Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza. Ni Jumatatu nyingine kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuko tayari kusafiri nanyi hadi tamati na kuwapa tu habari zinazojiri katika kanda la Afrika Mashariki maziwa Makuu, lakini vilevile tuwakumbusha wasikilizaji wetu. Mkamiti, hapa Marekani leo ni siku ya mapumziko, inaitwa Presidential Day. mm -hmm. Na siku hii kihistoria tu kidogo tu ni kwamba inasherekewa au uh, inaadhimishwa mm -hmm. Jumatatu ya tatu ya mwezi wa Februari. Yani, na Jumatatu ya tatu leo imeanguka mm -hmm. eh, tarehe 18 za mwezi wa Februari. Kwa hiyo hapa ni mapumziko mm -hmm. na siku hii eh, ilianzishwa mwaka wa 1885 katika hali ya kumwenzi rais wa wakati huo uh, Rais George Washington. Kwa hiyo basi uh, serikali kuu leo hapa Marekani imefungwa, imefungwa lakini sisi tupo kazini kama kawaida Haya, msikilizaji, basi endelea kuwa nasi ikiwa ni saa mbili na dakika thelathini na moja hapa mjini Washington DC, ni asubuhi ambapo hali ya hewa ni nzuri kabisa katika siku hii ya leo ya President Day, kama alivyosema mwenzangu hapo awali, ambapo huko Afrika Mashariki ni saa kumi na dakika thelathini na mbili hivi sasa. Tuwe pamoja kwa dakika hizi thelathini ambapo utapata mambo mbalimbali mbali, tukianzia na vidokezo kule nchini Kenya. Ule mgomo wa wauguzi ulioanza uh, tangu wiki ya jana bado unaendelea huku, katibu wa muungano huo uh, Seth Panyako anasisitiza kuwa wauguzi wataendelea na mgomo wao licha ya matamshi kutoka kwa serikali ya rais Uhuru Kenyatta, kwa sababu hawa ni watu wako devolution, na walidhania watu wa devolution, sisi ndio tupikwe. Governors wajue tuko na nguvu kuliko hao yes. we are the hope, we are the hope, the hospital tumeondoka zimefungwa ama zijafungwa? na tukielekea huko DRC ni kwamba kiongozi wa upinzani aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa Disemba 30 Martin Fayulu anaendelea na ziara huko mashariki mwa DRC na leo yuko katika mji wa Goma. Je, wananchi au raia wanasema nini kuhusu ziara ya kiongozi huyo wa upinzani? Upinzani hakuna kitu anaweza kusaidia, ni Mungu ndio ataleta usalama huku kwetu Beni pamoja na maombi. Je, tutaomba shie wote, lakini na najua, ninaamini ya kwamba miaka ijayo atatumika tu Haya basi, msikilizaji, ungana nasi ili kuweza kujua kwa kina zaidi nini ambacho kinaendelea huko Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC. Lakini moja kwa moja tunaanzia katika jiji la Nairobi nchini Kenya, ambapo vuta ni kuvute inaendelea kushuhudiwa nchini humo kati ya serikali na muungano wa wauguzi nchini humo, kufuatia mgomo wa wauguzi ulioanza tangu wiki iliyopita. Ili kufahamu kile ambacho kinaendelea hii leo na mipango gani hao wanataka kuifanya dhidi ya serikali, tunajiunga na mwenzetu Kennedy Wandera ili aweze kutupasha zaidi. Kennedy, karibu Kennedy Wandera, unanisikia? naona kuna mba... na itilafu ya mawasiliano kati ya uh, Washington na Nairobi. Hatumpati Kennedy. ni kwamba kama ilivyokuwa umezungumza mkamiti, um, ni kwamba ni vuta ni kuvuta inaendelea kati ya wauguzi, uh, ya wauguzi na serikali ya Kenya, baada ya wauguzi kuomba warejee kazini, la sivyo watachukuliwa hatua, lakini bado wanaendelea kufanya mgomo. mm -hmm. Na athari ni nyingi kabisa katika hospitali na zahanati za serikali huko So, huko Nairobi na katika miji mingine migomo ya wauguzi wanapofanya si kwamba wanaikomoa serikali peke yake mm -hmm, wanakomoa wagonjwa ambao wapo wodini wanahitaji msaada mm -hmm. wa tiba kutoka kwao, mm -hmm. kwa hiyo basi wao madai yao ya kuongezwa mishahara ndio ni haki yao ya kuomba hivyo, lakini je, wauguzi nao, wale wagonjwa waliopo katika mahospitali wanataabika kiasi gani? mm -hmm. vifo vinatokea visivyohitajika na mengineyo mengi lakini turudi tena kwa Kennedy Wandera ili aweze kutuhabarisha kile ambacho kinaendelea hii leo katika muungano huu wa wauguzi nchini Kenya. Kennedy, karibu tufahamishe hilo. na mkamiti um, na patu, jinsi nilivyoeleza, hadi bado ni e, si ya kuridhisha sana, kwa sababu sasa ni siku ya kumi na tano tangu wauguzi nchini Kenya waanze kuhususia kuelekea kazi na bado wangali wanasisitiza kwamba nishati serikali za majimbo ziweze kutekeleza ule mkataba ulioafikiwa, ambao uh, wanawapa malipikizi ya mshahara pamoja na marupurupu na pamoja na sare. Na hata licha ya rais Kenyatta kutoa agizo wiki iliyopita kwamba wangefaa kurejea kazini ifikapo Ijumaa wiki jana, hilo halijafanyika, na takriban uh, majimbo kumi na manane E, bado yangali kwenye mgomo na leo Nakuru imejiunga na hayo magatuzi. Kwa hivyo tunavyozungumza, jimbo la Nakuru ambako kuna wauguzi zaidi ya elfu moja mia tatu pia wamejiunga katika mgomo huo, na wanasusia kazi, wakieleza kwamba serikali inafaa itekeleze huo mkataba mpya. Lakini mkatibu mkuu wao wanaeleza kwamba ni sharti ya serikali itekeleze mkataba huo, hawatashiriki mazungumzo yoyote, na hata amri ya Rais Kenyatta haitokuwa na mpingo wote mpaka wakati ule magavana waweze kuwalipa fedha zao. Hebu tumesikilize, fesa wanyakua anavia. Sisi tulifanya devolved government system na wakasema sisi tuko devolved, tukakuja kwa counties. Mbona wanataka kurudisha sisi Nairobi? Sisi tumewaambia tunataka kukua kwa counties vile walitutupa huku. Sasa wameona majeshi ya counties iko na nguvu hata kuliko panyako, sasa wameokopa, nyinyi wanarudi Nairobi. <laughs> <laughs> si namna hiyo, namna hiyo <inaudible> si tulisema waingeje nyinyi, <inaudible> kwani wanakuja Nairobi? Hii county zote ziko Nairobi? Hapana. <inaudible> <inaudible> wawache Nairobi. Mheshimiwa Uhuru Kenyatta, adili na jeshi adili na polisi <inaudible> Atili aachane na na Naale, kwa sababu hawa ni watu wako devolve devolve, na walidhania ati wana devolve sisi ndio tupikwe na governors na wajue tuko na nguvu kuliko hao. Yes. Yes, we are the hospital we are the, the hospital tumeondoka, zimefungwa ama hazijafungwa? Wandera, vuta nikuvute. Naendelea na pia nieleze kwamba ni mm -hmm, um, wiki iliyopita mwishoni mwa wiki iliyopita a uh, baraza la magavana limetoa kauli na, na kueleza kwamba sasa zile fedha ambazo muuguzi anafaa kulipa kwa chama cha wauguzi, sasa uh, muuguzi atakuwa analipwa fedha zake na yeye mwenyewe anajilipia fedha hizo kwa muungano ambao yeye amejiunga nao, lakini sieti sasa baraza au jimbo lolote lolote, serikali ya jimbo lolote itakuwa ina inatoa fedha hizo kwa mfuko wa wa, wa hilo jimbo na unamlipia muuguzi kwa, uh, kwa hii miungano. Uh, Wandera labda kaha, kwa haraka, haraka, tusa. Mwisho mwisho wa mwisho wa mvutano huo kati ya serikali na wauguzi itakuwaje? Je, kuna suluhu lolote? Kuna njia ya mazungumzo yanayofanyika ili kutanzua uh, tatizo hili? Mazungumzo yamekuwapo yakiongozwa na Waziri wa Leba Ukur Yatani, lakini hayajafikia chochote na sasa serikali ina, inaonekana kukimbilia mahakamani kueleza kwamba sasa, uh, ni kutaka ma, uh, mahakama iwapate hawa wauguzi na ile, uh, ile kutofuata maagizo ya mahakama. Sasa serikali inaonekana inaelekea mahakamani, lakini hawa wauguzi wanaeleza kwamba hata wakielekea mahakamani wanaeleza mkataba ulioafikiwa na ambao unafaa kutekelezwa. Shukran sana Kennedy Wandera kwa uh, ripoti yako hiyo, na moja kwa moja tuelekee huko Goma, DRC, tuungane naye mwandishi wetu wa huko Goma Oster Ma Malivika, Oster Malivika, huko katika laini ya simu pamoja na kwa na njia naam. Fayulu anafanya ziara Goma leo na baada ya kutembelea miji ya Butembo na Beni, je, anakuja na ujumbe upi? kwamba kweli Fayulu ziara hii ambayo imeanja katika maeneo ya Beni na Butembo. Anasema kwa sababu ndio sehemu alianzia kampeni yake, na hiyo anasema lengo lake kubwa ni kuja kuwashukuru wale wananchi waliomchagua na vilevile kuwaambia vile kwamba yeye hata kubali yale matokeo ya uchaguzi iliyotoka kwenye tume huru ya uchaguzi na vile kutoka kwenye mahakama ya kikatiba ambayo ilimtangaza Felix Tshisekedi kuwa ni rais. Na amesema kwamba sasa hivi ameandikiwa mmoja wa nchi za Afrika pamoja na nchi za Ulaya na jumuiya yote ya kimataifa kuwaelezea kwamba yeye alichaguliwa, bali yule ambaye yupo, sio mtu ambaye yuko halali, japokuwa amesha apishwa na mikakati yote imeshamalizika, alafu haijulikane yeye atafanya nini. Na nilizungumza na mmoja wa wafuasi wake, Mbangi Butondo, ambaye ndiye anamwongoza na yeye na ndiye alikuwa anahusika na kampeni yake katika eneo la mashariki mwa Kongo, akiwa Beni, alisema atagombana na watu ya tunafanya sasa ni kusema tunazunguka mahali pote ambapo Marte Fayulu aliweza kuchaguliwa na ni Kongo nzima, kusudi kuwaambia wakongomani kama hawawezi kumkubali rais ambaye anateuliwa lakini ambaye hakuchaguliwa. Na hiyo ndiyo kampeni tuko tunafanya. Tumeesha kuwaandikia wakuu viongozi wote wa Afrika kuwaonesha kama mtu ambaye hakuchaguliwa na raia hatakubaliwa na raia, na ndiyo maana unaona Tutatulia tu faulu ya kushinda uchaguzi walimuiba na ndio maana tulipenda tumuone naye akuje kutufariji na shee tumufariji, sababu waliiba iba mafua zake. Tunakuja juu ya kufariziana, mana tunafika hapa kwa wingi. Hakuna kitu anaweza kusaidia, ni Mungu ndio ataleta usalama huku kwetu Beni pamoja na maombi yetu, taomba shee wote na kini. Najua ninaamini ya kwamba miaka ijayo atatumika tu Malivika tunakushukuru, ha, muda hauturuhusu. Sasa kwa hiyo moja kwa moja tunaelekea katika habari za dunia. Shukrani Malivika. Whitehouse inatetea uamuzi wa, wa Rais Donald Trump wa dharura ya taifa kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, huku majimbo kadhaa yakitayarisha kuwasilisha changamoto za kisheria na wademokrati katika bunge wanapanga kupiga kura dhidi ya suala hilo. Angechagua kupuuzia matatizo haya, lakini aliamua asifanya hivyo. Mshauri wa Trump, Stephen Miller, aliye mstari wa mbele katika suala la uhamiaji, alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News hapa Marekani jana ya Jumapili. Miller alimkosoa rais wa zamani wa chama cha Republican George W Bush kwa kile alichokiita usaliti wa kushangaza wa takriban miongo miwili iliyopita wakati zaidi ya mara nne ya idadi ya wahamiaji waliingia hapa nchini kinyume cha sheria kama ilivyo hivi sasa. Lakini Mil alisema cha msingi ni kwamba huwezi kulilinda taifa imara bila ya kulinda mipaka yake. Mchuuzi mmoja wa matunda nchini Sudan alifariki mjini Khartoum jana Jumapili kutokana na kuvuta hewa ya gesi ya kutoa machozi iliyofiatuliwa kwa waandamanaji. Wauguzi wa afya na familia ya mchuuzi huyo alisema, mchuuzi huyo mwenye miaka sitini na miwili mkazi wa bahari kaskazini mwa kiunga cha mji mkuu wa Sudan alifariki akiwa hospitali baada ya kupaliwa na gesi ya kutoa machozi. Gesi hiyo ya kutoa machozi ilifiatuliwa haraka kwa waandamanaji baada ya kuingia mitaani. Maandamano nchini Sudan yalianza Disemba 19 mwaka jana wakati serikali ilipoongeza bei ya mkate. Tangu wakati huo, maandamano na mapambano yaliyozusha ghasia ya kati ya waandamanaji na polisi wa kutuliza ghasia yameendelea na kusambaa kote nchini kwa wito wa kumtaka rais wa muda mrefu Omar al-Bashir ajiuzulu. Na waziri wa zamani wa fedha wa Zimbabwe na mwanasiasa mwandamizi Tendai Biti, leo Jumatatu, amekutwa na hatia na kutoza faini ya dola 200 kwa kutangaza kinyume cha sheria habari za uongo kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka jana, ambapo Emerson Mnangagwa alitangazwa mshindi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Biti, makamu mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha Movement for Democratic Change MDC, alishtakiwa mwaka jana baada ya kutangaza kwamba kiongozi wa MDC Nelson Chamisa ameshinda uchaguzi wa rais. Biti baadaye alirejeshwa nchini na mamlaka ya Zambia, ya Zambia baada ya kushindwa kupewa hifadhi aliyokuwa ameomba. Mwana mfalme Muhamed bin Salman wa Saudi Arabia, ambaye kwa sasa ndiye kiongozi wa ngazi ya juu anayetembelea Pakistan, ameamuru kuachiliwa kwa wafungwa zaidi ya elfu mbili wa Pakistan kutoka kwenye magereza ya Saudi Arabia. Waziri wa habari wa Pakistan Fawad Chondri aliandika taarifa hiyo kwenye Twitter leo Jumatatu. Pakistan inatarajia kutoa heshima ya juu ya kiraia kwa mwanamfalme Salman hii leo, siku moja baada ya kutia saini mikataba mabilioni ya dola na Pakistan. Jana Jumapili, mwanamfalme alikuwepo katika utiaji saini usiofahamika. Iliyotiwa saini kwa makubaliano kadhaa ya uwekezaji na Pakistan yenye thamani ya dola bilioni 20, ikiwa ni saa chache baada ya kutua mjini Islamabad kwa ziara yake ya kwanza ya kiserikali. Unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokuja kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, tunasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook. Haya basi, sasa tuelekee katika maswala ya hoja kwa hoja, tunakwenda huko Kenya banda baada ya bunge la kitaifa kufunguliwa wiki jana nchini Kenya, mswada wa theluthi mbili ya jinsia bado uko mezani na ni baadhi ya mambo yatakayoendelea kujadiliwa mwaka huu. Sheria hiyo kuhusu usawa wa jinsia inazidi kuibua malumbano ya maneno nchini Kenya, bungeni, hata mitaani. Je, wanawake waongezewe nafasi za uteuzi wa moja kwa moja? Tuwasikilize Mary na Abedi kuhusu mswada ulio katika bunge la taifa. Wakati huo huo, mswada usipitishwe kwa sababu gani? awa wabunge wamekuwepo kutoka kitambo, na tukisema ni ukipitishwa awa wabunge tutakuwa tunawachagua, lakini sasa hizi nafasi ambazo tunaongeza zitakuwa hazina maana katika ile bunge letu. Wanawake wakiwa wengi watabadilisha Kenya, maana mwanamke man, ni nguzo. Mwanamke tutakuwa na ushawishi hii Kenya yetu itabadilika, kwa mimi naunga huo mswada upite. Hapo bado sijakubaliana nawe, hiyo msaada uko kisheria, umenielewa? Na panapokuwa na wanawake, tukiwa kama wanawake tuko ma... hapo bungeni tutasimama. Kuna sheria za mwananchi wa kawaida mwenye umia zitapita, na wakupitisha huu mswada, mwananchi wa kawaida ataona faida yake. Mimi nakupinga hapa, nakataa nawe kwa sababu hmm gani wale wale waheshimiwa ndo wanakuja wanachaguliwa pale mashinani, lakini sasa ule mtu ambaye uko pale mashinani afaidike, kwa sababu tutawachagua sasa, lakini ndogo... wakienda kule kule mjini wanaenda kukaa kule. Ndio maana bado nasema kwa sahihi, wanawake tuko kidogo, lakini huu mswada ukipita, wanawake tutakuwa wengi, na mwanamke iwajua inyi mtua chini kabisa, mwanamke iwajua ma mtoto anahitaji nini, mwanamke iwajua mwanaume anahitaji nini. Kwa hivyo, mswada ukipita, sisi kama wanawake tukishirikiana hivi, Kenya itabadilika. sabu moja na kuambia hivi, huu mswada usipitishwe, tukipiga kura we wataka kusema tuchague kama ni wanawake watengiwe viti vyao, alafu wanaume sasa. Kura ni kura, tunapiga tunapiga, katiba iko ni sawa, lakini ile kura tukipiga, tunachagua kama ni mwanaume, mwanamke, hakuna mahali tunasema wacha tuchague wanaume. Wale wanaume wanachaguliwa na wananchi, wanaume wakiwa wachache, ni vile mwananchi ameamua, lakini vile viti visiongezewe kwa sababu ile pesa bado itatumika zaidi, hivyo vitu vingi hapo. Bado mi nitasimama bado kuwa umswada upite, watu wenyewe wataona faida yake. Ni mswada tutawapigania nyingi kama wanaume pia, na mtaona faida yake kutoka kitambo. Yale yale tu faida zilizokuwa twapata kutoka kule kwa serikali zinakuja huku mashinani, tutakuwa tazipata hivyo hivyo. Hakuna kitu mimi naona chaongezeka. Haya, mjadala kuhusu wanawake kuwakilishwa ipasavyo kwenye taasisi za uongozi huko Kenya bado wanaendelea. Na Mary na Abeid, hoja kwa hoja, walizungumza na mwenzetu BMJ Mridhi. Na bila kukawia, tuelekee katika maswala ya muziki, haswa Willy Paul na Size 8 wanamwaga vitu ndani ya VOA Express. Haya basi, msikilizaji, ndio midundo hiyo kutoka kwa Will Paul na Size 8 huko nchini Kenya, wakimwaga vitu vyao ndani ya VOA Express leo, siku ya Jumatatu, ambapo hapa a, Marekani ni sikukuu, serikali kuu imefungwa, watu wanasherehekea sikukuu hii ambapo wapo, awali tuliwapa vidokezo kidogo kuhusiana na historia ya sikukuu hii, lakini baadhi ya watu wengine wapo makazini ikiwemo <laughs> wa sisi hapa watangazaji wa VOA, sisi hatuna cha mapumziko uh-huh. Iwepo likizo iwepo, iwe sijui nini, sisi tupo tu <laughs> haswa. Basi ndio mambo mazuri namna hii unayoyapata kutoka hapa VOA Express. Na baada ya kupata burudani ya muziki, ni wakati wa kukueleza mawili matatu yanayoendelea katika ulimwengu wa tasnia ya burudani. Leo tuko hapa hapa Marekani ambapo yule mwanamuziki nguli maarufu sana Robert Kelly au R Kelly anakabiliwa na uwezekano wa mashtaka ya uhalifu. Baada ya baraza la siri la mahakama kukutana pamoja. Hii yote imetokana na mkanda wa ngono ukielezea msichana mwenye chini ya umri wa miaka kumi na nane akielezea uh, kesi ya ngono dhidi ya mwimbaji huyo Arakeli ambapo imekuwa ni gumzo sasa mm -hmm. um, televisheni zote zinazozungumzia masuala ya burudani kwa wiki nzima hii mwishoni mwa wiki mpaka leo asubuhi kwa hapa uh, saa za Marekani wamekuwa wakitoa vidokezo viwili vitatu kuhusiana na Arakeli na shutuma hizi zinazomwandama za kufanya mapenzi na mabinti walio chini ya umri wa miaka kumi na nane, shutuma ambazo Arakeli mwenyewe anazipinga. Ana, ana, ana na mjadala umezidi kuwa mkubwa sana lakini si mara ya kwanza Rakeli kukutwa au kujikuta katika kashfa hii ya kushutumiwa kwamba anatembea na wasichana ambao wana umri mdogo haswa, sio mara ya kwanza, na wengi pia wamekuwa tayari kusimama mbele na kueleza kwamba tukio hili lilitokea mwaka fulani, mahala fulani, basi hao wote wamechukuliwa kama ushahidi mm -hmm. ili kuweza kutengeneza kesi kuwa uh, ngumu zaidi kumlalia uh, keli mm -hmm. Pamoja pa na kwamba yeye anakataa. Vile vile, hivi tunavyozungumza ni kwamba polisi wa huko Chicago wanataka kuzungumza na Jussie Smollett kuhusiana na shambulizi lililomtokea hivi karibuni, ambapo polisi wa Chicago wanafuatilia uh, Ma, picha ambazo zilichukuliwa, na sasa wanataka wakae chini wazungumze na Smollett, baada ya taarifa kuenea kwamba alishambuliwa ali katika shambulizi linaloelezeka kama ni la masuala ya ubaguzi wa rangi, walenga watu sababu ya rangi yao, au sijui, na haswa basi. Mm-hmm. Basi, msikilizaji ukitaka kujua masuala mengi kuhusiana na mambo ya burudani usikose kuangalia kipindi cha Zulia Jekundu la VOA Swahili kinachotoka mara moja kwa wiki kutoka hapa mjini Washington DC. Basi naona muda nao pia unakimbia, tuangalie kile ambacho tulibandika katika mtandao um, wetu wa VOA Swahili.com. Kupitia pale Facebook tulichokuuliza wewe msikilizaji na pengine tutakusomea mawili matatu t Naam, ni kwamba swali tulilouliza siku ya Ijumaa ilikuwa ni kuhusu mchezo kati ya timu mbili watani wa jadi huko Tanzania, Simba na Yanga, na tukauliza Yanga au Simba? Mm -hmm. na matokeo yaliyotokea yenyewe ni kwamba Simba walishinda Yanga bao moja kwa, kwa sifuri. Wengi walikuwa wametabiri wakatabiri kwamba Simba watafunga. Mm -hmm. Wafuasi au wapenzi wa Yanga wakasema Yanga itafunga. Sasa kwa hiyo pamoja na hivyo ni kwamba tutuelezee kidogo tu, baada ya ushindi huo wa Simba dhidi ya Yanga kwa bao moja kwa sufuri bao liliopachikwa na mchezaji Medi Kagere. Sasa leo Simba ni kwamba imefikia pointi 38 na kupanda hadi kwenye nafasi ya tatu ikiwa nyuma ya vinara wa ligi hiyo. Pamoja na kwamba Yanga ilishindwa mkamiti, ni kwamba Yanga bado inaongoza ligi wakiwa na pointi 58, wakifuatiwa na Azam wenye pointi 49 katika nafasi ya pili. Tutazungumzia kidogo kuhusu uh, mchezaji huyu Medi Kagere ambaye ndiye alipachika bao hilo la Simba katika yale yaliyovuma mitandaoni Uh, hatuwezi kurejelea utabiri uliokuwa umezungumziwa uh, na wafuasi au uh, wapenzi wa Yanga na Simba, sababu matokeo ndio kama hiyo yameshakusha tokea, na labda tutapata mengi zaidi katika um, kipindi cha michezo na mwenzetu Idi Ligongo haswa. Basi hivi sasa naona basi, Patrick Ndwimana mm -hmm. tuelekee kuchambua na kuangalia yale yaliyovuma katika mitandao ya Facebook, Twitter na mitandao mingine yote ya kijamii na ambayo umeifuatilia. Haya tukianzia huko Tanzania uh, ni habari nzuri kwa uh, uh, Wema Sepetu sababu, bodi ya filamu uh, nchini Tanzania imetangaza kwamba imemfungulia mwigizaji huyo Wema Sepetu baada ya adhabu ambayo ilitokana na video yake ya kimahaba kusambaa katika mitandao ya kijamii na hapa ni kwamba katibu uh, mtendaji wa bodi ya filamu Tanzania anaitwa Joseph Fiso amesema, Wema amefuata maelekezo yaliyopewa na bodi hiyo kwa zaidi ya asilimia sabini na tano hapa, na mnokuwa anasema hatujamfungulia sababu ya huruma, tumemfungulia sababu amefanya tulivyoagiza, kwa zaidi ya asilimia sabini na tano. Kwa hiyo ni habari njema, na unajua mkamiti eh, baada ya kashfa hii kutokea dhidi ya uh, Wema Sepetu, ni kwamba aliomba radhi, akaomba msamaha, alikuwa hapendelei ku uh, Kuwaumiza uh, mashabiki wa Tanzania au mashabiki wake, mm -hmm. Haya, nilikuwa nimesema kwamba nitarejelea uh, kuhusu habari ya huyu mchezaji wa Simba anaitwa ni Medi Kagere, ni raia wa Rwanda, amesema kuwa amewafunga Yanga kwa kuwa anatumia akili katika kufunga mabao na sio uzee wake kama baadhi ya mashabiki wanavyodai. Hapa nasema, akizungumza na uh, hapo Jumatatu na vyombo vya habari amesema uh, kufunga kwake ni kutokana na akili anayoitumia uwanjani, huku akisisitiza kuwa wanataka kushinda kila mchezo. Hapa anasema namnukuu, kwanza huwa najipa changamoto mwenyewe, lakini pia nimebarikiwa na Mungu. Kuhusu wanachokisema wao kuwa mimi ni mzee, siwezi kujali kwa kuwa naifanya kazi yangu vizuri. Kwa hiyo mashabiki wa <laughs> Yanga wanasema mchezaji mm -hmm. huyu ni mzee, lakini anasema yeye anatumia akili zake, sio mambo ya uzee <laughs> na uzee si hoja. haya, uh, habari nyingine ni ya uh, huyu Osaka, Naomi Osaka, unamjua, iko katika uh, michezo ya, ya tenis mm -hmm. uh, Naomi Osaka, uh, taarifa zinasema kwamba kamfuta kazi au kamfurusha kocha wake ambaye anaitwa Saja Bajin wiki jana, na alifanya hivyo baada ya kushinda taji la Australia op, op Australia Open. Sasa mm -hmm. watu wanajiuliza kwa nini ka kamfuta kazi kocha wake. mm -hmm. Wengine wanasema ni kwa sababu ya mambo ya pesa na nini, lakini Osaka anasema sio masuala ya pesa, mimi sitaki kusikia kitu kama hicho, mimi nachokitaka ni furahi, anasema anataka happiness, lakini hajaelezea kwa nini kabisa sababu ya kumfurusha kocha wake. Naona, muda nao pia unakimbia. Basi msikilizaji, bila shaka umefaidika na yale ambayo tumekuandalia ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayansu, na mimi ni Patrick Ndwimana.