Saa saba mchana katika studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Timu maalum ya wabunge kutoka chama cha Republican Democratic wamefikia makubaliano ya kufadhili matumizi ya serikali kuu na kuepuka kufungwa tena kwa serikali ifikapo mwishoni mwa wiki. Makubaliano yanajumuisha kiasi cha dola bilioni 14 za ujenzi wa uzio mpya wenye urefu wa kilomita 88 kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Pia zitahusisha kuongeza teknolojia kwa ukaguzi kwenye vituo vya mpakani vya kuingia nchini, pamoja na maafisa wa forodha, pamoja na maafisa wa forodha na misaada ya kibinadamu. Trump leo amesema hafurahishwi kamwe na makubaliano hayo na kusema ukuta unaendelea kujengwa kwa njia zote. Pesa iliyotengwa kwenye makubaliano hayo kati ya wabunge wa Republican Democratic ni robo ya dola bilioni 5.7 anazotaka Rais Trump ili kukamilisha ahadi yake ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ili kukabiliana na uhamiaji haramu wenye nia ya kuingia Marekani. Akiwa jana mjini El Paso katika jimbo la Texas, karibu na mpaka wa Mexico, Trump aliwaambia wafuasi wake waliokuwa wamekusanyika eneo hilo kwamba alipokea habari nzuri za kupatikana makubaliano ya ujenzi wa ukuta. Trump alisisitiza, tunahitaji ukuta, lazima ukuta ujengwe, na tunataka ujengwe kwa haraka. Polisi nchini Kenya wamesema mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambayo taarifa za awali zilisema ametoweka amekutwa amefariki katika chumba cha kuhifadhi maiti katika hospitali moja nchini humo baada ya hatua ya kutoa mimba kwenda kombo. Caroline Mwatha ambaye anajulikana kwa harakati zake za kukemea vitendo vya uhalifu vinavyofanywa na afisa wa polisi dhidi ya mahabusu alisemekana ametoweka wiki iliyopita, hali ambayo ilipelekea shirika la Amnesty International kutoa tahadhari juu ya kutoweka kwa mwanaharakati huyo. Chanzo cha polisi kimeliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kwamba Mwadha alikuwa na mimba ya miezi mitano na kuwa alikwenda kliniki kwa ajili ya kutoa mimba hiyo. Polisi imeendelea kusema kuwa mmiliki wa kliniki hiyo na daktari walikiri kwamba walichukua mwili wa marehemu na kuuweka ndani ya chumba cha kuhifadhi maiti kwa jina la mtu mwingine, na kudai kuwa marehemu alifariki kutokana na ugonjwa wa kuharisha . Msemaji wa polisi Charles Owino amethibitisha kifo cha Caroline Mwadha na kwamba mmiliki wa kliniki na daktari wake wamekamatwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wabunge wa Rasia leo wamepitisha mswada wa sheria wa ambao unazuia mawasiliano ya Internet kutoka sava za nje ya nchi, hatua ambayo wakosoaji wanasema ni ya kudhibiti mawasiliano na uwezekano wa kuutenga mtandao kama ilivyo serikali Korea Kaskazini. Waliopendekeza mswada huu wa sheria wanasema kuna ulazima Rasia ihakikishe ulinzi wa mitandao baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuzindua mkakati mpya wa usalama wa mitandao wa Marekani mwaka jana. Marekani imekuwa ikizishtumu Rusia, Iran, Korea Kaskazini na China kujihusisha na vitendo vya udukuzi kwenye mitandao ya Marekani na kuonya kwamba itachukua hatua za kujihami na vitendo hivyo. Polisi mashariki mwa Myanmar wamefyatua risasi za mpira kuwatawanya maelfu ya waandamanaji Waliokuwa wanapinga kuwekwa mjini sanamu ya baba mzazi wa kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi. Sanamu ya Jenerali Aung San akiwa kwenye farasi ilizinduliwa mapema mwezi huu katika mji wa Loikao katika jimbo la Kaya, lakini baadhi ya wakazi wa mji wa kabila la walio wachache la Kareni walipinga mpango huo. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza, ikiwa e ni siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia eh, tukio la mauaji ya watoto katika mkoa wa Njombe nchini Tanzania, ambapo hivi sasa mamlaka za nchini humo zinaweka mikakati ya kutafuta kuwasaka kuwakamata na kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria wale wote waliohusika wale na vitendo hivyo na katika sehemu ya pili tutaelekea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuangazia yale yanayoendelea katika nchi hiyo hasa upande wa kivu kaskazini na kusini inayekukaribisha jina langu ni idi ligongo nam karibu katika kwa undani hii leo, ambapo tunaangazia mauaji ya watoto uh, katika mji wa Njombe nchini Tanzania ambapo mamlaka za eneo hilo zinasema kuwa takriban watoto kumi wameuawa E katika kipindi cha mwezi mmoja, na kwamba wauaji wamekuwa wakiwakata e, viungo vya mwili e, kama vile macho meno, na kunyofua sehemu za siri za watoto hao. Hayo yakiendelea, wengi wanaeleza kwamba mauaji haya yanasababishwa na imani za kishirikina, ambapo wafanyabiashara takriban kumi mashuhuri ni miongoni mwa washukiwa ishirini na wanane waliokamatwa kuhusiana na mauaji ya kikatili ya watoto katika eneo la Njombe nchini Tanzania, ambapo mbunge wa Makambako eh, ambaye anasimamia eneo lote hilo ameliambia bunge la Tanzania kuwa hali ya taharuki imetanda katika eneo hilo kiasi cha kuwa wageni wanachukuliwa kama washukiwa au washirika wa karibu wa wauaji. Alitoa kauli hiyo ndani ya bunge, ambapo Mwanasanga alikuwa akichangia hoja iliyotolewa na mbunge mwenzake wa Lupembe, Joram Hongole, aliyemwomba Spika Job Ndugai kuahirisha shughuli za bunge siku kwa siku nzima ili kujadili suala la mauaji ya watoto hayo yakiendelea bado licha ya kuonekana kwamba yanahusiana na masuala ya kishirikina, waganga wa tiba za jadi wilani Njombe. Hata hivyo, wenyewe wamejitenga na tuhuma kuwa wanachochea mauaji ya wa watoto wilani humo, ambapo e, akithibitishwa kukamatwa kwa washukiwa ishirini na wanane, kamanda wa polisi katika eneo la Njombe Bi Renata Mzinga ameongeza kuwa shughuli ya, ku, ya kuwasaka washukiwa zaidi wa mauaji hayo inaendelea. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, Dina Chahari juu ya kile kinachoendelea hivi sasa eh, ikumbuke kwamba vilevile Jenerali Venus Mabeyo ambaye ndiye eh, mkuu wa majeshi ya Tanzania naye alijiunga katika eh, wale wanausalama ambao wanaendelea kuwatafuta eh, wale wanaosababisha mauaji haya katika operesheni maalum. Dinachahali, nikataka kujua kile kinachoendelea hivi sasa eh, nchini Tanzania katika kuwasaka wale wote ambao wamefanya mauaji haya na wale ambao leo wamefikishwa katika mahakama. Kinachoendelea hivi sasa, jeshi la polisi mkoani Njombe kwa kushirikiana na kikosi maalum ambacho kimetumwa kutoka Dar es Salaam kinashikilia watuhumiwa thelathini mpaka sasa katika uh, mauaji hayo ya watoto wadogo mkoani Njombe. Lakini kwa leo, katika hao thelathini, watatu leo wamepandishwa kizimbani katika mahakama ya akimu mkazi wilayani Njombe kwa tuhuma za mauaji ya watoto watatu. Kumbuka Januari ishirini mwaka huu walikufa watoto watatu wa familia moja, ambao ni Gaspar, Gilian na Godliver wakituhumiwa kwa wakidaiwa kuchinjwa na watu ambao hao leo wamefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi yapo wilaya Njombe. Na tumeona vile vile mkuu wa majeshi hapo Tanzania, jenerali uh, Mabeyo, akisema kwamba wao kama jeshi wataelekea huko na kuongeza nguvu. Hili nalo linaendelea vipi? Ni kweli mkuu wa majeshi jenerali Venans Mabeyo yuko mkoani Njombe toka jana. Aa, kama alivyosema katika kuongezea nguvu, kwa sababu tangu nilivyosema hapo awali kwamba kikosi maalumu kikiongozwa na mkuu wa operation maalumu Tanzania Liberatus Sabas bado kiko mkoani Njombe kwa muda mrefu kidogo sasa. Kwa hiyo Jenerali Madeo yeye mwenyewe binafsi jana amewasili Njombe kwa ajili ya kuongezea nguvu katika kuhakikisha kwamba wanakabiliana na haya mauaji ya watoto wadogo. Dina Chahali, labda ungetueleza vile vile kwa hivi sasa ni kwamba uh, jeshi la polisi na jeshi la wananchi wa Tanzania wameunda kikosi maalum kabisa katika kushughulikia uh, haya mauaji. Na kwa taarifa ambazo mko nazo, hiki ni kikundi rasmi cha watu kinaofanya haya mauaji ama ni watu tu ama mtu mmoja mmoja wanaendesha mauaji haya? Taarifa zilizopo ni kwamba mauaji haya yanahusishwa na imani za kishirikina, na wanasema yanahusika ni ndani ya familia, mifarakano fa, iliyopo kati ya familia na familia, kwa hiyo kubwa kabisa ni kwamba inasemekana kwamba watu wana imani za kishirikina ambazo ndio zinapelekea hawa watoto kuchinjwa. Na kama kikosi maalumu, hatuwezi kusema kikosi maalum kilichoundwa na jeshi la polisi na na na, na, na, na, na jeshi la ulinzi lakini na, kila mtu amekwenda kwa, kwa kwa mamlaka yake aliyonayo katika nafasi yake. Mkuu wa majeshi amekwenda kwa mamlaka aliyonayo katika nafasi yake, na mkuu wa jeshi la polisi IGP Simon Sirro, yeye ndio alipeleka huko kikosi maalum ambacho kinaongozwa kina na ambatau Saba sika manda, ma, ma, ma, ma, so, kwa ajili ya kukabiliana nayo mama-ma mauaji. Sio kwamba ni kikosi maalum labda wanaoita task force ambayo imeundwa kwa kushirikiana jeshi la polisi na, na, na, na jeshi la ulinzi hapana. Ni sasa, labda ungetueleza juu ya hawa uh, washukiwa watatu ambao wamefikishwa mahakamani. Uh, maanake umegusia vile vile kuna watu takriban thelathini ambao inaelezwa wamekamatwa tayari. Kwa nini hawa watatu hmm, wanapelekwa mahakamani? Je, hao wengine waliosalia ni vipi? Ama hawa ndio wameonekana kuhusika moja kwa moja na matukio haya. Matukio haya yana ya ya mitazamo mingi. Sasa hawa hawa watatu waliofikishwa leo wanatuhumiwa kuhusika na mauaji ya watoto watatu wa familia moja, yale yaliyofanyika Januari ishirini Nakumbuka wale watoto waliouawa katika katika kijiji kimoja huko Lupembe Njombe. Hawa ndio wanahusika na hayo mauaji, lakini hao wengine walioshikiliwa wanatuhumiwa kuhusika na mauaji kwa ujumla, ambayo ndio kama alivyosema kamanda, kwamba upelelezi wa hao unaendelea ili nao wakiridhika na, waki, waki na upelelezi wao watawafikisha mahakama. Lakini hao wa kwanza ni wale wanaohusika na mauaji ya Januari ishirini ya watoto wale wa familia moja ya Kimanziku. Kwa ha. jinsi mazingira jinsi yalivyo katika mkoa wa Njombe na haya matukio ambayo yamekuwa yakiendelea yakikemewa karibu dunia nzima. Nini ambacho unaweza kutueleza kwa hivi sasa? Uh, mtiririko mzima ni kwamba uh, serikali ya Tanzania inaeleza ina, ina kwamba hili ni tukio ambalo linaonekana litakuwa na mwendelezo ama ni tukio ambalo limetokea tu kwa muda fulani uh, na litakwisha kutofautisha na kipindi fulani ambapo kulikuwa kunafanyika mauaji ya watu ambao wana ulemavu wa ngozi. Ili hatuwezi kusema kwamba tukio litakuwa na mwendelezo au litakuwa limefikia tu litakuwa, um, ni kwamba ni la la, la, la, la muda mchache, kwa sababu kama walivyosema Kamanda Lebaratus Sabasi kwamba wanazuia wana, wana, wana, wana haya mauaji sio Njombe tu Amesema kwamba kuna matukio mengine ambayo yanatokea mikoa mingine, kama juzi karibuni hapo kulitokea Kigoma, kuna mtoto pia aliuawa, kulitokea Simio. Kwa hiyo haya ni mauaji ambayo yanakuwa katika maeneo mbalimbali hapa mbali nchini. Njombe imekuwa tu kwenye kwenye ramani kwa sababu yametokea mauaji mfululizo kutoka Desemba mwaka jana mpaka hivi tunavyoongea, ni watoto nane wameuawa, lakini hatuwezi kusema kwamba yataendelea. Lakini wanachozungumza wenyewe, mfano wa polisi leo walisema kwamba watahakikisha kwamba haya mauaji yanakomeshwa, sio njombe tu lakini Tanzania nzima kwa sababu haya matukio sio ya njombe tu yanaonekana ya ya kuna, ya, kuna kuna kuna hivi viashiria vya, vya ushirikina ambavyo vinasababisha watoto wadogo wakatekwa au wengine wakachinjwa. Ni Dina Chahali, mwanahabari wetu wa jijini Dar es Salaam, akitueleza uh, yale yani, yanayoendelea katika uh, kampeni ambayo imeanzishwa na serikali ya Tanzania katika kukabiliana na uh, matukio ya watoto kuuwawa na kuchukuliwa baadhi ya viungo uh, vyao e, katika eneo la Njombe ambalo linapatikana katika ukanda wa Nyanda za Juu Kusini nchini uh, Tanzania. Hayo yakiendelea, masuala mengi tu yameshaelezwa kwamba hii leo watuhumiwa watatu walifikishwa mahakamani kwa ajili ya kujibu mashtaka ambayo yanawakabili mashtaka ya mauaji. E, jambo ambalo limefanya hata e, Jeshi la Wananchi wa Tanzania na yenyewe e, kuweka mguu wake, jambo ambalo kwa namna moja ama nyingine limeleta tafrani kwa baadhi ya watu wakiuliza kwamba uh, je, sasa hili uh, zoezi la kukabiliana ni kwamba jeshi limeingia rasmi, na ina maana kwamba uh, polisi wameshindwa kushughulikia uh, kile ambacho kimekuwa kikileta tafrani kubwa kwa watoto uh, wazazi na watu ambao wanaishi katika mji wa Njombe. Mkuu wa majeshi ya Tanzania, Generali Venance Mabeyo, ambaye analiongoza jeshi la wananchi wa Tanzania, kama alivyogusia hapo Dina Chahali hapo jana, alijiunga uh, rasmi na kuelekea katika mji wa Njombe eh, kuweka nguvu zaidi ya yale ambayo yanaendelea, na uh, alizungumza juu ya ufafanuzi wake kwamba hii hapa haihusiani kwamba uh, jeshi la polisi limeshindwa kutekeleza uwajibu wake. Kwa maana hiyo, basi jeshi eh, la wananchi wa Tanzania ndiyo linashikilia hiki kitu. Tumsikilize Jenerali Venance Mabeo. Sisi baada ya matukio haya, kama kamati ya vyombo vya ulinzi na usalama, tulileta timu huku mapema ilishirikiane na vyombo vingine vya ulinzi na usalama vya mkoa katika kufanya uchunguzi. Nipende tu kusema kwamba wananchi watulie, vyombo vinafanya kadi vinavyoweza kuhakikisha kwamba watu waliohusika wanabainika na sababu za kufanya hivyo zinafahamika na taratibu za kisheria zinachukuliwa dhidi yao. Na imani hali imeshatulia sasa, kwa sababu hatua zinachukuliwa. Tuendelee kuwa watulivu mpaka hapo swala hili litakapokuwa limefikia mwisho. Swala hili litafikia mwisho na tutalikomesha kwa nchi nzima, sio Njombe peke yake na maeneo mengine yenye matukio kama haya, kwa imani hizo ambazo zilikuwa zinaanza kujitoa sasa, tunataka tuzitoe hizo imani potofu kwa wananchi. Watu waendelee kufanya kazi zao kama kawaida. Vyombo vyote vya ulinzi na usalama vinafanya kazi kwa kushirikiana. E, sasa vinapofanya kazi kwa kushirikiana ni pamoja na jeshi, na mimi kama mkuu wa majeshi ndio mwenyekiti wa vyombo vyote vya ulinzi na usalama, kwa hiyo ninao wajibu na sio kwamba jeshi limeingia sasa, halijafikia ah, hatua ya kuingiza jeshi, lakini vyombo vyote vinashirikiana, kwanza kujua ni akina nane waliohusika, sababu za kuhusika, wametumia mbinu gani, mbinu ambazo kwa kweli ni za kawaida, hazihitaji jeshi kufanya kazi hiyo, lakini kwa ushirikiano wao wote, kuna mbinu za kawaida ambazo zinatumika, na kama ambavyo nimesema kwamba hao ambao wamebainika wanafikishwa kwenye vyombo vya sheria. Vyombo viko tayari kufanya kazi mchana na usiku. Ni mkuu wa majeshi ya Tanzania Jenerali Venance Mabeyo akizungumzia mauaji ya Njombe. Lakini vilevile vile, uh, wakazi wa eneo hilo bado wanaendelea kuzungumza kile wanachokiona kama huyu mkazi wa Njombe ambaye, yeye ameeleza kile ambacho anakiamini na kile ambacho kimekuwa kikitokea katika kipindi hiki watoto wanaouawa wanatolewa sehemu za siri, makoromeo lakini hii yote tunaona, tumefuatilia kwa undani, ni kutokana na watu wafanyabiashara wao wakubwa, wanafanya mambo mambo yao yakishirikina wa wafanya biashara zao vizuri. Ili zoezi lina mwezi mmoja na, na pointi mpaka sasa wamekufa mpaka wamefikia wa, wa watoto kumi, wanatekwa tu wakiwa mtaani, wanadanganya wachukua pipi, kumbe zile pipi zinakuwa zina sumu fulani mpaka wanafata. Huwezi kumua wa mtu katoa sehemu za siri, halafu katoa koromeo, ukamtupa. Kwa hiyo ukimaanisha, kwa kwa kwa nini? Maake ni, ni ushirikina kabisa, wengi wa kiume ni mmoja wa wakazi wa Njombe akielezea kile anachokiona e, ndicho kinachosababisha swala hilo, ambapo vilevile amegusia vile, wafanyabiashara na taarifa ambazo zipo ni miongoni mwa wale ambao wamekamatwa. Wafanyabiashara kumi e, ni kati ya watu ambao wamekamatwa mpaka hivi sasa e, katika kuendeleza zoezi hili la kushikilia wale wanaohusika na mauaji hayo. Tunakamilisha kipindi hiki cha a, kwa undani katika sehemu hii ya kwanza. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, tunaelekea moja kwa moja katika eneo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Kivu Kaskazini, ambako baadhi ya maeneo hayo hayakufanya uchaguzi eh, kwa sababu ya hali ya kiusalama na vilevile ugonjwa wa Ebola ambao umekuwa ukishambulia wakazi wa eneo hilo. Lakini hayo yakiendelea, vilevile kwa baadhi ya maeneo ya Kivu kusini bado hali ilikuwa tete, licha ya kwamba hii leo kuelezwa hali imekuwa shwari e, na mikakati ya kuhakikisha kwamba wale ambao hawakuhusika katika uchaguzi uliopita, basi wanawachagua wawakilishi wao na kuweza kufanikisha uh, kukamilisha wale ambao watawakilisha uh, viongozi watakawakilisha eh, wananchi wao. Kwa hayo yakiendelea, ni kwamba bado maeneo hayo ya Beni na maeneo mengine, ugonjwa wa Ebola umesumbua na juhudi zinaendelea hivi sasa, ripoti mbalimbali mbali zinatolewa juu ya mikakati ambayo inaendelezwa kufanya ikiwemo ya kutoa chanjo kwa ajili ya Ebola. Kutaka kujua yale yanayoendelea hivi sasa kwa undani, nimezungumza na mwanahabari Mitima De La Chance na kutaka kufahamu kile ambacho kipo hapa Kivu Kusini ni kwamba um, kuna hali kidogo ya utulivu ambayo tayari imerudi mezi kwanza hapa Kivu Kusini, ambapo hali ya utulivu imerudi hususan maeneo ya huko hasa maeneo ya huko Uvira katika wilaya ya Uvira ambapo uh, kumepita siku fulani ama siku chache ambazo zimepita, kuna mapambano ambayo ilikuwa ikiweza kuripotiwa upande huo uh, kati ya makundi yenye kumiliki silaha ambayo ilikuwa imetoka upande wa ku Burundi sababu uh, katika eneo hilo uh, tangu miezi fulani sasa zaidi ya miezi sita kuna ripotiwa uwepo wa waasi kutoka nchi ya Burundi, waasi wa Uh, Burundi ambao basi wameweza kujihifadhi katika milima ya wilaya ya Uvira. Na shirika ama asasi za kiraia upande wa huko Uvira waliweza kuripoti ya kwamba kuna wapiganaji kutoka Burundi ambao huenda wanashikiliwa ama kuungwa mkono na serikali ya Burundi, ambao waliwahi kuvuka wakiweza kusaidiwa pia na wapiganaji Maimai ko, kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao wanakuwa wakiweza kufuatana nao lakini jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwanzo lilikuwa limebaki kimya na kwa sasa, lima, kwa sasa linakuwa likiendesha mapambano upande huo na limemiliki uh, jiji kadhaa upande wa uh, wilaya ya Uvira ambayo zi hizo zinakuwa zikiweza kuripotiwa kumilikiwa kwa sasa ama kutawaliwa, zinakuwa baki chini ya umiliki ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo upande uh, wa huko Beni pia kunakuwa ikiweza kuripotia mara kwa mara mapambano ambayo anakuwa akieza kuendeshwa kuna kule kutoka makundi kumiliki silaha mashambulizi kutoka uh, waasi wa ADF huko Uganda, lakini siku hizi aonekana kwamba uh, hali inakuwa tulivu kidogo, licha ya kuwa kunakuwa pia mashambulizi hapa na pale, lakini si makali tena kama vile zamani. Vipi juu ya adhma ya rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Felix Chisekedi, kutaka kwamba atakuwa anaweka Uh, njia maalum kabisa ya kukabiliana na ghasia na hali ya kutokuwa na utulivu katika eneo hilo la Kivu Kaskazini, um, na baadhi ya maeneo ya Kivu Kusini. Je, kuna uh, hali yoyote ile ambayo inaonekana ni ya makusudi kabisa inayofanywa na serikali hii mpya au ni zile operesheni ambazo zilikuwepo hata kabla, uh, rais Tshisekedi ajaingia madarakani? Kwa kweli ni kwamba tangu uh, rais Felix Chisekedi kuingia madarakani, tangu alipokula kiapo ni kwamba hali ya Kongo ni kwamba inakuwa ikionekana kama vile kama vile kitu ama hayo mti ambayo inakuwa ikizaliwa. Watu wote wanakuwa katika hali ya subiri tukaoni kitu ambacho kitapitika. uh, uh, Felix uh, katika wakati wa kampeni yake ya, ya uchaguzi aliweza kuahidi mambo mengi kama vile kuweza kugeuza maisha ya Kongomani kuyaboresha na kadhalika. Akaahidi pia afya pamoja na usalama, na ilifikia hapo mbeleni alisema ya kwamba ataweza hata pia kuweza kusukuma ku, ngome za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ngome za jeshi na kuweza kuongezeka ku hasa mashariki huko uh, Beni, Kivu ya kaskazini na pia huko katika Kivu kusini kwa kupambana na makundi yenye kumiliki silaha. Watu wanakuwa wakiweza kusubiri hadi hapo, hakuna kitu kipi ambacho tayari kimefanyika zaidi, isipokuwa watu wanakuwa wakiweza kusubiri, hata pia wanajeshi ama askari wanakuwa pia wakiweza kusubiri kuweza ku- walikuwa wakisubiri basi kuweza kuona kile kitu ambacho kitapitika pengine katika miezi ijayo. Lakini kinachoonekana kati ya askari, kati ya jeshi ni hali ya utaratibu, yaani kila mtu anaanza kujipanga na kumistari akiweza kusubiri ya kwamba huenda kukawa na hatua ambazo zitachukuliwa kuna kule kwa kuweza kumalizana na hiyo. Kuhusu masuala ya afya, ikiwa imeweza kutangazia ugonjwa wa Ebola ama tahadhari ambayo iliweza kutolewa na wizara husika na afya ambayo iliweza kualika wakazi kuwa makini, hasa maeneo ya uko Beni, Kivu ya Kaskazini, ambapo ugonjwa huo unaendelea kuendelea na Kongo ya Kidemokrasia. Serikali ama viongozi iliweza kusema kwamba atajitahidi pamoja na kwa sasa kwa kuweza kupambana na ugonjwa huo zaidi na zaidi, ili kuweza afya ya kazi na kile ambacho unaweza kukueleza. Maanake kuna baadhi ya maeneo hawakupata fursa ya kuchagua viongozi wao. Je, juhudi hizo zinaendaje hivi sasa katika maeneo hayo ambayo, A, bado hali ya usalama ina dorora kwelikweli na kumekuwa na hofu e, si tu kwa masuala ya kiuchaguzi, masuala ya kuhakikisha viongozi wanachaguliwa, bali pia namna ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Nini kinaendelea hivi sasa, uh, mitima katika yale maeneo kama vile mseme, uh, Beni, uh, pia Butembo na uko Yumbi katika yale maeneo? Hapa majuzi kima ya uchaguzi ilitangaza ya kwamba huenda watafanya uchaguzi wenyewe hasa uchaguzi wa wanabunge mwisho wa mwezi wa Machi, yaani tarehe thelathini na mosi mwezi Machi mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Lakini tishio kidogo ni kwamba wakati ambapo wizara uh, ya husika na afya imetangaza ya kwamba bado ugonjwa wa Ebola upo na haujakoma upande huo, ugonjwa ambao umesababisha zaidi ya watu mia tano kufariki dunia ama kufariki kutokana na huo ugonjwa. Na hiyo imezusha tena zaidi maswali fulani kati ya wakazi wakisema ya kwamba wakati ambapo wanatarajia kuweza kufanya uchaguzi tarehe thelathini mwezi Machi mwaka huu, na kisha tena kuweza kuripotia zaidi na zaidi ugonjwa wenyewe ya kwamba baada haujakoma na kadhalika. Hiyo imeusha maswali fulani fulani, na na hofu kwa wakazi ya kuwa huenda tena katika siku za usani, pengine kama ikiwezekana, uh, kuna uwezekano pia wa tume ya uchaguzi uh, kuweza kuwahirisha, lakini tume yenyewe ya uchaguzi haijasema lolote ikiwa tena itaahirisha ita, ita, ita, ita, ita. Basitu wanakuwa kusubiri ikiwa bado uenda ifikapo tarehe hiyo ambayo iliweza kutangazwa kwa kuweza kufanyika uchaguzi wa wanabunge kwenye ngazi za kitaifa na ngazi za kimikoa. Huenda pengine kutakuwa mbinu ambayo zimeondeshwa na kuweza kupambana na huo ugonjwa na kushusha idadi ya watu ambao watakuwa wameweza kuwashirika nao, pengine kutakuwa wale ambao wamepona. Wanakuwa basi kuweza kusubiri, lakini hakuna tangazo lote la kuweza kuahirisha ambayo imetolewa isipokuwa tu hiyo tarehe ambayo imetangazwa na watu wa upande huo wa Beni Vitembo, na hata uko wingi wanakua kiweza kusubiri pengine tarehe thelathini na mosi mwezi Machi, lakini mwitikio wa watu ama mshawasha, ule msisimko wa watu kuona kwamba wanashiriki katika uchaguzi huo, ukoje katika maeneo hayo, watu upande wa huko Beni ni kwamba hiyo habari wakuweza kuambia kwamba wataweza kuchagua wanabunge na kadhalika, haikuwasisimsha zaidi Yani, haikuwafurahisha sana sababu haikuonekana hivyo kutokana na jinsi wakazi upande huo walikuwa wanataka ya kwamba waweze kushiriki pia kwenye uchaguzi ambao ulikuwa unapangwa tarehe thelathini Disemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Uliweza kusikia wakazi wa huko Beni ambao wao binafsi waliweza kuandaa uchaguzi wao binafsi wao wenyewe, wakaweza kujipatia watu wao wuri ya uchaguzi kuweza kuonyesha timu ya uchaguzi ya kwamba Uh, kama tishio e la ugonjwa wa ebola ama ugonjwa wa ebola haukuwa kabisa tishio, ama chanji ambacho kingeweza kusababisha ya kwamba uchaguzi uweze kuahirishwa usiweze kufanyika katika eneo ile, na waliwahi kuhisi wakati huo wa kwamba huenda ilikuwa uh, serikali uh, uh, ya rais wa zamani hapo Joseph Kabila ambayo ilikuwa ikiweza uh, kumshikilia basi mgombea um, wa uh, hapo mbeleni nalla uh, um, Ramazani Shadari kwamba huenda kulikuwa na na hatua za kisiasa ambazo ziliweza kuchangia nyumbani, sababu upande wa huko Beni, vitembo waliweza kumpokea mgombea wa upinzani masafaili wa wakati huu, yaani wakati tume ya uchaguzi imetangaza ya kwamba kuna huo uchaguzi ambao unapangwa thelathini Machi mwaka huu, haikuweza kabisa kushangaza sana ama kushitisha wakaaji, kuwaletea furaha au kadhalika, sababu walikuwa wanapenda wachague hiyo tarehe kama vile wakongamani wengine, tarehe thelathini ya Desemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Ni Mitima De La Chance, mwanahabari wetu wa eneo la Kivu Kusini akitueleza yale yanayoendelea kutoka huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo.