Imetimia saa moja na nusu jioni Afrika wa Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu kwa nusu saa ya habari, ripoti na makala maalum kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Wire. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia kwenye redio na internet www voa swahili.com kwenye masafa ya 107.5 FM VOA fm Nairobi, 107.8 VOA fm Mombasa, Kenya, redio shirika kote Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na katika nchi za Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari tulizonazo msikilizaji ni kwamba wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali za bara la Afrika waandaa tamasha la amani mashariki mwa DRC, huku vijana wakiandamana wakiwa mbeba nguo na viatu za watu waliokufa. Tuliweza kuandamana kuambia bwana Felise Tshisekedi, rais mpya wa Kongo ya kama hatutaki tena mauaji. Wakati alifika Beni alisema kama atakapokuwa rais hakuna tena hata mkongomani mmoja ambaye atafariki. Na huko Nigeria, kampeni kuelekea uchaguzi mkuu za kamilika leo. Takriban wagombea sabini wa urais, lakini wawili ndio wanaangaziwa zaidi, huku hofu ya kutokea vurugu wakati wa uchaguzi ikiripotiwa. Basi msikilizaji, na kusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Patrick Ndwimana anatufungulia na kwa kutusomea habari muhimu za dunia. Baraza la Seneti ya Marekani linatarajiwa kupiga kura leo Alhamisi kumthibitisha mteule wa rais Donald Trump katika nafasi ya mwanasheria mkuu William Barr. Barr aliwahi kuhudumu katika nafasi hiyo chini ya utawala wa rais George HW Bush, aliyeteuliwa kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Jeff Sessions ambaye rais Trump alimwondoa kutokana na kujiondoa katika uchunguzi wa Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu Marekani. Bar alieleza kuwa maelezo hayo yalikuwa mafupi na ataruhusu mwendesha mashtaka maalum kumuuliza uchunguzi huo bila kuingiliwa na mtu yoyote. Mradi wa takriban mwaka mmoja uliolenga kuisaidia Somaliland kukuza uhusiano wake wa biashara na Ethiopia unamalizika. Viongozi wa juu wana matumaini kwamba msaada zaidi utanyanyua uchumi wa nchi hiyo na kuimarisha nguvu yake katika pembe ya Afrika, eneo ambalo limeshuhudia mabadiliko ya haraka mwaka 2018. Taasisi yenye ya makao yake mjini London inayohusika na juhudi hizo ilisema Jumanne kwamba warsha na ushauri kwa viongozi wa kiuchumi wa Somaliland itamalizika karibuni. The Trade and Investment Advocacy Fund inazisaidia nchi maskini sana duniani kuendeleza uhusiano wa kibiashara. Tangu mwanzoni mwa mwaka 2018 wamefanya kazi na viongozi kutoka Somaliland kupatikana kwa mikataba ya maendeleo ya kiuchumi na Ethiopia. Mashauriano hayo yalipelekea kuwepo kwa rasimu ya mkataba ya biashara na usafiri wa takwimu. Juhudi hizo ni sehemu ya programu ya dola milioni 18 zilizolenga kuifanya bandari ya Berbera kuwa ya kisasa. Mamia ya wananchi wa Sudan wameandamana leo mjini Hartum kupinga utawala wa rais Omar al Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kwa kuwatawanya waandamanaji hao ambao wamesikika wakiimba uhuru, amani na sheria. Katika tukio jingine, wakimbizi wa kambi moja ya watu waliotoroka makazi yao kutokana na vita vya eneo la Darfur nao wamefanya maandamano ndani ya kambi Wakimbizi wa kambi hiyo ya Zamzam, wengi wao wakiwa wanawake na vijana, waliimba nyimbo za kupinga serikali ya Bashir. Wapinzani wa rais Bashir waliitisha maandamano makubwa yenye lengo la kuunga mkono waathiriwa wa vita vya Darfur. Rais wa Colombia Ivan Duque amesema anataka kumaliza utawala wa kidikteta na ukatili nchini Venezuela. Meri Mgawe anatuarifu zaidi. Toku alisema hayo akiwa Washington, baada ya mkutano na rais Donald Trump uliojadili juhudi za kumwondoa madarakani rais Nicolas Maduro. Kolombia imekaribisha idadi kubwa ya zaidi ya raia wa Venezuela milioni mbili, wanaotoroka machafuko, umasikini na vurugu za kisiasa nchini mwao. Rais Trump amesema hatua ya Maduro kuzuia misaada ya kibinadamu mingi kutoka Marekani kukatisha mpaka wa Kolombia kuingia Venezuela inaonyesha imani mbaya. Maduro alisema kuruhusu misaada hiyo kuingia nchini kwake kutapelekea jeshi la marekani kuingia Venezuela. Hata hivyo kiongozi wa upinzani aliapa kwamba misaada ya kibinadamu itaingia Venezuela Februari 23. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea na habari za dunia. Mwakilishi wa upinzani wa Venezuela hapa Marekani leo ameishtumu serikali ya rais wa Venezuela Nicolas Maduro kwa kuzuia misaada ya kibinadamu na kuisihi jumuia ya kimataifa kusaidia ili misaada hiyo iwafikie wananchi wenye shida. Carlos Vechio ambaye ni mwakilishi wa kiongozi wa upinzani Juan Guaido ameuambia mkutano wa kimataifa unaofanyika hapa Washington kwamba serikali ya rais Maduro inaendelea kuzuia misaada ya kibinadamu Lazima tutafute njia zote kuleta msaada nchini Venezuela. Hapa tunaunda ushirika wa kimataifa kuleta chakula na dawa, amesema Vichio katika mkutano huo ambao ulihudhuriwa na wanadiplomasia na waakilishi wa darzeni ya nchi za kigeni. Mamia ya waandamanaji waliandamana kwenda National Palace katika mji mkuu wa Haiti, Port au Prince, jana Jumatano, kuwasilisha ujumbe kwa rais Jovenal Mois kwamba muda wake wa kuondoka madarakani umefika. Hasira na kuchanganyikiwa zilizoonyeshwa na zimeungwa mkono na maelfu ya watu ambao wameandamana nchi nzima kuelekea kuelezea masikitiko yao pamoja na hasira kwa rais wa, kwa rais wa nchi hiyo na serikali yake tangu Februari saba. Watu wameelekea National Palace ili rais aweze kuona kwamba watu wanampinga, watu wanamwondoa madarakani, na tutakaa mbele ya makazi yake kumwonyesha kwamba majukumu yake ya kuongoza nchi yamekwisha. Maandamano ya wiki moja yamesababisha wizi wa ngawira na mapambano kati ya polisi na waandamanaji, yamekuwepo Port-au-Prince na miji yote ya Haiti. Takribani mtu mmoja amekufa katika ghasia hizo. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc marekani matangazo haya yanasikika kwa redio kote afrika mashariki na kati na duniani kote kupitia www voa swahili com tuelekee huko mashariki mwa congo ambapo kunaandaliwa tamasha kubwa la wanamziki kutoka bara lote la afrika wakiimba kwa ajili ya amani nchini drc tamasha hilo la siku tatu kwa jina la Festival Amani linafanyika huku vijana wa Lucha wakiandamana wakiwa wamebeba nguo na viatu vya watu waliokufa kutokana na vita, anavyoripoti Houster Malivika. Serikali ya DRC inalaumiwa kwa ukosefu wa usalama DMRC. Mango mmoja wa wasemaji wa tamasha hiyo ambayo inajulikana kwa jina la Festival Amani anasema kwamba ikiwa wameitisha watu kutoka sehemu mbalimbali kuja kuimba hapa katika muji wa Goma ni kusaidia Kongo pamoja na kanda ya maziwa makuu ili ipate amani na ujumbe huo kuwafikia wananchi wote moja kwa moja, kwa sababu maeneo haya yameathirika kwa muda mrefu, kwa siku tatu za kufurahi na kucheza kusahau mabaya yote ambayo inaweza kupita ndani ya Kongo, kama vile mauaji ambayo inapitikana mabeni huko pasi yote Mkongo Ila uh, festival amani pamoja na na watu wote ambao wanaitika wa kujiunga pamoja, wamekubali kusia hiyo siku tatu ya kucheza pamoja, kuimba pamoja, ili watu kabisa wasahau kama mauaji yanapita ndani ya, na, ya, ya nchi yetu hapa katika mji wa Goma nimezungumuza na wananchi kuhusiana na tamasha hii. Mambo kama festival ni, ni vizuri sababu inakutanisha watu wengi, lakini kwa kutafuta amani, kwa kuleta suluhisho kwa mizozo ni kuwa ndani ya kanda la maziwa makuu, sio kwa michezo tu. Naona hapa festival watu wanaimba tu kama wanacheza, iko kama ndani ya karamu, lakini mimi sione kabisa kama inaweza kuingia ndani kuhusu mizozo ya kupitika ndani ya kanda la maziwa makuu. Jina langu ni Adela Temb. Uh, mimi naitwa kwa jina la Munga Mbuto Eso. Uh, kama vile festival ambayo inavyosemeka inaweza ikaleta amani sababu kunakuwa watu kutoka nchi mbalimbali za Kiamerika, za Kiafrika, hata za Kiulaya huko. Watu wanakuja, wanaimba nyimbo zao, wanacheza michezo ambayo inaunganisha watu wote na hapo hivyo kunakuwa hata sululisho kidogo ambayo inaonekana ndani ya mji wetu. Tamasha hiyo inafanyika wakati ambapo kunaendelea mauaji ya watu katika maeneo ya Beni, watu wakiuliwa kwa mapanga pamoja na visu na leo kumekuwa maandamano makali katika muji wa Beni ambako vijana wa Lucha pamoja na wananchi waliandamana wakibeba viatu pamoja na nguo za watu wanaouliwa, yaani wafu. Na leo tuliweza kuandamana kuambia Bwana Felix Chisekedi, rais mpya wa Kongo ya kama hatutaki tena mauaji. Wakati alifika Beni alisema kama atakapokuwa rais hakuna tena hata mkongomani mmoja ambaye atafariki. Sasa ilikuwa mshangao mkubwa sana kuna akiingia madarakani na watu wanaanza tena kufariki, na wengine wamebebwa polini, hadi sasa hatujui wapi walipo. Sasa tunasema kwa nini vitu viendelee kuwa kama jana, na ijapokuwa wako wanasema kama mabadiliko imeanza kufanyika, na tumeandamana tuweza kubeba viatu ya hao watu ambao walifariki, tumeweza kutembea nayo barabarani, eh, na tumeifikisha kwa ofisi ya bwana meya katika mji wa Beni. Mlio wa risasi umesikika kwenye ofisi ya meya, huku polisi wakisema kwamba hawajalipwa mezi yao miwili na walilazimika kurusha risasi. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kampuni ya Airbus ambayo ni maarufu kwa utengenezaji wa ndege imesema hii leo kwamba itasitisha utengenezaji wa ndege ya abiria muundo wa A380 supajumbo, ambayo licha ya kusifiwa na abiria haikupata mashirika ya ndege ya kutosha kuinunua. Kampuni hiyo kubwa yenye makao yake nchini Holanzi imechukua hatua hiyo baada ya kutengeneza ndege ya super jumbo kwa kipindi cha mwongo mmoja. Usitishwaji huo unafuatia hatua ya shirika la ndege la Emirates ambaye ndiye mteja mkubwa zaidi wa Airbus 380 kupunguza idadi ya ndege ilizoagiza kwa kiasi kikubwa. Haya yanajiri wakati ambapo kulikuwa na matumaini makubwa ya kuimarisha usafiri wa ndege kwa mamilioni ya abiria katika siku za usoni huku mashirika mbalimbali ya ndege yakieleza ugumu wa kujaza ndege ambazo zinabeba abiria kati ya mia tano na mia nane hamsini. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence anawasihi washirika wa Ulaya kujiondoa kutoka mkataba wa nyuklia wa Iran wa mwaka elfu mbili kumi na tano akiita Teheran ni taifa linaloongoza kufadhili ugaidi duniani. Pence alikuwa akizungumza kwenye mkutano wa kimataifa juu ya mashariki ya kati uliofadhiliwa na Marekani na Poland unaofanyika mjini Warsaw. Marekani ilijitoa mwaka jana kwenye mkataba wa nyuklia na Iran uliofikiwa na mataifa kadhaa tofauti na kuiwekea tena vikwazo nchi hiyo. Utawala wa Trump awali ulisema Iran itakuwa ajenda kuu kwenye mkutano wa Warsaw lakini waandaaji walipuuza, walipanua mtazamo wao wakijumuisha mzozo wa Waisrael na Wapalestina na mapambano dhidi ya kundi la Islamic State Siria na Yemen. Washiriki wasiokuwepo kwenye mkutano huo ni pamoja na Rusia, China, Wapalestina ambao wamesema kuwa wanasusia mkutano huo. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Imesalia siku moja kabla ya wapiga kura nchini Nigeria kuanza zoezi la kupiga kura kubaini ni nani atakayeliongoza taifa hilo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Nigeria, Collins Nosa, akiwa Abuja, na kwanza akamuuliza hali ilivyo kwa sasa. Uh, hapa Abuja mambo inaendelea sawa. Uh, waandishi habari wanashughulika kupata vitambulisho, uh, na wa, maafisa wa usalama uh, wanatumwa sehemu kulinda dhidi ya uh, aina yote ya wasiwasi, vile uh, vile hii uh, hii shughuli katika uh, sehemu kadhaa ya nchi wanaandamana kwa sababu ya majina ya wagombea viti vyao kutokuwa kwenye orodha ya uchaguzi wa Juma uh, Mosi, yaani kwamba mahakama kuu eh, imesema in, kwamba kwa sababu walishindwa kutenda uh, mipango yao kulingana na inavyohusika katika kuteua wale watakao A, gombea viti hawawezi wakashiriki katika kura ya Jumamosi. Hiyo inaendelea kwanza katika mkoa wa Rivers na katika mkoa wa Zamfara. Hapa mjini Abuja wagombezi wakuu rais Muhamadu Buhari a, pamoja na mkabili wake mkuu Alhaji Atiku Abubakar wamekwenda wilaya yao a, pale waliozaliwa kujitayarisha kupiga kura hapo hapo, uh, juma jim, uh, jumamosi katika mji wa Abuja, mambo yanaendelea safi, ila kuna shauri ya magari kutu, kuwa mjini uh, kuanzia saa uh, saa mbili asubuhi ya hapa na je, shughuli za kampeni kampeni zenyewe zimekamilika au zitakamilika siku gani? Uh, kampeni inatarajiwa kukamilika kesho mapema uh, kuanzia uh, kama saa mbili ya asubuhi. Hakuna mtu yeyote anaye uwezo au haki ya kuendelea ku, uh, na kampeni tena na licha ya kwamba baadhi ya kura za maoni huwa wakati mwingine zinakosolewa, hebu e, tueleze hali halisi hapo. Labda magazeti ama vyombo vya habari vinaripoti chochote kuhusu eh, kura za maoni kuonyesha labda ni nani anaonekana anaongoza tukielekea Jumamosi? Uh, katika matukio yaliyofanyika na waandishi habari inaonekana kwamba wengi wa watu sio kipimo cha uwe, idadi, idadi ya kura uh, kila mtu atapata, wote wanahak, wanajiona kwamba ndio wao watashinda. Ni mwandishi wetu wa Nigeria akiwa Abuja, Collins Nosa akizungumza na bmj Muridhi muda mfupi uliopita. Baraza la Kongress la Marekani halitaruhusu jeshi lake kuingia Venezuela. Mwenyekiti wa kamati ya bunge ya mambo ya nje Eliot Mengel alisema jana. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Mengo alisema, nina wasiwasi kuhusu madai ya rais kwamba kuingilia kati kijeshi bado ni moja ya maamuzi ya Marekani. Inataka kuliweka wazi kwa mashahidi wote na yeyote anayeangalia, kuingilia kijeshi si chaguo la Marekani. Engo alisema katika mkutano juu ya hali ya mzozo wa kisiasa na kiuchumi katika nchi hiyo ambayo wakati fulani ilikuwa thabiti. Rais wa Marekani Donald Trump alikuwa mmoja wa viongozi hamsini na moja wa dunia kumtambua spika wa bunge la nchi hiyo Juan Guaido kama rais wa muda wa taifa hilo. Guaido alichukua madaraka baada ya maandamano makubwa ambapo alidaiwa rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro aliiba kura katika uchaguzi wa mwaka jana. Trump alisema katika mahojiano ya televisheni siku ya Jumapili kwamba Marekani inaweza kupeleka majeshi hayo ni moja ya mambo ambayo yanaweza kuamuliwa. Venezuela inakumbana na mfumuko mkubwa wa bei duniani pamoja na ukosefu wa chakula na vifaa mbalimbali. Wakimbizi wapatao milioni tatu wamekimbia nchi hiyo kiasi cha asilimia kumi. Katika kikao cha kamati ya bunge ya mambo ya nje kutoa ushahidi juu ya hali ilivyo Venezuela, maafisa ya utawala wa Trump waliwaambia wabunge bunge kwamba Marekani ilikuwa inafuatilia kila aina ya mbinu ili kuweza kuwapelekea msaada Venezuela. Mwakilishi maalum wa utawala wa Trump huko Venezuela, Eliot Abrams, alisema vikwazo vya Marekani dhidi ya utawala wa Maduro vinafanya kazi. Abrams pia hakuondoa uwezekano wa Marekani kupeleka majeshi yake. Wabunge wa Demokrat waliuliza kuhusu uwezo wa Abrams kufanya kazi kama mwakilishi wa Marekani katika eneo hilo wakieleza juu ya makosa yaliyokutwa nayo na msamaha aliyopata kwa kuhusika na kashfa ya Iran wakati wa utawala wa rais Ronald Reagan katika miaka ya 80. Abrahams aliwaambia wabunge kwamba suluhisho kwa mzozo wa kisiasa wa Venezuela si juu ya Wamarekani. Alisema si juu yetu kumchagua rais ajayo wa Venezuela, ni juu ya raia wa Venezuela. Tunachoweza kufanya sisi ni kusaidia kama nchi nyingine nyingi katika kufanikisha kufanyika uchaguzi ulio huru na haki. Shukran Sande Shomari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo haya yanasikika pia kupitia VOA 107.5 FM Nairobi Kenya, Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, Coconut 101.9 FM Zanzibar, Redio Kaya na Raga FM kote DRC. Leo katika matukio ya afrika tuko nchini Kenya, ambako tunazungumzia suala la usalama na washirika wa khatari, vigumu, magaidi. Wamekuwa hatari kiasi cha kuifanya serikali ikiri kuwa imekuwa vigumu kuwatambua magaidi miongoni mwa raia wake. Kenya imeshuhudia mashambulizi kadhaa ya kigaidi nchini humo na la karibuni likiwa lile la kwenye hoteli ya Dusit 2 mjini Nairobi, ambapo watu kadhaa walipoteza maisha hali ambayo imeifanya serikali ibuni njia kadhaa kuhakikisha usalama wa wananchi na mali. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, alipata fursa ya kufanya mahojiano na msemaji wa serikali Eric Kiraithe kuhusu usalama na mkakati wa kutokomeza ugaidi nchini Kenya. Ametuandalia makala ifuatayo. Mtihani bado upo. Wakati vyombo vya usalama vikitangaza vita dhidi ya magaidi na washirika wao, serikali imekiri kuwa bila ushirikiano na raia Maafisa wa usalama pekee hawawezi kufaulu. Tatizo lingine lililowekwa wazi ni raia wa kenya wenyewe kuwaficha magaidi. Eric Kiraithe ni msemaji wa serikali. Ni nini hasa jirani yako anachokifanya, sio kwamba unataka kuintefia ama kuvuruga haki zake ama kuingilia ubinafsi wake, lakini ni kuhakikisha kwamba jinsi anavyoendesha maisha yake, uhuru wake haitakuja kukuhatarisha baadaye. Nyinyi wenyewe kama jamii mumemtahadharisha mtu ya aina hiyo, na ikiwa hakuingia katika mikakati ambayo iko kwa jamii basi munawahushisha vyombo vya serikali vya usalama waingilie. Kwa kipindi kirefu mashambulio ya kigaidi yalikisiwa kulenga raia wa kigeni walio nchini Kenya. Mfano, ndege ya Israel iliyonusurika kudunguliwa angani Mombasa, pamoja na hoteli ya Kikambala iliyomilikiwa na Israel iliyoshambuliwa na magaidi mwaka elfu mbili na mbili. Lakini sasa mtindo unabadilika. Visa vya karibuni vimekuwa vikishuhudia mashambulio hata sehemu zilizo na raia wa Kenya pekee. Mfano, shambulio baya katika chuo kikuu cha Garisa miaka mitatu na miezi tisa iliyopita. Mambo haya yote ni pigo kwa utalii na uchumi wa Kenya kwa jumla, kutokana na uoga wa watalii na wawekezaji wengine. Msemaji wa serikali tena, Eric Kraithe, unapohakikisha kwamba hakuna mga, magaidi kati yako, hakuna wanaosafirisha mihadarati kati yako, hakuna wale maharamia wanaoiba ng'ombe kati yako, unalinda haki zako za kuhakikisha kwamba tusipochukua tahadhari sasa, tusipokaa gangare kulinda haki zetu, wale watu wachache e ambao hawana dhamani na the right to life, dhamana na haki za binadamu, wataweza kuharibu mipango tunayofanya na serikali yetu ya kuboresha maisha ya kila Mkenya. Kenya imepakana na Uganda upande wa magharibi. Na pia ni jirani wa Tanzania sehemu ya kusini, ili hali Somalia ikiwa kubwa kihimaya inapakana na Kenya upande wa mashariki, mpaka mkubwa ukiwa ni bahari Hindi. Nchi ya Uganda imewahi pia kushambuliwa na magaidi, lakini takwimu zinaonyesha kuwa Kenya imeshambuliwa zaidi. Sawa na Kenya, Uganda pia ilituma jeshi lake Somalia. Katika mtazamo mwingine, mpango wa usalama maarufu mabalozi wa nyumba kumi unaripotiwa kufanya kazi nzuri Tanzania, lakini Kenya mpango huo ulififia miaka michache tu baada ya kuzinduliwa. Kwa sasa yasemekana upo mpango wa kuufufua. Naye Bi Halima Mohamed afisa mkuu mtendaji wa shirika la Coast Education Center ameambia VOA kuwa elimu na hamasa ni muhimu sana kwa wanawake katika vita dhidi ya ugaidi. Vipi mwanamke atahusishwa kwa masala ya elimu, wa develop curriculum katika maskuli paka ECD, ili watoto wapate kuelewa masala ya itikadi kali, especially kule ambako ni hot spots. Watu wapate kuelewa, walimishwe kina mama masuala haya, na pia kutengenezwe safehome za wamama kumpeleka mama ambaye amekuwa na stereotype ameitwa mama wa al ama watoto wake wameitwa watoto wa, nitampeleka wapi mama kama yule? Sisi kama shirika tuko na psychosocial support uh, program ambao tunaita Women Against Violent Extremism. Tuko na counselors, tunaita counceling team ambao katika kaunti zetu hizi sita tuko na wamama ambao tunaita clients wetu na counselors wetu wanakuwa taken through katika process ya counseling, ili wapate kutoa zile hisia zao, wapate kuwa relieved na yale mambo ambao wako nao katika roho yao. Hatua nyingine ya kuboresha doria chini ya serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ni kuondoa maafisa wa polisi katika kambi wanazoishi na wao kuanza kuishi miongoni mwa raia, hata mitaani. Mpango huo ungalipo? Ule mpango unaendelea kutekelezwa, hatua kubwa sana zimechukuliwa. Tunatarajia kwamba baada ya muda usio mrefu implementation itakuwa imekwisha. Lazima pia tuangalie, serikali iko makini sana kuangalia maslahi ya askari wenyewe, jinsi wanavyoelewa huu mpango na jinsi unavyotekelezwa, ndiposa tuhakikishe ya kwamba katika ile transition, wakati ule wa kutekeleza huu mpango, hatujatengeneza mapengo mengine. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii. <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. <laughs> Vituko vya BMJ Muridhi atakuletea Jumamosi bila kukosa, msikiliza kuletee vijimambo Patrick Ndwimana anakamilisha matangazo kwa kutusomea muhtasari. Baraza la Seneti Marekani linatarajiwa kupiga kura leo Alhamisi kumthibitisha mteule wa Rais Donald Trump katika nafasi ya mwanasheria mkuu William Barr. Barr aliwahi kuhudumu katika nafasi hiyo chini ya utawala wa Rais George H. W. Bush, aliyeteuliwa kuchukua nafasi iliyoachwa wazi na Jeff Sessions ambaye Rais Trump alimwondoa kutokana na kujiondoa katika uchunguzi wa Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa Marekani. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anawasihi washirika wa Ulaya kujiondoa kutoka mkataba wa nyuklia wa Iran mwaka 2015, akiita Teheran taifa linaloongoza kufadhili ugaidi duniani. Pence alikuwa akizungumza kwenye mkutano wa kimataifa juu ya mashariki ya kati uliofadhiliwa na Marekani na Poland unaofanyika mjini Warsaw. Na kampuni ya Airbus ambayo ni maarufu kwa utengenezaji wa ndege imesema hii leo kwamba itasitisha utengenezaji wa ndege ya abiria muundo wa A380 Super Jumbo ambayo licha ya kusifiwa na abiria haikupata mashirika ya ndege ya kutosha kuinunua. Kampuni hiyo kubwa yenye makao yake nchini Uholanzi imechukua hatua hiyo baada ya kutengeneza ndege ya Super Jumbo kwa kipindi cha muongo mmoja. Usitishwaji huo unafuatia hatua ya shirika la ndege la Emirates ambaye ndiye mteja mkubwa zaidi wa Airbus 380 kupunguza idadi ya ndege ilizoagiza kwa kiasi kikubwa. Na mamia wananchi wa Sudani wameandamana leo mjini Khartum kupinga utawala wa rais Omar El Bashir. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kwa kuwatawanya waandamanaji hao ambao wamesikika wakiimba uhuru, amani na sheria. Na katika tukio jingine, wakimbizi wa kambi moja ya watu waliotoroka makazi yao huko Darfur nao wamefanya maandamano ndani ya kambi. Muhtasari wa habari basi unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi amekuwa BMJ Mridhi, mwelekezi Dan Brown akishirikiana na, na Fiona Wamai. Nimeshirikiana na Patrick Ndwima na mimi ni Kenneth Bwire. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza, na niruhusu nikutakie usiku mtulivu.