Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express, barabara kabisa, moja kwa moja kutoka jukwaa la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, hivi sasa ni saa mbili na nusu za asubuhi, saa za hapa Washington, tisa na nusu alasiri Afrika ya kati, kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, ndani ya nyumba, ikiwa leo ni siku ya redio ulimwenguni na sisi tuko ndani ya redio nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele. Langu jina Sandey Shomari. Na mimi ni Patrick Ndwimana. Na Sandey Shomari, ni hakika leo ni siku ya redio na tutapata kujua mengi zaidi hasa huku Burundi. Nini wananchi wanazungumza wakati kuna vyombo vya kimataifa ambavyo vimefungwa tangu miezi kadhaa? Tusikilize tu wanazungumza nini. Kukosekana kusikia kwa redio hizo kuna ile haki ya kupata habari ambayo inakuwa imekosekana kutokana kwamba redio za kimataifa ni redio ambazo zina uhuru fulani kuliko vile vyombo vya habari vya nyumbani. Haya basi, na ukiacha huko tutaangalia habari kule nchini Kenya, eh, jinsi eh, ule mzozo wa mgomo wa manesi na jinsi rais wa nchi hiyo anavyozungumza eh, kuhusiana na suala hilo, kwa ujumla nini ambacho kinaendelea huko nchini Kenya vile vile tutakuwa na uh, barazani eh, Wakenya wataendelea kuzungumzia kuhusu siku hii ya redio, lakini vile vile tutakuwa na uh, mengi zaidi kujua, uh, mambo ya mitindo au lifestyle yanaendeleaje hasa uh, huko huko Mombasa. E, bila shaka kabisa, msikilizaji, mambo yatakuwa ni mengi kwelikweli ndani ya VU Express, bila kusahau burudani ya muziki, tutakuletea vitu motomoto vya muziki. Lakini moja kwa moja kabla ya kuingia huko basi tuingie kwenye laini ya simu e, tuingane na mwandishi wetu kule Bujumbura, Burundi. Kabla ya kuungana naye ya idara ya Kizimana nikumbushe tu kwamba tarehe 13 Februari kila mwaka ni siku ya redio ulimwenguni. Na katika maadhimisho ya mwaka huu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema ni wakati mwafaka wa kutambua kazi muhimu ya redio katika kudumisha mjadala, kuvumiliana na amani. Umoja wa Mataifa unaamini kwamba redio bado ni chombo muhimu kinachofikisha ujumbe kwa idadi kubwa ya wananchi duniani: wasomi, wasiokuwa wasomi, wanawake, vijana, maskini, hata walemavu. Haidala Hakizimana, uh, uh, upo katika laini ya simu? Naam, nakusikia vizuri kabisa. Haya basi tueleze, uh, wananchi huko Bujumbura, Burundi wanazungumza nini kuhusu siku ya leo? Uh, hasa wakati ikitambulika kwamba kuna baadhi ya redio za kimataifa ambazo hazifanyi kazi, zimefungwa tangu mwezi Mei mwaka jana. Naam, asante sana uh, wananchi hapa wanasisitiza kwamba redio kwa jumla zinasaidia katika kuleta amani, zinasaidia katika uh, kuunganisha wananchi, lakini ni siku hii, ni siku ambayo imewadia huku, kama ulivyosema kwenye utangulizi eh, redio za kimataifa kama BBC na Voice of America, Sauti ya Amerika zikiwa zimefungwa, eh, wanasema kwamba ni pigo kubwa kwa sababu ni redio ambazo zilikuwa zikisaidia sana kwa habari za kimataifa kuwaletea vichekesho. Na hivyo, kuna mmoja ambaye tumezungumza naye amesema haoni sababu mpaka sasa redio ambazo zina mchango mkubwa katika maisha ya jamii hizo hazijafunguliwa. E, hazijafunguliwa, naomba uh, serikali pengine na viongozi wa redio hiyo waweze kuzungumza, ili waangalie kama ile haki ya kupata habari wanaweza waka, wakaanza kuipata kwa mara nyingine. Tumsikilize. Kwanza kitu kilikuwa kinanifurahisha kwenye Voice of America mmoja, kwanza ni taarifa za habari. Taarifa zao zilikuwa ni kwa wakati, alafu unasikia maripota mbalimbali mbali. Alafu kingine pia kinanifurahisha ni kwamba unapofata matangazo ya Voice of America, maanake unafata matangazo kama ya East Africa. Kuna wakati palikuwa hata vichekesho mbili tunapata taarifa. Alafu kingine kinafurahisha Voice of America ni wakati mwingine, uku nasikia nyimbo kama za Burundi zinapigwa Voice of America, ni kama minasema kwamba ilikuwa na ratiba kabisa ya ambayo inakwenda na East Africa. E, mii tutazidi kuumia kama itaendelea kufungwa. Idala huyu anazungumzia kile ambacho anakikosa tangu uh, sauti ya Amerika kufungiwa mitambo. Sijui kuna mwengine amezungumza au wengine wamezungumza. Naam, kuna baadhi ya wengine ambao tumezungumza nao lakini wao wanasisitiza kwamba ukilinganisha redio za hapa nchini ambazo zinatoa habari za kinyumbani, lakini wanaona kwamba ingekuwa vizuri zaidi kusikia na yale ambayo yanajiri kwenye nchi jirani za Kenya, Tanzania, Uganda na hizi ambazo za kimataifa ndo zilikuwa zinawasaidia na wanaona kwamba e, ni pigo kubwa, ile haki ya mwananchi kupata habari imepungua. E, tumsikilize mwingine. Ni jambo tu la kusikitisha kuona hii sikukuu imefika wakati redio za kimataifa ambazo wanahabari wasiokuwa wadogo walikuwa wakipigia mfano kwa kuiga mfumo ambao redio hizo zinatumia kukosekana kusikia kwa redio hizo, kuna ile haki ya kupata habari ambayo inakuwa imekosekana kutokana kwamba redio za kimataifa ni redio ambazo zina uhuru fulani kuliko vile vyombo vya vi habari vya nyumbani. Kuna ule niseme utofauti wa habari, habari nyingi tofauti kwenye mada tofauti ambazo zinakuwa hazisikiki tena, na kuwa ni redio ambazo zikuwa zikigusia na habari pia za ukanda huu, ili hali redio za nyumbani huwa zinazungumza tu habari za nyumbani. Kuna kile ambacho tunakosa kwa sababu ni redio ambazo tulikuwa tukisikiliza zaidi Idara vilevile, kuna redio huru au redio za watu binafsi ambazo zilishambuliwa hapo Mei mwaka elfu mbili kumi na tano bado zimefungwa. Sijui wadau, kuna lolote wamezungumzia kuhusu uh, hatima ya redio hizo ambazo hazifanyi kazi hadi hadi leo. Na kumekuwa na, eh, na sherehe za kuadhimisha siku hii ya redio kwenye ukumbi wa waandishi wa habari ambapo swala hilo limegusiwa na waziri anayehusika na waandishi wa habari hapa nchini. Amesema kwamba swala la redio hizo ambazo kwa muhimu ni tatu, redio ya RPA na redio ya ya Bonesha FM pamoja pia na televisheni ya Renaissance. Amesema tatizo lao liko kwenye sheria. E, a, a, anakuomba kwamba hakuna kitu kingine ambacho kinafanyika isipokuwa tu sheria. Anaomba sheria e, vyombo vya sheria vifanye kazi haraka, kama ni kuzifungua wezi kuzifungua, lakini hilo e, ndilo ambalo amegusia, na mpaka sasa unasikia kwamba unajua kama mpaka hivi hajijafunguliwa na kesi hajijakatwa. Shukrani sana Haidala Hakizimana kwa mengi zaidi ambayo ametupatia kuhusu siku ya redio inavyosherekewa au misimamo ya watu huko Burundi. Asante uh, sana. Haya basi, kutoka huko Burundi tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Kenya ambapo rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kwa mara ya kwanza amezungumzia mgomo wa wauguzi Patrick ambao umekuwa ukiendelea nchini humo tangu tarehe nne ya mwezi huu. Kenyatta inasemekana amewataka wahudumu hao wa afya kurejea kazini mara moja, ama sivyo, ndugu yangu watafutwa kazi. Lakini hata hivyo, viongozi wa uguzi nao wanazungumza, wanasema hawatati amri ya rais Uhuru Kenyatta. Sasa hili sakamoko ni vipi? Hili ni sokomoko. Sasa basi, hebu tujiunge na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ili aweze kutupasha zaidi juu ya hili. Kufuatia usitishwaji wa huduma za afya nchini Kenya kutokana na mgomo wa wauguzi ulioanza Februari 4 katika majimbo kumi na nne na kusambaratisha utoaji wa huduma za afya kwa wagonjwa katika hospitali za umma nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta Jumatano amewaagiza wauguzi hao kurejelea majukumu yao kabla ya Ijumaa wiki hii. Bwana Kenyatta akionekana mwenye hasira ameeleza kuwa serikali yake haitakubali migomo ya aina yoyote kuathiri utoaji wa huduma kwa Wakenya. 2019 at 8. Hata licha ya wizara ya leba na wizara ya afya kubuni jopo kazi la kuondoa utata huo, muungano wa wauguzi nchini Kenya ungali unasisitiza kuwa wauguzi watarejea kazini iwapo tu wizara ya afya na serikali za majimbo zitawalipa wauguzi ambao ni zaidi elfu nane wa hospitali za umma malimbikizi ya marupurupu. Lakini Bwana Kenyatta anasisitiza kuwa yapo maagizo ya mahakama warejee kazini, na iwapo hilo halitafanyika patakuwapo na athari The Will therefore be at liberty to undertake... Serikali za majimbo husika zinaweza kuchukua hatua zozote ambazo zinahisi ni bora adhiri ya wafanyakazi ambao wamekaidi maagizo ya kurejelea kazi zao kama ilivyoagizwa na mahakama. And utata huu unafungamana na, na madai wa ya wauguzi kuelezea kuwa serikali za majimbo zimejikokota kutoa mwongozo wa kutekeleza makubaliano ya kurejea kazini yaliyoafikiwa mnamo Novemba 2 mwaka 2017 kama njia ya kupiga marufuku mgomo wa wauguzi hao uliodumu kwa zaidi ya miezi mitano mwaka 2017. Katibu mkuu wa muungano wa wauguzi Seth Panyako akisisitiza kuwa mgomo ungalipo licha ya matamshi ya rais Kenyatta. And the strike is wauguzi wanalalamika kuwa hawajalipwa malimbikizi ya marupurupu ya mishahara hata baada ya kutiwa makubaliano ya kufanya hivyo kati yake na baraza la magavana, pamoja na wizara ya afya, takriban miaka miwili iliyopita, na licha ya kauli ya rais Kenyatta akizungumza katika ikulu ya Nairobi kuwa kama amri jeshi wa jeshi la nchi ameamurisha maafisa wa polisi kuwakamata waandamanaji. Bwana Panyako anaeleza haya. Mimi ningependa kusema kwamba mambo ya wahudumu wa wowote Uh, awa wa serikali au wale wa binafsi wanaendeshwa kwa mujibu wa sheria za wafanyakazi, na mimi singependa kutoa jibu lolote kwa yale ambayo rais amesema. Mimi nitatoa jibu kwa wale ambao ni waajiri katika serikali watasema. Mimi siwezi kuchipishana na rais, ile kitu mi najua ni kwamba sheria iko na tunaheshimu sheria. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Mradhi mpenzi msikilizaji, kuna mushkila kidogo imetokea, lakini mm -hmm. habari yenyewe umeisikia, mvutano unaendelea kati ya serikali ya Kenya na wauguzi. Tutaendelea kujua kipi kitatokea baadaye, iwapo wauguzi watarejea kazini au watafutwa kazi. Haya, tuelekee habari za dunia. na katika habari za dunia katika chumba chetu cha habari, Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba hafurahishwi na makubaliano yaliyofikiwa na wawakilishi kuhusiana na ujenzi wa kuta mpya katika mpaka wa Marekani na Meksiko, lakini hatarajii kama kutakuwa na kusimamishwa kwa baadhi ya huduma za serikali kwa sababu ya shauri hilo. Mpaka sasa kiongozi huyo wa serikali ya Marekani anasisitiza kupitishwa kwa kiasi cha fedha cha dola bilioni 1.3 za kujenga ukuta wa kilometa 88 katika mpaka wa Marekani na Meksiko, kiwango ambacho ni robo ya dola bilioni 5.7 alizohitaji awali kujenga ukuta huo. Hatua hiyo inaweza kuondoa uwezekano wa kutokea kufungwa kwa shughuli za serikali baada ya kutokea na kuweka rekodi ya siku 35 za serikali kufungwa mwezi uliopita. Kuna taarifa kwamba wakandarasi wa kijeshi kutoka Russia waliohudumu katika eneo la Afrika ya kati katika mataifa ya Afrika ya kati na Sudan katika miaka ya hivi karibuni walihusika na mateso. Wakandarasi hao walikuwa wakifanya kazi karibu na serikali za mataifa hayo wakitoa huduma za usalama, ukusanyaji wa taarifa za kijasusi na kutoa mafunzo kwa majeshi ya mataifa hayo. Huko Jamhuri ya Afrika ya Kati walikuwa wakitoa ushauri kwa rais, wakati nchini Sudan wakitoa ulinzi kwenye migodi ya dhahabu, almasi al na uranium. Mosku yenyewe imepuuzia madai hayo na kusisitiza kwamba wakandarasi hao wanafanya kazi binafsi na isiyohusiana na Kremlin. Tume ya uchaguzi ya Thailand inatoa wito wa kufutwa kwa chama cha siasa kilichomteua binti mfalme kuwa mgombea wa waziri mkuu. Tume hiyo imewasilisha maombi yake kwenye mahakama ya katiba hii leo katika chama cha Raksa Chat kufutwa kwa sababu kimekiuka mfumo wa nchi na wa kikatiba unaotambua ufalme pamoja na serikali iliyochaguliwa kidemokrasia. Chama cha Raksa Chat Ijumaa iliyopita kilimteua Princess Ubolratana Mahidol kugombea waziri mkuu katika uchaguzi mkuu wa Machi 24. Binti mfalme huyo mwenye umri wa miaka 67 aliachiwa wadhifa wake wa kifalme baada ya kuolewa na raia wa Marekani mwaka 1972 ambayo kwa sasa wamekusha achana. Zaidi ya wanamuziki 200 wa Indonesia wameanzisha harakati za kupinga mswada mpya wa sheria ya muziki usipitishwe bungeni, ambao unaweza kukandamiza uhuru wa kutoa maoni. Mwasisi wa harakati hizo Mondo Gascaro, ambaye ni mtayarishaji wa muziki, amesema mengi yaliyomo katika mswada huo yana mapungufu. Anaamini kwamba matatizo hayo yanasababishwa na kutokuwepo na uwazi kuhusiana na kama serikali inataka kusimamia tasnia ya muziki, kwa sababu mswada unaangalia hasa wanamuziki. Nam kipindi ni VOA Express moja kwa moja, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji kama ndio kwanza unafungua redio yako unaungana nasi, basi unapata vitu moto moto kutoka hapa VOA Express ambayo pia inasikika kupitia kwenye mtandao wetu www voa swahili com, hali kadhalika kwenye Facebook ya VOA Swahili na kwenye redio washirika. Basi mambo yanaendelea ya studio hapa. Patrick, niambie tunaelekea katika mambo ya barazani barazani leo Sunday, kwa vile yeah, ni siku ya redio duniani. Tunaelekea huko Kenya, ambapo mwandishi wetu Salma Muhamed amezungumza na Julius Kiriga, mtangazaji wa zamani wa redio ya taifa ya KBC, pamoja na baadhi ya vijana kuhusu umuhimu wa redio nchini mwao. Uzuri wa redio ni kwamba inaweza ikapatikana mahali pote, kuwe kuna stima, kuwe kuna stima, watu wanaweza bado kusikiza redio. Pili, huhitaji leseni sasa wee kusikiza redio, si labda kama televisheni mara ulipe uh, mitandao na vitu kama hivyo. Alafu uh, tatu, kwa sababu ya jadi redio ilikuja mwanzo kabla hizi uh, televisheni na nini na nini, watu huwa wanaamini redio sana. Jambo likisema kwa redio, utasikia hata kule mashinani watu wakisema hili jambo ni kweli, kwa sababu hata redio ilisema. Redio bado ina umuhimu, watu wa wanaendelea kuiamini. Kwa hivyo tunaposherekea siku hii ya redio ni muhimu tuweze kuangalia pale tulitoka na redio pale imetufikisha. Naweza kupa tu mfano. Mimi nilitumia wakati huo, nafikiri kwa mwaka 96 wakati huo, vyombo vya habari hasa redio walikuwa wanasumbuka na wanahabari kuzungumzia hili swala la ukimwi kwa sababu ya you know, mambo ya kijamii yale yanao kuhusiana na mambo ya mahusiano watu wataka kuzungumza. Nilitengeneza kipindi cha kwanza pia, hicho kipindi changu cha Tembea na Majira kilivunja kimya kwa kuzungumzia mambo ya ukimwi na vile watu kujitokeza. Wajua, wataalamu wa teknolojia walifikiria kwamba teknolojia ilivyobadilika sasa, redio itakuwa fast out ama itakuwa irrelevant. Si hivyo kabisa, kwanza imepata nguvu radio, ime ilama. Kwa sababu gani? wakati redio imeanza kushika ile ama kuadapti ile teknoloji, redio kwanza inakuwa ni rahisi kuweza kutangaza kwa sababu tukiangalia sana sabini uh, kwa mia ya Wakenya wanaishi mashambani nao hawana muda sana wa kufuatilia vipindi ambavyo labda tunaviona kama kwa runinga ama kwa kwenda kwa masinema manini, lakini wanajua niko na saa fulani tu utakuwa nasikiliza redio kusema. So, kweli sisikizi, maanake kuna babangu angu ndio anapenda redio hasa, akiweka redio nyumbani kila moja anasikia. So hapo nilikuwa nasikiza redio, lakini sina kipindi ambacho nafuatilia. Lakini hapo nyuma kidogo ilikuwa kuna kipindi nafuatilia kama mkala alikuwa akiongelea masuala ya soka na nini, make mi napenda sana football. Unajua kuna vipindi kwa, kwa redio wanaongea mijadala y kama ya mitaani, vitu ambazo zinatokea huku kwetu. Eh, sasa kwa social media wame cover places nyingi, lakini sasa ukiongelea hivi vitu vya redio kama vile useme kama redio Pwani FM zinaongelea vitu za pwani, vitu za hukukambo zinatuathiri sisi. So redio bado ina nguvu, make naiona nyumbani na babangu kila siku anasikiza redio, nasipokosa redio atasumbua ni mnulia redio ingine <laughs> uh, on a daily basis, ni wana most of the time napenda kusikiliza music. Vijana wengi hawasikilizi redio ni kwa sababu teknoloji imechange, sasa kumevumbuliwa Facebook, Twitter, WhatsApp, so most of them wanapenda kama Twitter kukoment na kupost vitu ambazo zinaweza fikia kila mtu na at a very fast rate, wanatumia Twitter. Lakini sasa unapata redio, mtu atasikiliza maybe ako kwa gari ama ameamka asubuhi kwa nyumba ama ana ana travel, ndio mtu atasikiliza a bit of radio ama switch on to other things. Haya, sikia mambo hayo. Wanazungumzia kuhusu umuhimu mm -hmm. wa redio japokuwa kuna mitandao ya kijamii, japokuwa yeah. teknolojia mm -hmm. uh, inazidi kupiga hatua, lakini redio bado ina nafasi kubwa, sawa so, kabisa. Sasa kama ninavyosema, sisi wote Bwana Express bila muziki bado jasukuma gurudumu la muziki. Haya, leo tunapiga muziki wa nani? tunapiga mziki wa uh, uh, huyu jina lake la umaarufu anaitwa Godzilla, lakini jina lake kabisa nalilojulikana ni Jacob Mbunda, na huyu uh, amefariki dunia, dunia, dunia. leo kule nchini Tanzania. Tunasikitika uh, kwa hilo sikitiko uh, kabisa uh, hmm. salamu za rambirambi kwa familia yake na wale wapenzi wa, wa muziki wake. Na muziki leo, wimbo wenyewe unaitwa Milele, akishirikiana na Ali Kiba. Rapa maarufu huyo wa nchini Tanzania akiwa uh, naye Ali Kiba katika kibao chake hicho. Milele na milele ataendelea kukumbukwa. Godzilla, walimwita huyu rapa maarufu kabisa, Golden Jakob Mbunda. Wengi walimfahamu kwa jina hilo, akijulikana uh, kwa jina ya kurapo kama Godzilla. Haya basi, ndiyo hivyo, ndicho Kilimwengu. Uh, moja kwa moja tunaelekea katika mambo ya mitindo au lifestyle, na tunakwenda huko Kenya Wakenya ni miongoni mwa watu wanaotegemea mlo wa viazi kwa wingi barani Afrika, takriban tani milioni moja nukta mbili kila mwaka, ila msemo ni uleule ule. Wakulima ni wachache lakini walaji ni wengi. Waziri wa Kilimo wa nchini Kenya, Mwangi Kiunjuri, anasema lazima viazi viendelee kuliwa kwa wingi na pia kuwalinda wakulima kutokana na, ma, na mawakala wakora. Basi tusikilize lifestyle au mitindo na mwenzetu Josephat Kioko. Karibu kila nyumba inatumia ugali na inatumia viazi, na kwa hivyo mmea wa viazi na soko ya viazi ni muhimu sana kwa Wakenya kwa sababu karibu kila Mkenya anatumia viazi, lakini yule mkulima ambaye analima viazi anaendelea kufinywa na wale brokers wale ambaye wananunua viazi, kwa sababu vile wananunua viazi hakuna kipimo kama mimea ingine. Kama ukitaka kununua leo maharagwe Unajua gunia moja ya maharagwe ni kilo tisini ama ni hamsini lakini ukiingia kwenye u u soko ya viazi, wale wananunua viazi hawana ile measurement, hakuna vile tunajua ni kilo ngapi unanunua kwa gunia moja. Ndipo unapata gunia moja ya viazi inaweza kuwa iko na viazi kilo zaidi ya mia moja hamsini na kwa hivyo yule mkulima ambaye analima viazi anaendelea ushuru wake kusoroteka anaendelea kufinywa na ile biashara yake inakuwa ni ya kufinywa. Ina faindi yule ambaye ni broker anunua kutoka kwake, hiyo italingana na, na soko kwa sababu wakati huu kuna vile wananunua, ni wakati gani wananunua na vile wakulima watasikilizana, kwa sababu pia wakulima hawezi tu amuka waseme gunia ya kilo hamsini itatoka elfu moja. Tutaangalia hata kama serikali tutajua production cost ya ile e, viazi ni pesa ngapi? Hata mkulima mwingine yoyote, mkulima anauza kulingana na vile alisalisha na ile vifaa alitumia, na ile, ile faida yake vile amehesabu kupanda na kuvuna. Kila wakati tunazungumzia maneno ya regulation, lazima tupitishie ndani ya Bunge, lazima Bunge ipitishe. Tunataka kuhakikishia Wakenya kwamba yule mmea ambaye unatumika zaidi, ile chakula inatumika sana sana nyumbani kwa sababu karibu kila Mkenya anatumia viazi, mambo ya viazi mm, uh, huko mingi Kenya, mingi mingi. Na huyo Sunday alikuwa ni waziri mm, wa kilimo uh, ki anaitwa Mwangi Kiunjuri mm -hmm. Na alizungumza na mwenzetu Josephat Kioko. Bila shaka kabisa, basi mkishapata vitu vizuri kabisa kuhusiana na masuala haya lifestyle, basi msikilizaji, hebu tuangalie tena tunasiku zote tunauza swali kwenye mtandao wetu wa Facebook, halikadhalika kwenye Instagram kuhusiana na yale yanayoendelea duniani kila wakati. Sasa jana tuka tunazungumzia kuhusu nini? uchaguzi ambao utafanyika Nigeria mwishoni mwa wiki huko Nigeria na tuliuliza na, Buhari au Atiku, hawa ndio wagombea, maana wako wengi, wako wengi. Mm, karibu sabini yeah. Haya, huyu amoni Bizulu anasema Atiku nadhani anafaa Haya ni mwone, huyu Mangi Moshi anasema bwana, huu ni wakati wa Buhari kujiuzulu. Huyu anaitwa Adam Usman anasema kwa neema ya Mungu rais wangu wa pili ni Muhamed Buhari Nigeria. Uh, Godwin Cleverboy Mbrin anasema ni wakati wa mabadiliko, ni lazima apatikane Atiku. Uh, Patricia Leiza anasema Buhari si anaumwa, apumzike tu Wazalendo. huyu mwingine anajita mzalendo wa ukweli. Haya, tumalizie naye selestini kajuna anasema ye ni kutoka huko bukoba uswahilini, anasema atiku anatosha. Aya, basi tuendelee kuangalia hapa haraka haraka, na mwona mwingine huyu mzale... Nani, huyo, bakari gayo anasema mi naona buhari ana uzoefu na buhari aendelee. Haya, basi tunamkaribisha studio anaitwa uh, mkamiti nalai wa kibayasi. Mzee au mzee ni mtaalam, lakini unajua neno uze, mzee amaanishi, mzee ni mtu ambaye ana kile kitu ambacho anakizoea <laughs> unamzoea zaidi katika mambo ya burudani. Samahani <laughs> bibie bintbaknashindwa nilakini unajua, labda tumechanganywa na kuona lifestyle amebadili <laughs> mtindo wa <waku. laughs> wa <Wanuelu>. nywele <laughs> <laughs> <laughs> inatuchanganya <laughs> karibu Mkamiti <laughs> shukran sana basi, uh, katika yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii Facebook, Twitter na kadhalika. Moja kwa moja leo, tunaangalia kilichozungumziwa zaidi, ni kuhusiana na kifo cha msanii wa miondoko ya kufokafoka, yani rap anaitwa Golden Jacob Mbunda, maarufu Gozila, kilichotokea leo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Huyu ni msanii chipukizi ambaye alizaliwa katika mkoa wa Morogoro huko nchini Tanzania. Alisifika sana na nyimbo kama vile Milele ambao nyi hapa studio katika VOA Express Mama muda mfupi uliopita ameicheza na hali kadhalika kibao chake kile cha first class alichoshirikiana na Mwasiti. Sasa basi, katika kuomboleza kifo chake, Alex ameandika pumzika kwa amani, kaka Mbunda. Abwao ameandika rest in peace, tuko nyuma yako. Ndui ameandika pumzika kwa amani, mwanajeshi wangu. Zulfa ametuma ujumbe kila nafsi itaonja umauti, Mola akulaze mahala pema peponi. Isaac ameandika siamini kifo cha Godzilla kweli, dunia ni mapito sisi sote tutarejea kwake mm -hmm. Kama Biblia inavyosema mm -hmm. Tuzie ameandika rest in peace kaka. Sara ameandika nimesoma taarifa za kifo cha Godzilla dakika za mwisho za maisha yake, alivyokuwa akihangaika na umauti. Ni Mungu ndiyo anayejua ukweli na kilichopelekea kifo cha Godzilla. Amadi anasema tasnia ya sanaa Tanzania imeondokewa na mtu muhimu, hususan katika maswala ya rap. Alikuwa ni kijana anayejituma na mziki wake ulikuwa ukipendeza. Ni kweli, mkamiti atakumbuka sana yule kijana. Pia wamemzungumzia hapa kwenye mitandao, naona producer wake anaitwa KB, akisema kwamba huyu kijana ameacha albamu akiwa ndio anaimalizia. Ni jambo limemsikia sana yule producer na kusema atakumbuka siku zote, albamu yake ilikuwa inakaribia kukamilika. Basi, VOA Express inaungana na mashabiki Fondalia wa hmm, Golden Jacob Mbunda maarufu kama Godzilla pamoja na tasnia ya sanaa Tanzania kuomboleza kifo cha Golden Jacob Bunda maarufu kama Godzilla, mm -hmm. Na tukiachana na habari hiyo ya kifo, habari nyingine si ya kifo, lakini pia kidogo ni ya uh, kusikitisha na upande mwingine inafurahisha, ni kutokana na kwamba amenusurika kwenye ajali ambayo pengine ingekuwa ni ajali mbaya. Huyu ni mbunge wa Iramba Magharibi, Mwigulu Nchemba, ameeleza kwamba ajali aliyoipata huko mkoani Iringa ni kutokana na kwamba dereva wake alikuwa akijaribu kukwepa punda watatu barabarani. Mambo no, no, no. <coughs> ni kama hayo. Shukrani sana mkamiti, na amevalia nguo za Valentine Day. Eh, anajiandaa na anampiga nyekundu moja, imetulia <laughs> kweli kweli, pale ni maandalizi haya <laughs> inaonekana. Haya basi. Haya moja kwa moja basi naona kwamba muda umekwisha. Kutoka studio jina langu ni Sunday Shomari. Na mimi ni Patrick Nduimana. Kwaheri ni kwa sasa.