Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya leo alfajiri, yanayoanza saa 11 kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 kwa saa za Afrika mashariki. Jina langu Harrison Kamau na hapa studio, mimi ni abdu shakur abud, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya juma 5 Februari 20 mwaka 2019. Karibuni singia, kwa misingi ya kwa mujibu wa haki na sheria, lakini tunaona kama kidogo vile hawakuweza kutendewa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ile haki basi ndivyo mambo yalivyo huko Tanzania, baada ya hukumu kutolewa kwa yule mshukiwa maarufu kama malikia wa pembe za ndovu, na ni mawakili wake wa wakisema kwamba kwa hakika watakata rufaa na kwenye habari nyingineo, makala ya vijana, nini kinachorwa kina sana na kinachotendeka kati ya vijana huko Afrika Mashariki, jinsi ya kuwalinda watoto wetu kutokana na majanga mbalimbali mbali ambayo wanawapata hususan kuingiliwa kimapenzi wakati bado wako wadogo. Basi hizo ni baadhi tu ya taarifa tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Abdi Shakur Abud. Trump anaonekana kutopatia umuhimu mkubwa juu ya matumaini ya kufikiwa makubaliano muhimu katika mkutano wake wa pili wiki ijayo na kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, lakini anabashiri itakuwa ni siku chache za kusisimua na ku leta maendeleo. Trump alisema alizungumza na rais wa Korea Kusini jana Moon Jae-in kuhusu mkutano ujao huko Vietnam, na atazungumza pia na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe hii leo. Moon alimwambia Trump kwamba Seul iko tayari kuchukua jukumu la muungano wa kuunganisha tena nchi hizo mbili kwa njia ya reli na barabara na kuanzisha miradi ya ushirikiano ya kiuchumi kati ya Korea mbili ikibidi pale Trump anasema makubaliano yamefikiwa. Zoezi la kuwaondoa wanajeshi na wapiganaji wa pande zote katika mzozo wa Yemen litaanza katika muda ya wa siku chache zijazo kutoka miji yote yenye bandari na kupelekwa mahala inayostahiki, lakini zoezi linakabiliwa na kitisho cha kutoendelea vizuri kutokana na onyo kwamba shughuli za huduma za dharura ziko katika hatari ya kuishiwa na fedha mnamo wiki chache zijazo. Akizungumza mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York, mkuu wa huduma za dharura Umoja wa Mataifa Mark Lowcock amesema mambo ni mabaya sana na tena sana. Kwa bahati mbaya, mashirika ya huduma za dharura zinaishiwa fedha. Operesheni ya msaada wa dharura inayosimamiwa na Umoja wa Mataifa huko Yemen ndio kubwa kabisa duniani kwa hivi sasa ikihusisha mashirika mia mbili hamsini. Lowcock anasema Umoja wa Mataifa unatafuta dola bilioni 4.2 kwa mwaka huu wa 2019 kusaidia mahitaji ya nchi ambako asilimia themanini ya, wa, ya watu wanahitaji msaada na kulindwa. Mkuu wa uchunguzi wa uhalifu wa kingono wa Kanisa Katoliki, Askofu Charles Sisilan, anasema kuwa ni lazima kumaliza tabia ya kutosema chochote kuhusu vitendo vya udhalishaji wa kingono Askofu huyo amesema hayo kabla ya kuanza kesho mkutano wa kilele wa siku nne mjini Vatican juu ya kuwalinda watoto na vijana dhidi ya dhulma hizo za kingono. Mkutano huo unawakusanya pamoja marais wa mabaraza ya maaskofu kutoka pembe zote za dunia na watazingatia juu ya mada ya uwajibikaji, kuchukua dhamana na uwazi. Harrison Kamau anaeleza zaidi. Askof Charles Askeluna amesema kuwa kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ataongoza mkutano huo na kuhimiza uhamasishaji miongoni mwa viongozi wa kanisa hilo kuhusu kuwalinda vijana dhidi ya dhuluma za kingono. Ameongeza kusema kuwa katika mikutano yao watabadilishana ujuzi wao na kuzungumzia masuala ya uwajibikaji pamoja na uwazi miongoni mwa makasisi. Katika mkutano huo, waathirika wa kingono pia watapewa nafasi ya kuzungumza kuhusu yaliyowafika. Papa Francis katika siku za nyuma amewahi kukutana na baadhi ya waathirika mara kadhaa. Hata hivyo, kuna wale wanashuku iwapo kutakuwepo na matokeo dhabiti kutokana na mkutano huo. Ann Baret Doyle kutoka kundi la kuwajibisha maaskofu la Bishop Accountability, wakati akizungumza mjini Rome, amesema kuwa kuna mambo mengi yako hatarini kutokana na malalamiko na waumini wa Katholiki kuvunjika moyo kutokana na tamaa kote duniani kwa vile maelfu wamenyanyaswa kingono na wakuu wa kidini kwa miongo mingi sasa. Doyle amesema kuwa ni lazima kwanza sheria zibadilishwe ili zilinde haki za watoto sawa na maaskofu na makasisi kinyume na ilivyo sasa. Ameongeza kusema kuwa kanisa hilo bado lina safari ndefu katika kufanya marekebisho ya sheria ya kuzuia visa vya dhuluma za kingono vinavyotekelezwa hasa na viongozi wa kanisa na kuwalinda dhidi ya mashtaka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais Donald Trump anasema hakuna tarehe maalum ya kufikiwa makubaliano ya biashara na China, akidokeza tena kwamba tarehe mosi ya Machi, siku ya mwisho kutekeleza ushuru mpya, inaweza kubadilishwa. Akizungumza na waandishi wa habari katika White House hapo jana, amesema anadhani mazungumzo yanaendelea vizuri na hawezi kusema wakati maalum makubaliano yatafikiwa. Alieleza mazungumzo hayo kuwa ni magumu yenye utata mkubwa. Trump alikuwa ameweka tarehe mosi ya Machi kama siku ya mwisho kufikiwa makubaliano ya biashara na China, la sivyo atatangaza ushuru mpya wa asilimia ishirini na tano kutoka asilimia kumi kwa bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni mia mbili zinazoingizwa Marekani. Mwendesha mashtaka mkuu wa Haiti Paul Eronce Villard amekanusha tu uvumi kwamba anashinikizwa kutoka nje kuachilia watu wanane waliokamatwa na kasha zenye silaha nyingi muhimu na hatari walipokamatwa siku ya Jumapili na polisi wa nchi hiyo. Amesema hakuna mtu yoyote aliyemlazimisha au kumwekea shinikizo kuachilia watu hao wanaoshikiliwa katika jela ya Port-au-Prince amekanusha ripoti kwamba pia waziri wa sheria Pierre Richard Casimir alikwenda kuwatembelea wafungwa hao. Watu hao wanane waliokamatwa na silaha nzito nzito, mmoja ni Mhaiti, wawili kutoka Serb na watano kutoka Marekani, walishtusha taifa hilo walipopatikana, ambao walipatikana baada ya siku kumi ya maandamano yaliyokuwa yakiendelea na wizi wa ngawira, watu wakimtaka rais wa nchi hiyo ajiuzulu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Basi tunaelekea moja kwa moja hadi huko nchini Tanzania, ambapo mkuu wa mashtaka nchini humo ameelezea kuridhishwa kwake na hukumu ya jumla ya miaka kumi na saba jela iliyotolewa hapo jana jijini Dar es Salaam na mahakama moja kwa wafanyabiashara watatu wakiwemo raia wa China Yang Fenglan, maarufu malkia wa meno ya tembo. Dina Chahali anayotaarifa zaidi kutoka Da. Katika hukumu hiyo, shitaka la kwanza linalomhusu malkia wa tembo peke yake amehukumiwa miaka 15 jela. Shitaka la pili linalowahusu watanzania Filemon Manase na Silvanus Matembo wamehukumiwa kila mmoja miaka 15 jela, huku katika shitaka la tatu linalowahusu washitakiwa wote watatu wamehukumiwa miaka miwili jela au faini ya shilingi bilioni 27 ambayo ni mara mbili ya thamani ya meno ya tembo. Washtakiwa hao waliokaa mahabusu tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne wamehukumiwa na hakimu mkazi wa mahakama ya Kisutu Huruma Shahidi baada ya kuwatia hatiani kwa makosa ya kufanya biashara haramu ya meno ya tembo, ikiwemo vipande 860 vyenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni 13. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya hukumu hiyo ya malkia wa tembo na wenzake, mkurugenzi wa mashtaka nchini DPP Biswaro Mganga amesema kesi hiyo imechukua muda mrefu kutokana na unyeti wa makosa yenyewe, lakini hata hivyo, amesema ameridhishwa na hukumu hiyo ya mahakama pamoja na kuamuru mali za mshtakiwa malkia tembo kutaifishwa ambazo ni nyumba na mashamba huko Muheza mkoani Tanga. Shamba lile na nyumba ile ameitumia katika kuhifadhi. Kwa mujibu wa ushahidi uliokuwa una, na uliotolewa mahakamani ni kwamba mtu alikuwa anachukua meno ya tembo kutoa kwenye hifadhi kule anakuja na hifadhi pale kabla hajaanza kuyasafisha kwenda sehemu nyingi. Hata hivyo, wakili wa malkia wa tembo Hassan Kiangilo amesema wateja wake wanatangaza nia ya kukata rufaa kupinga hukumu hiyo. Inawezekana ni kwa misingi au kwa mujibu wa haki na sheria, lakini tunaona kwamba kidogo vile hawakuweza ku, ku, ku, ku, ku, ku, kutendewa ile haki kwa ujumla. Kwa hiyo tunaona kwamba kidogo hata sentence waliokuwa mehukumiwa kidogo inaona kama ni haki. Tunatarajia of course kufanya kukata rufaa, nafikiri ndani ya wiki hizi mmoja mbili. Na hukumu hiyo iliyogusa hisia za watu wengi karibu maeneo mbalimbali duniani imesomwa huku mahakama ikisheheni ndugu, jamaa na marafiki wa washitakiwa wakiwemo raia wa China, huku pia wakiwemo wanaharakati wa kudhibiti biashara haramu ya meno ya tembo, ambapo VOA ilifanikiwa kuzungumza na mwanzilishi mwenza wa PAMS Foundation, taasisi ambayo iliasisiwa na wai nelota aliyeuawa wakati kesi hiyo ikiwa inaendelea. Malkia wa meno ya tembo na wenzake wanadaiwa kuwa kati ya Januari mosi mwaka elfu mbili na Mei ishirini na mbili mwaka elfu mbili na kumi na nne, kwa makusudi waliongoza na kufadhili vitendo vya kijinai kwa kukusanya na kusafirisha vipande hivyo mia nane sitini vya meno ya tembo bila ya kuwa na kibali chochote kile kutoka kwa mkurugenzi wa wanyamapori hapa nchini. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni Kumekucha Afrika, tunapoendelea kutazama maswala mbalimbali kupitia habari ambazo mwenzangu Abdishakur Abud anaendelea nazo. Vikosi vya ushirika vinavyoongozwa na Marekani huko Siria wanawaonya wapiganaji wa mwisho wa Islamic State kujisalimisha au kuuawa. Madarzeni ya malori yamewasili nje ya kijiji cha Baghuzi hiyo jana ili kuwahamisha na kuwasafirisha wapiganaji wa ISIS ambao wanaamua kujisalimisha pamoja na familia zao. Wap wanajeshi wa Kikurd wakiongozwa na Marekani wanasema wataanza mashambulizi pale raia wameondolewa kote, lakini maafisa wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wanasema wana wasiwasi kuhusu kadri ya familia mia mbili wanaoshikiliwa huko Baguzi. Wanasema kwamba wapiganaji wa ISIS wamekuwa wakiwazuia wanawake na watoto kwa maksudi ili kujikinga. Maelfu ya watu na hasa raia pamoja na wapiganaji wanaodai ni wageni wamekuwa wakiondoka mji huo mnamo wiki chache zilizopita. Rais, rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki amethibitisha tena dhamira yake ya kununua mfumo wa makombora ya Russia Kutokana na bei nafuu, akikabiliwa na onyo kutoka Marekani na washirika wa NATO. Uwezekano wa kuwepo na mvutano mwingine kati ya Ankara na Washington unazidi kukua, wakati Mosco imebadilisha tarehe ya kuuza makombora hayo baadaye mwaka huu. Erdogan anailaumu Washington kwa kuongeza mzozo huo kutokana na kupata mfumo wa makombora ya aina s mia nne. Basi ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ah, ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya uchaguzi wa Jumamosi kuahirishwa sasa rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, pamoja na viongozi wengine wanasema kuwa tume ya uchaguzi itatoa maelezo ya kuchukua hatua hiyo baada ya zoezi ambalo limehamishwa hadi wiki moja zaidi kumalizika. Basi vilevile vile, rais Muhammadu Buharu, buhari ameonya wanaoingilia zoezi hilo kuwa wanahatarisha maisha yao wenyewe. Kutoka Abuja, Nigeria, mwenzetu Collins Atohembe anaeleza zaidi. Rais Buhari pamoja na mojawapo wa baraza kuu la chama tawala All Progressive Congress walikutana mjini Abuja kurudia hatua kuchukuliwa kama tarehe mpya ya kufanya uchaguzi kuu. Rais kalalamia mwendo wa mipango ya uchaguzi mpaka kusema kuna ukosefu wa nidhamu, ndiyo maana tume ya uchaguzi ilishindwa kutimiza ahadi yake ya kusimamia uchaguzi vizuri ifaavyo. Alisema uh, ni lazima kujua sababu ambaye tume ya uchaguzi kuwe na tabia ya kutoweza na yeye kueleza kwa wananchi baada ya uchaguzi kukamilishwa. Na mtu yeyote atakayejaribu kushikilia sanduku la kura au kusumbua mwendo safi ya uchaguzi atalipa na maisha yake. Hapo kitambo akiwa karimu wanachama, mwenyekiti wa chama tawala APC Bwana Adams Oshomole kashtaki tume ya uchaguzi kwamba ilijiunga na chama kuu cha upinzani PDP kupanga na kuahirisha uchaguzi, na alisihi Rais Buhari kutumia nguvu ya kirais kuilazimishe tume ya uchaguzi kujieleza ilifanyaje na wajibu wake wa kusimamia uchaguzi kama ilipangwa. Mr. Bwana that... Rais, ninaamini kwamba kuwa wewe ndio rais una madaraka mbili, moja ikiwa ni haki ya kuadibisha miundo yoyote ya kiserikali au mtu ambaye amehatarisha mipango ya taifa hasa kama kutiisha usalama wa demokrasia yetu. Na sasa, rais, chukua hatua za kuwalazimisha wote wanayohusika kutuambie walitendaje. Wakati mikutano mbali mbali yanaendelea juu ya tarehe mpya ya uchaguzi, wasimamizi kura kutoka ng'ambo wametoa ombi kwa serikali ya Nigeria kumwambia mkurugenzi mkuu wa idara ya uhamiaji kuwaongezea masiku viza ya kuwa nchini ili kuweza kutekeleza mipango ya kusimamia uchaguzi kwa sasa, wakati hatua inaendelea kuhakikisha uchaguzi wa Jumamosi kufaulu, mkabili mkuu wa rais Buhari amepeleka kesi kwa koti dhidi ya rais kusema wajinai wa kura watalipa na maisha yao. Bwana Atiku anasema maneno haya ya rais ni mbaya na yana uwezo wa kuchochea wagaji damu ya wananchi. Kutoka Abuja, Nigeria, jina langu Collins Atohebwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerikani. Na marais wa zamani wa Ufaransa pamoja na mawaziri na rais wa serikali iliyo madarakani Emmanuel Macron waliungana na maelfu ya waandamanaji jana kote Ufaransa kulaani chuki dhidi ya uyahudi na Wayahudi. Hii ni kufuatia kuongezeka kwa kiwango kikubwa mashambulizi dhidi ya Wayahudi. Kamau, mwandishi wa sauti America mjini Paris, Lisa Bryant alikuwa katika mojawapo ya mkusanyiko mkubwa kabisa katika uwanja wa Jamhuri, Place de la Republic katikati ya Ufaransa, katikati ya Paris. Je, yeah, ripoti yake inaeleza nini juu ya maandamano hayo? Ripoti ya Lisa inaeleza kwamba katika miaka ya karibuni malalamiko makubwa ya Ufaransa yamefanyika kwenye uwanja huo mashuhuri na wa kihistoria, ikiwa ni pamoja na maandamano dhidi ya ugaidi. Basi jana usiku maelfu ya watu walikusanyika kwenye Place de la Republic kusema kutokomeza chuki dhidi ya uhaudi, tatizo la zamani la Ufaransa. Nadhali Kapel ni mmoja wapo waandamanaji, anasema ni namnukuu, mimi niko hapa kwa sababu ninataka watu kuishi kwa pamoja. Uh, nasikubaliani na hali kwamba kuna chuki dhidi ya Wayahudi au jambo jingine lolote ambalo haliwezi kuturuhusu kuishi kwa pamoja, mwisho wa nukuu. Maandamano hayo yaliitishwa na vyama kumi na vinne vya kisiasa vya Ufaransa, ikiwa ni pamoja na kile cha Rais Macron cha La Republique En Marche. Chuki dhidi ya Wayahudi lilifika kiwango cha kutia wasiwasi wasi. Siku ya Jumamosi iliyopita, pale kulikuwepo na msururu wa hotuba za chuki zilizomlenga mwanafilosofia mashuhuri wa Kiyahudi Alain Finkielkraut wakati wa maandamano ya koti manjano. Macron ameshiriki kwenye maandamano ya jana na kuweka shada la maua kwenye makaburi ya Holocaust mjini Paris. Rais huyo amesema kuongezeka kwa chuki dhidi ya Wayahudi nchini, akisema kuwa ni jukumu la watu wa Ufaransa kulinda jamii ya Kiyahudi miongoni mwao. Kabla ya hafla hiyo, awali alitembelea makaburi ya Wayahudi kwenye mji mdogo ulioko kaskazini mashariki mwa nchi wa Alsake, ambako takriban makaburi 80 ya Wayahudi yaliharibiwa kwa kuchorwa alama za Kinazi. Wakati akihutubia viongozi wa Kiyahudi kutoka mji huo pamoja na watu walioandamana naye kwenye makaburi hayo, Macro alitoa wito wa taifa kuungana kupinga chuki dhidi ya Wayahudi. Kundi uh, uh... la watu wenye chuki limetenda kile ambacho kwa usikitifu wengine wameendelea kutenda kwa miaka mingi mwanzo kabisa, niko hapa kuonyesha umoja wa taifa lote aibu iliyoletwa na kuonyesha umoja wetu katika nyakati hizi pamoja na walioathiriwa na vitendo hivi. Nasema sasa hivi kuwa nitafanya kila niwezalo kukabiliana na chuki dhidi ya Wayahudi. Waongoza mashtaka wa Ufaransa wameanza uchunguzi kutokana na matamshi yaliyofanywa na waandamanaji wa koti la manjano hapo Jumamosi. Video za maandamano hayo zinaonyesha wakitoa wa matusi kwa Finkielkraut wakisema kuwa yeye na wenzake ni wazayuni wachafu na kwamba Ufaransa ni yao. Baadhi ya watu wa koti manjano waliandamana jana kuonyesha uungaji mkono, wakisema vuguvugu lao si la kibaguzi wa rangi wala dhidi ya Uahudi. Katika jukwaa la vijana, vijana hivi leo tunamulika dhuluma za kingono dhidi ya watoto ambapo mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na Boke Mkami Kirigiti, mkazi wa Columbus, Ohio, hapa Marekani, ambaye ameanzisha taasisi ya Tuwalinde Watoto Wetu yenye lengo la kuwasaidia watoto dhidi ya dhuluma hizo. Kwanza kabisa anaeleza kilichopelekea hatua hiyo taasisi ambayo imetengenezwa kwa ajili ya kulinda watoto wetu, kwa ajili ya kufanya kazi na wazazi, kufanya kazi na walezi katika kuhamasisha, katika kulinda vitu ambavyo vinahusika na watoto na unapozungumzia kuwalinda watoto, labda tukielezea kwa urefu zaidi, pengine maana yake ni nini hasa, na kitu gani kilikupelekea kuamua haya, huu ni wakati wa kuwalinda watoto, imekuja hasa baada ya kuwa mimi nimezaliwa mzaliwa wa Tanzania, dar es Salaam, nimesoma dar es Salaam, Tanzania, na nilipata nafasi ya kuwa na ongea na mabinti wenzangu wakati huo, na katika maongezi alikuwa anakuja kwamba watoto wengi au wasichana wengi waliweza kusema kwamba wakati wanakuwa majumbani kwao waliingiliwa na ndugu zao, waliingiliwa na wanafunzi wenzao kimapenzi, wakati bado ni wadogo. Na baada ya kukutana na haya, hata baada ya kukua, nimeolewa, nimekuja kuishi Marekani, pia bado niliweza kukutana na wengi. Naongea na, na, na hili kwa, kwa heshima na taadhima, kwa sababu najua kwamba jambo la kuingiliwa mtu na kumpata mtu na kusema hisia zawa kusema walicho experience, kwangu mimi nilichukua kama ni ni nafasi ya kipekee, kwa sababu sio watu wengi waliweza kushea na watu. Sasa mimi baada ya kupata hizi habari na experience niliyoona nayo nyumbani, nikaona kwamba nadhani ni vyema, kama mzazi kama mlezi, kushirikiana na wazazi wenzangu uh, tufundishane jinsi ya kuwalinda watoto wetu kutokana na majanga mbalimbali mbali ambayo wanawapata hususan kuingiliwa kimapenzi wakati bado wako wadogo. Sasa pengine haya ni matukio ambayo yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo mengi kama unavyozungumza, Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Tanzania, kumekuwa na maelezo yakitokea kwamba watu wa watoto wananyanyaswa kingono na hii si watoto wa kike tu, hata wa kiume. Sasa pengine yeah, utuambie kwa uchunguzi wako na jinsi ambavyo umefuatilia taarifa hizi E, yapi ambayo wewe unayafanya kwa sasa? Uh, kwa sasa sisi tunafanya kazi hapa Columbus Ohio, na tunafanya mambo makuu manne na jambo la kwanza ni ku- kuongea na makundi mbalimbali yakiwepo makundi ya imani makanisani maku, watu kwenye taasisi za elimu universities. Uh, au tu kama wazazi wamejikusanya, wanataka kusikia tunachokifanya, tunakwenda tunaongea nao, kuwapa taarifa hasa kwamba hili ni tatizo na sio tu tatizo la Tanzania, ni tatizo la dunia nzima, kama walivyolisema watoto nchi duniani wanapatwa haya matatizo. Kwa hiyo ni kitu ambacho tunaongea nao kuwaambia kwamba lipo na kuwasaidia kwamba wao kama wazazi, kama walezi, wana uwezo wa kusaidia kwamba watoto wao wasije kuwa victim katika hili. Namba mbili, baada ya kufanya at least kutengeneza awareness, tuna mafunzo ambayo tunatoa, yanatumia kama masaa mawili na nusu. Ni interactive, tunaongea na wazazi, tunafundishana, tunajifunza jinsi ya ku kutambua tatizo, jinsi ya ku- kurespond kwenye tatizo, na jinsi ya kureact. Kwa sababu wakati mwingine mtu unaweza ukapata nafasi ya kutambua kwamba kuna tatizo, lakini usijue jinsi ya kuaddress, yani usijue jinsi, jinsi ya kufanya hasa inapotokea matatizo. Yes, hapo inapotokea tatizo uongee vipi na mtoto yule ambaye unadhani amepata tatizo, na nini kitamsaidia badala ya kumvunja kabisa moyo, kwa sababu tunaamini unapojiandaa, unapokuwa tayari kukabiliana na jambo, ndipo unavyoweza kumsaidia huyo mtoto. Na jambo nyingine tunalofanya kwa wale ambao wamepata bahati mbaya, familia nzima au mtoto wamepata bahati mbaya kwamba wao wameweza kuingiliwa kimapenzi wakati bado wako watoto, wameweza kuharibiwa na wanahitaji kuongea, wanahitaji kusaidiwa ili waweze kupona katika hali walionayo. Tunawapa, wanaongea na watu ambao wana taaluma, washauri na sana kwa ajili ya kuwasaidia kwa hiyo wale ambao victims pase wanapata huo ushauri na pia familia na familia nzima inapata. Kwa hiyo zimekuwa ni service nne ambazo tunazifanya kuhapa, yes, kwa hapa Marekani kwa sasa. Je, swala la mila na desturi pengine linachangia hasa kuathiria watoto katika mambo yote ya mashambulizi ya kingono au bakaji wakiwa wadogo? Kweli kabisa, kuna mila na desturi, tena sisi wa Tanzania zinachangia kuwa na haya mashambulizi ya ngono kwa watoto, kuwa na hata hasa pia ndoa za utotoni zinachangia kabisa, na ni kitu ambacho mimi, ni Mkuria, nimeolewa na Mkuria, tuko mkoa wa Mara, na utafiti unasema kwamba pia mkoa wa Mara umekuwa affected na ndoa za utotoni pamoja na mikoa mingine Tanzania, na unapoongea na wazee wa mi huko nyumbani inaonekana kwamba mila hizi tunazozifanya ni kama zinaruhusu, uh, watoto kuingiliwa wakiwa bado wadogo. wa Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa jukwaa la vijana, lakini kabla ya kutamatisha, Abdu Shakur Abud anasoma muktasari wa habari. Rais Donald Trump wa Marekani anasema kuna tarehe maalum ya kufikiwa makubaliano ya biashara na China, akidokeza tena kwamba tarehe mosi ya Machi, siku ya mwisho kutekeleza ushuru mpya, inaweza kubadilishwa. Alisema hayo kutokana na kwamba mazungumzo yanaendelea vizuri. Anasema hawezi kusema wakati maalum makubaliano yatafikiwa, akieleza kwamba mkutano ujao unafanyika hapa Washington, kati ya mawaziri wa pande zote mbili na Rais Trump. Vilevile vile anaonekana kutopatia umuhimu juu ya matumaini ya kufikiwa makubaliano katika mkutano wake wa pili wiki ijayo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, lakini anabashiri itakuwa ni siku ya matokeo muhimu. Trump alisema alizungumza na rais wa Korea Kusini jana Moon Jae-in juu ya mkutano huo wake. Zoezi la kuwaondoa na jeshi na wapiganaji wa pande zote katika mzozo wa Yemen litaanza katika muda wa siku chache zijazo kutoka miji yote ya bandari na kupelekwa katika mahala inayostahiki, lakini zoezi linakabiliwa na kitisho cha kutoendelea kutokana na onyo kwamba shughuli za huduma za dharura ziko katika hatari ya kuishiwa fedha na vilevile vile katika Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amethibitisha tena dhamira yake ya kununua makombora kutoka Rasia. Basi tunapiga mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, hapa studioni nikiwa na mwenzangu Abdi Shakur Abud pamoja na mwelekezi Siri Chibahiro, tukisema kwa heri ya kukutana kesho sana wakati kama huu.