hujambo zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi mery mgawe takriban raia milioni saba wa sudan kusini wanakabiliwa na janga kubwa la njaa huku mapigano yakiendelea licha ya kusainiwa kwa mkataba wa amani miezi sita iliyopita kwa lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe mashirika kima ya kimataifa ya misaada yameonya hivi leo Mwenyekiti wa idara ya kitaifa ya takwimu Isaiah Chikol amesema hali ya usalama wa chakula inaendelea kuzorota, wakati mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaeleza iwapo wananchi wa Sudan Kusini hawatapewa msaada, taifa hilo litajikuta katika janga kubwa la njaa kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Baraza la kuhudumia wakimbizi la Norway linasema kwamba watu laki saba na elfu ishirini na tano katika eneo la Somaliland wako katika hatari ya kukumbwa na njaa kutokana na ukame unaoendelea huko. Mkurugenzi wa shirika hilo nchini Somalia Victor Moses amesema maelfu ya watu wataathirika hasa wanawake na watoto ambao tayari wanakabiliwa na uhaba wa chakula. Moses ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa msaada wa dola bilioni 1.8 kwa ajili ya kuendeleza operesheni za misaada ya kibinadamu. Somaliland, ambao ni mkoa wa Somalia wenye utawala kiasi, umekuwa ukikumbwa na ukame wa mara kwa mara na mizozo inayoendelea katika mkoa wa Soo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Polisi wa usalama nchini Sudan leo wametumia gesi ya kutoa machozi kutawanya mamia ya watu walioandamana wa karibu na msikiti mkuu wa Abdi Al Rahman mjini Khartoum baada ya sala ya Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la kimataifa la Reuters. Waandamanaji wamesikika wakiimba nyimbo za kupinga serikali ya Sudan na kutaka utawala wa Rais Omar Al Bashir uondoke madarakani maandamano ya wapinzani yalizuka Disemba 19 yakifuatiwa na kupanda kwa bei ya bidhaa na uhaba mkubwa wa fedha taslimu. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema watu sitini waliuawa tangu maandamano hayo yalipoanza miezi miwili iliyopita, lakini serikali inasema watu thelathini na mbili, wakiwemo afisa wa kulinda usalama ndio waliofariki. Pakistan iko tayari kujibu shambulizi lolote kutoka India. Msemaji wa jeshi la Pakistan amesema leo. Meja Jenerali Asif Gafor ametoa tamko hilo baada ya shambulizi kali la wiki iliyopita lililoua askari polisi 40 wa kikosi maalumu cha polisi wa India katika jimbo la Kashmir lenye ugomvi kati ya Pakistan na India. Jeshi la India lilishutumu idara ya ujasusi ya Pakistan kuhusika katika shambulizi hilo. Jibu hilo la msemaji wa jeshi la Pakistan linakuja siku mbili baada ya waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan kuitaka India kushirikiana na Pakistan kwa kufanya uchunguzi juu ya shambulizi hilo. Khan amesema pia yuko tayari kufanya mazungumzo na India kuhusu masuala yote nyeti, ikiwemo swala la ugaidi. Takriban raia milioni saba wa Sudan Kusini wanakabiliwa na janga kubwa la njaa huku mapigano yakiendelea licha ya kusainiwa kwa mkataba wa amani miezi sita iliyopita, kwa lengo la kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe, mashirika ya kimataifa ya misaada yameonya hivi leo. Mwenyekiti wa idara ya kitaifa ya takwimu Isaiah Cole Arwai amesema hali ya usalama wa chakula inaendelea kuzuruta, wakati mashirika ya umoja wa Mataifa yanasema iwapo wananchi wa Sudan kusini hawatapewa msaada taifa hilo litajikuta katika janga kubwa la njaa kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Mwisho wa habari za dunia. Mimi hapa ni Meri Mgawe na Mpisha Idli Gongo kwa habari za kwa undani Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapoangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika Kwa Undani leo tutaangazia maendeleo yaliyofikiwa katika kukabiliana na ugonjwa wa Ebola katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika eneo ambalo ugonjwa ulikuwa umeshamiri kweli kweli, eneo la Beni, lakini wakati huu sasa hivi, bado maeneo mengine kama vile Katwa na Butembo yakielezwa kuwa na eh, maambukizi mapya ya ugonjwa huo ya Ebola, japokuwa ni machache. Sehemu ya pili tutaangaliwa namna kanisa Katoliki linavyotarajia kushughulikia uh, suala la wale walioathiriwa na unyenyesaji wa ngono eh, katika makanisa mbalimbali ya kanisa Katoliki ulimwenguni na kukaribisha katika kipindi hiki. Mimi naitwa Idi Ligongo na moja kwa moja, uh, tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo habari ambayo imetangazwa ikielezwa kuwa njema kwa wale wadau wa afya hasa wale ambao wanakabiliana na ugonjwa wa Ebola kwamba taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika eneo la Beni limeshuhudia siku ishirini na moja zikipita mpaka hivi sasa bila ya kuwepo kwa maambukizi mapya ya ugonjwa huo wa Ebola. Tangazo hilo limekuja wakati ambapo wizara ya afya ya taifa hilo ikisema kwamba kuna maambukizi machache mapya ambayo yamehusishwa na maambukizi ya Ebola katika miji ya Katwa na Butembo. Wakati huo hayo mambo yakiendelea, uh, ile tiba mpya ya Ebola inaendelea kufanyiwa majaribio katika nchi hiyo ya Jamhuri uh, ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo inaelezwa ukiwa ni mlipuko wa pili mkubwa wa ugonjwa huo wa Ebola ambapo hivi sasa kumekuwa kuna dawa mbalimbali zikijaribiwa na chanjo, uh, licha ya ku, kuwepo na hali ya kupatikana kwa wakati mgumu kwa wataalamu wa afya kufanya kazi zao kutokana na uh, zile imani ambazo wananchi wengi wamekuwa hawaamini juu ya ugonjwa huo, lakini habari ambazo zinapatikana na zinazotolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO inaeleza kwamba idadi ya maambukizi ya Ebola yalifikia watu 829, ikijumuisha vilevile vifo vya watu 521, ambapo vifo hivyo vimetokea katika taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kutaka kufahamu mengi zaidi, nilimtafuta e, wataalam mbalimbali ambao wengine walikuwa tayari, wengine hawakuwa tayari kuzungumzia swala hili, lakini yule ambaye alikuwa ameridhia ni Eboris Maelezo ambaye ni mbunge wa Beni. E, yeye alikuwa mstari wa mbele katika kamati mbalimbali mbali za kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola hasa katika eneo uh, la Beni ambapo yeye ameshuhudia kile kilichotokea na kuona nini hasa kilikuwa ama kilisababisha kuwa ni mafanikio makubwa ya kukabiliana na ugonjwa huu, ambapo sasa zimepita siku ishirini na moja bila maambukizi mapya ya ugonjwa wa Ebola. Nikataka kumuuliza e, bwana Eboris Maelezo, nini ambacho kimechangia mafanikio hayo? Uh, kitu kiliweza kufanya ni kuweza kusantiza wa- wananchi wa, wa kuonesha kwamba Ebola ni ugonjwa, na ikiwa ugonjwa, inabidi kila mtu ajue kuipuka kama anaweza kufanya kitu gani na tunaonesha kwamba inakuwa ni mara ya kumi sasa ndani ya nchi yetu ebola inazuka ndio kusema ebola haiko tu beni peke yake kwa sababu mbele ifike beni ebola inakuwa iliripotiwa kuwa mwa ekwater, na majimbo zingine hata kinshasa vilevile kulikuwa ebola siku zilizopita miaka zilizopita hivi was, watu wasikamate kama ebola inakuwa ni kitu kiliweza kuundwa hapa beni na kinakuwa na hali ya kisayansi ndani yake na ile liacha tuavaonyesha kwamba kwa sababu kunakuwa kichanjo kunakuwa kikato ile tunaita ya kikato sijui eh, kwa swahili mzuri wanaita nini lakini tuliweza kunyosha si, si, vile, vile, ya kwamba sisi vile tunaweza kupata hii kikato kwa sababu inakuwa ya kukinga mutu na hii maradhi yote ya, ya Ebola na ili tunaendelea kuizimiza wa population yetu ya Beni hata kwa maredio kwa sababu tunakuwa na maredio hapa, na tulikuwa na vipindi vya kuweza kuwaongelesha na kuweza kufanya kama campaign. Wakati tulikuwa tunafanya kampeni ya uchaguzi ndani ya mambo, tulikuwa tunasema mambo ya Ebola, ilikuwa moja hapo ya mapoint tuliweza kuwa tukielezea population wenyewe wanataka kutu, kutuchagula hivi. Tuliweza kuingia ndani sana kwa sababu ili kutafuta kuleta mzozo, kuangalia inakuwa kisiasa. Ebola haiko magonjwa kama zingine iliweza kuundwa kuweza kutokomeza populasio ya beni ili ndio ilikuwa mchanganyiko yenyewe iliweza kuwaharibisha kichwa ya populasio na wakakuwa komsi wanaanja kuogopa kuona kwa kwamba kunakuwa mradi ya kuweza kutokomeza raia yote ya teritoria ya beni sababu ya kuweza kuwaongelesha iliweza kuanja warakubali na kuweza kufuatilia vipengele yote na mipangilio yote ya government iliweza kutia hapo kwa ajili ya kujikinga na kuweza kuangalia namna gani kama mtu anapata ebola anaweza kufanya kusaidiwa namna gani sasa kwa hivi sasa wananchi wana mwamko gani ili kuhakikisha kwamba mlipuko mwingine usijitokeze, ama kuna wale ambao wanatoka maeneo ambayo bado ebola ni tatizo, ili waweze kujilinda zaidi na kuepukana na kusambaza ugonjwa huo na kurejea tena hapo Beni? Unajua, kitu ya kwanza tunaweza kushukuru nayo populasio yote ya teritoria ya Beni ni kusema mwamko au uamsho, hiyo leo nakuwa ndani ya teritoria ya beni kwa ajili ya ebola, ni kusema wamekusha kukubali ya kwamba ebola ni ugonjwa na haikuweza kuundwa fazi fulani kwa ajili ya kuwatokomeza wao raia ya teritoria ya beni au na maeneo ya kandokando ya beni. Na kwa sababu ya hii kuonyesha kwamba hii mambo itaendelea kuwa positive ngambo yao na reaction yao wanaifanya ni kuonyesha kwamba wao peke yao wanaendelea kuidhimiza wengine, na hata kama kunakuwa mgonjwa, hata mgonjwa yeye peke yake anakuwa tayari kuweza kujiripoti kunako vitio vya afya vilivyoandaliwa kwa ajili ya hii, na hii inatuonyesha kwamba kufahamu na kutofahamu ni kitu inayoweza kuwa mbalimbali. Leo umekisha kufahamu kwanza ugonjwa huu na inaomba kujikinga, na tunaendelea vilevile kuwaonyesha kwamba ikiwa mtu yoyote anayekuwa alikumbwa na ebola na nakufa, siyo tena mambo ya ya raia kucheza na hii maiti, inabidi wale wataalam wenye gavmenti imekisha kutayarisha kwa ajili ya mambo haya, ndio kusema kufanya majisi ya huyu mtu amekufa na ebola. Leo wanaanza kukubali, kwa sababu unajua kidogo walikuwa hata wanafungua masanduku za za watu waliokufa na ebola kusema no ndani ya ya sanduku hakuna mtu, na wanapenda tu kuenda kuzika kisanduku peke yake kwa sababu mtu achakufa angaliki huku kunako kituo cha afya. Leo wanakubali ya kwamba mtu akifariki, wa wanamuacha gavumenti ya upeke iweze kuangalia namna gani wanaweza kumsafirisha vizuri na heshima yake yote, na wanajua kwamba amekufa na ebola na awezi kucheza na maiti yake. Hivi vile vinatuonyesha kwamba mwamsho huu na watu wote kuweza kukubali ile inawma kuwa na uhakika kwamba ebola ndani ya itamalizika na watu wataendelea kujikinga vizuri zaidi. Lakini changamoto inaonekana bado kuna maeneo mengine ya hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, katika kukabiliana na tatizo hili la Ebola, vitu gani hasa ambavyo vinachochea ama vinachangia hii hali kuendelea? Maanake wewe umekuwa kwenye mstari wa mbele kabisa kwenye kuhamasisha wananchi, uh, kuwa karibu na wale wataalamu wa Ebola katika kuhakikisha kwamba ebola haisambai. Nini hasa ambacho unakiona ni tatizo kwa maeneo mengine tatizo inakuwa ya kwamba unajua, mji ya beni au na kando kando, hata mji ya butembo watu hawakae pa fazi moja, wanakuwa ni wafanya biashara na watu wanatembea zaidi sana, kila mara. Unajua, kusambazwa kwa huu ugonjwa ni kufanya makontakt na watu wengine, na watu wenye wanakuwa beni wanaendelea kutembea sana, na watu wenye wanakuwa ncha ya beni wanakuwa wanahudhuria beni sana, wanakuja sana kila wakati, wakifanya business, wengine wakikuja kuangalia wandugu zao, na hili inaacha ilikuwa moya ya mambo ilikuwa naacha ebole inasambazwa sawa vile uh, tunawasha moto, na leo wajizi, watu walikusha kuijua kama mgeni anafika, wanakuwa kitu ya kwanza kumuuliza eh, kama anajisikia je, kama kichwa inaumwa au kama anajisikia au kama hakuweza kuhudhuria majishi fulani ya mtu fulani aliyokuwa nazaniwa anakuwa na huyu ugonjwa hii. Iliyote inaendelea kuonyesha kwamba eh, ile mbele ilikuwa watu hawajui, na kwa gizi watu wanachangana na wanatembea sana. Mtu alikuwa Beni, leo unamsikia anasikia Bunya, anasikia Mambasa, anasikia Butembo, ilikuwa anaacha hata na mgonjwa anaenda anasikia uko anajificha na anakufa au anaambukiza watu wengi. Sasa kwa leo tunaendelea kufuatilia mambo kama haya kama mtu mutanatembea wamfuatilie vizuri na kujua kwamba siku makumi na moja inaenea na hayaonesha hata saini moja inayoambatana na ugonjwa wa Ebola. Kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa unadhani Ebola inaweza ikarejea tena Beni, ama yale ambayo wamesha fanya ni imara zaidi, kwamba mlipuko mwingine hata kama ukitokea utakuwa katika mazingira ya kudhibitiwa haraka kabisa kabla eh, kuliko huu ugonjwa ulivyolipuka katika kipindi hiki. Mimi najua ya kwamba kufuatana na kazi inaendelea kufanyika hapa najua Ebola itatokomezwa, na kama kunakuwa mripuko mwingine baadaye, lakini atuizanie atu, atu kama inaweza kukuwa vizuri, mripuke tena, tunajua haitakuwa na ile nguvu sana walikuwa nayo, kwa sababu kutoelewa ya sisi wananchi, ndio kusema ignorance tulikuwa nayo kwa ajili ya ugonjwa huu, haitakuwa ipo tena. Watu watajua kwamba ni ugonjwa kweli, saa magonjwa zingine, na ya muhimu ni kuweza kujikinga, na ya muhimu ni kuweza kuhimiza wengine, kama mtu anapata ugonjwa, namna gani tunaweza kuwasiliana, tunaweza kuwasiliana naye na dunia ili asiweze kuambukiza watu wengine. Najua kama kunakuwa mripuku mwingine kesho au siku zingine, haitaweza kukuja na nguvu na kuweza kukabili na watu wengi sawa jizi iliweza kutufanya kwa hi wakati ya kwanza iliweza kufika hivi. Tunajua kwamba e, tunaendelea kuhimiza watu na tutaendelea kuwahimiza mpaka hadi tumehakikisha kwamba Ebola imatokomezwa na imemalizika na usikue ime tena hata mripuku mwingine. Na tunaendelea kushukuru serikali kwa sababu serikali na e, ma NGOs zingine ziliweza kuja kutusaidia kazi kabisa na nauendelea kufanya kazi, na tunajua kwamba kuendelea kuhimiza raia inakuwa moya hapo ya solution ya Ebola ndani ya maeneo kama hayo. Huyo ni Eboris Maelezo, ambaye ni mbunge wa Beni, ambaye e, alikuwa iko mstari wa mbele katika kamati za kukabiliana na mlipuko wa Ebola katika eneo la Beni ambalo linapatikana katika jimbo la Kivu kaskazini katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mpaka sasa zimeshapita siku ishirini na moja haijaonekana maambukizi mapya ya ugonjwa wa Ebola. E, hayo yakiendelea bado wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina ripoti kutokea maambukizi mapya yanavyo yanayoashiria ya uwepo wa virusi vya ugonjwa wa ebola katika miji ya Katwa na Butembo ambapo bado hivi sasa wataalam wanaharakati mbalimbali wanaendelea kukabiliana na ugonjwa huo licha ya swala la kuto kuwepo kwa usalama kuchangia kuzorotesha juhudi za kukabiliana na ugonjwa wa ebola. Hayo yakiendelea ni kwamba shirika la afya ulimwenguni WHO limesha ripoti kuwepo na maambukizi 829 yakijumuisha vifo 521, e, katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo maafisa bado wanadai kwamba uelewa ndio kitakachokuwa e, sababu ya makinga ya kwanza kabisa ya kukabiliana na ugonjwa huu wa Ebola, hivyo kuwasihi wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wale ambao wanaishi katika maeneo hatarishi kufuata maelekezo ya wataalam. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaliangalia Kanisa Katoliki. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo hivi sasa tunaliangalia Kanisa Katoliki ambalo kwa siku za hivi karibuni limekuwa likikabiliwa na kashfa mbalimbali juu ya wale ambao ndio viongozi walikuwa wakitegemewa kusimamia waumini, wamekuwa kwenye hali ya kunyanyasa watu kingono. Baadhi yao inaelezwa kuwa wamekuwa wakifanya vitendo hivyo katika nyakati mbalimbali mbali katika makanisa hayo karibu kote ulimwenguni, ambapo waathiriwa wa unyanyasaji wa ngono na makasisi wa kanisa la Katoliki ambao wanaungwa mkono na wanachama wa mashirika ya kiraia yanayowasaidia wenyewe walikusanyika mbele ya kasri inayetumiwa na wakuu wa kanisa hilo tangu karne ya kumi na nne kujificha kutoka umati wa watu wanaowafuata. Na kabla ya hapo Papa Francis alisema kanisa Katoliki eh, litasikia kilicho, kilio Uh, cha wadogo wanaotafuta haki alipokuwa anafunga mkutano wa kihistoria juu ya unyenyesaji wa kingono katika kanisa hilo, ambapo mkutano huo tutaujadili hapo baadaye kwa kina na madhumuni yake, lakini mwenzangu Abdushakur Abud alifanya ripoti kuangalia yale ambayo yamejitokeza, eh, pale umati wa watu walipokusanyika, eh, kushutumu na kueleza kilio chao. Uh, kwenda kwa kanisa hili kwamba baadhi ya mapadri na viongozi wengine wa kanisa hilo wamekuwa wakinyanyasa watu. Abdul Shakur Abud, ni nini kinachoweza kupatikana kutokana na mkutano huo wa kilele cha siku nne huko Vatican? Kuna mengi yanaweza kupatikana, lakini sidhani wanaweza kutanzua matatizo yote, kwani ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa kanisa hilo kuu duniani kukiri kuna tatizo la unyanyasaji wa ngono, na hapo jana kuna machozi mengi yaliyomwagika ndani na nje ya ukumbi wa mkutano. Kwa mfano, akitoa hotuba kuu ya mkutano huo Kardinali Luis Tagle wa Ufilipino alianza kulia akisoma hotuba kwa sauti ya usikitifu. Our jeraha za mzozo wa hivi karibuni zimekumbusha usumbufu waliopata wasiokuwa na hatia lakini pia zimekumbusha jinsi tulivyo dhaifu na watenda madhambi akizungumza mbele ya wakuu wa mabaraza ya maskofu maafisa wa Vatican wataalamu na wawakilishi wa makasisi na watawa karibu 190 Kardinali Tangel aliongeza kusema ni lazima waathiriwa wa unyanyasaji waendelee kuwa na imani yenye nguvu wakati kanisa kabiliana na kashfa hiyo. Akiufungua mkutano huo hapo jana, Papa Francis alisema inabidi kanisa ichukue hatua za kuwalinda wanachama wake dhaifu. Tunasikia kilio cha wadogo zetu wanaodai watendewe haki, watu watakatifu wa Mungu wanatuangalia na kutarajia kutoka kwetu hatua thabiti na zinazostahiki kupitishwa na wala sio kulaani vitendo peke yake. Kashfa ya unyanyasaji wa ngono imekumba kanisa Katoliki katika pembe zote za dunia kwa miongo mingi, lakini waliomtangulia Papa Francis wanatuhumiwa kwa kutochukua hatua zilizostahiki maelfu na maelfu ya waathiriwa walionyanyaswa kingono wakiwa watoto na wakuu wa kanisa, wamekuwa wakijitokeza tangu miaka 1980 wakati mzozo wa unyanyasaji wa ngono ulipoanza kumulikwa na vyombo vya habari waathiriwa wengi, hata hivyo, hawana matumaini kwamba matokeo ya mkutano huo yataweza kuwaridhisha na kutanzua matatizo yaliyopo. Papa Francis mwenyewe amesema mkutano huu wa siku nne hautaweza kutanzua unyanyasaji uliokuwa ukiendelea kwa miongo mingi sasa, lakini ni hatua ya kwanza muhimu kuanza kutatua matatizo. Mkutano ukiendelea, nje ya ukumbi wa mkutano, waathiriwa kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia wamefika na wamekuwa wakiandaa mikutano yao kueleza maadhui yaliyowafika. Na jana usiku waliandaa makumbusho kumulika matatizo hayo ya kanisa, baadhi wakisema wameacha kuamini dini kutokana na matatizo waliopata. Ni mwenzangu Abdu Shakur Abud akiangalia uh, tukio hilo ambalo linaambatana na mkutano ambao amefanya kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni Papa Francis. Na kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi Charles Mtambwa ambaye tutaliangalia suala hili sasa. Charles, moja kwa moja tukianza kuongea uh, ama kujadili suala hili, kuna mengi ambayo yanaweza kupatikana, kwani ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa kanisa la katoliki duniani kukiri kwamba kuna tatizo la unyanyasaji wa ngono, na hapo jana kuna machozi mengi yalimwagika ndani na nje ya ukumbi wa mkutano. Sasa nini kimefanya hatua hii e, kufikia hapa kwa kipindi hiki, wakati imeelezwa tatizo hili e, ni la muda mrefu. Nakumbuka najua na unatokea nchini Tanzania, kuna mapadri kadhaa ambao wamewahi kuwa katika a, kesi mbalimbali mbali, yule maarufu akiwa ni Sixtus Mapunda Je, hili nini ambacho kimechangia hii hali kuonekana kwamba kushamiri katika kipindi hiki? Unajua, mii ni, ni kwanza nikiri kwamba mimi ni Katoliki na tatizo hili katika kanisa limeninyong'onyesha sana, kwa sababu kama kanisa navyosoma kwenye vitabu ni takatifu lakini lina waumini ambao sio watakatifu. Ni wazangu. Hili tatizo limekuwepo kama eh, miongo mingi, na limekuwa likizungumzwa pasipo kuchukuliwa hatua. Lakini mimi nafikiri sasa Mungu ameona imefika wakati sasa liweze kudhihirika ili liweze kutafutiwa ufumbuzi, kwa sababu mimi naamini kila tukio ni neno la Mungu, kwamba ilifika wakati sasa wakati ndio umefika, ili tatizo liweze kushughulikiwa na kutatuliwa, na kanisa libaki takatifu, kwa sababu kanisa halina kosa, ila watendaji wake ndio wenye makosa, ndio wenye madhambi. Sasa uh, Charles kwa nini sasa hivi liswala linaonekana la kushamiri? Ina maana kwamba viongozi wengine waliopita wa kanisa hilo kubwa kabisa, eh, duniani E, pengine walikuwa wanafumbia macho baadhi ya vitendo ambavyo vimekuwa vikifanyika au baadhi ya shutuma ambazo zimekuwa zikielekezwa kwa wale ambao walitarajiwa kuwa ni uh, viongozi wale waku, wa kuwaongoza waumini wa kanisa e, ni kweli kwamba wale viongozi wa kwanza si kwamba hawakulijua, walijua kwamba hilo tatizo lipo na wanao nafikiri hata ushahidi watakuwa walikuwa nao. Shida ni kwamba ni vile hawakutaka hili deno liliweze kudhihirika, ili walifikiri wangeweza kulimaliza ndani kwa ndani, lakini haikuwezekana. Ndio maana imefika hapa sasa. Sasa kuna huu mkutano ambao umekuwa ukifanyika, na Papa amekuwa akiusimamia, unaokutanisha karibu viongozi wa kanisa hili kutoka sehemu mbalimbali za ulimwenguni na kuna mengi ambayo yameelezwa katika mkutano huu. Je, sasa unadhani unaweza kuleta matokeo ya kuridhisha? Aa, si kwa waumini tu wa kanisa Katoliki kuendelea kuweka uh, uh, picha yake njema miongoni mwa dunia na kuendeleza ushawishi wake, lakini zaidi pia kwa wale ambao wameathiriwa na vitendo hivi ni e, kweli kwamba kwa sasa koko, dile, di, kwa kuwa limedhihirika jana nilikuwa ni, ni, na katika siku ya ufunguzi nilimsikia papa akiomba kwamba hili di swala liweze kusimamiwa na Bikira Maria kwamba aliongoze ili liweze kuenda vizuri di, kweli. Awa, Amerika, ni kweli hawa walioathirika ni Wakristo na walikuwa wanaitamani sana siku kama hili iweze kufika, na kwa kuwa sasa hili swala papa ameamua ame kulishughulikia na ameliweta hadharani, kwanza amekili amekili na ameomba msamaha na ameungama kwa niaba ya viongozi wote. Hiyo ilikuwa ni tosha kwa, kwa wale waathirika wakiwa ni Wakristu, kwamba Mungu anasamehe, kwamba wao wasamehe. Na ni kweli kwamba kuna watu ambao wameacha hata imani, wametoka kanisa kwa ajili hiyo lakini sioni kama ilikuwa ni sahihi kwa sababu hawa ni binadamu waliotenda kama binadamu mwingine yeyote ambaye anaweza kufanya dhambi. Mimi na bado nabaki naamini kwamba Kanisa Katoliki ni takatifu, ila watendaji wake ni sawa na binadamu yeyote anaweza kufanya. Na kwa kikao hiki mimi nafikiri watakuja na suluhisho. Nilikuwa naangalia jana kwenye chombo kimoja cha habari ambacho kilikuwa kina hoji kwa nini wale makadinali ambao walipelekewa taarifa hizo hawakuweza kuwaripoti wale mapadri au makasisi kwa kwa polisi? Kwanza kanisa Katoliki lenyewe kama kanisa, kwa kwa imani kwamba sisi haturuhusiwi kumpeleka mtu mahakamani, kwa sababu waimani hiyo kwamba huruhusiwi kumpeleka, kwanza uongee naye umwombe msamaha uombe mtu mwingine ikibidi umsamehe, lakini sio kumpeleka mahakamani. Ndio maana kanisa lilichelea sana kuwapeleka polisi wale wahanga wa, wa, wa, waliohusika na matokeo hayo. Bwana Charles, mimi ni kushukuru sana kwa kukubali kuzungumza nasi hii leo na kuangalia tatizo hili ambalo bado ulimwengu unaweka macho yake yote Uh, pale Vatican na sehemu nyingine za ulimwengu ambako uh, kanisa hili ilipo na kuendeleza ushawishi wake na kuona kwamba tatizo hili litaweza kumalizika. Uh, mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, ni kutakie kila la heri na ni kutakie wike njema. Kwa niaba ya mwenzangu Fiona Wamai, shukran kwa kuwa nasi.