Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Februari 15, mwaka 2019. Tunasikika katika redio wa shirika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, 107.5 FM Nairobi na 107.8 FM Mombasa, Kenya. Karibuni Nam, katika matangazo yetu ya hii leo, msikilizaji, siku ya Ijumaa kama kawaida, tutakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa au live talk hii leo, tukijadili demokrasia katika mataifa ya Afrika. Je, ni demokrasia ya kweli au demokrasia ya kuandaa uchaguzi tu? Na katika habari nyingine, nchini Nigeria, wapiga kura wanaelekea katika uchaguzi mkuu hapo kesho, maandalizi yakiwa yamekamilika. Basi kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa Kenneth Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Rais Donald Trump ametangaza hali ya dharura ya taifa, hatua ambayo inampa uwezo wa kuhamisha fedha kutoka sehemu nyingine katika bajeti ya serikali kuu na kuzitumia kwa ujenzi wa ukuta. Trump amesema hatua ya kutangaza hali ya dharura inalenga kumaliza ulanguzi wa dawa za kulevya, uhalifu na makundi ya uhalifu anaodai wanaingia Marekani kupitia mpaka wa kusini. Hatua ya Trump inajiri baada ya baraza la wawakilishi na Seneti kukataa kumpatia dola bilioni 5.7 kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico. Msaada wa Seneti unampa dola bilioni moja nukta tatu kwa ajili ya ujenzi wa uzio wa takribani kilomita tisini ikiwa ni chini ya kiwango cha awali alichotaka cha dola bilioni tano nukta saba kwa ujenzi wa kukuta wenye urefu wa kilomita mia tatu ishirini na mbili. Trump hata hivyo, amesema anatarajia upinzani mkali mahakamani, lakini akasema yupo tayari kutetea hatua yake kutoka mahakama ya chini hadi ya juu, akielezea imani kwamba mwishowe atapata pesa anazotaka kwa ujenzi wa ukuta. Spika wa Baraza la Wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi na kiongozi walio wengi kwenye Senate Chuck Schumer wametoa kauli ya pamoja na kusema kwamba hawatamruhusu rais Trump kuiharibu katiba ya Marekani. Marekani na China zimeongeza muda zaidi kuhusu mazungumzo ya kibiashara kati yao, na sasa wanahusika katika mazungumzo hayo. Watakutana kwa mara nyingine tena mjini Washington wiki ijayo. Makubaliano hayo yanafuatia mkutano kati ya maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wanaohusika na maswala ya uchumi na rais wa China Xi Jinping mjini Beijing. Nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani zinalenga kupata makubaliano ya kumaliza mgogoro wao wa kiuchumi baada ya rais Donald Trump kutangaza Machi mosi kuwa muda wa mwisho wa kuiwekea China ushuru zaidi kwa bidhaa zake. Marekani inaishitumu China kwa kile inadai kama matendo yasiyofaa kibiashara, ikiwemo wizi wa hati miliki za Marekani, ikitaka mabadiliko kwenye mfumo wa biashara. Waziri mkuu wa India Narendra Modi ameahidi hatua kali za kujibu shambulizi la Kashmir lililowaua wanajeshi 41 serikali yake ikilaumu Pakistan na kusababisha mgogoro wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Shambulizi dhidi ya msafara wa wanajeshi katika maeneo ya Jamu na Kashmir, ambapo India imekuwa ikipigana na makundi ya wapiganaji, ndiyo baya zaidi katika muda wa miongo kadhaa. Shambulizi hilo linajiri miezi michache kabla ya chama kinachotawala nchini in India chake Modi cha Hindu nationalist kushiriki uchaguzi mkuu wenye ushindani mkali. Vyombo vya habari vinaripoti kwamba kundi la wapiganaji wa Kiislamu lenye makao yake Pakistan la Jaish-e-Mohammed limedai kuhusika na shambulizi hilo. Narendra Modi amesema kwamba magaidi na viongozi wao waliohusika na shambulizi wamefanya kosa kubwa na watalipia gharama ghali. Rais wa Haiti Jovenel Moise amezungumza kwa mara ya kwanza kufuatia maandamano makubwa ya wiki nzima yanayolenga kumwondoa madarakani huku Marekani ikitangaza kuondoa nchi, nchi, nchini humo wafanyikazi wake wasiokuwa wa dharura kufuatia maandamano hayo. Katika ujumbe wa video uliorekodiwa na kupeperusha na televisheni ya taifa baada ya vurugu kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama katika mji wa Port-au-Prince, Rais Jovenel Moise amesema ha, ha, hatia ya nchi hiyo mikononi mwa watu aliowataja kama makundi yenye silaha na walanguzi wa dawa za kulevya. Watu saba wameuawa tangu Februari saba wakati Haiti ilipotumbukia katika mzozo wa kisiasa, maandamano yakishuhudiwa kila siku kati ya miji mikuu kulalamikia gharama kubwa ya maisha na wizi wa takriban dola bilioni mbili anazosema rais Moise kwamba hawezi kuachia madaraka wale ambao ni walanguzi wa madawa ya kulevya. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki Papa Francis ataongoza kongamano la marais wa maaskofu wote duniani litakalofanyika mjini Vatican kati ya Februari 21 na 24. Kongamano litajadili dhuluma za ngono katika kanisa Katoliki ambazo zimeharibu vibaya sifa ya kanisa hilo kote duniani. Kongamano hilo pia litatoa fursa kwa Papa Francis kujibu shutuma kutoka kwa waathiriwa wa dhuluma za ngono wanaosema amekosa kushughulikia swala hilo, kuwalazimu maaskofu kuchukua jukumu la kuficha uovu huo. Kulingana na waandishi ama waandalizi wa mkutano, lengo kuu ni kuhakikisha kwamba maaskofu wanarejea nchini mwao na kile ambacho Papa Francis ametaja kama kanuni zinazojulikana, jinsi ya kuzuia dhuluma za kingono na namna ya kuwasaidia waathiriwa. Ethiopia inawasaidia raia wake 541 waliokwama nchini Tanzania kupata stakabali za usafiri ili waweze kurudi nyumbani. Kila mwaka mamia ya raia wa Ethiopia hukwama Tanzania wakiwa safarini kuelekea Afrika Kusini ama kusini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia Nabiat Gatecho amesema serikali inakamilisha maandalizi ya kuwarejesha raia wake ambao tayari wamepata stakabadi za usafiri kurejea Ethiopia katika muda wa siku chache zijazo. Kulingana na ubalozi wa Ethiopia nchini Tanzania, Tanzania imekubali kuwaachilia wafungwa 1900 raia wa Ethiopia. Taarifa ya ubalozi wa Ethiopia haijatoa sababu zilizopelekea raia kuzuiliwa Tanzania na maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Nigeria yamekamilika, maafisa wakisema wanamalizia kusambaza vifaa vya kupigia kura saa chache kabla ya vituo kufunguliwa. Zaidi ya wagombea sabini wa urais wanashiriki uchaguzi wa Nigeria yenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Jana Alhamisi ndio ilikuwa siku ya mwisho ya kampeni. Rais Muhammadu Buhari alimalizia kampeni yake katika jimbo alikozaliwa la Katsina, kaskazini magharibi, huku mshindano wake mkuu Atiku Abubakar akihutubia wafuasi wake katika jimbo la Adamawa kaskazini mashariki alikozaliwa. Buhari mwenye umri wa miaka sabini na sita anawaomba Wanaijeria kumchagua tena kwa muhula wa pili, lakini anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa Abubakar mwenye umri wa miaka sabini na miwili ambaye kampeni yake imeangazia pakubwa rekodi yake Buhari madarakani anayodai ni mbaya. Hakuna kura ya maoni inayoweza kutegemewa, lakini waangalizi wanasema utakuwa uchaguzi wenye ushindani mkali ambao matokeo yake yanatarajiwa mapema wiki ijayo. Asilimia 51 wa wapiga kura, ikiwa ni watu milioni themanini na nne, wanatarajiwa kushiriki uchaguzi wa kesho. Hii ni Sauti ya Amerika naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama tulivyokuambia na kama ada yetu, leo ni siku ya Ijumaa ambapo tuna mjadala wetu wa moja kwa moja, uh, live talk hii leo, basi tukijadili demokrasia katika bara la Afrika. Je, demokrasia hii ni ya kweli au demokrasia ya kuandaa uchaguzi tu? kuzungumzia yote hayo na mengi mengine kuhusiana na demokrasia katika bara la Afrika, tutaungana na Profesa Fulbert na Mwamba aliyeko Ocean City hapa Maryland. Hali kadhalika tutaelekea kule nchini Kenya, ambako tutaungana naye Thomas Omao, mchambuzi wa siasa nchini humo. Hali kadhalika tutakutana naye mwandishi wetu Collins Ato Hengbe aliyeko Abuja, Nigeria, ambao anajiandaa na uchaguzi hapo kesho. Vilevile yakola lamazima kule nchini Uganda. Basi kama tunavyofahamu, swala zima la demokrasia katika bara la Afrika tangu kipindi cha mkoloni, katika harakati za kutafuta uhuru, nchi nyingi zilifanikiwa kupata uhuru na kuwa na chama kimoja cha siasa. Hatimaye likaja vuguvugu la vyama vingi, demokrasia barani humo imeendelea kuota mizizi. Lakini je, hiyo ina maana kwamba siku zote kuna mafanikio? Pengine kuna changamoto, lakini hasa ni zipi? Tumeshaona mabadiliko ya kisiasa yakielekea huko nchi za Ethiopia, Liberia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kwa mara ya kwanza nchi hizo zimeweza kufanya mabadiliko makubwa ya ukomavu wa kidemokrasia barani humo. Lakini je, pia tumejionea dosari kadhaa katika chaguzi mbalimbali mbali barani Afrika. Tukiangalia basi yote haya, ni wakaribishe wachambuzi wetu kuweza kuzungumzia hili, na moja kwa moja ni mpe nafasi kuelekea kule nchini Nigeria, kwa mwandishi wetu Collins Osa Ato Hengbe, ambao kesho wanajiandaa na uchaguzi mkuu wa rais nchini humo wa kidemokrasia. Hebu tueleze Collins, hali ilivyo barani Afrika na wewe unavyofahamu katika siasa za Nigeria. Kumekuwa na mengi yakiendelea, hatimaye sasa mnaelea kwenye uchaguzi mwingine. Hebu tueleze eh, kwa uzoefu wako demokrasia inavyoelekea eh, katika bara la Afrika na hasa nchini Nigeria. Uh, maoni yangu ni hivi kwamba katika Afrika hakuna vyama vya siasa vinavyo um, maoni ya kutenda siasa na idiolojia fulani. Unaweza kupata chama kisemacho sosialisti, unaangalia matendo yao, imegeuzwa ni tofauti na matendo ya kisosialisti. Hakuna uh, chama halisi kusema niko kati au upande wa kulia au upande wa kushoto. Lakini siasa katika Afrika ina inawekwa juu ya kila mtu atakaye kuchaguliwa. Kwa mfano, uh, nchini uh, Nigeria unaona kwamba wanaangalia mtu, wanaangalia jina, wanaangalia matendo kutoka kinyume mara nyingi pia inategemea ukabila au kidini. Nchini Nigeria, kuna watu wawili wakuu katika uchaguzi ambao kuna uh, wagombea urais kama sabini na tatu. Hao wawili Muhamadu Buhari ni rais mtawala, chama chake All Progressive Congress. Mkabili mkuu wake ni Atiku Abubakar, chama chake People's Democratic Party. Wengine katika uh, shughuli ya kuendelea na siasa ya namna hii ni kwamba hawa wawili ndio wanao umri wa miaka uh, mengi sana katika siasa ya taifa au katika huduma ya, ya serikali Nda. Rais uh, Buhari amekuwa mkuu wa kijeshi uh, hapo themanini na nne na sasa baada ya awamu wa kwanza wa kisiasa, baada ya miaka minne anataka kuchaguliwa tena kwa mara ya pili. Watu wanaangalia kwamba huyu ni Buhari. Swala la chama haiko, swala la kama kam, kam APC ina idiolojia gani haiko katika upande wa, wa wa Atiku. Atiku alikuwa afisa kuu katika forodha, idaa ya sasa uh, hmm. Alikuwa makamu rais eh, mw, muda wa utawala wa Chifu Olusegun Obasanjo wa wanamwangalia huduma yake wakati huu, na pamoja na kwamba ana fedha za kutosha za kupenda za kuendesha kampeni yake, ni vile vile katika mataifa mengine ya Afrika, angalia uh, Cameroon, mbona Paul Bi anaendelea kuwa rais na amezeeka sana. kuna mpaka uh, uh, uh, Mugabe kuondolewa no, alikuwepo kwa muda mrefu tu bila shaka mm. Naomba basi usubiri hapo hapo eh, Collins eh, atohimbe kuchokia huko Nigeria eh, nirudi ni kumpa nafasi eh, Profesa Fulbert na Mwamba eh, ukiwa hapa Marekani. Profesa, hebu tueleze tu unavyoona kwa uzoefu wako wa siasa za Afrika Mashariki na siasa za Afrika kwa ujumla suala hili la demokrasia tunalizungumza kwa upana wake. Demokrasia hii katika mataifa haya ni demokrasia ya kweli, na kama ndivyo hivyo, au ni ya kuandaa uchaguzi na hali unayoonaje, Profesa? Profesa Fulbert Na Mwamba, unanipata Profesa? Nakusikia, nakusikia na vizuri. Asante sana, endelea Profesa. yeah, kwa maoni yangu vile naona Afrika haiwezi kuelezwa uh, kuwa mrengo moja au katika fani moja. Kuna fani mbalimbali mbali kuhusu hili suala la demokrasia uh, kuna nchi nyingine wamepata demokrasia za kweli na kama wame- kuna demokrasia kweli, hatuwezi tukakana kuwa hakuna demokrasia kali, lakini kwa wingi hakuna demokrasia. Uh, fani moja ni hiyo ambaye mwenzangu aliye Abuja ameeleza ya kuwa inategemea uh, ni nani anayegombea, ni pesa gani anayo. Uh, hiyo siasa mimi huita siasa ya wenye nchi ambao ndio wanagombea na wananchi ndio wanachagua. Wenye nchi ndio wenye fedha, ikiwa ikiwa hawana fedha ni kuwa walikuwa na katika jeshi au katika ajensi za usalama, na kwa hivyo wanajua watu uh, kwa hivyo Sio kile unachojua, ni wale unaowajua na fedha ambazo unazo. Vingine fani nyingine ni ya ukabila na fani, hmm, fani nyingine ni chama, lakini kile chama, vile alisema, hakina mrengo huu wala ule, ingawa kitadai kina mrengo, na hiyo si haki kwa wananchi sababu wale wenye nchi hawaendi kushughulikia wananchi, wenye nchi huenda kujishughulikia, na hilo ni jambo la huzuni sana a, tukiangalia wanasema uchaguzi, lakini hakuna kuchagua, maanake wenye nchi wenyewe wajichagua. Na kama mwenye nchi mmoja anapingana ping na mwingine, fedha za nchi zinabebwa kutoka pale nchini, zinapelekwa kwenye benki Uropa au katika nchi za nje. Fedha za umma zatumiwa vibaya, na usema wanachagua. Ikija ni mapigano, na wanaokufa ni hawa wananchi walio chini ndio wanakufa nakuwana, na kuuana na kupigana mapigano ya kikabila wenye nchi nao hawadhuriki na kinachoendelea naam ndiyo hali ya huzuni afrika bila shaka na kushukuru sana profesa fulbert na mwamba endelee kusubiri hapo kwenye laini ya simu na kipindi live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka hapa washington dc nielekee basi huko nchini kenya kenya knsbr tunaye Thomas Omayo yupo kwenye line ya simu. Thomas, karibu. Uh, tunafahamu kwamba mataifa um, mengi ya Afrika sasa yanaandaa uchaguzi. Hakuna taifa ambalo kiongozi wake anaweza kusimama jukwani akakosa kutaja kwamba tunaandaa uchaguzi baada ya miaka mitano. Wengine wanahoji kwamba ni uchaguzi kwa sababu katiba imesema ni uchaguzi wa kujitoa, ni uchaguzi wa demokrasia ama ni uchaguzi wa kujisukuma ili wajue tumeandaa uchaguzi. Okay. Ningependa ninge kusema ya kwamba eh, demokrasia bado bara la Afrika hatujaweza kukomoa kidemokrasia. Mosi, unapata kwamba viongozi eh, wetu ni wabinafsi, ni, ni, ni, ni, tuna viongozi ambao husukumwa na ubinafsi wenyewe. Kwa hivyo unapata kwamba wao hata kama wakichaguliwa huenda huku wakiwa na maslahi yao wenyewe. Pili, unapata kwamba eh, chaguzi nyingi katika bara la Afrika ni chaguzi zilizokuwa huru kwa maana tumekuwa tukishuhudia migogoro ya, ya, ya aina nyingi baada ya uchaguzi e, mfano mzuri nikitoa aliye taifa la Zimbabwe, pia demokrasia ya Congo na hata hapa hapa nchini Kenya. Mmekumbuka machafuko yaliyotokea baada ya uchaguzi mwaka wa elfu mbili na saba na elfu mbili na uh, nane. Kwa hivyo no, ningependa kusema kwamba eh, eh, kidemokrasia bado bara la Afrika hatujaweza kukomaa kidemokrasia. Eh, lakini Bwana eh, Kemis, ningependa kusema kwamba kuna mataifa, ukiangalia taifa kwa mfano, taifa la la Rwanda na vilevile na ile taifa la Botswana, haya ni mataifa ambayo yameweza kuonyesha mfano bora, na yanaweza kuashiria kwamba bara la Afrika pia linaweza uh, linaweza kuwa na demokrasia lakini changamoto kuu tuliyo nayo e, katika bara la Afrika ni ile, ni changamoto ya ubinafsi wa viongozi wetu, Bwana Kennis Bure. Na pengine basi nikushukuru hapo hapo ni kushukuru hapo hapo. Bwana Thomas Omao hapo anazungumza na Sunday Shomari, pamoja na kwamba umetaja baadhi ya nchi ukitolea mfano Rwanda, inafahamika e, katika nchi yeah, kama hiyo kwamba rais anapata kura nyingi sana hata ushindi wake unakuwa zaidi ya asilimia themanini, kitu ambacho nafasi ya upinzani pia haionekani kama inapewa nafasi ya kutosha kuweza kupambana na yule ambaye yuko madarakani. Sasa pengine uchaguzi huo yeah, unaonekana kama ni wa upande mmoja zaidi kuliko sehemu zingine ambapo uchaguzi wa kila mgombea au kila chama kinapewa nafasi zaidi. Bwana bwana, asante Shomali. Unapata ya kwamba demokrasia demokrasia ni ule mfumo wa uongozi unaotoa fursa ya madaraka kwa umma moja kwa moja ama kupitia kwa wawakilishi wa, waliochaguliwa katika uongozi. Kwa hivyo nilivyosema katika taifa la Rwanda, unapata ya kwamba wananchi waliweza kujitokeza kwa wingi, waliweza kujitokeza na kumjawaba na uh, rais Paul Kagame. Hii inaonyesha ya kwamba tuko na ule ukomavu wa kidemokrasia kwa maana, kulingana na ile definition ya, ya, ya demokrasia vile jinsi nilivyosema ni ule mfumo wa uongozi unaotoa fursa na madaraka kwa umma. kwa hivyo E, watu kujitokeza kwa wingi na kumchagua bwana Paul Kagame, hiyo yaashiria ya kwamba demokrasia imekomaa katika nji hiyo, na hatuwezi kusema kwamba hakuna demokrasia. Bwana Ken ulie Thomas, nashukuru. Nakuja kwako Profesa Fulbert na mwamba namwamba Namwamba, kando na uchaguzi ambao Shomari anaulizia na kumuulizia Thomas kwamba hata Rwanda e, wanaandaa uchaguzi na anayeibuka mshindi anakuwa amepata zaidi ya asilimia tisini demokrasia pia inahusu uhuru wa kujieleza tunavyozungumza. Sasa wa karibu, wapinzani wote wa Tanzania wapo kizuizini, wote wamewekwa ndani, na katika mataifa mengine vilevile kumekuwa na hali ya kutoelewana. Zimbabwe, Rais Mnangagwa amemwita Chamisa wazungumze, Chamisa amesema hataki. Ghana ni mfano ambao unapigiwa kwamba kwa mfano kuna viongozi wanaweza keti pamoja wakazungumza. Je, Demokrasia inahusu uchaguzi ama inahusu pia watu wajieleze, wazungumze anayowauma, wazungumze kuona jinsi na taifa linavyostahili kwenda mbele. Profesa Fulbert Damwamba, awasikia. demokrasia ni uchaguzi ambao unafanywa na wananchi, unatakiwa kuchagua wananchi, na hawa wananchi wanaochaguliwa wanatakiwa kusimamia serikali ya wananchi. Basi mimi Bwana Thomas Omayo, eh, namheshimu sana lakini, nitamkosoa kabisa hili swala la Rwanda <laughs> Rwanda iko kama Tanzania. Nakubali kuwa rais eh, Kagame ana umaarufu, lakini katika ule umaarufu kuna siasa duni ambazo si demokrasia. Rwanda kwenyewe, wapinzani wa serikali wamefungwa jela, wengine wameuawa huko Afrika Kusini wengine wameuawa hadi zingine duniani. Haya, tuangalie tarakimu aa, Rais Kagame na kubali, ni maarufu lakini tarakimu bado zikionyesha asilimia tisaini na kitu point nukta tisaini na zingine, hizo tarakimu hazihusiki kabisa na wale walioenda kupiga kura. Kwa hivyo hata tuseme kuwa watu walionekana na walipiga milolongo hiyo sio uh, itaonyesha kuwa kuna u-kuwa uh, demokrasia imepevuka, na mi nasema Rwanda huwezi kusema kuwa haijakomaa, sababu hakuna uhuru wa kuongea, wale wanaongea na kupiga, kupinga serikali kufungwa jela, na walio ng'ambo kuwa wanafuatwa na wanafuatiliwa, na wengine wanapotea, na wengine huuawa. Kusema Rwanda nasema la hashwa, na Tanzania ingawa napenda E, utendakazi wa uh, Rais Pombe Magufuli ukiangalia uhuru wa wanahabari na uangalie wapinzani wamefungwa, siwezi kuita ile demokrasia iliyokomaa. La hasha. Kwa hivyo uh, kusema amesema ukweli, lakini aliposema mifano ile aliyopeana uh, hakuchagua mifano mizuri. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kutoka eh, hapa Ocean City, Marekani. Basi moja kwa moja niende hadi kwake Collins Atohengbe ah, Collins Atohengbe yeye yuko Nigeria. Hebu tueleze Collins, nchi ya Nigeria historia yake inafahamika kabisa e, kutoka huko nyuma kumekuwa na mapinduzi mengi ya kijeshi, hatimaye kuwa na demokrasia. Unavyoona, kuona wewe upevuko au jamhuri ya, ya Nigeria, kuna mapevuko makubwa na mabadiliko makubwa kidemokrasia, na hali unavyoiona kwa sasa, uchaguzi huu unakoelekea, hali iko vipi? Hali nchini Nigeria tangu mwaka sitini hadi sasa ni sawasawa sawa. Tofauti ni kwamba wale wanaoshiriki katika uchaguzi uh, ni watu walio mbalimbali uh, wa maoni yao ni tofauti na kwamba, eh, ni, ni, kwa mfano ukiangalia kwamba wakati wa sitini hadi muda tuliokuwa na vita ndani, ilikuwa watu waliotokea katika sehemu ya jamii kubwa na kabila kubwa. Baada ya hiyo, tulikuwa na wa, wa, wanajeshi wanajeshi hao. Unaona, baada ya ukihesabu uku, uku, na chukua asili ya kila wale uh, waliochukua uh, nguvu, ni watu kutoka sehemu moja ya taifa. Uh, nchini Nigeria. So sasa hivi hata hii hali ya kusema tunayo demokrasia licha uh, na uh, Chifu Obasanjo, hakuna mtu mwingine kutoka sehemu ingine ambaye ameshachukua, ameshatawala kwa muda mrefu. Jonathan, rais Jonathan alikuwa kwa miezi minne tu. Maana ni kwamba wale wenye uwezo wa kutenda serikali kwa njia ya siasa, ya demokrasia wale ambao wana ujuzi wa, wa siasa yenyewe anyway. Uh, wa, wana wanapingwa njia ya kufika uh, kiti hicho. Ajenda ya kila mtu ni tofauti, kuna ajenda mbalimbali kwa uh, watu uh, katika siasa ya Nigeria kwa mfano, ukiangalia utawala hadi sasa Uh, serikali inayoongozwa na Rais Muhammadu Buhari unakuchwa kwamba maafisa wake, wake wote wanatoka sehemu moja ya nchi, na wengine watajionaje wata, wata yaani kwamba wakipata Wow. nafasi ya kuingia siasa tena wao watarejea wata, wata, wata pigo kwa pigo ulichukua uh, uh, uh, jamaa zako, hata mimi nitafanya hivyo pia. Hiyo sio demokrasia. Sasa hivi aina ya demokrasia tunayo ni demokrasia ya hofu. Demokrasia ambaye ukisema aa, chochote ambacho hakina aa, nafasi ya ku i, kama umesema kibaya au maneno yako inaangaliwa no. Kama sio nzuri kwa sikio ya serikali, bwana anakuambia nakwenda jela. Profesa Namwamba, unapomsikia anavyozungumza Collins ni kwamba demokrasia ya upande mmoja ndio unafurahia yale matunda ya serikali, na wale ambao kwa upande mwingine wanaokosoa, mara nyingi semi zinakuwa hatuwezi kuwaachia nchi, wataharibu, hatuwezi ondoka kuachia nchi, wataileta nchi katika matatizo. Je, usemi unaotolewa wakati demokrasia imepewa kwamba pewe, kila mtu atoe fursa yake, inatupatia njia ya kuweza kutuonyesha kwamba kuna watu hawaaminiki katika huu mfumo tunaoita kwa mabano demokrasia na, na, na, nafikiri, nafikiri ni... na, na Longu, Mwamba Profesa na Mwamba, umenisikia? Nakusikia moja kwa moja. Na umesikia swali langu swali yes. Nimeshika vizuri kabisa. Twende haya. Jambo hili ni kuwa uh, tulijifunza demokrasia kutoka Europa lakini tulipochukua masomo yenyewe tulichukua nusu na nusu, hatukusikia. Ni kama vile ukipata elimu na usishike elimu yote. Sasa basi kile tunapata, tuanze na Nigeria. Nigeria kuna wanajeshi waliostaafu. Ni kusema kuwa waliposimamisha serikali za jeshi wakaanzisha kile wanachoita demokrasia, hakukuwa na demokrasia. Kulikuwa na wale askari jeshi, maofisa waliostaafu, wakatoa uniform zao wakavaa abada, wakawa sasa wameguza nguo za kirasmi, wamevaa nguo za za za kitamaduni na kujiita wanasiasa, na kusema kweli hiyo Uh, siasa hawaelewi na demokrasia hawaelewi, ndipo ni kawaida wenye nchi uh, wanatumia mabavu na hawaelewi. Asante sana. Uh, ninge, ningependa kukumbusha wakati Buharia alipo uh, ongea na waandishi wa habari akaulizwa je utasaidia Profesa naomba ni kushukuru usubiri hapo hapo kwenye line ya simu tafadhali tunakamilisha sehemu ya kwanza ya mjadala wetu wa live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukutane kwenye www.voaswahili.com tukiendelea na sehemu ya pili ya mjadala huu jina langu ni Sunday Shomari jina langu ni Kenneth Bwire Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, hii leo ni Ijumaa kwenye mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, ambapo hii leo tuajiri demokrasia katika mataifa ya Afrika. Je, demokrasia hii ni ya kweli au demokrasia ya kuandaa uchaguzi pekee? kuweza kuzungumza haya basi, tunaye uh, e, Profesa Fulbert Namwamba kutoka chuo kikuu hapa Ocean City Mrand, hali kadhalika Thomas Oma mchambuzi wa siasa nchini Kenya na mwandishi wetu wa kule Nigeria maeneo ya Abuja, Colis Osa Ato Hegebe. Basi kama tunavyokumbuka, kabla ya kukamilika sehemu ya kwanza, Bwire Profesa Fulbert Namwamba alikuwa akizungumza, alikuwa hajamaliza pale kueleza, anatuambia kuhusu elimu ya demokrasia ilivyokuja, sisi tukaamua kuchukua nusu nusu. Yeye yeah, anasema tulitupa, hatukushughulika <laughs> hatu kuichukua. Saa sijui nusu gani tuliyochukua na nusu gani ambayo tulitupa. Kabla tunaweza mpa nafasi, akatuambia tuliochukua no. ni nusu ambayo ilikuwa haijaiva, tukatupa iliyoiva? Ama tulichukua iliyoiva, tukatupa ile ambayo haijaliiva? Ama tulichukua iliyooza, profesa Profesa Fulbert na Mwamba, mwenzangu Collins atao Embe mm -hmm, Toka kule Abuja no, alisema kitu kimoja. Afrika, mtu akiibuka mshindi ye anaenda kuhusika na waliompigia kura mm -hmm. na Rais Buhari aliulizwa hili swali akauliza, je, utashughulikia Wanaijeria wote au utashughulikia waliokupigia kura? Akajibu kinagaubaga, mimi naenda kushughulikia wale walionipigia, siendi kushughulika na wale ambao hawakunipigia. Akaulizwa tena akasema, ni vile ndivyo hawa wengine. Ndio kusema wewe unasema tunazungusha huu uh, ukabila. Kama kabila hili na kabila lile likiwa madarakani linasema kuwa ni wakati wetu kula. mm -hmm. tukisha tukishamaliza kula <laughs> nyinyi mtapata nafasi yenu, mle basi. Shida nchi kama Kenya je, tutazunguka mara arobaini na mbili tupigie kura kabila arobaini na mbili ndio kila mtu apate ee, -e, kugawiwa sehemu yake. Hii huwa ni shida, ndio inaleta ukabila au dini, kuwa sasa dini hii ndio inaongoza au hawa ndio wanaongoza. Na ukiangalia ndani, kusema kweli, wanaofaidika kwenye siasa hii walio madarakani na jamaa zao na wake zao na mabinamu zao ndio wanajisukuma mbele au kusukuma kabila hili wala kabila lile. Hiyo ni changamoto kubwa katika demokrasia. Haya, tumkaribisha Kola Mazima akiwa Kampala. Huyu ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, ameshiriki na, nasi muda mrefu na anaelewa siasa zetu. Akola mazima, karibu. Tunajadili swala la demokrasia, tunatoka uchaguzi mmoja kuelekea uchaguzi mwingine. Tumetoka Zimbabwe, tumeingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kesho tupo Nigeria, uchaguzi unaandaliwa. Lakini swali tunauliza, ndiyo demokrasia ama tunaandaa uchaguzi? Tueleze demokrasia. Tuanze na hapo ulipo Kampala. Demokrasia Kampala, demokrasia uchaguzi ama ni demokrasia mfumo mwingine? Akola Amazima, kuna uwezekano kwamba Akola Amazima hatusikii vizuri na kama, kama, Akola Mazima inaonekana hatusikii vizuri, twende kwake Collins. Collins, wakati ambapo uchaguzi, uh, kampeni zimekamilika, basi kesho ni kupiga kura. Kuna semi zozote ambazo tumesikia kwingine kila mara zinakuwa za kutisha kwamba sitakubali, sitakubali kama sie, mimi sitaondoka? Semi kama hizo tumeweza kuzisikia Nigeria ama hamna? Hamna, kwa sababu katika mapatano uh, mkataba wa amani uliosahihishwa baina ya na, na, na, na wagombea wa wote wa vyama uh, sabini na tatu wanaotaka uh, kuwa rais wamekubali kwamba matokeo ya kura itakubaliwa, lakini cha shida ni wale ambao wanawafuata kwa sababu tangu zamani ukishasema hii ndio tunafanya wengine wanajiona kwamba ni mbaya sana, wanaanza vita, wanapigana. Wamesahau kwamba wana wa watu hawa wanaotaka kuchaguliwa wako Ulaya na Marekani wanasoma, wanapoteza maisha yao katika vurugu tena. una- un, un, un, hapa katika Nigeria, maoni ya watu ni kwamba kama tukifuata demokrasia au matokeo ya uchaguzi bila hila itawezekana kumshinda mwongozi kwa mtu mwingine kuingia, lakini una kila mwongozi anajitayarisha njia ya kuendelea kuwa cheone. Angalia mfano sasa nchini Nigeria. Uh, mkuu jaji mkuu uh, ameondolewa na mtu mwingine ameweka. Katika hotuba yake rais Buhari akasema kwamba baadhi ya uh, dhambi ya huyu jaji ni kwamba ameamua uamuzi wa wake katika uh, hukumu i, imetokea uh, dhidi chama chetu, anaangalia technicality. Mkakati wa sheria ni tofauti na maoni ya watu mpaka mpaka mahakama kusema kwamba una dhambi, huwezi kuwa uh, um, mtu mwenye Uh, sheria hiyo pekee imefungua pengo kwa watu kuangalia kwamba huyu anajitayarisha mwenyewe kuingia cheo. Asante sana Collins Atohengbe, naomba usubiri hapa hapa kwenye line ya simu. Hali kadhalika wasikilizaji wetu wa Facebook, tafadhali mnaendelea kutuma maoni yenu, tuma maoni yako na wale wa simu endelea kupiga simu mbili sifuri mbili sita moja tisa 3151 mjadalani moja hapa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, unaweza kupiga ukatoa maoni yako. Baadhi ya maoni Kennes Bill yaona baadhi ya watu wakisema kwamba chama kimoja ndio pekee kingeweza kutuwezesha sisi kuishi kwa amani, tusiende kwenye vyama vingi, lakini vuguvugu ulibadilika vugu. Sasa pengine Profesa na mwamba anaweza akatusaidia. Hii inaonekana kwa baadhi ya nchi za Afrika na maoni yanaonyesha hapa kama wengine wakiona kana kwamba vile kuletewa mfumo wa vyama vingi ni kutaka kuharibiwa demokrasia yao. Na pengine Fulbert, Profesa na Mwambo, unachokiona hapa, kwa mfano mwingine mzuri tu ni kwamba Tanzania kwa mfano ulipotaka kwenda kwenye mfumo wa vyama vingi, katika maoni yaliyofanyika, Watanzania wengi hawakutaka kufanya vile, lakini baba wa taifa Mwalimu Nyerere akawaambia jamani, huu ni wakati kwa wa, wa kwenda wa kwenye mfumo wa vyama vingi kwao, badala ya kuwapa wengi tukawapa wachache, tuende kwenye vyama vingi, ndivyo walivyofanya. Lakini sasa, je swala hili la demokrasia, ndivyo demokrasia inavyotakiwa kwenda na nyakati, au wengine pengine demokrasia zao pengine, Profesa, kwa utaalamu wako, zinaendana na nchi zao zilivyo, kwamba hawa hawahitaji kuwa na vyama vingi, hawahitaji labda kuwa na mfumo wa siasa hizi, ndio ehe, labda kwao, manake pengine, una una maana gani mfumo na mkakati, tuligeuza kwenye karatasi lakini oh. utendakazi mm. kusema kweli bado tuna chama kimoja, kwa kwa nchi nyingi <laughs> na iko vile mfumo uh, mse, semi ya Kiafrika inayosema aliye na nguvu mpishe, aliye mm. na nguvu mpishe, mm. ni kuwa utasema una vyama vingi, lakini ukiangalia utendakazi wenyewe eh, kuna chama kimoja, sababu chama kile kimesimamia fedha na pia kimesimamia idara za usalama, ndicho chenye nguvu haya, mwenye nguvu mpishe. Aliye madarakani atatumia fedha za serikali kununua upinzani. Tanzania ni mfano ah, wapinzani wote wale ambao hawakufungwa wamenunuliwa karibu wote, na wapinzani wa kweli wamebaki wachache hapa na pale. Rwanda kwa mfano, na hata Kenya kwa mfano, tunasema tuna upinzani, lakini huo upinzani haupingi serikali, kwa hivyo inakuwa aidha watu wakubali kununuliwa. Kama hawakubali kununuliwa basi wafungwe. Kama hawafungwi ni kunyanyaswa. Kwa hivyo, kwenye karatasi tuna vyama vingi, lakini kusema kweli tungali kwa chama kimoja, na hicho chama kimoja sio mfumo mzuri. Nam, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, tumpe fursa. Nafikiri eh, tuarifu uh, mwenzetu, unapiga kutoka wapi? Tuanze na jina la kwako. Arifiwa na mwelekezi kwamba msikilizaji uh, simu yake imekatika. Uh, Profesa Namwamba, wakati ambapo ulikuwa unazungumza, mimi hapa nilikuwa na kusikiliza vizuri sana, lakini tukirejelea alivyozungumzia Collins kwamba Nigeria kando na na, na Goodluck ambaye aliingia miezi michache tu, wengine wamekuwa kuingia na kutoka kupinduliwa na mambo mengine kama hayo. Mfano kama huo upo jirani, Afrika Mashariki, Uganda, kwamba aliingia kijeshi, hajafikiri kuondoka. Sudani vile vile, aliingia kijeshi, anasema anaweza kumwachia mwanajeshi tu, lakini hawezi mwachia mtu kwa kwa sababu sababu ya maandamano. Je, mfumo wa demokrasia sasa ni kupokezana kwa sababu umevaa sare za kijeshi? Ndio. uh, vile nilivyoeleza hapo awali, nafikiri pengine nilikatwa. Nilisema kwa kitu kilichofanyika ni kwa wanajeshi walitoa nguo zao za, za rasmi na kama kule Nigeria wakavaa nguo za kienyeji abada, wakajifanya eti hao ni wanasiasa. Hawajasomea siasa, hawana uzoefu wa siasa. Kwa hivyo hakuna siasa, siasa ni yule anayetoa fedha nyingi na kununua wapiga kura Hizi siasa za fedha ziko Afrika kote, kuwa sama au uh, akuwe mtu binafsi anayetoa fedha nyingi kwenye kura ndiye ananunua wapiga kura. Sasa haifuatilii mrengo wala haifuatilii ideolojia ni unu, ununuzi wa kura hiyo si hiyo siasa ni duni kabisa. Profesa Namamba, naomba nikukatize kidogo tu nikutatize sekunde chache, lakini msikilize msikilizaji. Hapa Kingi Majuto kutoka Tanzania, karibu kwenye Live Talk, kama una swali ama maoni yaeleze, washiriki wanakusikiliza. Asante sana kwa, majina yangu naitwa Kingi Majuto, napatikana hapa Geita, Tanzania. Mimi nilikuwa na maoni kuhusiana na siasa na siasa zetu za Afrika. Siasa za Afrika zimekuwa haziwanufaishi wananchi kwa kwa wakati kwa sababu watawala wengi wamekuwa na sera mbovu na wamekuwa na sera za, za nyakati. Naposema sera za nyakati, namaanisha kwamba baada ya uchaguzi kuingia madarakani, wamekuwa na sera ambazo haziendani na wakati wa kampeni waliahidi. Wamekuwa... Kingi Majuto, inaonekana laini yake imekwenda kombo. Profesa, nirudi kwako. Hizi sera mbovu anazozungumzia Kingi Majuto wa zinatoka wapi, na mbona ziwe mbovu wakati wapo jukwaa kuomba kura zinakuwa ni sera ambazo wananchi wanafurahia? Profesa Fulbert na Mwamba. Profesa Mamamba. Wanisikia? No. Shida ni kuwa manifesto za wa, za wa... wanaopambania kura zinaandikwa pengine na wanafunzi wa university zinaandikwa pengine na maprofesa kama mimi. Kwa hiyo wakati wanaenda ku... Ku... kupingania kura watakuwa na manifesto nzuri, nzuri sana. La ajabu ni kuwa wanaosimama kura hawajasoma hata manifesto zenyewe. Watasema tutajenga viwanja vya michezo uh, vya kimataifa kumi, tutatengeneza reli, tutatengeneza hiki na kile. Kura zinapoisha hawa jama hawakusoma manifesto hata. Kenya ukienda kwanza mashinani, magavana magavana huwa hawajasoma manifesto, wala hawaelewi utendakazi, wala hawaelewi usimamizi wa kazi za serikali. Kwa hiyo sera ni mbovu, sababu wanaosimama na manifesto zao hawakuzisoma wala hawazijali. Manifesto huwa zinatumiwa kusimamia kura na kupata kura, ikisha pita wanaendelea na vile walivyokuwa wakifanya. Asante sana Profesa. Eh, city subiri profesa, moja kwa moja kwa ndani ya simu, eh, tunaye Akol Amazima, Akol Amazima. Mm -hmm. Amazima, tumekutafuta sana muda mrefu, lakini tunataka utuwele, utuarifu tulivo, tulivo waeleza wasikilizaji wetu kwamba wewe umechambua siasa za maziwa makuu na nchi za Afrika Mashariki unazifahamu. Tuanze na hapo Kampala, Uganda. Mfumo ni wa demokrasia ama ni mfumo, ni mtindo gani unatumika? Uh, nataka kusema ni kwamba kila nchi au kila bara lina mfumo wake wa demokrasia kwa hivyo ningependa tukubali kwamba mfumo wa Kiafrika wa demokrasia ni demokrasia ya kibabe, ni demokrasia ambayo inatumia ile ule msemo wa Kiingereza law of the jungle, ambapo ni yule yule mwenye nguvu zaidi ambaye ndiye atashinda. Kama Waswahili wanavyosema, mwenye nguvu mpishe. Kwa hivyo siasa za demokrasia ya Kiafrika ni ile ya kusema mwenye nguvu mpishe, usipompisha atajichukulia mwenyewe. Asante sana Kola Mazima, mwenye nguvu mpishe, ndivyo unavyoona. <laughs> Lakini siasa za Kampala, ukiangalia kwa mfano hapo Uganda, nimekuja wakati wa uchaguzi, wakati ule elfu mbili na kumi na sita bure, tunajionea jinsi ambavyo wananchi wanajitokeza na hamasa kubwa kwenda kupiga kura. Lakini vuguvugu liloona hivi sasa la karibuni la kujitokeza, mbunge wa upinzani Bobi Wine anapata umaarufu mkubwa nchini Uganda, lakini vilevile vile huyo huyo anakutana na madhila kadhaa ya kupambana na vyombo vya ulinzi na usalama. Sasa, kwa upande huo, hii ni demokrasia bado tunaita au ni demokrasia aina gani, ambayo hapa unaona kwamba pengine upinzani una nafasi kubwa? akola mazima, nikisema ni kwamba na nikisema kwamba mwenye nguvu niumpishe sijamaanisha kwamba yule ambaye endelea akola mazima simu yake nanisikia akola, akola. U, u, yule ambaye ana wa, uwezo wa kutumia vyombo vya dola, vyombo vya usalama kufanya kila anachokitaka. Mathalan tunapokuwa na, na uchaguzi, hata baada ma ya uchaguzi, utawaona kwamba viongozi wengi hawatashughulikia masuala ya wananchi, hata hawatashughulikia masuala ya wale waliowapigia kura, lakini watashughulikia masuala ya wale waliowasaidia kufanya udanganyifu, watashughulikia masuala ya wale waliowasaidia labda kushinikiza kushinikiza mambo ili yaende upande wao. Ndio maana utaona kwa kwamba mtu amekuwa katika tume ya uchaguzi, baada ya uchaguzi ameteuliwa kuma waziri, waziri ameteuliwa kuwa balozi, au nakuta kwamba kwa mtu alikuwa jenerali katika jeshi, lakini kwa sababu kwa namna moja au nyingine alitumia jeshi ili kumsaidia kiongozi fulani kushinda uchaguzi, baadaye anateuliwa waziri. Kwa hivyo hiyo ndiyo demokrasia yetu ya Afrika, lakini haimaanishi kwamba tukate tamaa. Inamaanisha kwamba nasema kwamba safari ni hatua, ndio tuko katika ile hatua, safari ya kuhakikisha kwamba na sisi tunaelekea kupata ile demokrasia iliyokamilika kama inavyotakikana. Wachambuzi wetu na wasihi muwe kwenye laini ya simu, tunarudi kwenu tuwasikilize wasikilizaji ambao wameandika maoni yao kwenye mtandao wa Facebook pamoja na wale wanaotuma ujumbe. Naanza na wewe Wambura Bonface ph wa Kiabakari, wilaya ya Butiama. Unasema, kiukweli demokrasia ya nchi nyingi za Afrika, hasa Tanzania, ni ile ya kuandaa uchaguzi tu, lakini matokeo wanapanga wao viongozi walioko madarakani kwa kutumia vyombo vya ulinzi na wasimamizi, kwa maana ya tume ya uchaguzi. Tena wanatumia kigezo cha CCM kubadilisha madaraka kuwa ndio demokrasia, na hawataki kabisa viongozi kutoka nje ya CCM wachaguliwe, na hasa kwenye nafasi ya urais. Na tunapokwenda hali ni mbaya zaidi, maana kama rais anamteua mkurugenzi na kumwonya kuwa akimtangaza mpinzani kuwa Kashinda basi huyo mkurugenzi hana kazi. Kaandika ujumbe mrefu kweli, Halima Bamuhiga wa Mlandizi, Kibaha, Pwani. Binafsi unasema unaona kama demokrasia ya kuandaa uchaguzi tu na siyo demokrasia ya ukweli. Meshack Mwamala mkulima halisi wa Kihonda Moro, demokrasia unasema Afrika bado ni changamoto ni mtoto na kuna tatizo viongozi walio wengi eh, hawakubali kuachia madaraka. Narudi kwa wachambuzi wetu. Nianze na wewe Profesa Fulbert na Mwamba, unaposikia maoni ya hawa wasikilizaji ni kwamba wamekosa imani, yani hawaoni kama kuna demokrasia, ila demokrasia wanaohitaja ni ndani ya chama. Kama si ndani ya chama basi ni kuandaa uchaguzi. Nini hasa kinapelekea vyama vinahisi kama ni demokrasia ni kumpokeza mmoja niliye naye anayeniunga mkono, tumeshuhudia DRC juzi mpinzani, lakini kukawa na tetesi kwamba ametoka upinzani na akafanya mkutano na aliyepo madarakani kabla ya kuondoka. Zimbabwe, Mugabe, makamu ya kuondoka, tumeona Zimbabwe baada ya Mugabe wakamweka aliyekuwa makamu wake. Nini kinafanya vyama vinahisi kama Bwire anastahili kuondoka madarakani, basi amwache Shomari na asimwache akol al uh... Upande wangu mimi naona shida kubwa ni kuwa hii tunayoita demokrasia ya Afrika ni mtoto ambaye amekataa kukua. Manake mtoto kuanza kwanza na maziwa, baada ya maziwa ukampa uji, akishakunywa uji muda kidogo anaanza kula ugali, halafu ndio ajifunze kutambaa, halafu ndiyo aanze kutembea. Demokrasia ya Afrika ingali imetambaa, sasa miaka hamsini bado inatambaa haija jaribu kutembea, haijajaribu kukimbia, haijatoka bado. Tungali kwenye uji, tulitoka ndio kwa maziwa <laughs> lakini tumekwamia pale pale pa uji, tumeshindwa kula ugali, mfumo hausongi. Na ukiangalia kuwa wewe wasema kuwa kuna upinzani na upinzani ule unanunuliwa au u, upinzani unanyanyaswa, ni kusema kuwa ha, wale walio madarakani hawajakubali sababu wameshika yale madaraka na hawataki kutoka. Kwa hivyo kosa moja ambalo kila msikilizaji anasema hapa ni kutumia neno kiongozi, na mimi ningependa kuambia wasikilizaji kuwa hatuna viongozi, tuna wamiliki. Anayemiliki siye kiongozi, sababu kiongozi huongoza kufuata na matakwa ya wananchi wa walio pale. Kama yeye ndiye anasema chochote, na ni kazi ya wananchi ni kusikia yule ana milki yeye, ni msimamizi yeye, si kiongozi. Na hapo ndio shida ipo Akola mazima, mfumo kama huo pia upo Kampala. Chama tawala kinasema mbona rais aliyepo hajamtayarisha mtu wa kumridhi? Hiyo ndio inaonekana demokrasia. Walio nje wanasema hatuamini wale ambao wanajitayarisha kuingia ndani. Je, nini linaleta mvutano kama huu? Ni kutoaminiana tu ama ni zile siasa ambazo Collins amezungumzia kwamba anayeingia anaanza kuwatayarishia waliompigia kura na wala sio wote walioshiriki shughuli ya kupiga kura? Akol, amazima Afrika ni kwamba watu wanalewa madaraka. Unajua hapa Afrika madare, madaraka ni kama kwenda baa kwenda kunywa pombe. Unaingia ukiwa na akili zako timamu, lakini unapofika pale, kadri unavyoendelea kusalia pale ndivyo unaendelea kulewa madaraka. Hilo e, ndo tatizo kubwa sana kwa sababu viongozi wanapoingia madaraka, huja na sera nzuri, huja na maneno matamu ya kutoa nyoka pangoni, wanasihiwa, wanasema kwamba huyu ni kiongozi wa kizazi kipya, lakini baadaye ndio mtu anaanza taratibu taratibu, na baadaye kwa kasi anabadilika ghafla. Kwa hivyo, ninalotaka kusema ni kwamba tusipoteze matumaini, kwa sababu anasema kwamba uh, atafutai hachoki, akichoka kashapata. Sisi tunachohitaji wa Afrika ni demokrasia ya kweli. Kwa hivyo, lazima popote pale mtu anapopata nafasi aendelee kutetea mfumo sawa wa demokrasia, haijalishi kama yuko madarakani au iko nje ya madaraka. Collins Nigeria ni nchi ambayo kihistoria kuna yale mapinduzi, anayekuja anaondolewa, anaingia anaondolewa, jeshi likisha sema limesema. Aliyepo kwa sasa, wakati ambapo wana Wanigeria wanajitayarisha kupiga kura kesho, aliyepo kwa sasa ametoa ahadi yoyote kwamba mimi nikiondoka, naondoka kwa amani, nikishindwa nitamwachia, naye nishinda aingie kwa amani? Uh, ndio. Uh, aliahidi hivyo hata katika hotuba iliyotolewa jana kwa taifa zima ni kwamba kama unataka nipe kura yako, singependa so, nipe mtu mwingine ambaye unaompenda. Lakini maneno haya yote ni njia moja ya kusema kwamba ninataka kura yako, kwa sababu akishasema hivyo watu wanajiangalia kwamba ah, ndiyo ana moyo mzuri, hata anapenda eh, wengine eh, wanaogombana naye lakini a, muhimu ni kwamba hebu ni nisema hii haraka haraka, suala la demokrasia katika Afrika imepita daraja la kutegemea la ku, uh, aina ya mfano wa Kiulaya, kwa sababu ukiangalia sana aina ya viongozi, uongozi wa kijadi tuliokuwa nao kutoka zamani, kuna aina ya demokrasia ndani ambaye muongozi au mfalme hawezi akaendelea bila kulindwa au bila kutukana akifanya vibaya. Lakini siku hizi ukimfanya mwongozi anafanya vibaya na unamtukana au unamripoti kwa wananchi na kuambia, kabla ya masaa ishirini na nne mtu huyu anaweza kufa au haonekani tena. Sasa ambao tunaendelea tunataka aina ya demokrasia ya Kizungu ambayo tunayo kwa sababu demokrasia tuna, tunataka kutuma sasa, ni aina ya Kizungu, ina lazimu kuweka demokrasia katika elimu ya shule, yaani kwamba watu wakiwa wanakua wana kutoka uh, chuo cha kidato cha msingi mpaka chuo kikuu wameshaelewa sana mwendo wa demokrasia na jinsi ya kuutenda. Hata katika Ulaya kuna aina hiyo ya tabia eh, ndani ya matendo yao ya kidemokrasia, lakini kwa njia kubwa sana tofauti, ni kwamba ukishafaulu umefaulu, unapewa nafasi ya kufuata katiba. Viongozi wa Afrika wanaacha katiba, hata hapa nchini Nigeria, viongozi wanavunja katiba na ukienda koti kwa sababu wameweka jaji ambao ni, ni mtu wao au wanaompenda, basi watapata watapata hukumu ya ya, ya ku, kuwa- kuwapa nafasi ya kuendelea. Ina iko muhimu sana kama ilivyo Nigeria. Rais Buhari amesema kwamba akishindwa basi, akishinda ndio nzuri. Kuna shida ndani, kuna mambo yanao yako mbele, kwa sababu ikiwa ameshindwa kuna wengine ndani ya utawala wake, bila ruhusa kutoka Buhari, wataendelea ku, ku, ku, ku, ku, kupiga uh, makelele, na hiyo itasababisha vita nchini. Tunahitaji kesho kwamba, uh, hali itabadilika sana kuruhusu amani wa kudumu kuwa katika siasa yetu. Kama si hivyo kuna shida mbili nakwambia. Sawa kabisa, nakushukuru e, Collins Atohingbe. Kama unavyosema demokrasia ianze kufundishwa awali tangu kwenye mashule, pengine ndio mambo yatabadilika, ingawa kila nchi ya Afrika inaweza kwambia na demokrasia kwa mtazamo wake. Akola mazima, pengine gani inatajwa katika maendeleo ya demokrasia, lakini bado tunaona kuna changamoto kwenye nchi zingine. Lakini vipi pengine unaweza ukatuangalia utakaambia, kwa mtazamo wako, muda nao unakimbia kukamilisha kukamilisha tu, unavyoona wewe Ghana ndio pekee imefanikiwa, au mafanikio hayo yakoje katika maeneo mengine ya Afrika? Akola Mazima, Akola Mazima, unanipata ndani ya simu? Swali kija alisikia vizuri, naomba urudie kidogo. Akola Mazima, nataka utufanulie tu na kuelezea kwa utaalamu wako. Nafahamu kija alisikia, naomba urudie kidogo na kupata vizuri, narudia swali langu. Nataka tu kujua kwa utaalamu wako kukam... na... Inaonekana kuna matatizo kuna kwenye line ya simu ya simu upande ule wa pili. Turudi, turudi kwa Profesa Namwamba, kwa kumalizia tu. Profesa Namwamba, mda nao unakimbia, tueleze unavyoona wewe. Uh, kwa kumalizia uh, kama mnanishika Shida yetu ni tumekuwa tukigeuza nyani na msitu ni ule ule. Hilo ndio jambo langu la kumalizia, msitu ni ule ule ikiwa, itakuwa kazi yetu kama wapiga kura kugeuza nyani, na tabia za nyani hazijageuka. Leo tukitoa tumbili, kesho turudishe nyani, kesho kutwa turudishe kima, nyani ni wale wale na msitu ni ule ule. Tu inafaa tuchukue la kwanza, tuangalie huu msitu. Je, huu msitu unatufurahisha? Tukitoka pale, tufikirie wakati huu mahali ya kutoa nyani hawa na kugeuza na nyani wengine. Hebu tujaribu kesho, tuone kama samaki anaweza kusimamia. Kesho kutwa turudishe, tuone ndege. Lakini ikiwa tumezoea na msitu huo huo na kazi yetu ni kutoa kikundi kimoja cha nyani tukarudisha nyani wengine na tabia zake ni zile zile. Hakuna mahali tutaendelea, tukifikiri kuwa nyani wa jana, nyani wa, wa upande huu wako tofauti na nyani wa upande ule. Hiyo ndio shida kubwa Afrika: msitu ni ule ule, nakumbukeni, hata mgeuze kikundi cha nyani, nyani ni wale wale. <coughs> Toa <laughs> ni sehemu mingi sana tena. Profesa akaweza kucheka mwenyewe, utawala wa watu na watawala hutawala kwa ridhaa ya watu yeah. Ndio huwa anasema katika demokrasia kwamba ni mfumo wa serikali ambapo wananchi wote ni sawa mbele ya sheria na wanashiriki katika kufanya maamuzi ya kitaifa juu ya masuala ya umma. Kama demokrasia ipo chumani kwako, basi naijulikane. Nakushukuru sana msikilizaji kwa muda wako kuwa pamoja nasi. Ni washukuru washirika wetu Thomas Omao Akola mazima, Profesa Fulbert Namwamba na mwandishi wetu wa Nigeria Collins. Jina la pili huwa linanitatiza kulitaja. Hata naitwa Kenneth Bwire na