita kabla hajaingia madarakani kama vile wachambuzi wa mambo ya kisiasa wanavyoongelea hapa, ni kwamba Korea ya Kaskazini sio tishio kubwa sana kwa taifa hili la Marekani. Kwa hiyo mi naona tu rais wa sasa hivi atajaribu naye kuendeleza mazungumzo na kiongozi wa Korea ya Kaskazini, na ili kufikia muhafaka ambao utaweza kuendeleza kuwepo kwa hali ya amani katika kati ya taifa ya Korea ya kaskazini na, ta na taifa hili la Marekani. Asante uh, sana Dkt Patrick Nigula kwa maelezo hayo. Basi e, naamini kabisa utakuwa umepata angalau kupata mwangaza wa kile ambacho kimejitokeza uh, katika hotuba ya jana uh, ya rais wa Marekani Donald Trump kwenda kwa taifa la Marekani akielezea hali halisi ya taifa kwa hivi sasa. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, nakwambia shukrani kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na voa express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini