Kumekucha Afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum pendo msikilizaji popote pale ulipo ni saa 11 alfajiri saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio anayekaribisha katika matangazo ya kumekucha afrika ni mimi abdu shakur abud na mimi jina langu harizon kamau tukukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo ikiwa ni Jumatano Februari tarehe kumi na moja mwaka nauni wa elfu mbili kumi na tisa. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii leo, tuna ripoti juu ya Wakongo ambao wamegawanyika kutokana na habari kuwa ya kuungana kwa muungano wa rais mpya kabisa ya rais ya Tshisekedi na muungano wa utawala uliopita wa Kabila mawazo yenye tulikuwa nayo na ilikuwa kusema kama labda Felix Tshisekedi anaweza labda kubadilisha nchi, lakini kuungana yake na Kabila hatujui kama ni kutudanganya, kama ni vitaenda wapi? tuko tunapana tumajosiba kongomani. Viongozi wa Umoja wa Afrika wakutana Adis Ababa kwa mkutano wao wa mwaka na kujadili kuimarisha ushirikiano kati ya nchi ya kaskazini na zile za kusini mwa bara hilo na wakulima wa eneo la Beni na Butembo mashariki mwa DRC walalamika kushindwa kuenda kwenye mashamba yao kwa miaka minne sasa. Tulikuwa tukilima makahawa, kakao, lakini kwa leo tunakaa nyumbani. Tunakaa nyumbani, kwani adui aliweza kutufikia huko, anaanza kutuchinja chinja, na baadaye tunaacha mashamba zetu na mimea yetu yote, na sasa tunakaa sawa maskini lofa kabisa. Ripoti hizo na nyinginezo utazipata katika matangazo yetu ya leo alfajiri, Kumekucha Afrika VOA Swahili, ambapo inasikika pia kwenye mtandao www voa swahili com. Lakini kwanza hapa, Harrison anatusomea taarifa ya habari. Maafisa wa usalama wa Sudan jana Jumapili walitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya mamia ya wa waandamanaji, wengi wao wakiwa wanawake, waliokuwa wakilalamikia dhidi ya kukamatwa na kushikiliwa kwa wenzao walioshiriki kwenye maandamano ya awali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waandamanaji hao walikuwa wakiimba, yadumu mapambano ya wanawake wa Sudan, huku wakitaka kuangushwa kwa utawala wa Rais Omar Al Bashir kwenye maandamano yaliyoanza kote nchini tangu Disemba 19, maafisa wa usalama kwenye mji wa Omdurman ambao ni wa pili kwa ukubwa baada ya Khartoum walionekana wakiwakamata vijana wanawake waliokuwa wakiandamana na kisha kuwasafirisha kwa magari manne. Watu hao walikamatwa wakati wakielekea kwenye jela la wanawake mjini Omdurman. Maandamano ya Sudan yamechochewa na kudorora kwa uchumi na yamekuwa mabaya zaidi kuwahi kushuhudiwa wakati wa utawala wa Bashir, aliyechukua madaraka miongo mitatu iliyopita. Bashir pamoja na maafisa wa ngazi za juu katika siku za karibuni wamekuwa wakitumia lugha ya maridhiano, ikiwemo ahadi ya kuachilia waliozuiliwa, ingawa maafisa wa usalama wameendelea kuvunja mikusanyiko ya watu pamoja na kuwakamata. wapiganaji wa kundi la Syrian Democratic Forces yani SDF wanaoungwa mkono na Marekani wamesema kuwa wameteka vituo 41 vilivyoshikiliwa na Islamic State wakati wakiendelea kwenye ngome ya mwisho inayodhibitiwa na kundi hilo mashariki mwa Siria. Msemaji wa ASDF Mustafa Bali kupitia ujumbe wa Twitter Jumapili amesema kuwa wapiganaji wake wameharibu ngome kwenye kijiji cha Baguz, huku mapigano makali yakiendelea. SDF wakisaidiwa na mashambulizi ya anga kutoka jeshi la Marekani wameendelea kushambulia ISIS kwenye eneo la kilomita 4 mraba likiwemo Banguz karibu na mpaka wake na Iraq. SDF wanasema kuwa kundi la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao wake Uingereza wa linakisia kuwa takriban wapiganaji elfu tatu wa ISIS, wengi wao kutoka mataifa ya kigeni, wako kwenye eneo hilo. Taarifa zimeongeza kusema kuwa inaaminika kuwa kuna mamia ya wakazi walioko kwenye eneo hilo ambao wamesalia kufikia sasa. Kulingana na maafisa wa Siria pamoja na wanaharakati, zaidi ya wakazi elfu ishirini na tatu pamoja na watu wa kigeni waliotoroka mashariki mwa taifa hilo katika kipindi cha wiki moja iliyopita baada ya operesheni hiyo kuanza na tajiri mmoja wapo wa mkuu wala wakuu duniani na muhisani Bill Gates amesema jana kwamba huduma nzuri kabisa za msingi za afya za kuwezesha kuzuia magonjwa yanayoweza kutibiwa lakini yana hatari zimefanikiwa katika mataifa maskini ya Afrika. Akizungumza na shirika la habari la AFP mjini Addis Ababa, kando ya mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika, Bill amesema Habari nzuri ni kwamba hata kwa kutumia fedha kidogo katika maeneo yanayopewa kipaumbele kunaweza kupatikana mafanikio makubwa. Abdi Shakur Abud ana ripoti zaidi. Bill Gates anasema mabadiliko hayo yanawezekana kutokana na teknolojia na dawa za chanjo zinazotumiwa vizuri, huduma bora zaidi za kinamama kuzaa kwa hali nzuri zaidi, na kupatikana dawa za antibiotic kwa urahisi kumeleta mafanikio hayo makubwa. Gates mwasisi wa kampuni ya Microsoft, ambaye ametumia karibu dola bilioni 51 tangu mwaka elfu mbili kwa ajili ya mambo ya afya, alishiriki katika kuzinduliwa kwa mpango wa kuongeza uwekezaji, hasa kushiriki zaidi kwa serikali katika sekta ya afya. Rais Paul Kagame ndiye alianzisha mradi huo unaotoa wito kwa mataifa ya Afrika kutumia asilimia 15 ya bajeti zao kwa ajili ya huduma za afya. Kufuatana na takwimu za Umoja wa Afrika, hapo mwaka elfu mbili kumi na sita kwa wastani, mataifa ya Afrika yalikuwa yanatumia asilimia 7.5 tu za bajeti zao kwa ajili ya sekta afya. Mhisani huyo amepongeza Rwanda kwa kusema ni mfano mzuri wa kuiga kwa kuweza kuwapatia bima ya huduma za afya kwa kila mtu nchini humo licha ya kwamba nchi hiyo siyo taifa tajiri wala taifa lenye pato la wastani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Korea Kusini na Marekani zimetia saini mkataba mpya wa awali utakaoongeza kiwango cha fedha ambayo serikali ya Seoul italipa kwa ajili ya wanajeshi wa Marekani kubaki nchini humo. Korea Kusini sasa itahitajika kugharamia takriban dola milioni 890 kwenye mkataba huo kwa muda mfupi, ikiwa ni ongezeko la dola milioni 60 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Kinyume na mikataba ya awali iliyodumu miaka mitano, mkataba wa Jumapili utadumu kwa mwaka mmoja na kulazimisha mataifa yote mawili kurudi tena kwenye meza ya mashauriano katika kipindi cha miezi kadhaa, kulingana na shirika la habari la Korea Kusini la Yonhap. Mkataba huo lazima uidhinishwe na bunge, hatua inayotarajiwa kufanyika mwezi Aprili. Mkataba huo mpya ni ongezeko la asilimia 8.2 kwenye malipo yanayotolewa na Seoul yakiwa sehemu ya matumizi ya wanajeshi 28,000 wa Marekani walioko Korea Kusini. Marekani imekuwa ikipeleka wanajeshi wake kwenye eneo hilo kuanzia mwaka wa 1950 hadi 53 wakati wa vita vya Korea. Tangu alipochukua hatamu za uongozi, Rais Donald Trump amekuwa akilalamikia gharama kubwa ya kuhifadhi vikosi vya Marekani kwenye peninsula ya Korea huku akihimiza maafisa wa Korea kuongeza mchango wao. Na kiongozi aliyejitangaza kuwa rais wa muda wa Venezuela, juan Guaido, jana Jumapili, amesema kuwa huenda viongozi wa nchi hiyo wanatenda mauaji ya halaiki kwa kuzuilia misaada ya chakula kuingia nchini humo. Guaido ametaja hatua hiyo kuwa uhalifu wa kibinadamu wakati akiwakumbusha wanajeshi waliofunga daraja kati ya Colombia na Venezuela. Maafisa misaada ya chakula, dawa na vifaa vingine imezuiliwa kwenye daraja hilo upande wa Colombia kwa kutumia malori. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametoa amri kwa wanajeshi kuzuia misaada kuingia nchini humo. Kiongozi huyo amedai kuwa kupelekwa kwa misaada ni mbinu ya Marekani ya kupindua serikali yake. Hata hivyo, daktari mmoja aliyeshiriki maandamano ya Jumapili nchini humo amelaumu Maduro kwa kusababisha ukosefu wa dawa ambao haujawahi kushuhudiwa katika historia ya Venezuela. Maduro kupitia televisheni ya kitaifa Jumapili alionyesha silaha za kupambana na mashambulizi ya anga pamoja na silaha nyingine, akisema kuwa zina uwezo wa kulinda miji ya Venezuela dhidi ya mashambulizi. Marekani ilikuwa ya kwanza kutambua Guaido kama rais wa muda wa Venezuela, ikifuatiwa na Canada pamoja na mataifa kadhaa ya Amerika ya Kusini na Ulaya. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc harrison karibu usiku hapa alfajiri huko afrika mashariki habari yenye uzito unasemaje Asante sana kwa kunikaribisha abdi shakur. Imekuwa ni muda lakini, na taarifa tuliyoipa kipaumbele asubuhi ya leo, naona kwamba Rais Abdel Fattah Asi, Fattah al-Sisi wa Misri amechukua uongozi wa zamu wa Umoja wa Afrika hapo jana, wakati wa mkutano wa siku mbili wa viongozi wa AU mjini Adis Ababa. Sisi alichukua uongozi kutoka kwa Rais Paul Kagame wa Rwanda, akisisitiza juu ya haja ya kuimarisha usalama barani humo. Abdi Shakur, je, kiongozi huyu wa Misri ataweza kuleta mabadiliko aliyojaribu kuleta ka, uh, Kagame kutoka Rwanda katika umoja huo unaokabiliwa na changamoto nyingi wakati huu? Kwa kweli kila kiongozi ana mtindo wake wa uongozi, na hivyo kwenye umoja huo kwa vile wanabadilishana kila mwaka uongozi, ni muda mchache kufanya mabadiliko makubwa. Hata hivyo, Rais Sisi anaonekana atazingatia zaidi juu ya maswala ya usalama na sio namna vile aliyemtangulia Rais Kagame kuzingatia mageuzi katika taasisi za umoja wa Afrika. Mkutano huo umemulika zaidi juu ya ushirikiano kati ya Mediterranean na ziwa Victoria, yani, kati ya nchi za kaskazini mwa Afrika na zile za kusini mwa jangwa la Sahara. Uongozi wa Kagame katika Umoja wa Afrika ulizingatia kuleta mageuzi katika taasisi, vyombo na utawala wa AU. Sisi amezungumzia zaidi masuala ya usalama, kulinda amani na kazi za kukarabati baada ya vita, yanayokaribiana sana na mada kuu ya AU kwa mwaka 2019: wakimbizi, watu wanaorejea nyumbani na waliokoseshwa makazi ndani ya nchi zao IDP ingawa tunafanya kila tuwezalo kupunguza migogoro na vita katika bara letu na mpango wetu wenye matarajio makubwa ya kunyamazisha bunduki kote katika bara hili ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini nyote mnafahamu njia ingali ndefu mbele yetu kuzima vita barani Afrika. Kwa upande wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres akizungumza kwenye mkutano huo siku ya Jumamosi ameeleza matumaini yanaonekana kujitokeza barani Afrika. Anasema uchaguzi wa amani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mali na Madagaskar, mikataba ya amani yaliyofikiwa Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika Kati na kumaliza uhasama kati ya Ethiopia na Eritrea ni ishara za wimbi la matumaini linalovuma barani humo. Na alisifu ukarimu wa Afrika na serikali zao licha sophisticated... ya changamoto zao wenyewe za kijamii kiuchumi na kiusalama. Serikali za Afrika na watu wake wameacha mipaka na nyoyo zao wazi kwa ajili ya mamilioni wenye kuhitaji hifadhi. Katibu mkuu anasema kwa bahati mbaya mfano huo haujaigwa na mabara mengine. Kwa upande mwingine, viongozi wa AU wanazungumzia mageuzi ya taasisi na vyombo vyao na kuanzishwa kwa biashara huru katika bara zima lakini wachambuzi wanasema hiyo ingali ni changamoto kubwa, kwamba tangu mataifa 44 kukubaliana juu ya kuanzishwa eneo la biashara huru barani humo kafta, ni mataifa 19 tu yaliyokwisha idhinisha mkataba huo, na inahitaji mataifa 22 kuweza kutekeleza makubaliano, na kuna mataifa makubwa, Nigeria, Afrika Kusini zinapinga umoja huo kuwa na nguvu zaidi kuliko ilivyo nao hivi sasa. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na inajia kutoka hapa Washington DC. Msikose kusikiliza VOA Express hapo saa kumi nusu jioni. Basi sasa tuendelee na habari za dunia. Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis ametoa wito kwa mataifa kuchukua hatua madhubuti dhidi ya biashara ya ulanguzi wa binadam alipokuwa akiongoza misa ya Jumapili kwenye bustani ya St Peters huko Vatican, akisema hiyo ni biashara inayokadiriwa kufikia dola bilioni 150 kila mwaka na inasababisha utumwa wa mamboleo kwa mamilioni ya watu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kiongozi huyo ametoa hotuba yake siku mbili tu baada ya kanisa Katoliki kuadhimisha siku ya maombi duniani iliyolenga kuhamasisha vita dhidi ya ulanguzi wa binadamu. Kulingana na shirika la kutetea haki za binadamu la Walk Free Foundation, takwimu zilizochukuliwa mwaka wa 2016 zilionyesha kuwa takriban watu milioni 45.8 wanaishi kwa hali fulani ya utumwa kote ulimwenguni. Swala la uhamiaji limekuwa nyeti na la kisiasa katika barani Ulaya ambako zaidi ya waomba hifadhi milioni moja walifika mwaka wa 2015, ingawa hadi idadi, idadi hiyo imepunguka katika miaka ya karibuni Wengi wa wahamiaji kufika barani humo kwa mwongozo wa walanguzi baada ya kutoa kiasi fulani cha fedha. Na waziri wa mafuta wa Sudan Kusini amesema kuwa taifa hilo kufikia katikati mwa mwaka wa 2020 litaanza kuzalisha tena zaidi ya mapipa 350 kwa siku kutoka mapipa 140 yanayozalishwa kila siku kwa sasa. Waziri Ezekiel Lul Gatkuoth ameambia shirika la habari la Reuters kwamba utoaji wa mafuta unatarajiwa kupanda hadi mapipa elfu mbili sabini kufikia mwisho wa mwaka huu. Katoth ameasema hayo pembezoni mwa mkutano wa mafuta wa Petrotech unaofanyika katika kitongoji cha mji mkuu wa India, New Delhi, cha Greater Noida. Sudan Kusini, ambayo ilijipatia uhuru wake mwaka wa 2011 kutoka Sudan, ni mojawapo ya mataifa yenye akiba kubwa ya mafuta katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Inasemekana kuwa ni theluthi moja tu ya mafuta nchini humo yaliyokwisha gunduliwa na kuchimbwa hadi sasa. Visima kadhaa vya mafuta vya taifa hilo vimeharibiwa kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyozuka miaka miwili baada ya kupata uhuru wake. Mkataba wa amani uliofanyika Septemba mwaka uliopita umesitisha mapigano hayo kufikia sasa hivi. Waziri Gatkoth amesema kuwa Afrika Kusini imesema itawekeza dola bilioni moja Sudan Kusini ili kujenga bomba la mafuta pamoja na kiwanda cha kusafisha mafuta kwenye mpaka wake na Ethiopia. Namna na, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu tunaelekea huko Mashariki ya Kongo ambapo wananchi wanajitayarisha kwa uchaguzi mwingine, lakini ni uchaguzi wa magavana na maseneta ambao wanachaguliwa na wabunge utakaofanyika mwezi Machi. Vyama vingi kutokana na hayo vimeanza kuungana na wengi wanaomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila wameungana na vyama vinavyomuunga mkono rais wa hivi sasa Felix Tshisekedi, muungano wa KASH kwa ajili ya kuwateua iawenye uchaguzi huo. Tukio hili limezusha masuala mengi kati ya wakazi, hususan huko mashariki, katika jimbo la Kivu Kusini, kama anavyotueleza Mitima De La Chance. Baadhi ya wakazi hapa Kivu Kusini wanahisi kwamba licha ya kuwa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila alimwachia kiti cha urais Feliksi Chisekedi Januari 24 mwaka huu, bado kauli yake itakuwa pia na uzito kupitia viongozi toka muungano wa vyama vyake vya FCC watakaochaguliwa au pia kuteuliwa kwenye nyadhifa mbalimbali nchini humo. Huyu ni Pascal Kadima mkazi wa Luvungi. Mu mawazo yenye tulikuwa nayo na ilikuwa kusema kama labda Felix Kisekedi anaweza labda kubadilisha nchi, lakini kuungana yake na kabila hatujui kama ni kutudanganya, kama ni vitenda wapi, tuko tunapana tu majosiba kongomani, lakini kama ingekuwa mzuri anaweza pima kutia mtu mwenye hayatumikaka naye tuone matumikio kisita kuu. Na huyu pia ni Anselmi Byaterana, mkazi wa Monvu katika kisiwa cha Ijwi anahisi kwamba muungano huu hauna tatizo. Joseph Kabila ni kiongozi mzuri, amemukabidhi tayari madaraka, na mimi nawazia maendeleo yote takuwa kwa kisegeti. Mimi mkaaji wa chini, ninaomba baba Kisegeti, rais wetu, mwetuko naye na sisi walimai tulime byetu lakini tukuwe na amani. Ila kiongozi wa asasi za kiraia NDC hapo Kamanyola katika bonde la Ruzizi, Muleba Bin Jetem, bado ana masito wao wawili, labda huenda wamejiunganisha pamoja Kabila na Chisekedi waonyeshe ya kwamba labda kulikuwa ndoto ambayo Kabila ilikuwa natafuta kufanya hakuweza kutimiliza, kwa leo wanapenda itimilizie kupitia Chisekedi wa Chilombo ambaye leo ni rais. Na wengine wakazi wanahisi kwamba huenda muungano huo ni mmoja kati ya mbinu mpya za viongozi wa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutokana na jinsi huenda uongozi ungekuwa na vijembe shoka vingi, ikiwa wale viongozi wa zamani wangetiwa kando na viongozi wapya wasiokuwa na uzoefu katika siasa. Upande wa vyama vya CASH wanachama wanasema kutoiona tatizo yoyote, ikiwa kuungana huku na vyama vya FCC kutaleta mabadiliko yanayotarajiwa na raia. Haya ni maoni ya Safari Kuinanika, Mwanachama cha UNC cha Kivital Kamere, tunangojea kweli tuone mabadiliko ya kweli, kweli. Unaona namna gani mchanganyiko unaanza fanyika kati ya watu ya cash na watu wa FCC kwa kuweza kuongoza nchi kama vile rais wetu alisema, tuishi kwa mfano wa Afrika ya Kusini. Mandela alitoka kwenye prizo na mara moja aliungana na wale wa mabebero ili wajenge Afrika ya Kusini, na sisi ni vile vile, njo mwenendo ameleta amesema, tuungane na wale walioongoza, wabadilike, na sisi wote tubadilike, ili tufanye maendeleo hapa Kivu Kusini wagombea saba wanapigania kiti kimoja cha gavana, mkiwemo mgombea mmoja wa chama cha AFDC toka muungano wa vyama vya FCC na mgombea makamo wake akiwa mwanachama cha UNC toka muungano wa Kash. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaelekea uh, huko Myanmar ambapo shirika kuwashughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, linaeleza kwamba lina wasiwasi kutokana na ripoti kwamba watu wanakimbia ghasia zinazoongezeka katika majimbo ya Myanmar ya Chin kusini na Rakhine. Hali inaongezeka inaongeza ukosefu wa utulivu katika majimbo hayo Abdishakur, hali hii ya ghasia ilitarajiwa imemalizika kutokana na kilio cha dunia. Nini tena kinaendelea kutokea huko? Inavyoonekana watu hawataki kuacha ghasia, na UNHCR inaeleza kwamba inashindwa kutathmini kiwango cha hali ya dharura iliyoko katika majimbo hayo yenye misukosuko kwa sababu haina njia ya kuingia huko na majimbo mengine ya Myanmar ndio maana hakamao inakuwa ni vigumu hivi sasa kufahamu America, Geneva, Schlein, kwa nini ghasia zimejitokeza. Na mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Geneva, Lisa Schlein, anaripoti kwamba UNHCR inaeleza kwamba ripoti ilizopokea juu ya kuzorota kwa hali katika jimbo la Chin kusini na Rakhine ni ya kutia wasiwasi. Inaeleza kwamba haifahamu ni idadi ya watu wangapi wamekimbia makazi yao na wamebaki ndani ya nchi bila ya makazi tangu ghasia kujitokeza mwezi wa Disemba. Zaidi ya hayo, katika jimbo la Rakhine, anasema msemaji wa UNHCR Andrej Mahichik, idadi fulani ya wa Waislamu wa Kirohingya wamekimbilia Bangladesh kutafuta hifadhi. Um, tunafahamu kutoka baadhi ya ripoti kwamba karibu watu 200 wametafuta hifadhi, wametafuta usalama. Hii inaripotiwa katika kijiji cha mbali sana, ambako hatuna uwezo wa kufika zaidi wa Rohingya, ya Warohinga laki 720 wamekimbilia Bangladesh tangu Agosti 2017 kukimbia ukandamizaji na ghasia huko Myanmar. Kwa sababu ya mizozo iliyopita ya wakimbizi, Bangladesh hivi sasa ni makazi ya karibu wakimbizi milioni moja wa Kirohinga. UNHCR inapongeza ukarimu wa nchi hiyo na kutoa wito kwa wakuu wa nchi hiyo kuendelea kuwaruhusu watu wanaokimbia ghasia kutoka Myanmar kutafuta hifadhi huko Bangladesh. Myanmar ambayo awali ilikuwa inafahamika kama Burma ni taifa lenye watu wengi wenye kufata imani ya Kibuda na imekuwa na historia ndefu ya mivutano na wakazi wa makabila ya wachache wengi kwa misingi ya kidini. Jimbo la Chin kusini ni jimbo pekee la Myanmar lenye Wakristo walio wengi, ndio jimbo lenye umaskini kuliko yote. Nam. Na sasa basi, katika makala yetu ya Jumatatu, jamii na maendeleo, tunaelekea huko huko DRC ambako jamii ya watu wakulima katika mji wa Beni na Butembo wanashindwa kuelekea mashambani kwa zaidi ya miaka minne, kama anavyotueleza Oster Malivika kutoka Goma. Christophe Kambale, mkazi wa hapa Beni na mkulima wa muda mrefu, akiwa na familia kubwa, kwa sasa anashinda nyumbani kwake katika mji wa Beni na kushindwa kulima shamba zake kutokana na waasi ambao huwa wananchi, ambao wengi ni wakulima wa kakao, kahawa, mchele pamoja na mafuta ya mawese. tulikuwa tukilima makahawa, kakao, lakini kwa leo tunakaa nyumbani tunakaa nyumbani kwani adui aliweza kutufikia huko, anaanza kutuchinja chinja na baadaye tunaacha mashamba zetu na mimea yetu yote, na sasa tunakaa sawa maskini lofa kabisa, japokuwa tulikuwa na utajiri mkubwa sana ya kahawa na kakao, kuwa ndio mbegu ambayo ilikuwa ikitoa pesa, tulikuwa tukiita orver Alafu kwa leo wapi, tunakaa tu kitako nyumbani, hakuna namuna. Ukafika huku tunakuta ADF anatuchinja, anachinja mutu, anachinja mbuzi, anaharibu na mimea yote inabaki pori. Wananchi wa Beni na Butembo wengi ni wakulima, waishi kwa mlimo, wengi kuzalisha kakao ambayo ilikuwa imekuza uchumi hata kuanja kwatajirisha rahia pa Beni Masom batoto habasome, na kukula tu tunakula tu ku, mwana, na kukula mabwana naokukula nao, tulikuwa na mkaka tulikuwa na kakao tulikuwa nakula tu bie tukisa uzisa kakao tunauza samaki tunakula. Ikiwa wananchi wameshindwa kuendesha kilimo chao, ni kwa sababu sehemu nyingi kuna operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF na sehemu nyingine wapiganaji maimai mai. Angelusi kavutirwaki ni kiongozi wa mashirika kirahi ya kirahia pa Mavivi. Ukosefu wa salama hadi sasa ungali unatendeka katika misitu yao, mahali walikuwa na mashamba zao, mahali walikuwa wakitoa mavuno ya shamba zao. Huku kote kungali kunapatikana e, mizozo ya vita, kungali kunaonekana hawa maadui ambao wamekwisha kuwa wengi katika kandokando ya muji wa Beni. Kutokana na hiyo hali, je, wanafaidika na mazao ya kakao ambazo walipanda sehemu hiyo, na shamba zinapatikana mahali ambapo adui wa angali wanaketi, ambao wadui wanatawala, na wakati mkaaji anaweza anaweza kuwa na eh, juhudi ya kujielekeza huko anauawa. Mbali na wakulima wa kakao, kuna wakulima wa ngazi didika kule Vuma anasema tangu mwaka wa elfu mbili kumi na nne hadi sasa hajafika shambani mwake, kwa sababu alikuwa akishambuliwa na waasi bo, hakuna mwaye mutu afaidike na mazao ya shamba juu hatuna akisia kuingia mu mashamba. Mutu anataka kafika mshamba, banakuua sirituku nani kuneni kumashamba yetu kulisaka kulisakaenga badefu balisaka ikala kule, hakuna mwae kuingia akuingia kumashamba. Kilimo ikiwa ni mti wa mgongo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la mashariki. Hakuna jamii ambayo inaweza kujiendeleza bila usalama. Ndiyo maana wananchi hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waishi vibaya na kulazimika sasa kutafuta chakula kutoka nchi jirani kama Rwanda, Burundi, Uganda, Kenya pamoja na Tanzania. Na hii hailete hali nzuri kwa serikali, kwa sababu Kongo ina ardhi nzuri ambayo hata haihitaji mbolewa, lakini ikiwa inahitaji tu ni mboleo. Kazi kwa rais mpya. Mimi ni useri malivika wa jamii na maendeleo kutoka Goma. Na sasa tupate muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Sudan jana Jumapili walitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya mamia ya wa waandamanaji wengi wao wakiwa wanawake waliokuwa wakilalamikia dhidi ya kukamatwa na kushikiliwa kwa wenzao. Wapiganaji wa kundi la Syrian Democratic Forces yani SDF wanaungwa mkono na Marekani wamesema kuwa wameteka vituo 41 vilivyokuwa vinashikiliwa na Islamic State huko Syria. Korea Kusini na Marekani zimetia saini mkataba mpya wa awali utakaongeza viwango vya fedha ambayo serikali ya Seoul italipa kwa ajili ya wanajeshi wa Marekani walioko nchini humo. Basi hizo ni habari za mukhtasar. Wa habari nafikia mwisho wa matangazo yetu ya hii leo kutoka kume kucha Afrika. Wapenda wasikilizaji, asanteni kuungana nasi kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.