Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Watu kumi na wanane wamefariki dunia na wengine kumi na wawili kujeruhiwa katika ajali ya barabarani iliyotokea Jumatano jioni kwenye kijiji cha Kabwe mjini Lubumbashi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Ajali hiyo ilikuwa baina ya lori lilokuwa limebeba tindikali na kugongana na basi la abiria wamesema viongozi wa wizara ya afya ya DRC. Lakini shirika moja la kiraia liliongea na mwandishi wa Sauti Amerika mjini Lubumbashi linasema watu thelathini ndio wamepoteza maisha katika ajali hiyo. Ripoti zaidi zinasema lori hilo ambalo lilikuwa linasafirisha tindikali kwenye mgodi wa madini aina ya cobalt kwenye mji wa Kalowezi lilikuwa linatembea kwa mwendo wa kasi, ndipo likagonga basi la abiria kwenye kituo cha mabasi. Taarifa zinasema dereva wa lori hilo ambaye ni raia wa Tanzania amekamatwa na kuwekwa kizuizini baada ya kuonekana kwamba alikuwa katika hali ya ulevi akiendesha lori mwenyewe. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudan kinasema zaidi ya viongozi kumi wa upinzani wamekamatwa kabla maandamano yajayo ambayo yanamtaka rais Omar al Bashir kujiuzulu. Katika taarifa iliyotolewa na majeshi ya usalama nchini humo, inataka kuzuia maandamano kwa kumkamata naibu mkuu wa chama cha Umma Mariam Sadik al Mahdi, katibu mkuu Sara Nakdala, kiongozi wa chama cha kikomunisti Moktar al Khatibu na wengine. Baadaye polisi walifyatua gesi ya kutoa machozi kutawanya mamia ya waandamanaji ambao walikusanyika kwa ajili ya maandamano karibu na soko la Arabu mjini Khartum. Sudan imegubikwa na wimbi la maandamano tangu Disemba mwaka jana, likimtaka Rais Bashir ambaye alikamata madaraka kufuatia mapinduzi ya kijeshi mwaka 1989 kujiuzulu. Wanaharakati wanasema watu 57 wamepoteza maisha, lakini serikali ya Sudan inasema idadi hiyo ya watu waliopoteza maisha ni 30. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wademokrat katika baraza la wawakilishi hapa Marekani wanajitayarisha kuzindua azimio dhidi ya tangazo la rais Donald Trump la dharura ya taifa kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Azimio liliandaliwa na mbunge Joaquin Castro wa Texas, ambaye anapanga kuliwasilisha bungeni kesho Ijumaa na huenda likapigiwa kura katikati ya mwezi Machi. Spika wa bunge Nancy Pelosi alitoa barua jana Jumatano akiwashawishi wote wa Demokrat na Warepublican kutia saini waraka huo na kwamba hatua hiyo itachukua mkondo wa haraka sana. Trump alitangaza dharura ya taifa kwenye mpaka wa Marekani na Mexico wiki iliyopita, baada ya bunge kupitisha fedha kwa ajili ya usalama wa mpaka takriban dola bilioni moja nukta nne lakini hazikufikia kiwango cha dola bilioni tano nukta saba ambazo rais Trump alizitaka kwa ajili ya ujenzi wa ukuta, hatua ambayo Rais Trump amesema ni muhimu sana kuwazuia wahamiaji na kuzuia madawa haramu kuingia nchini Marekani kinyume cha sheria. Kampeni zimemalizika katika uchaguzi wenye ushindani mkubwa nchini Nigeria unaotarajiwa kufanyika Jumamosi baada ya kucheleweshwa kwa muda wa wiki moja. Tume huru ya uchaguzi wa kitaifa INEC inatangaza kucheleweshwa uchaguzi mapema Jumamosi iliyopita, saa chache kabla ya vituo vya kupigia kura kufunguliwa. Matarajio ya wapiga kura milioni 84 ni makubwa, huku rais Muhammadu Buhari ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano akiwania kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili. Anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa aliyekuwa makamu wa rais Atiku Abubakar wa chama kikuu cha upinzani cha People's Democratic Party PDP. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Ungana na Idi Ligongo sekunde chache kutoka hivi sasa katika kipindi cha Kwa Undani. ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia mashauri mawili, la kwanza likiwa ni kurejea kwa rais Joseph Kabila kwenye medani za siasa za taifa hilo, ikiwa ni uh, siku chache tu ama miezi michache kabla baada ya yeye kuondoka madarakani akiwa kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini katika sehemu ya pili tutaangalia shauri ambalo eh, hivi sasa linatarajiwa kusikilizwa na mahakama ya Kenya eh, ambapo inataka kubatilisha sheria inayokataza mapenzi ya jinsia moja na kutangaza kuwa sheria hiyo inakinzana na katiba. Tutaangalia suala hili ndani ya kwa undani hii leo lakini, inayokaribisha katika matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. nam karibu katika kwa undani ambapo hii leo tutaanzia nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo tutaangalia yale yanayoendelea eh, katika taifa hilo ambapo rais mstaafu wa nchi hiyo ya eh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amerejea kwenye siasa ikiwa e, ni siku chache tu baada ya kutoka madarakani ambapo kwenye mkutano na viongozi wa vuguvugu aliloliunda kwa ajili ya uchaguzi Kabila ameanzisha mchakato wa uteuzi wa waziri mkuu ambaye kikatiba atatokea kwenye chama chenye wingi wa viti bungeni. Hayo yakiendelea inakuwa ni siku chache tu baada ya Kabila kuondoka madarakani katika uchaguzi ambao uh, bado yule mpinzani ambaye anaamini kabisa alishinda, Martin Fayulu akiendelea uh, kusisitiza kwamba matokeo ya uchaguzi yalichakachuliwa. Kwa maana hiyo basi, ili anataka rais Felix Tshisekedi itangazwe rasmi kuwa yeye siye eh, rais halali wa taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Saleh Mwanamilongo. Saleh, moja kwa moja, swali la msingi litakuwa, Kabila anakuwaje kinara katika hili vuguvugu ilihali yeye ni rais mstaafu? E, na pengine kuna uwezekano akawa na ushawishi mkubwa wa kutangazwa ama kuchaguliwa kwa yule ambaye atakuwa waziri mkuu wa taifa hilo. Nafikiri hilo uh, hawezi kuwa nalo kuona kwamba uh, chama ambacho kutoa jina uh, uh, la waziri mkuu ama kuteua wa waziri mkuu ni chama ambacho kimekuwa na wingi wa viti bungeni, na miongoni mwa uh, viti mia tano bungeni chama cha vipi, thelathini na mbili hafikii hata asilimia tano ya, ya, ya, ya, ya, tuseme kumi ya, ya, ya, ya wabunge. Na kwa hiyo ni swala ambalo kwa kweli itakuwa vigumu kwake kuwa na ushawishi kwa waziri mkuu, lakini wengi wamesema kwamba barani Afrika rahisi ni rahisi tu, na kwa hiyo tutasubiri kuona namna eh, gani inaweza uteuzi huo unaweza kufanyika. Lakini swali kubwa bado linaendelea kubaki. Uh, hili ni uh, shauri ama dalili za kuona kwamba alfu mbili na ishirini na nne Rais Joseph Kabila anarejea tena madarakani? Manake tunafahamu ana kiti e, cha useneta ndani ya bunge. Hatuwezi kuashiria hilo, lakini wasisi wengi wameamini kwamba rais Kabila uh, bado angali na nia ya, ya ya ya ya siasa, kujitokeza baada ya siku thelathini pekee kujitokeza kwenye masuala ya kisiasa inamaanisha kwamba kwa kweli haya ayapa kisogo, wakati ambapo wengine walidhani kwamba ataenda kupumzika kusahau kwanza masuala hayo kwa ya siasa. Ilifahamishwa kwamba Jumapili aliweza hivi kukutana kwa zaidi ya masaa mane na rais Tshisekedi, ambao walizungumza wakala pamoja na yani e, alikuja na na magari na, na, naja ya kifahari ya aina ya Mercedes na vilevile kuondoka katika hali ambayo watu wengi kwa kweli waliamini kwamba ilikuwa ni katika hali ya mazingira bora na ya utulivu, baina ya viongozi ba wa, wa, wawili hao. Lakini haijulikani nia na mtizamo ambao rais Kabila mwenyewe rais wa zamani Joseph Kabila alikuwa ame ameapa maisha yake baada ya kuondoka madarakani. Lakini sasa katika uh, swala hili la vuguvugu vugu ambalo lipo e, ambapo inaonekana vilevile Rais Kabila bado ana ushawishi wake, uh, kile ambacho kinatabiriwa uh, ama kinachoonekana ni kwamba Kabila uh, Kabila uh, anaweza akawa kwa namna fulani eh, uh, miongoni mwa watu ambao watapendekeza majina ya Uh, waziri mkuu hili lina ukweli wowote? Salehemu na Milongo, kwa mtu ambaye hafahamu uh, siasa za Kongo jinsi mfumo wa vyama vya siasa hapo a vuguvugu hili ambalo limekuwa likiongoza uh, uh, kwa kweli ndio uh, kisheria yaani uh, kwa mujibu wa, wa, wa katiba ya Kongo ni kwamba uh, chama ama vuguvugu vugu la vyama vyenye vina wingi wa viti bungeni ndiocho ambacho kinaweza kuweza hivi kuteua waziri mkuu. Na toka uhuru wa Kongo hadi kufikia sasa hakujakuwa na chama kimoja ambacho kimepata ushindi wa viti kwenye bunge, yaani kwa zaidi ya miaka sitini sasa hakujakuwa na chama kimoja ambacho kimenyakua ushindi huo, bali naomba kuwa na vuguvugu eh, kuunda mifungamano ya vyama na hapo ndio wanapata ushindi kama kisha alivyofanya Rais Kabila mwaka elfu mbili na tisa na mwaka elfu mbili na kumi na moja. Kwa hiyo kwa kufikia hivi sasa ni kuona kwamba vuguvugu alilounda Kabila mwenyewe mkesha wa uchaguzi linaitwa FCC ndilo ilipata ushindi wa hivi sasa. Vuguvugu hilo limedai kwamba lina viti mia tatu na arobaini miongoni mwa viti mia tano. Kwa hiyo ni ushindi mkubwa, na waziri mkuu bila shaka anatakiwa kutokea kwenye vuguvugu hilo kwa, iyo, kwa, kwa kutuwa, uh, hiyo Rais Kabila ndio ambayo kwa sasa ameonekana kwamba yeye ndio anaweza kuteua waziri mkuu huyo, lakini kwa mashauriano na viongozi wengine wa vuguvugu hilo. Lakini bila shaka ni Rais Kabila ambaye ameaminika kwamba ndio atateua kwa wa waziri mkuu na ukiangalia kwa jinsi hivi vyama vilivyo na hili vuguvugu vugu lilivyo, Rais Kabila ana nafasi gani kwa uh, namna wa muundo wa hili vuguvugu vugu ama vyama vya siasa? Je, yeye ni mwenyekiti, katibu, ama ni mjumbe ambaye ana ushawishi mkubwa? Ni nani hasa yeye? Unajua, katiba ya Kongo imesema kwamba mtu anapokuwa rais hawezi kuendesha shughuli za kisiasa yani, tuseme kusimamia chama cha kisiasa. Kwa hiyo uh, mwenyekiti wa chama uh, kama ikiwa anakuwa raisi hawezi kuwa tena kuongoza chama hicho, ni lazima aachie wenyekiti mtu mwingine. Na hapo yeye Kabila mpaka sasa amekuwa ameaminika kama vile uh, uh, kiongozi wa nadharia yani, uh, moral authority ambaye amekuwa na simamia basi na kutenda kazi, yaani kutoa mwelekeo ama, e, e, kuendesha shughuli za kawaida. Kwa hiyo, kwa wakati huu Rais Kabila sasa ameshimikwa e, kama vile mwenyekiti wa chama ama vuguvugu hilo. Na hapo jana viongozi hao wa vyama wamesaini mkataba mpya wa kuweza kumpa madaraka kama hayo na kusema kwamba wataendelea kumwamini kama yeye ni kiongozi wao na kwa hiyo ndio uh, nafasi ambayo amepata hiyo fursa kwamba anaweza kuteua uh, uh, uh, waziri mkuu kwa mashauriano na rais, kwa sababu mtu anayeteua waziri mkuu ni rais wa jamhuri, japokuwa uh, amependekezewa jina. Kwa hiyo nitaomba pia kuwekwa na mashauriano baina ya rais Kisekeli na Joseph Kabila kujua e, kama jina hilo linaaminika na bwana Kisekeli ama hapana. Kwa hiyo ndio na, na mazingira yaliyopo hapo uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo uh, wachunguzi wa mambo, nyinyi wanahabari, wachambuzi mbalimbali uh, wataalamu wa masuala ya siasa za hapo, wanaonaje, kuna uwezekano wa rais Joseph Kabila kurejea tena katika ulingo uh, wa siasa, hasa kama mgombea urais kwa uchaguzi ujao. Kwa mazingira yaliyopo, najua umeligusia hili e, lakini kwa mazingira yaliyopo je, wataalamu wanasema nini hawa, a, ama kundi hili la watu wanaoangazia masuala ya siasa? Maanake Rais Kabila hajaweka bayana kwamba ndiyo kweli atagombea au hatogombea, ama hana mpango tena wa kurejea kuwa a, madarakani kama rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kweli mwenyewe wa aliweka wazi swala hilo. Mkesha wa uchaguzi, rais Kabila alisema kwamba uh, uh, karata haziwezi kuwekwa kando zote, yaani kuna uwezekano, haijulikani, bila kufafanua kama ni elfu mbili na ishirini na tatu ama elfu mbili na ishirini na nane anaweza kurejea. Lakini cha kufahamu ni kwamba bado ana hamu ya siasa. Mwenyewe alifahamisha hilo kwamba ataendelea ku-kuwa mshauri wa mbali ama wa karibu kwenye masuala ya siasa na hata ya kijeshi, kwa sababu bado alikuwa mwanajeshi aliyostaafu kutokana na kwamba alikuwa rais wa jamhuri. Kwa hiyo kumekuwa na vitu ambavyo vinaweza kutizamwa mnamo miezi ama miaka ijayo, kwa kuona e, ni utaratibu gani ambayo anaweza kufuatilia, lakini cha ku, kuambia ni kwamba ama kuambia wasikilizaji ni kwamba rais Kabila amekuwa katika hali ngumu kabisa kuona kwamba wanasiasa wa Kongo walimuweka ijapokuwa wale, wale eh, wa upande wake walimuweka katika njia panda kutokana na kuruguniwa. Kuna utamaduni hapa Kongo ambao wanasiasa wamekuwa wakiruguniwa. Sasa, kwa hiyo haifahamiki ikiwa hatokuwa tena na mamlaka ama madaraka, isi ushawishi eh, wake kwa viongozi hao wenye kuwa na utu sana wa madaraka ambao huenda wanaweza kuruguniwa, kwa hiyo Hayo yote yatasubiri, yatatakiwa ku, ku, kusubiri na kuona kitakachoendelea mnamo miaka ijayo. Salehe, kwa kumalizia, je, mazingira haya ambayo umezungumza umeshagusia kwamba a, rais Kabila ameweka wazi kwamba karata yoyote ile, e, haiwezi kuondolewa moja kwa moja yeye kurejea au kutorejea, na haya mazingira ambayo ya yeye ye kuwa bado na ushawishi, e, kuwa kama kiongozi wa vuguvugu, hata ule uteuzi pengine wa waziri mkuu Uh, anaweza kawa na ushawishi kwa namna moja ama nyingine. Watu wanapokeaje hili hapo DRC, hasa wananchi wa kawaida kabisa, maoni yao ni nini hasa? Umejua, Rais Kabila itaomba muda sana kwa watu kuweza kusahau utawala wake miaka kumi na tisa ambayo ama kumi na nane ambayo ameongoza nchi hii, lakini uchaguzi huu uliopita ulimaanisha wazi kwamba wakongomani walimchoka na walitaka kuwepo na kiongozi mwingine wa kutaka hivi kuiongoza taifa hili, kuona kwamba kwenye uchaguzi wa rais e, mgombea wa chama tawala ametoka amechukua nafa, nafasi ya tatu, yaani amepoteza uchaguzi huo. Lakini bungeni viongozi e, ama vigogo wengi wa chama tawala wamerejea bungeni. Ilimaanisha kwamba ilikuwa ni kura ambayo walitaka hivi kumwonyesha Rais Kabila kwamba wanataka mabadiliko na majeuzi. Kwa hiyo Uh, ni suala la kusubiri kuona na, na wengi wamekuwa wameomba kwamba ni lazima rais wa sasa apewe nafasi na ajiwe mikono wazi ili aweze kuendesha uh, shughuli za kisiasa na hasa zaidi masuala ya kijamii ambao wengi wamekuwa wamesubiri kwa hamu. Salehi Mwana Milongo, shukran sana kwa kuwa nasi katika matangazo yetu ya haya ya Kwa Undani siku ya leo eh, kutufahamisha kile ambacho kinaonekana rais mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila kurejea kwenye siasa ikiwa ni siku chache tu mara baada ya kuondoka madarakani. Mimi nakuambia endelea kuwa nasi, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu ya pili kama nilivyokugusia pale awali, ni kwamba tunazungumzia shauri ambalo lipo katika mahakama uh, ya Kenya ambapo litasikilizwa na kufanyiwa uamuzi hapo kesho, endapo eh, pengine sheria inayo Uh, eleza kwamba vitendo vya mapenzi ya jinsia moja ni haramu ama ni kinyume cha sheria, ambapo hivi sasa kuna shauri hilo ambalo linataka kwamba uh, sheria hiyo ibatilishwe na itangazwe inaendana na kinyume cha katiba ya taifa la Kenya. Uh, mwenzangu BMJ Muridhi yupo hapa ndani ya studio, tutaliangalia swala hili ambalo ni swala nyeti kwelikweli eh, ambapo vilevile vile, ile tume ya haki za binadamu ya Kenya imeomba polisi wa Kenya e, kuwapatia ulinzi wale wanaharakati ambao wanatetea vitendo vya mapenzi ya jinsia moja kuwa na usalama wakati watakapokuwa katika maeneo ya mahakama kusikiliza e, kile ambacho mahakama kuu ya Kenya itakachoamua e, kutangaza kama sheria hiyo ni kinyume cha katiba ya Kenya, au la. BMJ Muridhi, hili swala limefikia wapi? Imekuwaje limefikia hapa e, mpaka kupelekwa mahakamani? Nini hasa ambacho kimesababisha e, haya? E, asante sana Idi Ligongo. Tuanze kabisa na tume ambayo nafikiri umeitaja hapo kwanza, inaitwa e, tume ya kitaifa kuhusu haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja. Hii ni moja ya tume ambazo zinatambulika sana pale nchini Kenya kwa maswala haya hasa ya haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja na, na sio mara ya kwanza kufika mahakamani. Wamewasilisha kesi kadhaa, zingine wanashinda, zingine wanashindwa, lakini hakuna kesi hata moja ambayo imefika kiwango cha hii ambayo umeitaja, Idi Ligongo. Kisa na maana ni kwamba inaangaziwa sana sana hasa kwa sababu ya uzito ambao iko nao, na kwanza inataka mahakama hiyo ambayo ni mahakama kuu iangalie kama katiba ya Kenya iliyo ambayo ilifanywa eh, eh, ili uh, katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi ilizungumzia hili eh, kwa kina kuhusu mapenzi ya jinsia moja. Lakini tukiangalia, Idi Ligongo, kama unavyoona mimi nimekuja hapa studio na nakala nzima ya katiba ya Kenya uh, na tukiangalia hapa inaeleza kwamba kwa hakika ilizungumzii kwa ndani kabisa suala hili ya katiba ya Kenya, lakini inazungumzia haki haki haki za watu. Sasa zile haki haijafafanua kama moja ya haki hizo ni za kuweza kufanya mapenzi ya jinsi ya moja. Na kile ambacho sasa, uh, hii tume imefanya ni kwenda mahakamani kuangalia uhalali wa sheria hiyo ambayo uh, imepitishwa katika penal kod ya Kenya kwamba ni haramu Uh, ni si halali kwa mtu yeyote kufanya mapenzi ya jinsia moja. Sijui kama hidi tu na muda, lakini ningekupeleka taratibu ni kuonyesha kipengele cha mia moja sitini na mbili cha cha sheria ambazo ni peno kodi zile ambazo zina uh, husish, husika na mambo ya uh, sheria za Kenya. Katika uh, sehemu hiyo ya mia moja sitini na mbili mtu yeyote ambaye atahusika ama atakamatwa ama atakupatikana kwamba amehusika uh, katika vitendo ambavyo ni vya mapenzi ya jinsia moja, wengine watasema ushoga, uh, kuna maneno mengi tu mengine hata yakubaliki katika mazungumzo ya kawaida, atapata kifungo kisichozidi uh, miaka kumi na minne lakini pia iwapo utapatikana na hatia kwamba umefanya mapenzi ya jinsia moja kwa nguvu Yaani, unamlazimisha mtu, basi utaweza kupata kifungo cha hadi miaka ishirini na moja jela. Na vilevile, kuna vile kipengele kingine pale sehemu ya mia moja na sitini na tano inasema kwamba iwapo utahusika na vitendo ambavyo labda hamkuonana kimwili hasa, lakini mmepatikana mkifanya mambo ambayo yanaonyesha kwamba kabisa ninyi ni wapenzi wa jinsia moja, utapata miaka mitano. Idi Ligongo na tukiangalia hapa, ili swala ambapo takribani uh, Afrika yote, mataifa yote ya Afrika mm. yanaeleza kuwa kitendo hiki ni kinyume cha sheria, na kuna baadhi ya mataifa ambayo yanaeleza endapo utakutwa ama utatiwa hatiani na mm-hmm. makosa hayo, basi uh, adhabu yake inaweza ikawa mpaka hukumu ya kifo katika mataifa ya Mauritania, uh, nchi ya Sudan, Nigeria katika upande wa kaskazini mm -hmm. na baadhi ya sehemu za nchini Somalia. Sasa, okay, kwa mazingira yaliyopo uh, hapo kesho uh, BMJ Muridhi kinachoelezwa ni nini hasa watu wanaweza wakatarajia kuwa na nini? Maanake kuna msukumo hivi sasa, kama unaweza kuona upo kwa sehemu nyingi kudai hii -hi haki uh, kuwa ni haki ya kila mtu. Kama utakumbuka nchini Tanzania, mmoja uh, kati ya mkuu wa mkoa aliwahi kutangaza hilo, na uliona namna ambavyo dunia ilizungumzia uh, swala hili. Je, kesho nini kitarajiwe? Sasa kesi hii kwa hakika idi imesubiriwa kwa hamu sana na wengi, hasa kwa sababu Eh, unavyojua katika sheria wanatumia neno precedence, ambapo kama unatoa uamuzi ambao unaweza kuangaziwa katika siku za usoni, basi huwa unapewa umuhimu mkubwa, na sio tu kwa sababu ya Kenya, ni kama ulivyotaja, ni kwa sababu pia nchi zingine katika bara la Afrika hususan zitakuwa zinaangalia kuona ni nini ambacho labda wanaweza kuomba kutoka pale, iwapo kutazuka kesi kama hizo katika nchi zao. Kwa hivyo ni kesi muhimu sana na kile ambacho kinatarajiwa sasa ni kwamba mahakama ita, itaeleza eh, kama eh, katiba ina eh, kama kuna umuhimu wa kubadilisha ile sheria iwe kwamba iwe ni tofauti na jinsi ambavyo eh, serikali ya Kenya imeiweka. Na vile vile, kuna watu ambao wanaeleza idi kwamba hii ni ajenda ya mataifa ya Magharibi. Utakumbuka kwamba wakati mmoja, wakati rais wa Marekani Barack Obama alipofanya ziara nchini Kenya, Hili ni moja ya maswali ambayo yaligonga vichwa vya habari kwa sababu katika mkutano, um, na waandishi wa habari A, a, ke, ke, huru Kenyatta aliulizwa kama a, atalishughulikia swala hili, kubadilisha hiyo sheria, lakini hakutaka kuzungumza. Lakini ikawa kwamba akasema haya ni maswala ya ndani ya nchi na ni mambo ambayo hapendi kuzungumza sana. Na hili nitakupa mfano, wakati Rais Kenyatta amekuja hapa Washington, mwaka uliopita, sisi wenyewe tulienda kumfanyia mahojiano, na moja ya maswali ambayo hakupenda, hakutaka kabisa kujibu, ni kuhusu swala hili. Kuonyesha kwamba ni swala na ni tete kiasi fulani kwa sababu kuna watu hawataki kulizungumzia, lakini yale ambayo ataamuriwa hapo kesho yatakuwa na umuhimu mkubwa eh, kuona kama watu kwa mfano wa, wa, wanaeleza kam, kama ulivyoeleza kwa utangulizi. Wengine wanasema kwamba wanabaguliwa kwa sababu ya jinsi walivyo eh, katika maisha yao ya kawaida wakati wakifanya shughuli hizo za mapenzi ya jinsi ya moja. Kuna watu hawapendi wana, wanaona kwamba hilo halifai kabisa, wanawabagua, inakuwa kwamba sio kitendo ambacho kinakubalika eh, katika mila na desturi za, za Kiafrika. Kwa hivyo ni mengi tu ambayo tutakuja kuyajua hapo kesho eh, ikiwa ni pamoja pia na kama ulivyotaja tu, tu, kufafanua tu zaidi kwamba nusu ya, ya nchi za bara la Afrika tayari ni kati ya uh, nchi sabini eh, katika dunia nzima ambazo Uh, ile mapenzi ya jinsia moja ni haramu, si, si halali kutekeleza hayo katika nchi hizo, na vile vile ni, ni nchi moja tu katika bara la Afrika ambayo ni Afrika Kusini ambayo imepitisha sheria kwamba, um, watu wa jinsia moja wanaweza wakafunga ndoa lakini kwa kuliangalia swala hili tukiwa tunamalizia, maanake tuna dakika chache, BMJ Muridhi, mm -hmm. uh, mapokezi ya watu wengine ambao si wanaharakati eh, wa swala hili, maanake huyu ambaye ni uh, mwanzilishi mwenza wa hili baraza la kitaifa la Kenya linalotetea haki za wale wanaoshiriki katika uh, mapenzi jinsi ya jinsia moja eh, Eric Gitari mm -hmm. ameona kwamba kuna haja ya kuwepo na utulivu E, pindi kesho hali itakapokuwa inaendelea, kwa watu wengine wanazungumzaje? kwa dakika chache nam, watu wengine wana, wanasema kuna watu ambao kwa kawaida chochote kikitokea Kenya ua wao wanasema kwamba sheria katiba ifuatwe. Sasa kuna wale wanasema hao watu Uh, kama ulivyoeleza umesikia kwamba umeeleza kwamba tayari eh, kuna msukumo kwa polisi wa walinde wale watakao uh, kwenda pale eh, kuhakikisha kwamba uh, wamesikiliza ile kesi na uamuzi kutolewa. Kwa hivyo eh, kuna mawazo tofauti tofauti, hisia ni mseto, lakini kuna hali ya wasiwasi kwamba huenda kukawa na taharuki wakati kesho kesi hiyo ikisikilizwa. BMJ Muridhi, shukran sana kwa kuwa nasi uh, kwa kipindi eh, kwa nasi katika sehemu hii ya kipindi cha kwa undani kwa siku hii ya leo eh, na vilevile vile nishukuru wale wote waliofanikisha matangazo ya leo kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha eh, matangazo ya leo. Upande wa pili alikuwa ni Fiona Wamai. Shukran kwa kuwa nasi kutoka Washington DC.