Saa moja na nusu jioni, Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu kwa nusu saa ya ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio na intaneti yetu www voa swahili com kwenye masafa ya 107.5 FM Nairobi, 107.8 VOA FM Mombasa, Kenya, redio shirika kote Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na katika nchi za maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari tulizonazo jioni hii ni kwamba mwili wa mwanaharakati wa kutetea haki za kibiniadamu nchini Kenya, Carolin Ocheng wapatikana katika chumba cha kuhifadhia maiti, huku watetezi wa haki za binadamu wakisema wanalengwa katika wimbi jipya la watu kutoweka kutoweka kwa Carol kwa, kwa kunahusika na ile kazi ya kutetea haki za binadamu ambayo yeye alikuwa anafanya. Hilo ndilo swali tunauliza na tunajibu na tunataka sana sana polisi watueleze. Na washukiwa watatu wa mauaji ya watoto nchini Tanzania wafikishwa kizimbani. Lakini baada ya muda si mrefu, pia tutawafikisha watumia wengine ambao tayari kunao, tunakamilisha taratibu za kiupelelezi. Basi msikilizaji, na kusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Patrick Nduimana anaanza kwa kukusomea habari muhimu za dunia. Taarifa kutoka bunge la Marekani zinasema timu maalum ya wabunge kutoka, kutoka chama cha Republican na Democratic wamefikia makubaliano ya kufadhili matumizi ya serikali kuu na kuepuka kufungwa tena kwa serikali ifikapo mwishoni mwa wiki. Kundi hili halijatangaza hadharani makubaliano yaliyofikiwa, lakini wasaidizi wa bunge wamesema makubaliano yanajumuisha kiasi cha dola bilioni 1.4 za ujenzi wa uzio mpya wenye urefu wa kilomita 88 kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Pia zitahusisha kuongeza teknolojia kwa ukaguzi kwenye vituo vya mpakani vya kuingia nchini pamoja na maafisa wa forodha na misaada ya kibinadamu kwa miezi kadhaa. Rais Donald Trump amekuwa akiomba apewe dola bilioni 5.7 za kujenga ukuta, huku Wademokrats wakisema pendekezo hilo ni kupoteza fedha na kusema wataidhinisha hatua za usalama mpakani bila ya kutoa fedha kwa ajili ya ukuta. Haijulikani iwapo Trump atakubali kusaini makubaliano hayo. Wabunge wa Rasia leo wamepitisha mswada ambao unazuia mawasiliano ya internet kutoka sava za nje ya nchi, hatua ambayo wakosoaji wanasema ni ya kudhibiti mawasiliano na uwezekano wa kuutenga mtandao kama ilivyo serikali Korea Kaskazini. Waliopendekeza mswada huu wa sheria wanasema kuna ulazima Rasia ihakikishe ulinzi wa mitandao baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuzindua mkakati mpya wa usalama wa mitandao wa Marekani mwaka jana. Marekani imekuwa ikizishutumu Rusia, Iran, Korea Kaskazini na China kujihusisha na vitendo vya udukuzi kwenye mitandao ya Marekani na kuonya kwamba itachukua hatua za kujihami na vitendo hivyo. Polisi nchini Kenya wamesema mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambaye taarifa za awali zilisema ametoweka amekutwa amefariki katika chumba cha kuhifadhi maiti katika hospitali moja nchini humo baada ya hatua ya kutoa mimba kwenda kombo. Caroline Mwatha ambaye anajulikana kwa harakati zake za kukemea vitendo vya uhalifu vinavyofanywa na afisa wa polisi dhidi ya mahabusu alisemekana ametoweka wiki iliyopita, hali ambayo ilipelekea shirika la Amnesty International kutoa tahadhari juu ya kutoweka kwa mwanaharakati huyo. Chanzo cha polisi kimeliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba Mwadha alikuwa na mimba ya miezi mitano na kuwa alikwenda kliniki kwa ajili ya kutoa mimba hiyo. Polisi imeendelea kusema kuwa mmiliki wa kliniki hiyo na daktari walikiri kwamba walichukua mwili wa marehemu na kuuweka ndani ya chumba cha kuhifadhi maiti kwa jina la mtu mwingine na kudai kuwa marehemu alifariki kutokana na ugonjwa wa kuharisha. Msemaji wa polisi Charles Owino amethibitisha kifo cha Carolin Mwatha na kwamba mmiliki wa kliniki na daktari wake wamekamatwa. Shirika linalohudumia wakimbizi UNHCR linasema kuongezeka kwa ghasia katika jimbo la Equatorio nchini Sudan Kusini limesababisha raia elfu nane kupoteza makazi yao na wengine elfu tano kukimbilia jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Sandey Shomari anaripoti kamili. Mapigano kati ya jeshi la Sudani Kusini na kundi la waasi la The National Salvation Front NAS yalizuka Januari 19. Hii ilikuwa hata kabla ya miezi minne baada ya makubaliano ya karibuni ya amani yaliyolenga kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe yaliyosainiwa na Rais Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Rick Machar. Mapigano hayo yameripotiwa nje ya mji wa Yei karibu na mpaka wa DRC na Uganda. Barbara Balok anasema wengi wanaokimbia kwa miguu kwenda Congo ni wanawake, watoto na wazee. Anasema wanafika wakiwa wamechoka sana, wakiwa na njaa, kiu na baadhi yao wagonjwa. Wagonjwa hawa wanawasili katika maeneo ya ndani ya vijijini ya mpakani katika jimbo la Ituri, karibu na eneo lililo karibu na kulikoathirika na Ebola, jimbo la Kivu Kaskazini. Hata hivyo, msemaji wa WHO amesema hakuna ishara yeyote kama ugonjwa huo umesambaa katika eneo hilo, lakini anasema hatari ipo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu 17 wamefariki dunia mapema leo asubuhi kufuatia ajali ya moto iliyotokea katika hoteli moja ya mjini Delhi nchini India. Vyombo vya habari vya India vimeripoti kuwa mama na mtoto mmoja walifariki wakijitahidi kuepuka moto huo kupitia kwenye dirisha. Mkuu wa kikosi cha zimamoto mjini Delhi, GC Mishra, amesema moto huo umedhibitiwa na watu 35 wameokolewa na wafanyakazi wa zimamoto katika operesheni ya uokozi iliyodumu saa kadhaa. Polisi wanasema wameanzisha uchunguzi kujua kilichosababisha ajali hiyo. Ajali za moto hutokea mara kwa mara nchini India kutokana na kutoheshimu kanuni za usalama kwenye majumba ili kuepuka ajali za moto. Mwezi Desemba, ajali ya moto ilitokea katika hospitali moja ya mjini Mumbai. Watu wanane walifariki katika ajali hiyo. Maelfu ya wapinzani nchini Venezuela leo wamejielekeza kwenye barabara za nchi hiyo kuliomba jeshi la Venezuela liruhusu msaada kutoka nchi jirani ya Colombia uingie kusaidia waathiriwa. Juan Guaido alijitangaza kuwa rais wa muda wa Venezuela ameyataja maandamano hayo yalihudhuriwa na vijana wengi kama siku ya kuwakumbuka watu 40 waliouawa katika maandamano ya kupinga serikali ya Nicolas Maduro. tunarejea tena barabarani kuomba msaada wa kibinadamu uingie, ili kuokoa maisha ya Wavenezuela laki tatu, amesema Guaido. Naye rais Maduro ameitisha maandamano mengine mjini Karakas kupinga kile anachosema ni ubeberu wa mataifa ya kigeni. Wakati huo wanapanga kukusanya saini za watu wengi ili kupinga uingiliaji kati wa Rais Donald Trump katika masuala ya ndani ya Venezuela. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, matangazo yanayosikika kwenye redio na kwenye intanet kote Afrika mashariki na Afrika ya kati na voa swahili.com. Taarifa kutoka kwa waandishi wetu, tunaanzia Burundi ambapo familia zaidi ya elfu ishirini zinakabiliwa na hatari ya kukosa chakula katika mkoa wa Kirundo kaskazini mwa Burundi kufuatia mabadiliko ya hali ya hewa. Viongozi mkoani humo wanasema familia zaidi ya kumi tayari zimetorokea nchini Rwanda baada ya kukumbwa na uhaba mkubwa wa chakula, anavyoripoti mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana kwenye baadhi ya maeneo ya tarafa ya bugabira na busoni katika mkoa wa kirundo kaskazini mwa burundi jua kali na kwa kipindi kirefu lilisababisha mimea ya mashambani kuharibika vijiji 14 kwa jumla ya 41 vinavyounda tarafa ya busoni si mbali sana na mpaka baina ya burundi na rwanda yenye wakazi zaidi ya laki mbili ndivyo vilivyoathiriwa zaidi na mabadiliko hayo ya hali ya hewa raia huyo anasema wameanza kukata tamaa kutokana na ukosefu wa vyakula Hakika mavuno ndani hamna, tulidima tukapanda, lakini vyote viliishia ardhini. Angalia hata mtama tuliopanda umekauka, na kwa kweli tumepoteza matumaini, anasema hapa. Raia wakazi wa maeneo hayo wanaomba viongozi tawala wawasaidie kuomba misaada ya vyakula. Hasha Zinga Mali Claudine mkuu wa tarafa ya Busoni anasema zaidi ya raia mia moja kutoka familia thelathini tayari walitoroka makazi yao kwa kushindwa kuvumilia njaa na hivyo kukimbilia katika nchi jirani ya Rwanda. Na katika maeneo mengine ya mkoa huo na mikoa jirani ambayo ilipata mavuno mashambani, kutokana na njaa hiyo kuna raia zaidi ya mia na kumi ambao tayari wameyahama makazi yao na hali ikiwa hivyo kwetu kama viongozi ni hasara kubwa, na kwenye vijiji hivyo tunajaribu kushirikiana na kuwapa vyakula, lakini sio wote wanaopata, anasema hapa. Pamoja na kuthibitisha kuwa mabadiliko hayo ya hali ya hewa katika tarafa hizo yameathiri raia, gavana wa mkoa wa Kirundo Alain Triber Mutabazi anakosoa kuona kuna baadhi ya raia waliokwenda kuomba hifadhi nchini Rwanda, nchi ambayo viongozi wa Burundi dai daima ni jirani asiyekuwa mzuri kwa misingi ya kisiasa. Ni vigumu kuamini vipi Rwanda inayoendelea kufukuza raia wa Burundi kwa hoja kuwa wanaishi kinyume cha sheria na hivyo kuwapokea raia wengine wanaokimbia, hakika ni siasa ya baadhi ya watu, aliyeambia redio ya taifa kuwa ni familia elfu ishirini wanaokabiliwa na hatari hiyo ya kukosa vyakula Kirundo, kaskazini mkoa wenye wakazi laki nane na elfu arobaini na sita ni mkoa kati ya mikoa kumi na sita inayounda Jamhuri ya Burundi. Wadau mbalimbali wanahoji kwa nini hakuna mradi wa kuanzisha kilimo cha umwagiliaji sehemu hiyo, ambako kuna ziwa ndogo ndogo zaidi ya mbili, huku eneo hilo likizidi kushuhudia mabadiliko ya hali ya hewa yanayopelekea raia kukosa vyakula kwa kipindi cha zaidi ya miaka kumi na tano. Ha, Idara Hakizimana, Sauti ya Amerika Bujumbura. Tukiendelea na habari za dunia, waziri wa mafuta Futa wa Venezuela amesema nchi yake ya inatarajia kufungua soko la biashara na China, Russia na India ili kulisaidia taifa hilo la Amerika Kusini kuuza mafuta yake kwa sarafu nyingine za kigeni ambazo siyo dola ya Marekani. India ni nchi mojawapo inayouza mafuta mengi kutoka Venezuela. Waziri Manuel Quevedo amesema tunaweza kujenga uchumi mmoja, uchumi usiotegemea dola ya Marekani. Polisi mashariki mwa Myanmar wamefyatua risasi za mpira kuwatawanya maelfu ya waandamanaji leo waliokuwa wanapinga kuwekwa mjini mjini sanamu ya baba mzazi wa kiongozi wa Myanmar, Aung San Suu Kyi. Sanamu ya Jenerali Aung San akiwa kwenye farasi ilizinduliwa mapema mwezi huu katika mji wa Loikao katika jimbo la Kaya, lakini baadhi ya wakazi wa mji wa kabila la walio wachache la Kareni walipinga mpango huo. Darzeni za waandamanaji wa kabila la Kareni wamekamatwa na kuwekwa kizuizini tangu mipango ya kuweka sanamu hilo kutangazwa mwaka jana. General Aung San anaonekana kama shujaa wa Myanmar aliyepambana dhidi ya utawala wa kikoloni wa Uingereza wakati nchi hiyo ilipokuwa ikijulikana kama Barma. Tuelekee DRC ambapo hali ya utulivu imeanza kurejea katika mji wa Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwenye kijiji cha Mamove wilayani Beni, Kivu Kaskazini. Baada ya mapigano makali kati ya ADF na jeshi la serikali ya Kongo, FARDC, ambayo yalipelekea waasi watano wa ADF kuuliwa na silaha kadhaa kupatikana. Auster Malivika ana mengi zaidi kutoka DRC. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Gerlas Mavingu, raia wa Owicha, asema hali ya kiusalama imerudi tulivu jioni hii baada ya mapigano iliyoanja usiku katika kijiji cha Mamove, ambako vitu vya wananchi viliporwa na waasi kuuliwa. Hali imetulia baada ya watu kukimbia na kila mtu amerejea kwake, na jeshi taifa la Kongo kupitia spika wake Meja Mark Azukai ameendea raia wasibanduke makwao, waendelee kulinda nyumba zao ili warahisishe jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumalizia na kundi hilo la waasi ambao wazaniwa kuwa wa, wa Uganda ADF. Tatizo ni nini ya hao waasi, wanaomba nini? Waasi wao tulikionekana leo wakati walishambulia mamo ve ilikuwa ukosefu wao kutokuwa na tiba porini pamoja na vyakula, sababu hawakuua raia walishika, walipomaliza kupora dawa na vitu vyengine katika maduka ndogo ndogo na mbuzi wakarisa, katika njia saba zisizofahamika hadi sasa. Msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Make Azukai anasema kwamba waasi watano wameuliwa na vile watu saba ambao walikuwa wameshatekwa na waasi waliokolewa. Vilevile, silaha tano kuchukuliwa kutoka mikononi mwa waasi hao wanaozaniwa kuwa ni ADF. Machafuko ya Beni imefanya zaidi ya miaka mitano hadi sasa, huku wataalamu wa masuala ya kiusalama wakiomba nchi za maziwa makuu kushirikishwa katika operesheni za kijeshi dhidi ya waasi hao. Omar Kavota ni mtaalamu kwa muda mrefu wa masuala ya kiusalama pa Beni. Sharti mataifa mengine iweze kuingilia kati sababu Ukichukulia mfundo wa kundi hili la ADF utaona ya kuwa wale wanaopatikana ndani ni wananchi kutoka nchi mbalimbali, yaani nchi hizo zote ambazo na nchi wazo U, ni wazaliwa kutoka nchi hizo, wanapatikana ndani ya kundi hili la kigaidi sharti washiriki, na hiyo inaweza kupelekea wakati wanashirikishwa kukabiliana na kundi hili liweze kuzoofishwa na liweze kutokomezwa haraka iwezekanavyo. Opereshen nyingi za kijeshi zidi ya maimai zaendelea Kivu Kusini, huku jeshi likiomba wapiganaji hao kusalimisha silaha. Mgombe rwa Claude ni mbunge kutoka Uvira, yuko katika mji wa Kinshasa. Uh, unajua bwana ostel, wakati ya vita ilishapita, kisha uchaguzi, tuko sasa na rais mpya, kwa sababu hatupendi tena vita wakati ya kubaki katika pori mimi sioni tena ile wakati, haiko tena, ilishapita tayari. Wananchi wa Kongo, hasa maeneo haya ya mashariki, waomba rais mpya kuja maeneo haya ya mashariki mwa Kongo kutazama mwenyeo hali halisi ya kiusalama na kuchukua hatua ya mwisho, kwani wananchi hao wameishi katika mapigano kwa zaidi ya miaka ishirini wakiwa wamechoshwa na vita. Osar Malvika, sauti Amerika, Goma. Nchini Tanzania, washukiwa watatu wa mauaji ya watoto katika mkoa wa Njombe wamefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya mauaji. Watatu hao wanadaiwa kuua watoto wa familia moja kwa imani ya ushirikina kwamba kwa kuwaua watoto kama kafara watatajirika. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, anaripoti. Katika mfululizo wa matukio ya kukabiliana na mauaji ya watoto wadogo mkoani Njombe, leo polisi wamewapandisha kizimbani a watuhumiwa watatu wanaoshukiwa kuhusika na mauaji ya watoto watatu wa familia moja mkoani humo. Watuhumiwa hao watatu ni Joel Joseph Nziku, Nason Alfred Kaduma na Alfons Edward Danda, ambao wamefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi mkoa wa Njombe kusomewa mashitaka yanayowakabili ya kuhusika na mauaji ya watoto wa familia moja yaliyotokea Januari 20 mwaka huu katika kijiji cha Ikando kata ya Kichiwa wilayani kwa mujibu wa mwanasheria mwandamizi wa serikali Ahmed Saif, washitakiwa wote watatu wana mashitaka matatu ya mauaji yanayowakabili, ambapo wanadaiwa mnamo Januari ishirini mwaka huu katika kijiji cha Ikando kata ya Kichiwa tarafa ya Lupembe wilayani Njombe walioua watoto Gaspar Gilian na Godliver Nziku, na kwamba wanashitakiwa kwa mujibu wa kifungu namba 196 na namba 197 vya kanuni ya adhabu sura ya 16 uinasita iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002. Baada ya kusomewa mashtaka hayo, washitakiwa hawakutakiwa kujibu lolote hadi hapo mahakama kuu itakaposikiliza kesi yao, na washitakiwa wote wamerudishwa rumande kwa kuwa kosa hilo halina dhamana hadi Februari 25 mwaka huu kesi hiyo itakapotajwa tena, baada ya kufikishwa mahakamani matumiwa hawa watatu kati ya 30 wanaoshikiliwa na jeshi la polisi mkoani Njombe. Mkuu wa operesheni maalumu Tanzania, Kamanda Liberato Sabas, ambaye yuko mkoani Njombe, amesema bado jeshi la polisi linaendelea kufanyia upelelezi watuhumiwa wengine. E, watuhumiwa hawa ni wa mwanzo kufikishwa mahakamani baada ya upelelezi wa kesi husika kukamilika, lakini baada ya muda si mrefu, pia tutawafikisha watuhumiwa wengine ambao tayari tunao, tunakamilisha taratibu za kiupelelezi na tutakuwa tumefikia mwisho wa wahalifu ambao walihusika na mauaji ya watoto katika mkoa huu wa Njombe. Mkuu wa majeshi ya ulinzi Jenerali Venas Mabeyo naye yuko mkoani Njombe kushiriki operesheni hiyo ya kusaka wauaji wa watoto wadogo mkoani humo, ambapo mpaka sasa imethibitika kwamba watoto wanane wameuawa, huku wengine wakiwa hawajulikani walipo, huku imani za kishirikina ikionekana kuwa ndiyo chanzo kikuu cha mauaji hayo. Katika hatua nyingine, mkuu wa wilaya ya Njombe Ruthi Msafiri amemwagiza katibu tawala wa wilaya hiyo na watendaji wote kuzunguka katika mitaa kubandua mabango yote yanayotangaza huduma za waganga wa kienyeji ambao wanafanya kazi kinyume cha sheria. Mkuu huyo wa wilaya ya Njombe Bi Msafiri ameongeza kwamba serikali haitovumilia vitendo vyovyote vinavyojihusisha na masuala ya kishirikina kufanyika katika wilaya ya Njombe, kwani vimekuwa vikisababisha mifarakano na taharuki kubwa na kusababisha kutokea kwa utekaji na mauaji katika jamii huku wakisema baadhi ya watendaji wa serikali za mitaa na vijiji wamekuwa wakishirikiana na waganga wa kienyeji kutekeleza masuala yanayohusishwa na imani za kishirikina. Nikiripoti kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia ajira katika sekta ya madini ambayo kwa kawaida sekta hii hutawaliwa na wanaume. Leo hii mwandishi wetu Mombasa huko nchini Kenya, Amina Chombo, alitembelea kiwanda cha kampuni ya kimataifa ya uchimbaji madini ya Base Titanium ukanda wa pwani nchini humo na kuzungumza na baadhi ya wanawake kuhusu shughuli wanazofanya katika kiwanda hicho na kazi wanazofanya. Licha ya mazingira magumu ya kazi, lakini wanafurahia kujishughulisha na kazi za kila siku kama wanaume wanavyofanya. Hebu tumsikie Amina Chombo katika makala hii. Salma Abdulatif ni mzaliwa wa mji wa kale Mombasa, Kenya, mji wa kitalii. Ana umri wa miaka 24. Kwa miaka mitano sasa amekuwa katika wanaharakati wa kuwezesha vijana kiuongozi, kibiashara na hata kuwapa motisha wa kimaisha ni mwanzilishi na rais wa shirika la MTY linalojinasibisha na uwezeshaji vijana kibiashara na masuala ya uongozi. Nilipokuwa nimemaliza kidato cha nne, niliona kwamba kuna gap kubwa ya vijana wetu wa Mombasa. Nimeleleka old town, naona vijana wamekaa tu barazani. Uh, wajielewelewi, yani wanaathirika in one way or another na mambo kama ya drugs, ama mambo tu hayasoeleweka iloweka, hawana makazi so nikaona kwamba kuna gap kubwa na hii gap labda ni kwa sababu hao wavulana hawapati motisha ama hakuna mtu nyumbani wa kuwapa encouragement ya kwamba wanaweza kuwa kufanya chochote ambacho wao wanataka katika maisha. Ni mtaalamu wa masuala ya bahari, baada ya kupokea shahada ya chuo kikuu ya Maritime Business Management mwezi Disemba mwaka 2018. Changamoto za vijana Kenya na Afrika ni kati ya masuala yaliyomsukuma kuingilia wanaharakati kinyume na taaluma aliyosomea. Calling yangu ilikuwa ni kusaidia watu, community development service, kwa sababu nimeona hakuna kitu kinachokupa furaha kama kuweza kutouch life ya mtu mwingine. Kitu kimoja mimi nime notice, na kuna kitabu nimesoma kinaitwa The Monk Who Sold His Ferrari. Ilikuwa ni kitabu cha uhusiana na mwanamume ambaye alikuwa tajiri, loya tajiri, ambao aliuza biashara zake zote, kila kitu, ili aweze kuwa monk, asiishi na kila kitu, awe peke yake na peace of mind yake. Kwenye mountains mm, such a life. Na hii ndo jambo moja ambalo mimi naona ndo calling yangu, vipi tunaweza kuweka service to others, kwa sababu ingawa sisi wa Afrika ingekuwa kwa sasa tumeungana, Africa could not have been the poorest continent. Africa ingekuwa mbali, lakini sasa kila mtu anafikiria ubinafsi. Zaidi ya vijana elfu tatu wamefaidika na shirika hilo kupitia mafunzo ya biashara na uongozi wakiwa wanachama kumi na kupitia mfumo wa makongamano na vijana wa kike na wa kiume na hata kukaa nao mitaani. Baada ya kuwafunza vijana masuala ya biashara, wao huwaunganisha na mashirika ya mikopo kuanzisha biashara kupitia mfumo wa teknolojia. Huwaunganisha vijana waliopata mafunzo ya uongozi kupitia MTY kupata nafasi mbalimbali mbali za mafunzo na hata ajira. Tuko na online community kwenye WhatsApp ambao kila siku tunatuma hizi opportunities worldwide, kama opportunities for Africans, opportunity desk, youth opportunities ambazo watu wengi hawajui. Sasa sisi tunawapa ile accessibility ya wao kujua kwamba hii information iko, ni nyinyi ndio hamujui, kisha wana apply. alhamdulillah huu mwezi tu kuna msichana wetu mmoja ameenda Nairobi, amechaguliwa for course uh, ambao ameenda kufanya mwaka mmoja, na huyo ni msichana ambaye alikuwa hana hata uwezo wa kusoma, amepata full scholarship ya kwenda Nairobi. naitwa Azira Chicks, alikuwa miongoni mwa vijana wa Kiafrika walioshiriki YALI, mradi ulioanzishwa mwaka 2014 na serikali ya Marekani chini ya uongozi wa aliyekuwa rais wa Marekani wa 44, Barack Obama. Ilikuwaje huyo ukachaguliwa ukawa katika YALI cohort 15? Yali huwezi kuchaguliwa mpaka mwanzo uwe umeonyesha demonstration yako ya kuweza kubadilisha jamii. Mara nyingi sisi tunapenda kulaumu serikali ama tunapenda kulaumu mtu mwingine kwamba hakufanya kazi yake, lakini sisi je, tumefanya kazi yetu? So as a community, ni sisi, kila mtu ajiulize, mimi ni nina contribution gani katika kuijenga Kenya yetu katika kuijenga Afrika yetu. So hiyo ni first thing ambayo inafaa jitokeze kabla uapply hadi. Mbali na kuzungumza na vijana na mtaalamu wa masuala ya biashara za bahari, pia ni mwandishi na mshairi. Tayari ameandika kitabu kimoja Painted Inspiration from the Palm Fringed Beaches. Ni collection ya uh, quotes Niliona kwamba reading culture yetu iko kidogo low, hatupendi sana kusoma, na ukiandika maparagrafu marefu unaachiwa hapo. Ndo nika, nikaandika kwa kitabu nikahakikisha kodi zangu ziko ndogo ndogo, ndo watu waweze kusoma kwa haraka, waweze kufahamu, wapate ile message, na ile message iweze kuwainspire wafanye kitu wanachokitaka. Mbali na kitabu hicho pia anatumia video fupi fupi katika mitandao ya jamii ili kufikisha ujumbe. Success is waking up each morning knowing that today will be different. it will be a better day. it will be way much greater than yesterday's mistakes. Do not compare yourself with anyone else. Leverage on how you can make you better each morning and keep asking yourself, What am I doing differently today that will take me closer to my goals? Amina Chombo, VOA, Mombasa. Shukran, Amina Chombo. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Patrick Nduimana anakusomea muhtasari wa habari. Polisi nchini Kenya wamesema mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambaye taarifa za awali zilisema ametoweka amekutwa amefariki katika chumba cha kuhifadhi maiti katika hospitali moja nchini humo baada ya hatua ya kutoa mimba kwenda kombo. Caroline Mwadha, ambaye anajulikana kwa harakati zake za kukemea vitendo vya uhalifu vinavyofanywa na afisa wa polisi dhidi ya mahabusu, alisemekana ametoweka wiki iliyopita, hali ambayo iliyopelekea shirika la Amnesty International kutoa tahadhari juu ya kutoweka kwa mwanaharakati huyo. Polisi mashariki mwa Myanmar wamefyatua risasi za mpira kutawanya maelfu ya waandamanaji waliokuwa wanapinga kuwekwa mjini sanamu ya baba mzazi wa kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi. Sanamu ya jenerali Aung San akiwa kwenye farasi ilizinduliwa mapema mwezi huu katika mji wa Loika katika jimbo la Kaya, lakini baadhi ya wakazi wa mji wa kabila la walio wachache la Karen walipinga mpango huo na maelfu ya wapinzani nchini Venezuela leo wamejielekeza kwenye barabara za nchi hiyo kuliomba jeshi la Venezuela liruhusu msaada kutoka nchi jirani ya Colombia uingie kusaidia waathiriwa. Juan Guaido alijitangaza kuwa rais wa muda wa Venezuela ameyataja maandamano hayo yaliyohudhuriwa na vijana wengi kama siku ya kuwakumbuka watu 40 waliouawa katika maandamano ya kupinga serikali ya Nicolas Maduro. Na wabunge wa Rasia leo wamepitisha mswada ambao unaziwia mawasiliano ya intanet kutoka sava za nje ya nchi, hatua ambayo wakosoaji wanasema ni ya kudhibiti mawasiliano na uwezekano wa kuutenga mtandao kama ilivyo serikali Korea Kaskazini. Waliopendekeza mswada huu wa sheria wanasema kuna ulazima Rasia ihakikishe ulinzi wa mitandao baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuzindua mkakati mpya wa usalama wa mitandao wa Marekani hapo mwaka jana. Na taarifa kutoka bunge la Marekani zinasema timu maalum ya wabunge kutoka chama cha Republican na Democrat wamefikia makubaliano ya kuhifadhi ya kufadhili matumizi ya serikali kuu na kuepuka kufungwa tena kwa serikali ifikapo mwishoni mwa wiki hii. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa BMJ Mridhi, mwelekezi Saida Hamdun akishirikiana na Fiona wa Mai. Nimeshirikiana na Patrick Ndwimana na mimi ni Kenneth Bwire. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Ni ruhusu basi nikutakie usiku mwema.