Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo wa msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza alasiri ya leo, siku ya Ijumaa ikiwa ni Februari 15 mwaka 2019, kutoka hapa studio namba 15 mjini Washington DC ikiwa ni saa mbili na nusu asubuhi. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Patrick Nduimana, pamoja tuko tayari kusafiri nanyi leo Ijumaa ambayo unasema ni siku ya furaha day. Ndio anasema hivyo <laughs> na tunazo habari nyingi kabisa Mkamiti. Um, tukianzia huko Nigeria, maandalizi ya uchaguzi mkuu ambao unafanyika mwishoni mwa wiki hii hasa ni kesho, ni kesho Jumamosi. Lakini nini ambacho kinaendelea hivi sasa katika swala zima la usalama? watu wengi wameacha wameondoka Abuja kuenda vijiji au viiji wao ya ambao wamejiandikisha kupiga kura nam tutaelekea pia huko Goma uh, ambapo tutaungana na mwandishi wetu uh, Auster Malivika kutuelezea tamasha kabambe ya amani inayofanyika huko. Tutajua mengi zaidi, lakini vilevile vile katika mambo ya jicho letu haswa leo hii tutaangalia changamoto wanazozipata kina mama pale wanapopanda usafiri wa umma, yani mabasi kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine, na pale ambapo wanaomba msaada dereva asimame ili waweze kwenda kujisaidia, maarufu kama kuchimba dawa. Nini ambacho wanakiona ni changamoto kwao? Mfano, wanawake huwa tunapenda mkishaambiwa ukisha basi dakika tano au dakika mbili, tunakimbilia sehemu ambazo ni vichaka zaidi. Huwezi jua kule kuna mdudu wa aina gani, unaweza kukutana na nyoka ka kugonga na mko safarini. Naam, hizo ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia mpenzi msikilizaji katika Express leo kanasi hadi tamati. Moja moja kwa moja. tunaanzia huko nchini Nigeria ambapo macho na masikio ya wengi hivi sasa ni uchaguzi mkuu wa Nigeria unaotarajiwa kufanyika kesho, siku ya Jumamosi, ambapo wagombea wamejitokeza wengi, lakini upinzani mkubwa kabisa unaonekana kwa rais aliyoko madarakani hivi sasa Muhammadu Buhari, pamoja na mpinzani wake Atiku Abubakar, ndio wanaozungumziwa sana hivi sasa na leo hii basi ndio uh, siku ya mwisho ya ufanyaji kampeni ambapo kampeni zinatarajiwa kufungwa saa sita usiku hii ya leo. Nimezungumza na mwandishi wetu Collins Nosa kutoka Abuja, na kwanza kabisa nikataka kujua kampeni zinaendelea vipi dakika hizi za mwisho. Uh, hadi sasa kampeni inaendelea itakuwa hivi mpaka saa sita usiku. Uh, rais uh, Buhari baada ya ku hotuba uh, jana kwenye televisheni kwa taifa nzima ameanza uh, safari kuenda Daura kwake n yani, katika uh, mkoa wa Kasina, na mkabili mkuu wake um, Asiku Abubakar yiye amekwenda Adamawa, hapo watapiga kura uh, baina sasa hadi wakati huo wa saa sita usiku wanaendelea na kampeni, sio uh, wao peke yao. Wametuma watu mbalimbali kwa sehemu zote za taifa, na vile vile wanatumia maandao ya simu ya, uh, ku, kukusita watu na kutuma ujumbe Je, ni nini hasa kauli mbiu kwa kila mgombea? Tukianza na kauli mbiu ya Rais Buhari, anawaeleza nini wafuasi wake ili waweze kumchagua? Hali kadhalika mpinzani wake Atiku Abubakar wa anawaeleza nini wapinzani wake, kwamba hiki mkinichagua nitahakikisha ninawafanyia wafuasi wangu mnaonipigia kura hivi sasa. Kutoka upande wa Rais Buhari, ameahidi kwamba akichagua kuendelea na awamu ya pili katika uh, cheo uh, atachukua nafasi ya kuanza um, au kukamilisha vikundi vyake na um, kazi za kubadilisha hali ya uchumi na kuunda hali ya ya uh, ya usalama. Uh, Bwana Asiku anaahidi kwamba akichaguliwa aki uh, rais right? Atachukua nafasi ya kubadilisha sera za uchumi jinsi ambayo wanajiria wote watafaidishwa. Na hali ya usalama ikoje katika dakika hizi za lala salama? Hali ya usalama barabara. Sababu ni kwamba watu wengi wameacha, wameondoka Abuja kuenda uh, vijiji au miji yao ambao wamejiandikisha kupiga kura. Uh, lakini mitaani unaona magari ya mapolisi unaona mapolisi katika sehemu mbalimbali, ili kupinga aina yote ya masumbuko ya jamii. Bado shughuli inaendelea katika cume la uchaguzi uh, labda tunahitaji pangazi kutoka hapo kuhusu uh, kura ya keche ni mwandishi wetu Collins Nosa akiwa Abuja akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko Abuja. Basi hivi sasa tunaelekea mpaka kule Mombasa nchini Kenya, ambapo tunaelezwa kwamba waziri wa biashara Peter Munya amekutana na kamati ya bunge ya biashara kuzungumzia maswala ya kibiashara yanayoendelea ndani ya taifa la Kenya, na kuweza kujua zaidi nini ambacho kimezungumziwa kati ya waziri huyu na hao uh, kamati hiyo inayoshughulika hmm, na masuala ya biashara tunajiunga na mwenzetu uh, Libert Collins kutoka Mombasa, Kenya. Libert karibu tueleze kile ambacho uh, Waziri Peter Munya amekizungumza na ni mikakati gani ambayo imewekwa au nini ambacho kinaendelea. Shukran sana mkamiti. Katika siku za hivi karibuni eh, biashara inaendelea katika eh, jumuia ya Afrika Mashariki kutokana na mikataba ya maelewano kwamba kuwe kuna soko huru ya biashara na shughuli zote Afrika Mashariki, lakini wafanyabiashara wadogo wadogo nchini Kenya wamekuwa wakilalamika wakisema kwamba eh, bei yaani, bidhaa nyingi kumetokea bidhaa ambazo ziko kwa bei ya chini ikilinganishwa na bei za humu nchini, haswa sana bidhaa za mayai na maziwa kwamba zinatoka Uganda na kuuzwa Kenya na zimetatiza biashara kabisa, bia, bidhaa za humu nchini hazitembei, lakini kwa wakati huo huo bidhaa zingine za, za kutoka Kenya kuingia katika soko la Tanzania imekuwa ni vigumu. Sasa wanahisi kwamba hii mkataba ya maelewano ama mkataba ya soko huru kwamba inaipunja Kenya badala ya kuwa na faida kwa mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa kumekuwa na lalama leo. Bwana Peter Munya ambaye ni waziri wa masuala ya biashara akafika mbele ya kamati ya bunge kuhusu biashara chini ya mwenyekiti eh, Kanini Kega. Lakini tumsikize Kanini Kega amezungumzia vipi kuhusiana na suala hili na bidhaa za katika Afrika Mashariki. Naona kuna tatizo la kimitambo, hatutaweza kusikia sauti ya Peter Munya. Uh, Collins Adede uh, ni kweli nchi za Afrika Mashariki uh, mara nyingi zimezungumzia hili suala la, la, la, la kuwa na biashara huru kati ya mataifa au nchi wanachama wa jumuiya hii uh, Kenya nasema kwamba yao haifaidiki uh, vipi uh, sababu wanaeleza ni sababu zipi? Sasa wanalia kwamba kuna vikwazo ambavyo havieleweki kati ya bidhaa zinazopelekwa nchini Tanzania, vikwazo ambavyo wanasema hata waziri amekuwa anasema kwamba tarehe kumi watakuwa wanafanya mkutano na waziri wa masuala ya biashara kutoka Tanzania kuangalia hivi vikwazo ni kwa nini haviondolei licha ya kuwepo na maafikiano. Na kuelekea Uganda, wanasema kwamba bidhaa za Kenya ni ghali, na hilo inatokana kwamba kutengeza Bidhaa za kutoka za huku nchini kama vile maziwa na bidhaa zingine e, gharama ya kutengeza bidhaa inakuwa ni kubwa kidogo nchini Kenya kutokana na teknolojia za sasa na umeme, so ikifika Uganda ama mataifa mengine ya Afrika Mashariki inakuwa ni ghali kidogo, inakosa soko. Sasa zile zinatoka Afrika Mashariki kuingia Kenya, mataifa mengine hayo, inakuwa ni bei rahisi, na kawaida wanunuzi watanunua kilicho cha bei rahisi na hivyo kuwapunja wafanyabiashara nchini Kenya, inaleta mvutano mkubwa sana, mtafaruku. Lakini waziri amesema kwamba watakuwa uh, wanaandaa mkutano kujadili hilo. Anakubali kwamba kumekuwa na tatizo, mazungumzo yamechukua muda mrefu tangu mwaka jana, lakini hawajapata maafikiano. Wanatumai kwamba tatizo hilo litatatuliwa haswa sana kuihusu Tanzania na Kenya. Asante sana uh, it, uh, li, Collins Liberty Adede kutoka huko Mombasa nchini Kenya. Na wakati huo wa basi, huko Kenya tunafahamu kwamba ule mgomo wa wauguzi bado unaendelea, licha ya kwamba Rais Uhuru Kenyatta ameamuru wauguzi wote nchini Kenya warejee makazini ifikapo Ijumaa, la sivyo, zile serikali za majimbo zianze mkakati wa kuwaondoa kazini na usitishaji wa huduma za afya nchini Kenya kutokana na mgomo huo. Basi msikilizaji, taarifa zaidi tutawaletea katika matangazo yetu yajayo, lakini hivi sasa kaa tayari kabisa kusikiliza habari muhimu za dunia. White House inasema Rais Donald Trump atahutubia kutoka Rose Garden hivi leo asubuhi juu ya usalama wa taifa na mzozo wa kibinadamu kwenye mpaka wa kusini. Trump anapanga kutangaza hali ya dharura bila ya kupitia kwenye bunge na kupata fedha za kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko. Baraza la wakilishi na Senate walipitisha mswada kuhusu usalama wa mpaka Alhamisi usiku. Kufadhili bajeti ya serikali kuu ili kuepuka kufungwa tena kwa serikali kuu. Trump alipewa mpaka, mpaka saa sa sita usiku kutia saini mswada na, na White House imesema jana kwamba itafanya hivyo. Uganda imemfukuza mtendaji mkuu wa MTN Uganda, kampuni kubwa ya mawasiliano nchini humo, ambayo ni sehemu ya kampuni kubwa ya MTN Afrika Kusini, juu ya masuala ya wasiwasi wa usalama hatua hiyo inafuatia nchi hiyo ya Afrika Mashariki kumfukuza nchini mwezi uliopita wafanyakazi wengine watatu waandamizi wa MTN kwa shutuma hizo hizo za usalama wa taifa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wim Van heep lput raia wa Ubelgiji amefukuzwa nchini humo na kurejeshwa Ubelgiji saa sita usiku wa Alhamis kutokana na swala la usalama wa taifa, msemaji wa polisi wa Uganda Fred Enanga amesema. Rais wa China Xi Jinping amekutana leo na ujumbe wa Marekani mjini Beijing ambako China na Marekani wanajaribu kufikia makubaliano ya biashara. Waziri wa fedha wa Marekani Steve Mnuchin ameandika kwenye Twitter hivi leo kwamba yeye na mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer walikuwa na mazungumzo yenye tija na makamu wa waziri mkuu wa China Li Yuhi. Kuna ripoti kwamba mashauriano ya biashara yataendelea wiki ijayo hapa Washington, lakini ripoti hizo hazijathibitishwa. Awali mshauri wa uchumi wa White House alielezea imani katika mashauriano ya biashara kati ya Marekani na China yanayofanyika huko Beijing. Wahamiaji wamewasili Tijuana na kwenye miji mingine ya mpakani wakiwa maelfu, huku wengine wakiwasili katika makundi madogo madogo. Kwa kawaida walitembea kwa siku kadhaa kutoka Amerika ya Kati, halafu walipanda mabasi au walipewa msaada wa usafiri kwenye magari makubwa na kupitia kwenye eneo kubwa la Meksiko. Haya ni matangazo ya VOA Express yanaendelea kufikia kutoka hapa Washington DC. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutufata popote pale ulipo ukiwa na simu yako ya mkononi, ukiwa ndani ya gari, ukiwa ndani ya basi, ukiwa ofisini, lakini pia ukipitia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Unakwenda pale Facebook utatupata, tupo kabisa bila matatizo yoyote. Haya, Mkamiti, sasa tunaelekea wapi? Tunaangalia makala ya Jicho Letu kutoka huko nchini Tanzania. Karibu msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo tunaangazia swala zima la kuchimba dawa. Je, ni sahihi kwa mabasi kusimama porini na watu kachimba dawa? Lakini vile vile tunaangalia changamoto ambazo wamekuwa wakikutana nazo katika swala zima la kujihifadhi. Karibu. Actually, changamoto za kuchimba dawa porini zipo na most especially ni kwa sisi wakinamama au wadada maana unajikuta mnaenda kuchimba dawa sehemu, yani, hakuna sehemu nzuri ya wewe kuwa covered, kwa maana sisi tunajisaidia tuna kwa kuchuchumaa vile na nini, so inabidi at least tupate ile uprivacy, sehemu ambao kidogo kuko covered. Kwa hiyo unajikuta unajisaidia una, una ikiwa ni sehemu ambayo sio nzuri, watu wanaweza kaona kuona. Pia unakuta ni sehemu ambao mmesimama na mnatumia hiyo sehemu, ni watu wengi, kuna magonjwa pia unaweza ukapata. amna sehemu ambao unaweza kupata ukajisafisha uka vizuri, yani jinsi ya kujiweka msafi baada ya kutoka kuchimba ku, ku, dawa. Halafu na kwa mabasi kusimama kuchimba dawa porini, mimi naona actually it's not in healthy way it's safe. Yaani vitakiwa tu kuwe kuna sehemu maalum ambazo ni kama vyo watu ambavyo wanaweza waka Kwenda kubiz... ya, unaweza kwenda kutoa haja zao huko. Ah, kwa upande wangu mimi suala la kuchimba dawa porini wakati wa safari, naweza nikasema si zuri kwa sababu ah, kuna, kuna wakati mnaweza mkasimama sehemu ambayo au oh, inaweza kawa ni salama ama si salama, kwa sababu mfano wanawake huwa tunapenda, ukisha mkishaambiwa basi dakika tano au dakika mbili, tunakimbilia sehemu ambazo ni vichaka zaidi. Uwezi jua kule kuna mdudu wa aina gani, unaweza kukutana na nyoka kakugonga, na mko safarini, je, utapata wapi huduma? Inaweza kawa ni madhara makubwa zaidi. Nimewahi kukutana na changamoto nikiwa nasafiri, na nilikuwa nasafiri na, na mtoto. Bahati mbaya, mtoto akawa anajisikia tumbo linamuuma, kwa hiyo kabili ni muombe e, dereva asimamishe basi niteremke kwa ajili ya kwenda kumhudumia mtoto. Aa, nilijisikia vibaya kwa sababu nilirushiwa maneno mabaya na abiria, lakini pia hata dereva mwenyewe, kwa madai kwamba unampa mtoto vyakula vingi, ndio maana watoto wanakuwa wanasumbua, nataka tu kujisaidia wakati wote, wakati wote. Lakini kumbe ilikuwa ni hali tu ya hewa imechenji tukiwa tuko safarini. Ni vyema kuwa na vituo maalum kwa ajili ya zoezi hilo la kuchimba dawa, japo kwa watoto wakati mwingine inaweza ikawa ni sawa Jicho linatia nanga namna hiyo, msikilizaji. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick kwa makala hayo ya jicho letu. Mkamiti, neno hili kuchimba dawa lilikuwa mm, limenichanganya kidogo <laughs> lakini baadaye ndio nikaelewa, ni msemo ambao maarufu unatumika <laughs> kwa wasafiri huko nchini Tanzania pale wanaposafiri na mabasi kutoka mkoa mmoja kwenda mwingine <laughs> basi linaposimama njiani na watu kwenda kujisaidia haja ndogo basi wanasema tunaenda kuchimba dawa. Basi inabidi uh, nchi zetu kuwe na hizi basi ambazo zina choo ndani ya basi sa. So, umesikia changamoto wanazozieleza, yeah, kina mama yeah, matatizo kabisa haya. Katika maswala ya muziki, tunakwenda naye Ledi JD na wimbo wake ya haya Fikiri kweli yeye ndio bosi suruali zake na mashati, anasema anafanya kazi benki, mara anasema usalama wa taifa, hakuna ajuae. Kalubandika wa kizazi kipya, usomdhani yaye na farani kabisa na fiksi anazofanya, akidanganya kwa kina unaingia kingi Mkamiti, unajua kuna wanaume ambao wanatabia kama yayahaya wanafanya, uh -huh. yale mambo tunaita bling bling, uh -huh. avaa vitu vya ajabu ajabu, shuti za ajabu ajabu, hmm. sijui anatembea na gari, anakuonyesha gari, sijui anakuonyesha nini, lakini kumbe, uh -huh. hana lolote unakaa ha, <laughs> yeah. <laughs> hoteli haya. Una lakini am... <laughs> kuna uh, wa, wasichana ambao wanakutana na watu kama hawa na mm. wanajikuta wameingia katika mtego kama wanavyosema. Yeah, msikilizaji, ndio mambo mazuri unayoyapata ndani ya VOA Express inayotangaza moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington DC. Tunakupa habari mbalimbali yanayoendelea katika eneo uliloko na kwingineko, na vilevile vile, basi uh, kule nchini Tanzania, ile kesi iliyokuwa inamkabili raia wa China Yang Fenglan, maarufu malkia wa pembe za ndovu, anayetumiwa kuhujumu uchumi wa nchi ya Tanzania kwa kujihusisha na biashara haramu ya meno ya tembo ambayo ilipangwa kutolewa uamuzi hii leo huko nchini Tanzania imeshindikana, baada ya hakimu anayesikiliza shauri hilo huruma mashauri kueleza kuwa bado hajakamilisha hukumu hiyo na hivyo kupanga tarehe 19 mwezi huu kwa ajili ya kutoa hukumu Patrick. Uh, hukumu ya kesi hii ambayo imechukua miaka mitano hadi sasa inaelezwa kuvuta hisia za watu wengi kote ulimwenguni, hasa katika kipindi hiki ambacho dunia inapambana na vitendo vya ujangili haya. Basi haya, moja kwa moja tuungane naye Oster Malivika kutoka huko Goma. Malivika karibu Express. Uh, tamasha la muziki ambalo linajumuisha nchi kadhaa kutoka bara la Afrika linaanza leo huko Goma na vipi, maandalizi au mambo yanakwendaje huko? Ah, kwa kweli ni safi, kwa sababu nimemsikia mkamiti nikitazama pengine alikuwa anacheza moja kwa moja <laughs> lakini mzima anaona, oe, ni mnene, utashindwa kucheza. unajuaje kama mtashindwa kucheza? ni kwamba kwa <laughs> kuna tamasha kubwa mm, ambalo hivi sasa limeanza hapa katika mji wa Goma, linashirikisha wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali za bara Afrika, na wale wanaanza ni kwanza wale wanamuziki wa Kongo kama Fali Pupa halafu kuna wanamuziki wengine wanatoka Rwanda, Burundi, Burkina Faso, wengine Ghana, wengine Cameroon, na hao watafanya siku tatu. Lengo lao ni kudumbuiza wananchi, lakini wengi wanaimba kwa ajili ya amani mashariki mwa Kongo na kanda ya maziwa makuu, kwa sababu wanasema lengo lao ni kuonyesha sura mpya kwa maeneo ya Goma ambayo yaliathirika kwa muda mrefu na vita. Kwa hiyo pengine wakiwaita vijana wa Rwanda Burundi ambao wako wa, wa, wa kwenye kanda ya maziwa makuu, wakicheza kwenye muziki, basi ataweza kusahau yale yaliyowapata kama vita. Na nimezungumza naye Giome, ambaye ni mmoja wa viongozi wanaoandaa zile tamasha, anasema huu ujumbe, wanamuziki hawana mpaka. Kwa hiyo ujumbe ambao utatoka katika hii tamasha ya siku tatu utaenda kote duniani na kama kuna ujumbe ambao utaelekea waasi utaelekea huko, na hata wanasiasa, ili wahakikishe kwamba usalama unapatikana. Lakini vijana wa Lucha huo wanasema kwamba hii tamasha ingepelekwa Beni ama kule Nyungi ambako watu waliuliwa, kwa sababu huku ndio watu ambao wana fikira nyingi, wameshinda kuwaza. Lakini wakiwapelekea pengine, mziki unaweza kuwasaidia kwa mara nyingine. Na hata vile nimezungumza na huyu mwengine ambaye alikuja kutazama mziki huu karini, na walikuwa na haya ya kusema. Mwake kwa hii festivali nijuuya kutuchangamsha shi bajene, kwa sababu si bajene tunapenda, ndio maana kwa hii festivali kutu kuchangamsha na, <tutu> na italeta amani ku RDC ku e, lakini sisi kama lucha tunaangalia ni kipindi ya sita ya festival amani, lakini tunaona amani mpaka sasa haijapatikana ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Festival amani imekua tu tamasha ya kujifurahisha, watu wanakunya bia, watu wanacheza mziki, lakini amani ya kweli haipatikani. E, tamasha inafanyika hapa ni Festival Amani yenye inakuwa kwenye edition yake ya sita, na tunakuwa na siku tatu yenye tutakuwa ndani ya muziki kucheza, kukutanana. Lengo kubwa ni kupitia muziki watu wakutanane, wacheze pamoja, waimbe pamoja, waweze kuongea na matematiki mbali Eh, eh, Oster Malivika, tamasha hili litafanya siku tatu, litadumu siku tatu. Unaweza kuwa na ma, unajua makadirio ya watu ambao wanatarajiwa kuhudhuria tamasha lenyewe? Ndio leo kwanza ni watu elfu moja mia mbili ambao watahudhuria tamasha lenyewe, kwa sababu kumekuwa na ulinzi mkali na kila mumekuwa na ticket. Hizi ni ticket ambazo tayari zimetoa watu watu elfu moja na mia mbili na kesho, yani kutakuwa watu wengi sana kwa sababu wanaanza kupunguza watu kutokana na hali na hali ya kiusalama na vile hali ya ya ugonjwa, kwa sababu kabla uingie humo, kuna watu ambao wanahusika na mambo ya Ebola ambao wamekuwa wakiosha mikono ya kila mtu na hata kujaribu kupima, kwa sababu kuna watu ambao wametoka nchi nyingine, kama vile nimekuambia, Goma ni mpaka wa Rwanda na Congo na, na, na, na, na, na vile mpaka wa Burundi, na wanamziki wengi hata wale mpaka wale wachini wametoka Bujumbura, Burundi, ambao kila mtu anakuja kuonesha zile sanaa zake na muziki anaoifanya kwao, na lengo kubwa ni kutia hao wananji wa kanda ya maziwa makuu ambao kwa, kwa muda mrefu walikuwa wakifarakana wananji wa na Kongo na Warwanda Rwanda, ili wote wakicheza pamoja wasahau sahau yale mfarakaniko. Mm-hmm, na waone kwamba pengine wanaweza kuishi katika maisha ya mamoja na kuiga utamaduni ambao unaweza kusaidia kanda ya maziwa makuu na hivi uende barani Afrika. Labda kwa kumalizia, walimtaja Fali Ipupa. Uh, ni msanii ambaye anajulikana. Uh, wasanii wengine ambao labda wanajulikana katika fani ya muziki ambao watakuwepo ni akina nani? Uh, majina hayo nilikuwa sijaandika, lakini ni wanamuziki karibu kumi na kutoka nchi kumi na sita ambao wote eh, katika matangazo yetu ya Jumatatu utaweza kuwa, ku, ku, kuwaona na kuwasikia kwa sababu tutakuwa hapo moja kwa moja. Pengine wale ambao wanafata duniani leo wataona kwenye televisheni yetu, lakini naona nyinyi na mkamiti. mm -hmm. Basi niwachie muziki na nyinyi mcheze huko, sawa? <laughs> shukrani sana, shukrani Malivika. Haya, -h -h kutoka huko kwake Malivika, tuangalie swali ambalo tulilibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook ambao tuliuliza, Je, umesherekea Valentine? Naona kuna majibu mengi lakini tutasoma yale ambayo tunaweza kuyamudu kulingana na wakati. Nikianza naye Pius Dankala, yeye anasema sina habari. Naye Matias Martin anasema haina maana yoyote kwangu. Azam Navali anasema kaka, wewe, imani uliokuwa nayo sidhani kama inaruhusu kusherekea siku ya wapendanao, yani Valentine. Tafadhali hakikisha usherekee sherehe hiyo. Naye Ombeni Moses na Mulolo anasema kama wewe ni Mkristo wa kweli usisherekee siku ya Valentines Day. Ni siku ambayo inaruhusu watu kufanya eh, usharati. Kweli kabisa. <laughs> ni ma, matamshi tu na maandishi ambayo ndio wasikilizaji wameandika mm. Sule Suleimani anaandika kwake yeye Valentine ina maana mbaya mm -hmm. Tumalizie naye Kamanda Kadafi anasema itusaidie nini valentines ya, basi naona sasa tupekue mawili matatu yanayovuma katika ya mitandao ya, ya kijamii ya kijamii. Ni huko Kenya ndipo tunaanzia mkamiti, tunajua kuna habari hii ambayo ilizungumziwa zaidi kuhusu kifo cha mwanaharakati huyu wa haki za binadamu anaitwa Caroline Mwadha ambaye alifariki dunia na taarifa za uh, polisi ziliendelea kusema kwamba uh, mama huyu ambaye alitangazwa kwamba alitoweka na baadaye wanasema ha, alifariki kutokana na utoaji mimba. Na sasa kuna daktari ambaye eh, ni mtaalamu wa kufanya ukaguzi eh, wa mwili wa mtu eh, amehakikisha kwamba kabisa Caroline kafariki dunia kutokana na utoaji mimba, na hapo hapo wanasema kwamba eh, kuna uh, ujumbe uliokutwa uh, kwenye simu yake akizungumza uh, na mtu ambaye ni mpenzi wake asiyokuwa mme wake walikuwa wakizungumzia haya maswala ya kuweza kutoa mimba, sababu uh, Nation inavyoandika hapa uh, huo ujumbe polisi iliukuta kwenye simu ya marehemu. Basi ndio swala linaendelea kuzungumzwa sana huko Kenya. Vilevile uh, vile, kuna washukiwa ambao wamekamatwa sasa na wanaendelea kuulizwa kuhusikana na kifo cha huyu mama huko huko Kenya pia waziri wa mambo ya ndani eh, Mathiangi alifanya ziara ya kushtukiza kwenye ofisi ya kutoa vibali kwa watoto wanaozaliwa huko Narok kaskazini na akakuta kuna mlolongo wa watu wakisubiri kupata ve, vyeti hivyo au vibali, na hapo akatoa matamshi makali, akasema atawafukuza wafanyakazi wa sehemu hiyo, sababu haelewi kwa nini watu wanafanya foleni ili kupata vyeti hivi vya watoto wanaposaliwa. Akasema, hapa wanamnukuu, anasema, yani unafikiria sisi ni wapumbavu? Kwa nini mnaweza mkatoa vyeti mia mbili tu kwa siku? Ni katika hali ya kusema kukosoa kasoro hii aliyoiona, lakini wengi walizungumza wakasema, kwa nini unaanzia huko Narok? Mfano huyu Moses anasema, kwa nini usiji Nairobi ukaona mambo yanayofanyika hapa, sababu watu wanawambiwa kila siku, rudi kesho, rudi kesho kutwa, rudi wiki ijayo. Haya, na huyu anaitwa, wengi wamesema aende huko Nairobi aangalie mambo gisi yani. Haya, ni hayo tu kwenye habari za mitandaoni muda nao pia unakwenda mbio. Kutoka hapa studio namba 15, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni BMJ Muridhi, mwongozi alikuwa ni Danny Brown. Tunakutakia alasiri tulivu huko eneo la Afrika Mashariki.