Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Kaimu mkuu wa zamani wa FBI Andrew McCabe amesema kuwa wabunge waandamizi hawakupinga pale alipowaambia kwamba taasisi hiyo ya usalama imefungua uchunguzi wa Rais Donald Trump mwaka 2017 wa kushuku kuwa huenda alikuwa na mahusiano na Russia. Mcab aliwaambia televisheni ya NBC siku ya Jumanne kwamba aliwaeleza wabunge wa waandamizi wa nane, ni pamoja na kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la Senate Mitch Mcconno na aliyekuwa spika wa wabunge wakati huo Paul Ryan. Hakuna aliyepinga, Mccab alisema, si katika masuala ya kikatiba, masuala ya kisheria, wala pia mambo yaliyotokea. Idadi ya waliofariki kutokana na shambulizi la wiki iliyopita katika eneo la kaskazini magharibi mwa Nigeria katika jimbo la Kaduna imeongezeka mara mbili na kufikia zaidi ya watu mia moja na thelathini. Gavana wa jimbo hilo ameeleza hii leo Jumanne akizungumza kwamba inaelekea kwamba ni suala la kikabila. Gavana Nasir el Rufai aliiambia Reuters kwamba bado walikuwa wakichunguza kilichopelekea watu wenye silaha kuchukua hatua hiyo. Shambulizi hilo Ijumaa iliyopita lilitokea siku moja kabla ya uchaguzi mkuu ulioahirishwa na maafisa wa tume ya uchaguzi kutokana na changamoto za kiusafiri. Hakukuwa na ushahidi kama shambulizi hilo lilihusiana na uchaguzi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 175 FM Nairobi, Kenya. Majimbo 16 Amerikani ya Marekani yameushitaki utawala wa rais Donald Trump kufuatia hatua yake ya kutangaza dharura ya kitaifa ikiwa na lengo la kupata fedha kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Viongozi wa majimbo hayo wamesema hatua ya rais Trump inakiuka katiba ya nchi. Maandamano yamefanyika katika miji takriban kote nchini Marekani wakipinga hatua hiyo ya rais Trump. Mashtaka yamefunguliwa katika mahakama ya shirikisho katika jimbo la California yakisema kwamba amri ya rais Trump ni kinyume na utaratibu wa kisheria unaostahili kufuatwa katika matumizi ya fedha za umma. Utaratibu wa kisheria ni kwamba bunge ndilo lenye uwezo wa kutenga pesa kwa ajili ya matumizi. Orodha ya wagombea wa Demokrat wanaotaka kumpinga rais wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini imezidi kuongezeka baada ya seneta Bernie Sanders kutangaza kuingia katika kinyang'anyiro hicho. Seneta Sanders aliwania nafasi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na sita na kushindwa na waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton katika mchuano mkali. Senator Sanders mwenye umri wa miaka 77 alipata ufuasi mkubwa kwa kutaka kuwepo na elimu ya bure kwa vyuo vikuu na serikali kutoa kiasi kikubwa huduma ya afya kwa Wamarekani. Mshindi mara mbili wa mbio za mita mia nane katika michezo ya Olympic Casta Semenya wa Afrika ya Kusini ameshutumu shirikisho la kimataifa la riadha kwa kukiuka sheria za usiri katika kesi inayoweza kubadilisha kabisa kasi ya mwanariadha huyo wa Afrika ya Kusini. Semenya alifika katika mahakama ya usuluhishi ya michezo mjini Lausan akipinga kanuni zilizopendekezwa na kamati hiyo ya riadha IAAF kumlazimisha kupunguza viwango vya homoni za kiume zilizomo mwilini mwake. Semenya ameonyesha ishara ya ushindi bila kusema lolote alipowasili mahakamani katika siku ya kwanza ya kesi hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao, ungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika Kwa Undani, tutaangalia ziara ya rais wa Somalia nchini Burundi na uh, yale ambayo wameyazungumza mara baada ya kukutana na mwenzake eh, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Hali kadhalika katika sehemu ya pili, eh, tutakuwa tukiangalia shauri ambalo limezua mjadala nchini Kenya ambapo hivi sasa serikali inaadhimia E, kukusanya taarifa za watu katika mpango ambao unaelezwa utagharimu mabilioni ya shilingi utakaowezesha kupata taarifa binafsi za watu katika nchi hiyo ya Kenya. Ninayekualika katika kipindi hiki mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani tunaanzia nchini Kenya ambapo, ikiwa kama njia mojawapo ya e, kushughulikia suala la uhalifu hali hai e, ukiambatana na ugaidi na kuwezesha upatikanaji wa huduma muhimu za serikali kwa wananchi wake, serikali ya Kenya inaendelea na mpango wa majaribio wa kusajili wananchi wake kwa mfumo wa kidijitali katika majimbo kumi na tano. Mpango huo utagharimu takriban shilingi bilioni sita ambapo unaiwezesha serikali ya Kenya kupata maelezo ya mtu binafsi kama vile pasipoti, leseni na taarifa nyingine muhimu kuhusu raia ambao watachukuliwa hizo taarifa, ikiwa ni njia mojawapo ya kukabiliana na masuala ya uhalifu. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, moja kwa moja, swali la msingi kabisa ambalo Uh, mtu yoyote yu yule angependa kufahamu ni taarifa gani hasa ambazo hapa zinakusanywa. Uh, maanake mjadala umeanza ku, um, kuwa mkubwa, baadhi ya watu wakiona kwamba serikali itakuwa inaingilia faragha uh, za watu. Hebu tufahamishe nini ambacho kimo ndani ya mpango huu, hasa zile taarifa ambazo zinataka kuchukuliwa nam Uh, suala linalojitokeza ni kwamba serikali inaeleza kwamba imekuwa ikitoa stakabadhi nyingi sana kwa Wakenya. Kwa mfano, uh, Mkenya ana stakabadhi inayoitwa uh, kitambulisho. Uh, Mkenya ana stakabadhi inayohusiana na utoaji wa leseni ya kuendesha gari, leseni ya kufanya biashara. Mkenya ana zile kadi au Uh, vitambulisho vinavyomruhusu uh, kupata huduma za ustaafu uzeni, na vilevile kuna huduma za kupata bima. Na sasa serikali inaeleza kwamba badala ya kuwa na stakabadhi hizi zote nzito, mkenya au akitembea nazo, sasa inahisi kwamba pana uwezekano wa Mkenya akuwa tu na huduma namba hii, nambari moja tu itakayomtambulisha yeye kama Mkenya na ita, ita, itakapowekwa kwenye mashine basi itatoa data yake, iwe ni bima, iwe ni uh, kitambulisho, iwe nini, paspoti na kadhalika. Kwa hivyo inaeleza kwamba hii itasaidia sana serikali kuweza kutekeleza na kufanikisha utoaji wa huduma na upatikanaji wa huduma hizo kwa wananchi wake. Lakini sasa suala ambalo limekuwa likijitokeza ni, ni, ni kwamba serikali ni kwamba watu wametoa tetesi wakieleza kwamba serikali huenda inataka kujua taarifa za faragha za, za watu. Maanake wengi wamekuwa wakieleza hapa kwamba huenda serikali inataka kujua uh, maswala yanafungamana na, na utoaji ushuru na maswala mengine ya benki. Na hivyo basi wanaeleza kwamba ni lazima iweze kujitokeza peupe kuelezea mfumo huu. Sasa kile ambacho kinaelezwa na serikali uh, Kennedy Wandera, ni kwamba Uh, nambari hii itakuwa inafanyiwa uh, ukaguzi na nani? E, mathalan, mtu ameshachukuliwa taarifa zake ni wapi hasa ambapo uh, kutakuwa kuna vituo maalum ama mtu anapokamatwa ama siku mtu anapotaka kwenda benki kusafiri viwanja vya ndege ni nini hasa kinachoeleza? Maanake ukiangalia uh, katika nchi ambazo zinafanya vitu kama hivi, bado watu wanakuwa wanakuwa, wanakuwa na vile vitambulisho japokuwa E, vinakuwa havina taarifa zote ama si taasisi zote zina uwezo wa kupata taarifa zote za mtu, ikiwa ni taarifa ya uhalifu, taarifa labda ya ulipaji wako wa madeni, ama taarifa e, za masuala mengine yoyote yale ya masuala ya uhamiaji na vitu kama hivyo. Na serikali inaeleza kwamba wakati utakapopewa sasa, umesajiliwa na umepewa nambari inayoitwa huduma namba hii ni namba ya kipekee ambayo ni mtu pekee anapewa. Kila mtu anapewa nambari hii, iwe ni kwamba umefikisha umri wa ume, miaka sita na kwenda juu. Namba hii itakusaidia kuweza kupata huduma za serikali hizo, na vile vile pia inaeleza kwamba wakati utakapoenda kwenye uwanja wa ndege, basi hutohitaji kuwa na hizi paspoti na sakabadhi nyingine muhimu. Kile utakachohitajika kuwa nacho ni kuwa na hiyo namba yako ya kipekee, na ukifika kwenye uwanja wa ndege, basi ni hiyo namba itakayokaguliwa na kutoa maelezo yako yote ya usafiri pamoja na sakabadhi zako zinazohusiana na, na uh, tarehe ya kuzaliwa, ulikozaliwa na kadhalika. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba hii hii itarahisisha kazi ya Wakenya. Manake kwa mfano, hapa ndipo huwezi kutoa pesa au kutuma, kutoa pesa kwa, kutoka kwa simu, unapotumiwa fedha kwa mfano Mpesa, unahitaji kutoa nambari yako ya kitambulisho. Lakini sasa serikali inaeleza wakati basi, patakuwa na hii nambari ya huduma Uh, namba hii basi itakuwa tu rahisi kwako kuweza kutoa hiyo nambari, ndio itakayotumika katika mfumo mm, kama hiyo na uh, vilevile inasisitiza kwamba uh, itatoa mwelekeo bayana kuweza kujua jinsi nambari hizi zitakavyokuwa zitakavyokuwa zikitumiwa. Lakini cha muhimu sana pia nieleze ni kwamba wakati Kenya ilipopata iliposhambuliwa katika ile hotel ilipo, ya Dusit D2 uh, Februari, Januari tarehe kumi na tano, Rais Kenyatta alieleza kwamba namba ya kipekee anayopewa mtu yeyote anayeishi nchini Kenya awe raia wa Kenya au awe raia wa nchi za kigeni yuko Kenya atakuwa a-atatambulika kwa mfumo huu na hivyo basi, kila mtu atafahamika kwa, iwapo amejihusisha na uhalifu, iwapo amejihusisha na ugaidi au masuala mengine ambayo hayaendani na, na, na mfumo wa kijamii. Na sasa serikali inaeleza kwamba iwapo itafanya hivyo basi itakuwa rahisi sana kuweza kujua mtu huyu ni mtu aina gani. Maanake Rais Kenyatta alikuwa akieleza kwamba watu ambao wamekuwa wa, watu ambao wanatuhumiwa kutekeleza lile shambulizi la kigaidi ta, ilifahamika kwamba ni watu ambao wameishi hapa Kenya na watu majirani wao wamekuwa wakiwatambua kwamba hawa ndio watu ambao tunawafahamu. Kwa hivyo inaeleza kwamba ni watu ambao ni Wakenya na sasa basi wanatoka mipaka ya Kenya na wanaelekea nchi ya Somalia na kurejea basi nchini tena kushambulia nchi yao. Kwa hiyo serikali inaeleza kwamba iwapo itapata data muhimu kama hiyo, basi itakuwa na njia ya kuweza kufuatilia mtu huyo na kuweza kujua ni mtu wa aina gani huyo. Sasa Wandera, nini ambacho kinaelezwa na serikali uh, vikiwa ni vigezo vya kuwa navyo ili kupata hiyo nambari ya utambulisho wako. nam kile ambacho uta kigezo cha kwanza unachostahili ku, ku, kuafiki ni kwamba lazima kwa mfano, kwa raia wa Kenya, raia ni raia wa Kenya atakayepewa hiyo nambari, kwa mfano pale utakapofika pale. Ni kwanza uwe ni mtu ambaye umefikisha zaidi ya umri wa miaka sita na kwenda mbele, na vile vile ukifika pale kusajiliwa ni shati utakuwa na u, u, uwasilishe cheti chako cha kuzaliwa uh, pamoja na kitambulisho chako. Kwa hivyo hizi ndizo data zitakazoingizwa pale na chochote, uh, masuala mengine ambayo utaulizwa ni jina lako, uh, jinsia, uh, ulikozaliwa na masuala kama hayo. Kwa hivyo serikali inaeleza kwamba iwapo hilo litafanyika, basi utapewa ile nambari mwisho wa kusajiliwa kwako. Na sasa ukishapewa hiyo nambari, hiyo nambari ya ambayo pia imedhaminiwa kwa mujibu wa Mastercard na kampuni nyinginezo na taasisi nyingine za serikali, inaeleza kwamba sasa hiyo namba itakusaidia kufanya mambo mengine na itakutambulisha kama raia wa Kenya, na wale ambao si raia wa Kenya, kwa mfano raia wa kigeni ambao wanafanya Kenya kazi, na kwa mujibu wa sheria za Kenya ni wanafaa kuwa na vibali vya kufanya kazi nchini Kenya wao pia watapewa nambari. Kwa mfano wale watalii wanaoingia nchini Kenya kwa muda mfupi tu, kuna stakabadhi watakazopewa ambazo pia zitawatambulisha katika mfumo huu. Kwa hivyo, mfumo huu ni wa kuweza kuweka data za kila mtu katika sehemu moja, ili pawepo na uwezo wa kuweza kutambua mtu huyu ni mtu aina gani. Na serikali imeeleza kwamba ni data ambayo itahifadhi kwa njia uh, kwa mia siri mia na haitoweza basi. Mkenya hakuna siku nyingine serikali itaelekea kwa mkenya yote kumuuliza stakabadhi zake. Sasa uh, tunafahamu katika ripoti yo uliituma kwa ajili ya matangazo yetu hapa idhaa ya Kiswahili ya jioni, umebainisha kwamba uh, shirika lisilo la serikali la kutetea haki za binadamu la Kenyan Human Rights Commission limewasilisha ombi katika mahakama ya kutaka zoezi hilo uh, lisifanyike. Kitu ambacho kipo nyuma yake ni nini hasa ambacho uh, kinaelezwa na Kenyan Human Rights Commission? Naam, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika iliweza kuzungumza na na mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo the Kenya Human Rights Commission George Kegoro, na akatajia kwamba wamewasilisha ombi mahakamani. Kitu cha kwanza wanachotaka kujua ni kwamba zoezi hilo liweze kufutiliwe, kwa sababu serikali haija haijaweka bayana haija, haija washauri wa Kenya iwapo msimu huu unawafaidi au la, kwa hivyo kama serikali inavyofaa kuwajibika, inafaa kuhakikisha kwamba inaandaa vikao na Wakenya, kuanza kuuliza maswali na kuwahusisha katika mchakato mzima, kwa sababu ilivyo sheria ya Kenya ni kwamba huwezi kuchukua data kutoka kwa Mkenya yeyote bila kuhusisha katika zoezi lolote linalofungamana na, lo na utoaji wa data. Na vilevile pia shirika hili linasisitiza kwamba uh, serikali ya Kenya haijatoa mwongozo wowote au mfumo wowote utakaowawezesha watu ambao wana ulemavu fulani, kwa mfano katika zoezi hili ni zile biometrics, yani, uh, mtu anachukuliwa anachukuliwa alama za vidole na wanaeleza kwamba kuna watu ambao, kwa mfano, kwa bahati mbaya, kutokana na wana shughuli zao wanazofanya, kuna watu waliopoteza vidole vyao. Kwa hivyo basi itakuwa vigumu sana kwao kuweza kuchukuliwa zile biometrics, lakini serikali haijaonyesha wazi wazi mkakati wa kuweza kutumia watu hao katika zoezi hili, na hivyo basi wanaeleza kwamba ni mkakati ambao huenda ukawabagua watu wengine, Wakenya wengine, na wengine huenda waka, waka, wakawezeshwa kushiriki zoezi hilo. Kwa hivyo wanasisitiza kwamba kwanza Wakenya hawakushirikishwa, na pili kwamba na watu ambao wana, wana, wana uh, ulemavu fulani huenda hawakutanufaika kutokana na zoezi hili. Hivyo basi, wanataka mahakama iweze kufutilia mbali na kuagiza serikali kuanza upya kuanza upya, uh, kuchukua maoni ya wa wakenya kuhusu mfumo huu, kwa sababu pia wanasisitiza kwamba serikali inafanyia kuchukua deta za kisiri za watu na haijaeleza ni kwa sababu gani inataka kuchukua data hizo muhimu za siri za watu. Na hivyo basi, kama serikali haiwezi kubainisha ikaeleza wazi kwamba tunachukua data yako ya kisiri kwa sababu tunataka kufanikisha mkakati kama huu, basi inakuwa ni swala ambalo ni la kikatiba, na hivyo basi wanaeleza kwamba kesi yao wamewasilisha mahakamani, na hivi karibuni mahakama itatoa itatoa uamuzi uh, kuhusu mkakati huo. Kennedy Wandera, tukushukuru sana kwa kutueleza hayo juu ya huu mpango ambao unatarajiwa kugharimu takriban shilingi bilioni sita uh, za Kenya katika kutekeleza. Ni mradi ambao uh, kama alivyoeleza Kennedy Wandera akinukuu maneno ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta eh, mara wakati ilipotokea lile shambulizi la kigaidi la D2 jijini Nairobi Januari 15, uh, kutoa ahadi kwamba kuna kila sababu ya serikali yake kuzindua mfumo wa kidijitali utakaowezesha kupata maelezo na data muhimu uh, za watu ama raia wa Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii moja kwa moja inaelekea nchini Burundi ambapo rais wa Somalia amekamilisha ziara yake ya siku mbili nchini humo, na kati ya yale ambayo walikubaliana na wenzake wa Burundi ni kuitisha haraka mkutano wa dharura wa nchi zilizotuma majeshi nchini Somalia hatua, ili kurejelea hatua iliyochukuliwa na Umoja wa Mataifa kupunguza idadi ya wanajeshi wa Burundi wanaohudumu nchini Somalia katika kikosi cha umoja huo wa AMISOM. Yenyewe Burundi, inayotegemea mapato ya sarafu ya kigeni kupitia shughuli za kijeshi, wenyewe wanaona kwamba kuna haja ya uh, shauri hilo likaangaliwa upya na ikiwezekana, kama kupunguzwa kwa wanajeshi wapunguzwe kutoka katika mataifa yote ambayo yana wanajeshi wake, uh, nchini Somalia. Mwanahabari wetu wa Bujumbura Haidallah Hakizimana yupo kwenye laini ya simu moja kwa moja. Haidallah, tueleze uh, kimjumuisho uh, ziara hii ya rais uh, wa Somalia nini hasa amba, ambacho kimepatikana uh, kuanzia kwenye suala hili la wanajeshi na masuala mengine tu ya ambayo unaweza kuyazungumza pengine ya kibiashara, uchumi na kijamii, na hata ushirikiano na urafiki baina ya Somalia na Burundi. Naam, asante sana Idi Ligongo. Hakika kama ulivyotanguliza, eh, rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Muhamed amemaliza ziara yake ya siku mbili. Eh, katika kumaliza ziara hiyo alikuwa na mazungumzo ya ana kwa ana na mwenzia wa Burundi, rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza, eh, ambaye baada ya mazungumzo hayo ambayo yamefanyika Faraha, wamewaambia waandishi wa habari kwamba wamezungumzia ushirikiano uliopo kati ya Burundi na nchi ya Somalia. Amesema ni ushirikiano wa miaka mingi kabisa kuanzia mwaka elfu moja tisa mia sabini na nne na wakati Somalia ilipokuwa kwenye mzozo ama Burundi ilikuwa kwenye mzozo, rais Nkurunziza amesema uhusiano huo uliendelea e, na vile vile wamegusia pia kuhusiana na namna na, na, yaani E, jukumu la jeshi la Burundi ambalo lilifanya nchini Somalia katika kurejesha amani, wamesema kwamba Burundi tangu mwaka wa elfu mbili na nane ilijitolea kwenda Somalia e, baada ya Uganda, na utakumbuka kwamba Burundi ni nchi ya pili yenye idadi kubwa ya askari jeshi wanaohudumu chini ya kikosi cha AMISOM e, baada ya Uganda. Wamesema kwamba e, jeshi hilo linajitolea linajitolea. Hayo yamefahamishwa na Rais Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed ambaye amesema e, ziara hii ni ya kihistoria itakuja kuimarisha uhusiano uliopo kati ya Burundi e, na Somalia, sio tu katika masuala ya usalama, bali katika masuala ya kisiasa na na kiuchumi, na akasisitiza kwamba pengine baada ya matatizo ya usalama nchini Somalia uhusiano huu utaendelea na kugusia masuala mengine ya kiuchumi na na, na kijamii, lakini e, ni ziara idi li ambayo imekuja wakati huu ambapo jeshi la Burundi ambalo linahudumu nchini Somalia ni kikosi cha watu zaidi ya elfu tano wanataka kupunguzwa, wanapunguzwa. Kwa nini wanapunguzwa? ni katika mpango wa Umoja wa Mataifa wa kupunguza idadi ya wanajeshi ambao wanahudumu nchini Somalia chini ya kikosi cha Amisom, ili watoe jukumu kwa jeshi ambalo, jeshi la Somalia ambalo limekuwa likipewa mafunzo, lakini kinachosikitisha hapa serikali ya Burundi ni kwamba ee, ni kikosi tu cha Burundi cha wanajeshi elfu tano ambacho kinapungu, kitapunguzwa eh, kabla ya mwezi huu wa Februari kumalizika. Wanasema watatolewa wanajeshi elfu, elfu moja na hatua hii ya tume ya Umoja wa Afrika ya amani na usalama ni hatua ambayo inaghadhabishwa sana na serikali ya Burundi, ni hatua ambayo ilipingwa vikali na jeshi la Burundi mpaka kutoa tangazo la kulani na kuomba eh, hatua hiyo iweze kurejelewa. Sasa kwenye mazungumzo yake, Rais wa Jamhuri ya Burundi Pierre Nkurunziza na mwenzie wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed wamegusia swala hilo na kuomba kwamba Ee, mkutano wa dharura wa haraka uitishwe, mkutano wa mataifa yote yaliyotuma wanajeshi nchini Somalia, mataifa ambayo yanachangia katika kikosi cha AMISOM, ufanyike, hatua hiyo iweze kurejelewa. E, pengine na uh, hii hatua ya, ya kupunguza idadi ya majeshi ya Burundi isiweze kufanyika, waendelee kuhudumu. Lakini kama nilivyosema, ni mpango wa Umoja wa Afrika wa kupunguza idadi ya wanajeshi wa wa, wanaohudumu chini ya kikosi cha AMISOM ili pengine e, majeshi ya Somalia yaweze kuchukua jukumu lao la kuchunga wanajeshi, yani ya kuchunga mipaka ya taifa na, na wananchi wa Somalia. Aidallah, sasa hebu tueleze kuna jambo lolote ambalo limeelezwa kama ahadi na rais wa Somalia kwamba wanataka kwenda kulishughulikia suala hilo, ili madai ya Burundi yasikilizwe ama kusikitishwa kwa Burundi uh, kupewe nafasi ya kusikilizwa na ikiwezekana, kama ni kupunguzwa hao wanajeshi alfu moja basi wapunguzwe kutoka katika nchi zote ambazo majeshi yake yapo nchini Somalia. Naam, rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed hilo alikuligusia, lakini amesema wamezigusia pia jukumu la wanajeshi wa Burundi tu ambao wanahudumu nchini Somalia. Lakini rais wa Jamhuri ya Burundi yeye amesema kwamba miongoni mwa yale ambayo amegusia na kukubaliana wamesema uh, kwamba rais wa Somalia na mwenzio wa Burundi watashirikiana ili kuitisha pengine hicho kikao cha Uh, nchi zote zilizochangia majeshi kule nchini Somalia ikiweze uh, kufanyika hatua hiyo, kwa sababu serikali inasema uh, si haki kuchukua wanajeshi wote elfu moja kutoka kikosi kimoja, na ili hali kuna nchi zingine zinazochangia na zibakie na idadi kamili. Wanasema si haki kabisa, uh, wanasema baadhi wanasema ni hatua ya kisiasa. Uh, lakini kwa nini jeshi la Burundi linasema kwamba um, si hatua nzuri? Ni kwa sababu Uh, operation hizo za kijeshi kule nchini Somalia ni kitega uchumi kikubwa kwa taifa, kwa sababu mwanajeshi ambaye alikuwa anapokea uh, chini ya dola hamsini akiweza kwenda kwenye operation hizo kwenda kujumuishwa kwenye kikosi cha AMISOM anaweza uh, akapata takriban dola mia sita kwa mwezi, na ile hali alikuwa akichok akipokea chini ya ya dola hamsini kwa mwezi, na hivyo kuweza kujinufaisha, lakini vile vile Uh, serikali inategemea uh, pato hilo ama uh, shughuli za kikosi chake ambacho kinahudumu nchini Somalia kwa kuingiza sarafu za kigeni kwa sababu kuna vifaa ambavyo vinakodiwa na Umoja wa Afrika uh, na marupurupu mengine ambayo yanatokana na hivyo na yanakuja kwenye pesa ya kigeni ambayo uh, tangu Burundi kuingia kwenye mgogoro wazungu walibana uh, misaada yao na hivyo uh, kujikuta pesa za kigeni si za kutosha hapa nchini na hivyo sasa ndio maana hawajasema uh, ni lini mkutano huu utafanyika, lakini amesema wamekubaliana kwamba mkutano utafanyika na waangalie pengine warekebishe sheria hiyo uh, ama hatua hiyo iweze kutolewa. Wanajeshi ambao watatolewa watolewe kwenye vikosi vyote hapana tu kwenye kikosi kimoja cha Burundi. Sasa Haidala, labda pia utueleze kwa mazingira yaliyopo, manake mwezi ndio unavyozidi kwenda, leo ni tarehe kumi na tisa na kama unavyojua huu mwezi una, una siku chache ukilinganisha na miezi mingine je, uh, suala hili litawezekana kwa mataifa mengine kupunguza vikosi na isiwe Burundi tu peke yake, ama mwisho wa siku wanajeshi elfu moja wa Burundi watapaswa kurejea Bujumbura nam ni swali ambalo litakuwa ligumu kwangu, kwa sababu kwenye mkutano huu wa marais, ni mkutano wa ngazi ya juu, hawakufahamisha wanataka mkutano ufanyike lini, lakini wao wanasema ni mkutano wa dharura, mkutano wa haraka ambao utafanyika pengine, unaweza ukafanyika mwezi huu, na kuambia wawe wame, eh, wana, wana, wana, wana, wasitekeleze hatua hiyo Uh, mapema au warefushe pengine au mm, juhudi za kidiplomasia zitafanyika ili mkutano huu ufanyike mapema iwezekanavyo, na jeshi la Burundi ambalo linahudumu nchini Somalia aliweze kuendelea ama warekebishe pengine au majeshi ya elfu moja ambayo yataondolewa yaondolewe kwenye vikosi vyote isipokuwa tu kikosi cha Burundi. Utakumbuka kwamba Burundi iliingia Somalia tangu mwaka wa elfu mbili na nane na baada ya Uganda na kushirikiana ili e, e, Al Shabab, kundi ambalo lilikuwa likidhibiti mji mkuu wa mo Somalia Mogadisho, likiondolewa mwaka elfu mbili na tisa, kwa sababu ni hakika, ni kama alivyosema rais wa Somalia, ni kikosi ambacho kinaishi vizuri na wananchi wa Somalia na ni kikosi ambacho kilikuwa kina rekodi nzuri. Na Burundi ni nchi ya pili kuwa na idadi kubwa ya askari jeshi wanaohudumu katika kikosi cha AMISOM baada ya Uganda. Hatujajua sasa mkutano huu utafanyika lini, na leo tukiwa mwezi ukiwa ukibakiza siku chache tu, e, pengine tusubiri, tutaangalia kile ambacho kitafanyika, e, marekebisho ambayo yatafanyika baada ya kikao hichi ao mazungumzo haya ya maraisi wawili, rais wa Somalia na rais wa Jamhuri ya Burundi. Asante sana Haidallah Kizimana kwa kutufahamisha hayo. Uh, yote juu ya kile ambacho kimekuwa kikiendelea uh, katika siku mbili zilizopita katika ziara ya rais wa Somalia ambaye amekuwa nchini humo kufanya, na kufanya mikutano na viongozi wa ngazi ya juu katika jeshi la Burundi, rais vilevile wa Burundi, na kubwa ikionyesha e, kuwa ni suala la wanajeshi wa Burundi walioko katika nchi ya Somalia. Mimi naitwa Idi Ligongo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, shukran kwa kuwa nasi. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.