kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa mbili na nusu za asubuhi hapa Washington DC, saa tisa na nusu za alasiri ya afrika ya kati, kumi na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji, ndani ya studio nani ya VOA Express nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sunday Shomari, na mimi ni BMJ Murithi. Nimekamata position hapa studio namba 15 <laughs> ndio tuweze kukusukumia mpango huu, kama ilivyo desturi yetu, mpango ambao kujia kila siku, kutoka Jumatatu hadi Ijumaa, na pia huwa kuna marudio uh, weekend. Na hivi leo tutakuwa na safari katika maeneo mbalimbali, kuanzia Kenya kwenda kule Tanzania, tutakuwa pia tutarudi Kenya tena, twende kule Mombasa tusikie kuna nini baraza lakini kutoka Kenya, Sandi Shomari, mwelekezi wangu ananiarifu wa kwamba tuna taarifa kuhusu zoezi ambalo limeanza uh, hivi, hivi punde uh, kutoka uh, kwa serikali ya Kenya, ambapo imeanza kuwasajili wafanyikazi wa, uh, wa Kenya wote kwa jumla uh, zoezi ambalo linaanza katika kaunti 15. Tusikie kidogo. Kwa maisha yako yote hakuna mtu ataenda kukuuliza tena kingaprisi zako, kuna mtu tena ataenda kuuliza picha yako juu, serikali itakuwa imeshika hiyo, uh, information. Haya, hayo ni mambo ya huko nchini Kenya, lakini kwa upande mwingine tutamulika habari nyingine muhimu kabisa kutoka kule nchini Tanzania ambapo yule aliyeitwa malikia malkia wa pembe kutoka nchini China mm -hmm. Amehukumiwa ah, hii leo baada ya kesi yake BMJ, unafahamu kwamba imekwenda kwa muda mrefu kule nchini Tanzania, lakini hatimaye leo wameweza kupata hukumu ya kesi hiyo na kuhukumiwa miaka kumi na saba jela. Ni ajabu sana, lakini Itumbea, tutapata mengi zaidi, zaidi, na kujua ni nini zaidi kinaendelea, lakini katika barazani kama alivyotaja tutasafiri mpaka kule Mombasa, eh, tuone ni nini kinaendelea, lakini kuna mwanamziki msanii mmoja uh, ambaye sitataja jina kwa sasa, nitamtaja baadaye, ambaye amezua uh, kila aina ya hisia baada ya kufanya vituko kwenye steji. Hebu tusikie Wakenya, baadhi ya Wakenya wanasemaje kuhusu hiyo sakata. Sisi tumefeli katika kuhakikisha kuwa maadili ya nchi yamefuatiliwa, yaani kuna ile adabu ambayo ni waonyeshe kuwa ni ifuatiliwe, ndio mambo yaende sawa, lakini huku Kenya sheria kama hiyo hatuna. Haya, unasikia, hawana sheria kama hiyo mm, ya kuhakikisha kwamba maadili yanafuatwa kikamilifu. E, huyo bwana Sandy Shomari anatoa, no, a, anatoa mfano wa Tanzania ambako anasema kwamba kuna, a, kuna mikakati iliyowekwa mikakati rasmi kuhakikisha kwamba mambo hayatokei ambayo hayafurahishi baadhi ya raia. Huyu mwanamziki alipoingia kwenye stage mm, alifanya ma-acrobats ambayo hayakufurahisha watu sana <laughs> damani <laughs> <laughs> kuruka, wamevaa mavazi ambayo kidogo yalionekana kwamba ni karibu e, uchi mm. ni karibu uchi. Ikawa kwamba yeah, sasa naona na so, maadili. wanasema maadili lakini hayo ni maoni ya baadhi ya watu nchini Kenya. Yupo Wandera. Anasemaje, Wandera? Wandera, karibu. Kennedy Wandera, hebu tueleze hali ilivyo zoezi hilo la digital registration kama linavyoitwa, kusajili watu kuchukua alama zao za vidole na mengineyo mengi. Hebu tueleze zaidi kuhusu zoezi hili, nini ambacho kinafanyika hapa nchini Kenya? Uh, ni kweli Somari jinsi ilivyoeleza, wakati na na, uh, 15, kata, wa tukio la kigaidi la Januari kumi na tano katika kwenye mgahawa wa Dusit hapa Nairobi, Rais Kenyatta alieleza kwamba patakuwa kuwa na mfumo wa kidijitali ambapo Wakenya watatoa zile alama za vidole na vilevile pia watatoa maelezo muhimu kuwahusu, vilevile na pia raia wa nchi za kigeni hapa nchini Kenya. Na anaeleza alieleza kwamba hili zoezi litasaidia sana serikali kutambua watu wanaoishi katika mipaka ya nchi, na takriban sasa miezi mwezi mmoja tu, rais Kenyatta serikali yake imeanza imezindua rasmi mfumo huu wa kidijitali wa kuweza kutafuta data ya kila mtu katika taifa hili na e, serikali vilevile inasisitiza kwamba zoezi hili litamsaidia itamsaidia e, serikali kusambaza huduma zake, na vilevile vile kutema ugaidi, vilevile uhalifu, na vilevile pia vile kupata data ya mtu mtu fulani katika nchi hii, na jinsi ya ulipaji wa ushuru. Na sasa huyu katibu mkuu katika wizara ya mipango na usalama Karanja Kibicho anaeleza kwamba serikali imezindua mfumo huu kwa Uh, zezi hili itaendelea kwa kipindi fulani, na ifikapo Machi aa kumi na tano, basi patakuwa na mfumo wa Wakenya wote kuweza kujisajili katika kupata data yao muhimu. Hebu tumsikiliza anavyoeleza bwana Akibichi. Ukikuwa rejista pale kwa maisha yako yote, hakuna mtu ataenda kukuuliza tena fingaprints zako, hakuna mtu tena ataenda kukuuliza picha yako, juu serikali itakuwa imeshika hiyo uh, information na imeweka kwa Uh, tembe moja single source. Unaweza enda mahali popote penye pako na ile kiti ya registration, lakini ni lazima upeane habari kamili. Anaishi Kenya lakini si Mkenya atuambie ako Kenya kwa njia gani? Yeye refugee, yeye ni work permit, ndio tujue hii Kenya yetu iko na watu wa gani. na Mwandera tunamsikia hapo huyo, uh, Kibichu ambaye ni katibu katika wizara husika. Uh, uh, lakini swali sasa, uh, ibuka hapa ni kwamba tofauti ya haya yanayofanyika sasa na vile vitambulisho vya awali, ambapo watu walikuwa wameelezwa kwamba hivyo vitambulisho pia vinaweza kupata hiyo data na ikawa kwamba itatumika kwa njia ifaayo, huoni uh, au hakuna maoni kwamba uh, labda serikali inatumia pesa nyingi sana kwa uh, zoezi hili ambapo walikuwa tayari wameshafanya uh, usajili kupitia njia zingine? Naam, kuna wale wanaoeleza kwamba serikali inatumia shilingi nyingi, kwa mfano ni shilingi bilioni sita ambazo serikali itazitumia kufanikisha zoezi hili na ilizo ni kwamba serikali inasisitiza kwamba hii ndio njia ya muhimu itakayosaidia sana, lakini nieleze ni kwamba pia serikali inaeleza kwamba Mkenya raia wa Kenya amekuwa akitumia data nyingi sana, amekuwa akipeba stakabadhi nyingi. Kwa mfano, kuna leseni, kuna ile leseni ya magari, kuna vitambulisho, kuna vitambulisho, kuna uh, kuna stakabadhi nyingine kama zile, kwa mfano za ulipaji ushuru. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba hizi ni, ni, ni stakabadhi nyingi sana, na hivyo basi itamhitaji k kuwa, i, i, kuwa na na hii namba inaitwa huduma namba, ambayo sasa serikali hii ndio itakayomtambulisha maeneo kadhaa. Kwa hiyo pia tunakoenda basi ikatumika maanake, Wakenya wengi wanapoenda kutoa fedha kwa kwa makampuni kama M-Pesa, huitishwa hu, hu, hu, hizi namba za kitambulisho so, lakini serikali inaeleza kwamba sasa hii nambari ambayo inaitwa huduma ndio, huduma namba ndio itakayomsaidia kuwezesha shughuli hizo. Lakini hebu tumsikilize huyu Wanyama Msiambo ambaye ni uh, mkuu wa utumishi wa umma alivyoeleza kuhusu objective ya huduma namba hii. Kwa serikali ni moja tu, kuboresha services za government kwa wananchi wake. Haya. Kwa hivyo huo ndio mkakati wa serikali, lakini pia nisisitize kwamba kuna hili shirika la kutetea haki za kibinadamu Kenya Human Rights Commission tayari limewasilisha ombi mahakamani kufuta zoezi zima la serikali na kusisitiza kwamba Wakenya hawajui na hawakuhusishwa katika mchakato mzima. Kwa hiyo basi, serikali haina wajibu wa kuweza kutekeleza, kuzindua zoezi kama hili wakati Wakenya hawajajua ni kipi serikali inataka kukitumia. Shukran sana Kennedy Wandera wa mwandishi wetu akiwa jijini Nairobi eh, kwa kutueleza hayo, ambapo kuongeza tu kidogo ni kwamba wanaanzia kwa kaunti eh, kumi na tano, lakini umesikia kwamba tayari kuna kesi imewasilishwa mahakamani kwa so, hivyo sijui mchakato vile vile kule nchini Tanzania mahakama ya hakimu mkazi Kisutu nchini humo imehukumu kifungo cha miaka 17 jela washtakiwa watatu akiwemo raia wa China Yang Fenglan, huyu ni maarufu kwa wamalikia wa tembo wengi, wanafahamu kwa jina hili BMJ mridhi mm -hmm. Na wanasema kila mmoja anatumikia kifungo cha miaka 17 jela baada atia, na ya kupatikana na hatia kujihusisha na biashara ya meno ya tembo yenye thamani ya shilingi bilioni 13 za Kitanzania. Nam na, na haya yote yalitokea mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo yeye pamoja na wanaume wawili eh, walishtakiwa uh, wali kwamba walikuwa wanahusika kwa, mba, wali kuwa, wana kwa uh, pembe zipatazo kama mia nane hivi sitini, ndio Sande Shomari, naam. Na wanaume hao ni Salviasi Matembo, wametajwa na Filemon Manase, wakishirikiana huyu mama na, mm -hmm. na, na ni kesi ambayo kama ulivyotaja Sunday ilikuwa imeendelea kwa muda mrefu I na imezizima. Wiki iliyopita tukapata habari kwamba tayari eh, hakimu wa ujaji alikuwa mm -hmm. ashafikia uh, uamuzi Nam. na ulikuwa tunasubiriwa uh, kuandikwa na kusomwa, na hukumu hiyo imesomwa, hiyo. imesomwa na wa, waandishi wetu katika uh, nchi Tanzania kule wanafuatilia ya kwa karibu kina Idi Uwesu, uh, George, George Jogopa na Jogopa, Dina Chaali wanafuatilia, na unaweza kupata mengi zaidi eh, kwa, kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vile vile kwenye tovuti yetu eh, www.voaswahili.com na vile, vile kusikiliza matangazo yetu yajayo muda mfupi ujao. Basi tutaangalia ni nini kimejiri kutoka eh, chumba chetu cha habari. Nam, majimbo 16 ya Marekani yanaushtaki utawala wa rais Donald Trump juu ya hatua ya kutangaza dharura ya taifa ili aweze kupata fedha za ujenzi wa ukuta. Wanasheria wakuu wakiongozwa na jimbo la California waliwasilisha mashtaka yao katika mahakama moja ya wilaya ya kaskazini mwa California siku ya Jumatatu. Shtaka lao linadai kwamba tangazo hilo la dharura ni kinyume cha sheria na, na katiba na kwamba inaumiza wakazi na kuchukua fedha kutoka katika bajeti ya programu za kupambana na mihadarati, mihadarati ya ujenzi ya jeshi na vile vile katika miradi miradi ya jeshi, ya ya jeshi ujenzi na vile vile miradi mingine ya usalama. Naam, wapatanishi kutoka China na Marekani wataanza tena mazungumzo wiki hii kusuluhisha vita vinavyoendelea vya biashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana duniani. White House inasema kwa duru ya tatu ya mashauri hayo itafanyika hii leo Jumanne na kesho Jumatano hapa Washington kati ya manaibu wa ngazi ya chini kabla ya kuhamia katika mazungumzo ya maafisa wa ngazi ya juu kuanzia siku ya Alhamisi. Mazungumzo haya ya biashara ni matokeo ya makubaliano ya mwezi Desemba kati ya rais wa Marekani, Donald Trump, na mwenzake wa China, Xi Jinping, kusitisha malumbano ya kuwekeana ushuru katika mzozo wa siku 90 kuanzia Januari mosi. Tawala umetishia kuongeza viwango vya ushuru kutoka asilimia 1 hadi 25. The Pakistani imeanzisha msukumo mkali wa kidiplomasia kuzima juhudi za India baada ya kushutumu kundi moja la Pakistani kwa mashambulizi Ijumaa yaliyoua zaidi ya wanausalama 40. Mabalozi wapatao 70 hadi 80 waliitwa mjini Islamabad tangu Ijumaa na wizara ya mambo ya nje ya Pakistan kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya kidiplomasia. Katika mkutano huo, Pakistan iliuliza nia ya India kuishutumu bila ya kuwa na uchunguzi kamili, wakidai kwamba shambulizi hilo linatokana na kundi lililoko nchini India. Orodha ya wagombea wa Demokrati wanataka kumpinga rais wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi mkuu ujao mwaka 2020 imezidi kuongezeka baada ya senata Bernie Sanders kutangaza kuingia katika kinyang'anyiro hicho. Senata Sanders aliwania nafasi hiyo mwaka 2016 na kushindwa na waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton katika mchuano mkali. Senata Sanders mwenye umri wa miaka 77 alipata ufuasi mkubwa kwa kutaka kuwepo na elimu ya bure kwa vyuo vikuu na serikali kutoa kiasi kikubwa huduma ya afya kwa gharama nafuu kwa Wamarekani. na unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani sandi shomari nimesikia taarifa yako ya mwisho umemtaja huyu bwana uh, bernie sanders wajua huyu alikuwa na umaarufu mkubwa sana kwa vijana hapa marekani uh, mwaka 2016 na, na moja ya masala muhimu sana ambayo kama ulivyotaja alionyesha kwamba yeye iwapo atakuwa rais atahakikisha kwamba watu wanapata elimu ya bure, mm -hmm. Kila mahali, namna sasa ameingia unavyojua madeni mm -hmm. makubwa sana kwa wanafunzi wanaosoma vyuo vikuu hapa Marekani, wengi unawakuta wamemaliza mm -hmm. kazi wanafanya au mm hawafanyi -hmm. lakini madeni yao ni mazito kweli kweli, na ni swala nyeti mno pa... linawagusa wengi hapa Marekani. Kwa hivyo wakati ametangaza, nimeona mitandao imefurika asa vijana <laughs> wakisema <laughs> asante <laughs> karibu sana tena baba <laughs> <laughs> Haya, <laughs> basi Aya. Tukitoka hapa Marekani twende moja kwa moja mpaka kule nchini Kenya ambapo tunaingia leo, barazani, barazani. Barazani. barazani. Amina Chombo amenidokezea kwamba anazungumzia yule msanii jina lake Akothee Akoteni hmm. msanii maarufu kule Afrika Mashariki hmm. eh, eh, na kati hmm. lakini anatokea Kenya hmm. Na, na, na kwa, kwa jumla tu anazungumzia kwamba kuna wanamuziki ambao wanawaiga sana wazungu wa, inje. wa inje. Na ukiangalia BMJ sio tu Kenya. Kenya. Hata, hata, Tanzania, hata Uganda. Aha. Ukiangalia jinsi wanavyovaa kwenye steji suruali zao yeah. mashati yao S, la, la, mahereni, kuna la, vitu vingi sana vinaendelea, lakini nikupe tu kwa kifupi no. kwamba kile ambacho kimezua gumzo hili mm. katika baraza hivi leo no. ni kwamba huyu Akothee, weekend hii imepita, uh -huh. alikuwa na show moja ambapo alimuita mamake na babake kwenye stage, lakini alikuwa amevaa vitu ambavyo kidogo na watu walishtuka sana. Kwanza wanasema kwamba hata wana, wazazi wake wako pale, lakini vituko wanavyofanya ni vya ajabu kulingana na baadhi ya watu, lakini twende moja kwa moja mm -hmm. kwake Amina Chombo atueleze ni nini ambacho kinaendelea katika fani hiyo ya, ya nini ya kupiga muziki, muziki nchini Kenya. naam, shukran sana. Moja kwa moja kutoka Mombasa, Kenya, leo ikiwa kuko shwari kabisa, jua joto kama kawaida kuna mjadala ambao unaendelea katika mitandao ya kijamii na hata mitaani, na leo barazani basi, tunaangazia tabia za wasanii ambazo zinaonyeshwa na Wakenya wasanii hasa uh, Akothee ambayo imechukua muda mwingi kuzungumziwa. Je, Wakenya wanazungumzia yapi kuhusiana na tabia hizi za wasanii hasa wakiangaliwa kama kielelezi? Nipo katika mtaa mmoja hapa pwani, maeneo ya Kombani. Nakutana na vijana na wa Samba Spot uh, Akothee, kuna makosa amefanya Uh, kulingana na vile akicheza uchi, lakini kwa uhakika sitamwekelea lawama yeye ama nitamwekelea lawama, lakini lawama kidogo, sababu mi naona as a society ama as a government, sisi tumefeli katika kuhakikisha kuwa maadili ya hii nchi yamefuatiliwa. Nitakupa mfano kidogo, kama Tanzania, mtu kama Diamond ama Wema, kuna yale makosa wakifanya, labda wakionyesha picha zao wakiwa uchi wa uchi, walikuwa nyimbo zao zinafungiwa. Yani, kuna ile adabu ambayo ni waonyeshe kuwa ni ifuatiliwe, ndio mambo yaende sawa. Lakini huku Kenya sheria kama hiyo hatuna, kwa hivyo imeachwa wazi mtu afanye vile anavyotaka. Akothee hana makosa, lakini akona makosa kidogo, kwa sababu haja mtu anafanya kitu kulingana na maisha aliyopitia. Ni venye namtambua mimi, ametokea mbali sana, na amepata mkate wake kwa kupitia maisha magumu sana. Shona sasa, vitu anafanya labda ni ile kwa sababu ule ufahari, na pia kuonyesha watu you can be somebody hata mahali kama ulikuwa you are not somebody, from nowhere you can be somebody here. Lakini sasa kimtazamo, kim wa Kiafrika na maadili yetu, agothe kama mtoto wa Kiafrika, kama Mkenya, kama mkazi wetu, Shona angekuwa pia anafikiria vizazi vijavyo na angalie yeye ako na madada ako na marafiki. Kuna watoto ambao wanataka kufanya ile kazi ya sanaa kama venye anafanya, kuna watu wanataka kumkopi lakini asingependa wale watoto waje watumia mbinu ambazo anazitumia yeye. Kesho saa hii yuko juu, kesho atakuwa amechoka, atakuwa ameretire. Sasa wale watoto, akija akiwaona tena wanafanya pale vile, itakuwa haitaleta picha nzuri kwa jamii kama msanii, kwa sababu tunajulikana kwamba wasanii ni uvio, kioo cha jamii na ni viwema zaidi. Tukiangalia masuala ya maadili, wao ndio wakuwe katika mstari wa mbele. Wasanii nikisema wasanii, nazungumzia kuhusu wale wanaoimba na hata ma actresses ama ma actors. Ni watu ambao ukiangalia historia zao, kila mtu kuna vile ambavyo kuna ugumu fulani kama mfano bora wa wao kuishi maisha na kwa kielelezo cha jamii. Kama vile ambavyo wenyewe wanajiita viongozi wa jamii na jamii na waona kama kiongozi wa jamii, kwa sababu society sasa hivi inaharibika, kwa sababu tunaiga mambo fulani fulani kutoka pale nje, na hata wale watoto wetu ambao tunawakuza sasa hivi wanaona hivi vitu vyote, na wao pia wanaiga pale, ndio unapata vitu vingi vinaharibika. Lakini kama wao wataishi maisha na kuwa na maadili na mifano mizuri, basi society yetu itakuwa na mabadiliko na itakuwa nchi nzuri zaidi. Na namshukran sana, ni hayo tu kwa sasa kutoka upande huu wa Mombasa Kenya. Uh, bila shaka ni mitizamo ya Wakenya na tayari Akothe challenge inaendelea katika mtandao wa kijamii. Ah, basi Akothe challenge nafikiri. Asante choma kutoka hapa, pia sisi twende tushiriki mm, eh, tutoe maoni yetu pale. Nadhani eh, maoni binafsi, na unajua kuna uh, alipoulizwa sana kuhusu hili swala mm, aliandika kwamba yeye, kuna watu walikuwa wanasema yeye anafaa kuwa mfano kwa vijana ama watoto mm, lakini akasema mimi sijalipwa na serikali kuwa mfano mwema kwa sababu mimi nafanya mambo jinsi ninavyotaka. Haya, kazi kweli kweli. Basi express bila muziki, msikilizaji, kama tunavyosema iwezi kwenda moja kwa moja, tuelekea wakirani. Huyo anaitwa anaitwa Miss Bella, Miss Bella kutoka Tanzania, anakuja kitu chake sepa Umezoea kudanga chua. Yeah. Ukirudi kirangawai unanipa faranga ni kichwani wanipanda mpenzi, kitu gani nilitaka? Mwenyewe niache nilewe. Ui, samahani, umenifika shingoni, niache mwenyewe The big boss. Jack Pema. Safi kabisa na muona Saida Hamdu pale anafurahia sana ingoma. Sana, imemgusa kweli kweli ya huyu Queen Bella. <laughs> Ama yeah, lakini katika hii nyimbo anajiita Queen Bella mwenyewe malkia. Mm, yeah, kabisa kabisa, kabisa. Na sio yule malkia wa pembe. Tuangalie ni nini kinaendelea kwa ushauri Liberty Adede ana tuarifu kwamba kule mjini kule, nchini Kenya bado yale mashauri kuhusu kuhusu uh, biashara kati ya Kenya na China yanaendelea ku uh, biashara zinaendelea kuongezeka na vijana, hasa katika eneo la Mombasa hmm. Sasa wanazungumzia uh, ambacho, uh, ni nini ambacho ni tija gani ambayo inaletwa na ushirikiano huu, tusikie ushauri kwenda China kama mwanabiashara, aakeda kama unakwenda mwana, kama mwanasiasa, mwana mwana, kuna sababu ni kufatilia sheria za nchi hiyo, maana kila nchi na sheria zake, zake, mambo na, na kesi mbili tatu, ambapo nakuta vijana wakwenda kule kusoma, lakini wameamua kutongoza wasichana wa Kichina na jamii ya Kichina saa nyingine haichukuliwi hivyo vyema, maanake ukwenda kule kusoma huko tongoza, na kama nchi watamsikiza wa nyumbani, wewe utakuwa bado ni mgeni. Na pia unakuta lugha kidogo ni changamoto, maanake kama umeshikwa na polisi wa Kichina, ule polisi anaongea Kichina, mwenyeji anaongea Kichina, utakwenda mbele, utakuta kila ni mtu ni Mchina, wakijasikiza kizungu chako, tayari utajipata hapo, utarudi nyumbani. Kenya tunamlinda sana mgeni, kule wanamlinda mwenyeji. Uh, pili kwenda kule pia kuna biashara ipo na mji wa Gwanju unajulikana kama mji wa biashara. Ndio, kuna wale wanasema kuwa bidhaa za China ni fake, sikatai. Lakini pia inategemea na pesa yako. Kunazo zile bidhaa ni za hali ya juu, quality yake ni mzuri, lakini zile itabidi umelipia zaidi Uh, kama unavyojua sisi wa Kenya unaangalia ile iko chini kabisa. Hata ukienda kwenye supermarket kama ni tissue unaangalia ile iko bei ya chini kabisa. Sasa hapo ndio tuna tunaingia shida. Maana unakuta unataka kukwenda gharama ya chini kabisa. Gharama ya chini basi pia ile quality yake itakuwa ya iko chini kabisa. Kuna mengi kama wa Kenya tunaweza jifunza kutoka nchi ya China. Uh, kitu kimoja chenye kilinifurahisha sana ni um, transport system ya kule hapa Kenya kila siku tupigana, tuulizana oh, tukutuku oh, matatu. Lakini ukienda kule nchi eh, ya China imeanza kutumia the railway system, interconnection ya the railway system. Unapata mji wote, unaweza kupitia kutoka airport kwenda popote unapokwenda, haswa katika mji wa Beijing wametumia the subway, hiyo rail system. Na pia ukiangalia kule mambo ya corruption si sana. Kulikuwa na kesi mwaka jana ya entertainer mmoja anaitwa Fan Binbin ambaye alipatwa na kesi ya hapo analipa zile taxes zake kama corruption na ilifika pale mpaka akapea na apology kwa nchi, ambacho Kenya sidhani kama mtu ashaipea, mtu, kitu kama hicho kishafanyika, ambapo unakuta mtu kuwa alikuwa ameshikwa ame na kesi ya corruption na amelipa chenye nafaa kulipa serikali halafu ameomba msamaha kwa taifa kwa jumla hilo halijafanyika. Haya, sikia mambo hayo. Safi kabisa bila Naambo shaka bila mazito, mazito mazito, sana hapo. Ushauri mzuri, maana vijana wengi wanakwenda na kusafiri siku zote kwa biashara zao. Sasa sande, naona muda na umekimbia sana, lakini tuangalie, eh, swali ambalo tumeuliza kwenye mitandao yetu. Naona wamejibu kwa wingi, ilikuwa swali fupi tu no. kwa nini Mbowe hapati dhamana? mm -hmm. na wamejibu kweli kweli, wanasemaje? Haya, wengi wameandika hapa. Mmoja anasema huyu Efron Mwakingwe na anaanza naye mm -hmm. Anasema alivunja dhamana ya awali, hivyo sheria haichagui jina cheo au umri, hivyo atekeleze kama wengine. Isaya Daniel anasema ulizeni kwanza, kwa nini alikiuka masharti ya dhamana, ndio mje sasa na swali la pili, kwanza, kwa nini apati dhamana. Haya, huyu mwingine anaitwa nani? Huyu ni Thomas Mwaruka wanasema, kwa sababu alisema awamu ya utawala wake ni Tanzania ya viwanda. Sasa ya viwanda, haya kazi kwelikweli. Wameandika kweli kweli. <laughs> <laughs> Kweli, kweli. E, naona wengi kabisa hapa ni kama wana. Mzalendo Alisi pia anasema alikiuka masharti ya dhamana, hivyo mwache apate kile kinachomstahili. Haya, ah, basi na mwisho Uyuhu, kabisa zina, John Tandu anasema kwa sababu mahakama zinaingiliwa na udikteta, kwa hivyo majaji wanapewa maelekezo ili mboe asipate dhamana, na kesi yenyewe ya kubandikiwa tu. Haya basi, maoni ni mengi kwelikweli, lakini hatuwezi kuyamaliza yote e, ungalile wa, waeleze waingie kwenye mtandao e, waone mengi zaidi, waone wengine pia wanasema nini pale kwenye Facebook. Kwenye Facebook ya VOA Swahili kuna mengi, hali kadhalika kwenye Instagram ya VOA Swahili mm, yako mengi kwelikweli. Pa, unaweza kuyapata nini kinavuma. Sante Shomari. Kinachovuma mtandaoni mm, moja kwa moja, BMJ Muridhi, ni kesi ya Arakeli ambayo wanasema hivi sasa limeshateuliwa jopo la mahakama kule County Illinois, mm -hmm. kuweza kuchunguza kwa umakini swala hili. Wanasema hii ni baada ya wakili Michael Avenatti mm -hmm. kutangaza wiki iliopita kwamba amepata mkanda mwingine wa video unamwonyesha Kelly akiwa na mtoto mdogo chini ya miaka 18 katika vitendo vya ngono. Kwa wale hawajui R Kelly ni nani? Wengi wanamjua mwanamuziki mkongwe hapa Marekani ameondokiwa RNB mwenye mm -hmm. sauti matata kwelikweli kweli. yuko unaku, matatani unaku, tena unaku, matatani. Basi hayo yanazungumzana kwenye mitandao. Vilevile nafikiri hili swala la kodhii ambalo umeligusia hapa BMJ limevuka mipaka, limevuka mipaka <laughs> inazungua kila kona kwa, hapa Marekani, kule Tanzania na maeneo mengi <laughs> wakizungumza kwelikweli kweli, kwamba huyu akodhii angekuwa ni hapa Hindi, pengine amekushafungiwa. Wale walioko Tanzania wanasema, wa huku wanasema yao tofauti, kwa jamani, hamkumpa nafasi. Lakini nafikiri tumelijadili kwenye kipindi chetu na kuna afisa mmoja wa juu kule Kenya, ambaye huangalia masuala ya sanaa na nini, anaitwa Dkt. Ezekiel Mutua. Yeye pia amezungumza sana kwenye mitandao kusema hataruhusu vitendo kama hivyo kufanyika na wanamuziki au wasanii wa Kenya. Naona muda umetupa unakimbia, lakini kabla ya kukamilisha kabisa, kule nchini Tanzania pia wanazungumza uwanja wa Amri Abeid Arusha, Simba imeitundika mm. Afrika Lioni bao mbili kwa bila mm -hmm, wengi wakizungumza kwenye mitandao ya kijamii bao hizo mbili zilivyoingia. Hayo ni baadhi ya yale yanayozungumzwa kwenye mitandao. Hatuna cha ziada kutoka hapa studio nambari 15, mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Sandey Shomari. Kwa herini kwa sasa, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun kutoka hapa Washington. Tuonane kesho panapo majaliwa.