kumekucha afrika assalamu alaikum pende wasikilizaji hivi sasa ni saa 11 alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc naikukaribisha leo katika studio hapa ni mimi abdu shakur abud na mimi jina langu Harizon Kamau. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa leo, ikiwa ni Jumanne Februari tarehe 19 mwaka naonu wa elfu mbili kumi na tisa. Karibuni katika matangazo ya kumekucha cha Afrika asubuhi hii leo. Tunaripoti sababu za kuahirishwa kwa uchaguzi wa rais katika nchi nyingi za Kiafrika, hasa baada ya Nigeria kuahirisha uchaguzi Jumamosi. Kwa nini hali hii inatokea? Wale wenye madaraka na uwezo wa kuhairisha huwa wanahisi kwamba mstakabali wao, maazimio yao ambayo wanayatarajia yawe ndiyo yatatokea katika uchaguzi huo utakaofanyika. Na Somalia inajaribu Kumradhi, rais Donald Trump atoa wito kwa wanajeshi wa Venezuela kuruhusu msaada wa dharura kuingia nchini humo na kujitenga na kiongozi wa nchi hiyo Nicolas Maduro, huku Somali nayo ikijaribu kusuluhisha ugomvi wa kidiplomasia na Kenya, ikisema haikuuza eneo la bahari kama inavyodaiwa na Kenya. Na ni kwa nini inachukua msimamo huo sasa? Unajua, mambo ambayo yana migogoro ya aina hii, wakati mwingine vitifaki na hali ya kimataifa inawafanya wale ambao ni wasemaji wa serikali kutotoa ukweli wa mambo. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yanaweza kusikika katika tovuti www.voaswahili.com. Lakini kwanza, kabla haya yote, Harrison atusomea taarifa habari. Rais wa Zimbabwe Amason Mnangagwa jana amewataka majenerali wanne wa kijeshi kustaafu, ikiwa mabadiliko ya kwanza makuu kufanyika kwenye jeshi tangu kuchukua madaraka, akiwemo mtu aliyeongoza ukandamizaji uliosababisha vifo dhidi ya maandamano baada ya uchaguzi wa Agosti. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mabadiliko hayo yamefanywa wakati makamu wa rais Constantino Chiwenga akiwa nje ya nchi. Chiwenga ambaye ni jenerali wa kijeshi aliyestaafu, anasemekana kuhusika pakubwa na kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe Novemba mwaka wa 2017 na anaonekana kuwa na ushawishi mkubwa kwenye utawala wa sasa. Viongozi wa kijeshi waliostaafishwa wa sasa watachukua majukumu ya ubalozi kwenye mataifa mbalimbali mbali, kulingana na msemaji wa serikali. Kwa kuwatuma nje ya nchi Mnangagwa anaonekana kufuata nyao za Mugabe, ambaye alichukua hatua hizo kwa maafisa walioondolewa serikalini. Wakati huo huo, aliyekuwa waziri wa fedha wa Zimbabwe na pia mwanasiasa wa upinzani Tedai Biti jana Jumatatu amepatikana na hatia ya kupigwa na kupigwa faini ya dola milioni dola mia mbili kutokana na kutangaza kinyume cha sheria matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwaka jana na kumpa rais Emmerson Mnangagwa ushindi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Biti ambaye ni naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change, yani MDC, alifunguliwa mashtaka mwaka uliopita baada ya kutangaza kuwa kiongozi wa chama chake Nelson Chamisa alikuwa ameshinda uchaguzi huo. Biti baadaye alirudishwa nchini na serikali ya Zambia alipokuwa ametorokea baada ya kukosa hifadhi. Chama cha MDC pamoja na Chamisa wameendelea kupinga ushindi wa Mnangagwa ingawa mahakama ya juu ilifanya uamuzi kuwa alishinda. Chamisa na kundi lake wamesema kuwa matatizo ya kiuchumi na kisiasa nchini Zimbabwe hayawezi kutatuliwa hadi pale uhalali wa rais utakapothibitishwa. Na mamia ya waandamanaji walijitokeza jana katika mji mbalimbali ya Marekani kuitikia wito wa makundi ya kiraia ya yaliyopanga malalamiko dhidi ya amri ya rais kutangaza dharura ya kitaifa kwa ajili ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa kusini. Wakati huo huo, kuna majimbo yanayotayarisha mashtaka mahakamani dhidi ya amri hiyo. Abdi Shakur Abud anayo ripoti zaidi. Waandamanaji walikusanyika katika miji kama Detroit, New Jersey, New York na nje ya White House hapa Washington, kulalamika na kupinga amri hiyo ya rais, wakisema hakuna dharura ya uhamiaji inayostahili amri hiyo ya rais. Waandamanaji wanaeleza hatua ya Trump kama ni kunyakua madaraka inayohujumu demokrasia, huku wanasheria wakuu wa majimbo kadhaa na makundi ya kiraia yametangaza nia yao ya kuwasilisha mashtaka mbele ya mahakama kutokana tangazo hilo kupinga mahakamani. Wengi wa watayarishaji wa maandamano ya jana anasema hakuna dharura kwenye mpaka kati ya Meksiko na Marekani na kwamba fedha anazotaka kuchukua Rais Trump zinaweza kutumiwa kwa ajili ya huduma za afya, mipango ya elimu au miundombinu. Rais Trump alitangaza dharura ya kitaifa siku ya Ijumaa ili kukwepa kupitia bunge kupata fedha baada ya kukataliwa kupewa dola bilioni 5.7 alizoomba kugharimia ujenzi wa ukuta. Trump anadhamira kuchukua karibu dola bilioni 8 kutoka hazina ya serikali zopangwa kutumiwa kwa ajili ya miradi mingine ili aweze kujenga ukuta huo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia, rais wa Nigeria Muhamadu Buhari jana Jumatatu ameonya yeyote anayejaribu kuingilia shughuli za uchaguzi ulioahirishwa kuwa anahatarisha maisha yake, huku akilaumu tume ya uchaguzi kwa kuzembea kazini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tume huru ya kitaifa ya uchaguzi INEC ilitangaza kuahirishwa kwa uchaguzi uliokuwa ufanyike Jumamosi, saa chache kabla ya zoezi hilo kuanza, wakati tayari baadhi ya wapiga kura milioni 84 wakiwa njiani kuelekea kwenye vituo vya kupigia kura. Buhari ameonya watu dhidi ya kuiba, kuiba masanduku ya kupigia kura au vifaa vingine vya uchaguzi kuwa wataajibishwa vilivyo kisheria. Ameongeza kusema kuwa ametoa amri kali kwa jeshi na polisi kukabiliana na visa vya utovu wa nidhamu. Wakati akihutubia mkutano wa dharura wa viongozi wa ngazi za juu za chama chake cha, machake, cha All Progressive Congress, APC mjini Abuja, Buhari amesema kuwa serikali yake haitalaumiwa kutofanya uchaguzi inavyostahili. Aliongeza kusema kuwa yeyote anayejaribu kuwa hujumu wapiga kura au kuingilia shughuli za uchaguzi atakuwa anahatarisha maisha yake mwenyewe. Chama cha upinzani cha Peoples Democratic Party, PDP, kimedai kuwa Buhari aliahirisha uchaguzi huo ili aendelee kubaki madarakani. China imeituhumu Marekani kwa kujaribu kuhujumu maendeleo ya sekta yake ya mawasiliano ya simu baada ya kudai kuwa huenda China inatumia vifaa vyake kufanya ujasusi dhidi ya wateja wa kigeni. Jana Jumatatu, msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa China, Geng Shuang, amesema kuwa Marekani imetunga shinikizo, singizio pamoja na kutumia siasa kukandamiza kiwanda cha teknolojia cha China, akitaja hatua hiyo kuwa ya kinafiki, isiyofuata maadili na ya unyanyasaji. Marekani imedai kuwa inashuku Beijing inatumia mitandao iliyojengwa na kampuni ya Huawei Technologies, ambayo ndio kubwa zaidi duniani ya kutengeneza bidhaa za mawasiliano ya simu, ili kufanya ujasusi dhidi ya serikali za kigeni. Hata hivyo, Marekani haijatoa ushahidi wowote thabiti kutokana na madai hayo, huku kampuni ya Huawei ikisema kuwa itapinga ombi la aina hiyo iwapo litatolewa na serikali ya China. Wakati wa hotuba yake mjini Munich wiki iliyopita makamu wa rais wa Marekani Mike Pence alitahadharisha mataifa ya Ulaya dhidi ya mbinu za China wakati ambaye akitafuta kampuni, kampuni ya kuendeleza mtandao mpya wa mawasiliano ya simu wa 5G. Hata hivyo huenda Uingereza ikapuzia onyo kutoka Marekani dhidi ya bidhaa kutoka China. <tune> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hii habari, habari yenye uzito inatupeleka Bujumbura, ambako rais wa Somalia Muhamed Abdullahi Muhamed yuko katika ziara ya siku mbili. Anatarajiwa kujadili na viongozi wa Burundi juu ya swala la kuwaondoa wanajeshi wa Burundi walioko Somalia kama ilivyopendekezwa na viongozi wa Umoja wa Afrika katika mkutano wao wa mwisho wa uliofanyika huko Adis Ababa. Patrick Nduimana anatusomea taarifa kamili. Ratiba ya ziara ya rais Mohamed Abdulahi Mohamed inaonyesha kwamba atakuwa na kikao na mawaziri wa ulinzi na wakuu wa majeshi wa Burundi na Somalia. Na kesho Jumanne, rais Mohamed atakutana ana kwa ana na mwenyeji wake Rais Pierre Nkurunziza. Taarifa zasema miongoni mwa maswali atakayezungumza na viongozi wa Burundi kuna lile la kuwaondoa wanajeshi wa Burundi elfu moja ambao wanashiriki kwenye kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani Somalia, maarufu AMISOM. Kulingana na agizo la Umoja wa Afrika, wanajeshi hao wa Burundi elfu moja wanatakiwa kuondoka nchini Somalia ifikapo mwishoni mwa mwezi huu wa Februari. Umoja wa Afrika ulieleza awali kwamba hatua hiyo ni katika mchakato wa kuwaondoa wanajeshi wa Umoja wa Afrika hatua kwa hatua ili wanajeshi wa Somalia waliopewa mafunzo na kikosi cha AMISOM na wakufunzi wengine kutoka jeshi la Marekani waanze kusimamia shughuli zote za kulinda usalama wa Somalia. Pia umoja wa Afrika ulieleza kwamba ulilazimika kuitaka Burundi kuanza kuwaondoa wanajeshi wake sababu kikosi cha Burundi ambacho kinashiriki kwenye jeshi la mseto la AMISOM linaloundwa kwa kiasi kikubwa na wanajeshi kutoka Kenya, Uganda, Ethiopia na Burundi hakina vifaa vya kutosha ili kukabiliana na wapiganaji wa kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Lakini Burundi ilipinga agizo hilo la Umoja wa Afrika ikisema kwamba makubaliano yaliyoafikiwa na pande zote husika yalieleza kuwa kila nchi itapunguza wanajeshi wake walioko kwenye AMISOM kwa kiwango sawa, na kuhisi kwamba imefanyiwa unyonge. Katika mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika uliofanyika tarehe kumi na kumi na moja mwezi huu mjini Adis Ababa, ujumbe wa Burundi kwenye mkutano huo uliomba bila mafanikio, Umoja wa Afrika kurejelea hatua yake. Burundi nao wanajeshi elfu tano na mia nne kwenye kikosi cha AMISOM. Tangu Umoja wa Ulaya, mfadhili mkuu wa Burundi na mfadhili mkuu wa AMISOM kuichukulia vikwazo serikali ya Burundi, Burundi imekuwa ikitegemea kwa kiwango fulani sarafu za kigeni kupitia shughuli za wanajeshi wake walioko Somalia. Ripoti zasema, Umoja wa Ulaya kupitia Umoja wa Afrika umekuwa ukiilipa Burundi kitita cha yuro milioni kumi na sita kila baada ya miezi mitatu kama malipo kwa wanajeshi wake wanaoshiriki kwenye kikosi cha AMISOM na kulipa vifaa vya kijeshi vinavyotumiwa na wanajeshi hao. Wachambuzi wanasema iwapo wanajeshi wa Burundi wataondoka nchini Somalia, itakuwa pigo kubwa kwa serikali ya Burundi ambayo tangu mwaka wa 2015 imekuwa ikikabiliwa na uhaba wa sarafu za kigeni baada ya umoja wa Ulaya na wafadhili wake wakuu kama Ubelgiji kuichukulia vikwazo vya kiuchumi kwa kile walichosema kwamba serikali ya Rais Pierre Nkurunziza imeendelea kukiuka haki msingi za binadamu. Kumekucha Afrika, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mpana msikilizaji, usikose kusikiliza Vio Express hapo saa kumi nusu jioni na saa moja unusu duniani leo katika televisheni na matangazo yetu ya saa moja nusu na kwa undani. Basi hapa tunaendelea na habari za dunia. Polisi wawili wa Misri jana waliuawa baada ya mshukiwa wa ugaidi aliyekuwa akifukuzwa kujilipua katikati ya mji mkuu wa Kairo. Mlipuaji huyo pia alikufa, huku watu wengine watatu wakijeruhiwa. Maafisa wa usalama wanasema kuwa mshukiwa alikuwa na sakwa kutokana na jaribio la kufanya mashambulizi ya bomu dhidi ya polisi mjini humo wiki iliyopita. Maafisa walikuwa wanamwandama ambapo kilipuzi alichokuwa amebeba kiliteguka karibu na msikiti la wa al-Azhar kwenye eneo la Kairo lenye Waislamu wengi. Mwanamgambo huyo anashukiwa kuweka bomu karibu na kituo cha doria cha polisi katika mji huo Ijumaa iliyopita, ingawa maafisa wa usalama walipata kifaa hicho na kukitegua. Wabunge saba wa Uingereza wameondoka kutoka chama kikuu cha upinzani cha Leba kutokana na mwelekeo wa uongozi kuhusiana na namna ya kuondoka kwenye muungano wa Ulaya pamoja na tuhuma za matamshi dhidi ya Wayahudi miongoni mwa viongozi wa chama hicho. Wabunge hao wenye msimamo wa kadri wamesema kuwa wanapanga kuunda kundi la uhuru. Kuondoka kwao kunaashiria mgawanyiko mkubwa zaidi kwenye chama cha Labour tangu mwaka 1981 pale wabunge wanne wa ngazi za juu walipohama chama hicho na kuunda kile cha Social Democratic Wabunge hao wameambia wanahabari mjini London hapo jana kuwa chama cha leba kimebadilika tangu kiongozi Jeremy Corbyn alipochukua madaraka mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na kutangaza kuwa chama hicho hakistahimili maoni ya mrengo wa kati kushoto. Wakati ikionekana kana kwamba walikuwa na ujumbe kwa Corbyn, wabunge hao wamesema kuwa wanaendelea kuwarai wenzao kujiunga na chama hicho kipya moja ya malalamishi yao ni kwamba chama cha Leba kimezembea katika kupinga nia ya waziri mkuu Theresa May ya Uingereza kujiondoa kuji kwenye EU na kutishia kura mpya ya maoni. Na maafisa wa kijeshi wa Siria wanasema kuwa wapiganaji wa Islamic State wanakataa kujisalimisha kwa wanajeshi wa serikali wanaoungwa mkono na Marekani. Na badala yake kuomba wapewe nafasi ya kuondoka salama kutoka ngome yao ya mwisho nchini humo. Wapiganaji wa Syrian Democratic Forces, yani SDF, ambao ni muungano wa Wakurdi wanaungwa mkono na Marekani wanasema kuwa wapiganaji wa ISIS wamezingirwa kwenye eneo dogo katika jimbo la mashariki mwa Syria la Deir ez-Zor. Kamanda wa SDF amesema kuwa wapiganaji hao wamechagua kupigana hadi mwisho iwapo hawatapewa nafasi ya kuondoka salama. Wapiganaji wanasemekana kutoa ombi la kupelekwa kwenye jangwa moja nchini Iraq, lakini ombi lao limekataliwa na SDF. Vyanzo vimeambia VOA zaidi ya wapiganaji mia tatu wa ISIS wanaaminika kubaki kwenye mji wa Baguz ambao ni ngome ya mwisho ya kundi hilo nchini Siria. Kwa usaidizi wa jeshi la Marekani, wapiganaji wa SDF wameondoka huku wapiganaji kutoka maeneo yote walioshikiliwa tangu ghasia zilipozuka mwaka wa 2014. Nam na, na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu tunaelekea kule Kenya na Somalia ambapo kama tulivyoripoti alfajiri ya jana ni kwamba Somalia hivi sasa inachukua hatua za kupunguza mvutano kufuatia uamuzi wa Kenya kuondoa balozi wake na kusema kwamba hii haikuuza sehemu ya ardhi ya baharini iliyo na utajiri wa mafuta kwa mnada huko London. Kufuatia swala hilo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kidiplomasia ya kimataifa Chacha na Goti Chacha kutoka Nairobi, na kuanza kumuuliza ikiwa ugomvi huu utaendelea, jamii ya kimataifa itaingilia kati. Katika ngazi za kimataifa bado, labda kuna mazungumzo ambayo yanaendelea ya, ya chini chini, ya nyuma kwa nyuma, na sisi tutakapofahamishwa ndiyo tutaelewa mwelekeo ambao sasa hali hii itasimama. Nafikiri Kenya ilikasirika wakati ambapo ilipata taarifa kwamba lile eneo ambalo lina mgogoro ni kama Somalia ilikuwa imelitangaza kwamba liko wazi kwa watu ambao wanaweza kwenda kutafuta kama kuna uwezekano wa kupata mafuta katika ile eneo ambalo liko kwenye hiyo bahari uh, sasa wasiwasi ambao umepatikana ni kwamba Somalia saa hizi imekanusha kwamba yenyewe haijafanya hayo ambayo yameandikwa kwa magazeti ya Ulaya au yametangazwa hapa Kenya kwamba yalifanyika, na tayari Kenya ilikuwa imeshachukua hatua kali ya kumrudisha balozi wake kutoka Somalia na kumwambia balozi wa Somalia aliyeko Nairobi kuondoka kurudi Somalia. Eh, nafikiri swali ibuka hapa ni ingekuwaje kwamba mnada um, unapigwa na Somalia yenyewe iseme kwamba haikujua mambo hayo. Unajua, mambo ambayo yana migogoro ya aina hii, wakati mwingine itifaki na hali ya kimataifa inawafanya wale ambao ni wasemaji wa serikali kutotoa ukweli wa mambo Waibu, kwa hivyo ninafikiria labda msimamo ambao Somalia imechukua sasa kwamba wao hawajatangaza hilo eneo katika mnada wa kule London Unaweza, kama ni ukweli, na inawezekana sio ukweli. Nafikiri kimya cha Kenya ni kujaribu kutafakari, je, e, chanzo au vyanzo vya habari hizo zilizotokea London zinaweza kuwa ni za kuaminika au ni zile ambazo zimesikia fununu tu, na baadaye zikatangaza hali ya hatari na Kenya ikachukua hatua ambayo, kwa sasa hivi, najaribu kujinasua kutoka kwa yale matokeo ya hizo hatua ambazo imechukua. Na mwisho kabisa, kulingana na tajriba ulionayo kwa maswala ya ya kimataifa uh, ni lini unadhani kwamba tutaona mwisho wa mgogoro huu? Kesi yenyewe hatuwezi kujua ni lini itaisha, lakini nafikiri mgogoro huu ambao umezuliwa na hii habari kwamba eneo hilo tayari limeshaanza kupigwa mnada na serikali ya Somalia ni maswala ambayo kwa sasa hivi nchi mbili hizi zinaweza kukutana pamoja na kuzingatia ukweli wa mambo na yale ambayo yalifanyika London yakajulikana bayana eh, bila kukuwa tuna kisia na katika kujilikana bayana basi baya Kenya pia ikatoa msimamo, na kama ilikuwa imechukua hatua kali ambazo labda zimesababisha mgogoro wa uh, kiitifaki ki, ki, iweze kurudisha kauli na iseme kwamba tutaendelea kushirikiana na kungojea maamuzi ya mahakama kuu ya dunia kuhusu utetezi uliopo kuhusu umiliki wa ile eneo. Naam. Profesa Chacha Naigori Chacha, mhadhiri na mchambuzi wa maswala ya kidiplomasia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Basi tukirejea hapa Marekani, ni kwamba Rais Donald Trump ametoka hadharani jana na kutoa wito kwa jeshi la Venezuela kukubali msamaha anaotoa kiongozi wa upinzani Juan Guaido au kuhatarisha maisha yao. Kiongozi huyo alitembelea mji wa Miami jana na kuwaonya wanajeshi wanaomsaidia Nicolas Maduro kubaki madarakani kwamba wanafanya makosa na kuwahimiza kuruhusu msaada wa dharura kuingia nchini humo. Sasa, Abdi Shakur, vipi Trump anatoa kitisho na wakati huo huo pia anatoa ombi? Kama kama tunavyofahamu watu wengi wameshazoea sasa kwamba rais Trump hakosi kuzusha utata kila siku. Kwa hivyo kuhusiana na Venezuela, inafahamika kwamba Marekani na zaidi ya nchi hamsini zinamtambua rais wa muda Guaido ambaye kwa wiki mbili sasa amekuwa akijaribu kuingiza msaada wa dharura kutoka Marekani na mataifa mengine kupitia mpaka Colombia, kwani msaada huo umeshawasili huko Colombia katika miji mbalimbali. Basi akiwa huko Miami, katika hotuba iliyokuwa inawalenga wanajeshi hasa wa Venezuela, rais Trump alitoa wito wa kufikisha komo siasa za ujamaa nchini humo na kuwepo na kipindi cha mpito cha amani kuelekea demokrasia. Tunataka kudumisha tena demokrasia ya Venezuela, na tunatumaini kwamba jeshi la Venezuela na uongozi wake una jukumu muhimu kushiriki katika utaratibu huo. Ikiwa utatumia njia hii, una nafasi kusaidia kujenga mustakabali wenye ustawi kwa watu wote wa Venezuela au unaweza kuchagua njia ya pili ya kuendelea kumuunga mkono Maduro. Ukichagua njia hii, basi hautapata mahala penye hifadhi yenye usalama, hauwezi kabisa kujitoa kwa urahisi na hivyo utapoteza kila kitu. Akizungumza mbele ya umati mkubwa wa wahamiaji wa Venezuela na Cuba alisema kwamba inabidi kuikomboa nchi hiyo kutoka utawala wa Cuba. Mamilioni ya Wavenezuela wanakabiliwa na njaa na wanataabika, huku idadi ndogo ya maafisa wa juu wa Maduro wakipora taifa hilo, na tunajua mahala wa wanapoficha mabilioni ya dola wa walizoiba, na bila ya mshangao wao ni wanajeshi wa Venezuela wanaomfuata mtu yule kibaraka wa Cuba. Kwa upande wake spika wa bunge la Venezuela aliyejitangaza rais Juan Guaido, aliyezungumza na waandishi wa habari hapo jana kuadhimisha miaka mitano tangu kufungwa kwa kiongozi wa upinzani Leopold Lopez, ambaye anamchukulia kwamba ndio mwalimu wake wa siasa, alirudia mpango wake kwamba msaada wa dharura utaingia Venezuela hapo Februari 23 serikali ikitaka au la no de generar la presion necesaria para lograr hakuna kitakachobadilisha mpango wetu wa kusababisha kishinikizo cha kutosha kuwezesha msaada kuingia ikiwa hutaingia tarehe 23 utaingia tarehe 24 au tarehe 25 cha muhimu, tuna dhamira ya dhati ya kuhakikisha msaada unaingia kuweza kuokoa maisha ya watu. Serikali ya Maduro, ingawa inasema iko tayari kwa mazungumzo na Marekani, lakini inadai Marekani inapanga kuingiza msaada huo kwa kutumia wanajeshi watakaoweza kufanya uvamizi nchini mwake. Venezuela inakabiliwa na upungufu mkubwa wa chakula, dawa na bidhaa nyingine muhimu za matumizi ya kila siku, pamoja na kukabiliwa na ughali wa maisha ulio wa juu kabisa duniani. Na ripoti yetu ya mwisho kwa hii leo inahusiana na uchaguzi wa Nigeria ulioahirishwa kwa wiki moja. Swala linajitokeza, imekuwaje nchi nyingi za Afrika mara nyingi zinachelewesha uchaguzi, kama vile tulivyoshuhudia DRC na kwengineko, wiki moja tu kabla ya uchaguzi au siku chache tu inaahirishwa? Mwenzangu Idi Ligongo katika kwa undani alizungumza na Nyagoti Chacha Nyagoti na kumuuliza swala hilo. Mi nafikiri tatizo huwa labda ni wale wenye madaraka na uwezo wa kuhairisha huwa wanahisi kwamba mstakabali wao, maazimio yao ambayo wanayatarajia yawe ndiyo yatatokea katika uchaguzi huo utakaofanyika, huwa labda bado wanautata nayo na wanaona kwamba labda hawajajiandaa za kutosha, ili hali ije iwapatie afueni wa wao wenyewe wanatarajia. Na ukiangalia kwa mfano uh, katika bara la Afrika wanasema chaguzi ishirini na saba kati ya mia moja na mbili za urais zimeshacheleweshwa tangu mwaka elfu mbili na tisa. Hii ni kulingana na takwimu ambazo zimeangaliwa na Sauti Amerika kutoka katika ripoti mbalimbali za habari eh, juu ya maswala ya uchaguzi. Sasa ni kwamba Kile ambacho kipo umegusia suala la viongozi ambao wako mamlakani, e, kutaka kufanya hila kwa namna moja ama nyingine. Lakini je, kuna viashiria vyovyote vya, vya kuona kwamba nchi nyingi za Afrika zimekuwa hazijipangi vyema katika kuelekea katika uchaguzi? Nafikiri hilo ni mojawapo kwamba hazijipangi, lakini zaidi zaidi ni kwa nini watu hawajipangi? Labda ni kwa sababu mara nyingi huwa hata hawana hakika kwamba uchaguzi huu utakuwa na matokeo gani. Na wakati wanashtuka kwamba siku imefika ya uchaguzi, wanajikuta labda mipangilio yao ya kutaka kuathiri namna ambavyo watu watapiga kura, baada haijajiweka sawa kwa namna ambavyo kila kiongozi ambaye yuko madarakani angependelea kuvuta kamba au ngozi kada upande wake, na anapokuwa haja ona kwamba hiyo ngozi inaweza kuvutika sana kwa upande wake, basi labda inakuwa ni muda ni sababu maalum au shinikizo maalum la kumsababishia kuongeza muda au kuomba kwamba tuhaiisha kwa kwa uchaguzi. Na tunaona kwamba uh, kuna mambo mengi ambayo yamekuwa yakitokea hapa na pale, kwa mfano Ivory Coast yenyewe ndio inashikilia Uh, rekodi ya kuahirisha uh, uchaguzi kwa kipindi eh, kirefu kipindi kilichofikia miaka mitano na athari gani hasa huwa zinajitokeza pale chaguzi zinapokuwa zinaahirishwa kwa mfano tunashuhudia Nigeria hili limeshajitokeza nini ambacho unaweza kukiona kwamba kimekuwa kikiathiri kwa namna moja ama nyingine wapiga kura wenyewe mazingira ya upigaji kura nafikiri ni vizuri watu wa Afrika tuanze kuhubiri Sahihisha kwa sababu hayo ni makosa kwanza. Uh, ahadi zimeshatolewa na ratiba ilikuwepo, kalenda inafahamika kwamba wakati huu ndio wakati ambapo nchi kama Nigeria ilitakikana kuwa imefanya uchaguzi, alafu ghafla unaambiwa kwamba uh, tume ya uchaguzi haiko hai tayari au tume ya uchaguzi inaongeza muda kwa sababu labda mikakati ya namna ambazo uchaguzi ulikuwa unatarajiwa kuendeshwa haijaweza kutengamaa. Nafikiri kuna kosa, na ni hatari kubwa sana kwa wananchi, na ni muhimu tuanze kama Waafrika kuuliza ni kwa nini mambo haya yanapotokea. Hatuwezi kupiga kelele tukasema, hatuwezi, hatuwezi kukubali kuhairishiwa uh, uchaguzi zetu. Nyagoti Chacha kutoka Nairobi. Na sasa muktasar wa habari. Rais wa Zimbabwe Amason Mnangagwa jana amewataka majenerali wanne wa jeshi kustaafu ikiwa mabadiliko ya kwanza makuu kufanyika kwenye jeshi tangu kuchukua madaraka. Wakati huo huo, aliyekuwa waziri wa fedha wa Zimbabwe na pia mwanasiasa wa upinzani Tedai Biti jana amepatikana na hatia na kupigwa faini ya dola mia mbili kutokana na kutangaza kinyume cha sheria matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka uliopita. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameonya yeyote anayejaribu kuingilia shughuli za uchaguzi ulioahirishwa kuwa anahatarisha maisha yake. Nam asante sana Harrison kwa muhtasari wa, kama muhtasari wa habari unakamilisha matangazo yetu ya alfajiri ya hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud ni kutakieni mchana mwema, kwaherini.