Nam moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC na kukaribisha msikilizaji, popote unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne tarehe 19 Februari mwaka wa 2019. Tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu na vilevile vile kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo mwanamke mmoja raia wa China aliyepewa jina la malkia wa pembe afungwa jela kwa miaka kumi na tano nchini Tanzania. Kulikoni? kwa mujibu wa ushahidi uliopolewa mahakamani ni kwamba mtu alikuwa anachukua meno ya tembo kutoa kwenye hifadhi kule, anakuja na hifadhi pale kabla hajaanza kuyasafisha kwenda sehemu hii na katika habari nyingine serikali ya Kenya yaanza zoezi la majaribio la usajili wa wananchi wake kwa mfumo wa kidigitali maarufu kama biometrics. Objective ya huduma namba hii kwa serikali ni moja tu, kuboresha services za government kwa wananchi wake. Tutaifanya kwa siku 45 mpaka mwezi wa 4. Hapo mwezi wa 5 utasikia mengi zaidi. Katika matangazo haya jioni ya leo ni miongoni tu mwa yale tuliyokuandalia. Jumuika nasi hadi mwisho, na kumbuka pia kwamba unaweza kupata mengi kupitia tovuti yetu www voa swahilicom. Kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na shambulizi la wiki iliyopita katika eneo la kaskazini magharibi mwa Nigeria, katika jimbo la Kaduna imeongezeka mara mbili na kufikia zaidi ya watu 130, gavana wa jimbo hilo ameeleza hii leo Jumanne, akiongeza kwamba inaelekea kuwa ni swala la kikabila. Gavana Nasir El Rufai aliyeambia Reuters kwamba bado alikuwa wakichunguza kilichopelekea watu wenye silaha kuchukua hatua hiyo. Shambulizi hilo Ijumaa iliyopita lilitokea siku moja kabla ya uchaguzi mkuu ulioahirishwa na maafisa wa tume ya uchaguzi kutokana na changamoto za kiusafiri. Hakukuwa na ushahidi kama shambulizi hilo lilihusiana na shughuli za uchaguzi. Majimbo 16 nchini Marekani yameushitaki utawala wa rais Donald Trump kufuatia hatua yake ya kutangaza dharura ya kitaifa ikiwa na lengo la le kupata fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Viongozi wa majimbo hayo wanasema kwamba hatua ya rais Trump inakiuka katiba ya nchi. Maandamano yamefanyika katika miji takriban kote nchini Marekani wakipinga hatua ya rais Trump. Mashitaka yamefunguliwa katika mahakama ya shirikisho katika jimbo la California yakisema kwamba amri ya rais Trump ni kinyume na utaratibu wa sheria unaostahili kufuatwa katika matumizi ya fedha za umma. Utaratibu wa kisheria ni kwamba bunge ndilo lenye uwezo wa kutenga fedha kwa ajili ya matumizi. Mwanasheria mkuu wa jimbo la California Xavier Bastera amesema jimbo hilo na majimbo mengine huenda yakapoteza fedha zilizotengwa kwa ajili ya miradi ya kijeshi, majanga na shughuli nyingine, kufuatia tangazo hilo la Trump. Orodha wagombe ya wagombea wa Demokrat wanataka kupambana na rais wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini imezidi kuongezeka baada ya Senator Bernie Sanders kutangaza kuingia katika kinyang'anyiro hicho. Sanders aliwania nafasi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na sita na kushindwa na waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton katika mchuano mkali. Senator Sanders mwenye umri wa miaka 77 alipata wafuasi wengi kwa kutaka kuwepo na elimu ya bure kwa vyuo vya elimu ya juu na kwa serikali kupanua jukumu lake katika kutoa huduma za afya kwa wananchi wa Marekani. na zaidi ya watu laki moja wamekoseshwa makazi kutokana na mapigano ya makundi na ukosefu wa sheria nchini Burkina Faso. Matukio mengi yametokea ndani ya kipindi cha miezi miwili iliyopita, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyochapishwa leo Jumanne. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Burkina Faso kwa mara ya kwanza katika historia yake inakabiliwa na idadi kubwa ya watu wasiokuwa na makazi ndani ya nchi, ripoti hiyo ilisema. Mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa na makundi yenye silaha pamoja na ukosefu wa usalama katika maeneo ya Centre Nord, Nord na Sahel pia yamechochea dharura ya kibinadamu ambayo haikutarajiwa kutokea. Serkali na makundi ya kutoa msaada wa kibinadamu yalianza mpango wa kutoa msaada wa dola milioni mia moja ili kuwasaidia watu lakitisa. Taarifa hiyo ilieleza, Burkina Faso ni nchi ambayo haina bahari huko Afrika Magharibi, ambayo inapakana na nchi za eneo la Sahel za Nijaa na Mali kwa upande wa kaskazini mahala ambapo baadhi ya makundi ya wanamgambo yenye uhusiano na kundi la Alqaida na Islamic State yamefanya mashambulizi kwa miaka kadhaa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wapatanishi kutoka China na Marekani wataanza tena mazungumzo wiki hii kusuluhisha vita vinavyoendelea vya kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana duniani. White House inasema kuwa duru ya tatu ya mashauriano itafanyika hivi leo Jumanne na kesho Jumatano hapa Washington, kati ya manaibu wa ngazi za chini kabla ya kuhamia katika mazungumzo ya maafisa wa ngazi za juu kuanzia siku ya Alhamisi. Mazungumzo ya kibiashara ni matokeo ya makubaliano ya mwezi Desemba kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa China Xi Jinping kusitisha malumbano ya kuwekeana ushuru katika mzozo kwa siku 90. Kwanzia Januari mosi, utawala umetishia kuongeza viwango vya ushuru kutoka asilimia 10 hadi 25 kama makubaliano hayatafikiwa ifikapo Machi mbili. Lakini Rais Trump wiki hii amesema yuko tayari kusogeza mbele tarehe kutegemeana na jinsi mazungumzo hayo yanavyokwenda. Pakistan imeanzisha msukumo mkali wa kidiplomasia kuzuia juhudi za India baada ya kushutumu kundi moja la Pakistan kwa mashambulizi ya Ijumaa yaliuwa zaidi ya wanausalama 40. Mabalozi wapatao 70 wa hadi 80 waliitwa mjini Islamabad tangu Ijumaa na wizara ya mambo ya nje ya Pakistan, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya kidiplomasia. Pakistan katika mkutano huo wa Pakistan Iliuliza ili nia ya India kuishutumu bila ya kuwa na uchunguzi kamili wakidai shambulizi hilo linatokana na kundi lililoko India. Ni matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC yakiletwa kwako nami bmj Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kwamba mkurugenzi wa mashtaka nchini Tanzania ameelezea kuridhishwa kwake na hukumu ya jumla ya miaka 17 jela iliyotolewa hii leo jijini Dar es Salaam na mahakama moja kwa wafanyabiashara watatu akiwemo raia wa China Yang Fenglun, maarufu kama malkia wa pembe. Edina Chahali anayo taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Katika hukumu hiyo, shitaka la kwanza linalomhusu Malkia wa tembo peke yake amehukumiwa miaka 15 jela. Shitaka la pili linalowahusu watanzania Filemon Manase na Silvanus Matembo wamehukumiwa kila mmoja miaka 15 jela, huku katika shitaka la tatu linalowahusu washitakiwa wote watatu wamehukumiwa miaka miwili jela au faini ya shilingi bilioni 27, ambayo ni mara mbili ya thamani ya meno ya tembo. Washitakiwa hao waliokaa mahabusu tangu mwaka 2014 wamehukumiwa na hakimu mkazi wa mahakama ya Kisutu Huruma Shahidi, baada ya kuwatia hatiani kwa makosa ya kufanya biashara haramu ya meno ya tembo ikiwemo vipande 860 vyenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 13. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya hukumu hiyo ya malkia wa tembo na wenzake, mkurugenzi wa mashtaka nchini DPP Biswaru Mganga amesema kesi hiyo imechukua muda mrefu kutokana na unyeti wa makosa yenyewe, lakini hata hivyo amesema ameridhishwa na hukumu hiyo ya mahakama pamoja na kuamuru mali za mshitakiwa malkia tembo kutaifishwa, ambazo ni nyumba na mashamba huko Muheza, mkoani Tanga. Shamba lile na nyumba ile ameitumia katika kuhifadhi. Kwa mujibu wa ushahidi uliokuwa na uliotolewa mahakamani, ni kwamba mtu alikuwa anachukua meno ya tembo kutoa kwenye hifadhi kule, anakuja na hifadhi pale, kabla hajaanza kuyasafisha kwenda sehemu nyingine. Hata hivyo, wakili wa malkia wa tembo Hassan Kiangilo amesema wateja wake wanatangaza nia ya kukata rufaa kupinga hukumu hiyo inawezekana ni kwa misingi au kwa mujibu wa haki na sheria lakini tunaona kama kidogo vile hawakuweza ku, ku, ku, ku, ku, kutendewa ile haki kwa ujumla kwa hiyo tunaona kwamba kidogo hata sentensi waliokuwa mhukumiwa kidogo inaona kama ni haki tunatarajia of course, kufanya kukata rufaa nafikiri ndani ya wiki hizi moja mbili na hukumu hiyo iliyogusa hisia za watu wengi karibu maeneo mbalimbali duniani imesomwa huku mahakama ikisheheni ndugu jamaa na marafiki wa washitakiwa wakiwemo raia wa China huku pia wakiwemo wanaharakati wa kudhibiti biashara haramu ya meno ya tembo ambapo VOA ilifanikiwa kuzungumza na mwanzilishi mwenza wa PAMS Foundation taasisi ambayo iliasisiwa na Wayne Lotter aliyeuawa wakati kesi hiyo ikiwa inaendelea. Malkia wa meno ya tembo na wenzake wanadaiwa kuwa kati ya Januari mosi mwaka elfu mbili na Mei ishirini na mbili mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa makusudi waliongoza na kufadhili vitendo vya kijinai kwa kukusanya na kusafirisha vipande hivyo mia nane sitini vya meno ya tembo bila ya kuwa na kibali chochote kile kutoka kwa mkurugenzi wa wanyamapori hapa nchini. ni kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mwanzilishi wa kampuni ya mawasiliano ya China Huawei ameishutumu Marekani kwa juhudi zake za kuiorodhesha miongoni mwa kampuni zisizoaminika au kukubalika, akisema kwamba dunia haiwezi kusonga mbele bila kuwepo Huawei na teknolojia yake aliyohitaja kuwa ya kiwango cha juu. Ren Zhengfei amedai kwamba Marekani haiwezi kuifunga kampuni hiyo. Aliyabainisha hayo katika mahojiano aliyofanya na shirika la utangazaji la BBC. Ren mwenye umri wa miaka 74 pia ameshutumu hatua ya kukamatwa kwa binti yake Meng Wanzu, ambaye ni afisa mkuu wa fedha wa kampuni hiyo, kwa shutuma kuwa alikiuka vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Mwanzilishi wa Wawe, ambaye siku zote amekuwa akisita kuzungumza na vyombo vya habari, amelazimika kufanya hivyo kutokana na shinikizo juu ya wasiwasi wa ujasusi na kampeni inayoongozwa na Marekani kushawishi nchi nyingine kupiga marufuku teknolojia ya kampuni hiyo. Mshindi mara mbili wa mbio za mita 800 katika michezo ya Olympic, Caster Semenya ameshutumu shirikisho la kimataifa la riadha kwa kukiuka sheria za usiri katika kesi inayoweza kubadilisha kabisa kazi ya mwanariadha huyo wa Afrika ya Kusini. Semenya alifika katika mahakama ya usuluhishi ya michezo mjini Lausanne akipinga kanuni zilizopendekezwa na kamati ya IAAF kumlazimisha kupunguza viwango vya homoni za kiume zilizomo mwilini mwake. Semenya ameonyesha ishara ya ushindi bila kusema lolote alipowasili mahakamani hapo katika siku ya kwanza ya kusikilizwa kesi hiyo itakayochukua wiki nzima. Matokeo ya kesi hiyo yanaweza kulazimisha kesi kurudishwa, kurudiwa mara kadhaa na kuchukua mkondo tofauti na michezo ya riadha. IAAF inamtaka Semenya kutumia dawa maalum kupunguza homoni za kiume kama anataka kuendelea kushiriki mashindano ya wanawake. Mahakama inatarajiwa kutoa maamuzi yake mwishoni mwa mwezi. Semenya alishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya Olimpiki ya Rio na london msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukirejea tena kwa waandishi wetu ni kwamba rais wa somalia amekamilisha ziara ya siku mbili nchini burundi kati ya yale ambayo walikubaliana na mwenzake wa Burundi Pierre Ngurunziza ni kusitisha au kuitisha haraka mkutano wa dharura wa nchi zilizotuma majeshi yake nchini Somalia ili kurejelea hatua iliyochukuliwa na Umoja wa Afrika ya kupunguza idadi ya wanajeshi wa Burundi wanaohudumu nchini Somalia katika kikosi cha AMISOM. Burundi inayotegemea mapato ya sarafu za kigeni kupitia shughuli za wanajeshi wake wanaohudumu nchini Somalia inapinga vikali hatua hiyo ya kupunguza idadi ya wanajeshi hao. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. Ni Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed, mara baada ya kukutana kwa mazungumzo na Rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza kwenye ofisi yake, amekamilisha ziara yake ya siku mbili hapa nchini, ambapo kwenye agenda yake alikutana na viongozi jeshini na polisi. Rais wa Somalia amesema hii ni ziara ya kihistoria ambayo itaimarisha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi kwa mataifa haya mawili ya Somalia na Burundi mwaka uliyoanza mwaka elfu moja tisa mia sabini na sita. Rais Mohamed Abdullahi Mohamed amesifu kazi inayofanywa na wanajeshi wa Burundi wanaohudumu nchini Somalia amesema uongozi wa Nkurunziza ulichangia pakubwa katika kurejesha amani na usalama katika kanda hii, hasa nchini Somalia ambapo lilisaidia pamoja na jeshi la Uganda na lile la Somalia katika kuondoa wapiganaji wa kundi Al Shababu waliokuwa wakidhibiti mji mkuu wa Somalia, Mogadisho, katika mwaka wa elfu mbili na tisa. Hata hivyo, ziara hii inakuja huku kukiwa hatua iliyochukuliwa na Umoja wa Afrika unaosimamia kikosi cha AMISOM ya kupunguza idadi ya askari jeshi wa burundi wanaohudumu nchini Somalia. Tume ya Umoja wa Afrika ya Amani na usalama iliamua kuwa askari jeshi wa Burundi elfu moja watapunguzwa kabla ya Februari hii kumalizika kwa jumla ya wale elfu tano na mia nane wanaohudumu nchini Somalia. Rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza amesema wamekubaliana na mwenzake wa Somalia kuitisha mkutano wa nchi zote zilizotuma wanajeshi nchini Somalia ili kurejelea hatua hiyo Haruka, tumezungumzia hatua ya tume ya amani na usalama ya umoja wa Afrika ambayo haikutufurahisha sisi Warundi na pia Somalia. Tumependekeza uitishwe haraka mkutano wa nchi zote zilizochangia majeshi nchini Somalia ili kujadili hatua hiyo irejelewe na kazi zaendelee pasina matatizo. Inezereza. Serikali ya Burundi inasema siyo haki kupunguza tu idadi ya majeshi ya Burundi yaliyoko nchini Somalia na kuacha nchi zingine kusalia na idadi yao kamili. Burundi inategemea kwa kiwango kikubwa sarafu za kigeni kupitia shughuli za kikosi chake kinachohudumu nchini Somalia, lakini pia kwa askari jeshi wa kawaida kutumwa nchini Somalia ni jambo linalowawezesha kufanya miradi mikubwa kama ujenzi wa nyumba na kadhalika. Haidala, Kizimana. Sauti ya Amerika, Bujumbura. Katika kile kinachotajwa kuwa njia mojawapo ya kukabiliana na uhalifu, ulaghai na ugaidi pamoja pia na kuwezesha upatikanaji wa huduma muhimu kwa wananchi wake, serikali ya Kenya inaendelea na mpango wa majaribio ya kuwasajili raia wake kwa mfumo wa kidijitali maarufu kama katika e, majimbo kumi na tano. Mpango huo utakaogharimu kiasi cha shilingi bilioni sita unaiwezesha serikali ya Kenya kupata maelezo ya kibinafsi kama vile paspoti, leseni na deta nyingine muhimu kuhusu raia wake na wale wa kigeni wanaoishi e, katika nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amefuatilia taarifa hiyo na kutuletea hapa kwa kina. Of truth on personal identity in Kenya. Kufuatia shambulizi la kigaidi kwenye hoteli ya kifahari ya Dusit D2 jijini Nairobi Januari 15 na kusababisha vifo vya Wakenya 21 na kujeruhi wengine wengi zaidi, Rais Uhuru Kenyatta alieleza kuwa serikali yake itazindua mfumo wa kidijitali utakaoiwezesha kupata maelezo na deta muhimu ya picha na alama za vidole kuhusu raia wote wa Kenya na wale wa kigeni na kuhifadhi katika sehemu moja ili kutema visa vya ugaidi, uhalifu, ulaghai na vile vile kufanikisha upatikanaji wa huduma bora kwa wananchi wake. NIMS will generate a unique identification number that will be known na sasa takriban mwezi mmoja baada ya tukio hilo, serikali yake tayari imezindua majaribio ya mfumo huo katika majimbo kumi na matano, yani Nairobi, Wasingishu, Kajiado, Baringo, Marsabit, Kilifi, Embu, Busia, Nyandarwa, Makueni, Kisii, Tanariva, Kisumu, Wajia na Kiambu. Yeyote yanayepatikana katika ardhi ya Kenya, punde tu atakaposajiliwa, atapewa huduma namba nambari iliyo na maelezo yake ya kibinafsi kama vile data ya kitambulisho, pasipoti leseni ya kuendesha gari, cheti cha ulipaji ushuru, vyeti vya kuzaliwa na stakabadhi nyinginezo. Ili kusajiliwa, unahitajika kuwa na cheti cha kuzaliwa, kitambulisho, leseni ya kuendesha gari au nambari ya kulipia ushuru. Na katika usajili huo utatakiwa kueleza jina lako, jinsia, siku ya kuzaliwa, umri na uraia, mahusiano ya kijamii, ulikozaliwa, namba ya simu na iwapo umeoa au umeolewa. Mkuu wa utumishi wa umma, wanyama msiambo, anaeleza lengo kuu la serikali ya Objective ya huduma namba hii kwa serikali ni moja tu, kuboresha services za government kwa wananchi wake. Karanja Kibicho ambaye ni katibu mkuu katika wizara ya usalama na mipango ya serikali anaeleza kuwa zoezi hili la majaribio litawahusisha wakenya wote na kuwapunguzia mzigo mzito wa kubeba stakabadhi. Tukimaliza hii Friday juu pilot ya siku tano, tunatarajia kuanzia tarehe 1, tunatarajia kuanzia tarehe 15 mwezi wa Machi tutafanya the real registration inaitwa mass registration tutaifanya kwa siku 45 mpaka mwezi wa nne, hapo mwezi wa tano. Hata hivyo, shirika lisilo la serikali la kutetea haki za kibinadamu the Kenya Human Rights Commission limewasilisha ombi mahakamani kutaka kufuta zoezi hilo kwa misingi kuwa serikali ya Kenya imejiamulia kufanya bila kuhusisha umma. Jinsi anavyoeleza George Kegoro, katibu mkuu mtendaji wa shirika hilo: kutohusisha umma, kutohusisha wahusika katika kubuni hiyo sheria na, na kubuni mipango ambayo inataka wanataka kuweka kwa sahihi. Hilo ndilo lalamiko kubwa, na pia kutoweka mikakati ya, ya kuzingatia usiri wa kibinafsi. Aidha, shirika hilo pia linasisitiza kuwa serikali ya Kenya haijaweka mkakati wa kuwasajili watu walio na ulemavu wa vidole na wengine wasioweza kusajiliwa kupitia mfumo huo. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Kenya, ambapo tunazungumzia swala la utoaji mimba ambalo aghlabu halizungumziwi katika jamii nyingi nchini humo na uchukuliwa kama kosa lisiloweza kusameheka. Wanawake wanaotoa mimba kwa hofu ya unyanyapaa na kuhukumiwa na jamii, kwa kuwa wajawazito wakiwa na umri mdogo huamua kuchukua maamuzi ya kutoa mimba. Hili ni swala ambalo huzua mjadala mkubwa, na iwapo wanawake wanafaa kutoa mimba au la. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, ametuandalia makala ifuatayo inayolenga swala la utoaji mimba nchini Kenya. Zuena Tumaini, siyo jina lake kamili, aliolewa na watoto watatu, na mwaka elfu mbili na kumi alibarikiwa kuwa na mtoto wa nne. Lakini furaha ya kuwa na mtoto wa nne haikupokelewa vyema na mume wake, ambaye alisema hayuko tayari kulea mtoto mwingine kutokana na umaskini. Maisha ikawa ya kupigwa na kudhulumiwa, na kadri siku ilivyosonga ndivyo mimba ilivyoendelea kukua. Miezi sita baadaye, hakuweza kustahimili makundi na matusi na wazo la kuavya mimba ya miezi sita ikatawala fikra yake. Kendelea hivyo ikafika six months e, nikenda, niko na hesi nitazaa, nikenda hosi tu, huko Kawangware kwenda hosi. Nikamwambia doki, e, mi enye zile shida niko nazo, nikamuliza ni how much, akanijibu iko na six, unafaa kuja na six k. Nikamwambia sawa Licha ya hatari iliyokuwa mbele yake, Zuena aliavya mimba baada ya rafikiye kumpeleka kwa daktari. Akanikorogea dawa kaninsert, akaniambia sitalala po kwake juu anything can happen. Nikajisaidia mbele nikisikia maumivu juu mtu ashakuwa mkubwa niende nikakalie ndoo na maji atoke. Nikasema yenyewe tu yakuna otherwise. Nikaenda kwa beste nikaanza ku feel vibaya na feel yenyewe nikaa nimefika, e, nasikia tu yani na bleed, nishaanza ku bleed ku bleed mm? ku bleed na nava bleed, bleed, bleed. Sa bejangu nashindwa ndafanya nini. Nikamwambia he, usijaribu kuambia mtu yoyote. Uamuzi wake wa kuavya wa mimba ulimwathiri kisaikolojia, kwani siku chache baadaye mume wake na hata wakazi wa eneo lake waligundua kuwa liavya mimba. Mwaka elfu mbili kumi na nane ripoti ya wizara ya afya na mashirika kama vile Africa Population Health Research Center zilionyesha kuwa zaidi ya visa laki nne ya utoaji mimba vilishuhudiwa nchini Kenya mwaka elfu mbili kumi na mbili na katika hospitali nyingi katika mitaa duni, madaktari wamesadiki kuwa utoaji mimba unafanyika sana na mara nyingi wamekuwa wakipokea wasichana ambao wako katika hali mahututi, na wengine hata ufariki nyumbani. Huyo msichana alikuja hapa na wakati huo alikuwa amewekewa dawa huko chini kwenye, alikuwa amewekewa dawa, aliadvaisiwa na mtu, enda mahali fulani utapata dawa, alafu utaweka. So wakati alitumia ile dawa Alikunywa ingine akaweka, so akiwa akikuja hapa, condition ilikuwa imekuwa worse, she was almost collapsing. Alikuwa karibu kukufa, alikuwa amepoteza damu mingi, na karibu hata nyungu ya mtoto itoke, sababu unajua ile ukitumia dawa kuna ile hali ya kufanya kama ile nyungu ya mtoto inatoka. Ni kufuatia hatua ya watoto wa kike kupata mimba za mapema, kuavya mimba na hatari nayo wakabili, ndipo baadhi ya wazazi walichukua hatua ya kuwapa watoto wao dawa za kupanga uzazi ili kuzuia mimba za mapema. Hata hivyo, shirika la kidini la Crisis for Pregnancy jijini Nairobi, ambalo huwapa nasaha wasichana wasiavye mimba na badala yake kulea watoto, linapinga hatua ya watoto wenye umri mdogo wanaopatiwa dawa za kupanga uzazi na badala yake kuwasihi wazazi kuwapa elimu kuhusu ngono za mapema kabla ya umri wao kutimia. Watoto wanafaa waambia ukweli, kwa sababu hakuna kitu umekinga mm. Ni, ni, ni kama kumruhusu sasa aenda afanya. Kwa miaka thelathini, shirika la Maristops limekuwa likitoa huduma ya afya kwa kinamama ikiwemo upangaji uzazi na huduma ya kutoa mimba kwa njia salama. Kulingana na shirika hilo, wanawake saba hufariki nchini Kenya kila siku kwa kuavya mimba kwa njia hatari. Mwaka jana bodi ya filamu nchini Kenya ilipiga marufuku shirika la afya la Marie Stopes kufanya kampeni kupitia vyombo vya habari kuhusu huduma za kuavya mimba kwa njia salama na kuwa wasichana wana uhuru wa kuamua iwapo e wanataka kuavya mimba au la. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, inakadiriwa kuwa wanawake milioni 25 huavya mimba kwa njia ya hatari, kati yake milioni 8 ikiwa ni mataifa yanayokuwa barani Afrika na licha ya kuwa ni hatia kubwa kisheria nchini Kenya kuavya mimba, utoaji wa mimba kwa njia hatari bado unaendelea na umechangia pakubwa kwa idadi ya vifo vya wanawake namna. Kabla hatujatamatisha matangazo haya, mwenzangu Sandy Shomari yuko hapa standby kukuletea muktasari wa habari. Idadi ya waliofariki kutokana na shambulizi la wiki iliyopita katika eneo la kaskazini magharibi mwa Nigeria, katika jimbo la Kaduna imeongezeka mara mbili na kufikia zaidi ya watu 130. Gavana wa jimbo hilo ameeleza hii leo, akiongeza kwamba inaelekea kuwa ni swala la kikabila. Majimbo 16 ya Marekani yameushitaki utawala wa rais Donald Trump kufuatia hatua yake ya kutangaza dharura ya kitaifa akiwa na lengo la le kupata fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Viongozi wa majimbo hayo wanasema kwamba hatua ya Trump inakiuka katiba ya nchi. Pakistan imeanzisha msukumo mkali wa kidiplomasia kuzuia juhudi za India baada ya kushutumu kundi moja la Pakistan kwa mashambulizi ya Ijumaa yaliyoua zaidi ya wanausalama 40. Orodha ya wagombea wa Demokrat wanaotaka kupambana na rais wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini imezidi kuongezeka baada ya senata Bernie Sanders kutangaza kuingia katika kinyanganyiro hicho. Sanders aliwania nafasi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na sita na kushindwa na waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton na kwa habari hizo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kujiunga nasi hapo kesho jioni saa 12 na nusu saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sandei Shomari. Kwa pamoja tuna waaga tukiwatakia usiku mwema kutoka Washington.