Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Mfumuko wa bei nchini Sudan ni kigezo kikuu dhidi ya maandamano na kuanguka kwa kiasi kikubwa mpaka asilimia nne mwezi Januari katika asilimia sabini na tatu mwezi uliopita takwimu rasmi zimebaini hivi leo kupanda kwa mfumuko wa bei na uhaba mkubwa wa fedha za kigeni kumechochea maandamano yanayosababisha vifo tangu Desemba 19 kote katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mfumuko wa bei umeshuka mpaka asilimia kwa mwezi wa Januari, ukilinganisha na asilimia 7298 kwa mwezi wa Desemba, taasisi ya taifa ya takwimu nchini Sudan imeeleza katika taarifa yake. Mfumuko wa bei umeshuka kwa sababu ya bei za vyakula pia zimeteremka kwa zaidi ya mwaka mmoja. Mfumuko wa bei nchini Sudan umekuwa na ongezeko wakati bei za vyakula zikipanda baada ya serikali kutangaza kupunguzwa ruzuku. Bei za vyakula hasa mkate zilipanda mara tatu zaidi mwezi wa Desemba baada ya serikali kukata ruzuku muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa Marekani itaendelea kuchunguza mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi na kusisitiza kwamba Marekani haifichi lolote kuhusiana na mauaji hayo. Akizungumza kwenye ubalozi wa Marekani mjini Budapest, Hungary, Pompeo amesema kwamba Washington itaendelea kuchukua hatua zaidi kujibu mauaji mabaya ya Kashogi Licha ya kutofanikisha hilo katika tarehe ya Februari 8 iliyowekwa na bunge kubainisha nani alihusika na mauaji ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul mwezi Oktoba. Kashogi, mwanahabari wa Washington Post ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman, mwili wake bado haujapatikana. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump amewalaumu wa Demokrati hii leo Jumatatu kwa mazungumzo yaliyokwama juu ya sera za uhamiaji, wakati White House na wabunge wakijaribu kuepuka tena kufungwa kwa shughuli za serikali kuu. Wademokrat hawataki tukamate au kuwarudisha kwao wahamiaji wa halifu, Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter. Hili ni ombi jipya kabisa, huu ni wenda wazimu, aliongeza. Wakati makubaliano hayo yalikwama kwa mara ya kwanza kutokana na madai ya Rais Trump ya dola bilioni 5.7 za kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Hivi sasa mazungumzo yamekwama ya juhudi ya Wademokrat kutaka kupunguzwa kwa idadi ya wahamiaji wasio na vibali wanaokamatwa ndani ya Marekani na sio mpakani, ambao wanaweza kukamatwa na maafisa wa uhamiaji. Mgombea urais aliyepata nafasi ya pili katika uchaguzi mkuu wa DRC, Martin Fayulu, ameomba uchaguzi huo urudiwe tena ndani ya miezi sita. Fayulu ameandika barua kwenye Umoja wa Afrika huko Addis Ababa, Ethiopia. Amerudia wito wake kwamba uchaguzi huo ulikuwa umegubikwa na wizi wa kura na kutaka kurejelewa ndani ya miezi sita. Fayulu amedai kwamba tume ya taifa ya uchaguzi nchini DRC CENI imebadili matokeo hayo. Alieleza kuwa taarifa kutoka kwa uchunguzi wa uchaguzi na hali kadhalika kutoka kwenye muungano wa Lamuka pamoja na idadi ya kura kutoka tume ya uchaguzi zilivujishwa kwa vyombo vya habari. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika kipindi cha kwa undani, ambapo hii leo katika kwa undani e, tutazungumzia E, ziara ama hatua ya Uturuki katika kuhakikisha kwamba mambo yanaenda sawa katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma huko nchini Kenya ambapo katika sehemu nyingine vilevile ya kipindi hiki cha kwa undani tutaangalia e, hatua ya Rais wa Misri Abdul Fattah el-Sisi e, kuchukua wadhifa wa kuwa rais wa e, Umoja wa Afrika akichukua nafasi kutoka kwa Rais Paul Kagame wa Rwanda basi ndizo ama hayo ndiyo masuala ambayo tutayazungumza leo ndani ya kipindi cha Kwa Undani, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa kipindi hiki nam. Basi karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hivi sasa masuala mengi tu yanaendelea kutokea ulimwenguni, lakini tunaanzia barani Afrika. Rais Paul Kagame wa Rwanda alikabidhi rasmi wadhifa wa kuongoza uh, Umoja wa Afrika kwa rais wa Misri Abdul Fatah el Sisi e, ambaye ameadhimia kuhakikisha kwamba atashughulikia masuala mengi yanayolikumba bara la Afrika, akiangazia sana usalama, masuala ya uhamiaji au wahamiaji, wahamiaji wa Afrika wanaokwenda sehemu mbalimbali na wakimbizi kiujumla. Kwenye laini ya simu tunaye Majid Mjengwa, mwanahabari halikadhalika kadhalika mchambuzi wa masuala e, ya kimataifa. E, Majini, moja kwa moja tuanze kwa ku uh, tueleza. Je, unadhani rais Abdel Fattah el-Sisi anaweza kukabiliana na kuhakikisha kwamba uh, anatatua zile changamoto ambazo zinalikabili uh, ama zinaukabili Umoja wa Afrika hasa kwenye masuala ya uhamiaji, masuala ya rushwa ambayo, uh, katika miaka miwili mitatu iliyopita viongozi wa umoja huo waliapa kuhakikisha kwamba hilo linatekelezwa, lakini hali kadhalika, hivi sasa kuna swala la usalama na wimbi la vijana wa Kiafrika ambao wanakimbilia mataifa ya nje, lakini vilevile vile kuna watu ndani ya bara la Afrika ambao wanakimbia uh, maeneo yao kutokana na migogoro ya hapa na pale. Nini ambacho hiyo Majid linaweza kutueleza? Mimi baga, kwanza shukrani sana Idi Ligongo. Tuna tumeona kumalizika kwa mkutano huu wa African Union, mmoja wa wa Afrika, tunamwona Paul Kagame akimwachia kijiti hiki Al-Sisi, rais Al-Sisi huyu wa Egypt yeye mi nadhani kuna vitu vitatu ambavyo vimejitokeza, e, kama changamoto na maeneo ya wakimbizi, kama ulivyozungumza, inahusu wakimbizi wa ndani e, ya bara la Afrika, kwa maana yanatokana na migogoro. Lakini kuna wimbi la vijana e, wanaotafuta e, maisha bora e, kwa sababu ya kiuchumi wakitafuta kwenda ku, kwenye nchi za Ulaya. E, wakitokea katika nchi mbalimbali za Kiafrika. Lakini la pili e, linahusiana na ugaidi inayo e, ni changamoto kubwa e, katika Afrika kwa sasa hivi, baadhi ya maeneo ya Afrika Magharibi kwa mfano, lakini hata ukanda wa Afrika Mashariki e, nao una, una matatizo. Kuna Boko Haram huko uh, magharibi e, lakini kuna kuna kuna eh, kuna kikundi cha, cha Al-Shabab lakini la tatu linahusiana na afya sasa. Nii na tukianza na hili la la wakimbizi e, Alsisi yeye atakuwa na changamoto moja kubwa, kwa maana e, wale wa ndani wanatokana na migogoro inayohusiana na siasa e, inahusu demokrasia e, sasa mzigo aliyokuwa nao yeye, pia ana shutuma e, Alsisi za kuto kuzingatia e, utawala pengine wa haki kuheshimu haki za binadamu. Kwa hiyo pengine yeye ataangalia ata zaidi kwenye uchumi. Kwa namna gani Misri, Misri taifa lenye nguvu za kiuchumi katika ukanda huu linaweza likatoa lika miongozo wa kusaidia hizi nchi kiuchumi, ili, ili lilo la pili la wanaokimbia eh, vijana kwenda nchi nyingine kutokana na sababu za kiuchumi, wimbi hilo likapungua, kwa sababu Egypt ina uwezo eh, wa kufanya biashara na, na, na nchi nyingine na kufanya wa nchi nyingine za Afrika ukawa kidogo unaonafuu. E, kwa hiyo hilo la kiuchumi pengine e, al-Sisi anaweza akatoa mchango mkubwa, lakini hilo la la la, la wakimbizi kutokana na migogoro ya kisiasa e, e, katika jamii pengine hana mamlaka ya kimaadili moral authority wa kuweza e, e, kulisimamia. Lakini kuna hilo la ugaidi, wana uzoefu Egypt Misri e, kule e, Sinai wanapambana na wao na ISIS wana uzoefu wa kukabiliana na masuala ya ugaidi. Kwa hiyo wanaanza kawa na mchango mkubwa kutokana na wataalamu wao na uzoefu wao e, lakini la tatu la afya pia, kama kiongozi taifa kiongozi wamepiga hatua kubwa kwenye eneo la afya, wamekuwa wakitoa misaada ya wataalam madaktari na mafunzo kwenye, kwenye sekta ya afya e, kwa hiyo hayo matatu anayo nafasi, ukiliondoa hilo la utawala bora wa demokrasia. Kabla ya kuendelea kuangalia uh, wadhifa ambao wamekuwa nao rais wa uh, Misri Abdul Fatah Al Sisi katika uh, Umoja wa Afrika, labda turejee nyuma tumwangalie Paul Kagame ambaye uh, hivi majuzi tu wiki mbili ambazo zimepita alikubali kuwa mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Maanake inadhihirisha dhahiri kwamba alikuwa akijua wadhifa ambao wa E, alikuwa nao kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita, utakwisha uh, muda wake katika kipindi ambacho uh, si kirefu. Paul Kagame amefanyaje katika nafasi yake hiyo ya ukuu wa umoja wa Afrika? Kwenye ukuu wa umoja wa Afrika, Paul Kagame aliweka kipaumbele zaidi kwenye usoko uchumi wa biashara, e, kuunda ule ukanda wa wa kufanya uh, biashara katika nchi za kiafrika usiokuwa uh, na mipaka, kwa maana free trade area katika Afrika. Alihamasisha hii biashara za eh, katika miongoni mwa nchi za kiafrika kuwe na na, na, na, na, na na msukumo huo wenye eneo la la la biashara bila kuwa na vikwazo vingi. Kwa hiyo kwenye hilo alikuwa ali moja ya ajenda zake, lakini lingine ambalo alikuwa aki ajenda yake katika mwaka mmoja kwenye African Union, umoja wa Afrika, ilikuwa ni ile kuondoa utegemezi I, katika kutegemea wafadhili katika kuendesha masuala yetu katika Afrika, nayo imekaa katika sura ya ya kizalendo ya kutaka Afrika ijitegemee. Yenyewe lakini naye alikwanzwa kwenye eneo la utawala bora eh, kwa maana ya kwamba eh, amebadilisha katiba katika nchi yake, atakaa muda mrefu akitaka Eh, na sasa hivi anaweza tu kubadilisha mara, akaenda huku, akaenda huku tena, akaenda kwenye Umoja wa Afrika kuwa kiongozi, na akaja Afrika Mashariki, yende atakayekaa muda mrefu, na ripoti na hivi karibuni katika nchi bora katika Afrika Mashariki zenye kufanya vizuri ni, ni, ni Kenya na, na, na Tanzania kwenye masuala ya demokrasia, lakini Uganda na Rwanda na Burundi ndio ziko chini zenye kufanya vibaya zaidi. Kwa hiyo anaondoka akiwa nchi yake ina rekodi mbaya kwenye maeneo ya demokrasia, lakini kwenye biashara na kukuza uchumi eh, ilikuwa ni ajenda ambayo bila shaka amefanikiwa. Sasa kuna swala ambalo mara nyingi umoja wa Afrika umekuwa ukishutumiwa kuto wajibika ipasavyo katika kukabiliana na maswala mbalimbali tu yanalolikumba bara la Afrika. Kwa mfano, kuna kipindi walizungumzia swala la kukabiliana na ufisadi katika nchi au uh, wanachama kwa viongozi wake kuhakikisha kwamba wanaweka mikakati ya kuondokana na suala hilo, licha ya wa wakosoaji wakasema kwamba viongozi hao ambao wanakutana katika umoja wa Afrika na kujadiliana kutatua matatizo yanayolikabili bara la Afrika ndiyo hao hao ambao wamekuwa wakitengeneza ama wakiweka mazingira ya kuwepo kwenye kwa hayo matatizo ndani ya bara la Afrika. Sasa kwa Alsisi umegusia kwamba yeye anakabiliwa na swala la utawala bora. Je, katika maswala hayo nyeti, nakumbuka kwenye utangulizi wako uligusia maswala matatu. Je, kuna imani yoyote ambayo inambeba Alsisi katika kukamilisha na kutatua matatizo ya bara la Afrika kupitia Umoja wa Afrika kwenye maeneo ya afya, uchumi kwa so maana ya, ya Egypt ni taifa lenye nguvu kiuchumi eh, katika Afrika ana nafasi hiyo ku, ku, kuweza kusaidia bara hili kwenye ajenda hiyo ya kuimarisha masuala ya uchumi hata biashara eh, ile inaitegemea ina, ina, ina, ina sana hizi nchi zilizo kwenye, kwenye bonde la Nile. Kwa hiyo anaweza bila shaka akatengeneza mahusiano yaliyo bora ya kibiashara ya kiuchumi eh, katika maeneo hayo ambayo yenye eh, kuhusiana yasiyokuwa eh, ya masuala ya utawala bora na demokrasia eh, lakini tutarajie sasa eh, mi nadhani eh, kuna kizazi kipya kinakuja ni matumaini kwa Afrika. Afrika ni bara ambalo E, lina lina lina fursa kubwa e, ya, ya kukua kiuchumi na na uwekezaji. Kwa hiyo tuna viongozi kama viongozi vijana kule kule Ethiopia na wengine wanaokuja e, na, na, na viongozi hata wa aina ya ya ya, ya John Paul Magufuli wa Tanzania kwa maana ya kupiga vita eh, rushwa na ufisadi kupeleka mbele zaidi maslahi ya nchi tukipata eh, kundi hilo la viongozi ambao wana wanaweka wana mbele maslahi ya Afrika hasa kwenye masuala ya kiuchumi na uwekezaji, yenye kuweka eh, eh, zile faida za wenyeji zaidi kuliko makampuni makubwa, inaweza ikawa na maana kubwa. Kwa hiyo tutarajie kwenye kwenye nafasi hiyo ya uongozi unakokwenda ukamuona eh, rais wa, wa, wa, wa Ethiopia waziri mkuu wa Ethiopia na wengineo wenye wenye wenye wenye hao wenye mtazamo mipya ya kimapinduzi wakachukua nafasi hiyo, na pengine tukaona mabadiliko makubwa kwenye maeneo ya kupigania rasilimali eh, za Afrika zibaki katika kusaidia Afrika, na tusisahau huyu eh, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa pongezi eh, za pekee kwa bara la Afrika, kusema kwamba eh, ni bara ambalo kulinganisha na Marekani na Ulaya, eh, nchi zake zimekuwa na na wepesi wa kushughulikia masuala ya wakimbizi. Eh, tunaona Tanzania ni moja ya nchi ambazo inapokea wakimbizi, ardhi yake inatumika kupokea wakimbizi eh, kutoka katika nchi zenye matatizo, na nchi nyingi za Ulaya na na, na Marekani na Ulaya kwa sasa hivi ambazo zimekua na, na, na, na, na we, we, wema huo wa kupokea wakimbizi lakini Afrika bado inapokea wakimbizi kutoka katika nchi ambazo ina matatizo na, na je, Umoja wa Afrika upo katika mazingira ya viongozi wa wa viongozi wanachama wa, wa umoja huo e, maanake wengine ndio ambao wananyoshiwa vidole kwenye suala la demokrasia, uh, suala la utawala bora, masuala ya rushwa. Je, kweli Umoja wa Afrika unaweza kukabiliana na changamoto hizi, manake vijana wengi wanakimbia barani Afrika kwa kukosa fursa e, wakati huo huo unaona vijana wakikimbia kutoka Ureno, wakiwazungu hawa vijana kutoka Ureno wanakwenda wanakwenda Angola wanakwenda wanakwenda Msumbiji e, kwenye kutafuta kupata kazi, kwa sababu kuna fursa zipo, lakini ufisadi wa viongozi, wale viongozi wenye kuangalia sana maslahi yao, ndio wameipelekea Afrika kuwa nyuma, nchi nyingi za Afrika kuwa nyuma. Lakini nchi zote ambazo e, zimejaribu kupambana na hali ya ufisadi na rushwa, e, walau, na wanaweza wakawa na mazingira mazuri ya kutengeneza ajira kwa, kwa watu wake, hasa vijana wake ambao ni asilimia kubwa zaidi ya asilimia sitini ya bara la Afrika ni vijana. Sasa zile nchi ambazo zimekuwa na rushwa na ufisadi uliokithiri, tunaona pamoja na utajiri wa rasilimali zao, vijana wao wanatafuta namna ya kuondoka nchi hizo kwenda Ulaya na Marekani. Lakini tuna mifano ya Angola, Msumbiji ambapo leo Ureno, vijana wake au watu wa Ureno wengine wanajaribu kwenda kutafuta kazi katika nchi hizo. Wapo wanapokumbwa katika matatizo ya kiuchumi kwenye nchi za Ulaya, wanatafuta yale makoloni ya zamani kwa sababu wana lugha na utamaduni, kuenda kufanya kazi. Kwa hiyo Afrika ina fursa, ni namna gani tu viongozi wa Afrika wanapoweza kujibadilika, kubadilika na kutenguliza zaidi maslahi ya nchi zao badala ya maslahi yao na matumbo yao. Hilo limekuwa tatizo kubwa, ufisadi, rushwa miongoni mwa viongozi wa nchi za Afrika. Majidi Mjengwa, mimi ni kushukuru sana kwa kukubali kuwa nasi na kuzungumzia hatua ya rais wa Misri Abdul Fattah Al Sisi kuchukua wadhifa wa kuongoza chombo kikubwa barani Afrika, chombo ambacho kinaunganisha mataifa ya Afrika, Umoja wa Afrika. Nafasi hiyo ambayo ilikuwa ikishikiliwa na rais wa Rwanda ambaye hivi sasa vilevile ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Katika kuona kwamba mambo yanakwenda, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia eh, harakati za serikali ya Uturuki na Kenya katika kuweka mazingira uh, safi na salama kwa wakimbizi wa kambi ya Kakuma iliyopo nchini Kenya. Lakini tusikie ripoti ya mwanahabari wetu Uba Abdi ambaye alituletea akiwa huko juu ya kile kinachoendelea. Wanasema mgeni njoo mwenyeji apone, na leo maelfu ya wa wakimbizi wamepata msaada wa matibabu baada ya madaktari kutoka nchi ya Uturuki kwa ushirikiano na madaktari wa hapa nchini Kenya kufadhili mpango wa kutoa matibabu kama vile upasuaji, ukaguzi wa matatizo ya macho na hata meno. Operesheni hii ilifanywa katika hospitali kadhaa ambazo ziko katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma na idadi kubwa ya watu wakiwemo wenyeji waliwasili. Hata hivyo, kutokana na idadi kubwa ya watu, baadhi ya wakimbizi na wenyeji ambao tulizungumza nao tayari walikuwa wamekata tamaa ya kufikiwa ili kupata matibabu. Mwanaisha Muhammad ni mkimbizi kutoka nchi ya Somalia. Nimekuja kutafuta usaidizi ambao binadamu anasaidiwa kama kawaida, wachuwachumelechwa hapa kuhusu mambo ya safari, sijui nini. Na nimekuja kwa kuhusu hiyo, nikija sikuwahi kupata mpaka dakika hii, mpaka nimekuwa mgonjwa hapa ndanahika Nimezeeka kabisa, watoto wamezeeka hapa, nimezaa wamezeeka hapa. Sina usimamizi wochote, watoto hata wa shule sasa wamekataa, wanatafuta kibarua kutafuta riziki ya roho yao kula. Mimi mama ao ni mgonjwa, nimelala, sina kitu yoyote, sina mtu ya kunisaidia. Na tangu mpango wa matibabu ya bure kutangazwa katika eneo hili la Kakuma, wagonjwa wamekuwa wakifika katika hospitali kwa mapema, angalau kuwahi. Nilianza kuja hapa Ijumaa. Sasa hadi ya leo sijapata matibabu. Mimi niko na shida kwa uti ya mgongo. Sasa huo ugonjwa ilianza mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Sasa hadi ya leo bado niko na huo shida yeah. Balozi wa Uturuki nchini Kenya akiwa miongoni mwa watu mashuhuri waliofika kufungua rasmi mpango wa leo. Ni mpango ambao utaendelea kwa muda wa wiki moja, na iwapo baadhi ya wa wakimbizi au wenyeji hawatakuwa wamepata usaidizi, basi huenda mpango huu ukiendelea wiki ijayo. Huba Abdi, Sauti Amerika, katika kambi ya wa wakimbizi ya Kakuma, Kenya. Naam, ni ripoti ya mwanahabari wetu ambaye yuko huko kutujuza tu uh, kwa utangulizi nini kile ambacho kinaendelea. Ni naye hapa mwenzangu BMJ Muridhi. BMJ Muridhi, kulikoni? Huu mkakati umekuja wa baina ya Uturuki na Kenya kwa wakimbizi wa Kakuma, nini ambacho unaweza kutueleza? Ndam, idi ligongo kama unavyojua, uh, kambi hii ya uh, Kakuma ni kambi nambari mbili kwa kambi kubwa zaidi hasa kwa bara la Afrika. Kuna moja pale Kenya inajulikana kama uh, iko upande wa karibu na Somali kule tumeizungumzia sana, lakini hii ya pili uh, ni ambayo imekuwa sasa ikiwa katika uh, ama ikipiga iki vyombo vya habari ikigonga iki headlines ni kwa sababu Wakati kulitokea mzozo uh, katika kambi niliyohitaja ya Dadab uh, basi wengi wa wakimbizi uh, au kulionekana kuna afweni katika kambi hii ambayo haikusemekana kwamba kuna wahamiaji wa au wakimbizi ambao walikuwa wanatoka kwa kambi hii, kwa hivyo umaarufu wake tu peke yake umeifanya iwe ni kambi ambayo inakimbiliwa sana. Ni kupe tu kidogo tu. Uh, takwimu zilizopo uh, kwa sasa hivi zinaeleza kwamba ni kambi, kambi iliyo na watu wapatao uh, kwa, kwa, kwa mujibu wa takwimu za mwaka uliopita mwaka elfu mbili kumi na nane elfu mia moja na themanini na sita yaani mia moja themanini na sita elfu mia sita na tisini na mbili Nafikiri wame- labda wameongezeka, wamepungua kidogo tangu Novemba mwaka uliopita, lakini unaona sasa idadi hiyo. Na sasa kurejelea swali lako ni, ni kwa nini haya yanafanyika sasa. Serikali ya Uturuki ni moja ya nchi ambazo zina uhusiano wa kidiplomasia wa karibu sana na, na serikali ya Kenya, na hivyo basi, wakati wakipata kwamba nchi kama Kenya inaomba msaada wa namna hii, basi wao huingia na kutoa usaidizi wa namna hii. Kwa hivyo katika nyanja hii ya afya, wamejitolea tu kuja pale Kakuma hususani kwa sababu um, unajua hili kwamba tumekuwa tukizungumzia uh, yale yanayoendelea katika kambi hizi za, za wakimbizi, ni kwamba huwa kuna changamoto za kila aina. Na kwanza kabisa, wakati kuna msongamano mso, mkubwa wa watu, basi utatarajia kwamba, uh, hali ya afya pia itakuwa Uh, imeathirika kwa njia moja au nyingine, na ndivyo hivyo, uh, basi magonjwa ni tofauti tofauti kama ulivyosikia akisema uh, Huba Abdi ni mengi tu ambayo yanashughulikiwa. Na hivi leo uh, nimezungumza muda mfupi uliopita na Huba Abdi akinieleza kwamba upasuaji hamsini umefanyika uh, kwa matatizo mbalimbali mbali, na kesho pia watakuwa wakiendelea. Sasa bmj umegusia uh, swala hili la kwenda kutoa uh, matibabu, na kwa kiwango kikubwa watu wamekuwa wakikimbilia uh, kambi hii kutoka Dadaab ambayo uh, serikali ya Kenya kuna wakati ilisema ina mpango wa kuifunga uh, na baadhi ya wa wakimbizi kurejea uh, nchini Somalia, ambao wengi inaelezwa kwamba wametokea upande wa Somalia. Sasa kwa matibabu ambayo yamefanyika ni kwamba tatizo lilikuwa ni kubwa sana katika upande wa kupata huduma bora za matibabu. Ni kweli kabisa, huduma bora ni moja ya matatizo makubwa, changamoto, kama nilivyotaja hapo awali, kwamba kwa sababu ya wingi wa watu, hususan hapa kuna hasa wanafunzi E, wapatao elfu mbili. Ninapata, nimepata kuona idadi ya wanafunzi walio kwenye kambi ile peke yake elfu mbili na themanini na tano na baadhi yao wamekuwa wakilalamika kwamba wana matatizo na ingekuwa ni vigumu sana na idi, ili e, wasikilizaji wapate e, kufahamu a, a, kwa- kwa kina zaidi kuhusu kambi hii hii si kambi ambayo iko karibu na miji mikubwa ambako labda hospitali utatarajia kwamba Kenyatta National Hospital, kama ungekuwa Nairobi ingekuwa ni rahisi kwamba unaenda pale unapata matibabu na watu wataalam ambao ni wengi katika hospitali hizo kubwa. Hii ni kambi ambayo iko takriban, sijui ni kilomita ngapi, lakini iko juu kabisa kule Kenya eh, kaskazini magharibi mwa Kenya, karibu sana na mpaka wa uh, Uganda na, na kwa Sudan, pande ya juu vile vile Sudan. Kwa hivyo utaona kwamba kule wanasema kwa Kiingereza ni uh, arid areas ambako ni vigumu sana uh, kwa uh, matibabu au uh, maafisa wa matibabu kufika kule na hata kama wanafika basi hakuna wa, wa vifaa vya kutosha. Hakuna hospitali au zahanati za kutosha kuwahudumia wote hawa. Kwa hivyo wakati kunatokea nafasi kama hii ikitolewa na kama serikali au Wizara ya Afya ya Uturuki basi wanatokea kwa wingi kweli kweli. Umemsikia akieleza Huba Abdi kwamba walijitokeza kwa wingi kiasi kwamba wangeweza kumalizana nao hivi leo, na kwamba ah, hii ni kambi uh, uh, ambayo itaendelea au, au matibabu haya yataendelea kwa siku nyingi, na iwapo itabidi wataongeza hata muda hata zaidi. Kwa hivyo ndivyo hivyo, ni kwa sababu ya matatizo mengi tu kiafya ambayo hayakuweza kushughulikiwa katika siku zilizopita, na niongeze tu kwamba Uh, utakumbuka Idi kwamba kumekuwa na serikali ya Kenya ikilalamika kwamba kuna nchi ambazo hazitoi eh, hela ambazo ziliahidi kwamba zitatoa ili kuwahudumia wakimbizi. Hili ni moja ya matatizo ambayo yanapelekea pia hali kama hii. Kwa sababu hospitali zipo, sikusema hazipo, zipo ingawaje hazitoshi kwenye kambi kama hii ya Kakuma lakini kama hakuna msaada ambao uliahidiwa na nchi ya serikali zingine kwamba haufiki kwa serikali ya Kenya ili nayo ipeleke pale, basi inakuwa kidogo ni balaa kwa hawa ambao ni wakimbizi katika maeneo hayo. BMJ Muridhi, mi ni kushukuru sana kwa kufika na kutupa undani wa jopo hilo la madaktari kutoka Uturuki wakishirikiana na wenzao wa nchini Kenya na kutoa Uh, huduma ya kuwafanyia matibabu wale wakimbizi ambao wako katika kambi ya Kakuma ambayo umegusia, ipo uh, kaskazini magharibi mwa taifa hilo la Kenya, ambapo kambi hiyo inahudumia wakimbizi wengi tu kutoka sehemu mbalimbali Uh, za Afrika ambazo zinakabiliwa na hali ya vita, njaa na matatizo mengine ambayo yanaweza akamfanya mtu akakimbia uh, katika nchi. Na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha leo. Mimi ni Idi Ligongo, ni mshukuru vilevile mwenzangu BMJ Muridhi kwa kujiunga nami.