It's... Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa e, ni saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi, leo ikiwa ni siku ya Jumanne, ni Februari nam na moja kwa moja ndani ya studio vilevile vile, yuko naye si mwingine msikilizaji, nikiwa nimekusha jaa tere kama vile pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari, ndani ya nyumba msikilizaji, kuletea yale yanayojiri leo hii kutoka hapa Washington DC na maeneo mbali mbali. Mkamiti ametaja vitu vingi, lakini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaonekana kuna mapigano tena yamezuka kati ya jeshi la nchi hiyo FRDC na waasi dhaniwa kwamba pengine mkamiti ni kundi lile la ADF nalo. Lakini hali iko vipi? Matokeo ya vita ni mwanajeshi mmoja wa FARDC ambaye alifariki wanzani mwa mapambano, na waasi wanne nao pia wakawawa na msikilizaji, ni kidokezo tu cha yale ambayo utayasikia hivi punde ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express. Kumbuka pia ndani ya VOA Express kuna burudani ya muziki, tutakuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukichunguza mitandao yote, tukianzia Facebook, Twitter na kadhalika. Vilevile tutakusomea habari za dunia, tutakupa mambo yale katika kipengele cha kero langu nini, ambacho wewe msikilizaji au mtu mwingine yeyote kinachomkera katika maisha yake ya kila siku. Lakini kwanza tunaanzia kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Bila shaka, Mkamiti, kama tulivyosikia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio wa hali ya sintofahamu ya mapigano, hasa eneo la mashariki. Basi hebu tuungane na mwenzetu yuko kule, huyu si mwingine ni Austere wa Malivika. Mzee Malivika, hebu tueleze hali iko vipi? Tunasikia kwamba haya mapigano tena yamezuka, nini kinaelezwa, na hali iko vipi mpaka sasa? Asante sana, asante sana Shomari pamoja na Mkamiti, ni kwamba ni tangu usiku ndio mapigano yalizuka kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF uh, karibu na muji wa Owicha. Tuseme kwamba ni kaskazini mwa muji wa Beni, ambako wananchi walikuwa wamefanya karibu wiki mbili tatu kulikuwa hakuna mapigano, alafu wakashangazwa kwamba watu ambao walikuwa na silaha, ku, na silaha walikuja kushambulia kijiji cha Mamove na hapo wakaanza kupora mali mbuzi pamoja na, na madawa, kwa sababu inaonekana hao waasi wamekuwa kwenye misitu hawana tiba, alafu wamekuwa wakiingia kwenye vijiji kutafuta tiba na hii inasababisha mashambulizi. Lakini msemaji wa jeshi anasema kwamba waasi watano ambao ni ADF wameuliwa. Vile vile kuna askari mmoja aliyepoteza maisha, lakini anasema vile kwa bahati nzuri kuna watu ambao walikuwa wametekwa nyara, yaani rahia saba, miongoni mwao wameokolewa wakati wa mapigano. Nilizungumza kwenye laini ya simu na mkazi ambayo yuko katika mji mdogo wa Oicha uh, mbali kidogo tu na kijiji cha Mamovy ambao kumetokea matokeo hayo, anasema hii matokeo ya vita ni mwanajeshi mmoja wa FRDC ambaye alifariki wanjani mwa mapambano na waasi ingine nao pia wakawawa. Miili zao zimepelekwa kwenye ofisi la mtaa wa Beni. Wakati ambapo tunazungumza hali ikoje? hali kwa sasa katika eneo la Mamove, raia wapo wakishangaa, sababu duka ndogo ama vioske vyao, mali ya raia iliporwa, mbuzi, vitu vya duka na pesa ikiwa kati Jeshi linasema nini? No, jeshi linasema wao kinywa tu watulie washirikiane tu na jeshi lake wao wakipana habari kwa muda. Haya, malivika tuambie hii hali ilivyo ndio hivyo jeshi linavyozungumza lakini wewe unavyoangalia hali hii imekuwa ikiendelea kila wakati. Suluhisho linaonekana kwamba nini? Wananchi wanasema nini? Jeshi limefikia wapi? Ha, asante Shomari, ni kwamba hili suala la beni kwa kweli linachosha watu na watu kushindwa kuelewa kinachoendelea, lakini kama vile umesikiliza, ni kwamba jeshi linaendelea kutoa mwito kwa wananchi washirikiane, na wananchi wanasema kwamba tunashirikiana na nyinyi kila mara, hata jioni tunaambia kwamba kuna watu wenye silaha wako sehemu fulani, lakini hamuwafuatilie, kwa sababu tatizo la hao wati wamekuwa na uniform moja na jeshi tifu kwa serikali, kwa hiyo huwa inakuwa vigumu kufahamu huyu ni nani lakini baadhi ya wananchi wanasema kwamba inaonekana uh, kuna wanajeshi na umoja mataifa wa mataifa wamechosha, kwa hiyo itabidi pengine umoja wa Afrika kwa sababu sasa rais wa Kongo amechaguliwa kama rais makamu wa pili wa umoja wa nchi za Afrika au mwenyewe wasaishi nchi za Afrika ziunde kikosi ambacho kote kitakuja kirundikwe ko Beni na kuhakikisha kwamba uh, hawa wasi wanatokomezwa ama waambie wananchi wa Afrika kila mmoja aweze kutafuta dola moja ambayo itasaidia kikosi cha Waafrika watoe wazungu huku Kongo, alafu hao Waafrika wenyewe ni wataingia kwenye misitu, kwa hiyo inaweza kusaidia. Hayo imekuwa uh, ni maoni ya wananji ambao wako zile sehemu, kwa sababu wanasema Umoja wa Mataifa munisco una ndege na una kikosi kikubwa, pengine wanaogopa kwa sababu ni wazungu. Lakini Umoja wa Afrika ukitafuta wanajeshi wa Afrika, na pengine kila nji kila mmoja atafute dola moja ili wapate pesa ambazo zitasaidia wale wanajeshi kuja Beni, itaweza it, inaweza kusaidia uh, serikali ya Kongo. Sawa, malivika kwa haraka haraka tu. Msemaji um, wa jeshi Mark Azukai amesema kwamba silaha tano zimekamatwa. Ametaja ni silaha za aina gani hizo? Ndio, kuna at24 mm, ine na zile PKM ni silaha ya msaada ya kijeshi ambayo vilevile imekamatwa, na zile mota nyingine ambazo ni RPG. Hizo ndio hata ametupa picha, ndizo zimekamatwa kwenye uwanja wa mapigano. Anasema kwamba wanaendelea kufuatilia hao waasi, lakini ni vigumu kwa sababu unajua ni msitu. Beni ni msitu na imekuwa na, na, na, na miti nyingi sana na wachu wana uzoefu kwa sababu wana zaidi ya miaka ishirini katika maeneo hayo ya benki. Shukran sana Uster Malivika, tutaendelea kuwasiliana na wewe katika matangazo yajayo kujua uh, kwa undani zaidi kuhusiana na mapigano haya yaliyotokea leo. Na kutoka huko jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC tunashuka mpaka nchini Tanzania, ambapo hivi tunavyozungumza basi uh, mkoani Mbeya uh, mahakama ya kimumkazi imewa Somea mashtaka watumiwa mauaji ya Njombe ambayo yalitokea Novemba mwaka jana. Katika laini ya simu tunaye mwenzetu Dina Chahali. Dina, hebu tufahamishe kwa undani zaidi kuhusiana na tukio hili ambalo lilitikisa mkoa wa Njombe hali kadhalika taifa la Tanzania kwa jumla. Na ni kweli Mkamiti, kama ulivyosema, mauaji ya watoto mkoani Njombe yamekikisa taifa kiasi kwamba mpaka wakuu wa upelelezi wa jeshi la polisi na mkuu wa jeshi la wananchi wa Tanzania, Jenerali Venas Mabe, wamepiga kambi huko kwa ajili ya kukabiliana na mauaji hayo. Kama ulivyosema hapo awali, leo katika mahakama ma ya jimbo mkazi mkoa wa Njombe, watu watatu wamefikishwa mahakamani, wakabiliwa na mauaji ya watoto watatu wa familia moja. Mkumbuke Januari ishirini watoto watatu wa familia moja walikutwa wamekufa kichakani na kuzikwa ku, ku, ku, ku, ku, katika ma, mazishi ambayo yalisisimua karibu taifa lote pamoja na mataifa ya nje. Kwa hiyo jeshi la polisi leo limewafikisha watu watatu ambaye ni Joel Josephu Nziku, huyu wanaonekana pia ni mmoja wa wanafamilia wa, wa, wa kwa sababu wa, watoto hawa wanaitwa Gaspar, Jillian na Godliver Nziku. Kwa hiyo katika hao watuhumiwa watatu kuna Joel Josephu Nziku na, na Alfred Kaduma na Edward Danda hao wanatuhumiwa katika mauaji hao watoto katika mahakama pale ya Njombe. Mkuu wa upelelezi wa jeshi la polisi operation maalum ya Brigedia Sabas alizungumzia juu ya operesheni inayoendelea mkoani Njombe na hao watuhumiwa waliofikishwa mahakamani hii leo, hebu tumsikilize iliopita na wa wakati inazungumza na waandishi wa habari nilisema kwamba wakati wowote tutaanza kuwafikisha watuhumiwa wa makosa mauaji ya watoto katika mkoa wa Njombe, na leo hii tunategemea kuwafikisha mahakamani watuhumiwa watatu ambao walihusika na mauaji ya watoto watatu wa familia moja ambao ni Godiliva Nziku, Jidadi Nziku pamoja na Gaspar Nziku, wote wakiwa ni watoto wa mzee mmoja anaitwa Dadfon Nziku mwenyeji wa waikando e. Watuhumiwa hawa ni wa mwanzo tukufikishwa mahakamani baada ya upelelezi wa kesi husika kukamilika, lakini baada ya muda si mrefu pia tutawafikisha watuhumiwa wengine ambao tayari tunao, tunakamilisha taratibu za kiupelelezi na tutakuwa tumefikia mwisho wa wahalifu ambao walihusika na mauaji ya watoto katika mkoa huu wa Njombe. Dina uh, sijui pengine mkuu huyu wa operesheni maalum Tanzania alitaja hao watuhumiwa wengine wanaoshukiwa ambao watafikishwa mahakamani hivi karibuni ni kina nani na wanatoka wapi? Hakutaja lakini alitaja idadi kwamba mpaka sasa wanawashikilia watu thelathini, watuhumiwa thelathini kwa kwa upelelezi, pamoja na kujibu hayo mashtaka ya mauaji ya watoto, lakini hakuwataja ile andoo kama alivyosema hapo kwamba hivi karibuni tutawajua, kwa, kwa sababu wako tayari na upelelezi umekamilika kwa ajili ya kuwafikisha mahakamani. Na operesheni anayoizungumzia ameeleza itachukua muda gani kukamilika? Miezi, miaka, wiki? Tunafahamu hilo? Uh, so, so, barati saba amesema sasa hivi wanaonekana kabisa wameshakamilisha hayo mambo, na sasa hivi wako katika harakati za kuwafikisha mahakamani. Kwa hiyo inaonekana operesheni inakaribia ukingoni, na hata jana mkuu wa majeshi Venas Mabeo, Jenerali Venas Mabeo, amekwenda kwa ziara tu ya siku mbili ambazo leo ndio anamaliza. Operesheni hiyo kwa ajili ya kukabiliana hayo ndani, na hayo mauaji, nadhani wao wenyewe katika masuala yao ya, ya, ya upelelezi wanaona kwamba kama kazi hii sasa ya, ya kuwakamata na kuwa-kuwatafuta imeanza kukamilika, ndio maana sasa wanasema kazi hiyo basi ni kuwafikisha mahakamani kukabiliana na mkono wa sheria. Dina, swala hili yalionekani kwamba ni swala ambalo la upande mmoja tu pengine ni serikali tu ya Tanzania okay, peke yake. Je, upande wa okay, upinzani umezungumza lolote kuhusiana na um, tukio hili ambapo kwa mara ya kwanza watuhumiwa wamefikishwa mahakamani, na wananchi wenyewe wanaeleza nini kuhusiana na tukio hili kwa jumla? Upande wa upinzani umezungumza akakumbuka haya matukio yameanza toka mwishoni mwa mwaka jana. Kwa hiyo watu wote wa wapinzani wametoa makaribio. Watetezi wa haki za binadamu wameshatoa matamko yao. Wananchi wa kawaida wote wameonekana kuguswa na kinachoendelea Njombe. Na kumbuka mkamiti haya mambo sio Njombe tu. Juzi juzi hapa kulikuwa Kigoma pia kulitokea mtoto amechinjwa. Am. Am. Am. Am. Am. Huko Simini pia kulitokea na tukio. Kwa hiyo kunaonekana kwamba kuna kuna wimbi la watoto kutania ukatili. Wao ndio na kwamba hii kitu ina- inaonekana imesisimua na kila mtu amelaani matukio hayo ambayo sio Njombe tu, na maeneo mengine hapa nchini imekuwa hivyo, pamoja nana, na na na na kwamba serikali inakemea lakini, na watu wengine pia, na hata wananchi wa kawaida wanaonekana sasa we ndiyo wameguswa zaidi, kwa sababu hawa watu wanaowewa ni wanatenda kwenye kwenye jamii hizo ambazo zinazozunguka zina- hayo maeneo. Kwa hiyo watu wanakuwa wanaishi kwa hofu, hakuna shughuli za kijamii zinazoendelea, watoto hawaendi shule, wanashikwa mikono kupelekwa kwa vurugi. Hiyo kitu imegusa karibu kila eneo la, la jamii hapa la nchini. Shukran Tibishko sana kule, Dina. Basi tutawasiliana na wewe wakati mwingine. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za dunia. Katika habari za dunia, taarifa kutoka bunge la Marekani zinasema timu maalum ya wabunge kutoka chama cha Republican na Demokrat wamefikia makubaliano ya kufadhili matumizi ya serikali kuu na kuepuka kufungwa tena kwa serikali ifikapo mwishoni mwa wiki. Kundi hili halijatangaza hadharani makubaliano yaliyofikiwa, lakini wasaidizi wa bunge wamesema makubaliano yanajumuisha kiasi cha dola bilioni 1.4 za ujenzi wa uzi uzio mpya wenye urefu wa kilomita 88 kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko pia zitahusisha kuongeza teknolojia kwa ukaguzi wa vituo vya mpakani vya kuingia nchini pamoja na maafisa wa forodha na misaada ya kibinadamu. Juan Gaido ambaye anatambuliwa na Marekani kama rais wa muda wa Venezuela, amewaomba wanafunzi wa chuo kikuu kumuunga mkono katika juhudi zake za kuingiza misaada ya kibinadamu kutoka nchi jirani ya Colombia Siku moja baada ya kulionya jeshi kwamba kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Venezuela ni kitendo cha uhalifu wa kibinadamu, amewaambia wanafunzi kuwa baadhi ya misaada imefanikiwa kuingia nchini humo. Shehena ya chakula, madawa na misaada mingi ya kibinadamu kutoka Marekani iko mpakani upande wa Kolumbia ikisubiri kuingizwa nchini humo. Watu 17 wamefariki dunia mapema hii leo asubuhi kuwafuatia ajali ya moto iliyotokea katika hoteli moja mjini Delhi nchini India. Vyombo vya habari vya India vimeripoti kuwa mama na mtoto mmoja walifariki dunia wakijitahidi kuepuka moto huo kupitia kwenye dirisha. Mkuu wa kikosi cha zimamoto mjini Delhi GC Misra amesema moto huo umedhibitiwa na watu 35 wameokolewa na wafanyakazi wa zimamoto katika operesheni hiyo ya uokozi iliyodumu saa kadhaa. Polisi wanasema wameanzisha uchunguzi kujua Ajali hiyo. Ushirika unaoongozwa na Marekani nchini Siria umefanya shambulizi la anga kwenye msikiti wa zamani katika ngome ya mwisho ya wapiganaji wa Islamic State nchini Siria. Taarifa ya ushirika imesema shambulizi la mjini Banguzi lilifanyika Jumatatu na lilifanywa na majeshi ya Syrian Democratic Forces dhidi ya ushirika wa Islamic State unaoongozwa na Wakurdi. Msikiti ulipoteza hadhi yake ya kulindwa wakati ISIS kwa makusudi walipochagua kuutumia kama sehemu yao ya uongozi na kituo cha udhibiti, amesema Meja Jenerali Christopher Gika. Unaendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unafungua redio yako, kipindi hiki nakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kwa na mambo mbali mbali, lakini pia tunapatikana kwenye mtandao wa Facebook www.voaswahili, kwenye mtandao wetu wa Facebook na vile vile kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Mambo yanaendelea, tunakwenda wapi? Tunaelekea moja kwa moja mpaka huko Mombasa nchini Kenya ambapo tutaungana na mwenzetu akitueleza maswala ya hoja, hoja kwa hoja ambapo anaeleza kwamba upo mdahalo ulioibuka nchini Kenya kuwa kura ya maoni inaweza kubadilisha katiba na kumpa rais Kenyatta nafasi ya kugombea tena uraisi muhula watatu, lakini mashabiki wa demokrasia wanasema hii ni porojo tu katika maswala ya kisiasa. Hiyo hatuwezi kakubali, wacha tupee kabira nyingine, ama tupee mtu mwingine, pia tuangalie ubaya wake ama uzuri wake unaona? So watu wanasema kuna wale wabaya na wale wazuri, so heri tupee tu mtu mwengine, pia tujue uzuri wake na ubaya wake like, maanake Uhuru tushajua. so... kwa sababu gani? Huyu Uhuru kutoka ingie tumejua, mpaka NYS tumejua, mpaka NYS sisi, mimi nilikuwa NYS, na hata nilikuwa nataka nilienda mpaka recruitment nikaambiwa, eti mpaka nitoe diploma kwa sababu mimi nilipiga theory peke yake, sina diploma. Sasa fadhali, huyo Uhuru bana, tumejua pesa ya NYS inaenda wapi. Na sasa mambo ya NYS sasa ameshika mambo fresh, lakini sasa watu lakini mambo mm -hmm. tena wewe mwingine pia uibi tena, mbona unatizia uhuru awe tena, sababu ni gani barabara zatengenezwa? mm -hmm. Fresh huwezi ukasema ni saa uhuru wako saa, si mbaya, lakini pia kuna upande watu, kuna upande watu wanasema ni mzuri, wengine wanasema ni mbaya. Unajua, madhali tubadilishe pia tuone wengine wako aje, unaona mgeni akiingia mpaka anze kutafutana na wakubwa, anze kutafutana wa na misada mbele mbele. Sasa kwa mtu kama yule akimpelekea documents zako ni rahisi kufanya, cha msingi ah, katiba nayo inasema atakubadilishwa pia Uhuru yeah. Au anaweza rudi tena yeah. So nini? Yeah. Ah, ika vile vile bwana ika vile vile mtu aka miaka yake mimi, uh sioni -huh, kufurahisha yeah. Ika vile vile kama uwa, kama uhuru akitoka yeah, ni tuchague tena, tuangalie nani mwingine ata atawekwa. Hatuwezi kukaa ati sijui ni kabila tu kuendelea, anaweza endelea, lakini katika mikakataba mi ambao wako nao saa hii naona itakuwa tashishu aona uh, ajenda na ukiwa umekaa tu idol mahali umekaa, umeka, umerelax unakuja, unachukuliwa tu hapo na serikali, au yafanya makosa yote, lakini wewe uh, unaonekana una makosa na Kalonzo mwenyewe, mwenyewe venye alivyosema alimuunga mkono mwanzo aoe hey, mwenyewe tayari alikuwa ameamua kuwa kama rais Kalonzo na ilikuwaje, basi mpaka sahii akawa sasa anamuunga mkono Uhuru. Sasa hii Kenya hii hapa nilipo mimi kama sahii maendeleo ni gani ambayo tutapata? Kazi kwa vijana hakuna, kazi zimepungua, malipo yamekuwa duni. Sisi ndio serikali mimi na wewe na wale wengine, serikali si wale wakubwa kwa juu, ni sisi wadogo, sisi ndio serikali wote, sisi ndio serikali binadamu, si ndio? wa Kenya hii kitu tunaweza kukubali ama tusikubali ini tu si tunafaa tusikizwe si wewe wasikizano wenyewe, kulisi kusikiza Kalonzo mwenye anasema aliingia kwa serikali kitambo sana. Maana nikisoma nilikuwa nasikia tu Kalonzo. Tangu Kalonzo ingie, ajie kwa president, anakuwa tu kigeu kwa huku kwa Raila, mara kwa Uhuru, mara kwa huku, sasa tutaelewaje? So hakuna mwenye anaweza toa hizo maoni ya katiba ibadilishwe tukakubali, tubadilishe mtu mwingine, pia tuone ubaya huu, mtu mwingine vipi? Haya, sare sana basi mambo haya ya siasa yanapamba moto kweli kweli, lakini msikizaji kipindi hiki kama anavyokwambia mkameti zote express bila muziki mambo tunakwenda wapi? Ni kundi ya nani? Hawa wanaitwa Navy Kenzo, salama sana, vijana hawa wanakuja kitu chao, roll it, nyimbo mpya kabisa imedondoka. Msikilizaji, pata vitu ya msikilizaji kibao Rolet, kutoka ni kutoka nchini Tanzania, hasa katika mm -hmm, mambo ya maswala ya muziki wanatamba kwelikweli kweli, huko Afrika Mashariki mm -hmm. Ni kibao kama alivyosema mwenzangu Sande Shomari. Kibao kipya kabisa kimeingia kwenye soko, kimetua mjini. Mambo mazuri unayapata mambo <laughs> <laughs> ya Afrika Mashariki hayo, <laughs> Sande. Unayapata kutoka VOA Express pekee inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC, ndani ya studio namba 15, ndivyo mambo tunavyokupa motomoto alasiri ya leo, ambapo msikilizaji, kama upo ndani ya matatu daladala dala, kwenye usafiri binafsi, VOA Express inakupatia kitu roho yako inapenda. Ni kutoka kwa Navy Kenzo. Tunaelekea wapi sasa? Moja kwa moja lango, lako, nilipi, kwa moja tunaelekea kwenye kero langu mkamiti. Kero lako ni lipi, msikilizaji? Kuna vitu vingi vinaweza kuwa vinakukera, lakini wengi wanasema kuna raia na wananchi pengine kule ukanda Afrika Mashariki mm -hmm, wana kero ya eneo la kusema kila siku serikali haijanisaidia, serikali haijafaa, serikali vipi mm -hmm. Hebu tusikilize hii kero ya watu baadhi ya watu ikoje kuhusiana na swala la kusaidiwa na serikali. Licha na kila hali tunapitia, unapata mtu ako na ile, wengine hawana, lakini bado hajatambua kwamba ako na kitu mzuri. Ana tamani ya mwingine na anaona yake ni pungufu zaidi, na ukiangalia upande mwingine, kile kitu unacho ni cha dhamana. Unaweza chukua mfano wa afya, uko hai, unapumua, unatembea, unafanya biashara yako, na kuna mtu yuko ICU hawezi kuinuka, but unapata ule mwenye yuko hai bado ana hiyo inanikera. Ikifika hapo, naona ni watu wote. Naweza kuchukua mfano wa gazeti. Unapata mtu akiamka asubuhi, anasoma gazeti, kitu ya kwanza ni kukashifu serikali. Hii serikali hata hakuna mali inatubeba, na ikienda nchi nyingine, ujinsia anajitambulisha nao ni ile serikali ambayo anakashifu. Afrika tuko sote ah, <laughs> <laughs> si tabia ya watu, tabia ya ni kutoka ya sehemu moja ya, ya Afrika Mashariki, naona ni tabia imeenda ikienea iki kila pahali kwa sababu Wakongo wata watasema hivi Waganda hivi Wakenya wenyewe, so ni tabia naona inaenda ikikua, pia kama inakuwa kama mtandao. Haya basi, mambo hayo, msikilizaji, ya kero langu lile linakukera kila siku. Basi mkamiti, baada ya kuangalia hayo masuala ya kero. mm -hmm. Sasa basi, twende kwenye lile swali ambalo limetamba kwenye mtandao wetu ambao tumeuliza hapo jana. Eh, hii sasa akiwa basi tayari amekwisha patikana mwenyekiti mpya wa umoja wa Afrika AU. Sasa swali letu limeenda kule kwamba je, mwenyekiti mpya huyu wa AU atafanikisha malengo ya umoja huu? Maana umoja huu una malengo yake, mkamiti haswa, na mengi yamezungumzwa kwa wasikilizaji wetu. Nikianza naye huyu Aaron Asemo wa Kibondo, Tanzania, anasema kwani AU wameshawahi kufikia malengo yoyote waliyoyaweka? Labda malengo hasi ambayo hayajafanikiwa bado, lakini tutaona bila shaka, haya niende kwa nani basi? Huyu ni mwingine anaitwa e, Tumaini Masie Lambo asa, kubadilisha kiongozi wa AU ni sawa na kubadilisha rais wa Kongo. Hakuna cha kubadilika wala cha kuendelea. Yahaya Semidu anasema sio rahisi kufikia malengo katika, wenye viti wote aliyekuwa na malengo ya dhati ni marehemu Mwamar Gaddafi pekee, na hakuweza kufikia malengo ya kufanyiwa figisu na mataifa ya Magharibi. Haya, huyu mwingine naye ni Wahina wa Bambe, anasema malengo gani ambayo watafanikisha? Kama ni malengo ya kulindana, au poraji, au nyanyasaji, au kuendeshwa na mabepari yatafanikiwa, ya ila kama ni kwa ajili ya mtu ambaye ni Mwafrika hakuna jipya ninaloliona. DC Jakongoro anasema hata waliotangulia kushika nafasi hiyo hawakuwahi kufanikisha malengo wala sijawahi kusikia AU imeweka msimamo kwenye nchi yoyote Afrika katika kupinga matokeo ya uchaguzi wala kusimamia haki za binadamu. Haya basi, mambo ni mengi sana yaliyoulizwa, lakini moja kwa moja mkamiti, vilevile tunaangalia na yale ya yanayotanda kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii hii leo, tukianzia kwenye Twitter, tukaenda kwenye Facebook, hali kadhalika kwenye maeneo mengine, kujua yapi ambayo hasa yamevuma na kugonga vichwa vya habari. Ha, ni mengi lakini tutaangalia baadhi sio? Ah sawa, na una, kuna msemo unasema mcheza kwao utunzwa. Sasa wewe niambie mcheza kwao tuanze Marekani au mcheza kwao tuanze Afrika? Vyote vile ni sawa tu lakini nikiangalia basi moja kwa moja hapa Marekani <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> eh, habari kubwa kama unaofahamu baada ya tuzo za Grammy, hizi tuzo ni kubwa mno za muziki mkabidi tu kwa kuzungumza kila wakati ambazo zilifanyika Jumapili usiku. Sasa hii habari imekuwa inaendelea, na hasa rapa wa kike huyu si mwingine ni Bella ni Almanzar maarufu kama Cardi B. Yes, ametamba dada, Cardi B. Cardi B, <laughs> Cardi B. Cardi B mwaka 2018 wanasema kwenye muziki ulikuwa ni mwaka wake mm-hmm. Sasa huyu dada kwa kweli amevunja rekodi kwa kwamba amekuwa mwanamuziki wa kike kupokea tuzo ya album bora ya rap kumradhi, katika miaka hii 2000 kwa sababu gani? mm-hmm. Ni muda mrefu haijawahi kutokea. Yeye ameweka historia na rekodi, utake usitake sasa basi Yani, mafanikio makubwa si ndio? Mkamiti mtu akiona mm -hmm. Angeza kusema chenye kitu kikubwa, lakini cha ajabu ni kwamba Cardi B imefika mahala mpaka ametangaza kujitoa kwenye mtandao wa Instagram. Unaweza kuamini? Hii ni kwa sababu gani? mm -hmm. Asa ameshambuliwa na mashabiki wa muziki wengi, wakidai kwamba hakustahili kupata tuzo ya Grammy ya hiyo albamu yake bora ya Rap Invasion of Privacy kwa mwaka 2018. Yaani amesikia maumivu makubwa, badala ya kusifiwa, kwenye Instagram kashambuliwa. Ufai sasa anashangaa jamani, mm -hmm, tunajengana au tunaangushana? Hata vyombo vya habari vya hapa Marekani asubuhi ya, ya leo vingi vimekuwa vikizungumza kwamba kwa imekuaje jamani, kadibia anashambuliwa namna hii, na kama ye, hafai kumufurahisha, na kumfurahia na kumsema kwamba kafanya kitu kikubwa mm -hmm, lakini mashabiki wao wanasema yeye hafai, ni nani anayefaa kuchukua tuzo hiyo? Umeona sasa eh? Swali so, kubwa zuri kabisa hii, lakini Lil Kim ametweet ame, ame, ame akasema asante sana Yesu, umefanikiwa hongera sana rafiki yangu, hii kitu umetakiwa kuipata, you deserve. Lilkimu ame, ame, ame, ametuma twiti. Remi ma naye ametuma twiti, anasema hongera sana Kadibi kwa mafanikio makubwa ulioyapata. Kwa hiyo pamoja na kwamba wengiwa wanamsaga, lakini kuna wenzake wa karibu wamemsifu na basi tukielekea huko Afrika nchini Tanzania, kinachozungumziwa ni washutumio hawa ambao no. wamepandishwa uh, mahakamani leo katika mauaji yale yaliyotokea Novemba mwaka jana ya watoto watatu wa familia moja. Basi huyu Kasanda uh, anasema kwa kweli tukio hili limeniumiza, sio tu kwa sababu ni watoto, lakini limenigusa mimi na familia yangu, kutwa na wawazia watoto wangu, je, ipo siku na wenyewe watakumbwa kama hayo? mengi yameandikwa, lakini hatuna muda wa kuzungumza. Msikilizaji, shukran kwa kutusikiliza ndani ya VOA Express alasiri ya leo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Sandey Shomari. Nakutakia alasiri njema kutoka Washington DC.