Kutoka Studio 15. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jikuu la Marekani Washington DC. Msikilizaji, ni Jumatatu nyingine ya Februari 11 mwaka wa 2019. Msikilizaji, ikiwa ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa Washington DC, 9 na nusu alasiri Afrika ya Kati na nusu Afrika ya Mashariki. Ndani ya studio nimekwisha jaa tele kama vile pishi la mchele. Langu jina ni Sandey Shomari, na mimi hapa ni BMJ Mridhi, nawakaribisha kwa mikono miwili siku ambayo ni eh, siku moja tu ama hazijapita hata saa ishirini na nne eh, tangu kuwe na zile tamasha ambazo ni maarufu sana eh, kuhusu muziki tamasha zilizofanyika hapa hapa Marekani. Tutakujuza mengi zaidi kuzihusu, na ni mengi ambayo tumekuandalia. Ilivyo desturi yetu, tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Kakuma ambako ni, ni wapi huko Kakuma? ni, kambi ya wakimbizi. Kambi ya wakimbizi kule nchini Kenya, Kenya na vile vile, uh, Sunday wajua kwamba tutawaletea mziki, tutaletea kama una kazi na kama una kazi hivi. Leo tunasikia kijana mmoja ambaye kazi yake sasa ni kutengeneza simu ambazo zimeanguka kwenye maji. Hebu tusikie ni nini hicho kinaendelea huko Mombasa. Katika ile hali, kwa bahati mbaya wanaangusha simu zao ndani ya maji, wakiangusha ndani ya maji, hakuna fundi hapa isipokuwa mimi na katika hiyo hali napata kipato changu, na wale wageni wangu basi wanaenda kama wamefurahi, kwa sababu nawafufulia vitu vyao. Asante sana moja kwa moja, msikilizaji, ukiwa huna kazi unapiga akili, unapiga bongo kule Tanzania wanasema au unapiga mbongo kule Kongo wanasema, uweze kufanya kazi ya kujitafutia vitu vyako mwenyewe. Hiyo utaisikia hapo baadaye. Basi tunakupa moyo uende kujifanyia vitu vyako, kila wakati kutengeneza zile fedha au mongo. Moja kwa moja, basi tukitoka huko bfj Burundi ambayo umekusha jaa sana undani <laughs> wanaambia kwamba wanataka kuanzia mambo ya huko Kenya. Nini kinachoendelea huko Kenya? Na, ni kwamba nchi au serikali ya Uturuki imeshirikiana na serikali ya Kenya na wakaanza ile, ni kama kambi ambayo inaendelea ile wanaita medical, medical camp, kule kwa kambi ndani ya wakimbizi, ambapo wanafanya upasuaji wanafanya mambo tofauti tofauti. E, e, wajua, katika kambi hizi Sandi Shomari, mara nyingi wakuna matatizo no, hasa haya kimatibabu, saa zingine wapati dawa za kutosha, kwamba serikali ya Kenya haiwezi kugharamia kwa sababu inatarajia ina misaada kutoka nje mm. Sasa nafikiri ndo hapo uh, serikali ya Uturuki Uturuki ikaja ika ikasema, sisi tunaweza kuwaletea madaktari tunaweza kuletea tiba, tiba tunaweza kuletea matibabu ya aina mbalimbali, lakini mimi sijui sana, anayejua zaidi ni Mbolo... mwandishi wetu ambaye yuko pale, yuko on the ground anajulikana, ah, yes, yes. kama Huba Abdi. Huba, hebu tueleze hasa ni nini hicho kinaendelea hapo Kakuma camp? Wanasema mgeni njoo, mwenyeji yaponi, na leo maelfu ya wa wakimbizi wamepata msaada wa matibabu baada ya madaktari kutoka nchi ya Uturuki kwa ushirikiano na madaktari wa hapa nchini Kenya kufadhili mpango wa kutoa matibabu kama vile upasuaji, ukaguzi wa matatizo ya macho na hata meno. Operesheni hii ilifanywa katika hospitali kadhaa ambazo ziko katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma na idadi kubwa ya watu wakiwemo wenyeji waliwasili. Hata hivyo, kutokana na idadi kubwa ya watu, baadhi ya wakimbizi na wenyeji ambao tulizungumza nao tayari walikuwa wamekata tamaa ya kufikiwa ili kupata matibabu. Mwanaisha Muhammad ni mkimbizi kutoka nchi ya Somalia. nimekuja kutafuta usaidizi ambao binadamu anasaidiwa kama kawaida, wacho tumeletwa hapa kuhusu mambo ya safari, sijui nini Nimekuja kwa kuhusu hiyo, nikija sikuwahi kupata mpaka dakika hii, mpaka nimekuwa mgonjwa hapa ndani ya Kakoma. Um, nimezeeka kabisa, watoto wamezeeka hapa, nimezaa wamezeeka hapa, sina usimamizi wote watoto. Hata shule sasa wamekataa, wanatafuta kibarua, kutafuta dhiriki ya roho yao kula. Mimi mama wao ni mgonjwa, nimelala, sina kitu yoyote, sina nchwa kunisaidia ni... Na tangu mpango wa matibabu ya bure kutangazwa katika eneo hili la Kakuma, wagonjwa wamekuwa wakifika katika hospitali kwa mapema angalau kuwahi. Na nilianza kuja hapa Ijumaa, sasa hadi ya leo sijapata matibabu. Mimi niko na shida kwa uti ya mgongo. Sasa huo ugonjwa ilianza mwaka wa elfu mbili na kumi na nne sasa hadi ya leo bado niko na huo shida. Balozi wa Uturuki nchini Kenya akiwa miongoni mwa watu mashuhuri waliofika kufungua rasmi mpango wa leo. Ni mpango ambao utaendelea kwa muda wa wiki moja, na iwapo baadhi ya wa wakimbizi au wenyeji hawatakuwa wamepata usaidizi, basi huenda mpango huu ukiendelea wiki ijayo. Huba Abdi, Sauti America, katika kambi ya wa wakimbizi ya Kafuma, Kenya. Shukran sana Huba Abdi kwa taarifa hiyo o. Na vilevile sante, tueleze wasikilizaji ambe wanaweza kupata na mengi zaidi eh, kutazama kipindi chetu cha uh, televisheni kile duniani leo. leo kutakuwa na mengi zaidi kuhusu hiyo ripoti na vilevile huenda vile tukawa na ripoti zaidi katika matangazo yetu ya baadaye ya redio. Ne, bila shaka tutaendelea kufuatilia swala hilo eh, kwa undani zaidi. Bila shaka basi, moja kwa moja msikilizaji, eh, tukitoka huko nchini Kenya, hebu sasa tukaangalie katika masuala mengine. Haya maswala mengine ni maswala ya kibiashara, na katika maswala haya basi tunaangalia mashirika ya ndege katika eneo zima la Afrika ya Mashariki na ya Kati. Inasemekana kwa ripoti mbalimbali kwamba mashirika haya yameongeza kasi yake ya kuongeza safari katika maeneo mbalimbali ambapo inaripotiwa hivi sasa kwamba baadhi yake wataanza safari za nje ya bara hilo la Afrika ambazo hizi safari hazikuwa zikifanyika katika siku za nyuma. BMJ Murithi amekuwa akifuatilia zaidi swala hili. BMJ Murithi akifuatilia hasa swala hili. Hebu eh, tueleze mambo yako nabdaaga. Kweli kabisa asante Shomari. Uh, hivi hivi nimeangusha tu uh, ile laptop yangu nilikuwa naangalia kwa makini kabisa kujua ni nini hasa Dao, kinaendelea kuhusu safari za ndege katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Na kwanza kabisa shirika uh-huh, la ndege la Air Tanzania kabla hatujaenda kwa safari za nje ya bara uh, uh, Air Tanzania lina mipango ya kuanza safari za ndege kuelekea Lusaka, Zambia na vilevile vile Harare, kule Zimbabwe katika kipindi cha wiki mbili zijazo, na ni kwa mujibu afisa wa afisa mkuu mtendaji wa kampuni hiyo ambaye jina lake ni Landislaus Matindi. Amesema kwamba ndege zake pia zitaanza safari za mbali kama ulivyosema Sande, kuelekea yeah. China na India kabla ya mwisho wa mwezi Machi. Unaona kwamba hii ni mwezi mmoja tu ambao umesalia, ambapo yeah. Uh, tutaona kama wataweza kufanya hivyo, maanake wakati mwingine wa wanatoa ahadi alafu zinakuwa kwamba hazifiki. Katika baadhi ya mashirika ya ndege sijajua mambo ya Tanzania. Na kwa mujibu wa gazeti la The East African, kampuni hiyo iko kwenye hatua za mwisho mwisho za matayarisho safari hizo, ikiwa na ndege sita ambazo ziko tayari kabisa kuanza safari hizo. Afisa huyu amesema kwamba changamoto zilizopelekea kucheleweshwa kwa safari hizo za kimataifa zilisababishwa na kanuni za kujiunga na chama cha usafiri wa ndege cha IATA kinaitwa Aa, lakini akaongeza kwamba kilichosalia sasa ni kuingizwa kwenye mfumo wa Global Distribution System, ile GDS, ambapo mchakato huo utakamilika hivi karibuni. Na kampuni hiyo inamiliki ndege mbili za Boeing 787 Dreamliner, zile kubwa kabisa, ambazo ndizo zitafanya safari za kwenda kule India na China. Na shirika hilo pia lina mipango ya kuanzisha safari zingine kwenda kule Kinshasa na vilevile vile Nairobi, hapo ni na nchi jirani ya Kenya kabla ya Na tukiachana na Tanzania, Kenya na Rwanda pia ziko na dhamira hiyo hiyo ya kuanza safari za ndege kuelekea nchi ya Israeli. Mm-hmm. Kenya Airways halikadhalika inaendelea na mazungumzo na serikali ya Sudan ili iruhusiwe kuitumia anga yake kuelekea Tel Aviv. Utakumbuka sande hapa hapa tu katika yeah, uh, VOA Express tulileta ripoti iliyosema kwamba uh, uh, safari ama Kenya Airways ilikuwa inazuiliwa kutumia anga ya ya Sudan. Lakini sasa shirika hilo linatarajiwa kuanzisha safari hizo mwezi ujao, lakini e, safari hiyo hizo zilisitishwa kutokana na mgogoro ulozuka baada ya Sudan hmm, e, kuikataza kutumia anga yake, kama alivyoeleza kampuni ya ndege iliyokubwa sana barani africa hii sasa hmm, ni Ethiopian Airline pia imekuwa ikipanua safari zake hivi karibuni. Ilianza safari za moja kwa moja kuelekea huko Russia na kuwa shirika la kwanza kabisa la ndege kufanya hivyo kutoka barani Afrika, na vilevile imezindua e, safari za kwenda Manchester kule Uingereza, hii ikiwa sasa ni mji ukiwa ni mji wa pili e, kutua kwa ndege hizo za a, a, Ethiopian Airlines. Kwa, ikiwa kwanza kabisa, of course unajua kwamba ilikuwa inatua kule London katika katika uwanja wa ndege maarufu sana kule wa Heathrow Na. Wiki jana shirika la ndege la Ethiopian Airline lilitangaza kwamba litaanza kufanya safari tatu za ndege kila wiki kuja hapa New York, hapa Marekani, sawa na wanavyofanya eh, Wakenya kwa shirika la ndege la Kenya Airways. tayari Ethiopian Airlines sandi nikimalizia mm, inafanya safari za moja kwa moja kuja hapa Marekani kupitia uwanja wa ndege wa Dales ambao uko karibu sana na mji huu wa Washington DC. Mengi, mengi sana kuhusu no, safari za ndege kutoka bara la Africa tutaendelea kuwajuza wasikilizaji kadri tunavyopata ripoti hizo. Bila shaka na kushukuru sana bmj Mrithi kwa kuangusha vitu vizito vizito namna hii. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tuelekee kwenye habari zaidi za dunia. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Pat Shanahan alifanya ziara nchini Afghanistan leo Jumaatatu na kukutana na viongozi wa Afghanistan na makamanda wa Marekani katika ziara ambayo imekuja wakati wapatanishi wakifanya kazi eh, kupatikana kwa mkataba wa amani. Ziara yake ilijumuisha kutembelea kambi ya jeshi nje ya Kabul, eh, ambako vikosi maalum vya Marekani vinatoa mafunzo kwa wenzao wa Afghanistan. Shanahan aliwaambia waandishi wa habari kwamba anataka kusisitiza kwa maafisa wa Afghanistan juu ya umuhimu wa kuhusika kwao katika mazungumzo juu ya kile kinachotokea katika nchi hiyo. Maelfu ya raia wa Iran walikusanyika hii leo Jumatatu kuadhimisha miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu. Maadhimisho hayo ni kumbukumbu ya kuanguka kwa utawala wa Shah Muhammad Reza Pahlavi uliokuwa ukiungwa mkono na Marekani baada ya Tolla Ruh Allah Komaini kurudi nyumbani kutoka wamishoni mwaka 1979. Maandamano ya Jumatatu yalikuwa ni pamoja na waandamanaji kubeba mabango na kupiga kelele kutangaza kifo kwa Marekani na kifo kwa Israeli. Mtaalamu mmoja wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba kusimamishwa kazi kwa jaji mmoja wa juu huko nchini Nigeria na rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari ni kuvunja haki za binadamu za kimataifa juu ya uhuru wa mahakama na kutofautisha mamlaka. Buhari ambaye alikuwa kiongozi wa kijeshi katika miaka ya 80 aliingia madarakani mwaka 2015 akitarajia kushinda mhula wa pili katika uchaguzi mkuu nchini humo utakaofanyika Jumamosi wiki hii. Jaji mkuu anaweza kusimamia kesi yoyote juu ya matokeo ya uchaguzi huo. Mahakama za Nigeria zimesaidia kutatua kesi za uchaguzi katika miaka ya nyuma, ambapo baadhi yao iligumbikwa na ghasia za shutuma za wizi wa kura. Mamia ya waandamanaji walikusanyika katika mji mkuu wa Haiti Port-au-Prince jana Jumapili kwa siku ya nne ya maandamano, wakitaka kujiuzulu kwa rais wa nchi hiyo Jonel Moise. Mpaka hivi sasa ni siku nne, watu wako mitaani na rais ajisema chochote, hiyo inathibitisha hawezi kazi yake, alisema mmoja wa waandamanaji hao Louis Paul Vlanel. Maandamano hayo yalikuja baada ya kundi la The Call Group inalojumuisha maafisa waandamizi wa Umoja wa Mataifa, balozi wa Ufaransa, Ujerumani, Brazil, Kanada na Marekani na no wawakilishi wa Spain na Umoja wa Ulaya. Jumuiya ya Mataifa ya Amerika wataka wanasiasa wa Haiti kufanya madaliano juu ya mzozo nchini humo. Barabara kabisa. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja ambayo hukujia kutoka hapa studio nambari 15, jijini Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wasikilizaji wetu walio kule, wapi, dar es Salama, Nairobi, Kinshasa na juzi, sijui kama nilikueleza Sandi mm, Shomari, jamaa mmoja alinisimamisha njiana kanaambia usikiliza VOA Express akiwa Mogadishu. Uh, na tulikuwa nafikiri na tukipata nafasi tunaweza kuchambua hata zaidi baada ya kusikia hii ripoti ya Harrison. Manake, anasema kwamba baadhi ya wa washindi wa, wa tuzo mm hizi -hmm. za 61 ambao zifanyike kwa Staples Center California, jana walikuwa ni wanawake wengi, wanawake Marshall, to liongoza wa muziki mashuhuri mashughuri ndio alikuwa MC wa shughuli yenye Alisha Keys wakiadhimisha miaka 60 tangu kuanzishwa kampuni ya Motown Records iliyowapa jukwaa kubwa wanamuziki wenye wa asili ya Kiafrika hapa Marekani. Hebu basi tumsikilize Harrison Kamau atupe hiyo taarifa kamili. Washindi wa kubwa walikuwa mwimbaji wimbo wa country Kacey Musgraves aliyenyakua albamu ya mwaka na wimbo wake Golden Hour, huku naye Childish Gambino na wimbo wa This Is America akinyakua rekodi ya wimbo bora wa mwaka. Hata hivyo, wageni, wasanii na watangazaji walifurahishwa pale Alicia Keys alipofungua tamasha akija na magwiji wanawake wa muziki, Lady Gaga, Jada Pinkett Smith na Jennifer Lopez, lakini pamoja na mgeni ambaye hakutarajiwa hata kidogo, Michelle Obama, mke wa rais wa zamani Barack Obama. Motown i kutoka Motown Records. Nilivaa mitindo yao huko South Side. Motown Records ndio walioendesha nyimbo za dunia zilizonipatia nguvu mnamo mwongo mmoja uliopita wa muziki, ambao daima umenisaidia kuelezea hadithi ya maisha yangu. Ninajua huo ni ukweli kwa kila mtu hapa. Ikiwa unapenda mtindo wa country, rap au rock, unatusaidia kuwa pamoja. Tuzo iliyowastaajabisha wengi ni ile ya mwanamuziki Chipkizi aliyenyakuwa mwimbaji Mwingereza Dua Lipa akiwa Bwagah na Shol na Hale miongoni mwa wengine kutokana na kibao chake new roads. um, uh... asante sana o Mola wangu, siwezi kuamini, hata sijui nianze wapi kile ninachotaka kusema kuhusu heshima mulionipa ni kwamba nimechaguliwa na mabingwa wengine lakini inaonyesha ikiwa mimi nimeshinda basi yeyote kati yenu mnaweza kushinda privacy. Sasa wanawake waliowika pia, Cardi B alijipatia tuzo ya albumu bora muziki wa rap Invasion of Privacy na kuwa mwanamke wa kwanza kushinda kwenye kitengo hicho cha Grami. Mwanadada Chipkizi ha hakuachwa nyuma kwa kuwa alijipatia tuzo ya albumu bora ya RnB. Ikumbukwe kuwa msanii huyu alijiunga na label ya RCA wakati akiwa mwenye umri wa miaka 14, ingawa sasa ana umri wa miaka 21. Kendrick Lamar alinyakuwa performance bora zaidi kutokana na The King is Dead, huku ile ya wimbo poa zaidi wa rap ikimwendea Aubrey Graham na Davian Jackson na wimbo wa God's Plan. Kabla ya tamasha la Jumapili la Grammy, wanamuziki wa hip hop hawakuwahi kupata tuzo za juu mara nyingi ingawa mziki wa rap umekuwa ukiwika katika mziki hapa Marekani, ni albamu mbili tu za wasanii wa hip hop walioweza kupata tuzo ya juu yani Lorin Hills mwaka wa 1999 ikiwa ni miaka 20 iliyopita, na Outcast na wimbo wa Speaker Box The Love Below 2004. Basi ni ushindi mkubwa kwa The American kunyakua nafasi hiyo ya juu mwaka huu ya Kadi B imeinua hadhi ya wanamziki wenye asili ya Kiafrika. Mambo hayo makubwa kweli kweli kwenye Grammy Awards. Unajua, Harison akieleza hapo, ameeleza vizuri sana jinsi wanawake walivyotamba na, na, na, na vilevile jinsi yule alivyokuwa mc alishakizwa na kuambia amesha ameshaamua kama amesema mwaka inakuwa ina ni pointa, vigumu nanda. sana kuwa ni Express. na sasa tutakuletea ngoma moja wasikilizaji ambayo eh, ni wanamuziki wawili mmoja anatokea Kenya huyo anajulikana kama Willy Paul na mwingine anatokea Tanzania, Tanzania. jina lake Nandi huyo alizaliwa mwaka 1992 na, na, na, na Willy mtoto. Paul ni wa 1993 Hebu tusikie wanasema njiwa twende kazi Mwambie na mpenda ananisumbua mwambie na mpenda japoka uchubua njiwa peleka salamu salamu zangu misina hali naona mawingu nyotanyota nyota mwezi kizunguzunguo hali so shwari ambaye anachipukia na amekuwa akitoa vitu vizito naye Willy Paul kama unavyojua huyo anajulikana kama Wilson Abubakar Radido n He mwanamuziki pia ambaye ni hatari sana, ni hatari, ni sana. <laughs> ha, pale nchini Kenya. safi kabisa. Tuangalie sasa masuala ya kama, huna kazi. Kazi ni huyu Andrew Maina, Andrew Maina ni mmoja wa vijana ambao Uh, wamejizatiti na kazi yake kabisa ni kutengeza simu ambazo zimeangushwa kwa maji na wale watalii ambao wanatembea pale Mombasa. Tusikie mengi zaidi kutoka Mombasa. mimi kazi yangu ni kufufua vitu vya elektroniki, sana sana simu ambazo kila mtu ako naye kwa masomo. Mimi nilisomea kompyuta na repair and maintenance, nikaja nikaangalia chenye watu wako nacho ni simu, kila mtu ana simu nikaanza kujifunza kutengeneza simu, nikaanza kuingia kwenye mtandao, nakuja nafungua kile kitu nakitengeneza, napata kipato changu. Mimi ni baba na watoto watatu, na ninaweza kupata chakula cha kulisha watoto wangu, pia naweza kulipa nyumba yangu. Mi naishi nyumba ya shilingi elfu tano na ninaweza kulipa na nikanunua nguo za watoto wangu. Kwa hivyo sijaajiriwa na mtu, nimejiajiri mimi mwenyewe. Hapa kwa beach, sana sana watu wanakuja na simu zao wakipiga picha, kujipiga picha ndo wakumbuke katika ile hali. Kwa bahati mbaya, wanaangusha simu zao ndani ya maji. Wakiangusha ndani ya maji, hakuna fundi hapa isipokuwa mimi. Wanakuja kwangu, nawatengenezea. Kuna zile huwa zinafufuka, lakini kuna vitu tunachukua pale, tunahifadhi, tunaweza kuripea. So kuja hapa bichi, nilikuja wakati niliitwa, nikaambiwa hapa hakuna fundi na hakuna mtu wa kuwatengenezea na katika hiyo hali napata kipato changu na wale wageni wangu basi wanaenda kama wamefurahi, kwa sababu nawafufulia vitu vyao wa. Kwa wazungu wazungu wanakuja kama hawaongei sana, ni watu waliangusha simu ikan kwa mkoajiwe ikagonga jiwe nikamtengenezea nika nikawatengenezea wakaniacha shilingi elfu sita nikafuraha hiyo siku. Aa, upande huo wa ajira mimi mwenyewe sipendi kuajiriwa, napenda kuwa huru, ukiweza ku wakati unasoma soma ukitaka kuajiri watu we mwenyewe kupata akili ya kujifanyia we mwenyewe hivyo ndo mi naweza sema kuna kazi nyingi sana huku ya kufanya, na upende ile kazi unayoifanya. Safi sana, penda kazi unayoifanya na. Na ni vizuri tutaje kwamba hayo mazungumzo aliyefanya hiyo interview ni mwenzetu. Uh, Kioko Josephat akiwa uh, kule Mombasa. safi kabisa. Tukauliza swali Sandi Shomari, je, unaunga mkono wafungwa kuhusishwa au kuruhusiwa kufanya tendo la ndoa? Wanasemaje? Wametiririka. <laughs> <laughs> kweli kweli, kwa kweli BMJ ni mengi, mengi, mengi. Haya, lakini anze na huyu hapa anaitwa Emi Urunu eh, eh, anasema na jamani, aruhusiwe kwa sababu ukaa sana nako bila kufanya tendo la ndoa uh-huh, kuna uwezo mkubwa wa kumpelekea mtu kuwa na uwezo mdogo wa kufikiri Aha. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> sie, sie, sielewi ya, ya kufikiri, lakini Sami Ousofi anasema hiyo isiitwe jela tena, na hakimu anapokusomea hukumu aseme na kuhukumu kwenda kuwa gesti wa Ukonga ili ua, ukawekana na demu wako kwa ratiba na sio uh, kila wakati kama njiwa na kuku hayo haya. Ni masihara makuu haya. Huyu mwingine anaitwa Peter Alei, anasema ndio, kwa nyima ni ukatili mkubwa sana hasa kihisia. mm -hmm. Na ukatili huo unasababisha matatizo makubwa kwa husika na jamii wakiwa jela kwa mfano ushoga, usagaji, kuvunjika kwa ndoa na kusambaratika kwa familia. Kwa kitendo hicho kinachokuja, kinagharimu tena jamii na serikali. Alhaji Amani Diof anasema ndio, mwanaume asipofanya mapenzi anaathirika kisaikolojia. Haya mambo haya. <laughs> Mwingine huyu dadi Kriberatus Crispin anasema jamani, ndio apewe haki kwa sababu anapofungwa, mume au mke wake asipate huduma hiyo, unakuwa umewaadhibu wote wawili kitu ambacho inakuwa adhabu mara mbili, maana mke anakosa mume naye anakosa. Sasa umemwadhibu nani? Umeadhibu wote wawili. Ni kweli kabisa, wametiririka kama ulivyosema Sandy Shomari. Hatuwezi kusoma yote ambayo umeandika, lakini wasikilizaji wetu ambao eh, wana nafasi ya kuingia kwenye mtandao wetu hasa kwenye ukurasa wa Facebook wanaweza kwenda pale na kuona ni nini ambacho wenzao mm -hmm. wameandika pale kuhusiana na si huko tu pia hili. Wakumbushe kwamba wataweza kupata swali hili pia kwenye ukurasa wetu wa Instagram, Instagram vilevile vile. Na, na utapata mengi zaidi na yale ambayo wenzako pia wasikilizaji wenzako wamesema katika uh, mitandao ya kijamii uh, yote hiyo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Sawa kabisa. Sasa tunafanya nini BMJ? Tunaangalia inayotamba na kutiririka kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, na sina shaka, sina shaka kwamba utalizungumzia swala la Grammys. Bila shaka, bila shaka, kwa hilo ni swala zito tamba sana, sana, sana, sana sana sana. Basi bila kupoteza wakati, twende moja kwa moja kwamba usiku wa jana Jumapili kwa Grammy za 61, <laughs> Michelle Obama, mke wa rais wa zamani wa Marekani, aliingia pale ukumbini na kwenye steji akiwa pamoja na Jennifer Lopez, Lady Gaga na Jada Pinkett Smith, pamoja na MC wa usiku ule, Alicia Keys. Jada Pinkett Smith huyu ni si huyu ni mke wa Will Smith, yule mchezaji filamu maarufu, vile vile rapa maarufu, dj maarufu miaka hiyo ya zamani. Sasa amezungumza pale na kusema jinsi gani muziki ulivyokuwa na umuhimu katika maisha yake, yeye mwenyewe Michelle Obama, akikumbukia enzi za Motown akiwa kule Chicago. Aha. Sio mchezo ile miaka ya nyuma. Akasema kama tulivyosikia kutoka kwa Harrison Kamau, akasema kwamba da, eh, kwa, kwa kila kitu, kila, kila, kila ujumbe unaotoka uh, unapelekwa kwa njia ya mziki na unaingia safi kabisa. Bila shaka unaingia safi kabisa vile, vile kama unavyoona Alicia Keys naye amekuwa gumzo. Alifanya nini? Sikia kwamba yeye hatumii tena mambo ya makeup. Aha. Kina dada mpo? alishakiza <laughs> anasema hii kitu tena no, anaingia vile vile alivyo live, umuone hasa alivyo na, anasema kuweka makeup ndio kukosoa Mungu e, hataki hayo mambo tena kwa e. Ameingia pa na kwa MC kwenye shughuli kubwa kama ile ya muziki mkubwa Marekani sio jambo eh, eh, eh, la mchezo na dunia nzima inakutazama, BMJ, kwa shughuli kama hiyo ni sasa na uambiwe uende kwenye dunia leo afu usipake makeup bila, lakini kusema ukweli, sande, mimi <laughs> sikujua, eh, manake nilitazama tu ile show yote, mimi niona uko safi kabisa. Sasa ndio unanambia tu nilita, eh, kumbe, hana makeup. Kumbe mtu anaweza kukaa bila makeup na akaishi tu maisha safi akapendeza vizuri tu kwenye kioo. Alafu BMJ, usahau washabiki wa Taylor Swift wamekuja juu kwenye mitandao ya kijamii wanasema, wakilalamika sana kwa nini hakwenda kwenye hizi tuzo na kwa nini hakupata hata tuzo moja mwaka huu 2019. Wakisema kwamba yeye yeah, yuko juu ni mwanamuziki mzuri, lakini hakwenda yeah, uh, na unaambiwa kwa wakati huo yeye alikuwa zake huko London kwenye BAFTA Awards. Na mwingine ambaye niliona naona muda umekimbia sana sande, huyu mwanamuziki anajulikana kama Lady Gaga. Mm -hmm. Lady Gaga wajua, alipata tuzo Dio. na wameimba wimbo huo mm -hmm. na mchezaji filamu maarufu sana uh, ambaye nafikiri ni Pit uh, anaitwa Pit Sambardy, ambaye naye pia yuko Uingereza hakuweza kuweza kuhudhuria kuwepo pale, pale naona msikilizaji, time zetu zimekatika. Ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo hivi leo katika matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington. Mwelekezi hapa amekuwa ni Saida Hamdun, msimamizi wa matangazo alikuwa nani, ni nanini alija riami nakibllaa shakle chinibisa moja kwa moja na hapa studio. Mimi naitwa Sunday Shomari, msikilizaji, nakwambia nakutakia Jumatatu njema kabisa, uendelee kusikiliza matangazo mengine mengi yajayo ya idhaa ya Kiswahili ya VOA na mimi ni BMJ Muridhi. Kwa heri.