kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ni saa 11 alfajiri saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki ninaokaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya kumekucha afrika ni mimi abdishakur abud na mimi jina langu harrison kamau tukikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa Leo ikiwa ni Jumatatu, Februari tarehe 18, mwaka nao ni wa 2019. Karibuni katika matangazo ya kumekucha cha Afrika. Asubuhi hii tuna ripoti juu ya ugomvi uliozuka kati ya Kenya na Somalia juu ya maeneo ya bahari yenye mafuta. Kulikoni? Kenya haijui. Sisi hapa Kenya hatujui ni kwa nini Somalia ilibadilisha Uh, fikira zake wakaamua kuuza maeneo yale yote ya mafuta hata yale ambako kuna kesi kotini. Waokozi nchini Zimbabwe wamepata mili 24 ya wachimba migodi waliofariki ndani ya migodi miwili iliyofurika na maji na kuokoa wanane wengine. Na katika makala ya jamii na maendeleo tunazungumzia kwamba kumegunduliwa hivi karibuni gofu la msikiti katika bustani ya Mama Ngina mjini Mombasa. Hatu kujua hasa iko pale, lakini tunajua Mama Ngina iko na values mingi za heritage, iko na historia ya military kuanzia Portuguese, British, Ikni settlement, ilikuwa ni makazi ya wale watu wa kitambo ripoti hizo na nyinginezo utazipata katika matangazo yetu ya nusu saa inayoanza kwa hivi sasa. Kumekucha Afrika ni matumaini, utakuwa pamoja na nasi hadi mwisho. Usikose kusikiliza kwenye mtandao www.voaswahili.com, lakini kwanza Harrison anatusomea taarifa habari. Serikali ya Somalia imechukua hatua ya kutuliza mzozo wa kidiplomasia kati yake na Kenya kufuatia uamuzi wa, wa Kenya wa kumwita nyumbani balozi wake mjini Mogadishu pamoja na amri ya balozi wa taifa hilo kuondoka Nairobi. Mzozo huo unasemekana kusababishwa na kutofautiana kuhusu maeneo muhimu yenye mafuta na gesi kwenye bahari Hindi. Taarifa iliyotolewa na Somalia jana jioni inasema kuwa haijawe, haijaweka kwenye mnada sehemu yoyote inayozozaniwa kati yake na Kenya. Somalia imeongeza kuwa haina nia ya kufanya hivyo hadi pale mzozo huo utakapotatuliwa na mahakama ya kimataifa ya ICJ mjini Hague huko Netherlands. Somalia pia imehakikishia Kenya kuwa haitafanya shughuli zozote kwenye eneo hilo kabla ya uamuzi wa mahakama kufanyika. Jumamosi, Kenya ilimuita nyumbani balozi Lucas Tumbo kutoka Mogadishu kwa kile kilichosemekana kuwa mashauriano ya dharura. Kenya inasema kuwa hatua hiyo ilipelekewa na uamuzi wa Somalia wa kupiga mnada maeneo yenye mafuta na gesi yaliyoko kwenye eneo la bahari ya Kenya ya Hindi. Kwa upande wake, Somalia imelalamikia hatua hiyo ikisema kuwa Kenya haikufanya mashauriano na serikali yake kabla ya kuchukua hatua hiyo. Marekani na China zimefanya maridhiano ya kimsingi juu ya masuala muhimu kwenye duru mpya ya mazungumzo yaliyofanyika Beijing siku ya Alhamisi na Ijumaa. Rais Donald Trump kwenye ujumbe wa Twitter alisema kuwa Marekani ina nafasi kubwa sana ya ukuaji pamoja na kuimarika zaidi katika siku zijazo. Wiki iliyopita, Trump aliashiria kuwa huenda asitekeleze ushuru mpya kwa bidhaa za China ifikapo tarehe mosi Machi iwapo mkataba wa kibiashara utafikiwa kwa haraka. Hata hivyo, Jeff Moon mtaalamu wa maswala ya kiuchumi aliyehudumu wakati wa Obama ameambia VOA kuwa hatua zilizopigwa kwenye mazungumzo hayo ni ndogo sana, na huenda muda ukaongezwa hadi mwishoni mwa mwaka. Moon amesema kuwa wapatanishi kutoka pande zote wanakwepa kuzungumzia sababu za Marekani kuongeza ushuru kwa bidhaa za China madai ya kuiba maarifa kutoka Marekani pamoja na masharti ya China kwa Marekani kwamba ifichue siri za kibiashara ili kuendelea kufanya biashara nchini humo. Muna ameongeza kusema kuwa wiki mbili hazitoshi kusuluhisha maswala yaliyopo. Na wafanyakazi wa uokozi huko nchini Zimbabwe wamepata miili ya wachimba migodi 24 na wanane walionusurika kutoka migodi miwili ya dhahabu iliyofurika hapo Jumamosi. Maafisa wa usalama wanasema wanahofu huenda kuna wachimbaji zaidi haramu waliokwama ndani ya migodi hiyo. Abdi Shakur Abud anayoripoti kamili. Shirika la matangazo la Zimbabwe ZBC lina ripoti kwamba wachimba migodi wanane waliookolewa ni kutoka mgodi wa Battlefield pamoja na miili ya hao watu 28 huku kazi za uokozi zikiendelea. Migodi hiyo miwili, ambayo ajali ilitokea, ilikuwa haitumiki tena, karibu na mji wa Kadomia, kilomita 145 kusini magharibi ya mji mkuu wa Harare. Wale wanaonusurika wametibiwa kabla ya kupelekwa hospitali, na inaripotiwa hali yao iko mahututi lakini watanusurika. Picha ya video iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Twitter inaonyesha mtu mmoja aliyenusurika akiwaambia waandishi wa habari kwamba maji yalianza kujaa na kufika kiwango cha shingo, na hapo kulazimika kusimama mahala pamoja kwa siku kadhaa hadi maji yalipoanza kupungua. Siku ya Ijumaa, serikali ya Zimbabwe ilieleza kwamba kuna kati ya wachimbaji 60 hadi 70 waliokwama katika migodi miwili hiyo. Waziri wa madini Juli Moyo ametoa wito wa msaada wa dharura wa karibu dola laki mbili kusaidia kazi za uokozi, kualisha familia zilizoathirika na maziko ya waathiriwa na kutoa maji ili kuweza kuwaokoa walobaki huko ndani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Wapatanishi wa Umoja wa Mataifa wamesema jana Jumapili kuwa maafisa wa Yemen pamoja na wale wa kihoudhi wamekubaliana kuhusu awamu ya kwanza ya kuondoa wanajeshi wao kutoka mji muhimu wa Hodeida bila ya kutoa maelezo zaidi. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameeleza hiyo kuwa hatua muhimu kuelekea amani nchini humo. Kuondolewa kwa wanajeshi mjini humo ilikuwa sehemu ya mkataba uliotiwa saini Desemba kati ya wahoudhi wanaounga mkono na Iran na wanajeshi wa Yemen wanaungwa mkono na nchi za kiarabu zikiongozwa na Saudi Arabia, huko Sweden. Kwenye awamu ya kwanza, pande zote zinatarajiwa kuondoa wapiganaji kutoka bandari za Hodeida, Salef na Ras Isa. Wapatanishi wameongeza kusema kuwa pande zote zimekubaliana kimsingi kuhusu duru ya pili inayolenga kuondolewa kabisa kwa wapiganaji kwenye jimbo la Hodeida. Bandari ya Hodeida imekuwa chini ya udhibiti wa waasi kwa muda mrefu na ni muhimu sana kwa upelekaji wa misaada nchini humo kwa maelfu ya raia wanaoteseka kutokana na mapigano. Hata hivyo, mapigano kwenye mji huo yamefanya hali kuwa ngumu kwa wafanyakazi wa kupeleka misaada nchini Yemen. Shirika la madaktari wamesema kuwa mchuuzi mmoja amekufa jana Jumapili nchini Sudan baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi wakati wa maandamano dhidi ya serikali kwenye mji mkuu, wakati huku wa shinikizo shini dhidi ya utawala wa Rais Bashir uh, ukiendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, baadhi ya waandamanaji walijitokeza mjini Khartoum kwenye kitongoji cha Bahari wakitaja maeneo ya kukashifu serikali ambao Walifam... Wa ambapo walifumaniwa na polisi. Mchuuzi wa matunda mjini humo alikufa kwenye hospitali baada ya kuvuta gesi ya kutoa machozi, kulingana na ripoti za wanafamilia pamoja na kamati ya madaktari wanaopanga maandamano hao hayo maandamano yameshuhudiwa nchini humo tangu Disemba 19 baada ya serikali kuongeza mara tatu bei ya mkate. Maandamano hayo yalienea kote nchini yakiitisha kujiuzulu kwa Bashir aliyetawala taifa hilo kwa miongo mitatu sasa. Maafisa wamesema kuwa watu 31 wamekufa tangu maandamano hayo yalipoanza, huku shirika la habari la Human Rights Watch likiweka idadi hiyo kuwa 51. Bashir ameendelea kushikilia kuwa jina njia pekee ya kuleta mabadiliko nchini humo ni kupitia uchaguzi. Taifa hilo limepangiwa kufanya uchaguzi mwaka wa 2020 ambao Bashir anasemekana kuwa ana nia ya kuwania. Imekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito tunapatia alfajiri ya hii leo ni ugomvi kati ya Somalia na Kenya. Lakini kama mlivyosikia kwenye taarifa habari, Somalia inachukua hatua za kutuliza mzozo huu wa kidiplomasia, kutokana na madai ya Kenya kwamba Somalia imeuza maeneo ya mafuta yaliyopo kwenye bahari ya Hindi katika eneo la kimataifa. Somalia inadaiwa kwamba ilipiga mnada maeneo hayo katika soko la mafuta London, lakini Kenya anasema ni uchokozi. Mwenzangu BM Murithi amezungumza na waziri wa zamani wa Kenya, Richard Onyonkwa, na kumuuliza kwanza, ni nini Somalia, kwa nini Somalia imechukua hatua hiyo bila idhini kutoka nchi jirani? Serikali ya Kenya ilikuwa ishazungumza na serikali ya Somalia, na kulikuwako na makubaliano kuwa mahala ambako kuna ubishi kuhusu eneo lile watawacha yale maeneo ambako kuna ubishi na kuna kesi kotini kwa International Court of Justice, ili wangojee mpaka koti ishaamua ni lipi litakapokubalika. Tena serikali ya Kenya vile inavyojua, ilikuwa imezungumza na serikali ya Somalia na wakubaliana kuwa tusije tukaguza maeneo haya, lakini maeneo yale mengine ambako nchi ya Somalia ina uh, kisheria, ina uwezo wa kuzungumza na yeyote ambaye angependa kununua yale mafuta ama kununua ile gesi ambayo iko huko, wanaweza kuendelea sasa. Ha, Kenya haijui, sisi hapa Kenya hatujui ni kwa nini Somalia ilibadilisha uh, fikira zake, wakaamua kuuza maeneo yale yote ya mafuta, hata yale ambako kuna kesi kotini. Lakini unadhani kwamba uuzaji huu uh, kwani unafanyika kwa njia ya siri, isijulikane kwamba maeneo ambapo mafuta haya yanauzwa ni maeneo yaliyo na utata. Uuzaji uh, huu ulikuwa kwa kisiri mpaka serikali ya Kenya kutumia njia zake ikakuja kugundua wiki iliyopita. Kwa hivyo ndio sababu Kenya ilisema kuwa sisi kama nchi ya Kenya tumekuwa tukisaidiana na nchi ya Somalia, tumekuwa tukizungumzia uh, wanasiasa wote wa Somalia ili wajaribu kusaidia nchi yao. Uh, vile wanavyojua majeshi ya Afrika nzima, Kenya na nchi za Afrika mashariki yamekuwa yakiwa kule Somalia kuhakikisha kuwa kuna amani na Somalia iendelee kama nchi uh, ya Afrika Mashariki. Lakini sasa huu nia, nia na haja ya kubadilisha makubaliano ambayo hapo awali yalikuwa amekubalika kati ya Somalia na Kenya, ndiyo serikali ya Kenya haielewi kabisa. Uh, inamaanisha nini wakati nchi inamuita balozi wake na kumfukuza balozi wa nchi nyingine? inamaanisha uh, ni katika kiwango kipi cha kuchukulia uh, kuchukua hatua hiyo, uh, katika ngazi za juu, uh, sample hiyo, kuchukua hatua hii kwanza, ni nchi ya Kenya kuonyesha kuwa haipendelei na haisikii vizuri kuwa, haifurahii vile Somalia imeenda kuuza haya maeneo ambako kuna mafuta na gesi. Jambo la pili, um, nchi ya Kenya ingependa Somalia, kabla hatuja kama mambo hayajaharibika sana, ingependa nchi ya Somalia itafute njia ya kidiplomasia ambako lazima tuketi chini na tuanze kuwazungumzia haya mambo, ili tusije tukaenda vita vya kupigana wenyewe kwa wenyewe. Kulingana na tajriba yako wewe, mchakato kama huu huenda ukachukua muda gani kabla hatujajua kwamba umetatuliwa? Ukisema kweli, utachukua muda mrefu. Nadhani kidiplomasia itauzisha um, Bara la Afrika nzima kulizungumzia jambo kama hili. Richard Onyonka, mbunge na waziri mdogo wa zamani wa mambo ya nje ya Kenya, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Nairobi. kucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hupenda skilizaji msikose kusikiliza Vio express hapo saa kumi unusu saa za jioni pamoja na duniani leo matangazo ya televisheni hapo saa moja unusu kwa afrika mashariki na afrika ya kati kwa hivi sasa tunaendelea na habari za dunia mshauri wa cheo cha juu ikulu ya marekani amesema jumapili Rais Donald Trump yuko tayari kutumia kura ya turufu ikiwa yake ya kwanza tangu kushika hatamu za uongozi iwapo bunge litapinga amri yake kuhusu dharura ya kitaifa kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Mshauri mwandamizi wa White House Stephen Miller ameambia shirika la habari la Fox Jumapili kuwa rais atalinda amri ya hali ya dharura ya kitaifa kwa njia yoyote ile. Wademokrat wanapanga kupinga amri hiyo ya utendaji wa rais wakati wakirejea kikao, ikionekana kana kwamba watafaulu. Baadhi ya wabunge wa Republican pia wameelezea nia ya yao ya kupinga uamuzi wa Trump, ingawa hauonekani kuwa na kura za kutosha za kubatilisha kura ya turufu yake. Rais mkuu wa sheria wa jimbo la California Xavier Bekela ameambia televisheni ya ABC kipindi cha This Week kuwa jimbo lake litawasilisha malalamishi mahakamani kupinga tangazo la rais hilo. Limefuatia tangazo sawa na hilo hapo Ijumaa kutoka kwa shirika la haki za kiraia la Marekani pamoja na kundi la kutetea haki za raia la, la Public Citizen. Darzeni ya wanafamilia wanawake wa wapiganaji wa Islamic State walioko kwenye kambi za wakimbizi mjini Mosul Wamenyanyaswa na kukabiliwa na dhuluma za kingono wakiwa mikononi mwa maafisa wa usalama wa Iraq kulingana na ripoti iliyotolewa mapema hii wiki hii na mtandao wa wanahabari wa Iraq wa ripoti za uchunguzi pamoja na timu ya uchunguzi ya Mosul. Ripoti hiyo iliyokataliwa na shirika la kutetea haki za binadamu la HCHR la Iraq limesema kuwa limeorodhesha kesi 16 kati ya 36 zilizothibitishwa za manyanyaso dhidi ya wanawake na wapiganaji wa ISIS kutokana na uchunguzi uliofanyika kwa miezi mitatu, ukiwemo wa watoto wa umri wa miaka 15 hadi 18. Ripoti hiyo imeongeza kusema wengi wa waathirika wame, wamejiua kutokana na mshtuko na vilevile dhuluma ingawa baadhi ya wanawake kutoka familia tajini waliweza kuepuka hali hiyo kupitia kutoa hongo, wengi kutoka familia maskini hawakuwa na budi ila kufuata amri. Ripoti hiyo pia imelaumu serikali ya Iraq kutochukulia suala hilo kwa uzito unaohitajika. Nam wapendasikilizaji, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Nigeria, ambapo kama tunavyofahamu, uchaguzi wa rais umeahirishwa hadi Februari 23 kutokana na matatizo mbalimbali mbali ambayo yametokea. Mwandishi wetu wa Abuja, Collins Nosa Atogambe, ametutayarishia ripoti juu ya vipi watu wamepokelea kuahirishwa kwa uchaguzi huo katika maneno yake hapo Daura, kijiji chake, Rais Buhari kasema kwamba kuwepo wa shida katika mitaa mbalimbali kumi na nne haitoshi kusababisha uchaguzi kuahirishwa. Ilichukua mwaka mmoja kwa INEC kutayarisha mambo kwa uchaguzi huu. Je, ni nzuri kuahirisha uchaguzi kwa sababu ya mitaa kumi na nne tu? Baada ya mkutano baina ya tume huru ya uchaguzi na wadau, msemaji wa chama kuu cha upinzani PDP Kola Ologbondiyan aliwaambia waandishi wa habari kwamba ilikuwa mpango wa urais na chama tawala APC kuahirisha uchaguzi ili kuweza kukamilisha mpango wake wa kufanya hila kuwa na hamu ya kuendelea kuwa cheoni, Rais Buhari ameonyesha tena kwamba hajali kuhusu maoni ya Wanaijeria na amepanga kuahirisha uchaguzi. Madhumuni yake ni kufanya hila katika uchaguzi wa kirais na baada ya mkutano wa INEC na wadau mjini Abuja, mkabili mkuu wa chama tawala Atiku Abubakar wa aliwaambia waandishi habari kwamba hana sababu yoyote ya kuwa bila imani, isipokuwa kwamba vifaa vya kupiga kura ambavyo vimetolewa hapo kitambo kabla ya kura kuahirishwa, vifaa vikiwekwa pana salama. Sina sababu ya kuwa na hofu yoyote, na kwa wote kuvumilia na kuwa na amani. Habari zaidi itatolewa na wadau. Miongoni mwa malalamiko ya uchaguzi kuahirishwa, watu wameanza kuondoka kaskazini mwa Nigeria kuenda mikoa yao kwa sababu ya kutokuwa na imani ya usalama. Bibi Abike aliniambia kwamba usalama wa wanawake na yeye ni muhimu kuliko. Hakuna faraja hapa, hata tunalinda usalama wa maisha yetu, ndiyo maana tunakimbilia kwetu. Kura mpya ya kuchagua rais itapigwa tarehe 23 ya mwezi huu. Kura zote zinazobakia zinaongezwa muda wa juma moja pia. Kutoka Abuja, Nigeria. Jina langu Collins Atoegwi, kwa idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerikani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Basi Saudi Arabia na Pakistan zimetia saini mkataba kadhaa ya uwekezaji hapo jana yenye thamani ya, ya, ya dola bilioni ishirini wakati mwanamfalme mridhi wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman akianza ziara yake nchini nchi za Asia akijaribu kujitakasa baada ya kadhia ya mauaji ya Kashoji. Sasa, Abdi Shakur, kwa nini ziara hiyo inachukuliwa kuwa ni muhimu kwa mwanamfalme huyo kutoka uh, huko uh, barani Asia? Kamao inachukuliwa muhimu hasa kwa vile wachambuzi wanasema ina umuhimu katika nyanja mbili. Kwanza, juhudi za taifa hilo la kifalme la Saudi Arabia likijaribu kupanua ushawishi wake katika nchi za Kiislamu na kuwekeza katika nchi hizo, na pili, kujaribu kuzima tuhuma zilizotolewa baada ya mauaji ya mwandishi habari mkosoaji wa utawala wa kifalme Jamal Khashoggi. Basi mwanamfalme mrithi anayefahamika zaidi kwa jina la MBS anafanya ziara muhimu ya mataifa matatu, miezi mitano tu baada ya kuuliwa kwa mwandishi huyo, ambaye Uturuki inadai yeye, mwanamfalme ndiye, aliamrisha. Alipowasili huko Islamabad, kiongozi huyo wa Saudia alipokelewa kwa heshima za kiongozi wa taifa na waziri mkuu Imran Khan aliyeishukuru Saudi Arabia ambayo ni mshirika wake wa muda mrefu kwa msaada huo muhimu. Uh, nimefurahi sana kwa vile umekuja kutembelea na tumeweza kutia saini mikataba ya maelewano, yani MOU na Pakistani na Saudi Arabia hivi sasa zinachukua ushirikiano wao katika kiwango kipya ambacho hakijawahi kufanyika, ushirikiano ambao utaruhusu uwekezaji kati ya nchi zetu mbili kwa maslahi yetu ya pamoja. Pakistan inakabiliwa na matatizo makubwa ya kulipa madeni yake na ina matumaini mikataba saba tofauti ya uwekezaji na MOU zilizotiwa saini zitaweza kuleta afueni katika uchumi wake unaodorora. Ziara hiyo ya siku mbili huko Pakistan inafanyika wakati kuna mvutano mkubwa katika kanda hiyo, pale India na Iran, hasimu mkubwa wa Saudi Arabia, zote zikipakana na Pakistan, zimeilaumu serikali ya Islamabad kwa kuunga mkono makundi ya wanamgambo ambayo yamefanya mauaji ya kujitoa mhanga kwenye ardhi zao mnamo siku za hivi karibuni. Pakistan imekanusha tuhuma za India muda mfupi kabla ya MBS kuwasili. Mwana mfalme kwa upande wake amesifu ushirikiano na makubaliano aliofikia hapo jana uh, last year, 2018, mwaka jana yani 2018 wastani wa mapato jumla yani GDP yaliongezeka kwa asilimia tano. Kwa hivyo tunaamini kwamba Pakistan ni nchi muhimu kabisa katika miaka ijayo, na sisi tunataka kuhakikisha tuwe sehemu ya ufanisi huo. Baada ya ziara yake ya Pakistan, Muhamed bin Salman atatembelea India kesho ambako atakutana na waziri mkuu Narendra Modi na waziri wa mafuta Anatarajiwa kumaliza ziara yake nchini Uchina siku ya Alhamisi na Ijumaa. Wachambuzi wanasema ziara hiyo ya Asia, ambayo ni muhimu na kubwa zaidi tangu alipohudhuria mkutano wa G20 nchini Argentina mwezi Desemba, inafanyika ili kuonyesha nchi za Magharibi kwamba MBS bado ana marafiki katika nchi zinazoinukia za Asia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kama kawaida, Jumatatu basi, tunaangalia maswala muhimu yanayotokea katika jamii mbalimbali mbali. Basi, mwambao wa pwani ya Afrika Mashariki ni eneo ambalo limehifadhi historia tele, kuanzia pwani ya Somalia, Kenya, Tanzania na Zanzibar, zikiwepo kumbukumbu za maisha ya zama za kale. Na kutokana na hayo basi, wataalamu na maafisa wa serikali wanajaribu kutafuta na kuhifadhi maeneo hayo, hasa kwa lengo kubwa la utalii. Wanajiolojia nchini Kenya wanasema wamegundua gofu la msikiti unaokadiriwa kutumika katika karne ya 12 na 13, katika kisiwa cha Mombasa. Basi ripota wetu wa Mombasa, Salma Muhammed, ametembelea bustani iliyopatikana gofu hilo na kutuletea ripoti ifuatayo. Bustani ya Mama Ngina iliyo ufukweni mwa bahari Hindi. Januari mwaka huu, serikali ya Kenya ilitenga dola milioni 4.5 kwa mradi huu wa kurembesha bustani hili ambapo wenyeji na watalii huzuru na kubarizi. Mwaka jana nimekuja kwako nikakuonesha mradi huu na kuangalia njia gani tutayoendeleza na wewe mwenyewe ukatoa amri. Leo wizara ya utalii na mbuga za wanyama imeweza kuweka milioni mia nne na sitini kuangalia mradi huu umeweza kufanyika kwa muda wa miezi mitano. Lakini hayo yakiendelea, kuna mambo mapya yamedhihirika. Sehemu hiyo iliyo karibu sana na mji wa kale, gofu linaloashiria kuwa sehemu iliyokuwa ndani ya msikiti limegunduliwa na wanajiolojia. Wataalamu hawa wa utafiti wanasema msikiti huo ulitumika na wenyeji wa kisiwa hiki kuanzia karne ya kumi na mbili. Hatukujua hasa iko pale, lakini tunajua Mama Ngina iko na Values mingi za heritage. Iko na historia ya military kuanzia Portuguese by British ik ni settlement ilikuwa ni makazi ya wale watu wa kitambo na inapelekwa katika karne ya kumi na mbili. Wanahistoria wanasema karne ya kumi na mbili na kumi na tatu jamii ya waswahili waliishi hapa kabla ya ujio wa arabu wahindi na wareno baadhi yao wakitumia eneo hilo kama kambi ya kijeshi hii sehemu ya pwani kuanzia Somalia mpaka Tanzania kuna magofu ufu, ufu, ukanda wa pwani, na hawa walikuwa ni wanaitwa ni Waswahili. Ndiyo, kazi yao ilikuwa ni biashara na mambo ya, mambo ya pwani ya, ya kuvua samaki na mambo ya manguruvu kama watu alamu vile. Basi na majengo yao wamejenga kwa mawe na haya mawe wanatukua kwenye reef na wanatumia chokaa. Pwani ya Kenya ina kumbukumbu nyingi: mnara wa Vasco da Gama, miji ya kale ya Gede, na pia ngome ya Fort Jesus. Serikali inahifadhi bustani hili pamoja na uvumbuzi huu ambao sasa utatumiwa kuelezea historia ya mji wa Mombasa na watu wake. Gofu hili la msikiti huenda ikawa mojawapo ya magofu mengi ambayo yanatarajiwa kupatikana katika eneo hili la bustani ya Mama Ngina. Wataalamu wanatarajiwa kuendelea na utafiti zaidi licha ya kuwepo na shughuli ya kurembesha bustani hii ya Mama Ngina. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Asante sana Salma kwa ripoti hiyo muhimu kuhusu kuhifadhi maeneo muhimu ya kihistoria ya Afrika Mashariki. Na hivi sasa basi, Harrison Kamau anatusomea muktasar wa habari. Wapatanishi wa Umoja wa Mataifa wamesema jana Jumapili kuwa maafisa wa Yemen pamoja na wale wa Kihoudhi wamekubaliana kuhusu awamu ya kwanza ya kuondoa wanajeshi wao kutoka mji muhimu wa Hodeida bila ya kutoa maelezo zaidi. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wameelezea hiyo kuwa hatua muhimu kuelekea amani nchini humo. Shirika la madaktari wamesema kuwa mchuuzi mmoja amekufa jana Jumapili nchini Sudan baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi wakati wa maandamano dhidi ya serikali kwenye mji mkuu, wakati shinikizo dhidi ya utawala wa Rais El Bashir likiendelea. Serikali ya Kenya inafanya mashauri ya kina kubaini uh, ni hatua ipi nyingine ambayo itachukua baada ya kumwita balozi wake kutoka Somalia na kumfukuza balozi wa Somalia kutoka Nairobi. Serikali ya Somalia, wakati huo huo, imechukua hatua za kutuliza mzozo wa kidiplomasia kati yake na Kenya kufuatia uamuzi wa Kenya wa kumuita nyumbani balozi wake mjini Mogadishu pamoja na amri ya balozi wa taifa hilo kuondoka Nairobi. Mzozo huu unasemekana kusababishwa na kutofautiana kuhusu maeneo muhimu yenye mafuta na gesi kwenye bahari ya Hindi. Marekani na China zimefikia maridhiano ya kimsingi juu ya masuala muhimu kwenye duru mpya ya mazungumzo yaliyofanyika Beijing siku ya Alhamisi na Ijumaa. Asante sana kamau kwa muktasari wa habari unaotukamilishia kumekucha afrika kwa hii leo siku ya jumatatu ni matumaini mmeridhika na matangazo yetu na tunawashukuru kwa niaba wenzangu wote walioshiriki mimi ni abdu shakur abud kutakieni mchana mwema kwa aherini