Karto, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandai Shomari nikukaribisha katika Mbapo, hileo, matangazo yetu ya leo ambapo hii leo tunakuletea matangazo maalum ambapo tunasikika kupitia masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya na 107.8 Mombasa, Kenya. Karibuni nam na katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea ripoti kuhusu madaktari kote duniani wanazungumzia umuhimu wa watoto kupatiwa chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua, na serikali ya Afrika Kusini kusaidia kampuni ya taifa ya usambazaji umeme Eskom kulipa madeni yake na kutoa huduma kwa ufanisi. <muchilis> Naendelea nam kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kampuni ya umeme ya Afrika Kusini Eskom imelazimika kufanya hatua ya kukata umeme ili kuweza kulipa deni kubwa linaloikabili kampuni hiyo, ikiwa ni pamoja na matatizo ya utawala. Ukataji wa umeme wa takriban saa nne unaofanywa na kampuni hiyo inayomilikiwa na serikali ulianza mwezi huu na kusababisha malalamiko makubwa kutoka kwa wakazi na ngazi ya juu serikalini, lakini athari zake zinahisiwa pia katika maeneo ambayo hayakutarajiwa. Mwandishi wa Sauti Amerika Anita Paul ana anaripoti kutoka Johannesburg na Hadi Yeriami anaisoma ripoti kamili. Ukataji umeme wa karibuni nchini Afrika Kusini umekuwa ni kero kwa watu lakini pia hatua hiyo inasababisha matatizo kwa ambao wameaga dunia. Wakati Escom inatekeleza hatua yake ya kukata umeme ambao unajulikana kama load shedding, yaani mgao wa umeme. Mkurugenzi wa nyumba ya kuhifadhi maiti Colin Ramitsi anasema ana wasiwasi kuhusu mili ambayo nyumba yake inahifadhi. Load shedding is affecting us a lot, mgao wa umeme unatuathiri sana hasa sisi wasimamizi, kwa sababu unajua tuna miili katika mafriji yetu. Lakini bahati nzuri tuna sehemu ya kupata umeme wa ziada, lakini unafahamu, hatuna fedha za kutosha kwa ajili ya majenereta, kuanzia kuwasha jenereta kwa sababu tumekuwa siku zote tunaitegemea Eskom. Mapema mwezi huu rais wa Afrika kusini Cyril Ramaphosa ametangaza kuwa ataifanyia mabadiliko na kuigawa kampuni ya umeme katika idara tatu. Waziri wa fedha wa Afrika Kusini Tito Mboweni anajaribu kuifufua kampuni hiyo ya umeme kwa kuipatia fedha kwa kipindi cha miaka mitatu ambazo ni kiasi cha dola bilioni 4.6. Fedha hizo ni pungufu ya kiwango ambacho kampuni hiyo yenye matatizo iliomba na ilitaka ipatiwe msaada wa dola bilioni 7. Serikali awali iliisaidia kifedha kampuni ya Eskom mwaka 2008 kiasi cha randi bilioni 83, wakati huo ikiwa ni karibu dola bilioni kumi. Mboweni ameonya wiki hii kwamba serikali inatoa masharti kwa kuendelea kuisaidia kampuni hiyo. Yeye na maafisa wa juu wa serikali wamekosoa vitongoji kama Soweto kwa kutolipa bili zao za umeme. Lakini gharama ya kweli ni hasara ya kiuchumi ambayo inatokana na mgao wa umeme kiasi cha dola milioni 143 kwa siku, amesema mchambuzi Chris Yelland, pamoja na matatizo ya mara kwa mara ambayo yapo kwenye bajeti ya Eskom. Deep problems financially, deep problems operationally. Matatizo makubwa ya kifedha, matatizo ya kiuendeshaji, na pia kutotilia maanani masuala ya mazingira na masuluhisho kwa kweli ni ya mkanganyiko, matokeo yake ni kutuma fedha nyingi. Yelanda anasema Escom inafikiria njia moja ya kutatua matatizo ni kupandisha bei ya umeme, lakini hili si jambo ambalo linapendwa na wengi. "But you can put your prices up. And that will generate more revenue." unaweza kuweka bei zako ziwe juu na hiyo itakusaidia kupata mapato zaidi. Lakini kwa kweli Eskom haiko huru kufanya hivyo. Huwezi tu kuamua kupandisha bei ya umeme kwa sababu hakuna ukiritimba. Inafanyiwa marekebisho na udhibiti wa bei, unaangaliwa ni kwa kiasi gani unaweza kupandisha bei hizo, na ni lazima ufikirie matokeo yatakayojitokeza kwa wateja na uchumi. Hicho ni kidonge kichungu kukimeza kwa Wasoweto ambao wana matatizo makubwa ya kifedha. Mkazi Mapulinoko, mwenye umri wa miaka 24, anasema tayari gharama zake ni kubwa mno, na anaelewa kwa nini majirani zake wanakataa kulipa bili za umeme. They're not paying for electricity. Hawalipi bili za umeme, hawana ajira. Si walaumu, si wahukumu, lakini nafahamu mimi. Naishi Soweto, nafahamu kila kitu. Hawafanyi kazi, kwa hiyo wapange mipango, wafungue nafasi za ajira, pengine wawalipie umeme au kitu chochote cha kuwasaidia, sijui. Rameti wa nyumba ya kuhifadhi maiti naye pia yuko katika hali ambayo haelewi vipi wanaweza kuifufua kampuni hiyo ya ugavi umeme. Lakini wasiwasi wake mkubwa siku hizi ni kuhakikisha kuwa maiti wana sehemu ya kuhudumiwa vizuri na kwa amani wakati watakapokuwa hawana umeme. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na tukielekea huko nchini Nigeria, mshindi katika uchaguzi wa urais wa Jumamosi nchini humo atakabiliwa na changamoto za jinsi ya kusaidia mamilioni ya watoto walioathiriwa na utapiamlo nchini humo. Wakati tatizo la, la njaa linaonekana kupungua nchini humo, kiwango cha utapiamlo bado kinaonyesha kutopungua. Meri Mgawe anayesoma taarifa ya mwandishi wa sauti Amerika, Timothy Obiezu. Kutoka Abuja, Samaila Shangari na mkewe mwenye watoto mapacha watatu hawana afya nzuri. Shangari anasema hawawezi kumudu kuwalisha vizuri wakiwa watoto, na sasa wanasumbuliwa na utapia mlo. nastamekuwa ali gomnati itama kamu. Tunaiomba sana serikali kutusaidia kwa sababu hatuna fedha za kununua chakula, tunaiomba serikali. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa limesema njaa kwa watoto nchini Nigeria imeshuka kwa takribani asilimia tatu kwa mwaka, lakini kuna mlipuko mkubwa wa utapiamlo. Umoja wa Mataifa unasema watoto milioni mbili na nusu wa Nigeria wana njaa na ni mmoja kati ya watano anayepatiwa msaada. Wizara ya afya ya nchi hiyo inasambaza chakula na tiba, lakini inakubali kwamba haitoshi. Really, ni suala muhimu sana linalogusa afya ya umma. Utapia mlo umekuwa ukiongezeka na kwa mwaka watoto laki tisa wanakufa kutokana na hilo. Umasikini kote nchini, ukosefu wa usalama hasa kaskazini, na huduma dhaifu za afya vinachangia kuongeza utapia mlo wataalamu wa afya kama vile daktari adeyemi adeniran wanajaribu kuonyesha wa nigeria jinsi ya kuanza vizuri maisha ya wa watoto kuanzia anapozaliwa mtoto anaonyeshwa jinsi ya kunyonya na hiyo ni gharama nafuu na muhimu lakini ushauri kuhusu hili haujakuwa mzuri na tunalileta hilo sasa katika bodi kuwashawishi wengine kuhakikisha kwamba wananyonyesha ipasavyo kwa takriban miezi sita Yoyote atakayechaguliwa nchini Nigeria kama kiongozi mpya anakabiliwa na changamoto za kuboresha uchumi, ili watoto wengine wa, wa Nigeria waishi maisha marefu yenye afya bora. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na kama kawaida yetu, ikiwa leo ni siku ya Jumapili, tunawaletea kipindi cha Salamu na Muziki. siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye, anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba Tanzania. Vilevile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, buk Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vilevile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Mala Ngwandu Isanzule, e, jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga. Vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side musa john magabe simon marwa mseti masikitiko julius masudi chinga na salum nasoro vilevile angesema eh, kwamba jamani tusikae kimya tusalimiane kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard matei Richard, eh, wewe unasema ungependa kumsalimia eh, zimunde Kaka eh, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, eh, baba mama na Godwin Matei, vilevile anasema vile kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi. Hata salamu huyu ni David Bunga. David eh, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia Malale, kaka zake dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndiyo angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho kip, hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa nakamata e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa, vilevile vile ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Rwema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia muchuzi kibao, kizuri kabisa. Nam, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa, iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivyo sasa. Basi tukiendelea na zile salamu. Eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa Kipembe wewe ungesema kwamba uwasalimie e, Meshak Mwamala, Muhamed Kachuru, Rutahiwa Busisi, Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na ili Siobela vile, bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi hukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana zima zake salam zimfikie baba yake mzazi eh, Jemsi Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashingie eh, Jigodongo bila kwa sahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata eh, ujumbe wake wa salamu ni Jess Almas. Jess anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania, zake salamu ziwafikie ndugu jamana, marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe Geita, salamu Mzu afikie Julius Musobi wa seminali e, anamaanisha wa seminari Mtungamo, Bukoba. Juma Michael, mwanaharakati, akiwa Nzega, Kolote, Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao, basi mi nakuambia shukran sana, ndugu yangu, kwa kutukunumbuka na sisi. Tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Si mwingine huyu, hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa, Wachuro Happiness, Christopher Onesmo Nkotide, Saidi Koleta, Makulwa Nsimba Logobi, bila kuwa sahau, eh, jina ni Makulwa Nsimba Logobi Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo, e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake si mwingine, ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye angependa salamu zake ziwafikie e, Betrin Bully na jamaa yake Elise Kabarole pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake, eh, Unega Jean Pierre na jamaa zake Marie, Mazikukwa George Logo na jamaa Blaze, Abiria Ambiso, Manase John Kisembo, bila kumsahau eh, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia kipindi hiki sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi eh, tusikilize sebene hili kutoka kwa Fali Pupa anakuambia original <laughs> eh, original! Basi si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, burudika ndani ya sadam na muziki. Basi msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fally Ipupa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia, Mwandu John Abel Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel Uchumi, Filbet Swali. Huyu uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali, huyu ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake, eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suede Kaluta, Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu ziende kwa Lutahi wa Busisi, Mwandu John, Fikiri Dalio, Gakala Salim, Nasoro Sayungu, pia hamjamsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga, es Maganga zake salam anasema, anaomba zimwendee, eh, watu hawa eh, ama ziwaendee watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni, Dar es Salaam, Amrani Mabruki, eh, Kongoe, Dar es Salaam, Kirio Mrisho, Geita, Mwamama Amani, Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati. Juma Michael anasema zake salamu e, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega vile vile Joshua Turuka Imasadala balozi mwalimu Kennedy Mpemba Meshak Mwamala Ramadhani Mchua, Timilai Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani Mzalendo, Dixon, Marco, Clifford Hazen. bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Mohamedi, Rutahiwa Busisi, Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel, Kono Ise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie. Basi msikilizaji, kama nilivyokuambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia, alamsika. Nam, hicho kilikuwa kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi tu tunakamilisha matangazo yetu, lakini kabla kabisa kukamilisha matangazo haya, hebu ni waache na kipande safi kabisa cha muziki ambacho kitatusukuma kabla ya kukamilisha kabisa matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA.