moja kwa moja kutoka hapa washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza jina langu ni bmj muridhi na mimi ni patrick nduimana ni ukaribishe katika matangazo yetu ya leo ijumaa tarehe 22 mwezi februari mwaka 2019 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 175 fm nairobi kenya karibuni Nam, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, tutakuletea live talk, mjadala wa wiki, ambapo hii leo tunazungumzia sheria kuhusu mapenzi ya watu wa jinsia moja, hasa tukilenga Afrika Mashariki na Kati. Je, baadhi ya Wakenya wanasemaje kuhusu kuahirishwa kwa uamuzi wa mahakama ya juu juu ya swala hilo hivi leo? Ah, nimefikiria ni kitu mzuri, ni kitu baya na ni kitu mzuri sababu hii inatayarisha Wakenya. Sasa Wakenya wataangalia kwenye media stations, wataangalia kila mahali waone hii kitu ilikuwa ni kubwa sana, so ni vizuri ah, vile imefanyika ni sawa, inataanza kutayarisha watu mawaso yao kila kitu itakuwa sawa. Mimi naona kila kitu iko sawa. Katika habari nyingine, Rusia aishtumu Marekani kupanga njama ya kuondoa utawala wa Rais Nicolas Maduro huko Venezuela kwa kutumia Uh, ukutoaji wa misaada ya kibinadamu huko Venezuela. Ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia hii leo, kaa nasi hadi mwisho wa matangazo haya uh, ukiendeshwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu uh, hapa Patrick Nduimana, na kabla hatujaingia kwa kwa live talk uh, kikamilifu, usikiliza habari za dunia uh, zikiletwa kwako na Patrick Takriban raia milioni saba wa Sudani Kusini wanakabiliwa na janga kubwa la njaa, huku mapigano yakiendelea, licha ya kusainiwa kwa mkataba wa amani miezi sita iliyopita kwa lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe, mashirika ya kimataifa ya misaada yameonya hivi leo. Mwenyekiti wa idara ya kitaifa ya takwimu Isaya Shol Arwai amesema hali ya usalama wa chakula inaendelea kuzorota, wakati mashirika ya Umoja Mataifa yanasema iwapo wananchi wa Sudani kusini hawatapewa msaada taifa hilo litajikuta katika janga kubwa la njaa kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Polisi wa usalama nchini Sudani leo wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya mamia ya watu walioandamana karibu na msikiti mkuu wa Abd al Harman karibu na msikiti mkuu wa Abd al Harman mjini Khartum baada ya sala ya Ijumaa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waandamanaji wamesikika wakiimba nyimbo za kuipinga serikali ya Sudan na kutaka utawala wa rais Omar al Bashir uondoke mamlakani. Maandamano ya wapinzani yalizuka Disemba 19 kufuatia kupanda kwa bei za bidhaa na uhaba mkubwa wa fedha taslimu. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema watu 60 waliuawa tangu maandamano hayo yaliyoanza miezi miwili iliyopita. Lakini serikali ya Sudan inasema watu thelathini na wawili wakiwemo afisa wa kulinda usalama ndio walifariki. Baraza la kuhudumia wakimbizi la Norway linasema kwamba watu laki saba na elfu ishirini na tano katika eneo la Somaliland wako katika hatari ya kukumbwa na njaa kutokana na ukame unaoendelea huko. Mkurugenzi wa shirika hilo nchini Somalia Victor Moses amesema maelfu ya watu wataathirika, hasa wanawake na watoto ambao tayari wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Moses ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada wa dola bilioni moja na nane kwa ajili ya kuendeleza operesheni za misaada ya kibinadamu. Somaliland ambalo ni mkoa wa Somalia wenye utawala kiasi umekuwa ukikumbwa na ukame wa mara kwa mara na mizozo inayoendelea katika mkoa wa Sool unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka mji mkuu wa marekani washington polisi wa uturuki leo wamevamia nyumba za mamia ya maafisa wa jeshi wanaoshukiwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi lilofeli la julai 2016 ofisi ya mwendesha mashtaka imedai wanajeshi hao wana uhusiano na mtandao wa kiongozi wa kiislamu anayeheshi wa mishoni hapa Marekani, Fetula Gulen. Gulen alikandusha mara kadhaa kuhusika katika jaribio la kuipindua serikali ya Rais Recep Tayyip Erdogan, ambapo watu 250 waliuawa. Wiki hii serikali ya Uturuki, serikali ya Uturuki imewakamata wanahabari kadhaa na wasomi kwa tuhuma za uhaini, ambapo adhabu yake ni kifungo cha maisha jela iwapo watakutwa na hatia. Shirika la Human Rights Watch leo katika taarifa yake limeshtumu Uturuki kwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Nao wabunge wa Ulaya wiki hii wame, wamependekeza mswada wa kusitisha mchakato wa kuipa Uturuki uanachama wa Umoja wa Ulaya. Pakistani iko tayari kujibu shambulizi lolote kutoka India. Msemaji wa jeshi la Pakistani amesema leo Meja Jenerali Asif Hafur ametoa tamko hilo baada ya shambulizi la, kali, la kigaidi la wiki iliyopita lililoua askari polisi 40 wa kikosi maalum cha polisi wa India katika jimbo la Kashmir lenye ugomvi kati ya Pakistani na India. Jeshi la India lilishtumu idara ya ujasusi ya Pakistan kuhusika katika shambulizi hilo. Jibu hilo la msemaji wa jeshi la Pakistan linakuja siku mbili baada ya waziri mkuu wa Pakistan, Imran Khan, kuitaka India kushirikiana na Pakistan kwa kufanya uchunguzi juu ya shambulizi hilo. Khan amesema pia yuko tayari kufanya mazungumzo na India kuhusu maswala yote nyeti, ikiwemo swala la ugaidi. India na Pakistan zimekwisha ingia katika vita mara mbili tangu mwaka 1947 juu ya jimbo la Kashmir kila upande ukidai ni eneo lake. Rais wa Venezuela aliyekumbwa na matatizo ya kisiasa Nicolas Maduro amefunga mpaka wa Venezuela na Brazil na kutishia kufanya hivyo hivyo kwa mpaka wake na Colombia ili kuzuia misaada ya kigeni kuingia nchini humo. Maduro ameapa hatapokea misaada ambayo anaiona ni njama ya Marekani kuivamia Venezuela. Nicolas Maduro amesema Anaimani kwamba Rais wa Colombia Ivan Duque hatofuata mkondo wa Rais wa Marekani Donald Trump ambaye anataka kusababisha ghasia kwenye mpaka wetu. Namwonya Rais Ivan Duque kwamba atachukua dhamana ya ghasia zozote zitakazotokea kwenye mpaka kati ya Kukuta na Venezuela na kati ya Colombia na Venezuela. Amesema Nicolas Maduro. Matani ya msaada wa chakula, dawa na misaada mingine muhimu kutoka Marekani yamehifadhiwa kwenye mahala katika nchi jirani ya Colombia karibu na mpaka na Venezuela. Kiongozi wa upinzani alijitangaza kama rais wa muda wa Venezuela Juan Guaido anasema atatumia mbinu zote ili msaada huo uingie Venezuela Jumamosi, licha vitisho ya vitisho vya jeshi la nchi hiyo. Kushuka kwa bei ya mafuta, ufisadi na sera mbovu za kisosialisti vimeiweka Venezuela katika mzozo mbaya wa kiuchumi na kibinadamu. Hayo yakiarifiwa, Russia leo imeishtumu Marekani kutumia ugawaji wa misaada ya kibinadamu kwa Venezuela kama njama ya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya serikali ya, ya, ya rais Nicolas Maduro. Uchochezi hatari unaohamasishwa na kuongozwa na Washington umepangwa Februari 23, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia, Maria Zakharova, huku akikemea juhudi za kiongozi wa upinzani Juan Guaido kwenda kuchukua msaada wa Marekani uliopo nchini Colombia karibu na mpaka wa Venezuela. Mipango ya Guaido kuingiza msaada ulioko eneo la mpakani inalenga kuchochea mapambano, ili Marekani ipate sababu za kuanza operesheni za kijeshi, ameendelea kusema Zakarova. Rusia ni mshirika mkuu wa serikali ya Nicolas Maduro na imeshtumu mara kadhaa Washington kupanga jaribio la mapinduzi e Venezuela. Serikali ya Ufilipino leo imekabidhi utawala wa kujitegemea waasi wa Kiislamu kutoka jimbo la kusini mwa Ufilipino. Katika sherehe rasmi Rais Rodrigo Duterte amemwapisha kiongozi wa kundi hilo la Kiislamu, Murad Ibrahim. Hatua hiyo inafuatia kura ya maoni iliyopigwa Januari na wananchi wakiomba uhuru wa jimbo la Bangsamoro. Pia ni matunda ya makubaliano ya amani yaliyofikiwa na serikali na waasi hao wa Kiislamu ili kumaliza vita vya ukombozi vya miaka mingi viliosababisha vifo vya watu laki moja na elfu hamsini tangu mwaka elfu moja mia tisa na sabini duterte na murad kiongozi wa kundi la moro islamic front wamesema wana imani kwamba hatua hiyo mpya itasaidia kudhibiti ukuaji wa itikadi kali ya kiislamu katika jimbo la mindanao lenye waislamu wengi Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Popote ulipo, msikilizaji, na kukaribisha kwa mara nyingine tena. Aa, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, ulikuwa unasikiliza habari za dunia zikisomwa na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana, na kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ilivyo desturi yetu hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ni kukuletea Uh, ma, mazungumzo au mjadala wa wiki ambapo mada ya leo tunazungumzia uh, mapenzi ya jinsia moja kwa jumla. Kwa kifupi ni kwamba Wakenya sasa watasubiri kwa miezi mitatu kujua hatima ya sheria kuhusu mapenzi ya watu wa jinsia moja na hii ni baada ya mahakama kuu nchini humo kuahirisha uamuzi wa kihistoria ambao ulikuwa unatarajiwa kuhusu uhalali wa sheria inayoharamisha mapenzi ya watu wa jinsia moja hadi tarehe 24 ya mwezi wa Mei mwaka huu. Na hii ni sheria ambayo imetajwa kuwa moja ya sheria za zamani za siku za ukoloni. Na kwa mujibu wa jaji Chacha Mwita wa mahakama hiyo huko jijini Nairobi, kesi hiyo sasa ita imeahirishwa kutokana na kile ambacho ameki Amekiita um, uh, majaji kuzidiwa na majukumu. Tumsikilize kwa kifupi akizungumza kwa lugha ya Kiingereza. Anaeleza kwa kifupi hapo kwamba wale majaji ambao walitarajiwa kutoa uamuzi wa leo bado wanaketi kusikiliza kesi zingine mbalimbali, na akaeleza kwa sababu mahakama ilikuwa imefurika watu ambao walikuwa wameenda kuhudhuria kusikia ni nini ambacho wata, wataeleza ni kwamba si kwamba wanaketi tu, kwamba wana kesi nyingi na ndio sababu eh, jaji wengine, majaji wengine hawakuwa mahakamani eh, na hivyo basi itabidi kwamba uh, uamuzi uh, huo uahirishwe uh, hadi kama tulivyosema uh, tarehe ya baadaye mwezi Mei. Wanaharakati pamoja na wadau mbali mbali waliofika mahakamani hii leo walikuwa na matumaini ya kupata uamuzi huo, huku wanaunga mkono wakisema kwamba uh, kuwepo kwa sheria hii kumeifanya jamii kuwakandamiza na kuwabagua na hata kukosa nafasi ya kupata matibabu au hata usaidizi katika idara za usalama pindi tu wanapovamiwa. Kenya sawa na mataifa mengine ya bara la Afrika haikubali uhusiano wa jinsia moja, kwa sababu kulingana na sheria ya nchi hiyo, na tutasikia mengi kuhusu hayo, kufanya mapenzi ya jinsia moja ni hatia na mtu anaweza kuhukumiwa hadi kifungo cha miaka kumi na minne gerezani na, na sasa eh, baada ya hayo ni wakaribishe wageni wetu eh, ambao watashiriki katika show ya leo. Nafahamishwa kwamba hatuna eh, tuna mmoja ambaye ni, ni mtu muhimu kwa sababu ni mmoja wa waliwasilisha kesi hii, lakini muda mfupi uliopita nimezungumza eh, na eh, huyu nimezungumza na uh, Eric Gitari. Gitari huyu ni afisa mkuu mwandamizi Af afisa mkuu mwandamizi uh, uh, wa shirika au uh, nam nafahamishwa kwamba tuko na Peter Msigwa, huyu anatokea Tanzania. Peter Msigwa, iwapo unasikiliza, naftumai kwamba umesikia yale ambayo yameendelea katika uh, nchi ya Kenya hivi leo uh, kutotolewa kwa uamuzi huo ambao ulikuwa umesubiriwa na watu wengi, na sio tu kwa sababu ya Kenya, kwa sababu kama tulivyosema ni nchi nyingi ambazo uh, zinalishughulikia uh, zina, uh, zina suala hili wengi wanasema ni mwiko hapo Tanzania. Tuanze kwako tu, ukiwa huko Tanzania, uh, ni vipi hasa katika eneo ambalo unawakilisha bungeni Msigwa, tafadhali Peter Msigwa. Mm, labda tuna matatizo kidogo ya mawasiliano mchungaji, uh, Peter Msigwa, unatusikia? Haya, tunakusikia vizuri, karibu katika live talk eh, mwenzangu alikuwa amekuuliza swali eh, kuhusikana na hali inayoendelea huko Kenya ambapo mahakama leo iko natazamiwa kutoa maamuzi kuhusu pendekezo la chama cha hawa watu wana uh, watu wa mapenzi ya jinsia moja wakitaka uh, ile sheria ambayo na adhibu kitendo hicho iondolewe. Sijui upande wenu huko hali hii naitathmini vipi? E, hali hii imezua mjadala mkubwa sana miongoni mwa wa Tanzania na ningesema kwa Waafrika kwa ujumla. Na hapa Tanzania kwa mujibu wa sheria za nchi e, ni kitendo ambacho hakikubaliki, na kikiongozi kikiwa na msukumo mkubwa waki, e, hatu wa kiimani Wakristo pamoja na Waislamu, ni kitendo ambacho hakikubaliki. Kwa hiyo ukiangalia kwa nchi yetu nchi ambayo ime-ime- ime, ime, ina-, ina, ina wengi wa, sana Waislamu na Wakristo ukichanganya pamoja na sheria za nchi. Kwa hiyo ni kitu ambacho hakikubaliki kwa mujibu wa sheria za nchi, pamoja na kwamba watu wanaofanya eh, hayo mambo sio siri tena kwamba hawapo katika nchi yetu. Uh, shukran uh, Peter uh, Simon Msigwa, mchungaji huyu ni ni mbunge wa Iringa. Uh, jimbo la Iringa kule Tanzania, tutarejea kwako, lakini sasa uh, tucheze sasa uh, ile kauli ambayo nimekueleza. Uh, tutamsikia huyu Eric Gitari ambaye nimezungumza naye muda mfupi tu umepita. Ni afisa mkuu mtendaji wa baraza la kitaifa la kutetea haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja uh, jijini Nairobi, mmoja wa watu uh, Patrick ambao waliwasilisha kesi hii kwa kwa hivyo, mm -hmm, huyu ni mdau muhimu uh, nimemuuliza tu kwa kifupi anieleze wamepokeaje uh, uamuzi huo au kukosa kutolewa kwa uamuzi huo au kauli ambayo alitoa jaji chachi cha Mwita hivi leo kuahirishwa kwa kutoa uamuzi kuhusu kesi hii. Nimevunjika roho kwa sababu nilikuwa natarajia kwamba leo tutapokea uamuzi wa mahakama, lakini lazima tungoje kwa sababu wahenga walisema subira huvuta heri. Na Gitari eh, tuanze kabisa eh, kwa mtu ambaye anasikia hili kwa mara ya kwanza, labda hakujua ni nini kilichowapeleka mahakamani eh, hebu elezea kwa kifupi, kifupi eh... Sisi ni mawakili alafu pia sisi ni mawakili ambao ni binadamu wanaopenda binadamu wengine kama wao wa jinsia moja huku. Um, Kenya mapenzi, mapenzi kama hayo hayakubaliki. Um, tumeona marafiki zetu wakishikwa kwa sababu ya kuwa washukiwa wa kutenda mapenzi na watu wa jinsia moja kama wao na wana kuna, for example, mwaka uliopita kuna kesi ambayo tulikuwa nashughulikia ambao marafiki zetu walikuwa wameshikwa na wakafanyiwa forced anal examination. Ni unyama ambao walitendewa, matendo ambayo yanakiuka haki zao, inakiuka ile ubinadamu na heshima ya hadhi ya mtu hadhi ya mtu. Kwa hivyo ni huyu unyanyasaji unyanya na, na violence ambayo inaletwa na hii hii sheria hii sheria ina excuse ama ina justify such violence. Alafu kitu kingine ambayo ni muhimu ku um, kuangalia ambayo hii sheria inaleta ni kwamba kila siku karibu almost kila siku tunapatana kesi ya watu ambao wamekutana na watu wengine wa jinsia moja Uh, kimapenzi alafu wanafanyiwa blackmail na extortion. Mtu anajifanya uh, anataka mapenzi kama wewe, lakini ye ni pesa anataka na akwambii. Unajua, afadhali sex worker ambaye anakuambia mimi nataka pesa from the start, lakini uh, tu wana wanajifanya wanatafuta mapenzi. Sana sana ni wanaume, so, wanatafuta kwa Facebook ama kwa mitandao kama Grinder ama uelewa your... wangu gitari ni kwamba uh, hizi sheria ambazo zimewekwa katika penal code ya Kenya ndizo ambazo zinaifanya kuwa ni haramu kwa mtu kumpenda mtu wa jinsia yake, lakini katika katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi suala hili kidogo halizungumziwi sana uh, uh, japo nikisoma hapa mimi naona kwamba wanaeleza uh, mtu atamuoa mtu wa jinsia iliyo tofauti na yeye. Hawakuingia uh, ndani kueleza ni nani uh, asifanye nini uh. Lakini wakati mkienda mahakamani, sijui kama mwataka ni sheria hizi za penal code zibadilishwe ama mwataka pia katiba iangaliwe upya. Hatutafuti ndoa kwa mahakama, tunaambia mahakama itambue kwamba hii sheria ya penal code ambayo tulipata kwa wakoloni umesema umenena, uh, ukweli kusema kwamba katiba yetu tulipata 2010. Na hii 2010, uh, katiba tulipata kwenye referendum ukavote, tundiki, katiba ambayo inapatia ina watu haki, kwa sababu ile katiba tulikuwa nayo kabla ya 2010, ilikuwa inanyanyasa inapatia serikali hiyo uh, sheria ambayo wanasema watu wa jinsia moja wanafanya uh, criminal offenses ama wanafanya hatia kwa hati kisheria, kufanya ngono, expression of love unataka so, hiyo sheria tolewe, si ndoa ambayo tunatafuta tuna kwa mahakamani. Huyo ni Erik Gitari, afisa mkuu mtendaji wa baraza la kitaifa la kutetea haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja akizungumza nasi kutoka uh, jijini Nairobi. Tunajaribu tena kuona kama tutampata kwenye laini ya simu, lakini ndivyo hivyo. Patrick, watu wanatoa hisia mseto, hata tumeona kwenye mitandao ya kijamii imefurika hasa mm -hmm. kutoka Kenya wakizungumza swala hili. Ni swala ambalo lina bado linaendelea kuleta utata na hisia tofauti katika nchi za Afrika Mashariki, lakini katika Live Talk leo tuwakaribishe washiriki wengine ambao ni Bi Aida Mutengo. Huyu ni mhadhiri um, uh, kwenye chuo kikuu cha Kambogo huku Uganda. Bi Aida Mutengo, karibu katika Live Talk. Shukuru haya. Vilevile vile tunaye Hamisi Sifa Kalama, huyu ni mwanaharakati wa haki za vijana kutoka huko Mombasa, Kenya. Karibu bwana Hamisi. Halo? Hello? Hamisi Sifa Kalama, naona hatujampata katika line ya simu, sijui kama ananisikia Hamisi. Hamisi akiwa Mombasa, uh, sijui kama unatupata hapo ukiwa Mombasa Hamisi. Uh, naona kuna matatizo ya mawasiliano kidogo, lakini BMJ moja kwa moja, uh, tuwakumbushe wasikilizaji wetu kama vile vile tulikuwa naye au, oh, tunaye mchungaji Peter Musigo ambaye ni mbonge kutoka huko Tanzania, lakini uh, tuende kwake, uh, Aida Mutengo, Aida Mutengo, sijui wewe uh, unasemaje kuhusu uh, swala hili, hawa watu ambao walikwenda mahakamani wakitetea uh, sheria inayohukumu watu wa mapenzi ya jinsia moja iondolewe. Sijui walikuwa na haki ya kufanya hivyo? um, unajua kila mtu, wakati ambapo uh, mwanzo ni washukuru sana wafaizi wa siku na niwapatie salamu kutoka Uganda. Uh, watu wanapoamua kufanya kitu mpaka ifike mahali waende mahakamani, huwa wana matarajio yao, huwa wana malengo yao, lakini tukumbuke kwamba kama binadamu kuna mahali ambapo tumetoka na kuna maana ambapo tunakuelekea. Kuna mambo mengine ama kuna sera zingine ambazo kwa kweli unaona kwamba huwezi ukazibadilisha maanake, inakuwaje ni inakuwaje watu waridhie jinsia, eh, mapenzi ya jinsia moja? Maanake kuna vitu vingine tunakiuka hasa maumbile ya binadamu. Je, madhumuni na malengo ya kuuana ama kuana mapenzi na jinsia moja ndio yatu Je, kule tunakoelekea ndo wapi? Je, tunataka kubadilisha mfumo wa kiubinadamu tufanye sisi wenyewe ama, uh, tunaangalia jinsi ambavyo tuliumbwa kibiolojia? Manake kwa kweli uh, ukiangalia jinsi ambavyo pia wamewasilisha mambo yao, kujitetea kwao nini, unaona kwa kweli kule tunakoelekea. Je, kuna kuna maana ficha ambayo ilifichika, ambacho akujinaye mm, waziwazi kutuelekeza na kutuambia ni kwa jinsi gani wanatetea kuwa na jinsia ya, ya mapenzi ya jinsia moja. Nafikiria kwamba tusifike mahali tukajaribu tuka kuvunja ile hali ya, ya kibaolojia ya kisayansi, maanake nikana kwamba tunajaribu ku, ku, ku, kuvunja uzalishaji na uzalishaji ni yale inatokana na mapenzi ya jinsia tofauti endapo kile kizazi tulicho nacho tutaridhia kwamba turidhie mapenzi ya jinsi moja, ni, ni, ni dhamu gani ambayo tunafundisha watoto wetu? Ni utamaduni gani ambayo tunafundisha watoto wetu? Je, tule, kule tunakuelekea, tunaenda wapi? Je, mtazamo wa asasi wa, wa, wa, wa, wa zingine zinatuona vipi? Mi nafikiri kwamba ni jambo nyeti. Mm -hmm. Na kidogo pia nilipopitia pitia jani kama kwamba hata Wakenya wenye sio wote ambao wanaridhia, hasa endapo mahakama labda fikamali ikakosa kutatua, huenda ni jambo nyete ambalo mambo ni mawili ambayo inaangalia kwamba sio Kenya peke yake, maanake inavyoathirika utajikuta kwamba nchi zingine za Kiafrika pia zinaathirika. Je, tumerejea kwamba tuwe na jinsi ya moja ama? Saw, saw, kuna kwa mara ambapo dunia tunaipeleka pabaya. Naam, aida aida, taomba usiondoke hapo, pia tumkaribishe eh, mwenzetu au uh, msikilizaji wetu akiwa Mombasa. Uh, huyu ni Hamisi. Uh, Hamisi, iwapo unatusikiliza, uh, Hamisi Sifa Kalama ukiwa Mombasa Eh, nataka uingilia hapo hivyo, nawe ueleze kauli yako. Wengi ambao wame, wamefika pale mahakamani leo walikuwa wanaunga mkono. Huo ni ukweli mtupu. Kuna bwana huyo anajulikana kama David Ochar ambaye tutasikia kauli yake baadaye eh, ambaye ametetea kwa, kwa ukali sana eh, kwamba sheria hii inafaa kuondolewa mara moja kwa sababu wale wanaofanya hivyo ni binadamu kama watu wengine. Lakini wewe Hamisi Sifa Kalama ukiwa Mombasa wasemaje? Naona... tuna shida ya mawasiliano na Hamisi. Uh, kama tutakuwa na uh, uh, muda wa kutosha tutarudi kwake Hamisi uh, lakini haraka haraka tu turudi kwake kwa, uh, turudi kwake kwa, turudi kwake Mchungaji Peter Msigwa. Peter Msigwa uh, swala hili limekuwa ni mjadala kabisa katika nchi zetu za, uh, za Afrika Mashariki lakini uh, kuna wengi wanajiuliza je, kulikuwa na umuhimu serikali kuweka katika sheria au katika katiba hasa katika sheria za jinai suala la kuwaadhibu watu wa mapenzi ya jinsia ya moja. Chimbuko la sheria hizi linatokana na jinsi tulivyotawaliwa na wakoloni wakati wa zamani, na kama una- ukifuatilia historia, wakoloni walivyokuja kwenye nchi zetu, walikuja pamoja na Ukristo wakichanganya na na, na, na, na ukoloni na kutawala. Kwa hiyo haya mambo yalienda kwa pamoja, kama ambavyo yalifanyika kwenye nchi zao. Lakini sasa mimi, kama unavyojua, pamoja pa kwa e, na kwamba mimi ni mbunge, lakini yani ni mchungaji vile. Kwa hiyo mtazamo wangu au opinion yangu inakuwa ni faith based, yani iko katika masuala ya kiimani. Hasa mimi kama mhubiri nikisoma katika maandiko mpango wa Mungu, ambao unajua wengine wanaweza kuwa offended lakini uh, sina intention ya kumuofendi mtu, lakini mpango wa Mungu alimuumba mwanamke na mwanaume, na ni mpango wa Mungu kutaka suala la kimapenzi liwe kati ya mwanamke na mwanaume. Ninatambua kuna watu wengine, sayansi inasema wanatamaniana jinsia tofauti kwa tofauti, na ninatambua watu wengine wanasema wanataka haki za binadamu na wao wana haki kujaribu kumhukumu mtu yoyote, lakini eh, nadhani kama ulimwengu tunaenda mbali sana, na ndio maana hata katika katiba hata hiyo ya Kenya au ya hapa Tanzania eh, kama si ubaguzi, kwa nini tumeweka kiwango cha umri wa watu na Tanzania, kugombea nafasi fulani? Kwa mfano hapa Tanzania huwezi kugombea urais mpaka uwe na miaka arobaini na, na moja tayari, na maana walio chini ya miaka arobaini na moja tumewabagua, lakini hiyo haisemi kwamba imekiukwa kwa hiyo lazima kuwe na mipango ambayo na mipaka ambayo tunaiweka, mm -hmm. ili kugavana na kuongoza, na lakini mimi nasimamia katika kwamba sheria ya nchi ina kataa, kama mbunge bado nitaisimamia sheria ya nchi, lakini kwenye masuala ya kiimani ninaona kama binadamu tunaenda mbali zaidi, tukimtanguliza Mungu anaweza akatusaidia. Kwa hiyo sikubaliani kabisa na mapenzi ya jinsia. Asante sana Boja. Peter Simon Msigwa, naona sio kukukatiza tu lakini ni kwamba Muda umeyoyoma kwa sehemu yetu ya kwanza ya mjadala wa wiki leo, Live Talk, tukizungumzia kuhusu mapenzi ya watu wa jinsia moja ambapo uamuzi ulikuwa utolewe leo mjini Nairobi, uamuzi ambao ulikuwa unaangaziwa na wengi, hasa kwa sababu sio Kenya tu ambapo suala hili ni nyeti na linazua gumzo la kina aina eh, lakini ni kila mahali, maeneo mengi sana barani Afrika. Tukiingia katika sehemu ya pili, tutaendelea na mjadala huu kwa wale wasikilizaji wetu katika maeneo mbalimbali mbali. Mimi ni BMJ Muridi, tuonane katika sehemu ya pili. Barabara kabisa, nawakaribisha kwa sehemu ya pili ya live talk mjadala um, wa wiki hivi leo eh, tukizungumzia suala la mapenzi ya watu wa jinsia moja, ambapo kama tulivyoeleza hapo mwanzo kabisa ni kwamba Wakenya sasa watasubiri kwa miezi mitatu kujua hatma ya sheria kuhusu mapenzi ya watu wa jinsia moja, na ni baada ya mahakama kuu katika nchi hiyo kuahirisha uamuzi wa kihistoria ambao ulikuwa unatarajiwa kuhusu uhalali wa sheria inayoharamisha mapenzi hayo hadi tarehe ishirini na nne mwezi Mei mwaka huu. Patrick, naam kabisa, uh, kwa kusubiri uh, kujua uamuzi utakaochukuliwa na mahakama huko Kenya uh, lakini ni lazima watu waendelee kuzungumzia swala hili. Vipi hawa watu wa mapenzi ya jinsia moja wamejitokeza mpaka kwenda mahakamani kuomba uh, sheria inayoadhibu kitendo hicho iondolewe uh, kwenye sheria ya jinai ya Kenya uh. Naambiwa kwamba sasa Hamisi, uh, Sifa Kalama kutoka Mombasa, Kenya, hatimaye nafikiri uh, umeungana nasi katika live talk. Karibu katika live talk, asante, asante sana. Naam, kulikuwa na matatizo ya mawasiliano, lakini nafikiri umefuata, kama ulikuwa unafuata mjadala wenyewe, nilitaka tu kujua hisia zako. Nikumbushe kwamba wewe ni mwanaharakati wa haki za binadamu Umepokeaje uh, maamuzi ya mahakama au unasemaje kuse, uh, kuhusu uh, uh, hawa hiki hi chama cha watu wa mapenzi ya jinsia moja kupeleka shtaka uh, mbele ya mahakama kuomba uh, sheria hiyo inaoadhibu watu hao iondolewe? Ah, kwa upande wangu kabisa kama pia mwanaharakati na kiongozi wa vijana eh, ninaonelea eh, mambo ya mapenzi ya kijinsia moja ni kama tuseme, tunadhalilisha uh, familia na jamii zetu za Kiafrika kwa sababu inakuwa kama ni ukoloni mambo leo. Watu wanakopea wanataka kubuni tabia za uh, ka, m, kabila zengine za kutoka nje wanataka kuzifanya zikuwe kama za nchi yetu ya Kenya, ambayo hiyo basi italeta madhara mengi kama vile uvivu utakuja kwa sababu vijana watakuwa wanakosa kufanya kazi, kwa sababu wakidhania mtu ataolewa na atapewa pesa. Na pia kitu ingine ambayo hapo itazidi kutuathiri kama Afrika ama Kenya, aa, aa, ni, ni, hali kama hiyo inaweza kubaliwa basi, aa, naona kama nidhamu na adabu za vijana na watu wa Afrika na pia pamoja na mila na desturi itaweza kutupotea hizo ni mila zao kama nchi zingine za kigeni Kiarabu, ni mila zao. Sisi mila kama hizo zitatusaidia namna gani, kama Kenya kama Afrika? Hizo hazitatusaidia chochote, ila zitazidi kupotosha vijana wetu, zitazidi pia uh, kutupoto, kupotosha ile mila na desturi zetu kama Waafrika kamili. Maanake wakati wa babu zetu na manyanya zetu, hali kama hiyo haikuwa inatokea na watu wanafanya bidii. Sasa tuseme, watu kama wataoana kama jinsia moja kwa moja, familia zitatokea wapi? Kwa hivyo inamaanisha hakutakuwa na kizazi cha kesho. Watu watakuwa wavivu, maanake mtu atakuwa anafanya bidii, akifanyia nani? Sasa kwa sababu kama kuna familia, ndio unafanya bidii, fanya kazi, ukifanya investment kwa sababu unajua kuna familia. Kama hakuna familia, mna nawana wenyewe kama jinsia moja Kesho kitapotea. Haya basi, uh, shikilia kauli hiyo na usiondoke kwenye laini ya simu. Uh, Hamisi Sifa Kalama, ukiwapo Mombasa, naona turejee tena kule Uganda. Uh, turejee tena kwake, uh, Aida Mtenyo. Huyu ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Chambogo kule, uh, Uganda. Aida nasikia ni kama mnazungumza lugha moja na Hamisi Sifa Kalama, pamoja pia na mchungaji Peter Simon Msigwa. Kwa bahati mbaya hatujapata kabisa hawa ambao wanaunga mkono kuondolewa kwa, kuondolewa kwa, uh, uh, kwa kauli hii au kwa sheria hii kama ambavyo ilikuwa imewasilishwa nchini Kenya. Lakini Aida, nafikiri swali ni kuulize kunao wanasema kwamba Eh, kuna msukumo unaotoka nchi za magharibi kuhusiana na swala hili, na hapo Uganda penyewe eh, kumekuwa na visa vingi tu vya watu wakilalamika kwamba eh, nchi za magharibi ikiwa ni pamoja na hata Rais wa Uganda Yoweri Museveni mwenyewe akisema msukumo kutoka nchi za magharibi ndio unafanya mambo eh, baadhi ya mambo kuonekana kwamba wanataka eh, waafrika wabadilishe eh, jinsi walikuwa wanaishi maisha yao na tamaduni na mila zao. Hebu lizungumzia hili kwa kifupi. Uh, Profesa Mutenyo, sisi kwa kweli imekuwa e, e, e, e, ni changamoto na kila mtu yeyote aliyoko uongozini iwe ni mawaziri iwe ni rais mwenyewe iwe ni viongozi wa dini ni watu wa watu... asasi zingine wamechasiku vibaya mapenzi ya jinsia moja. Hata kuna wakati, kuna hoteli moja, kuna watu walikuwakuwa wamekuja na huo mjadala wakitaka kujadili, walifika, walikuwako ni wageni hoteli moja wakapangisha, wakajaribu kuleta vijana kuwahamasisha, kwaki walishikwa, wakapelekwa gerezani, wakafungwa. Hata mwenye hiyo hoteli yenyewe pia akafungua biashara yake. Ni jambo ni jambo ambalo ni tunaweza kusema kwamba ni ukiukaji wa maumbile ambayo Mungu aliyotenda na kuyaweka duniani, jinsi ambavyo tunavyoridhia kwamba mapenzi ya jinsia moja yawepo. Dunia inaenda ikiisha na watu wakiisha, tutatoa wapi hicho kizazi ambacho kitazalisha kingine? kwa mm, hivyo Uganda wamekaa shufuli baya sana vitani mm, na kila mtu anakemea mpaka hata mpaka maombi. Lakini profesa, pamoja na watu kutopenda kwamba huu, uh, hali hii ikubalike, kuna mambo mawili yes, matatu ambayo yalisemwa na huyu mmoja wa watu waliowasilisha kesi hii mahakamani kusema kwamba pamoja na kwamba hata hawataki kwamba waruhusiwe, kuoa wanachotaka ni kwamba watambuliwe na waache kubaguliwa na wengine, hata kupigwa. Sijui kama uh, unaweza kusema kwamba unaunga mkono wale ambao wanawavamia watu kama hawa, eti kwa sababu wanafanya mambo ambayo hayakubaliki. Ki, ki mila na desturi u, uka- ukatengeneza kibaya kwa kutumia kibaya. naam, ile kupiga ni jambo lingine tofauti, lakini kusema kwamba wapewe haki, waendelee na na, na shughuli yao hiyo pia si si vizuri. Lakini kusema kwamba washikwe wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa wapigwe, wafanye nini? Huwezi ukatenda tendo baya likajaribu kuelekeza lingine libaya bale ni watu ambao wanatakikana waelekezwe, kuambiwa, kuhamasishwa na kashifiwa kwamba matendo ambayo mnayafanya ni maovu, na si hata watambuliwa. Hakuna kitu kinaweza kutambuliwa kama hicho, ila tu ilo kupigwa ni jambo lingine to, sasa tofauti, kupigwa watu katuadhibu kwa kitu kibaya, ni namna ambavyo unaweka watu kwa pamoja, unajaribu kuwaelekeza. Hata wale ambao nasema huko walipoadhabu ya kufunga hawakupigwa, lakini waliwekwa mahakamani wakaaa, jamani, matendo ambayo mnatenda ni maovu, na nchi yetu Uganda haitaki na inakashifu vibaya huo mfumo ambao mnaleta katika nchi yetu. Hatutaki. Haimaanishi kwamba walishika wa waka, wakapigwa, wakajeruhiwa. Hamna, huwezi hmm. ukafanya kitu kibaya katika kurekebisha kingine kiovu. la ambapo naeno u za kidini, viongozi wa nchi inatakana waje wakashifu na wahamasishe vijana ambao wanachukua njia mkato wanafikiria labda hali hii labda ndio itawasaidia. Hamna. Hakuna kuna lolote vizuri kule, ni kuharimu no, maumbile ya Mungu ambaye. Shukrani sana Profesa Aida Mtenyo wa Chuo Kikuu cha Chambogo huko Uganda. A uh, usiondoke kwenye laini ya simu kabla hatujarejea kwa akina mchungaji Peter Simon Msigwa. Uh, tusikilize. Tumepata habari hivi sasa. Uh, waandishi wetu kule mjini Nairobi wamekuwa wamekita kambi pale kwenye mahakama na wamepata kusikia ni nini ambacho wakenya walikuwa naeleza. Wengi wa waliohudhuria, uh, kutaka kusikia, uh, maamuzi, uh, ambayo walitarajia angetolewa hivi leo. Tusikie, uh, wanavyosema wakenya, uh, wa tabaka mbalimbali kuhusu swala hili. Tulikuwa tumetarajia koti watoe uamuzi leo na tulitarajia kwa huwo uamuzi wangetoa zile section 162 zile zina criminalize watu wanaopendana wale wa jinsia moja, so tumekuwa disappointed, lakini sasa unajua hiyo ndio justice system iko itabidi tu tungoje tuzidi kupush forward ku engage Kenyans na tungoje ruling itakuja. Um, hiyo wakati wamesema Mei i think for me Uh, nimefikiria ni kitu mzuri, ni kitu baya na ni kitu mzuri, sababu hii inatayarisha Wakenya sasa. Wakenya wataangalia kwenye media stations, wataangalia kila mahali waone hii kitu ilikuwa ni kubwa sana, so ni vizuri uh, vile imefanyika ni sawa, inataanza kutayarisha watu mawazo yao kila kitu itakuwa sawa. Mimi naona kila kitu iko sawa, tutaendelea ku, kusubiri matokeo, but sisi kama mashoga bado tuko strong. Atuta, tuta give up. Tutaendelea hivyo hivyo, imekuwa na imekuwa na muda mrefu wa kufikiria ama kucommunicate, ingawa in kama uh, wat kutakuwa na ruling kama wamepostpone ama nini lakini si, sijakufa sija, sija, sija, sija moyo kabisa, because delayed justice is not denied justice. Miaka mingi sana watu wanaojitambulisha kama LGBTI Kenya wamepitia mashida mengi juu ya existence of this law. So vitu kama uh, kusaidiwa na polisi saa ile umehudumiwa imekuwa shida. Uh, kutafuta vitu kama access to health, afya imekuwa shida sababu ya discrimination and inequality ya yeah, sababu ya hilo kukua hapo, hii sheria kukua hapo. Hao pia wako na mchango yao mkubwa sana kwa kanisa na kazi ile wanafanya kwa kanisa, kwa hivyo nilikuwa natarajia hii kesi iamuliwe, ili kama kuna uhuru yao wapate, ili waweze kuishi kama wako na uhuru, wasiishi na uoga, wasiishi kama pengine wanaangaliwa kijicho. Uh, vitu kama hizo na hiyo ndio sababu niko interested sana kukuja kusikia uamuzi wa kesi wa leo. Hata ingawa imeahirishwa, ni kitu ambacho inafanyika mara mingi sana. Ni kawaida kwamba majaji waki, eh, wakiweka siku ya kutoa uamuzi wa kesi wanaweza kuahirisha baadaye, kwa sababu kazi inakuwa ni mingi na wanafanya kesi mingi sana kwa kila siku. Kwa hivyo ni kitu ambacho tunaona ni kawaida huyo wa mwisho hapo ni wakili Charles Kanjama, wakili wa mjini Nairobi, ambaye alikuwa mmoja wa watu walikuwa wanapinga na alikuwa wanawakilisha uh, shirika la Christian Organization, uh, shirika hilo la Kikristo, na kabla ya hapo tulikuwa na askofu James Okombo vilevile, Gigi Luisa, Jabari Salat, uh, Felix Kasanda uh, John Mathenge na wa kwanza kabisa kuzungumza hapo walikuwa ni David Ochar. Wote hao wakiunga mkono ni wanaharakati wa kuunga mkono uh, uh, mapenzi ya watu Ilo, wa jinsi, wa jinsi ya ya moja. Moja. Haya, lakini tumeambiwa kwamba tuna msikilizaji katika laini ya simu ambaye anataka kuchangia tunamkaribisha ajitambulishe na atoe mchango wake. Asante kwa majina. Atokea hapa pale nchini Kenya kwa kweli, e, mapenzi ya jinsia moja ni tabia za kigeni ambazo ziliigwa kutoka katika mataifa ya uzunguni, ni mataifa yaliyoendelea. Na katiba hii jinsi inavyosema kwamba wanaoshiriki mapenzi ya jinsi ya moja wanahukumiwa kwa jumla ya miaka kumi na nne gerezani, kwa hivyo hilo nataka lidumishwe, wala tabia hizo zisio zinaweza kuruhusiwa hapa nchini Kenya kwa sababu mm -hmm. Ni tabia ambazo Waafrika hatukuzaliwa nayo. Tabia za mienendo na tamaduni za Mwafrika haziruhusu haswa mapenzi jinsi hiyo. Shukrani sana. Shukrani sana Sami wa Masebu. Namjua Sami wa Masebu manake huyu ni mwalimu na ni mchangiaji wa siku nyingi hapa. Mara nyingi sana anachangia katika mjadala wetu leo, ya Sauti ya America. Na Patrick, kabla hujaendelea na nilikutaka tusome kidogo katiba ya Kenya nikueleze kuhusu vipengele hivi mia moja sitini na tano, mia moja sitini na sita, na mia moja sitini na saba hayo yote yanayoelezwa yako wazi sio katiba lakini katika penal code ya Kenya. Sheria ya jinai sheria hiyo ya jinai kueleza eh, kwamba iwapo utashikwa ukiwa uh, unashiriki uh, mapenzi ya jinsia moja utafungwa miaka hadi miaka kumi na minne na iwapo uh, kipengele kinachofuata kinaeleza pia, iwapo utapatikana kwamba umemlazimisha mtu kufanya mapenzi ya jinsia moja basi utaweza kufungwa kifungo hadi miaka ishirini na moja. Alafu mm -hmm, kuna yale mengine kama unapatikana kwamba, uh, mimi na wewe tunafanya mambo ambayo yanaweza kufikiriwa kwamba yanaeleza uh, tuko na nia ya kufanya mapenzi ya jinsia moja, basi hiyo ni miaka mitano. Basi bila shaka sheria hiyo ya Kenya naona ina adhabu kali kabisa. Uh, turudi kwake, uh, Muhadhiri Aida Mutenyo kutoka huko Uganda, uh, wengi hapa, washiriki wetu, hata hao wa ambao wamechangia katika mjadala, wanasema kwamba eh, hawa watu wanaofanya mapenzi ya jinsia moja wameiga mifano kutoka nchi za magharibi, kutoka nchi za Ulaya. mm. Lakini vilevile vile bmj kuna wale ambao unakutana, labda ni maumbile Dio. Unakutana labda uh, kaumbika ni mwanamume lakini, eh, labda na, anakuwa na zile tabia za, za tabia za wanawake au ni mwanamke anakuwa na zile tabia za, za wanaume. Hasa mi nataka nimuulize eh, Bi Aida Aida, iwapo katika familia atakuwa mtoto au ndugu ambaye ana hizi tabia au yale maumbile ya hawa watu wa jinsia moja au kama vile wanavyosema mashoga, mtoto huyu utakubali, yeah. aadhibiwe apelekwe jela, au jamii mtenge, au uh, sijui uh, sijui unasema nini kuhusu hilo? Um, kama ni kama nimekusoma, umesema kama endapo kuna mtu ambaye na maumbile maumbile, si tabia, maumbile haimaanishi kwamba unaenda kwa kitendo. Unajua kuna kitu ambacho tunasahau kwamba Mungu amekuumba, akakuumba kama mwanaume japokuwa umekuwa na features ambazo zinaonekana kama mwanamke. Sidhani kama katika fikira yako mtoto ambaye amekuwa mtoto wa Kiafrika atakuwa aseme kwamba mimi maumbile yangu naona ni kama ni ya kimwanamke, mwanamke, acha niwe shoga, ama maumbile yangu naona kama ni ya kijana, kijana, acha niwe shoga. Ni fikira tu ambazo tunapatana nazo kwenye mazingira ambayo tunay, tunakutana nayo baadaye. Sidhani sasa, huyu nili karne ya saizi na ile ya kitambo kuliko kwa tofauti gani? Nimezaliwa najua mimi ni mtoto wa kiume itakuwaje fike mahali nianze tu kufikiria tu sasa, mimi maumbile yangu ni ya kiume, wacha nitafute labda aa, nini, nini mume mwenzangu, ama ni ya kike, nitafute mke mwenzangu. Ile tu mi nafikiria kwamba ni, ni, ni, ni, ni tabia ambayo pia tunajifunza baada ya kuhamasishwa, manake ingekuwa ni hivyo, basi in, ba, tangu utotoni tumesema mtoto ameumbika kama kike, basi kiume, wacha tu tumwache basi awe na tabia za kiume. Ndio kuna ile kuzaliwa na huwezi ukakataa, ukakataza, ile ni sayansi. Hakuna jinsi sayansi unaweza kusema leo hii kwa vile nikuwa mtoto wangu ni wa kike na ametoka sura ya kiume, wacha awe kijana. Ni sayansi ambayo ni zaidi ya uwezo wetu lakini tangu tuanze kusoma Bibilia, tangu tuwepo duniani, tangu wazazi wetu aliokuwepo, ndoa imekuwa kati ama nini, mapenzi yamekuwa kati ya jinsia tofauti. Ile kusema mtoto amezaliwa yeye na maumbile, ni kitu tofauti. Maumbile ni kitu tofauti na mashiko ya jinsia, kutaka kufanya mapenzi ya jinsia ya moja, huwezi kumwadhibu, ila tu pale ambapo anaanza huruka za kujisikia kwamba mimi sasa wacha niwe shoga hiyo pia atakuwa ameipata kwa mazingira mengine, lakini sio pale nyumbani labda tu. Ushoga haya anaanza kujifunzia pale nyumbani, jinsi anavyotengamana na, na wenzake na vijana wenzake. Kama hujasikia neno shoga, wote anzaje kujitia? Ushoga ni pale ambapo amehamasishwa na kapata kile kipengele naka mm, na akajua nini kinachoendelea. Mi nafikiria maumbile hayahusiani na ule tabia zile ambazo tunapatana nazo mazingirani. Mungu sawa, kijana amekuumba, mtoto wa kike labda amepata maumbile kike ni sawa, lakini sidhani kuna yule ashai kuringa akasema mimi, japokuwa ni kijana nimeombokea kike, sasa hata niweshoga. Amna um, mimi hilo siridhiani nalo, tuwezi na, na, tukasema tutawadhibu. Huwezi ukamwadhibu, ila tu pale ambapo yeye mwenyewe ameanza tabia na kuonyesha kwamba anataka kuhusika katika jinsia ya mmoja so, lakini endapo mtoto tu amekuwa tu na kawaida okay, tu kiafrika, jinsi mtoto hata sio kama kiafrika, anajitambua mimi ni mtoto lakini kama nasema maumbile yanakuwa ni tofauti, hayana so, sh mashiko. shukrani shukra sana shukrani sana shukrani sana Profesa Aida, kabla ya kwenda kwake mchungaji Peter Msigwa, tunaye msikilizaji mwingine katika laini ya simu. Tunamkaribisha na tunamuomba ajitambulishe na tuambie mchango wake ni upi. Uh, kwa jina naitwa ni Bet Lukas Moyo Ilula Iringa, Tanzania mchango wangu ni naiomba jamii na watu husika ili tutambue kwa sababu tunaelekea kuadhimisha siku ya wanawake duniani, tutambue kwamba wanawake katika dunia hii ni, ni, ni uzo pia. Kwa hiyo hivyo tukiwa tunatambua tu, tu, tu, tu, umuhimu wake tuwape kipaumbele na na tuweze kupinga hivi vitendo vya ja ukatili na unyanyasaji kwa kina mama pia na kwa pamoja na kwa watoto kwa sababu ili kujenga taifa ni lazima wakina mama wahusike, ndo wanaohusika pia kujenga taifa. Kwa hiyo u tusipojumuisha kwa pamoja kuweza kupinga vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kinamama pamoja na watoto hatutaweza kufikia malengo na hatutaweza kujenga taifa pia kwa ujumla. Shukrani sana kwa mchango wako. Uh, moja kwa moja tuende kwake mchungaji Peter uh, Msigwa kutoka huko Tanzania. Mchungaji pia mbunge kama sikukosea, huko Kenya tumesikia wanadini wamekwenda mahakamani kutetea haki za hawa watu wa mapenzi ya jinsia moja. mm -hmm. sijui ana msimamo upi kuhusu hilo, yeye kama mwanadini. Mimi kama kiongozi wa dini e, napinga kuwanyanyasa na kuwafanyia vibaya na kuwabagua na kuwatukana, lakini kama kiongozi wa dini ninasema Mungu anataka ndoa ya mke na mume e, ndoa ya mapenzi au mapenzi ya jinsia moja haikubaliki, kwa mujibu wa imani na kwa mimi kama Mkristo na kiongozi wa dini. Lakini hatupasi kuwahukumu, hatupaswi kuwatenga, hatupaswi kuwadhuru, e, kwa sababu hawa watu walikuwepo toka enzi za Sodoma na Gomora, lakini Mungu hakukubaliana na jambo hili. Kwa hiyo wajibu wetu sisi kama binadamu kila mtu anatakiwa awe treated na na, na, na, na dignity na respect. Kila mtu aheshimiwe. Eh, eh, lakini kwa mujibu wa imani Mungu anakataa, na mimi kama kiongozi wa dini sikubaliani, lakini vile vile sikubaliani kuwazuru hawa watu, kuwapiga na kuwanyanyasa, kwa sababu dhambi wanaoifanya kwa mujibu wa imani yangu mm -hmm. ni dhambi ambayo inafanana na dhambi zingine zozote. Kwa hiyo hawa watu wanatakiwa waheshimiwe kama binadamu, lakini matendo yao wanayoyafanya hayakubariki na Mungu anakataa na siungi mkono kabisa kwamba tunatakiwa turuhusu mapenzi ya jinsia moja. Mchunga, mchungaji, watu waheshimiwe kama binadamu. Mchungaji, kabla hatujaangalia wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii, kuna eh, swala hapo umezungumzia kuhusu wao saa zingine kubaguliwa au kunyanyaswa ukasema, si kweli, si si, uh, si haki kwa wao kunyanyaswa, lakini kuna wengine wanasema kwamba serikali wewe ukiwa kama mmoja wa viongozi uh, hapo Tanzania, wanaeleza kwamba serikali pia inakuwa ni ngumu sana au ina, ina, inakuja kwa kishindo sana uh, kujaribu kuwa uh, kuwaadhibu uh, kiasi kwamba wale wengine ambao wanaangalia kutoka nje wanaona kwamba serikali inatumia nguvu nyingi sana uh, kuonyesha kwamba wale hawakubaliki katika jamii. Sijui unaweza kusema, kusema nini kuhusu hilo? Kwa mujibu wa sheria zetu haya mambo hayaruhusiwi hadharani mm -hmm. Lakini kwenye uhalisia watu wanayafanya haya mambo, lakini kwa sababu haya mambo yanafanyika sirini, kwenye vyumba vya ndani, sidhani kama ni wajibu wa serikali sasa kutembea kwenye bedrooms za watu kuanza kuangalia wanafanya nini sasa eh, kwa mujibu wa sheria za nchi huwezi kufunga ndoa wala huwezi kujionyesha hadharani mafanya hayo mama, lakini serikali eh, eh, ikianza sasa kutembea kwenye bedi za watu kuanza kuangalia wanafanyaje ni jambo gumu ambalo sio rahisi kufanikiwa. Kwa hiyo mi nachoweza kusema eh, sheria za nchi zinakataa. Mimi kwa imani yangu napinga, nasema watu w wamfuate Mungu wamsikilize Mungu anasemaje. Wa ametuumba kwa mpango mzuri tufuate maelekezo yake lakini bado napinga kuwanyanyasa kwa sababu dhambi wanayofanya kwa imani yangu ni sawa na dhambi ya uzinzi, ni sawa na dhambi ya wizi, ni, ni sawa na dhambi ya ufisadi. Kwa hiyo hawa wote mafisadi, wezi, wanaofanya mapenzi kinyume cha maumbile, e, kwa mujibu wa imani yangu wote watakwenda jehanamu. Kwa hiyo wote ni watenda dhambi, watenda dhambi kwa... Nakumbuka e... nakumbuka si kitambo sana hapo Tanzania kulikuwa afisa mmoja wa ngazi za juu ambaye alizua utata mkubwa, wengi wakizungumza kuhusu hilo. Wa Patrick, unakumbuka tulikuwa nayo hapa eh, katika matangazo yetu. Lakini tuwachane nayo na Patrick, tuangalie ni nini wanasema kwenye mitandao ya kijamii, manake tulipoweka pale, wameandika kwa wingi kutoa maoni yao. Wanaanzaje? Tukianza naye huyu Juventis Joas Ntalim anasema ni kutoka Kahama huko Shinyanga, Tanzania. Anasema ni jambo jema kwa mataifa ya Afrika kuendelea kulikemea swala hilo, kwani ni kinyume kabisa na maadili ya Kiafrika na naye huyu uh, nani unyukuri Linus anasema ushoga uh, unashangaza sana, sijui mwanzilishi alikuwa ni nani na alikuwa anafikiria nini. Naye Masanja Kuyanja, ni msanii wa mbina za Kisukuma, anatoka huko Tanzania Kahama, anasema hakika hilo swala la kufanya mapenzi kwa watu wa jinsia moja haliko sawa, ni vyema likapingwa kwa mataifa yote naye eh, ni Bret Mahuvi anasema yuko kule Iringa, Tanzania. Suala hili ni la kishetani kabisa, kwani Mungu mpaka akaumba mwanamke na mwanaume alikuwa na maana yake, na asifikiri kwamba ni fikira, na mimi nafikiri kwamba ni fikra potovu Uh, za wanadamu ambao mawazo yao ni kupinga uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Huyu ni Bret Mauvi, tulikuwa naye moja kwa moja katika laini ya simu, lakini ni vizuri kurudia tena kusoma mamuni yake, na twende kwake sule sule. Mm. a wanajiita Rastafarian wa huko uh, Tanzania anasema kiukweli, ndoa ya jinsia moja kwa mila na desturi za kiafrika haifai kabisa, na ndiyo vitabu vya dini pia vinakataza, na Mungu aliwaumba watu kwa jinsia tofauti ili kuwe na mke na mme. Sijui nyinyi wazungu kwa nini wakafunza huo uchafu? Hiy anasema ni uchafu, ni wengi wameandika. BMJ bila shaka, uh, bila shaka, na tunawashukuru kabisa mm -hmm. Lakini naona turudi kwa washiriki wetu katika live talk manake tumebakisha dakika chache tu, dakika chache tu. Dakika. uh, Hamisi kabisa hajazungumza sana, ni kwa sababu tulikuwa na matatizo ya kuwasiliana naye huko Mombasa <laughs> <laughs> nafasi, lakini kama nanisikia Hamisi uh, <laughs> we <uwe, laughs> wamesema kwamba we ni mwanaharakati wa haki ao mwenye wa Hamisi ah, naona yuko anazungumza na watu wengine, anapiga kilugha cha nyumbani <laughs> Hamisi unanisikia? <laughs> Ah, Hamisi naona yuko katika mambo mengine kabisa. Hamisi <laughs> Hamisi kutoka Mombasa unanisikia? ah, naona tu Hamisi yuko katika mjadala mwingine. Haya, sijui kwamba una swala tu, tuwape nafasi za mwisho kwa Profesa Aida Mutenyo kutoka Uganda. Uh, Aida Mutenyo, ni kweli swala hili mmesema, uh, dini nasema kwamba lazima ndoa ni kati ya watu mwanamke na mwanamme, eh, na nimeonesha kwamba mnapinga kabisa haya mapenzi ya jinsia moja lakini ili uh, hawa watu na wenye ni watu ni, ni ndugu zetu wasijihisi kwamba wanatengwa uh, sijui suala hili mnaona katika nchi zetu litatuliwe vipi au jamii lipokee vipi? Um, kama nilivyosema awali, kuwatenga sio kuwasaidia. Mi nafikiria kwamba ni wakati ambapo inatakikana wahamasishwe na waelekezwe, wapatiwe mkondo wa kufuata na waambie yale mambo anayaingilia sio mazuri, yatawapotosha. Wajua, mtu ukifanya kosa na utambua kosa lako inakuwa ni vyema, ile kurudia kosa ndo inakuwa ni makosa zaidi. Nafikiria kwamba ni wakati ambapo mm -hmm. si hatu watengwe wala waadhibiwe, lakini ni wakati ambapo wahamasishwe na kuambia kwa kwamba tamaduni wanayokopa Ambaye ni atu, i, i, i, nafikiri ni kauli yako, kauli yako profesa. Mm, nafikiri inaeleweka kabisa kutoka mwanzo mpaka mwisho wa shoo hii umekuwa ukishikilia hapo, lakini nitakuuliza swali la haraka haraka. Kule Afrika ya Kusini wameshapitisha <laughs> sheria kwamba unaweza kumwoa mtu yeyote awe ni wa jinsia yako au awe ni jinsia tofauti na wewe. Je, unadhani kwamba walifanya makosa katika kupitisha sheria hiyo? Maanake wale ni watu wamesoma kweli kweli kama wewe na wako kwenye bunge ya nchi hiyo. Ndio. Lakini tuangalie mfumo wa utawala wa Afrika Kusini. Mfumo wa utawala wa Afrika Kusini litawaliwa mwanzo na Ma maelekezo ya, ya, ya watu wa, wa ughaibuni labda wanashika mkondo huo, na kama sisi wengine ambao tukutawaliwa hivyo hatuwezi kukakubali. Wao wana msingi wa utawala wa hulka na utamaduni mm -hmm. za kimagharibi. Basi sababu zao. Tumpe mm -hmm. nafasi n Mchungaji Peter Simon Msigwa, tuna dakika moja tu imesalia, kauli zako za mwisho mwisho, Mchungaji Peter Msigwa ni chukizo mbele za Mungu, lakini bado sisi ambao, eh, hatujaingia kwenye maovi ya kiwango ki hicho, tunatakiwa tuwapende, tuonyeshe upendo, tuwafundishe, tuwaelekeze kwa upendo, sio kwa kuwahukumu na kuwapa adhabu kalikali, kama alivyosema profesa wa wa Uganda, we, we have to show them love. Tuwaonyeshe mapenzi na kuonyesha njia, mpango wa Mungu ambao alikusudia wanadamu tuishi vipi hilo ndio tunaweza kuibadilisha dunia. Dunia hatuwezi kuibadilisha kwa kufunga watu. Nawashukuru sana wote ambao mmeshiriki katika live talk ya leo, uh, mchungaji Peter Simon Msigwa, huyu ni mbunge wa Iringa kule nchini Tanzania, vilevile profesa Aida Mtenyo, huyu ni mhadhiri wa chuo kikuu uh, kule Chambogo uh, huko Uganda na hapo awali tulikuwa na wakili eh, Eric Gitari, afisa mkuu mtendaji wa baraza la kitaifa la kutetea haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja, na bila kumsahau Hamisi Sifa Kalama akiwa kule Mombasa eh, kutoka hapa Washington. Eh, mimi ni BMJ Muridhi na nimeshirikiana na Patrick Ndwiman. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi wakati wote huo. Uh, ni washukuru pia wote waliofanikisha matangazo ya leo ikiwa ni pamoja na msimamizi uh, Kadija Riami na vilevile mwelekezi hapa studio Don Brown wakishirikiana na Fiona Wamaye. Kutoka hapa tunawatakia weekend njema na tuonane tena inshallah wiki ijayo.