Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki angaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi. Serikali ya Kenya imesema kwamba inafanya mashauri ya kubaini ni hatua ipi nyingine itachukua baada ya kumwita balozi wake kutoka Somalia na kumfukuza balozi wa Somalia kutoka Nairobi. Hii ni kufuatia mgogoro kuhusu umiliki wa eneo la mpaka wa bahari Hindi kati ya nchi hizo mbili. Kenya imedai kwamba Somalia imeuza maeneo ya mafuta yaliyopo mpakani ambayo ni mali yake ya asili. Jana Jumamosi, wizara ya mambo ya nje ya Kenya ilitangaza kwamba inamrudisha nyumbani balozi wake aliyepo Mogadishu, luteni jenerali mstaafu Lucas Tumbo, kwa madai kwamba Somalia ilipiga mnada vinu kadhaa vya mafuta mjini London na kusema kwamba kitendo hicho ni cha kichokozi. Mgogoro huo unahusu eneo lililo ndani ya bahari Hindi lenye ukubwa wa mraba maili elfu sitini na mbili likiwa kati ya eneo kubwa ambalo kesi yake inaendelea katika mahakama ya kimataifa. Vilevile, Nairobi ilimrudisha nyumbani balozi wa Somalia nchini Kenya, Mohamed Nur, na kuchochea zaidi kesi inayoendelea mjini The Hague kwa mgogoro wa kisiasa kati ya Nairobi na Mogadishu. Kenya inasisitiza kwamba mpaka huo unakwenda sambamba na laini ya latitude na tayari ilikuwa imeuza leseni za uchimbaji mafuta kwa makampuni ya uchimbaji madini katika eneo hilo kabla ya mzozo huo kuchipuka. Somalia bado haijatoa kauli rasmi kuhusu mzozo huo. Kufuatia kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa Nigeria, rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari amesema serikali yake inafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba zoezi hilo la hapo Jumamosi litakuwa huru na la haki. Buhari aidha amewahakikishia usalama waangalizi wote wa kigeni walio nchini humo. Rais huyu ambaye anawania kuchaguliwa tena kuongoza Nigeria kwa miaka mingine minne amesema raia wa nchi hiyo wanapaswa kuziweka kando tofauti zao zinazoweza kutishia usalama kuelekea uchaguzi huo na kuwatolea wito vijana kutokubali kutumiwa kama chanzo cha vurugu. Buhari alikuwa akihutubia taifa baada ya tume ya uchaguzi INEC kutangaza kuahirishwa kwa zoezi hilo saa tano tu kabla ya vituo kufunguliwa hapo jana. Awali Buhari alikuwa ameeleza kutoridhika kwake na hatua hiyo ya tume ya uchaguzi lakini akatoa wito kwa wananchi kudumisha amani katika e, kipindi cha wiki moja ijayo. Mpinzani wake mkuu katika uchaguzi wa mwaka huu Atiku Abubakar pia alitoa wito kwa wafuasi wake kutojihusisha na vitendo ambavyo vinaweza kuzua vurugu au ghasia. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Hitha Nowat amesema kwamba amebadilisha nia yake ya kutaka kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Vyombo vya habari hapa Marekani vimeripoti kwamba Nowat ambaye kwa wakati mmoja alikuwa mtangazaji wa shirika la habari la Fox News amechukua hatua hiyo baada ya mzozo kuibuka kuhusu mmoja wa wafanyakazi wake wa nyumbani ambaye anadaiwa kwamba amekuwa akifanya kazi bila kibali cha serikali. Gazeti la Washington Post limeripoti kwamba licha ya kuwa nchini kihalali, mfanyakazi huyo hakuwa na kibali cha kufanya kazi, lakini amekuwa akifanya kazi za nyumba kwa miaka kumi e, bila kulipa kodi. Mwezi Desemba mwaka huu, rais Trump alitangaza kwamba angemteua Nauert kuchukua nafasi ya ali aliyekuwa balozi Nikki Haley, ambaye alisema anaondoka kwa sababu za kibinafsi. Iwapo angefika mbele ya kamati ya Senate Nuwat, kuna uwezekano mkubwa kwamba Nuwat angekabiliwa na maswali magumu, hususan kwa sababu hana tajriba ya kutosha ya maswala ya diplomasia ya kimataifa. Na ndege tatu za jeshi la Marekani zimetua mjini Cucuta nchini Colombia zikiwa zimebeba misaada ya kibinadamu na ya kuwasa, kuwasaidia raia wa Venezuela. Hii inaongeza misaada ambayo tayari imefika kwenye mpaka wa Colombia na Venezuela. Misaada hiyo ya chakula, dawa na mahitaji mengine imetumwa na Marekani pamoja na mataifa mengine ya Magharibi, lakini bado haijawafikia raia wa Venezuela waliokusudiwa, na ilisafirishwa hadi Colombia, Brazil na kisiwa cha Curacao. Rais wa Venezuela ambaye anaendelea kukabiliwa na mzozo amekataa misaada hiyo kuingia nchini kwake na kusema kwamba si halali na haihitajiki. Maduro ambaye anaungwa mkono na Rusia na China amewaambia wanajeshi ambao ni waaminifu kwake kutokubalia misaada hiyo kuingia Venezuela. <mucho> Sote tunafahamu bwana, katika mila za Kiafrika, salamu ni kitu cha bure tu, si kitu kilicho na gharama yoyote. Kumsalimu mtu kumwambia tu hali gani bwana, hakuna kitu utakalolipoteza. Ah, lakini mama we, kuna baadhi ya watu hata salamu hamna. Akikuona hmm, sitaki kuelezea zaidi hapa. Tunachokifanya udesturi ni kwamba kila Jumapili wakati kama huu ni fursa ya kwako kumsalimia hata adui, hata na jirani, wajue kwamba salamu zipo tu bure tu. Salamu zipo tu, unaziasilisha tu. Mimi ni kiunganishi, Kennes Bwire. Karibu kwenye Salamu na Mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja. Natwanga mziki, nikirudi naziteremsha nikipumua wewe unachukua nafasi, unaziteremsha. Ukimaliza narudi kuzisoma hadi tutakapomaliza. Karibu Abeti le chantre. Ndugu zangu eh, wanaopatikana huko Kinchasa oo oh, oh. wanaopatikana hata na Lubumbashi o oh. wanaopatikana hata na Bukavu ho oh. iwafikia wanaopatikana hata na Goma yo ya kwamba tunaisha sisi wakaaji wa benio tunaisha, kwenda shambani kurudi, hey, ni neema tunaisha, sie mtone huruma ulimwenguni popote eni tunaishwa Kinyozi mstaafu Sidia Fuguru wa Full Respect Media Team Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania, unasema salamu zako ziende kwa mabingwa wafuatao: Elias Juma Kigami, Justina Paul, Baraka Rabani, Victor B Msalabuye, Hedinali Nyamweru Amadi William, maka Himayo, Mashaka Juma, Mashaka Subi Mkonole, Maneti Magongo, Donald Jobson, Amoni Bizuru na Zakaria Msafiri. Ujumbe unasema VOA ni kiboko yao, nani wataikunya japo tunaisha yes. oh, nanyi majurnaliste mutusembee so, kumareio nani wa journaliste mutusemee kumaruningao oh. Tunateseka sana, mauaji kila siku, tungekuwa nyama kama tunaweza lisha dunia nzima, kwani tumefa sasa sana wateseka eh. Tunahitaji yamani ya kweli hapa kwetu Beni wo oh. Mutone Kariuki Ndeshi, kama kawaida unasema upo hapo Kenya. Salamu zako zimwendee Michael Kyoko, Langat Thuo, Gakuro Woria, Onesimas Cosgey. Pia unamsalimia mke wako Mary Kariuki na Ros akiwa Kitengela. Ujumbe unasema VOA e, iko mbele kabisa. Juventus Joas Ntalima wa Kahama, Sinyanga, Tanzania, unasema pole na majukumu, ndugu mtangazaji. Na mimi nasema pole na majukumu Joas Ntalima, mimi nipo salama. Unasema salamu zako bila mashaka zifike Juma Kayungilo, Anaclet Frednand, James Tano, Celestin Kajuna, Saenda Mabula, Magesha Elisha Mazoya, Philbert Jonathan Kenshambi, Ru... Tahia Busisi, Alex Charles na Dorika Thadeo, ujumbe unasema unawapenda na wadumishe upendo. Amoni Bizulu, full respect from Nyalu Kongongo, Nyadukongogo, Biharamulo, Tanzania, unasema salamu zako ziwafikie kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, Solomon Jiku, Baraka Rabani, Donald Jobson, Mark Mihayo, Mesha Kaboyoe, Elias Juma Kigami, Zakaria Msafiri, Gerald Mahempe, Muhamed Salumu Dia Ahmad William Baba Daton Goodluck Bereda Kilianga Nyakibimbili Tanzania, Joseph Jila Beda Buluno na Hamisi Shembaruku. Ujumbe unasema ukipata salamu rudisha salamu pamoja, mpaka tamati. Kazi njema, ndugu mtangazaji, na mimi nashukuru kwa muda wako, tuweze kuwasiliana na tusalimiane. Miwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unasema salamu kwa mama yako mzazi, walimu wote wa Nyakato, marafiki zako akina Kalele, Lugembe, Paul Msalaba, Philipa, Jonathan, Solomon Jiku, Franco Robati, Ibinga, Hamisi Mnyausi, watangazaji wote wa VOA bila kumsahau mke wako mpendwa. Hana jina ana jina, <laughs> eh? ana jina eh? Sawa. Pale ulipo kuna kelele, ndugu yangu, unaendesha nini hiyo? Hapa ni kwa, nilikuwa kwenye, watoto walikuwa wanacheza mpira tu, ngoja, ndo ndo, nimetoka hapo muda. Sema tu, na wewe ulikuwa unacheza mpira na watoto. Hamna tatizo. Nilikuwa na, naangalia na tu ndugu yangu. Hapana, kubali tu kwamba wewe ndio <laughs> umekuwa gwero wa huko Tanzania. Ila hata hivyo mimi mpira wanacheza, lakini wanacheza ule mpira wa wakubwa. Unachezea Simba ama Al-Ahli? Unachezea timu gani, Simba ama ile nyingine ya Misri ile ambayo? mimi ni ni Yanga. Ah, mm. Bwana. Kariobangi ah, hey. Hey, hey. Kariobangi. <laughs> Kuna timu inaitwa ah, ka... ka... Kariobangi, unaijua kulienaje? <laughs> <laughs> <laughs> Kari, ilikuwaje? Sasa tupiga goli tatu moja hizo ni timu za kwenu. Sasa unacheza namba gani ya Yanga, beki katikati, kushoto ama wing ya kule mbele? Ila mimi ila ni goli, kipa ndio maana ukachabangwa zile zote. <laughs> Lakini wa, wa, lakini wakati mwingine unacheza ndani oh? kama vile mshambuliaji wa kushoto yani namba kumi i ingelikuwa, ulikuwa upande wa Simba wakati wanacheza na ile timu nyingine ya Misri, wakati walikuwa ugenini, ungecheza namba ngapi ile siku ya salamu za tano? Yani hapo, ila ningekaa tu hapa hapo golini <laughs> chapa salamu basi. Haya bwana, kwa majina anaitwa Saenda Mabula Magesha, napatikana hapa Nyang'okolwa Baadaai, nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafikie wafuatao Leina Shani, Leinashani, Isimalitogolani, ueu Josn, Talima, Bonispart, Steveni ni baba Salapia. kuna Nyanda Mayala, Baraka Mganga, mwanamchezo Maige mbona Ntemiseni, Edward Mayenga nchasi kuna Lenga Chapati, Joni Ndongo, Masota Pedro, Sekela Nyanda Sondi, Ntemi u Msalaba pamoja na Nazareti Mwakipembe usiku huu unarudi kuangalia watoto wakicheza eh, ni sawa yeah. Rudi ukaangalie, huenda ukapata mbinu za kucheza kama Gweru kuja kupepetwa tano, sijui wengine wanapepetwa tano sufuri, sijui wengine ngapi? Yeah. sita sufuri s <laughs> kuna, kuna wasita sufuri pia Ah, hata ni timu yangu ya sita sifuri. Majadiliano. Mimi ndio mshabiki wa Chelsea. Kila kila laheri nenda kashabikie. Haya bwana, wewe unashabikia timu gani England? Nimeondoka. Sitaki mengi ndugu. Haya bwana na namba. Joel Mogan Watukuyu Mbeya, unasema kwanza, unaanza kwa kumsalimu mtangazaji wa zamu hapo studio. Nipo sawa freshi kabisa. Pili, salamu zako ziwaendee Neema Mosha, Vasco Mwakusuya, Ajabu Sambo, Basila binti Kimalio na ujumbe unasema ukisalimiwa, nawe rudisha salamu. Simii nimekusalimu, Joel umenisalimu, nisharudisha tuna deni hapo Hamisi Mang'ati nyonyo mnyausi balozi wa Wanyausi wa Wagogo wa kutoka Manyara, Dodoma. Haya majina huwa mnayatoa wapi? Ubalozi huu nani kawateua? Swali sitauliza, naendelea na shughuli. Unasema kwamba unashukuru kwamba upo mzima na afya njema, na leo salamu nataka ziwafikie Halima Bamuhiga rein Shan Jonathan Kenshambi Hadija Nyoni bila kumsahau mjomba wako Joseph Masita, akiwa Mayamaya, Dodoma, na watangazaji wote wa VOA Swahili, Mohamed Salimu Adinya wa Kondoa, barua, Full Respect media team TZ, Tanzania. Nasema nazoafikie Amadi William, Maneti Magongo, Kione Mark, Mihayo, kinyozi mstaafu Maige, mbona mtimiseni, mzee wa shikamo Kweli haya majina yenu tabidi nirudie. Maige mbona nitemiseni, mzee wa shikamoo wa Always Media Team Nyambongo, haya salamu zinamfikia Saenda Mabula Magesha Aliyeni the King Mathias Gevas Mj na Cyprian Charles Lucas Alberto Mseti wa Dar es Salaam Tanzania. Salamu zako unataka ziwafikie Eric Masawe, Butahiwa Busisi Mbaga, Karim Kingi, Majuto Philip Jonathan, Ken Shambi, Jafa Edi pamoja na wazazi wako, baba yako mzee Albato Mseti na mama yako Mosi Lukas, wote wakiwa huko Nyamisanga, Butiama. Jackson Ledama Mapetu kutoka Transmara, Kenya unasema unatupata vizuri sana na unapongeza matangazo, yaani unasema tu tuko pamoja. Asante Jackson Kalabaga, mjukuu wa Malagwa Buziku, tokea Mwamoto Bariadi, Tanzania. Unasema salamu zako ziwafikie Grace Misomi, Semisaina Mabula Magesha, Maisembona Mtemiseli, Edward Mayenga Mshali Lenga Chapati, John Dogo, Masota Tandula, Malimi Nyanda Mayala, Juventus Joasi, Mtalii Masombi Mtembi. Ujumbe, tuwe na maombi kila wakati ili maovu shetani asituingilie. Wewe umerudia mara ya pili hapo unakula kabla wenzako hawajala eh? Na kuna wengine wakuandika ujumbe, anaandika ujumbe mmoja mara ishirini. Hey, jamani. Nazareti Mwa Mwakipembe Wakiwira, Tukuyu, Mbeya. Salamu zako ziwaendee Jafa Edi, DJ Mwa Kafari Kopo, Rutahia Rusisi Reina Shani Rushwa Rubenge Mage Mbise Mesha Kamwamala William Kitengai Sael Siobela Nyanda Mayala Noali Kapindo Notabene Mwakamala na Filibert Kenshambi, ujumbe tuzidi kukumbukana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Salamu na Mziki ndiyo kipindi hewani. Jina langu Kennes Bwire baba Jifi Muha wa Konko, Kigoma, Tanzania. Salamu zako ziwaendee Gerald Gidio Fikiri Dario Kara, Wilson Peter Kashimbe mjomba wa watu baadhi pamoja na mke wako kipenzi mama Jifti, unasema anawatakia heri ya mafanikio katika dunia hii tunayoishi. Golgota Magabe mkono wa GGM, Unit Gate, Tanzania, unasema salamu zako ziwafikie Festo Wambura majani majana sauti ya simba toka la kisi jenga taifa. Eric Victas, Masawe Bonfa Steven, baba Sara, pia padri Moshi side, side Musa Salomon Jiku, Mariamu Lutemagula Kingi, Mapache Elias Kingi Majuto, Kulwa Mahona pacha Ishengoma, ujumbe Mungu wetu ni moto ulao, amen nasema. <laughs> Kende Bwire, nipigie simu tu, mimi na mimi sauti yangu iende hewani, ni jienjoy okay. Nakupigia sasa hivi moja kwa moja nabonyeza nabonyeza nabonyeza nabonyeza. Safi, tuzanku. Hmm, kajificha vipi? Na sijajificha, mtandao ulikuwa una sumbua sumbua, kwa sababu nimekaa vizuri ah. Sidhani kama msa, mtandao ulikuwa una sumbua sumbua. Oh, ulikuwa umekataa kuchukua simu tu. Lipa madeni. Hamna. <laughs> Um, um, ni sidai sidai, maana najiamini, siwezi kudaiwa. Saa hivi unadaiwa siku gani hizo? Hamna. <laughs> Um, sidai ina na mtu yeyote yule. Haya, basi kawatumie salamu. Unawadai basi Um, na kina nani? Unawadai. Um, sidai mtu. Yaani hudai hudaiwi. Sidai wala sidaiwi. <laughs> Teremusha salamu basi. Ah, uh, kwa majina naitwa Maige Mbona Ntemiseni na wakiisha Always Media Team kutoka Nyabichuna Nyamongo, Mara. Salamu zangu napenda kuzipeperusha kwa watu wafuatao. Moja, kwanza kabisa zimwendee saa enda mabura magisha kiwa Nyangokorwa. Watatu, za pili zimwende babu wangu Manene Gururi. Tatu, zimwende kijana atoje Yenge the King. kia salamu jibu salamu, na ukisikia simba ya kuinguruma jua <laughs> mharabu <laughs> katimka mbio. Kazi njema, kazi njema <laughs> hapo studio <laughs> mbio. Ndiyo kaka, fursa unayo na Kaka, fursa unayo. Fursa ninayo, mm. ya kuongea na vivo vib, <laughs> nini ioei Ndio hiyo hey. Ndio, ndio. Habari ya huko. Ah, mimi mtulivu tu, nashukuru sana kaka. Tuambie salama kabisa kabisa, yani mm. haya, ah, yeah. ndio Hivi, yeah. Jina lako la wazazi hiyo, ni gani? jina langu mimi naitwa Jackson Rungwega, Jackson Johnson Rungwega. Alafu kwenye mtandao unaweka jina gani? natumia Mr. Mbena Alisi, natumia Mbena Alisi peke yake <laughs> ila napendaga na, <laughs> kwenye nikipiga simu nadaga na Mr. Mbena Alisi <laughs> alafu utakalonitumia kutuma salamu ni gani? natumia Mbena Alisi. Twende kazi, asante. Moja kwa moja ni sauti ya misa Mbena Alisi kutoka Makambako, Njombe, Tanzania. Namsalimia Philbert Jonathan akiwa Mureba, Tabora huko. Wa pili ni huyu Baraka Bange, anapatikana Makambako, Ilembula hapa. Watatu ni huyu huyu Darali, naye anapatikana Ilembula. Wa nne ni huyu ndugu yangu anaita Kasbeti Muhema, anapatikana Njombe. Watano na wa mwisho ni wadau wote wanaosikiliza vivo a waendelee wa kusikiliza hii redio yetu nzuri, inatuelimisha, inatupa habari na habari ambazo ziko huko mataifa ya mbele. Sasa kama mimi ningekuwa rafiki yako ungenipa jina gani? wewe ungekuwa rafiki yangu mimi, ningeangalia ningekuwa na kufahamu, nigeangalia kwanza ulipo, alafu ningekupa jina ndio majaliwa. nam usikose kujiunga na wenzangu katika kipindi cha salamu na muziki kinakujia kila siku ya jumapili kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo kipindi hicho kimeendeshwa na kenneth bwire shukran kenneth bwire msikilizaji eh, ni matangazo ya voa kutoka hapa washington na sasa na kusomea muktasari wa habari Jina langu ni BMJ Murithi. Serikali ya Kenya imesema kwamba inafanya mashauri ya kubaini ni hatua ipi ambayo itachukua baada ya kumuita balozi wake kutoka Somalia na kumfukuza balozi wa Somalia kutoka Nairobi. Hii ni kufuatia mgogoro kuhusu umiliki wa eneo la mpaka wa Bahari Hindi katika kati ya nchi hizo mbili. Kufuatia kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa Nigeria, rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari amesema serikali yake inafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba zoezi hilo la hapo Jumamosi litakuwa huru na la haki. E, mpinzani wake mkuu katika uchaguzi huo Atiku Abubakar ametoa wito kwa wafuasi wake kutojihusisha na vitendo ambavyo amesema vinaweza kuzua hasia na vurugu kuelekea kwa uchaguzi huo ambao uliahirishwa mapema jana. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje hapa Marekani, Heather Nauert amesema kwamba amebadilisha nia yake ya kutaka kuwa balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Na ndege tatu za jeshi la Marekani zimetua mjini Cucuta nchini Colombia zikiwa zimebeba misaada ya kibinadamu na ya kuwasaidia raia wa Venezuela. Hii inaongeza misaada ambayo tayari ilikuwa imefika kwenye mpaka wa Colombia na Venezuela, ingawa rais wa nchi hiyo ambaye anakabiliwa na mzozo a amesema kwamba hataki misaada hiyo kuingia nchini humo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.