Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, tunaomba tukalie radhi hii leo, tuna matatizo ya mitambo, kwa hivyo huenda usisikie muziki au vipindi vingine tunavyokutayarishia, lakini kama kawaida Matangazo haya ya kume kucha alfajiri ya leo ni saa kumi na moja na ni saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi jina langu Harizon Kamau. Tukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa, leo ikiwa ni Jumatatu Februari tarehe 25 mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na tisa. Karibu popote ulipo basi katika matangazo yetu ya kumekucha asubuhi hii leo, Kamao, tuna ripoti juu ya chume, tume ya uchaguzi ya DRC ikijitayarisha kwa uchaguzi wa Beni na Butembo baada ya kuahirishwa kutokana na ugonjwa wa Ebola. Kweli kabisa mwenzangu Abdi Shakur, na pia jumuia ya kimataifa yajitayarisha kuiwekea Venezuela vikwazo zaidi baada ya kuzuia msaada wa kimataifa kuingia nchini humo. Na katika ha. makala ya jamii na maendeleo tutamulika kampeni ya kukagua vyakula kwenye sherehe kama vile harusi huko Tanzania. Basi hizo ni baadhi ya ripoti tunaweza kukuletea kwa hii leo, lakini katika Kumekucha Afrika vilevile tutakuwa na ripoti nyinginezo. Na kwanza, kabla ya habari zote, hebu Harrison tupatie habari muhimu za dunia. Naam, wapiga kura wa Nigeria jana Jumapili waliendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wakati shughuli za kuhesabu kura zikiendelea kwenye uchaguzi wa urais uliokuwa na ushindani mkali. Upigaji kura uliendelea kwenye baadhi ya maeneo yaliyoko ndani, huku tume ya kitaifa ya uchaguzi ya INEC ikisema kuwa itafanya marudio ya upigaji kura kwenye baadhi ya maeneo ya majimbo ya Lagos, Rivers, Anambra, ambako shughuli zilitatizika kutokana na ghasia hapo Jumamosi. Mwandishi wa VOA Peter Cloti aliyeko mjini Abuja anaripoti. Kumradhi ku... <coughs> Mwandishi wa VOA Peter Kloti aliyeko mjini Abuja anaripoti kuwa matokeo huenda yakaanza kutangazwa asubuhi ya leo. Rais aliyeko madarakani Muhamadu Buhari pamoja na mpinzani wake wa karibu Atiku Abubakar tayari wameanza kubashiri ushindi. Chama cha Abubakar cha Peoples Democratic Party kimesema kuwa kimejipatia kura nyingi kwenye maeneo kadhaa, ukiwemo mji wa Lagos, huku mgombea huyo akitoa taarifa kuwa hivi punde matatizo wa ya Wanigeria ya miaka minne yatafika kikomo. Wakati huo huo, maafisa wa usalama wamethibitisha kuwa watu kumi na sita wameuawa kutokana na ghasia wakati wa uchaguzi huo. Shirika la habari la AFP linasema kuwa licha ya mpango wa kurudia uchaguzi kwenye baadhi ya maeneo, tume ya uchaguzi imeridhika na shughuli yenyewe. Wapinzani wakuu huko nchini Senegal, yaani Idrisa Sek na Osman Sonko wamelalamikia hatua ya rais aliyeko madarakani Macky Sall kujitangaza kwamba ameshinda kwenye uchaguzi uliofanyika hapo jana. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Sek na Sonko wamelalamikia pia vyombo vya habari vya kimataifa kwa kutangaza Maki Sal kabla ya matokeo rasmi kufika nama kutolewa katika nchi ya Senegal. Wamesema kwamba wakati huu haiwezi ukachukuliwa kwamba matokeo yaliyoko ni rasmi, wakisema kwamba matokeo rasmi yanahitajika kutolewa Ijumaa tarehe moja, na wanapinga kwamba tangazo kwamba Sal tayari amejipatia asilimia 57 ya kura hizo tutaendelea kukujuza zaidi kuhusiana na uchaguzi nchini Senegal pindi ripoti na matokeo zaidi yanapoendelea kuingia kwenye chumba chetu cha habari. Polisi wa Algeria wamekamata baadhi ya waandamanaji mjini Algiers hapo jana, pale katika siku ya tatu mfululizo watu wakijitokeza katika maandamano nadra kufanyika nchini humo, kupinga mapigano na kuongeza muda wa utawala wa rais aliyeko Abdelaziz Bouteflika kwa mhula wake wa tano. Abdishakur Abud ana ripoti zaidi. Kwa siku ya tatu mfululizo hapo jana Waalgeria walishuka mitaani katika mji mkuu wa Algiers na miji mingine mikubwa katika maandamano ambayo si kawaida ya kuonekana nchini humo, wakiwataka maafisa wa serikali kutupilia mbali mipango ya kumtaka rais Buteflika mwenye umri wa tham, miaka 81 kugombania kiti chake baada ya miaka 20 ya utawala hapo Aprili 8. Butiflika aliye madarakani tangu mwaka 1999 alipatwa na kiharusi mwaka 2013 na tangu wakati huo amekuwa mgonjwa na haonekani hadharani mara nyingi. Wapinzani wake wanadai kwamba hakuna ushahidi unaothibitisha kwamba yuko katika hali nzuri ya afya kuweza kuliongoza taifa hilo, wakisema taifa hilo linaongozwa na washauri wake. Tangu chama tawala cha FNL ambacho kiko madarakani kumteua Buteflika kuwa mgombea wake wa kiti cha rais, vyama kadhaa vya kisiasa vya wafanyakazi na mashirika ya biashara yamesema yatamuunga mkono, lakini upinzani uliogawika na dhaifu unakabiliwa na vizingiti vingi kuweza kuleta ushindani katika uchaguzi huo. Vikosi vya usalama vimeweza kukandamiza malalamiko ya waandamanaji wa Algeria hata wakati wa wimbi la mapinduzi ya nchi za kiarabu mwaka elfu mbili na kumi na moja pale mabadiliko yalitokea Libya, Tunisia na Algeria. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea na habari muhimu za dunia. Mamia ya waandamanaji waliandamana Jumapili kupinga uamuzi wa rais wa Sudan Omar al Bashir kutangaza dharura ya kitaifa wakati akiapisha waziri mkuu mpya. Bashir alichukua hatua hiyo Ijumaa baada ya msako mkali kushindwa kuzima maandamano yaliyokumba taifa hilo kwa karibu miezi mitatu, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Rais huyo aliyechukua madaraka kwa njia ya mapinduzi mwaka wa 1989 pia alivunja baraza lake la mawaziri na serikali za majimbo akiapa kuteua wataalam watakaofufua uchumi wa taifa ambao umechochea pakubwa maandamano hayo. Hata hivyo, jana Jumapili, waandamanaji walipinga hatua wa hizo na kukusanyika kwenye mji mkuu wa Khartoum pamoja na mji pacha wa Omduman na Madani kulingana na walioshuhudia. Wachambuzi wanasema kuwa hatua za rais zimechochewa na maandamano hayo, wakisema kuwa huenda ghasia zikaongezeka kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji. Polisi wa kupambana na ghasia walitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya maandamano hayo. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili amesitisha utekelezaji wa nyongeza ya ushuru kwa bidhaa kutoka China akisema kuwa maendeleo muhimu yameweza kupatikana kwenye mazungumzo ya kibiashara yanayoendelea kati ya nchi hizo mbili. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump alisema kuwa umekuwa wakati, wakati mwema kati ya Marekani na China, akisema kuwa wamepiga hatua kubwa kwenye maswala ya kimsingi ikiwa ni pamoja na kulinda hati miliki, ubadilishanaji teknolojia, kilimo, utoaji huduma fedha, na mengine mengi. Machi mosi ndiyo ilikuwa siku ya mwisho kabla ya kuongezwa kwa ushuru wa dola milioni mia mbili kwenye bidhaa za China kuanzia asilimia kumi hadi ishirini na tano iwapo hawangefikia makubaliano. Ingawa hawajafikia makubaliano, Trump amesema kuwa ataongeza muda kutokana na tumaini la kupatikana kwa mwafaka, ingawa hakueleza kwa kina yalipofika mazungumzo hayo. Trump aliongeza kusema kwamba atafanya mkutano na mwenzake wa China Xi Jinping kwenye hoteli yake ya kifahari ya Malago huko Florida kukamilisha mazungumzo hayo. Maafisa wa ngazi ya juu kutoka Marekani na China wamekuwa wakifanya mashauriano mjini Washington na Beijing tangu Trump na Xi walipokutana muda, walipotangaza muda wa siku 90 hapo Desemba wa kutatua mzozo wa kibiashara. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi moja kwa moja tunaelekea huko Venezuela, ambapo mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa nchi za Amerika Kusini na makamu wa rais wa Marekani Mike Pence watakutana baadaye hivi leo katika mji mkuu wa Colombia wa Bogota kujadili mzozo wa kisiasa nchini Venezuela, baada ya serikali ya Caracas kuzuia kuingia kwa msaada wa dharura mwishoni mwa wiki. Watu watatu wanaripotiwa waliuawa na karibu mia tatu kujeruhiwa katika ghasia zilizozuka kwenye mpaka kati ya Colombia na Venezuela. Sasa Abdi Shakur Abud, inaonekana mzozo huu wa Venezuela unazidi kuzorota na inaonekana jumuiya ya kimataifa haijaweza kupata suluhisho kwa mzozo huu. Njia ni gani? Kwa hakika ni jambo muhimu, ni kwamba kwanza, tusisahau Kamau, kwamba jumuia ya kimataifa imegawika kati ya nchi za magharibi na baadhi za zile za Amerika ya Kusini zinazomtambua na kumuunga mkono spika wa bunge aliyejitangaza rais wa muda Juan Guaido, na kuna zile nchi za mashariki zikiongozwa na Rusia na China na nchi za Asia baadhi zao zinazomuunga mkono kiongozi wa Venezuela Nicolas Maduro. Basi hii leo kundi la Lima lina naloleta pamoja baadhi ya mataifa ya Amerika Kusini na Marekani wanakutana huko Bogota kwa baada ya wanajeshi na maafisa wa usalama kuwafyatulia mabomu ya kutoa machozi na risasi za mpira waandamanaji siku ya Jumamosi, waliokuwa wanajaribu kuingiza msaada wa dharura kutoka baadhi ya nchi za kigeni kwenye mpaka wa Colombia na Venezuela katika miji kadhaa. Katika ghasia hizo malori mawili ya chakula na dawa yalitiwa moto. Rais wa muda Guaido aliyekuwepo mpakani upande wa Colombia alishinikiza kwanza binafsi msafara wa malori siku hiyo ya Jumamosi, akiwa amewasili Bogota hiyo jana usiku kuhudhuria mkutano wa hii leo wa kundi la Lima. Akiwa huko amesema na ninamnukuu, tumeshuhudia uhalifu ambao haujawahi kutokea popote pale kuteketezwa msaada wa dharura ulioletwa kwa ukarimu na kuwasili maeneo mbalimbali ya Colombia. Msaada huo ulikabidhiwa wa Venezuela waliojitolea wanaosisitiza kwamba ni muhimu kuruhusu msaada wa kuwafikia watu wanaohitaji na kuweza kuokoa maisha ya watu. Mwisho wa kumnukuu. Umoja wa Ulaya umelaani serikali ya Maduro hapo jana kwa kutumia ghasia na makundi kirai ya kiraia wenye silaha kuzuia kuingia msaada wa dharura. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Mike Pompeo, akizungumza na shirika la habari la CNN hapo jana, alisema anaamini siku za Maduro zimehesabiwa, akilaumu ghasia za mpakani kuwa ni kazi ya makundi ya wafuasi wa serikali wa wanaofahamika kama colectivos. Afisa wa cheo cha juu wa Marekani anasema makamu rais Pence anatazamiwa pamoja na wenzake hii leo kutangaza vikwazo vipya dhidi ya Venezuela. Basi hiyo ni mojawapo ya hatua jumuiya ya kimataifa yatachukua, na rais Trump anadai kwamba Marekani na nchi za magharibi zinataka kumradhi Venezuela inadai kwamba Marekani na nchi za Magharibi zinataka kutumia msaada wa dharura kupenyeza silaha na wanajeshi ili kupindua serikali katika mji mkuu wa Caracas. Serikali ilisherekea hapo jana ushindi kwa kueleza kuwa wameweza kuzuia msaada wa kigeni kuingia. Rais wa baraza la katiba mwenye ushawishi mkubwa Diosdado Cabelolo aliwaakilisha na kwa ambia wafuasi wake kwamba serikali ya Maduro iko thabiti na ninamnukuu, jana tulimwonyesha kwamba hatutatumbukia kwenye mtego waliotaka tutumbukie. Hatutaanguka, hatukuanguka, hatukusababisha vifo waliotarajia. Tulifanya kazi kwa kutumia akili, kwa kuwadhibiti hadi tumepata ushindi huo. Mwisho wa kumnukuu. Upande wa pili wa mpaka mamia wa Venezuela waliovaa nguo nyeupe waliofika kupokea msaada walikereka sana, baada ya kurudishwa nyuma na maafisa wa usalama wa Maduro. unaendelea kusikiliza idhaa uh, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika. Kumbuka kwamba mengi ya yote yanapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com kwenye Instagram VOA, pia kwenye Facebook. Mambo yote haya yanapatikana bila shaka, na kama tunavyosema hapa, sauti ya Amerika. Hii leo mitambo yetu ya elektroniki ya kompyuta imekwama kidogo, kwa hivyo tuko katika shida kidogo kukuleteni matangazo yaliyo kawaida. Lakini Harrison, hebu tusomee zaidi habari za dunia. Naam, asante sana mwenzangu ah, Abdi Shakur Abud. Naona kwamba raia mmoja wa Uturuki anasakwa ah, anayesakwa na, ma na Marekani kwa kuhusika na shambulizi la kigaidi lililoua wanajeshi wawili wa Marekani nchini Afghanistan ameachiliwa huru na maafisa wa Uturuki baada ya kurejeshwa kutoka Ujerumani alikotumikia kifungo cha miaka kumi na moja kilichomalizika mwaka uliopita. Wakili wa Adem Yilmaz anayeishi Ujerumani ameambia VOA kuwa mteja wake ameachiliwa baada ya kuzuiliwa kwa siku mbili kwenye uwanja wa Istanbul na maafisa wa usalama wa Uturuki. Ameongeza kusema kuwa mteja wake ana mashtaka ya kujibu kwa kuwa hakuwahi kuishi Uturuki katika siku zake za nyuma. Adem Yilmas alikuwa miongoni mwa washukiwa wanne wa tawi la kundi la kigaidi lililopewa jina la Soland Terasel ambalo Marekani na Umoja wa Mataifa zimelitaja kuwa na uhusiano na kundi la Islamic Jihad Union lenye uhusiano na Al Qaida aliorodheshwa na Marekani kama gaidi baada ya kukamatwa akiwa na wenzake mwaka wa 2007. 2015 Marekani ilimshtaki kwa tuhuma za kutoa misaada kwa kundi la kigaidi pamoja na kushiriki mafunzo sawa na ya kijeshi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ana matumaini ya kupata mafanikio kwenye mkutano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kutokana na juhudi za Marekani kutaka kumaliza utengenezaji wa silaha za nyuklia na taifa hilo. Kupitia ujumbe wa Twitter hapo jana, Trump amesema kuwa mkutano wao mjini Hanoi, Vietnam, Jumatano na Alhamisi utakuwa mwendelezo wa ule wa kwanza uliofanyika Singapore mwaka uliopita. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo jana ameambia shirika la habari la CNN kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Korea Kaskazini havijabadilika hadi pale itakubali kusitisha kabisa programu ya nyuklea. Pompeo ameongeza kusema kuwa Marekani inafurahia kutoa hakikisho la usalama kwa Korea Kaskazini kwamba inaweza kuendelea kubaki kama nchi huru sawa na ilivyo Korea Kusini. Amesema kuwa Marekani inatoa nafasi kwa Korea Kaskazini kuwa kujitoa kwenye mataifa yaliyotengwa na jamii ya kimataifa. Trump anatarajiwa kumwondoa kuondoka hivi leo akielekea Hanoi, wakati Kim tayari akiwa kwenye treni maalum kuelekea Vietnam. Naam, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Na hivi sasa tunaendelea na ripoti. Kamau, hebu tuendelee wapi huko tena, tuelekee Mashariki ya Kati, ambapo mkutano wa ngazi ya juu wiki hii kuhusu mzozo wa kibinadamu nchini Yemen unataka kutoa ombi la msaada wa takriban dola bilioni 2.2 ili kuwasaidia mamilioni ya watu ambao wanaathiriwa na miaka kadhaa ya mzozo na kasia nyingine Mwandishi wa VOA Lisha Schlein anaripoti kutoka Jeneva kuhusu masuala makuu ambayo yamechochea mkutano huo wa dharura. Nam, kwa hakika mkutano huo wa dharura inakuwa ni ombi kubwa la kwanza kwa ajili ya nchi kuwahi kutolewa, na kwa hatua hiyo ile hali nchi ya Yemen ni mbaya sana. Umoja wa Mataifa ume umeita ni mzozo mbaya sana wa kibinadamu kuwahi kutokea au kuwepo hapa duniani. Ofisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa inaripoti kuwa kiasi cha raia elfu kumi na nane mia mbili wameuawa na kujeruhiwa tangu kuanza mzozo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya serikali ya Yemen na waasi wa Kihudhi mwezi Machi mwaka 2015. Umoja unaeleza kwamba mashambulizi ya anga ya ushirika yanayoongozwa na Saudi Arabia yanahusika na theluthi mbili za maafa yaliyotokea. Umoja wa Mataifa unaoripoti kuwa asilimia themanini ya idadi ya watu milioni ishirini na nne huko Yemen wanahitaji msaada wa dharura na ulinzi Yans Larke, msemaji wa ofisi ya mratibu wa masuala ya dharura katika Umoja wa Mataifa, ameiambia Sauti Amerika kuwa maadhili yanaowasibu yamefikia kiwango ambacho hakijawahi kuonekana kabisa. Anasema na namnukuu: kwa, kwa, kwa kweli umekuwa ni mwaka mbaya sana kwa mamilioni ya watu huko Yemen ambao kwa wana ambao wanajaribu kujitahidi kuleta uwiano huku wakiwa hawana chakula, na hakika kuna njaa. Wanahitaji viwango vikubwa vya aina nyingine ya misaada katika sekta ya afya, maji na usafi wa vyoo, elimu na watoto na mengine mengi, mwisho wa kumnukuu. Shirika la mpango wa chakula WFP linaripoti kuwa linapanga kuwasaidia watu milioni 12 kila mwezi kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa. Hii ni ongezeko la asilimia hamsini kwa lengo la mwaka uliopita. WFP inasema inahitaji kiasi cha dola bilioni moja na nusu au karibu theluthi moja ya ombi la Umoja wa Mataifa kuwasilisha watu hao na kuwatoa kwenye shida. Wakati Umoja Mataifa na mashirika binafsi ya misaada siku zote imekuwa na uhaba wa fedha taslimu, bado wanahitaji kufanya kila wezalo kukamilisha majukumu yao. Kwa mfano, wamepunguza idadi ya kesi mpya za kipindupindu huko Yemen ambazo zilikuwa katika kiwango cha juu mno kutoka milioni moja mpaka laki tatu elfu sabini mwaka jana. Maelfu ya watoto wamefariki kutokana na matatizo yanayohusishwa na, na utapiamlo. Lakini idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF, shirika la afya duniani WHO na washirika wengine wameokoa maisha ya maelfu ya watoto wenye njaa kupitia programu maalum za lishe. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antoni Guterres atakuwa mwenyekiti wa mkutano maalum wa kuomba fedha za msaada ambao wenyeji wa mkutano huo ni Sweden na Uswisi. Na mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapendwa wasikilizaji, hapa hii leo kama tulivyosema, mitambo yetu ina shida, lakini moja kati ya ripoti muhimu inayoendelea ni huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako tume ya uchaguzi ikiongozwa na mwenyekiti wa tume hiyo Cornel Nanga wamefika eneo la Beni na Butembo, wako huko kwenda kuhamasisha wagombea uchaguzi na wananchi ambao hawakuweza kushiriki katika uchaguzi wa Disemba thelathini ambapo watu walichagua rais wa nchi na vilevile wawakilishi wa bunge kuu la taifa, kwa hivyo wamepewa nafasi, lazima wawe na nafasi ya kuwachagua wawakilishi wao. Kwa hivyo uchaguzi huo utafanyika mwezi Machi tarehe thelathini na moja. Tume ya uchaguzi imekwenda huko, inazunguka kwenda kuwahamasisha wakazi wa eneo hilo. Kwa hivyo tutaleta habari zaidi juu ya yale yanayotokea. Wananchi wa eneo hilo wanasema hivi sasa, lakini hawana nafasi ya kumchagua rais, kwa vile Rais Tshisekedi amechaguliwa, na hawadhani kwamba nafasi yao au uchaguzi yao, kura yao itakuwa na athari yoyote, lakini wanafurahi kwamba wataweza kuchagua wawakilishi wao kwenda kuwawakilisha huko Kinshasa. Mbali na suala hilo huko, Senegal inaonekana kamao utata umejitokeza kwamba wagombea wa upinzani wanapinga ile hali ya Macky Sall Nnam. kutangaza kwamba yeye ni mshindi, na waziri mkuu wa Senegal hapo jana alitangaza kwamba Macky Sall amepata ushindi katika uchaguzi. Kweli kabisa. Na sasa kitu ambacho kinastajabisha hapa ni kwamba wale wapinzani wawili ambao wanaonekana wako pia mbele na ushindani mkubwa ambao wamempa Makisal, namzungumzia Idrisa na Osman Sonko, sasa hivi wanasema kwamba ni makosa makubwa sana kwa baadhi ya vyombo vya habari vya kimataifa pamoja na serikali kutangaza kwamba Makisal yuko mbele na sasa M ambapo wanasema kuna tatizo ni kwa sababu wanasema tayari ameongoza kwa kura uh, asilimia hamsini na saba, ikiashiria kwamba hakuna uchaguzi wa marudio duru ya pili, lakini kwa wale wao wanasema ati kwamba ile asilimia imetajwa ili kuzuia kwamba kutakuwa na duru ya pili, wakisema kwamba tayari wamekataa na uchaguzi huu ulifanyika jana tu Jumapili ni asubuhi, leo Jumatatu wanasema wa haitawezekana kwamba imejulikana kwamba asilimia hamsini na saba ya kura tayari zimeingia zimeingia. Kwa hivyo ni tatizo moja kubwa sana na hapo, vilevile vile nchi nyingine ya Afrika Magharibi ambayo iko katika hali ya kusubiri na kuona ni Nigeria, ambapo uchaguzi muhimu umefanyika. Uh, Mamadu Buhari na Abubakar Atiku wako katika hali ya ushindani mkubwa, hatujui nani ataweza kupata ushindi, lakini kama inavyofahamika, Nigeria ndio taifa kuu lenye watu wengi huko Afrika, na kuna wapiga kura milioni sitini waliojiandikisha. Haijafahamika bado ni wangapi walishiriki, lakini ni mamilioni na maeneo ya ndani. Tume ya uchaguzi imesema itabidi ipate matokeo ya maeneo hayo yeah kuweza kutangaza ushindi kwa hivyo ni swala ambalo tutaweza kupata katika matangazo yetu, na nataka kuwakumbusha sikilizaji katika matangazo yetu ya jioni, VOA Express, wasikose saa kumi na nusu, tutakuwa na habari zaidi juu ya matokeo hayo. Na vile vile vile, katika VOA Express msikose kusikiliza, kwa sababu tunzo za Oscar zinaendelea hivi sasa, filamu bora bora zinaanza kutolewa. Sisi kwa tokana na matatizo ya kiufundi hatuwezi kukuambia ni nani walioshinda. Basi tega ya shikio katika Vyo Express watapata maelezo kwa undani. Swala lingine ambalo linaonekana halikomi kabisa ni Sudan. Sudan, maandamano yamekuwa akiendelea sasa kwa zaidi ya wiki tatu na baada hata baada ya rais kutangaza hali ya kitaifa ya dharura na kuvunja baraza lake la mawaziri na vilevile vile kusema kwamba atateua wataalam ili kusaidia kuokoa ama kuinua tena hali ya uchumi nchini humo, wapinzani wameendelea kusema kwamba yote hayo hayabadilishi msimamo wao, wakisema kwamba shinikizo ni moja tu, kwamba lazima rais Omar Albashir okay, ajiuzulu kwa hivyo wanasema, hakuna mabadiliko yote wanayetaka afanye. Sasa hivi wanamtaka yeye, yeah, yeah, aondoke okay, kwenye mamlaka. Na wachambuzi wa kisiasa nchini humo wanasema kwamba hatua licha ya hatua hizo zake Omar al-Bashir inaonekana kwamba ndipo mambo yanakuwa mabaya zaidi, kwa sababu inaonekana kwamba waandamanaji wameendelea kuongezeka kwenye miji tofauti, na wakiwa na ari zaidi ya kushinikiza kwamba utawala wake lazima ufike kikomo. Na tukimalizia kwa hapa Washington, mspika wa bunge Nancy Pelosi amesema atawasilisha hapo kesho hoja ya kupinga lile tangazo la Rais Trump kuwa kuna dharura ya uhamiaji kwenye mpaka ili kuweza kupata fedha kujenga ukuta huo. Basi tutaleta habari zaidi kutoka hapa Washington. Naam, wapenda sikilizaji, basi unaendelea kusikiliza Kumekucha. Kama unaona saa zimemalizika, hebu tusomee muhtasari wa habari kabla tujaondoka hapa. Kweli kabisa. Waziri wa mambo ya nje wa nchi za Amerika Kusini na makamu rais wa Marekani Mike Pence wanakutana baadaye hivi leo katika mji mkuu wa Colombia huko Bogo, wa Bogota kujadili mzozo wa kisiasa nchini Venezuela baada ya serikali ya Caracas kuzuia kuingia kwa msaada wa dharura mwishoni mwa wiki. Watu watatu wanaripotiwa kufa na karibu mia tatu kujeruhiwa katika ghasia zilizozuka kwenye mpaka kati ya Colombia na Venezuela. Na kama tulivyotaja awali ni kwamba mamia ya wa waandamanaji wameendelea kuandamana Jumapili kupinga uamuzi wa rais wa Sudan Omar al Bashir kutangaza dharura ya kitaifa wakati akiapisha waziri mkuu mpya. Bashir alichukua hatua hiyo Ijumaa baada ya msako mkali kushindwa kuzima maandamano yaliyokumba taifa hilo kwa karibu miezi mitatu sasa. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili amesitisha utekelezaji wa nyongeza ya ushuru kwa bidhaa kutoka China akisema kuwa maendeleo muhimu yameweza kupatikana kwenye mazungumzo ya kibiashara yanayoendelea kati ya mataifa yote mawili. Raia mmoja wa Uturuki anayesakwa na Marekani kwa kuhusika katika shambulizi la kigaidi lililoua wanajeshi wawili wa wa Marekani nchini Afghanistan ameachiliwa huru na maafisa wa Uturuki. Asante sana Harrison Kamau kwa muktasari wa habari. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, akiongoza matangazo bila shaka Diodone Chubahiro, fundi wa mitambo Keith na mimi hapa Abdu Shakur Abud, tukisema kila la heri kwa aherini.